GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 4
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศ : เตรียมปรับระบบสกิลคืนสู่สภาพเดิม และคงสภาพวุ้นปลอดภัย  (อ่าน 1889 ครั้ง)
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

ประกาศ : เตรียมปรับระบบสกิลคืนสู่สภาพเดิม และคงสภาพวุ้นปลอดภัย
« เมื่อ: 24-05-2011, 18:08:19 »

หลังจากทางทีมงานได้รับคอมเม้นเกี่ยวกับต่างๆ เกี่ยวกับระบบที่ทำการอัพเดท ซึ่งส่งผลกับเพื่อนๆ ชาวอสุราดังกระทู้ต่างๆ เหล่านี้
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=58848.0
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=58848.0       
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=58863.0
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=58828.0
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=58762.0
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=58753.0

ทางทีมงานก็ได้ทำการประชุมเพื่อทำความเข้าใจปัญหา และหาแนวทางการแก้ไขปัญหาต่างๆ
ซึ่งในกระทู้นี้ผมขออนุญาตชี้แจงเรื่องทั้งหมดที่เกี่ยวกับระบบดังกล่าวที่อัพเดทขึ้นไป พร้อมแนวทางการแก้ไขโดยแยกเป็นสองประเด็นดังนี้ครับ

1. เรื่องเซพตี้โซนรูปวุ้น

ระบบเซพตี้โซนรูปวุ้น คือ พื้นที่ผู้เล่น และมอนเตอร์ไม่สามารถโจมตี หรือทักษะต่างๆ ได้ในพื้นที่นั้นๆได้(ซึ่งจะแก้ให้ถูกต้องสมบูรณ์ในวันพุธที่จะถึงนี้) และผู้เล่นที่อยู่ในจุดดังกล่าวจะไม่ได้ EXP จากการแชร์เลเวลจากปาร์ตี้
สาเหตุที่จัดทำระบบนี้ ทางทีมงานเล็งเห็นข้อดีของระบบนี้ที่จะมีต่อผู้เล่นดังนี้ครับ
   1. ป้องกันผู้เล่นถูกมอนเตอร์โจมตีตายระหว่างโหลดหน้าจอตอนเข้าแผนที่ เช่นบางแผนที่มีมอนเตอร์ดักอยู่หน้าวาปจำนวนมาก เป็นต้น
   2. เป็นพื้นที่ปลอดภัยเพื่อพักผ่อนในดันเจี้ยน เช่น เมื่อเพื่อนๆ กำลังเก็บเลเวลอยู่ในดันเจี้ยนโหดๆ แต่มีธุระไม่อยู่หน้าจอ เช่น ต้องเข้าห้องน้ำ ต้องรับโทรศัพท์ ก็สามารถนำตัวมาทิ้งในจุดปลอดภัยได้
ส่วนเพื่อนๆ ที่เห็นว่าระบบนี้มีข้อเสียอย่างไรก็เสนอเข้ามาได้นะครับ ทางทีมงานนำไปพิจารณาถึงข้อดีข้อเสียอกครั้งครับ

แนวทางการจัดการระบบเซพตี้โซน
หลังจากประชุมหารือ และตรวจสอบระบบในส่วนหนึ่ง ทางทีมงานจะคงระบบดังกล่าวเอาไว้ครับ (แต่ถ้าเพื่อนๆ เห็นว่ามีข้อเสียอย่างไรลองเสนอเข้ามานะครับ)

2. เรื่องระบบการใช้ทักษะข้ามสิ่งกีดขวางไม่ได้ ซึ่งระบบนี้เป็นกับผู้เล่นจำนวนมาก ซึ่งผมจะขออธิบายเป็นข้อๆ ให้เข้าใจตรงกับครับ

ระบบการใช้ทักษะข้ามสิ่งกีดขวางไม่ได้  คือ ระบบเช็คการใช้ทักษะใส่เป้าหมาย ถ้ามีสิ่งกีดขวางกั้นระหว่างผู้ร่ายทักษะกับเป้าหมายทักษะก็จะไม่แสดงผล
รายละเอียดเพิ่มเติม

สาเหตุที่ต้องนำระบบนี้ขึ้น (อย่างฉุกเฉิน) มี 2 ประการดังนี้
   1. เพื่อต้องการปัญหาเซิร์ฟเวอร์ล่มในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ทางทีมงานต้องตัดสินใจลงระบบดังกล่าวเพื่อแก้ไขปัญหาการใช้ทักษะพื้นทีเซพตี้โซนที่ส่วนผลต่อการล่มของเซิร์ฟเวอร์ตามกระทู้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=58597.0
   2. ทีมงานต้องยอมรับว่าพึ่งตรวจพบ และสรุปว่าการใช้ทักษะขวางสิ่งกีดขวางเป็นข้อผิดพลาด แม้จะปล่อยมานานแต่เห็นสมควรต้องแก้ไขให้ถูกต้อง

ผลกระทบ
ทางทีมงานรับทราบถึงผลกระทบของผู้เล่นเกี่ยวกับกรณีนี้จำนวนมาก และเห็นว่าในขณะนี้ยังไม่พร้อมลงระบบนี้ (จะมีการลงระบบนี้ก็ต่อเมื่อมีการปรับทักษะที่มีผลกระทบกับระบบนี้)

การดำเนินการต่อจากนี้
ทางทีมงานจะนำระบบนี้ออกจากเกมในวันพุธที่ 1 มิ.ย. 2554 เป็นต้นไป เมื่อปรับปรุงเรียบร้อยจะประกาศกำหนดลงให้ทราบครับ

แนวทางชดเชยในกรณีนี้
การชดเชยอย่างเป็นทางการกับเหตุการณ์ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นนั้นมีรายละเอียดดังนี้
1. เพิ่ม EXP เป็นพิเศษอีก 50%
2. เพิ่มโอกาสตีบวกพิเศษให้อีก 20 %
ระยะตั้งแต่ วันพุธที่ 24 พฤษภาคม 2554 เวลา 12.00 น. ถึงวันพุธที่ 1 มิ.ย. 2554 เวลา 10.00 น.

สุดท้ายนี้ทีมงานต้องขอขอบคุณผู้เล่นทุกท่านที่ได้แสดงความเป็นห่วงอสุราเข้ามาอย่างจริงใจ รวมทั้งให้ความเห็นที่เป้นประโยชน์ในการพิจารณาปรับในครั้งนี้ด้วยครับ
ทีมงานขอแสดงจุดยืนที่ว่า "เรายังรับฟังความเห็นจากผู้เล่นเสมอมา" โดยยึดคอนเซ็ปต์ "เกมออนไลน์สั่งได้" เป็นหลักในการให้บริการ
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะได้รับความห่วงใย และความร่วมมือร่วมใจ จากชาวอสุราแบบนี้ต่อไปอีกนานแสนนานครับ

รายชื่อผู้มีส่วนสำคัญในการร่วมแสดงความคิดเห็น
เมือง
สุวัชชัย ศรีม่วง
I-jaMes (แจ้งเข้ามาในซัพพอต กระทู้ที่ 10064)
จ้าวอินทรี MMMEEEKKK ชาร์ปชูตเตอร์ชาย ระดับ 94
mickydekdee
2odiax 

Routeboy
Full Member

*~ VJ ~*

Re: ประกาศ : เตรียมปรับระบบสกิลคืนสู่สภาพเดิม และคงสภาพวุ้นปลอดภัย
« ตอบ #1 เมื่อ: 25-05-2011, 11:55:54 »

Smiley

อำนาจ คนหมั่น
Asura Tester
Hero Member
*

Re: ประกาศ : เตรียมปรับระบบสกิลคืนสู่สภาพเดิม และคงสภาพวุ้นปลอดภัย
« ตอบ #2 เมื่อ: 25-05-2011, 12:04:28 »

หลายอย่างผมว่าท่านปล่อยให้เล่น ปล่อยให้ใช้มานานจนเกินไปจนเกิดความเคยชิน จนกลายเป็นเดรื่องปกติไปแล้วครับ อันนี้แก้ยาก และอาจจะแก้ไม่ได้เลย เพราะคนใช้ไม่ยอมรับ เนื่องจากมีผลกระทบต่อรูปแบบการเล่นมากสุดๆ
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25-05-2011, 12:09:06 »

จุดวุ้นช่วยกรุณาปรับไม่ให้มอนสเตอร์ขึ้นไปได้ด้วยครับ  แมพที่มอนโหดๆ มอนอยู่หลังวุ้นเราเดินออกมา มันจะขึ้นไปอยู่บนวุ้นและโจมตีเราครับ แต่เราตีมันไม่ได้ บางสถานที่ก็ไม่สามารถจะเดินให้ไกลเพื่อให้มอนตามออกมาจากจุดวุ้นได้เพราะมอนมันโหด เราจะตายก่อนครับ พอเห็นภาพไหมครับ

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25-05-2011, 12:12:03 »

อ่อ อีกเรื่อง เรื่องระบบการใช้ทักษะข้ามสิ่งกีดขวางไม่ได้ ถ้าจะให้ใช้ไม่ได้ เมื่อร่ายไปแล้วทำให้มันไม่ต้องคูลดาวน์ได้ไหมครับ เพราะมันยังไม่ได้ใช้ บางสกิวดีเลนานน๊ะครับ ร่ายไปแล้วแห้ว หมดกันครับ

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
mickydekdee
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 25-05-2011, 12:27:50 »

อ้างจาก: DarkEagle ที่ 25-05-2011, 12:12:03
อ่อ อีกเรื่อง เรื่องระบบการใช้ทักษะข้ามสิ่งกีดขวางไม่ได้ ถ้าจะให้ใช้ไม่ได้ เมื่อร่ายไปแล้วทำให้มันไม่ต้องคูลดาวน์ได้ไหมครับ เพราะมันยังไม่ได้ใช้ บางสกิวดีเลนานน๊ะครับ ร่ายไปแล้วแห้ว หมดกันครับ

ใช่ .......... ไม่ต้องคูลดาว ถ้าใช้ไม่ติด

ว่าแต่แล้วสกิลร่ายนานๆก็ไม่ได้หากินกันพอดี = = เซงเป็ด กรงน้้ำแข็งเบอไม่ค่อยจะทันเรย

Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25-05-2011, 12:45:07 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 25-05-2011, 12:04:28
หลายอย่างผมว่าท่านปล่อยให้เล่น ปล่อยให้ใช้มานานจนเกินไปจนเกิดความเคยชิน จนกลายเป็นเดรื่องปกติไปแล้วครับ อันนี้แก้ยาก และอาจจะแก้ไม่ได้เลย เพราะคนใช้ไม่ยอมรับ เนื่องจากมีผลกระทบต่อรูปแบบการเล่นมากสุดๆ
อันนี้เห็นด้วยครับ แต่คงต้องหาวิธีปรับให้เพื่อนๆ ได้รับผลกระทบน้อยที่สุดครับ  Embarrassed Embarrassed

Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25-05-2011, 12:47:22 »

อ้างจาก: DarkEagle ที่ 25-05-2011, 12:09:06
  จุดวุ้นช่วยกรุณาปรับไม่ให้มอนสเตอร์ขึ้นไปได้ด้วยครับ  แมพที่มอนโหดๆ มอนอยู่หลังวุ้นเราเดินออกมา มันจะขึ้นไปอยู่บนวุ้นและโจมตีเราครับ แต่เราตีมันไม่ได้ บางสถานที่ก็ไม่สามารถจะเดินให้ไกลเพื่อให้มอนตามออกมาจากจุดวุ้นได้เพราะมอนมันโหด เราจะตายก่อนครับ พอเห็นภาพไหมครับ
ระบบตามที่คุยกะโปรแกรมเมอร์ที่ตั้งใจไว้คือ มอนเตอร์จะไม่เดินขึ้นในพื้นที่รูปวุ้นครับ ถ้าหลุดเข้ามาต้องเดินออกทันทีครับ

ถ้าปัจจุบันยังไม่เป็นแบบนี้ก็ต้องแจ้งให้โปรแกรมเมอร์แก้ไขอีกทีครับ

Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25-05-2011, 12:48:14 »

อ้างจาก: DarkEagle ที่ 25-05-2011, 12:12:03
อันนี้ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่จะไปคุยกับโปรแกรมเมอร์ครับ ว่าทางเทคนิคเราจะสามารถทำได้หรือไม่ครับ  Embarrassed Embarrassed

Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #9 เมื่อ: 25-05-2011, 12:59:39 »

ของอยู่มาสามสี่ปี แล้วบอกว่าเป็นบัค ต้องแก้ไข เหอๆ

เบื่อแล้ว กับทีมงานอสุรา...

อาจารย์ ยุ่น
Jr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 25-05-2011, 13:15:55 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 25-05-2011, 12:04:28

ข้อนี้เห็นด้วยครับ ขนาดทีมงานบางคน ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่า การร่ายสกิลข้ามสิ่งกีดขวางได้เป็นบั๊ค เพราะมันเป็นเช่นนี้มาหลายปีแล้ว
อีกทั้งทีมงานก็ไม่ได้ประกาศออกไปว่าอยู่ใน Bug List ที่ต้องทำการแก้ไข ปล่อยเวลาล่วงเลยมานาน จนผู้เล่นไม่สามารถยอมรับได้
จึงเป็นเหตุให้เราปรับคืนสภาพในครั้งนี้ จนกว่าจะปรับความสามารถสกิลที่ได้รับผลกระทบ ให้ผู้เล่นยอมรับได้ง่ายขึ้น
2odiax
Hero Member

My Girl & I ~*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25-05-2011, 13:23:55 »

ผอบผมาสกิลหาย สกิลดี แต่ทีม งานจะชดเชย เป็นเส้นเทพ 30 วัน = =
มันชดเชยกันได้ที่ไหนอะครับ ผมขอแค่อยากได้ ผอบสกิลผมคืนมาเท่านั้นเอง
ทีมงานเป็นคนทำบัค คนเล่นเป็นคนรับกรรม เสียเงินเติมโซลเล่น เส้นเทพก้อซื้อ
จะแก้ให้ถูกทาง ต้องแก้ให้ตรงสิครับ ขอผอบสกิลคืนด้วยยย โอ้ยยยย

Embarrassed Embarrassed Embarrassed

อดทนเวลาที่ฝนพรำ อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่ 'เฝ้ารอ'
LOKETA
Newbie
*

ยินดีที่ได้รุ้จัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 25-05-2011, 13:39:43 »

มันไม่ได้เริ่มวันที่ 25 หรอกหรือ ง่าๆๆๆ งง
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 25-05-2011, 13:47:45 »

อ้างจาก: LOKETA ที่ 25-05-2011, 13:39:43
มันไม่ได้เริ่มวันที่ 25 หรอกหรือ ง่าๆๆๆ งง
การนำระบบออกหรือการรีแพทนั้น ต้องใช้เวลาในการเตรียมระบบ และทดสอบระบบกันก่อนครับ

จึงไม่สามารถลงในวันนี้ได้ทันทีครับ

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25-05-2011, 13:50:31 »

อ้างจาก: 2odiax ที่ 25-05-2011, 13:23:55
ผอบผมาสกิลหาย สกิลดี แต่ทีม งานจะชดเชย เป็นเส้นเทพ 30 วัน = =
มันชดเชยกันได้ที่ไหนอะครับ ผมขอแค่อยากได้ ผอบสกิลผมคืนมาเท่านั้นเอง
ทีมงานเป็นคนทำบัค คนเล่นเป็นคนรับกรรม เสียเงินเติมโซลเล่น เส้นเทพก้อซื้อ
จะแก้ให้ถูกทาง ต้องแก้ให้ตรงสิครับ ขอผอบสกิลคืนด้วยยย โอ้ยยยย

Embarrassed Embarrassed Embarrassed
เรียนตามตรงว่าทางทีมงานที่เกี่ยวข้องไม่สามารถแก้ไขในเรื่องคู่หูให้กลับมาเหมือนเดิมได้ครับ

แต่ถ้าเป็นการชดเชยในด้านของไอเทมมอลล์ต่างๆ ทางทีมซัพพอตลูกค้าสามารถชดเชยได้เต็มที่ตามเห็นสมควรครับ

จึงต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 4