GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^  (อ่าน 3161 ครั้ง)
<พลังโจมตีสุดแรงเกิด>
Hero Member

ลาก่อนสิ่งเก่าเขาขอไปอยู่สิ่งใหม่...

Re: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^
« ตอบ #45 เมื่อ: 26-02-2011, 07:15:04 »

อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 24-02-2011, 17:22:00
เพื่อนๆ เคยได้ยินอาชีพในตำแหน่ง Game Script Writer หรือ Game Script Director กันมั้ยครับ
 Huh? Huh? Huh?

เป็นตำแหน่งที่จะต้องมีความสามารถในด้านการแต่ง Game Story, Quest Story รวมไปถึง Event Story
 Sad Sad Sad

ซึ่งตำแหน่งนี้ ในเมืองไทยไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่ เกมมันทำจบมาตั้งแต่ประเทศผู้ผลิต (เกาหลี จีน ญี่ปุ่น อเมริกา ฯลฯ)
 Evil Evil Evil

แต่ที่ Debuz เราทำเกมเอง ตำแหน่งนี้จึงจำเป็นอย่างยิ่งเลยทีเดียว
 laugh laugh laugh

ถ้าเป็นหยั่งงั้น ผม เป็นได้คงดีครับ ผมมีความคิดเยอะมาก ภายใน 1 นาที คิดเควส ได้แล้ว 1 เควส =w=''  อยากสมัครจังเยย แต่ยังเรียนมะจบ  Cry เกมก็จะอดเล่นละ

ASURACLUP06
รักนัททีม๊ากกกน๊ะครับบ~~
kimmiita
Jr. Member
**

Re: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^
« ตอบ #46 เมื่อ: 26-02-2011, 11:05:27 »

โอ้ว เกมไทยก็ดีอย่างงี้แหละ ได้ประกวดเนื้อเรื่อง แถมได้ลงเกมจริงๆด้วย น่าสนๆ ตอนนี้มีในหัวแล้ว 2 เควสใหญ่
1.เนื้อเรื่อง ป่านิรันดร์ ป่าที่ถูกสาปให้มืดมิดตอลดกาล
2.เนื้อเรื่อง ซากวิหารคูแซกซ์ สุสานแห่งจอมทรราช
 Evil
Herogear Master
Newbie
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 27-02-2011, 20:06:56 »

ผมขอถามเรื่องเนื้อเรื่องอสุราหน่อยครับ

ใน โปรเจควัน บทที่หก ผมอ่านเจอหมู่บ้าน กราเทม นี้ใช่หมู่บ้านบางกระท่อมไหมครับ

(ขอเสนอเนื้อเรื่องของอสุราไอยราหน่อยนะครับ)

หลังจากสงครามอสุราครั้งแรกผ่านไป ชนเผ่าต่างๆทางตะวันออกได้ตระหนักถึงภัยที่จะมาเยือนพร้อมมนุษย์ จึงรวมตัวกันสนับสนุนเผ่าอสุรา 

มีชนเผ่าหนึ่งส่งช้างศึกจำนวนมากมาให้เผ่าอสุรา เผ่าอสุราจึงสร้างเพนียดไว้เก็บช้างศึกโดยตั้งชื่อว่า เพนียดไอยรา

ส่วนในเพนียดนั้นก็จะมี NPC เป็นช้างและ ควาญช้างชาวอสุราเป็นส่วนใหญ่ และแมพโดยรอบก็จะมีมอนสเตอร์ ที่เกี่ยวกับช้าง (น่าจะใช้สัตว์หิมพานต์ เพราะมีเกี่ยวกับช้างเยอะ)

(ดีไม่ดี อย่า่งไรติชมได้นะครับ)
winthas1
Jr. Member
**

« ตอบ #48 เมื่อ: 27-02-2011, 21:32:24 »

การสร้างเควสนั้นมันก็มีหลายประเภทครับแต่สำหรับผมแบ่งเป็นสี่แบบ
1.เควสที่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลักของเกมโดยตรง
2.เควสที่เกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องหลักของเกมโดยอ้อม
3.เควสเนื้อเรื่องใหม่ที่ไม่เกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องหลัก
4.เควสที่หาส่วนเกี่ยวข้องกับอะไรไม่ได้เลย

สิ่งที่ทางDebuzต้องการน่าจะเป็นข้อ1-2มากกว่าข้ออื่นนะ ทิศทางของการสร้างเนื้อเรื่องก็ใช้จากประวัติศาสตร์ของอสุราในwikiก็ได้
แต่เรื่องนี้ผมว่ารอทีมงานจัดประกวดจริงๆก่อนค่อยคิดจริงจังดีกว่า ตอนนี้จินตนาการตามใจชอบไปก่อน
Master RPG
Full Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 28-02-2011, 12:10:05 »

ก็ต้องมี NPC และ Monster เพิ่มอะจิ  Evil Evil Evil

Yo'shi..?
Jr. Member
**

R.W. 3D Artist!..~

« ตอบ #50 เมื่อ: 01-03-2011, 07:17:41 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 25-02-2011, 18:34:04
อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 24-02-2011, 21:09:49
หากเสนออะไรที่สร้างสรรค์ไม่ได้ ติเพื่อก่อไม่เป็น เป็นแต่ติเตียนเพื่อสนองตันหาตนเองไม่มีความคิดสร้างสรรค์ คนอื่นคิดไม่ตรงตามที่ตัวเองต้องการเป็นพวกตรงข้ามหมด หัดมองอะไรด้วยเหตุ ด้วยผลบ้างครับ ไม่ใช่ว่าเขาจะไม่หาทางแก้ปัญหา ปัญหาใหญ่ของทีมพัฒนาก็คือคนไม่พอ เขาก็ประกาศรับสมัครอย่างต่อเนื่อง คนเก่าที่มีอยู่ก็ทำงานกันหนักมากมาย หลายท่านมีความคิดเห้นน่านับถือ คนมาอ่านแล้วเกิดประโยชน์ ได้ความรู้ในหลายๆ ด้าน แต่ คนบางคน โพสเป็นแต่คำด่า คำเหน็บแนม อ่านแล้วเสื่อมทางความคิด หากตรงใหนไม่ดีก็หาเหตุหาผลมาชี้เนะกัน และหากชี้แนะในทางสร้างสรรค์แล้วไม่ฟังกัน แล้วเราเองรับไม่ได้ก็ เลิกไปครับ เห็นว่าเป็นขี้แล้วจะเล่นขี้ให้มันเละมือให้เหม็นมือทำไม หากรับไม่ได้จะมาอยู่ เหน็บแนม อยู่เพื่อหาเรื่องอย่างเดียว ก็ต้องแน่นพอในเรื่องที่หาเรื่องครับ คนอื่นเข้ามาอ่านจะได้ประโยชน์ไปด้วย แต่ถ้าไม่แน่นพอผุดรู้มาเองคนที่พอรู้เรื่องราวจริงๆมาอ่านแล้วมันเสื่อมทางความคิดครับ กระโดนชนกะลาให้มันหงายออก แล้วมองดูโลกกว้าง เพื่อรับสิ่งใหม่ๆ มาพัฒนาตัวเอง พัฒนาความคิดในการเสนอแนะอย่างมีเหตุมีผล ฝึกการใช้เหตุใช้ผลโดยหาข้อมูลมาประกอบ สิ่งนี้เอาไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้ กระโดดชนกะลาให้หงายออก ดูโลกกว้างเอามาพัฒนาตนเอง ไม่ใช่วันๆ นั่งแต่ในจินตนาการ แล้วผุดรู้ขึ้นมาและมาวิภาคคนอื่นจากการผุดรู้ของตัวเอง

ก่อนจบเรป ถ้าถูกตำหนิ หยุดคิดทุกครั้ง อะไรที่แก้ได้ก็แก้ อะไรที่ยังแก้ไม่ได้ก็บอกและอธิบายอย่าปล่อยผ่าน สิ่งที่เค้าตำหนิเราหมายถึงว่าเค้าใส่ใจในตัวเรา และอยากให้เปลี่ยนแปลงไปทางที่ดีขึ้นซึ่งมันเป็นสิ่งที่ดี เปิดจิตใจให้กว้างๆ มองหลายๆ มุม เพราะว่าคนหนึ่งคนไม่สามารถมองเขาและสรุปได้ในเพียงวันเดียวบางครั้งตำหนิกลับดีกว่าการพูดชมเชย แต่ต้องดูเจตนาคนที่ตำหนิด้วยว่า เขาตำหนิเพื่อก่อให้เกิดสิ่งดีๆ หรือว่า เป็นเจตนาร้ายกันแน่ หรือมีเจตนาเพื่อยกตนข่มคนอื่นจากการตำหนิของตนเอง สร้างความโดดเด่นขึ้นมาให้แก่ตนเอง

ปล. ก่อนจะว่า ก่อนจะตำหนิอะไร เข้าใจในสิ่งนั้นๆ ให้ดีก่อนนะ เพราะผมเห็นหลายครั้งที่คุณ GøøGle-KunG โพส คุณยังไม่รู้ข้อมูลเบื้องลึกที่คนอื่นเขาทราบกันมาแล้ว แล้วก็หลายครั้ง ดูเหมือนเป็นการโพสเพื่อความสะใจส่วนตัว ขาดการมีเหตุและผลที่ดีพอ และข้อเท็จจริงหลายครั้งก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณพูด แล้วในที่นี้ แค่อ่านกระทู้ที่ทีมงานโพสก็ยังไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ ซึ่งในที่นี้ทีมงานต้องการเสาะหาผู้ที่มีแววเพื่อพัฒนาไปถึงตำแหน่ง Game Script Writer หรือ Game Script Director เพราะว่ามันเป็นคนละตำแหน่งกับทีมพัฒนาระบบเกม และเหตุผลจริงๆ คือที่ประเทศไทย ยังไม่มีมืออาชีพทางด้านนี้โดยแท้จริง แต่อาจจะเกิดขึ้นเป็นครั้งแรกจากที่นี้ก็เป็นได้ แล้วก็เข้าใจซะใหม่นะครับว่า programmer มีหน้าที่หลักคือการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ซึ่งโปรแกรมเมอร์คือผู้ที่เชี่ยวชาญในการโปรแกรมเฉพาะด้าน หรือผู้ที่สามารถเขียนโค้ดเพื่อใช้ในการรันข้อมูลต่างๆ เพื่อมาเป็นเกมให้เราเล่นกันทุกวันนี้ โปรแกรมเมอร์บางคน เขียนโค้ดโปรแกรมได้เทพมาก แต่ความสามารถในด้านการแต่ง Game Story, Quest Story รวมไปถึง Event Story เขาไม่มีครับ เพราะต้องใช้ทักษะอีกอย่าง ที่ต่างกันออกไป ลองไปศึกษามาให้เข้าใจค่อยมาหาเรื่องด่าให้ตรงประเด็นแบบเขาเถียงไม่ขึ้นเพราะจนด้วยหลักฐานนะครับ

ปล.2 ผมพวกทีมงานครับเขาจ้างผมมาโพส laugh 
เห็นด้วยทุกประการ และขอบคุณที่เข้าใจครับ  Smiley Smiley

แต่ ปล. นี่มัน.... เดี๋ยวเค้าก็ผุดรู้ขึ้นมาอีกหรอกท่าน  Evil Evil

^^^^^^^^^^^
ถ้าอายุถึง จะสมัครทำงานด้วยนะงับ อิอิ  แต่ถนัดสาย กราฟฟิค3Dคับ อสุรามัน2D จะช่วยได้ไหมน่ออ
อิกสัก3-4ปีนะงับ อิอิ

จะฝึกฝนวิชาต่อไปงับ Cry Cry

ผู้เข้าแข่งขัน จีเอ็มอาสาไอยรา!!!
Mukiik
Newbie
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 02-03-2011, 17:19:46 »

น่าสนใจดีนะครับ  ^^  laugh laugh laugh สนับสนุนอย่างเป็นทางการ (ตามจริงก็ชอบ)
.-DookiE-.
Jr. Member
**

« ตอบ #52 เมื่อ: 03-03-2011, 10:23:42 »

อ้างจาก: จีเอ็มหนูนี่ สินะ ที่ 23-02-2011, 18:03:38
Smiley

ดูกระแสก่อนว่าเพื่อนๆ สนใจกันรึเปล่า

สนครับๆๆมั่นใจมาก
-Jack-TheRipper-
Hero Member

มันบ้ากันมั้งน่ะ ??

« ตอบ #53 เมื่อ: 03-03-2011, 19:31:31 »

สนใจจร้า มาก ๆ ด้วยยย  Smiley Smiley
:~:AegiS:~:
Newbie
*

อดีตจะผ่านไป พร้อมกับอนาคตที่ผ่านเข้ามา

« ตอบ #54 เมื่อ: 03-03-2011, 23:39:19 »

สนใจที่สุดเลยคร้าบ~~~      Smiley    Smiley

BigJomza
Newbie
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 05-03-2011, 19:56:06 »

จัดมาหน่อยสิ

2odiax
Hero Member

My Girl & I ~*

« ตอบ #56 เมื่อ: 06-03-2011, 03:29:16 »

รัก รัก รัก

อดทนเวลาที่ฝนพรำ อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่ 'เฝ้ารอ'
-l-.zZ..non..Zz.-l-
Newbie
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 06-03-2011, 13:43:14 »

สนใจมากๆ ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะถูกใจรึป่าวว วว Smiley

ขอถามว่า   จำกัดอายุรึป่าวครับบ บบ  Huh?
GaReNa-o_o-
Jr. Member
**

« ตอบ #58 เมื่อ: 08-03-2011, 13:49:39 »

ทีมงานค่ะ ผู้เล่รสนใจกันทุกคน ขอให้ประกาศ กติกามารยาท ของรางวัลด้วยค่ะ ของคุนค่ะ
ผู้อารักษ์ขาพิเศษ
Jr. Member
**

« ตอบ #59 เมื่อ: 15-03-2011, 18:55:43 »

รับได้ที่ พันเอกที่ยืนดูคนซ้อมตรงที่ฝึกอะ(ชื่อไรแว๊)

ชื่อเควส:อดีตที่ไม่ดีกับเผ่าอสุรา

พันเอก:จะเล่าเรื่องเกี่ยวกับเมื่ออดีตที่สู้กับเผ่าอสุราแล้วพ่ายแพ้เสียทหารไปเป็นจำนวนมาก  บลาๆๆๆ^^

คาเดท:ฉันควรช่วยอย่างไร

พันเอก:ข้าจะล้างแค้นเพียงเจ้าไปแจ้งกับผู้พันคาเตอร์ พันเอกรอมเมล

คาเดท:ครับผม

คาเดทก็ไปแจ้ง ผู้พันคาเตอร์ พันเอกรอมเมล

แล้วก็กลับมาหาพันเอกที่ยืนดูคนซ้อมรบ

คาเดท:แจ้งแล้วครับ

พันเอก:ดีมากเอานี่ไปสิรับไปของๆเล็กน้อย

รางวัล:ค่าประสบการ บลาๆๆๆๆๆ

ป้าย:
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7