GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
ผู้เขียน หัวข้อ: ประจานความเกรียนจีเอ็มอวตารและระบบเกม  (อ่าน 1344 ครั้ง)
ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

Re: ประจานความเกรียนจีเอ็มอวตารและระบบเกม
« ตอบ #30 เมื่อ: 11-05-2011, 04:15:05 »

ไม่ ไม่

NeeD not to know

จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

Re: ประจานความเกรียนจีเอ็มอวตารและระบบเกม
« ตอบ #31 เมื่อ: 11-05-2011, 11:53:11 »

กระทู้นี้ขอจัดหนักนะครับ ดูท่าเจ้าของกระทู้อยากดราม่ามาก ผมขอจัดให้แต่ระวังดราม่าครั้งนี้จะไม่จบที่บอร์ดนะครับ

เริ่มเรื่องผมขอชี้แจงสิ่งที่เจ้าของกระทู้เข้าใจผิดและกล่าวหาทีมงานครับ
เรื่องที่ 1 ระบบล่าค่าหัวของเกมอวตารที่หลุดขึ้นไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา
ระบบล่าค่าหัวแลกเงินบิลล่ามีรายละเอียดตามกระทู้นี้ครับ index_t867.0.html
ถ้าเพื่อนๆ อ่านจะเข้าใจโดยง่ายเลยว่าคะแนนดังไม่เกี่ยวกับแต้มสังหารที่เจ้าของกระทู้แสดงแต่อย่างใดครับ

เรื่องที่ 2 ระบบของเกมอวตาร

2.1 ระบบ ห่อของขวัญที่ไม่มีเกมอวตาร
ผมขอถามเจ้าของกระทู้อีกครั้งว่าเหตุจึงต้องการระบบห่อของขวัญในเกมอวตารครับ ต้องการจะห่อไอเทมมอลลมาขายหรือ? ทั้งๆที่ไอเทมมอลในเกมอวตารผู้เล่นทุกคนก็สามารถซื้อได้ด้วยเงินบิลล่าได้อย่าเท่าเทียม หรือคุณอยากจะเอามาห่อใบอวตารที่เติมเงินซื้อมาหรือครับ แล้วมันใช้ฝีมือตามคอนเซ็ปเซิร์ฟเวอร์หรือเปล่าลองคิดดูนะครับ

2.2 ระบบสมาคมที่เพิ่มสมาชิกไม่ได้

สาเหตุที่เป็นแบบนี้ เพราะอวตารถือเป็นอีกเกมซึ่งคอปเซ็ปก็ต้องแตกต่าง การที่ไม่ให้เพิ่มสมาชิกสมาคมเพราะอยากให้มีความหลากหลายของสมาคมในเกม เมื่อมีสมาคมมากก็ย่อมมีการแข่งขัน และความสนุกมากในการเล่นเกม  ซึ่งเป็นคอนเซ็ปที่วางไว้แต่ต้นแล้ว หรือคุณอยากในเกมมีแค่สองสมาคมแล้วจับมือกัน สร้างสังคมสงบสุขใช่ไหมครับ แล้วมันจะเป็นเซิร์ฟเวอร์ที่ต้อง PK ใช้ฝีมือตรงไหนครับ?

2.3 ระบบแบทเทิลที่ถูกปิด
ทางทีมงานดำเนินการปิดเพื่อให้เข้าคอนเซ็ปของเกมอวตารที่ต้องใช้ฝีมือในการเล่นครับ และไม่เห็นความจำเป็นของการมีแบทเทิลในเกมนี้ครับ

2.4 ยาคูณยาเทศกาล ยาแชร์
อ่านแล้วไม่เข้าใจความหมายครับอาจจะสื่อถึงกิจกรรมในเกมอวตาร แต่ที่คุณต้องเข้าใจเกี่ยวกับระบบของกิจกรรมของเกมอวตารคือ ระบบของกิจกรรมบางอย่างในอสุรา ในเกมอวตารต้องโดนปิดครับ ขอยกตัวอย่างเช่น กิจกรรมสงกรานต์ที่ผ่านมาอสุรามีส่วนที่ขายกองทรายเป็นเงินโซล เพื่อเป็นช่องทางอำนวยความสะดวกให้ผู้เล่นที่เติมเงินโซลทำกิจกรรม แต่ในอวตารต้องเอาเพราะคอปเซ็ปของเกมที่เน้นฝีมือ จึงไม่จำเป็นต้องอำนวยความสะดวกในที่นี้

2.5 ระบบ จีเอ็มอาสา
ผมไม่ขออธิบายอะไรครับสำหรับข้อนี้ แต่ผมเชื่อว่าเพื่อนๆ ทุกคนนั้นเข้าใจคำว่า "อาสา" เป็นอย่างดีครับ

2.6 ระบบ ประกวดไอเท็มแรร์ หรือการมีส่วนร่วมในการพัฒนาเกม
แปลกดีนะครับ อ่านข้อนี้แล้วยิ่งงง แต่ผมขอชี้แจงหน่อยละกันว่า ระบบนี้ถือเป็นคอนเซ็ปหนึ่งของเกมอสุรา และเกมอวตาร ที่ต้องการให้ผู้เล่นมาร่วมพัฒนาเกมกันมาตั้งแต่เป็น PJ1 ถึงช่วงหลังๆ อาจจะลดน้อยลงก็ตาม (แต่พยายามให้เพื่อนๆ มีส่วนร่วมให้ได้มากที่สุดครับ)

2.7 ระบบ ไอเท็มใหม่
ผมถือว่าคุณกล่าวหาโดยไร้ข้อมูลอันเป็นจริงโดยชัดเจนครับ อุปโลภราคามามั่วๆ มาใส่ร้ายบริษัทนะครับ

3. เรื่องความรู้มากของทีมงาน
3.1 เรื่องคะแนนค่าหัว ผมอธิบายแล้วว่าคุณเข้าใจผิด (หรือจะไม่พยายามไม่เข้าใจ เพื่อให้ตัวคุณเองได้ผลประโยชน์ที่ไม่ใช่ของคุณครับ)
3.2 โปรโมชั่น การมีโปรโมชั่นในทุกเดือน เป็นการตอบแทนเพื่อนๆ ที่ช่วยสนับสนุนเกมของบริษัทครับ ถ้าคุณเองคิดที่จะเติมเงินคุณก็คงจะเลือกเติมเงินในบัตรที่มีโปรโมชั่นของแถมครับ ผมเชื่อเช่นนั้น
3.3 เรื่องการบริจาค ทางทีมงานไม่เคยป่าวประกาศว่าเงินบริจาคมาจากบริษัทหรือทีมงานเกมแต่อย่างใดครับ ทุกบาททุกสตางค์มาจากน้ำใจของเพื่อนๆ ชาวอสุราที่ร่วมบริจาคผ่านเกมอสุราครับ บริษัทเป็นแค่ตัวกลางหรือสื่อกลางให้เพื่อนๆทำบุญครับ ถ้ายังสงสัยลองไปหากระทู้เกี่ยวกับการบริจาคมาอ่านเพิ่มความรู้ซะนะครับ

พอเห็นกระทู้นี้ผมสามารถดูอุปนิสัยของเจ้าของกระทู้ได้ทันทีครับ ว่าเป็นคนเช่นไร (แต่จริงๆก็รู้มานานแล้วละครับ) แต่ครั้งนี้ชัดเจนมากครับ
ผมจะบอกทุกครั้งครับว่า "ทางทีมงานน้อมรับคำวิจารณ์อย่างมีเหตุผล "

แต่ดูการกระทำของคุณในครั้งนี้ผมถือว่าล้ำเส้นมากครับ เพราะคุณได้ใช้ข้อความที่เป็นเท็จอย่างมากในการใส่ร้ายบริษัท
ทั้งยังนำเรื่องที่เป็นเท็จกระจายไปยังที่อื่นเพื่อสร้างความเสียหาย และความเข้าใจผิดให้กับคนในหมู่มาก

ผมจึงจะนำเรื่องนี้ไปพิจารณาถึงความเสียที่จะเกิดขึ้น และแจ้งให้ผู้ที่เกี่ยวให้พิจารณาในกรณีนี้ ว่าจะดำเนินการทางกฎหมายต่อไปหรือไม่

ขอสรุปและย้ำคอนเซ็ปของเกมอวตารให้ทราบอีกครั้งนะครับว่าเป็นเกมที่เน้นการใช้ฝีมือในการเล่นครับ ไม่ใช่เกมที่เล่นฟรีโดยไม่สูญเสียอะไรเลยตามความคิดของหลายๆท่าน แต่ถ้าผู้เล่นมีฝีมือและความสามารถในการเล่น ก็สามารถเล่นได้ฟรีครับ อีกทั้งอย่าพยายามเอาเกมอสุรามาเปรียบเทียบกับเกมอวตารครับ เพราะมันคนละเกมกัน ถ้าคุณไม่ยอมรับกฎ ระบบของเกมอวตารคุณควรเลือกเล่นเกมอสุราที่คุณอยากให้เป็นครับ

ไคโก้
Jr. Member
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 11-05-2011, 12:00:51 »

เหนื่อยแทน จีเลยอะ

อย่างระบบห่องของขวัญ ทำให้ของที่แลกเปลี่ยนไม่ได้ ให้เป็นได้

เกมนี้ถือว่าดีแค่ไหนแล้ว ถ้าเป็นเกมอื่น คงต้องใช้หรือทิ้งเอาอย่างเดียว

แล้วก็....... อ่านก่อนนะ - -*...
ไคโก้
Jr. Member
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 11-05-2011, 12:29:03 »

จะว่าไป นี่ไปดราม่าเกมไทยด้วยกันเองได้ไงเนี่ย

อย่าลืมสิ ประเทศไทยไม่ได้สอนให้ทำเกมนะ แล้วก็ทำเกมแบบนี้มาเล่นก็ถือว่าเก่งมากๆแล้วละ

อย่าว่าแต่เกมเลย การ์ตูน ก็แทบจะไม่เห็น ก่อนที่จะทำเกมได้ ก็ต้องทำการ์ตูนก่อนถึงจะทำเกมได้

ผมเข้าใจ เพราะว่าผมก็ทำการ์ตูน แล้วก็คิดจะทำเกมด้วย แต่รู้สึกจะไม่ไหว รู้สึกว่าจะทำเกมมันก็ทำได้แต่คิดเท่านั้น

ถ้าหากเอาเกมอื่นมาก็โดนลิขสิทธิ์ดิ เข้าใจหน่อยนะ

สิ่งที่โดนลบความเป็นที่1 ก็ไม่เห็นเป็นไรนิ มันไม่ได้เป็นที่1ของโลกซะที่ไหน

แล้วก็คนที่เติมแต้ม เกมนี้เล่นฟรี สมัครฟรี ก็เล่นฟรีได้ ไม่รู้จะเติมแต้มทำไม พอเติมแต้มแล้ว คิดจะเลิกเกมนี้ ก็รู้สึกเสียดายขึ้นมา

ก่อนจะเติมแต้มก็ต้องคิดถึงอนาคตก่อนสิ ถ้ามีใจจดจ่อกับการเล่นเกมนี้จริง

แล้วก็ระบบแบทเทิ้ล ทำไมถึงปิด ก็แบบว่า พอดีเราเล่นเซิฟอวตาล แล้วก็สร้างมาใหม่ๆ แค่ได้ออกนอกเมืองก็ยากแล้ว แทบจะไม่ได้เก็บเวลเลยไม่แต่น้อย ตายเอาตายเอาอย่างเดียว แบบนี้ทำให้คนเล่นใหม่ๆเลิกเล่นตั้งแต่ยังไม่ได้เก็บเวล

คนไทยทำให้เล่นก็บุญแค่ไหนแล้ว เกมนี้เขาเน้นฝีมือ เล่นฟรีได้ แค่เติมบัตรก็ได้แค่ได้ของหายากได้เร็วขึ้นเท่านั้นเอง
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #34 เมื่อ: 11-05-2011, 12:45:36 »

ปูเฉื่อๆ ใครเอาป็อปคอร์นมั่ง เด๋วจิไปซื้อ Evil

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #35 เมื่อ: 11-05-2011, 13:26:37 »

อ้างจาก: ..Maid.. ที่ 10-05-2011, 18:23:49
อวตารผมว่ามันไม่สนุกนะ ตอนนี้พอมีคนร้องเรียนก็เอาอวตารมารวมกับอสุราซะงั้น

การที่เกมอวตารเซิร์ฟมารวมกับอสุรานั้นไม่ใช่เพราะมีคนร้องเรียนแต่อย่างใดครับ

แต่เป็นเรื่องความผิดพลาดทางเทคนิคของการอัพเดทแพท

ซึ่งทางทีมงานจะแก้ไขกลับให้เป็นอย่างเดิมเร็วๆ นี้ครับ

DOmAkAjanG.CBZ
Hero Member

ถ้าไม่เมาไม่กล้าทำ กร๊ากกกกกกก

« ตอบ #36 เมื่อ: 11-05-2011, 13:32:15 »

เลิกเล่นไปเห่อคับ จขกท ง่ายดี ไม่พอใจอะไรก็เลิกไปเลย สนใจทำไม

-ChiVas-
Hero Member

/人◕ ‿‿ ◕人\

« ตอบ #37 เมื่อ: 11-05-2011, 14:22:22 »

ป๊อปคอร์นมาแล้วจ้า เกิ้ลๆ มานั่งด้วยกัน  Smiley

ไว้อาลัยหมาน้อย ไปตายสักทีเหอะ
ระวังกระทู้กลายพันธุ์!! Shocked
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #38 เมื่อ: 11-05-2011, 14:34:39 »

อ้างจาก: -ChiVas- ที่ 11-05-2011, 14:22:22
อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 11-05-2011, 12:45:36
ปูเฉื่อๆ ใครเอาป็อปคอร์นมั่ง เด๋วจิไปซื้อ Evil

เดี๋ยวนี้เค้านั่งเบาะนุ่มๆดูกันแล้วหนู

ปล. ขอโค้กแก้ว!!

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
GøøGle-KunG
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 11-05-2011, 14:37:56 »

อ้างจาก: ..Maid.. ที่ 11-05-2011, 14:34:39
อ้างจาก: -ChiVas- ที่ 11-05-2011, 14:22:22
อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 11-05-2011, 12:45:36

เดี๋ยวนี้เค้านั่งเบาะนุ่มๆดูกันแล้วหนู

ปล. ขอโค้กแก้ว!!
จัดไป สไปรซ์ด้วย
ดูเหมือนเรื่องนี้จะอีกยาว รอฝ่ายจขกท.ลงมาแสดงฉากต่อไปอีกรอบ laugh

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
ไคโก้
Jr. Member
**

« ตอบ #40 เมื่อ: 11-05-2011, 14:40:57 »

อ้างจาก: ..Maid.. ที่ 11-05-2011, 14:34:39

ปล. ขอโค้กแก้ว!! โค้กที่เอาไว้ตำนะ laugh
T0Nz
Hero Member

มันใกล้จะละลาย

« ตอบ #41 เมื่อ: 11-05-2011, 14:45:41 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 11-05-2011, 13:26:37
อ้างจาก: ..Maid.. ที่ 10-05-2011, 18:23:49
อวตารผมว่ามันไม่สนุกนะ ตอนนี้พอมีคนร้องเรียนก็เอาอวตารมารวมกับอสุราซะงั้น

การที่เกมอวตารเซิร์ฟมารวมกับอสุรานั้นไม่ใช่เพราะมีคนร้องเรียนแต่อย่างใดครับ

แต่เป็นเรื่องความผิดพลาดทางเทคนิคของการอัพเดทแพท

ซึ่งทางทีมงานจะแก้ไขกลับให้เป็นอย่างเดิมเร็วๆ นี้ครับ

แบบนี้ก็ดีแล้วครับ

ตอนแรกผมก็ตกใจ ทำไมอวตารกับอสุรามันมารวมกัน

Evil

ฮว๊ากกกกกกกกกกกก .
SilverBronSV
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 11-05-2011, 14:52:49 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 11-05-2011, 11:53:11

แต่ดูการกระทำของคุณในครั้งนี้ผมถือว่าล้ำเส้นมากครับ เพราะคุณได้ใช้ข้อความที่เป็นเท็จอย่างมากในการใส่ร้ายบริษัท
ทั้งยังนำเรื่องที่เป็นเท็จกระจายไปยังที่อื่นเพื่อสร้างความเสียหาย และความเข้าใจผิดให้กับคนในหมู่มาก

ก็ลองคิดดูสิครับ
คนที่เล่นมาตั้งนาน
แล้วอยู่ๆ มันหายไป แล้วกลับไม่ได้อะไรจะคิดยังไง
ส่วนข้อความเท็จไม่เท็จก็ลองกลับไปคิดกันเองรึกัน
ถ้ามันไม่ทางตรงก็ต้องมีทางอ้อมสักข้อ

แล้วที่อธิบาย อันนั้นอ่านมาหมดแล้วครับ

ส่วนประโยคที่ว่า
"พอเห็นกระทู้นี้ผมสามารถดูอุปนิสัยของเจ้าของกระทู้ได้ทันทีครับ ว่าเป็นคนเช่นไร (แต่จริงๆก็รู้มานานแล้วละครับ) แต่ครั้งนี้ชัดเจนมากครับ
ผมจะบอกทุกครั้งครับว่า "ทางทีมงานน้อมรับคำวิจารณ์อย่างมีเหตุผล "

นิสัยก็รู้มานาน ก็รู้อยู่แล้ว
ส่วนทีมงานน้อมรับคำวิจารณ์อย่างมีเหตผล

คนคนนึงเล่นเกมมา แล้วกำลังจะได้รับจุดสูงสุดอยู่แล้ว
คะแนนมันอยู่ที่npc ส่วนnpc ที่มาใหม่แต้มไม่ขึ้น
พอเสนอไป มาดูอีกที คะแนนที่มีกลับหายไปอีก
ทั้งๆที่ต้องการให้เพิ่ม แต่กลับไม่เพิ่ม แล้วยังลดลงไปอีก
เจ้าตัวจะคิดอย่างไรละครับ จีเอ็มครูอุ้ย

ล้ำเส้นมันก็ใช่
แต่ถ้ามันไม่มีอะไรมาล้ำก่อน
มันก็คงไม่ต้องมีการดราม่ากลับ

คนอะไรอยู่ดีๆมันจะมาโพสด่าเกมละ
ถ้าไม่มีข้อผิดพลาดของเกมหรือทีมงาน
ช่วยกลับไปคิดด้วยนะครับ ลูกค้าจะรู้สึกยังไง

อ้างจาก: DOmAkAjanG.CBZ ที่ 11-05-2011, 13:32:15
เลิกเล่นไปเห่อคับ จขกท ง่ายดี ไม่พอใจอะไรก็เลิกไปเลย สนใจทำไม

อันนี้ผมก็อยากเลิก แต่มันตัดไม่ขาดจริงๆครับ
เลิกไป1-2ปีแต่มันก็ต้องมีการคิดถึงกลับมา
ไม่ว่าจะเอกลักษ และ เพือนๆในเกมที่เคยรู้จัก

เรื่องที่ว่าอวตารมารวมอสุรา อันนี้ผิดพลาด แต่ก็รู้สึกว่าดีขึ้น คนเยอะขึ้นมากมาย

ลายเซ็นนี้คงไม่มีประโยชน์
ไคโก้
Jr. Member
**

« ตอบ #43 เมื่อ: 11-05-2011, 14:55:15 »

เอาน่า แค่ผิดพลาดนิดหน่อยก็ไม่เห็นเป็นไรเลย

ใครๆก็ต้องมีผิดพลาดกันบ้างแหละ ความล้มเหลวคือเส้นทางที่มุ่งสู่ความสำเร็จ  ใช่
GøøGle-KunG
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 11-05-2011, 14:57:36 »

อ้างจาก: ไคโก้ ที่ 11-05-2011, 14:55:15
เอาน่า แค่ผิดพลาดนิดหน่อยก็ไม่เห็นเป็นไรเลย

ใครๆก็ต้องมีผิดพลาดกันบ้างแหละ ความล้มเหลวคือเส้นทางที่มุ่งสู่ความสำเร็จ  ใช่
ว่าแต่มันล้มแล้วกี่ครั้งหว่า ไม่เห็นัมนจะยืนได้ซักที= =

ป้าย:
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6