GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น : เรื่องการเพิ่มเงื่อนไขของทักษะ "ชิงสมบัติ"  (อ่าน 2288 ครั้ง)
Master RPG
Full Member

Re: ขอความเห็น : เรื่องการเพิ่มเงื่อนไขของทักษะ "ชิงสมบัติ"
« ตอบ #75 เมื่อ: 26-05-2011, 21:36:43 »

อ้างจาก: point++ ที่ 26-05-2011, 19:48:06
อ้างจาก: DarkEagle ที่ 26-05-2011, 17:03:19
...
...

แต่ชิงได้ตอนเลือด 50% ลงไป แก้ไม่ได้ครับ มันนั่งรอได้ถ้ามันจะเกรียน  นั่งๆดูนึกคึกเดินเข้าไปชิงก็มีค่าเท่ากัน  ทำได้ดีที่สุดอาจจะทำระบบให้สกิวชิงคนอื่นไม่มีผล จะมีผลกับคนที่ชนกับบอสอยู่ 

...
...

ไม่ปรับ ดีสุดแล้วตอนนี้  Smiley Smiley

มันเลยมีคาถาก๊อปเงาเกิดขึ้น  Evil Evil Evil

ไม่ปรับก็ไม่ดีสิ โดนเกรียนอยู่ดีๆมาเกรียนชิงต่อหน้าต่อตา

จะให้ชิงได้เฉพาะตัวที่มันกำลังตีเรา ถ้าพอดีเล่นวอลอคเอาหมาตีแล้วจะให้เพื่อนที่เป็นเทรมาชิงล่ะ

ก็น่าจะปรับให้ชิงได้เมื่อมอนที่เป็นเป้าหมายกำลังโจมตีกับคนที่อยู่ในปาร์ตี

เช่น A ที่เป็นวอลอค ทำการปาร์ตี้กับ B ที่เป็นเทรฯ แล้วกำลังใช้ให้หมาตบกับบิวโซฯอย่างมันส์

แล้ว C ที่เป็นเทรฯ ก็ไม่สามารถทำการเกรียนชิงบิวโซฯที่หมาของ A กำลังตีอยู่ ไม่ได้

แต่เทรฯ B สามารถทำการชิงบิวโซฯ ที่หมาของ A กำลังตีอยู่ ได้

อีกกรณี คือกรณีที่พวกเทรฯไร้สังกัด ทำการไปชิงพวกบอส ทิ้งไว้

ซึ่งถ้าปรับให้เลือดน้อยๆ ค่อยชิงได้

ผลดีจะเป็นของพวกล่าบอส ที่ไม่ต้องมาเซ็ง เวลาเจอเทรฯชิงทิ้งไว้  Smiley

แต่จะเป็นผลเสียกับพวกเทรฯ ไร้สังกัดที่ชอบชิงสมบัติพวกบอส ทิ้งไว้  Angry

เลยขอเสนอวิธีแก้คือ สามารถชิงสมบัติกับมอนได้ แต่ว่าหากมอนมี HP ไม่ถึงกำหนด (เช่น 50%)

ก็จะเสียเงินเป็นจำนวน LVx1000 (หรือแล้วแต่กำหนด) <เมื่อทำการชิงสมบัติบอส ที่มี HP ไม่ถึงกำหนดให้ชิงสมบัติได้>

ซึ่งชิงบอสทิ้งไว้ จะเสียเงินตั้ง 990k แหนะ (แต่ยังคงมีกฏที่ห้ามแจมชิงอยู่)  Evil

ป.ล. เทรฯนั่นดันมีเซตจุติ  Shocked <ปรับให้เป็น LVx10000 เล้ย ถ้าเช่นนั้น ชิงบอสเสียไปเกือบ 10m  laugh>

ป.ล.ล. คงจะมีเทรพวกที่เงินน้อยๆ เดือนร้อน แต่อาจจะมีจำนวนน้อย เพราะเทรส่วนมากน่าจะมีเงินเยอะ (คิดเองน๊ะครับเนี่ย ^^)

เปลี่ยนชื่อหนีคดี
Jr. Member
**

ขอแม่น ๆ ซักดอก

Re: ขอความเห็น : เรื่องการเพิ่มเงื่อนไขของทักษะ "ชิงสมบัติ"
« ตอบ #76 เมื่อ: 26-05-2011, 21:55:15 »

ผมว่าแบบเดิมก็ดีแล้วครับเพราะผมและหลาย ๆ คนตั้งตัวกับเกมนี้ได้ก็เพราะแบบนี้แหละไล่ชิง+หากล่องเปิดไปเรื่อยตั้งนานกว่าจะได้มาแต่ละชิ้น และถึงได้ก็อาจจะไม่ใช่ของที่ตลาดต้องการ อีกอย่างสกิลดีเลย์นาทีเดียวเองง่ะไม่เห็นต้องมีพิธีรีตองอะไรมากมายอะเข้าไปแมพบอสไม่เจอใครเจอแต่บอสก็ชิงมันเลยเป็นปีเป็นชาติกว่าจะได้ของซักที (สำหรับผมน๊ะ) ส่วนพวกชอบแย่งก็เอาไว้หาอะไรทำสนุก ๆ ไงถ้ามันหลอยชิงมอนเราไปเจอที่ใหนก็
ก็อปเงาให้มันฆ่าเราเลย Smiley

ถ้าจะอ้างอิงข้อความของผมโปรดงดใช้คำพูดไม่สุภาพเพราะไม่ใช่เพื่อนเล่น
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #77 เมื่อ: 26-05-2011, 22:34:40 »

ผมเห็นว่าน๊ะครับ เรื่องเทรมาชิงบอสไว้ อันนี้ไม่ผิดน๊ะ ในเมื่อบอสเกิดแล้วเขาเจอ เขาก็มีสิทธิ์ชิง และเข้าจะตีหรือไม่ก็ไม่เป็นปัญหา มันไม่มีกฏในเกมส์ว่าใครเจอบอสต้องเป็นเจ้าของ แต่อันนี้เป็นมารยาทที่รู้ๆกันดีกันในหมู่นักล่าทั้งหลาย ถือว่าเราเข้าใจกันเอาเพื่อความสงบและเป็นมิตรครับ

ถ้าเราจะต้องไปปรับไม่ให้เทรชิงได้เลยเพราะพวกที่เห็นแก่ตัวไร้มารยาทบางคนไปชิงบอสขณะเขาตี ผมว่าไม่เหมาะน๊ะครับ อย่างที่บอก เราไม่ได้นั่งเฝ้าบอสทั้งวันทั้งคืน เทรคนอื่นคนที่ดีๆเค้าก็อยากจะได้ของบ้าง และเขาก็วิ่งหาจนเจอ เขาเป็นผู้มีสิทธิ์ในการชิงแม้จะไม่ตีก็ตาม ผมเฝ้ากับเพื่อนทั่วแมบ เทรนอกมาเดินๆและบอสเกิดตรงเขาพอดี ผมก็ต้องให้เขาชิงถ้าเขาอยากจะชิงเพราะถึงแม้เรารอนานแต่เราไม่ใช่คนเจอ และไม่มีข้อบังคับว่าจะต้องชิงแล้วต้องฆ่าให้ตาย  ของมันใช่ว่าชิงไปแล้วจะไม่ดรอปอีกน๊ะครับ เราต้องรักษามารยาทเอาไว้ ถ้าวันนั้นผมเกิดบอกว่า เห้ย ...! เอ็งมาคนเดียวไม่ต้องชิงหรอก ข้ารอนานแล้ว และผมไปชิงของเขา จากวันนั้นเรื่องจะไม่จบ เพราะต่อไปเขาจะไปไล่ชิงของชาวบ้านไปทั่ว และครั้งหน้าหากเราล่าอยู่เขามาเจอ เขาก็จะชิงของเราเพื่อเป็นการตอบแทนอย่างที่เราทำไว้

เมื่อก่อนนี้ตัวผมเองก็เดินไล่ชิงบอสช่วงกลางคืนเหมือนกัน ที่ผมพูดนี่ไม่ใช่จะเอาดีมาเข้าตัวน๊ะครับ ผมจะอธิบายว่า ผมก็ชิงทุกตัวละที่เจอ กลางคืนเมื่อก่อนผมเดินสบาย เดินไปไหนก็เจอ ก็ชิงไปเรื่อย ดรอปมั่งไม่ดรอปมั่ง และเช้าพวกผมตื่อนก็ล่าเลย ไล่ฆ่าเลย หรือผมอาจจะไม่ฆ่าก็ได้  ถ้าคิดว่าการที่จะปรับบอสไม่ให้ถูกชิงโดยปรกติเพราะอยากตื่นมาดรอปตัวที่สดๆ บางทีคุณอาจจะไม่ได้เจอก็ได้ ก็ของมันสดคนอื่นก็ล่าเช่นกัน และเทรดีๆก็หมดโอกาสจะมีตังค์กะเค้าบ้าง 

ถ้าจะปรับให้เลือด 50% ค่อยชิง ผมว่าปรับให้ตีตายดรอปไปเลยดีกว่าครับ ไม่ต้องไปชิงมันเลยของบอส หมดเรื่องไป เพราะยังไงเทรอ่อนๆก็ไม่สามาถตีได้อยู่แล้ว หรืออาจจะมีตี้ที่พระครบแต่ตีนาน และการที่ตีนานก็เจอเกรียนนั่งเฝ้าอยู่ดี และถ้าจะเอาแบบดรอปแบบต้องฆ่าให้ตาย ก็จะเจอตัวเสือกกายมาตี 5555+

อย่าเอามารยาททรามๆของคนไม่กี่คนไปปรับให้คนอื่นเขาเสียโอกาสเลยครับ จะพาวุ่นวายไปใหญ่ แนวทางเลือด 50% ลำบากซื้อแว่นอีก ไม่ชอบส่องเสียด้วย ชอบแบบม้วนเดียวจบ Smiley

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
ดร.วิกานดา
Jr. Member
**

ปิงเองค่ะ

« ตอบ #78 เมื่อ: 26-05-2011, 23:17:57 »

อันที่ให้ปรับไม่ปรับ  ดันปรับอันที่ไม่ให้ปรับ  เริศจริง            ------   เเกไปสืบ ว่าคนปรับมันเป็นใคร  ทำงานอะไร  จบจากที่ไหนมา พ่อเเม่มันเป็นใคร พักที่ไหน  ถ้าพรุ่งนี้ชั้นยังไม่ได้ข้อมูล  ชั้นไล่เเกออก  คนอย่าง ทีมงานมันต้องเจอเเบบนี้   ให้มันรู้ซะมั้งว่าเล่นกับใครอยู่            อ้างอิงจาก  เด่นจันทร์   ละครเรื่อง  ดอกส้มสีทอง     จัดหนักๆๆเลย

ว่ากันตามเหตุผลเลยนะค่ะ  เซตพื้นฐานสกิลเรียกบอส  มีผลกระทบโดยตรงเเน่ๆๆ ลองคิดดูเรียกบอสออกมาประมาณ 4-5ตัว  บางคนก็9ตัว  เเล้วต้องมานั่งตีบอสเเต่ละตัวให้เลือดลดถึง50%ถึงจะชิงได้ ไม่ไหวมั้งค่ะ กว่าบอสจะตายเเต่ละตัว เเล้วเเย่งช่วงเพิ่มดรอป7เท่า ยิ่งไปกันใหญ่   ความคิดเห็นของดิฉันบอกเลย ไม่สมควรปรับ  ถ้ามาปรับอีก คงมีดราม่ายาวเเน่ๆ ดราม่าในบอดไม่ยุ่งเท่าไหร่หรอก ถ้าโทรด่ากับทีมงานโดยตรงจถยุ่งไปกันใหญ่อีก ไม่อย่างอยากมานั่งตั้งบอดเรื่องสกิลชิงสมบัติ  สิ่งที่จีเอ็มควรจะทำในตอนนี้ คือ เเก้ปัญหาเรื่องบัคก่อนเถอะค่ะ ไหนจะ ศรกรมปนาจ กรงน้ำเเข็ง ศาตรฝ่าเวหา ซึ่งปรับโดยไม่มีสาเหตุ จู่ๆก็ปรับ  อย่าคิดว่าเป็นเจ้าของเกมส์จะปรับโน้นปรับนี่ได้ตามใจชอบนะค่ะ  จะทำอะไรนึกถึงผู้เล่นบ้าง ยังไม่เข็ดอีกหรอ กับเรื่องปรับผอบ กรทู้ตั้งยาวเป็นเเถวไม่เห็นมาตอบ เงียบหายไปซะงั้น ส่วนเรื่องปรับ สกิลต่างของเเต่ละอาชีพโดยไม่บอกผู้เล่นเลย จะบอกว่า มีผู้เล่นบางส่วนเลิกเล่นเกมส์นี้ไปหลายคนเเล้วค่ะ เค้าหมดอารมเล่น ฝึกC3มาตั้งนาน < ไม่ใช้ออโต้เม้า> จู่ๆๆมาปรับง่ายๆๆเลย ระวังจะไม่มีคนเกมส์เกมส์นี้อีกเลยก็เป็นได้ 1ในนั้นอาจจะเป็นดิฉันเอง เพราะเซงกับการปรับสกิลซึ่งไร้สาเหตุ เเละเหตุผลควายๆๆๆ 

ดีใจที่จีเอ็มออกมาถามความคิดเห็นของผู้เล่น  ไม่ใช่อยากจะปรับก็ปรับ  มีหวัง งานเข้าเเน่ๆๆ

--------------------------------------------------------------------------------
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #79 เมื่อ: 26-05-2011, 23:31:53 »

ไม่รู้นะว่า สุดท้าย ทีมงานจะปรับไม่ปรับ

แต่ถ้าทีมงานให้เทสเรื่องชิงสมบัติ

แล้วจะพลาดได้ไง อิ อิ

ขอไปคิดก่อนแล้วกัน คงต้องให้ ทีมงานช่วยด้วยแหละ

ชิง มินิบอส 200 ตัว คงหาเองไม่ไหว ^^")

DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #80 เมื่อ: 27-05-2011, 00:03:59 »

อ้างจาก: Ⓓr.™ ที่ 26-05-2011, 23:31:53
ไม่รู้นะว่า สุดท้าย ทีมงานจะปรับไม่ปรับ

แต่ถ้าทีมงานให้เทสเรื่องชิงสมบัติ

ขอไปคิดก่อนแล้วกัน คงต้องให้ ทีมงานช่วยด้วยแหละ

ชิง มินิบอส 200 ตัว คงหาเองไม่ไหว ^^")

ถ้าให้ทีมงานปล่อยมินิให้เทสผมไม่เทสอะ เมื่อก่อนซูกัสก็ปล่อยบอส ปล่อยมินิให้ตีเล่น มีทั้งปล่อยแบบดรอปของกับไม่ดรอปของ หน้าบ้านเบนที่นรกก่อนนี้เคยได้ไปเล่นกันไหมครับ
  ถ้าให้เทสต้องเล่นของในระบบ และเล่นทีเผลอ ทดสอบเมื่อไหร่ไม่บอกให้ทราบแต่จัดทำสถิติไว้ และจะได้ผลลัพธ์ที่ทุกฝ่ายไม่มีข้อคัดค้าน

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
coalapanda
Asura Secret Character
Hero Member

Asura Online Never Ending

« ตอบ #81 เมื่อ: 27-05-2011, 00:10:19 »

อ้างจาก: DarkEagle ที่ 27-05-2011, 00:03:59
อ้างจาก: Ⓓr.™ ที่ 26-05-2011, 23:31:53

ถ้าให้ทีมงานปล่อยมินิให้เทสผมไม่เทสอะ เมื่อก่อนซูกัสก็ปล่อยบอส ปล่อยมินิให้ตีเล่น มีทั้งปล่อยแบบดรอปของกับไม่ดรอปของ หน้าบ้านเบนที่นรกก่อนนี้เคยได้ไปเล่นกันไหมครับ
  ถ้าให้เทสต้องเล่นของในระบบ และเล่นทีเผลอ ทดสอบเมื่อไหร่ไม่บอกให้ทราบแต่จัดทำสถิติไว้ และจะได้ผลลัพธ์ที่ทุกฝ่ายไม่มีข้อคัดค้าน

เรื่องคำสั่งมันมีคำสั่งให้ลุ้นดรอป(คือดรอปแบบดรอปกับบอสเหมือนที่เราล่าในเกมนั่นแหละครับ) กับคำสั่งที่ไม่มีโอกาสดรอปครับ ไม่ใช่ว่าจะสั่งดรอปได้นะครับ

ส่วนถ้าต้องการเทสต์ให้อยู่ภายใต้เงื่อนไขของระบบจริงๆ ผมเกรงว่าท่าน Dr. คงจะต้องเหนื่อยหน่อยล่ะ เวลาทดสอบก็ควรจะใช้เวลาราวๆ 1 เดือน บันทึกผลอย่างละเอียดครับ

If you want to be a hero. You need to have dreams.
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #82 เมื่อ: 27-05-2011, 00:36:01 »

อ้างจาก: coalapanda ที่ 27-05-2011, 00:10:19
อ้างจาก: DarkEagle ที่ 27-05-2011, 00:03:59

เรื่องคำสั่งมันมีคำสั่งให้ลุ้นดรอป(คือดรอปแบบดรอปกับบอสเหมือนที่เราล่าในเกมนั่นแหละครับ) กับคำสั่งที่ไม่มีโอกาสดรอปครับ ไม่ใช่ว่าจะสั่งดรอปได้นะครับ

ส่วนถ้าต้องการเทสต์ให้อยู่ภายใต้เงื่อนไขของระบบจริงๆ ผมเกรงว่าท่าน Dr. คงจะต้องเหนื่อยหน่อยล่ะ เวลาทดสอบก็ควรจะใช้เวลาราวๆ 1 เดือน บันทึกผลอย่างละเอียดครับ

อ่อ เข้าใจละครับ ขอบคุณที่อธิบายให้กระจ่าง  รัก

KessuHime
Jr. Member
**

หนูจะเอากลับบ้านอ่า!!

« ตอบ #83 เมื่อ: 27-05-2011, 08:30:20 »

เสนอให้ปรับอย่างเดียวค่ะ
ให้ชิงได้เฉพาะมอนเตอร์ที่ติดเราอยู่ เป็นการลดการแย่งมอนกันอีกทาง
 woon woon woon

..TEERAK..
Full Member

« ตอบ #84 เมื่อ: 27-05-2011, 21:55:11 »

ยังงงอยู่ว่า อยู่ดีๆ ทำไมทีมงานหันมาสนใจเรื่องสกิลนี้
มันเป็นของเสี่ยงดวงสำหรับเทรกากๆ จนๆ ที่จะได้ลืมตาอ้าปากมั่ง
แต่ที่ดูจากโพสๆกันมาหลายท่าน พยายามจะปิดกั้นโอกาสตรงนี้ของเขา โดยการเพิ่มเงื่อนไขบางอย่างเข้าไป
ใครเจอก่อนชิงก่อน มันก็ดีอยู่แล้วนี่ แฟร์ๆดี เหล่านักล่าส่วนใหญ่ที่เคยเจอมา เค้าก็ยอมรับกันได้
แล้วนี่มันอะไรกัน ถ้าไม่ใช่เรื่องของการเห็นแก่ตัว ของคนไม่กี่คน

และคงไม่ใช่ว่าเถียงกันไป เถียงกันมา ยกเลิกสกิลนี้ซะละ เจริญฮวบๆเลยละ
Oo.Projectone.oO
Jr. Member
**

« ตอบ #85 เมื่อ: 28-05-2011, 11:33:27 »

ใช่
อ้างจาก: Gu_graen ที่ 25-05-2011, 16:47:20
อยากเสนอให้อัตราดรอปมันเพิ่มมากกว่านะ ไม่ใช่ตามดวงอ่ะ Angry Angry Angry Angry

bluedream2
Newbie
*

« ตอบ #86 เมื่อ: 28-05-2011, 18:32:39 »

ผมว่าเรื่องให้เลือดลดเหลือระดับหนึ่งแล้วชิงได้ นี้ไม่ควรจะทำเลยครับ  Angry  เปิดโอกาศให้คนไม่มีอาวุธดีๆ ไมมีตี้ใหญ่ๆ กันบ้างนะครับ

ผมก็เล่นเทรที่ไม่มีอาวุธดีเลิศ ไม่มีปาร์ตี้ครบ แต่ก็อยากจะหากะตังกับเขา ก็เล่นเทร นี้ละ จะให้ไปชนกับบอสนี้หมดสิทธิ์เลยครับ แล้วจะเอาอะไรไปทำให้เลือดมันลดถึง 50 % ละ

หากปรับจริงจะทำให้ ของตกกับคนเก่าๆ มีตี้ใหญ่ๆทั้งนั้น คนไม่ค่อยมีของไมกะตังจะหมดโอกาส จนต่อไป  Cry

อ้อเพื่อนผมที่มันเล่นเทร มันมีกะตังค์มากหน่อย ตีบอสก็ได้ มันก็บอกว่า เวลาชิงไม่เกี่ยวกับเลือดเลยครับ ใช่ อันนี้ผมไม่รู้เพราะไม่เคยตีบอส ส่วนใหญ่โดนบอสตี  Smiley
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #87 เมื่อ: 28-05-2011, 19:03:51 »

^^^  ใช่ครับ ต้องเห็นใจเทรจนๆ คนอ่อนๆด้วย อิอิ

เมื่อก่อนตอนเราเล่นใหม่ๆก็ต้องอาศัยชิงของบอสนี่แหละเพื่อลืมตาอ้าปาก  ปรกติโอกาสการได้ก็น้อยอยู่แล้ว น้อยครั้งที่จะประสบความสำเร็จในการชิง 

แต่มาเจอพวกไร้มารยาท คนที่เล่นอย่างเคารพกฏิกาก็เลยเซง ก็จึงเกิดกระทู้นี้เพื่อให้แสดงความเห็นและแนวทางการแก้ไขกันไม่ให้พวกหยาบคายไปกระทำให้คนตีบอสเจ็บช้ำน้ำใจ  มันเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเกิดด้วยซ้ำถ้าทุกคนเล่นอย่างมีมารยาท แต่มันก็ไม่ใช่ จึงต้องมาปรับโน่นนี่ให้วุ่นวาย กันตรงนี้แต่กระทบส่วนตรงนั้น คนไม่รู้เรื่องก็พลอยจะซวยไปด้วย กรรมจริงๆ

TGaew
Jr. Member
**

• TG. Forever •

« ตอบ #88 เมื่อ: 28-05-2011, 21:19:10 »

ไม่เห็นด้วยอ่ะ  เิอาแบบชิงไ้ด้เฺฺฉพาะผู้เล่นที่ชน ไว้ก่อนจะดีกว่านะครับ

Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry

gemspo007
Newbie
*

« ตอบ #89 เมื่อ: 28-05-2011, 23:31:13 »

อยากให้ มันคิดเปน % มากกว่าอ่า จาได้ดรอปง่ายขึ้น เเบบว่า

ตีให้เลือดมอน เหลือ ต่ำก่า 50 % จะมีโอกาศชิง ติด 10-20%

เเละการชิงกะเหมือนกับการ สุ่มของในตัว มอนเตอร์ นั้นๆ

จาได้มิครับ  Smiley Smiley Evil
ป้าย:
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10