GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^  (อ่าน 3159 ครั้ง)
หลานผู้พันคาร์เตอร์
Asura Tester
Hero Member
*

เลื่อนไม่สิ้นสุด .. นิยายฉัน

Re: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^
« ตอบ #15 เมื่อ: 23-02-2011, 19:30:12 »

ไม่จำเป็นต้องหวังอะไรนี่นา ขอแค่ทำแล้วสนุกน่ะจ้า 

เพราะเราไม่ได้เสียอะไร  ถึงจะไม่ได้อะไรก็ไม่เป็นไร

ถ้าได้มา นั่นก็อีกเรื่อง

กำไรชีวิตนะ การคิดสร้างสรรค์ ใช้แค่สมอง กะจิ้มๆคีย์บอร์ด สร้างสรรค์ผลงานให้คนอื่นได้สนุกกัน

เควสเกมนี้ ที่ซึ้งใจ มีค่อนข้างน้อย เลยอยากเพิ่ม

เควสเนื้อเรื่องยาวๆ ตั้งแต่ไชร์ จนถึงเมืองหลังๆก็ไม่ค่อยมี ที่มียาวๆเควสนึง(ยังมีคนทำอยู่มั้ย)

ก็ดันยากตรงหาผลึกอีก ผู้เล่นใหม่วิ่งแจ้น เจอเคออสไล่ทุบ  Evil

MEŁA[И]CHOLIĈ’κ №MA[Ұ]
Sr. Member

Procopmer Rankking: 213 Point: 281,417,583,294

Re: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^
« ตอบ #16 เมื่อ: 23-02-2011, 20:45:00 »

Shockedมีคนคลั่งจะเขียนกันเำีพียบเลยนะคะ
T0Nz
Hero Member

มันใกล้จะละลาย

« ตอบ #17 เมื่อ: 24-02-2011, 09:14:53 »

สนใจครับ  Evil

ฮว๊ากกกกกกกกกกกก .
sarafeena
Jr. Member
**

รองสังหารมารดับเกรียน

« ตอบ #18 เมื่อ: 24-02-2011, 15:02:34 »

งวดนี้เสร็จโจร ของถนัดเลยเรา จะฟิคสั้น ฟิคยาว มหากาพย์ สบายแฮ
กระโดดจุ๊บจีเอ็มทีนึง ที่สรรหากิจกรรมดีๆ นะคะ

ว่าแต่จำกัดอายุมั้ยเนี่ย ไม่ได้กลัวต่ำกว่า18 แต่กลัวบอกว่าห้ามมากกว่า18ต่างหาก หุๆ

Evil Evil Evil Evil Evil

"ความสว่างบางครั้งก็คือด้านมืด แต่ความมืดบางครั้งก็คือด้านสว่างที่แท้จริง"

จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #19 เมื่อ: 24-02-2011, 17:15:35 »

ไม่จำกัดอายุจ้า  Smiley Smiley

IiI_Blue_IiI
Full Member

ผมรักทุกคน ที่รักผมเสมอคับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 24-02-2011, 17:16:49 »

สนอะคับ แต่ทำยากไหมอ่า  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

อาจารย์ ยุ่น
Jr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 24-02-2011, 17:22:00 »

เพื่อนๆ เคยได้ยินอาชีพในตำแหน่ง Game Script Writer หรือ Game Script Director กันมั้ยครับ
 Huh? Huh? Huh?

เป็นตำแหน่งที่จะต้องมีความสามารถในด้านการแต่ง Game Story, Quest Story รวมไปถึง Event Story
 Sad Sad Sad

ซึ่งตำแหน่งนี้ ในเมืองไทยไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่ เกมมันทำจบมาตั้งแต่ประเทศผู้ผลิต (เกาหลี จีน ญี่ปุ่น อเมริกา ฯลฯ)
 Evil Evil Evil

แต่ที่ Debuz เราทำเกมเอง ตำแหน่งนี้จึงจำเป็นอย่างยิ่งเลยทีเดียว
 laugh laugh laugh
winthas1
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 24-02-2011, 17:53:49 »

สนใจเหมือนกัน จินตนาการถึงเรื่องราวต่างๆแล้วแต่งออกมาก็สนุกดี

ว่าแต่Debuzไม่มีคนทำหน้าที่เขียนบทเรอะ Shocked
อาจารย์ ยุ่น
Jr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 24-02-2011, 18:19:20 »

อ้างจาก: winthas1 ที่ 24-02-2011, 17:53:49
สนใจเหมือนกัน จินตนาการถึงเรื่องราวต่างๆแล้วแต่งออกมาก็สนุกดี

ว่าแต่Debuzไม่มีคนทำหน้าที่เขียนบทเรอะ Shocked

ปกติก็คิดกันเองครับ ขำๆ 555+
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 24-02-2011, 18:56:50 »

เอ่อ เควสเก่านี่ สมบูรณืแล้วหรอครับถึงเอาเควสใหม่ลง

แล้วจะถามว่าเควสใหม่นี่เรามีสิทธิ์ทำทุกอย่างหรือแต่งทุกอย่างหมดเลยรึเปล่า เช่น NPC เควส ของรางวัลจากเควส และเงื่อนไขอื่นๆอ่ะคับ

แล้วนอกจากเควสเราทำอย่างอื่นได้มั้ย เช่น ออกแบบตัวละครใหม่ อาชีพใหม่ ทักษะใหม่ หรือสกิลเก่าออกแบบใหม่ ฯลฯ

แล้วเควสเก่าเราขอทำใหม่ได้มั้ย เพราะเควสเก่าของรางวัลมันเน่ามาก ทำให้เกมนี้เควสมันเหมือนมีก้อได้มะมีก้อดีอ่ะคับ(เป็นบางเควสนะที่ผมพูดถึง)

ปล. ทำอะไรก็ได้ เอาอันเก่าให้มันดีก่อนได้มะครับ  Cry Cry Cry Cry Cry

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
อำนาจ คนหมั่น
Hero Member
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 24-02-2011, 19:13:57 »

อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 24-02-2011, 17:22:00
เพื่อนๆ เคยได้ยินอาชีพในตำแหน่ง Game Script Writer หรือ Game Script Director กันมั้ยครับ
เป็นตำแหน่งที่จะต้องมีความสามารถในด้านการแต่ง Game Story, Quest Story รวมไปถึง Event Story
 Sad Sad Sad
ซึ่งตำแหน่งนี้ ในเมืองไทยไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่ เกมมันทำจบมาตั้งแต่ประเทศผู้ผลิต (เกาหลี จีน ญี่ปุ่น อเมริกา ฯลฯ)
แต่ที่ Debuz เราทำเกมเอง ตำแหน่งนี้จึงจำเป็นอย่างยิ่งเลยทีเดียว

เป็นอาชีพในฝันของผมเมื่อสมัยหนุ่มๆเลย  laugh
แต่ตำแหน่งนี้ไม่ใช่แค่แต่งนิยายได้ก็ทำได้นะครับ เพราะต้องเป็นคนที่มีจินตนาการ เข้าใจระบบเกม เข้าใจความต้องการของผู้เล่น สามารถถ่ายทอดข้อมูลต่างๆ ออกมาให้โปรแกรมเมอร์ดำเนินการได้ ด้วยความสมเหตสมผล โดยมีเนื้อเรื่องที่สนุก อิงกับตำนานที่เป็นต้นกำเนิดของเกม ซึ่งเกมอสุรานี้ ต้นกำเนิดมาจากตำนานแห่งเทพ การทะเลาะกันของเทพแห่งแสงสว่าง และเทพแห่งความมืด การนึกสนุกของเทพเจ้าอื่นๆ ที่ช่วยกันสร้างสรรโลกแห่งอสุราขึ้นมา (ตำนานที่หายไปเนื่องจากบุคคลเก่าๆ รุ่นบุกเบิกได้หายไปจากอสุรา) และบุคคลในตำนานที่มีความสามารถในตำแหน่งนี้ที่โด่งดังระดับโลกคนหนึ่ง นั่นคือ คุณ HIRONOBU  SAKAGUCHI หนึ่งในผู้ให้กำเนิดเกมระดับเทพอย่าง FINAL FANTASY คุณ Shinji Mikami ผู้ให้กำเนิดเกม Resident Evi หรืออีกชื่อก็คือ Biohazard  อีกคนก็ผู้ให้กำเนิดเกม DRAGON QUEST คุณ Yuji Horii ลองหาหนังสือพ็อกเก็ตบุค เจาะตำนาน FINAL FANTASY ที่มีออกมา 2 เล่ม และเจาะตำนาน DRAGON QUEST ที่มีหนึ่งเล่ม กับหนังสือการ์ตูน กว่าจะมาเป็นเกมดราก้อนเควซ (จำไม่ได้ว่าบริษัทใหนพิมพ์นะครับ เพราะนานพอดู) แล้วก็ ลองไปคุ้ย เนื้อเรื่องเก่าๆ ของอสุราดู เพราะเท่าที่เล่นมา อสุรา เริ่มเดินห่างจากตำนานที่เป้นต้นกำเนิดมากแล้ว เกมเริ่มไม่มีเนื้อเรื่องที่เกี่ยวโยงกับจุดเริ่มต้นที่เป็นต้นกำเนิดของตำนานเกม หากเนื้อเรื่องที่จะทำใหม่สนุก มีความต่อเนื่องจากจุดกำเหนิดเดิมที่เป้นเทพนิยาย ผมว่าเกมอสุราจะสนุกกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้มาก ^_^

ปล.โม้มาตั้งนานไม่รู้จะเกี่ยวกะหัวข้อกระทู้ป่าวก็ไม่รู้ laugh
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 24-02-2011, 19:37:13 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 24-02-2011, 19:13:57
อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 24-02-2011, 17:22:00
 Sad Sad Sad

เป็นอาชีพในฝันของผมเมื่อสมัยหนุ่มๆเลย  laugh
แต่ตำแหน่งนี้ไม่ใช่แค่แต่งนิยายได้ก็ทำได้นะครับ เพราะต้องเป็นคนที่มีจินตนาการ เข้าใจระบบเกม เข้าใจความต้องการของผู้เล่น สามารถถ่ายทอดข้อมูลต่างๆ ออกมาให้โปรแกรมเมอร์ดำเนินการได้ ด้วยความสมเหตสมผล โดยมีเนื้อเรื่องที่สนุก อิงกับตำนานที่เป็นต้นกำเนิดของเกม ซึ่งเกมอสุรานี้ ต้นกำเนิดมาจากตำนานแห่งเทพ การทะเลาะกันของเทพแห่งแสงสว่าง และเทพแห่งความมืด การนึกสนุกของเทพเจ้าอื่นๆ ที่ช่วยกันสร้างสรรโลกแห่งอสุราขึ้นมา (ตำนานที่หายไปเนื่องจากบุคคลเก่าๆ รุ่นบุกเบิกได้หายไปจากอสุรา) และบุคคลในตำนานที่มีความสามารถในตำแหน่งนี้ที่โด่งดังระดับโลกคนหนึ่ง นั่นคือ คุณ HIRONOBU  SAKAGUCHI หนึ่งในผู้ให้กำเนิดเกมระดับเทพอย่าง FINAL FANTASY คุณ Shinji Mikami ผู้ให้กำเนิดเกม Resident Evi หรืออีกชื่อก็คือ Biohazard  อีกคนก็ผู้ให้กำเนิดเกม DRAGON QUEST คุณ Yuji Horii ลองหาหนังสือพ็อกเก็ตบุค เจาะตำนาน FINAL FANTASY ที่มีออกมา 2 เล่ม และเจาะตำนาน DRAGON QUEST ที่มีหนึ่งเล่ม กับหนังสือการ์ตูน กว่าจะมาเป็นเกมดราก้อนเควซ (จำไม่ได้ว่าบริษัทใหนพิมพ์นะครับ เพราะนานพอดู) แล้วก็ ลองไปคุ้ย เนื้อเรื่องเก่าๆ ของอสุราดู เพราะเท่าที่เล่นมา อสุรา เริ่มเดินห่างจากตำนานที่เป้นต้นกำเนิดมากแล้ว เกมเริ่มไม่มีเนื้อเรื่องที่เกี่ยวโยงกับจุดเริ่มต้นที่เป็นต้นกำเนิดของตำนานเกม หากเนื้อเรื่องที่จะทำใหม่สนุก มีความต่อเนื่องจากจุดกำเหนิดเดิมที่เป้นเทพนิยาย ผมว่าเกมอสุราจะสนุกกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้มาก ^_^

ปล.โม้มาตั้งนานไม่รู้จะเกี่ยวกะหัวข้อกระทู้ป่าวก็ไม่รู้ laugh
โอ้วววว เจอผู้ร่วมอุดมการณ์แย้วววววววว

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

« ตอบ #27 เมื่อ: 24-02-2011, 19:49:37 »

ไปขุดเควสที่เคยเสนอไว้ในบอร์ดเก่ามาปรับใหม่ดีกว่า
เควสกวน Teen พามึนสุดๆ Evil laugh

GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #28 เมื่อ: 24-02-2011, 19:57:03 »

ที่ตั้งมางี้แสดงว่า เนื้อเรื่องที่ฝ่ายโปรแกรมสดเองที่ผ่านมา = ยังไมได้เรื่อง เหรอ?

ไม่สงสารเขามั่งรึไง ตั้งแต่EP1ยัน4.5อ่ะ ไม่ใช่ว่ามันเลวร้าย ถึงมันจะดูซ้อฟๆเบสิคๆ แต่ก้ทำออกมาได้ดีอยู่รอดตลอดฝั่ง

แล้วถ้าพวกคุณจะเอาเควสที่ไหนไม่รุ้ หรือเนื้อเรื่องไรไม่รุ้ที่มัน เอ่อ ไม่ขอพูด

ก้สงสารฝ่ายโปรแกรมเมอร์กะกราฟิกมากกว่า เพราะแค่ดำเนินเรื่องหลบักยังไม่เสด ถ้าจะเพิ่มเควสใหม่

รับรองกว่าจะเสดตามที่คนอื่นเขียนมา ชาติหน้าบ่ายๆ

ป.ล.ไม่ขัดเจตนารมณ์คนที่จะเข้าร่วม แต่ก้เตือนๆให้คิดอีกมุมหนึ่ง (ว่าสงสารฝ่ายนี้มั่ง ให้เควสแบบอภภินิหารมาเลย ตายแน่ๆ)

ใครไม่พอใจหลังไมค์ละกัน ไม่อยากให้กระทู้เกิดดราม่า- -

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

« ตอบ #29 เมื่อ: 24-02-2011, 20:03:27 »

อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 24-02-2011, 19:57:03
ที่ตั้งมางี้แสดงว่า เนื้อเรื่องที่ฝ่ายโปรแกรมสดเองที่ผ่านมา = ยังไมได้เรื่อง เหรอ?

ไม่สงสารเขามั่งรึไง ตั้งแต่EP1ยัน4.5อ่ะ ไม่ใช่ว่ามันเลวร้าย ถึงมันจะดูซ้อฟๆเบสิคๆ แต่ก้ทำออกมาได้ดีอยู่รอดตลอดฝั่ง

แล้วถ้าพวกคุณจะเอาเควสที่ไหนไม่รุ้ หรือเนื้อเรื่องไรไม่รุ้ที่มัน เอ่อ ไม่ขอพูด

ก้สงสารฝ่ายโปรแกรมเมอร์กะกราฟิกมากกว่า เพราะแค่ดำเนินเรื่องหลบักยังไม่เสด ถ้าจะเพิ่มเควสใหม่

รับรองกว่าจะเสดตามที่คนอื่นเขียนมา ชาติหน้าบ่ายๆ

ป.ล.ไม่ขัดเจตนารมณ์คนที่จะเข้าร่วม แต่ก้เตือนๆให้คิดอีกมุมหนึ่ง (ว่าสงสารฝ่ายนี้มั่ง ให้เควสแบบอภภินิหารมาเลย ตายแน่ๆ)

ใครไม่พอใจหลังไมค์ละกัน ไม่อยากให้กระทู้เกิดดราม่า- -

คิดอีกแง่สิ โปรแกรมเมอร์มีอยู่น้อย จะให้ไปนั่งคิดเควสอีก มันก็เท่ากับเพิ่มงานใช่มั้ยล่ะ
แล้วบัคต่างๆ อัพเดทต่างๆที่ค้างคาอยู่จะเสร็จเมื่อไหร่ล่ะ

และเควสกับเนื้อเรื่องก็ไม่ใช่ว่าจะเอาแบบสุ่มๆ เค้าก็มีประกวด
ก็ต้องมีการอ่านไตร่ตรองหาอันที่เป็นไปได้และเข้ากันกับการพัฒนาแต่ละขั้นอยู่แล้ว

มีคนแบ่งเบางานมันน่าจะดีกว่าไม่ใช่รึ
 laugh

ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7