GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^  (อ่าน 3160 ครั้ง)
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

Re: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^
« ตอบ #30 เมื่อ: 24-02-2011, 20:07:37 »

ไม่ต้องพัฒนาตอนนี้หรอกลุง เอาเควสกะเนื้อเรื่องปกติให้มันเสดก่อนค่อยว่ากันดีกว่าป่ะ- -?

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Asura Tester
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

Re: เพื่อนๆ สนใจประกวดแต่งเนื้อเรื่อง Story และ Quest Event ต่างๆ รึเปล่าครับ ^__^
« ตอบ #31 เมื่อ: 24-02-2011, 20:40:35 »

อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 24-02-2011, 20:07:37
ไม่ต้องพัฒนาตอนนี้หรอกลุง เอาเควสกะเนื้อเรื่องปกติให้มันเสดก่อนค่อยว่ากันดีกว่าป่ะ- -?
เควสกับเนื้อเรื่องอันไหนอ่ะ Huh?

Master RPG
Full Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 24-02-2011, 20:59:54 »

ความจริงแล้ว....

Quest ไม่ก็ เนื้อเรื่อง

มันน่าจะมาพร้อมกับ Monster ตัวใหม่ๆมากกว่า

แต่ก็สนใจครับ!!!  Smiley Smiley Smiley

อำนาจ คนหมั่น
Hero Member
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 24-02-2011, 21:09:49 »

หากเสนออะไรที่สร้างสรรค์ไม่ได้ ติเพื่อก่อไม่เป็น เป็นแต่ติเตียนเพื่อสนองตันหาตนเองไม่มีความคิดสร้างสรรค์ คนอื่นคิดไม่ตรงตามที่ตัวเองต้องการเป็นพวกตรงข้ามหมด หัดมองอะไรด้วยเหตุ ด้วยผลบ้างครับ ไม่ใช่ว่าเขาจะไม่หาทางแก้ปัญหา ปัญหาใหญ่ของทีมพัฒนาก็คือคนไม่พอ เขาก็ประกาศรับสมัครอย่างต่อเนื่อง คนเก่าที่มีอยู่ก็ทำงานกันหนักมากมาย หลายท่านมีความคิดเห้นน่านับถือ คนมาอ่านแล้วเกิดประโยชน์ ได้ความรู้ในหลายๆ ด้าน แต่ คนบางคน โพสเป็นแต่คำด่า คำเหน็บแนม อ่านแล้วเสื่อมทางความคิด หากตรงใหนไม่ดีก็หาเหตุหาผลมาชี้เนะกัน และหากชี้แนะในทางสร้างสรรค์แล้วไม่ฟังกัน แล้วเราเองรับไม่ได้ก็ เลิกไปครับ เห็นว่าเป็นขี้แล้วจะเล่นขี้ให้มันเละมือให้เหม็นมือทำไม หากรับไม่ได้จะมาอยู่ เหน็บแนม อยู่เพื่อหาเรื่องอย่างเดียว ก็ต้องแน่นพอในเรื่องที่หาเรื่องครับ คนอื่นเข้ามาอ่านจะได้ประโยชน์ไปด้วย แต่ถ้าไม่แน่นพอผุดรู้มาเองคนที่พอรู้เรื่องราวจริงๆมาอ่านแล้วมันเสื่อมทางความคิดครับ กระโดนชนกะลาให้มันหงายออก แล้วมองดูโลกกว้าง เพื่อรับสิ่งใหม่ๆ มาพัฒนาตัวเอง พัฒนาความคิดในการเสนอแนะอย่างมีเหตุมีผล ฝึกการใช้เหตุใช้ผลโดยหาข้อมูลมาประกอบ สิ่งนี้เอาไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้ กระโดดชนกะลาให้หงายออก ดูโลกกว้างเอามาพัฒนาตนเอง ไม่ใช่วันๆ นั่งแต่ในจินตนาการ แล้วผุดรู้ขึ้นมาและมาวิภาคคนอื่นจากการผุดรู้ของตัวเอง

ก่อนจบเรป ถ้าถูกตำหนิ หยุดคิดทุกครั้ง อะไรที่แก้ได้ก็แก้ อะไรที่ยังแก้ไม่ได้ก็บอกและอธิบายอย่าปล่อยผ่าน สิ่งที่เค้าตำหนิเราหมายถึงว่าเค้าใส่ใจในตัวเรา และอยากให้เปลี่ยนแปลงไปทางที่ดีขึ้นซึ่งมันเป็นสิ่งที่ดี เปิดจิตใจให้กว้างๆ มองหลายๆ มุม เพราะว่าคนหนึ่งคนไม่สามารถมองเขาและสรุปได้ในเพียงวันเดียวบางครั้งตำหนิกลับดีกว่าการพูดชมเชย แต่ต้องดูเจตนาคนที่ตำหนิด้วยว่า เขาตำหนิเพื่อก่อให้เกิดสิ่งดีๆ หรือว่า เป็นเจตนาร้ายกันแน่ หรือมีเจตนาเพื่อยกตนข่มคนอื่นจากการตำหนิของตนเอง สร้างความโดดเด่นขึ้นมาให้แก่ตนเอง

ปล. ก่อนจะว่า ก่อนจะตำหนิอะไร เข้าใจในสิ่งนั้นๆ ให้ดีก่อนนะ เพราะผมเห็นหลายครั้งที่คุณ GøøGle-KunG โพส คุณยังไม่รู้ข้อมูลเบื้องลึกที่คนอื่นเขาทราบกันมาแล้ว แล้วก็หลายครั้ง ดูเหมือนเป็นการโพสเพื่อความสะใจส่วนตัว ขาดการมีเหตุและผลที่ดีพอ และข้อเท็จจริงหลายครั้งก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณพูด แล้วในที่นี้ แค่อ่านกระทู้ที่ทีมงานโพสก็ยังไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ ซึ่งในที่นี้ทีมงานต้องการเสาะหาผู้ที่มีแววเพื่อพัฒนาไปถึงตำแหน่ง Game Script Writer หรือ Game Script Director เพราะว่ามันเป็นคนละตำแหน่งกับทีมพัฒนาระบบเกม และเหตุผลจริงๆ คือที่ประเทศไทย ยังไม่มีมืออาชีพทางด้านนี้โดยแท้จริง แต่อาจจะเกิดขึ้นเป็นครั้งแรกจากที่นี้ก็เป็นได้ แล้วก็เข้าใจซะใหม่นะครับว่า programmer มีหน้าที่หลักคือการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ซึ่งโปรแกรมเมอร์คือผู้ที่เชี่ยวชาญในการโปรแกรมเฉพาะด้าน หรือผู้ที่สามารถเขียนโค้ดเพื่อใช้ในการรันข้อมูลต่างๆ เพื่อมาเป็นเกมให้เราเล่นกันทุกวันนี้ โปรแกรมเมอร์บางคน เขียนโค้ดโปรแกรมได้เทพมาก แต่ความสามารถในด้านการแต่ง Game Story, Quest Story รวมไปถึง Event Story เขาไม่มีครับ เพราะต้องใช้ทักษะอีกอย่าง ที่ต่างกันออกไป ลองไปศึกษามาให้เข้าใจค่อยมาหาเรื่องด่าให้ตรงประเด็นแบบเขาเถียงไม่ขึ้นเพราะจนด้วยหลักฐานนะครับ

ปล.2 ผมพวกทีมงานครับเขาจ้างผมมาโพส laugh 
~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

« ตอบ #34 เมื่อ: 24-02-2011, 21:46:42 »

ชัดเจนในความเห็นของพี่ตุ้ย พยายามเตือนพยายามท้วงติงอยู่หลายครั้ง แต่คงสื่อได้ไม่ดีพอ
เลยใช้การบอกเหตุผลส่วนตัวไปแย้งว่าน่าจะมองมุมอื่นบ้าง แต่ก็อาจจะไม่ชัดเจน
จริงๆ เห็นว่าบิวก็มีความคิดที่ดีอยู่นะ แต่บางทีก็แสดงออกมากและแรงไป
ยังไงซะก็รับฟังที่คนอื่นเตือนไว้ซักนิดก็ดี เพราะเราก็ยังต้องอยู่ในสังคม ต้องพบปะผู้คน
บางครั้งความตรงและแรงมันไม่ได้ทำให้ปัญหาคลี่คลาย ไม่ได้ทำให้ก้าวไปข้างหน้าได้เสมอไป
คนเราก็มีความรู้สึกกันทุกคน การตำหนิติเตียนผู้อื่นก็ต้องพยายามรักษาความรู้สึกผู้อื่นไว้บ้าง
ไหนๆก็ไหนๆ ฐานะที่รู้จักบิวมาก็นานพอสมควร พี่ก็ฝากไว้ให้คิดทบทวนในเรื่องการแสดงความเห็นต่อคนอื่นไว้นิดนึงละกันเนอะ

พี่ก็ไม่ได้ดีอะไรมากมายหรอกนะ แต่ที่บอกที่เตือนนี่ก็เพราะเป็นห่วง ที่ผ่านมาก็มองว่าน้องคงเข้าใจ เลยไม่ได้บอกไปตรงๆ
พี่ไม่ว่านะ ถ้าบิวจะโกรธ แต่บางทีพี่อ่านพี่ก็รู้สึกว่าแรงมากไปจริงๆ ก็เป็นห่วงอยู่นะ เพราะอนาคตจะต้องพบปะสังคมที่ใหญ่กว่านี้
ความคิดส่วนอื่นพี่ก็ยังมองว่าบิวมีความคิดที่ดี รู้จักคิดมากกว่าคนวัยเดียวกัน บางอย่างก็ดีกว่าผู้ใหญ่หลายๆคนด้วยซ้ำ
แต่ก็ฝากให้คิดเรื่องที่บอกนั่นแหละ ลดลงซักหน่อยก็ดีนะ จะดูน่ารักขึ้นอีกมากเลยล่ะ

ก็ฝากถึงน้องไว้แค่นี้ละกันเนอะ ที่เหลือก็แล้วแต่น้องล่ะ

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 24-02-2011, 21:09:49

ปล.2 ผมพวกทีมงานครับเขาจ้างผมมาโพส laugh 

ทำไมอิฐไม่ได้ค่าจ้างอ้ะ เบิกมาให้เลยพี่ตุ้ย Angry

~•• P♥N ••~
Sr. Member

สุดท้ายนี้ขอจบเพียงคำว่าเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: 24-02-2011, 22:31:46 »

หนับหนุนงับ

♥•~ฟ้าลิขิตคนหลายๆคู่แต่ฉันขอลิขิตเอง~•♥
♥•~ชีวิตก็แค่สิ่งที่เราเดิมพันกับมัน
-.เบลล์เลต พระโฉด.-
Jr. Member
**

ไม่มีใครแก่เกินจะเรียนรู้แม้กระทั่งยามหมดลม

« ตอบ #36 เมื่อ: 25-02-2011, 02:51:42 »

ถ้ามีมาจริงๆ สนับสนุนนะครับ Smiley Smiley

เพราะในส่วนเนื้อเรื่้องนี้ผมอ่านมาตั้งแต่ยังไม่โหลดเกมส์เลย ชอบอ่านความเป็นมาของเกมส์

อย่างเควสยาวๆ ก็สนุกนะ ท้าทายดีไม่เบื่อ(ตอนนี้กำลังเคลียร์เควสนักล่า)

ถ้าเกิดมีการประกวดขึ้นจะได้หาคนที่ดีมีความสามารถมาเป็นส่วนหนึ่งของทีมงาน พัฒนาในด้านเนื้อหาเกมส์ควบคู่ไปกับระบบเกมส์ที่ต้องรองรับผู้เล่นที่คาดว่าจะมีเยอะขึ้นในอนาคต(ไม่เอาค้าง กระตุก โลว์ บัคนะครับ 55+)

สนับสนุนโครงการนี้ครับ เพราะเชื่อว่าจะได้ประโยชน์ืทั้งกับผู้เล่นเองที่มีเควสอะไรใหม่ๆ ออกมาให้เล่นมั่งนอกจากเควสที่มีอยู่ที่เล่นกันจนแทบจะพรุนละ

(เบลล์เองเป็นคนนึงที่ไปค้นหาเควสเก่าๆ มาเล่นแก้เบื่อ) และส่วนทีมงานที่ได้ประโยชน์อาจจะประชาสัมพันธ์เกมส์ไปในส่วนโครงการนี้ด้วย

ยังไงถ้ามีก็รบกวนแจ้งข่าว + ประชาสัมพันธ์โครงการล่วงหน้าด้วยนะครับจะได้เตรียมตัวแต่เนิ่นๆ เพราะผมคนนึงละที่คิดว่าถ้ามีจริงจะร่วมประกวดด้วย  Smiley Smiley

+1 ให้กับโครงการนี้(ถ้าำทำจริงนะ)

70% ของการเรียนรู้อยู่นอกห้องเรียน

เด็กนิติศาสตร์เลือดสีขาว ไ่ม่เอาเปรียบใครและไม่ให้ใครเอาเปรียบ
นัสสึมิ ยาโกชิม่า
Jr. Member
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 25-02-2011, 17:17:45 »

ก็น่าสนใจ แต่อยากให้ประติดประต่อ มนูษย์ กะ เผ่าอสุรา ให้เข้าที่เข้าทาง พวกเอลฟ์ด้วย -0- มั้งน่ะ
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #38 เมื่อ: 25-02-2011, 18:34:04 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 24-02-2011, 21:09:49
หากเสนออะไรที่สร้างสรรค์ไม่ได้ ติเพื่อก่อไม่เป็น เป็นแต่ติเตียนเพื่อสนองตันหาตนเองไม่มีความคิดสร้างสรรค์ คนอื่นคิดไม่ตรงตามที่ตัวเองต้องการเป็นพวกตรงข้ามหมด หัดมองอะไรด้วยเหตุ ด้วยผลบ้างครับ ไม่ใช่ว่าเขาจะไม่หาทางแก้ปัญหา ปัญหาใหญ่ของทีมพัฒนาก็คือคนไม่พอ เขาก็ประกาศรับสมัครอย่างต่อเนื่อง คนเก่าที่มีอยู่ก็ทำงานกันหนักมากมาย หลายท่านมีความคิดเห้นน่านับถือ คนมาอ่านแล้วเกิดประโยชน์ ได้ความรู้ในหลายๆ ด้าน แต่ คนบางคน โพสเป็นแต่คำด่า คำเหน็บแนม อ่านแล้วเสื่อมทางความคิด หากตรงใหนไม่ดีก็หาเหตุหาผลมาชี้เนะกัน และหากชี้แนะในทางสร้างสรรค์แล้วไม่ฟังกัน แล้วเราเองรับไม่ได้ก็ เลิกไปครับ เห็นว่าเป็นขี้แล้วจะเล่นขี้ให้มันเละมือให้เหม็นมือทำไม หากรับไม่ได้จะมาอยู่ เหน็บแนม อยู่เพื่อหาเรื่องอย่างเดียว ก็ต้องแน่นพอในเรื่องที่หาเรื่องครับ คนอื่นเข้ามาอ่านจะได้ประโยชน์ไปด้วย แต่ถ้าไม่แน่นพอผุดรู้มาเองคนที่พอรู้เรื่องราวจริงๆมาอ่านแล้วมันเสื่อมทางความคิดครับ กระโดนชนกะลาให้มันหงายออก แล้วมองดูโลกกว้าง เพื่อรับสิ่งใหม่ๆ มาพัฒนาตัวเอง พัฒนาความคิดในการเสนอแนะอย่างมีเหตุมีผล ฝึกการใช้เหตุใช้ผลโดยหาข้อมูลมาประกอบ สิ่งนี้เอาไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้ กระโดดชนกะลาให้หงายออก ดูโลกกว้างเอามาพัฒนาตนเอง ไม่ใช่วันๆ นั่งแต่ในจินตนาการ แล้วผุดรู้ขึ้นมาและมาวิภาคคนอื่นจากการผุดรู้ของตัวเอง

ก่อนจบเรป ถ้าถูกตำหนิ หยุดคิดทุกครั้ง อะไรที่แก้ได้ก็แก้ อะไรที่ยังแก้ไม่ได้ก็บอกและอธิบายอย่าปล่อยผ่าน สิ่งที่เค้าตำหนิเราหมายถึงว่าเค้าใส่ใจในตัวเรา และอยากให้เปลี่ยนแปลงไปทางที่ดีขึ้นซึ่งมันเป็นสิ่งที่ดี เปิดจิตใจให้กว้างๆ มองหลายๆ มุม เพราะว่าคนหนึ่งคนไม่สามารถมองเขาและสรุปได้ในเพียงวันเดียวบางครั้งตำหนิกลับดีกว่าการพูดชมเชย แต่ต้องดูเจตนาคนที่ตำหนิด้วยว่า เขาตำหนิเพื่อก่อให้เกิดสิ่งดีๆ หรือว่า เป็นเจตนาร้ายกันแน่ หรือมีเจตนาเพื่อยกตนข่มคนอื่นจากการตำหนิของตนเอง สร้างความโดดเด่นขึ้นมาให้แก่ตนเอง

ปล. ก่อนจะว่า ก่อนจะตำหนิอะไร เข้าใจในสิ่งนั้นๆ ให้ดีก่อนนะ เพราะผมเห็นหลายครั้งที่คุณ GøøGle-KunG โพส คุณยังไม่รู้ข้อมูลเบื้องลึกที่คนอื่นเขาทราบกันมาแล้ว แล้วก็หลายครั้ง ดูเหมือนเป็นการโพสเพื่อความสะใจส่วนตัว ขาดการมีเหตุและผลที่ดีพอ และข้อเท็จจริงหลายครั้งก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณพูด แล้วในที่นี้ แค่อ่านกระทู้ที่ทีมงานโพสก็ยังไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ ซึ่งในที่นี้ทีมงานต้องการเสาะหาผู้ที่มีแววเพื่อพัฒนาไปถึงตำแหน่ง Game Script Writer หรือ Game Script Director เพราะว่ามันเป็นคนละตำแหน่งกับทีมพัฒนาระบบเกม และเหตุผลจริงๆ คือที่ประเทศไทย ยังไม่มีมืออาชีพทางด้านนี้โดยแท้จริง แต่อาจจะเกิดขึ้นเป็นครั้งแรกจากที่นี้ก็เป็นได้ แล้วก็เข้าใจซะใหม่นะครับว่า programmer มีหน้าที่หลักคือการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ซึ่งโปรแกรมเมอร์คือผู้ที่เชี่ยวชาญในการโปรแกรมเฉพาะด้าน หรือผู้ที่สามารถเขียนโค้ดเพื่อใช้ในการรันข้อมูลต่างๆ เพื่อมาเป็นเกมให้เราเล่นกันทุกวันนี้ โปรแกรมเมอร์บางคน เขียนโค้ดโปรแกรมได้เทพมาก แต่ความสามารถในด้านการแต่ง Game Story, Quest Story รวมไปถึง Event Story เขาไม่มีครับ เพราะต้องใช้ทักษะอีกอย่าง ที่ต่างกันออกไป ลองไปศึกษามาให้เข้าใจค่อยมาหาเรื่องด่าให้ตรงประเด็นแบบเขาเถียงไม่ขึ้นเพราะจนด้วยหลักฐานนะครับ

เห็นด้วยทุกประการ และขอบคุณที่เข้าใจครับ  Smiley Smiley

แต่ ปล. นี่มัน.... เดี๋ยวเค้าก็ผุดรู้ขึ้นมาอีกหรอกท่าน  Evil Evil

MEŁA[И]CHOLIĈ’κ №MA[Ұ]
Sr. Member

Procopmer Rankking: 213 Point: 281,417,583,294

« ตอบ #39 เมื่อ: 25-02-2011, 19:02:55 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 24-02-2011, 19:13:57
อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 24-02-2011, 17:22:00
เพื่อนๆ เคยได้ยินอาชีพในตำแหน่ง Game Script Writer หรือ Game Script Director กันมั้ยครับ
 Huh? Huh? Huh?
เป็นตำแหน่งที่จะต้องมีความสามารถในด้านการแต่ง Game Story, Quest Story รวมไปถึง Event Story
 Sad Sad Sad
ซึ่งตำแหน่งนี้ ในเมืองไทยไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่ เกมมันทำจบมาตั้งแต่ประเทศผู้ผลิต (เกาหลี จีน ญี่ปุ่น อเมริกา ฯลฯ)
 Evil Evil Evil
แต่ที่ Debuz เราทำเกมเอง ตำแหน่งนี้จึงจำเป็นอย่างยิ่งเลยทีเดียว
 laugh laugh laugh

เป็นอาชีพในฝันของผมเมื่อสมัยหนุ่มๆเลย  laugh
แต่ตำแหน่งนี้ไม่ใช่แค่แต่งนิยายได้ก็ทำได้นะครับ เพราะต้องเป็นคนที่มีจินตนาการ เข้าใจระบบเกม เข้าใจความต้องการของผู้เล่น สามารถถ่ายทอดข้อมูลต่างๆ ออกมาให้โปรแกรมเมอร์ดำเนินการได้ ด้วยความสมเหตสมผล โดยมีเนื้อเรื่องที่สนุก อิงกับตำนานที่เป็นต้นกำเนิดของเกม ซึ่งเกมอสุรานี้ ต้นกำเนิดมาจากตำนานแห่งเทพ การทะเลาะกันของเทพแห่งแสงสว่าง และเทพแห่งความมืด การนึกสนุกของเทพเจ้าอื่นๆ ที่ช่วยกันสร้างสรรโลกแห่งอสุราขึ้นมา (ตำนานที่หายไปเนื่องจากบุคคลเก่าๆ รุ่นบุกเบิกได้หายไปจากอสุรา) และบุคคลในตำนานที่มีความสามารถในตำแหน่งนี้ที่โด่งดังระดับโลกคนหนึ่ง นั่นคือ คุณ HIRONOBU  SAKAGUCHI หนึ่งในผู้ให้กำเนิดเกมระดับเทพอย่าง FINAL FANTASY คุณ Shinji Mikami ผู้ให้กำเนิดเกม Resident Evi หรืออีกชื่อก็คือ Biohazard  อีกคนก็ผู้ให้กำเนิดเกม DRAGON QUEST คุณ Yuji Horii ลองหาหนังสือพ็อกเก็ตบุค เจาะตำนาน FINAL FANTASY ที่มีออกมา 2 เล่ม และเจาะตำนาน DRAGON QUEST ที่มีหนึ่งเล่ม กับหนังสือการ์ตูน กว่าจะมาเป็นเกมดราก้อนเควซ (จำไม่ได้ว่าบริษัทใหนพิมพ์นะครับ เพราะนานพอดู) แล้วก็ ลองไปคุ้ย เนื้อเรื่องเก่าๆ ของอสุราดู เพราะเท่าที่เล่นมา อสุรา เริ่มเดินห่างจากตำนานที่เป้นต้นกำเนิดมากแล้ว เกมเริ่มไม่มีเนื้อเรื่องที่เกี่ยวโยงกับจุดเริ่มต้นที่เป็นต้นกำเนิดของตำนานเกม หากเนื้อเรื่องที่จะทำใหม่สนุก มีความต่อเนื่องจากจุดกำเหนิดเดิมที่เป้นเทพนิยาย ผมว่าเกมอสุราจะสนุกกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้มาก ^_^

ปล.โม้มาตั้งนานไม่รู้จะเกี่ยวกะหัวข้อกระทู้ป่าวก็ไม่รู้ laugh

แหะๆ หนังสือ 2 เล่มของ FF เรามีครบเลยค่ะ
กะไว้ว่าเดือนหน้าจะไปซื้อของ Resident Evil อีกเล่มด้วย
เพราะจ้องมานานจนราขึ้นแล้ว ยังไม่ได้ซื้อเลย
(เน้นยืนอ่านฟรี) เป็นของสำนักพิมพ์กรีน-ปัญญาญาณค่ะ
เป็นหนังสือที่ดีค่ะ คนเขียนเขาเขียนเหมือนกับ
กำลังคุยกับเราอยู่ เลยอ่านได้ยาวๆ เลยค่ะ
ใช้กระดาษถนอมสายตาด้วย ราคาเลยสูงนิดหน่อย

ส่วนเรื่องเนื้อเรื่องที่หนีมาจากจุดเริ่มต้น เราว่าเป็นเพราะเผ่าอสุรานะคะ
เนื้อเรื่องตั้งแต่บทที่ 1 จะเกี่ยวกับทหารของประเทศทั้งหมดเลย
จนแทบจะเป็นประเทศทางการทหารไปแล้ว ครั้งแรกก็มีศึกกับ
กองโจรเขี้ยวทมิฬ ต่อมาก็โจรสลัดชาวนัล ศึกซอเรี่ยน
และล่าสุดก็ไปมีเรื่องกับเผ่าอสุรา เรียกได้ว่ามีศัตรูรอบด้านเลยค่ะ
ทำให้เรื่องของนิยายการสร้างโลกเริ่มมลายหายกลายเป็นตำนาน
เป็นจุดกำเนิดของเรื่องราวทั้งหมด เทพเจ้าทั้ง 4 ก็ได้บอกไว้แล้วว่า
จะไม่เข้ายุ่งเกี่ยวกับเรื่องของทางโลกอีก เพราะฉะนั้น
เนื้อเรื่องของทางโลกต่อจากนี้จะเป็นตอนต่อจากตำนานในอดีต
เล่าขานสู่ชนรุ่นหลัง โดยมีำพวกเราคอยช่วยกันสร้างเรื่องราว
ให้ โปรเจควัน หรือ อสุรา ยังคงดำเนินเนื้อเรื่องต่อไปได้
อย่าง Never Ending ค่ะ

ปัจฉิมลิขิต.เราก็โม้มายาวเหมือนกัน คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยกับหัวข้อกระทู้นะคะ
ปัจฉิมลิขิตที่2.ที่ไม่ได้ซื้อของ DQ ด้วย เพราะเราไม่เคยเล่นค่ะ(ฮา)

~•• P♥N ••~
Sr. Member

สุดท้ายนี้ขอจบเพียงคำว่าเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: 25-02-2011, 19:28:57 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 25-02-2011, 18:34:04

เห็นด้วยทุกประการ และขอบคุณที่เข้าใจครับ  Smiley Smiley

แต่ ปล. นี่มัน.... เดี๋ยวเค้าก็ผุดรู้ขึ้นมาอีกหรอกท่าน  Evil Evil
ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่

♥•~ฟ้าลิขิตคนหลายๆคู่แต่ฉันขอลิขิตเอง~•♥
♥•~ชีวิตก็แค่สิ่งที่เราเดิมพันกับมัน
Herogear Master
Newbie
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 25-02-2011, 20:33:44 »

อยากให้จัด กิจกรรมลงในfacebook ด้วยอ่ะ แล้วรายงานความคืบหน้าในนั้นด้วย เพื่อคนที่ไม่ได้เข้ามาในบอร์ดบ่อยเพราะอยู่แต่ในfacebook (เช่น ผม )

ปล. เควสอาจจะเป็นเควสเล็กๆหรือสตอรี่เควสจำนวน 2-3 เควสก็ได้ แต่ไม่ทำให้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเหตุการ์ณหลัก เช่น สงครามกับเผ่าอสุรา ศึกซอเรี่ยน แต่เหมือนกับว่า เหตุการ์ณพวกนี้ทำให้เกิดเควสนี้ขึ้น เช่น เหตุการ์ณหลักคือสงครามกับเผ่าอสุรา ส่วนเควสที่เกิดจากเหตุการ์ณนี้เช่น

ประกาศรับทหาร ( ให้เอาใบประกาศไปให้กับอคาเดมี่ในเมืองต่างๆ )
หาเสบียง (ให้ฆ่ามอนสเตอร์แล้วจะได้ของ ของครบไปส่งเควส )

(ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ เกี่ยวกับหัวข้อนี้)
mickydekdee
Jr. Member
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 26-02-2011, 01:41:00 »

อ้างจาก: ~• Than •~ ที่ 25-02-2011, 19:28:57
อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 25-02-2011, 18:34:04

ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่
Smiley Smiley Smiley Evil Evil Evil laugh laugh laugh

เห็นด้วยย พูดได้ดีจริงๆ

อยากแต่งเควส อิอิ

Shinichi
Sr. Member

'' Nobody Perfect '' ไม่มีใครในโลกนี้สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #43 เมื่อ: 26-02-2011, 01:48:34 »

อ้างจาก: จีเอ็มหนูนี่ สินะ ที่ 23-02-2011, 18:03:38
Smiley

ดูกระแสก่อนว่าเพื่อนๆ สนใจกันรึเปล่า

สนคะ

แต่รอให้เพื่อนๆคนอื่นสอบเสร็จก่อนนะคะ

เผื่อเด็กประถมอยากส่งมั่ง

Sad Sad

ช่วงชีวิต ช่วงหนึ่ง ถึงวันนี้
ทุกเวลา นาที ที่เคยใกล้
จะยังคง งดงาม แม้ยามไกล
ชัดเจน และยิ่งใหญ่..... ในความทรงจำ
<พลังโจมตีสุดแรงเกิด>
Hero Member

ลาก่อนสิ่งเก่าเขาขอไปอยู่สิ่งใหม่...

« ตอบ #44 เมื่อ: 26-02-2011, 07:07:28 »

เควสช่วยจูเนียร์(ที่โบสถ์เมทัล)

กด รับ งาน
(ส่วน1)
 จูเนียร์: เฮ้อ วันนี้ฉันเหนื่อยจริงๆ ทำขนมปังมาทั้งวัน จนฉันทำไม่ไหวแล้ว
 ตัวเอง : จะให้ฉันช่วยไม๊ละ
 จูเนียร์ : โอ้ งั้นไปช่วย เอาขนมปัง มาสัก 100อัน(ซื้อที่เดธเมพมังกร)กับไข่ไก่อีก 50 อันทีสิ
 ตัวเอง : ได้เลย

เควสช่วยจูเนียร์( ต่อๆ)
(ส่วน2 )
กด ส่งงาน
จูเนียร์: โอ้ ขอบใจท่านมากนะ คราวนี้  ท่านช่วยหา ตังมาสัก 50000 บิลล่าให้ข้าหน่อยสิ ข้าไม่มีตังค์ ซื้ออุปกรณ์ผลิตขนมปังแล้ว
ตัวเอง : ได้เลย .... เสียตังไป 50000 บิลล่า
จูเนียร์ : โอ้ดีมาก งั้นข้าจะมอบ ฉายานี้ให้เจ้าละกัน
        ผู้ช่วยจูเนียร์

- -* พอแล้วมั้ง

ASURACLUP06
รักนัททีม๊ากกกน๊ะครับบ~~
ป้าย:
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7