GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 ... 5
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยประเด็นการทำงานของทีมงานเกมอสุรา...!!  (อ่าน 2149 ครั้ง)
mknjuk
Newbie
*

ว่าด้วยประเด็นการทำงานของทีมงานเกมอสุรา...!!
« เมื่อ: 09-06-2010, 19:50:10 »

จากกระทู้   http://forum.asura.in.th/index.php?topic=33466.0  ที่คุณ Nize
ได้กล่าวไว้โดยประมาณว่าทีมงานจะไม่มีการลงโทษแบนถาวร หากแต่จะทำโทษตามกฏของเกมหรือทำให้ทุกอย่างถูกต้อง
                   http://forum.asura.in.th/index.php?topic=41813.90 ที่จีเอ็มครูอุ้ย Nize จีเอ็มหนูนี่
 ได้พูดถึงเรื่องการทำงานของทีมงานถ้าผู้เล่นมีข้อสงสัย ข้อข้องใจ ผู้เล่นสามารถสอบถามทีมงานได้ ทีมงานจะตอบคำถามแล้วชี้แจงให้อย่างละเอียด

เรื่องที่ผมต้องการคำตอบมันเกิดขึ้นเมื่อ 7 มิถุนายน 2553 ช่วงเวลาประมาณ 16.00-17.00 ผมได้ทำการเข้าเกมตามปกติ แต่เข้าไม่ได้
ซึ่งมีข้อความขึ้นแจ้งมาว่า"ชื่อของคุณถูกระงับการใช้งานถึง 7 มิ.ย. 2593 เวลา 00:00 น. ถ้ามีข้อสงสัยติดต่อ 087-5579548
วันจันทร์ - ศุกร์ 9:30 -18:00 " ผมจึงทำการติดต่อไปยังหมายเลขคอลเซ็นเตอร์ตามที่แจ้งมา

พอโทรไปแล้วติดต่อสอบถามเรื่องไอดีที่โดนแบน บอกชื่อไอดีไปกับทางทีมงาน จึงได้รับเหตุผลตอบกลับมาว่า มีของที่ไม่ควรมีอยู่ในเกม
ไว้ในครอบครอง ให้รอการตรวจสอบ ผมจึงรอให้ทีมงานตรวจสอบจนถึงวันนี้
มื่อเวลาประมาณ 17.00 น. ผมเห็นตัวละครของผมซึ่งเป็นเบลดได้เข้ามาในเกมโดยมีแสงสีทองคลุมอยู่บนหัวจึงพอทราบว่ากำลังตรวจสอบ ซักพักนึงตัวละครที่ผมออนอยู่ ณ เวลานั้น ได้ถูกตัดออกจากเซิฟเวอร์เมื่อลองเข้าเกมดูจึงเห็นว่าถูกระงับการใช้งานเพิ่มอีกไอดี
เหตุเพียงเพราะผมเอาตัวละครของผมไปยืนดูการทำงานของคุณพอคุณเห็นว่าเป็นตัวละครของผมอีกตัวคุณเลยต้องแบนด้วยหรอครับ
อยู่ๆเตะผมออกจากระบบแล้วแบนทั้งๆที่คุณก็เห็นก็รับรู้ว่าตัวละครผมอยู่ข้างๆคุณ
การที่จะแจ้งผู้เล่นก่อนมันเป็นปัญหาลำบากที่หนักใจมากหรอครับ หากจะอ้างว่าอยู่ในระหว่างการทำงานจึงไม่แจ้งบอกคงไม่ได้
เพราะจีเอ็มครูอุ้ยพึ่งจะอธิบายให้ทุกคนฟังอยู่ว่าทีมงานก็เป็นมนุษย์คนนึง และปกติของมนุษย์แล้วย่อมมีเพื่อนฝูงเป็นธรรมดา
แล้วแบบนี้จะบอกว่าไม่สามารถแจ้งให้ทราบก่อนได้หรอครับ
หรือเป็นเพราะเหตุผลส่วนตัวบางประการจึงได้กระทำเช่นนี้ (เรื่องนี้ถ้าเป็นผู้เล่นเซิร์ฟ pk คงรู้กันดีแต่เราจะไม่พูดถึงละกัน)

อีกประการก่อนหน้าที่ตัวละครของผมจะถูกสิงเพื่อตรวจสอบได้มีผู้เล่นอีกคนนึงถูกสิงเช่นเดียวกันแต่ทำไมจีเอ็มซูกัสถึงได้ไปสนทนาในกิลได้
ทั้งๆที่ไม่ใช่ตัวละครของท่านใจความโดยประมาณคือบอกว่าตรวจเสร็จแล้วจะปลดแบนให้ ผมจึงโทรไปสอบถามอีกรอบได้คำตอบกลับมาว่าตัวละครแรกที่โดนแบนมีของที่ไม่ควรมีอยู่ในเกมไว้ในครอบครอง กำลังตรวจสอบอยู่ พอถามถึงของชิ้นที่ว่ากลับไม่ได้คำตอบกลับมาว่าของชิ้นนั้นคืออะไร ? ต่อมาถามเรื่องแบนไอดี 40 ปี ซึ่งดูแล้วเป็นเวลานานเกินกว่าจะบอกว่าตรวจสอบ คำตอบที่ได้กลับมาคือ อาจจะยึดของที่ผิดไปแล้ว (อาจจะ)ได้ตัวคืน ส่วนตัวละครอีกตัวคำตอบคือมีของที่ไม่ควรมีในเกมเช่นเดียวกับเบลดให้รอตรวจสอบเช่นเคย

คำถามของผมอยู่ที่ว่า
- ทำไมถึงไม่มีการแจ้งก่อนที่จะทำการแบนไอดีทั้งๆที่ว่ายืนอยู่ข้างๆกัน แต่ทำไมผู้เล่นคุณซูกัสถึงแจ้งในกิลของผู้เล่นท่านนั้นได้
- ทำไมถึงต้องใช้คำว่าอาจจะปลดแบนให้เมื่อตรวจเสร็จ
- ผู้เล่นไม่มีสิทธิพอที่จะรู้หรือครับว่าของในตัวละครเราที่ผิดกฎมีอะไรบ้าง
- การจะตรวจสอบตัวละครซักตัวต้องใช้เวลาถึง 40 ปีเลยหรอครับ
- ทางบริษัทไม่มีนโยบายที่จะแจ้งผู้เล่นก่อนไม่ว่าจะเป็นทางอีเมลหรือทางไหนๆเวลาที่จะตรวจสอบหรอครับ
- ถ้าทำการตรวจสอบเสร็จเรียบร้อยแล้วทางทีมงานจะทำอย่างไรต่อ แค่ปลดแบนปล่อยให้ผู้เล่นสงสัยข้องใจไปว่าเรามีไอเทมชิ้น
  ไหนหายไปบ้างมั้ย ยศลดบ้างมั้ย หรือว่า จะแจ้งกลับทางไหนซักทาง

มันเป็นเรื่องยากจนเกินไปมั้ยที่ผู้เล่นต้องการรู้ถึงสถานการณ์ของตัวละครของเราเอง ผมเข้าใจว่าการทำงานมันต้องมีถูกมีผิดบ้าง
มียุ่งอยู่หรืองานเยอะเกินไปบ้าง แต่ขอซักนิดได้มั้ยครับ แค่ชี้แจงให้ผู้เล่นทราบซํกหน่อยมันเกินความสามารถของท่านมั้ย
ถ้าท่านไม่ได้ใช้อารมณ์ส่วนตัวหรือไม่มีอคติกับผู้เล่นชื่อ...แล้วก็ช่วยชี้แจงมาที ไม่อยากได้รับคำตอบแบบเหตุการณ์ที่ผ่านมา
ที่ใช้คำว่ากำลังตรวจสอบอยู่ แต่การตรวจสอบผู้เล่นที่ว่ากินเวลาถึงหนึ่งเดือนกับการแค่ตรวจยศของไอเทมแล้วลดยศ
ถ้าไม่เกิดเรื่องเกิดราวช่วงนั้นป่านนี้คงยังไม่ได้ปลดสินะครับคุณซูกัส

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไม่ต้องการที่จะเอาผิดจีเอ็มซูกัสหรอกนะครับ เพียงแค่อยากเสนอแนะแนวทางการทำงานที่จะทำให้ผู้เล่นพึงพอใจ
และอยากให้ผู้เล่นที่มีข้อสงสัยไม่พอใจการกระทำไหนของทีมงานเสนอแนะมาได้เลย ไม่อยากให้มีการตั้งกระทู้กล่าวว่าหรือใช้วาจาหยาบคาย
แบบไม่มีสาระเกิดขึ้น หลังจากนี้ผู้เล่นท่านไหนไม่พอใจอะไรเชิญเสนอแนะมาเลยผมเห็นว่าน่าจะดีกว่านะครับ

ปล. ถึงแม้ตัวละครของผู้เล่นจะมีของที่ไม่ควรมีไว้ในครอบครองตามที่ท่านบอกมา ก็ขอให้ท่านชี้แจงกลับเวลาที่ผู้เล่นโทรไปสอบถามทีนะครับ
ว่าของที่ว่าคืออะไร (ทั้งๆที่ผมเห็นว่าคุณเข้าเกมมาตรวจจนออกเกมไปแล้ว) แล้วก็แบนถึง 40 ปีทำไมกับการแค่ตรวจสอบ
เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย งานของคุณคือการบริการผู้เล่นนะครับ
                                  เข้าใจว่าทีมงานก็เป็นมนุษย์คนนึงมีอารมณ์เหมือนคนทั่วไป แต่ขอให้แยกแยะนิดนึงว่านี่คืองาน   
                                                   ** ถ้าที่ผมกล่าวมาเข้าใจอะไรผิดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะครับ
_☻SherBetz_ ²
Jr. Member
**

BBBBBBBBBBBBBBBBB ♥

Re: ว่าด้วยประเด็นการทำงานของทีมงานเกมอสุรา...!!
« ตอบ #1 เมื่อ: 09-06-2010, 20:03:18 »

ใช่
ภัทร ดีสุทธิ
Jr. Member
**

๐_พึงสำนึกไว้ตลอด "อยู่รอด" กับ "ประสบความสำเร็จ"_

Re: ว่าด้วยประเด็นการทำงานของทีมงานเกมอสุรา...!!
« ตอบ #2 เมื่อ: 09-06-2010, 20:06:01 »

Shocked Shocked Shocked Shocked

๐ My FaceBooK ๐
__________  http://www.facebook.com/f2somkul  __________

-'๑'- หน่øลุ€ ! -'๑'-
Hero Member

Charles Donoa ,, น่ารักอะไรเช่นนี้ =3=

« ตอบ #3 เมื่อ: 09-06-2010, 20:10:09 »

คุณมีหลักฐานไหมครับ ว่าทีมงานแบนคุณเพราะเพียงคุณไปดูการทำงานของเค้า
เหตุผลนี้ ไม่น่าจะเกี่ยวข้องนะ
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้ได้ไอดีคืนไว ๆ แล้วกันครับ
 Sad

ดูแลรักเค้าให้ดีๆ อยู่กับเขาไปให้นานๆ
มีเพียงเท่านี้ จะใช้เป็นคำส่งท้าย .,
Jr. Member
**

๐_พึงสำนึกไว้ตลอด "อยู่รอด" กับ "ประสบความสำเร็จ"_

« ตอบ #4 เมื่อ: 09-06-2010, 20:14:33 »

อ้างจาก: —€møtîønalz™— ที่ 09-06-2010, 20:10:09
คุณมีหลักฐานไหมครับ ว่าทีมงานแบนคุณเพราะเพียงคุณไปดูการทำงานของเค้า
เหตุผลนี้ ไม่น่าจะเกี่ยวข้องนะ
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้ได้ไอดีคืนไว ๆ แล้วกันครับ
 Sad

เท่าที่ผมอ่านมาคุณ ไม่ต้องรู้หรอกว่าผมเป็นใคร ต้องการจะสื่อว่าตัวละครที่คุณโดนแลยอยู่โดนทีมงานสิงไปตรวจสอบแล้วพอคุณเข้าอีกตัวไปดูเลยพลอยโดนเพิ่มไปด้วยรึป่าวครับ ยังไงก็ตามรอคำชี้แจงจากทีมงานน่าจะดีกว่า  แต่ถ้าจะให้ผมออกความเห็นผมว่าคุณควรที่จะล๊อคอินโดยใช้ไอดีหลักของคุณที่ไม่ใช่ Newbie ใหม่สดร้อนๆมีการโพสแค่ 1 กระทู้แบบนี้มาโพสนะครับ หรือถ้าเป็นการโพสลองบอร์ดครั้งแรกก็ขออภัยด้วยแล้วกันครับ  Embarrassed

__________  http://www.facebook.com/f2somkul  __________

MEŁA[И]CHOLIĈ’κ №MA[Ұ]
Sr. Member

Procopmer Rankking: 213 Point: 281,417,583,294

« ตอบ #5 เมื่อ: 09-06-2010, 20:19:09 »

แต่เราอยากรู้ว่าคุณเป็นใคร
-HoLoG2am-
Newbie
*

สุขใดไหนเล่า เท่าล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์

« ตอบ #6 เมื่อ: 09-06-2010, 20:20:01 »

ทำไรโปร่งใสนิดนึง อย่าขุ่นๆข้องๆ ทำงี้คนที่ไม่รุ้เรื่องซื้อของเขามาก็ซวยเดะ แจ้งเขานิดนึงว่าของไรที่ผิดกฎ มันลำบากมากปะ หืม?
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 09-06-2010, 20:27:39 »

รบกวนใช้วาจาที่สุภาพกว่านี้ทีนะครับ  Embarrassed หากคุณต้องการให้ทีมงานเห็นใจก็ควรเห็นใจเขาก่อน เอาใจเขามาใส่ใจเราน่ะครับ

Evil   ประโยคนี้พูดให้คิดทั้งสองฝ่ายนะครับทั้งทีมงานและผู้เล่น

-HoLoG2am-
Newbie
*

สุขใดไหนเล่า เท่าล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์

« ตอบ #8 เมื่อ: 09-06-2010, 20:28:38 »

ผมเข้าใจครับว่าคุณอยากระบาย แต่ใช้คำสุภาพดีกว่านะครับ ไม่งั้นทีมงานจะไม่มาอ่านและเรื่องที่คุณอยากจะให้มันกระจ่างและโปร่งใสมันจะไม่เดินนะครับ ด้วยความหวังดีครับ ^^
-HoLoG2am-
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09-06-2010, 20:34:26 »

สุภาพซักนิดนึง จะตายปะคับ? ^ ^ ที่นี่ไม่ใช่ห้องเด็กเกรียนที่จะให้พวกนักเลงคีย์บอร์ดมาด่าหยาบคายนะครับ คนตั้งเขาออกจะสุภาพชน เจอคุณมาตอบหยาบๆแบบนี้เจ้าของกระทู้เค้าจะเสียใจนะครับ เขาต้องการคำตอบจากทีมงานครับไม่ใช่การด่าจากนักเลงคีย์บอร์ด  ^ ^
กมลชนก เเก้วโหมดตาด
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09-06-2010, 20:37:26 »

อ้างจาก: Dal2kMooNz ที่ 09-06-2010, 20:34:26
สุภาพซักนิดนึง จะตายปะคับ? ^ ^ ที่นี่ไม่ใช่ห้องเด็กเกรียนที่จะให้พวกนักเลงคีย์บอร์ดมาด่าหยาบคายนะครับ คนตั้งเขาออกจะสุภาพชน เจอคุณมาตอบหยาบๆแบบนี้เจ้าของกระทู้เค้าจะเสียใจนะครับ เขาต้องการคำตอบจากทีมงานครับไม่ใช่การด่าจากนักเลงคีย์บอร์ด  ^ ^
กูไม่หยาบละได้ไรหละไอสัสนี้นิสัยมันเหิ้ยชิบหาย [แม่]จีเอมเหิ้ยๆใครเลือกมาวะ
● ρєтсн™
Hero Member

Rin Say : ฉันจะไม่ให้เธอเห็นน้ำตาของฉัน ..

« ตอบ #11 เมื่อ: 09-06-2010, 20:39:25 »

อ้างจาก: ซูกัสหน้าเหิ้ย ที่ 09-06-2010, 20:37:26
อ้างจาก: Dal2kMooNz ที่ 09-06-2010, 20:34:26
กูไม่หยาบละได้ไรหละไอสัสนี้นิสัยมันเหิ้ยชิบหาย [แม่]จีเอมเหิ้ยๆใครเลือกมาวะ

ช่วยสุภาพหน่อยค่ะ หยาบไปมันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาค่ะ = =

Len Say : ผมจะรอไม่ว่าจะนานแค่ไหน!! จนกว่าเธอจะกลับมา
ผมจะเก็บรักษาจดหมายของเธอดั่งเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดของผม
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 09-06-2010, 20:41:33 »

อ้างจาก: ซูกัสหน้าเหิ้ย ที่ 09-06-2010, 20:28:48
อ้างจาก: -ToxIc_-z..GuYz- ที่ 09-06-2010, 20:27:39
รบกวนใช้วาจาที่สุภาพกว่านี้ทีนะครับ  Embarrassed หากคุณต้องการให้ทีมงานเห็นใจก็ควรเห็นใจเขาก่อน เอาใจเขามาใส่ใจเราน่ะครับ

Evil   ประโยคนี้พูดให้คิดทั้งสองฝ่ายนะครับทั้งทีมงานและผู้เล่น
เเล้วกูไปทำไรให้มันหละ กูไปฆ่าเเม่มิงหรอไอซูกัสเเม่งเเบนทุกตัวไอสัส
อ้างจาก: ซูกัสหน้าเหิ้ย ที่ 09-06-2010, 20:37:26

เห็นด้วยกับคุณ Dal2kMooNz นะครับ

ที่คุณซูกัสหน้า...ถามว่าได้ไรมั้ยถ้าไม่หยาบผมว่าได้นะครับ ได้คำตอบจากทีมงานโดยที่ไม่มีการล๊อคกระทู้หรือเก็บไปซ่อน รบกวนคุณซูกัสหน้า...ใช้วาจาที่สุภาพกว่านี้ทีนะครับผมเป็นอีกคนที่อยากเห็นทีมงานให้คำตอบข้อนี้เช่นกัน แล้วก็ไม่อยากให้กระทู้นี้โดนอุ้มไปเก็บไว้ที่อื่นด้วยเหตุผลที่ว่ามีการใช้วาจาหยาบคายรุนแรงจนเกินไปด้วยรบกวนทำความเข้าใจทีนะครับ คุณซูกัสหน้า...  

-HoLoG2am-
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09-06-2010, 20:47:39 »

เอ่อ คุณซูกัสหน้าเหี้_ครับ ผมขอย้อนถามคุณหน่อยละกัน หยาบไปแล้วได้อะไร มีแต่คนที่มองว่าคุณคือตัวปัญหาโดนแบนแล้วโวยวาย ไม่มีสมองพอจะไตร่ตรองและพิจารณา คุณซูกัสหน้าเหี้_ครับ รอซักนิดเถอะครับ เดี๋ยวทีมงานเขาเข้ามาอ่าน เขาก็จะจัดการให้คุณเอง อย่าหยาบเลยนะครับคุณซูกัสหน้าเหี้_ ผมอยากให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ปัญญาชนครับ ^ ^ โอเคปะครับคุณซูกัสหน้าเหี้_  Smiley
::~Moo Kukkik~::
Jr. Member
**

ไม่ต้องรู้ว่าเราคบกันแบบไหน...

« ตอบ #14 เมื่อ: 09-06-2010, 20:47:45 »

Evil

Shocked

Huh?

เหอะๆ หึหึ แหะๆ

ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 ... 5