GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
ผู้เขียน หัวข้อ: Gmค่ะ กรุณาช่วยทีค่ะ อย่าทำ เป้นไม่เห้น ได้ไหม  (อ่าน 2435 ครั้ง)
๏Oaัคnี้~Lคโร๊:IO๏
Full Member

~::สาeaมแx่JAวามsัก::~

Re: Gmค่ะ กรุณาช่วยทีค่ะ อย่าทำ เป้นไม่เห้น ได้ไหม
« ตอบ #60 เมื่อ: 25-05-2010, 22:24:51 »

อืม..ตามหลักจริงๆทางทีมงานต้องดำเนินการอย่างใดอย่างนึงครับ
ถึงแม้หลักฐานจะไม่เต็มร้อยก็ตามนะ
แต่ถ้ามีความ ยุติธรรม  บ้าง ผมว่าปัญหานี้แก้ไม่ยากหรอกครับ
เกมส์ออนไลน์เซิร์ฟต่างประเทศ ถ้ามีปัญหาแนวนี้ เค้าจะล็อค ตัวละคร ที่เป็นจำเลยครับ (ยังไม่แบนนะครับ อันนี้)
ทั้งนี้ก็เพื่อให้มาแจ้งถึงความเป็นมา ที่บอร์ดกระทู้ตามที่โจทย์ยื่นฟ้องครับ
ซึ่งกฎสากลจริงๆน่าจะเป็นหยั่งงี้ เพื่อให้ ทั้งสองฝ่าย ได้มีการอ้างอิงหลักฐานกันได้ครับ (แต่ออนไลน์ประเทศไทยมีระบบตัดสินคดีแบบดังกล่าวรึยังอันนี้ไม่รู้นะ )

ปล.ยังไงผมก็อยากให้เกมส์ออนไลน์ของประเทศไทยเรา ทัดเทียมกับต่างประเทศเค้าครับ (ทั้งสนุกและปลอดภัยครับผม )

ปล2.จขกท.ครับ  อันนี้คงเป็นบทเรียนที่ดี(แต่ไม่ประทับใจ)นะครับ  ในสังคมมีทั้งคนดีกับคนไม่ดีปะปนกันครับ
ถ้าเราไม่ประมาท ผมว่ากลุ่มคนจำพวกนี้ทำอะไรไม่ได้แน่นอนครับ 

แนะนำครับ : ผมเห็นเกมส์ออนไลน์อยู่เกมส์นึงครับ มีระบบ เรียกคืนไอเทม ได้ ถ้าเราขายผิดหรือเลือกการแลกเปลี่ยนผิด
ซึ่งระบบจะทะการคืนไอเทม แต่จะมีการ หักค่าใช้จ่าย X.xx% ไปครับ
ถึงแม้เจ้าของไอเทมจะเสียเปรียบนิดหน่อยก็ตาม แต่ผมว่าคุ้มนะระบบนี้

ยกตัวอย่างนะครับ
อย่างเช่น  นาย A ขายของให้ นาย B โดยการเทรด(หรือตั้งร้าน)
            ต่อมานาย A เกิดเสียดายของขึ้นมาแบบกระทันหัน จึงทำการ Rev ไอเทม คืนจากนาย B
           โดยนาย A ได้จ่ายค่าเสียเวลา X.xx%(ผ่านระบบRev) ให้นาย B เป็นการแสดงความรับผิดชอบ (โดยจะต้องอ้างอิงถึงสาเหตุไปด้วย 1 ประโยค)
           สรุปนาย A ได้ของคืน  นาย B ได้ค่าเสียเวลา  ผมว่าก็แฟร์ดีนะ
ซึ่งระบบนี้อยู่ในเกมส์ Cabal ครับ แต่ ใช้ชื่อระบบว่าฟื้นฟู จะใช้ได้ กับ NPC ขายของเท่านั้น  แต่ผมว่าถ้าปรับมาใช้กับตัวละครได้ น่าจะโอเค นะ

ยาวไปหน่อยครับ บายดีกว่า  Cool  Cool  Cool

ใครทำงาน SCG(SKK) ทักทายกันหน่อยนะครับ
Corei7
Jr. Member
**

Re: Gmค่ะ กรุณาช่วยทีค่ะ อย่าทำ เป้นไม่เห้น ได้ไหม
« ตอบ #61 เมื่อ: 26-05-2010, 10:50:18 »

เรื่องนี้จะว่าไปมันก็เหมือนเรื่องของกฎหมายน่ะครับ ไอ้คนที่โกงคุณมันคงรู้ดีว่าGMทำไรมันไม่ได้แน่(ประมาณหัวหมอ) แสดงให้เห็นว่ายังมีความไม่ยุติธรรมอยุ่บนโลกนี้เสมอ  อยากให้ทำใจครับ(ในเมื่อGMบอกเองว่าไม่สามารถทำไรได้) ถือเป็นบทเรียนราคาแพงหลายMสำหรับเรา  ปล่อยให้ธรรมชาติลงโทษคนที่มันโกงเราไปเอง

ปล.คนชั่วจะชนะได้ในเมื่อคนดีนิ่งดูดาย

อิคคิวซัง
Jr. Member
**

« ตอบ #62 เมื่อ: 26-05-2010, 13:25:14 »

สังคมจะสงบสุขและดำรงอยู่ได้ได้ ถ้ากฎหมายศักดิ์สิทธิ์พอ
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #63 เมื่อ: 26-05-2010, 19:09:36 »

ทำใจ ไปเรื่อยๆ- -

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
Jean103
Jr. Member
**

« ตอบ #64 เมื่อ: 27-05-2010, 19:22:07 »

เหตุผล กับ ความรู้สึก

แล้วก็ไม่มีอะไรดีขึ้น จีก็ยังตอบไม่ตรงคำถามเหมือนเดิม

เข้าใจคำว่า ขอโทษใหมค่ะ?

เป็นจีเอ็มแท้ๆ ทำอะไรหน่อยสิ ไม่ใช่มาโพสย้ำแต่เรื่องกฏๆ  เข้าใจ อ่านออก

แต่ช่วยทำให้คนผิดมาขอโทษอะไรแบบนั่นน่ะ มันยากนักหรือ?

ตัวเองเป็นคนคุมกฏแท้ๆ กลับพึ้งพาไม่ได้

แล้วจะพัฒนายังไงกับเกม  แล้วก็กรุณาอ่านๆมั่งก็ดี ว่าเขาทำใจได้แล้วและรู้ว่าไม่ได้ของคือ

หรือจะให้เขียนเป็นภาษาCจะได้เข้าใจ ?

ตั้งแต่เล่นเกมนี้มา มีแต่ความผูกพันนะกับProject 1 ถึงยังเล่นต่อไป ไม่ใช่เห็นว่าอสุราดีเลยน่ะ

แล้วยังมาทำแบบนี้ แทนที่จะยกระดับเกมให้ดีขึ้น ยังจะทำให้มันแย่ลงอีก ขอด่าเลย

ป.ล. เข้าใจว่าคืนของไม่ได้ ไม่ต้องเขาใจว่าจะให้คืนของอีกหรอกน่ะ แล้วฉันก็รู้กฏหมายอยู่บ้างไม่ต้องมาสอน
ทำแบบเนี่ยหวังไปเถอะว่าจะเจริญ คนเรามันไม่ใช่หุ่นยนต์ คำแก้ตัวก็ไร้สาระ
NightWish
Newbie
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 27-05-2010, 22:27:58 »

เรื่องของเรื่องก็คือ

GM รู้ว่า คนผิดทำผิดจริง แต่ช่วยเหลือไม่ได้เพราะ กฏและหลักฐานไม่ครบ.....(ณ เวลานั้น จขกท คงจะมีเวลามากดถ่ายรูปตอนแลกของอยู่หรอกเนอะ)

Veteranz
Jr. Member
**

« ตอบ #66 เมื่อ: 27-05-2010, 22:35:13 »

จะว่าไปพูดถึงเรื่องถ่ายรูปตอนแลกหรือเดลกันอยู่ก็คิดได้อีกแบบนึงน่ะ  ถ้าพูดถึงเรื่องการระวังแล้วเพื่อความปลอดภัยน่าจะถ่ายรูปตอนเดลไว้ด้วยก็ดีน่ะ ประมาณว่า "ปลอดภัยไว้ก่อน" (เหมือนเวลาแบ๊คอัพไฟล์ในคอมน่ะ) ถ้าช่วงเวลานั้นไม่รีบร้อนเกินไปแล้วกดถ่ายทันละก็ "ไอ้พวกโกงได้มีร้องแน่ๆ"

ShaCaDow
Newbie
*

« ตอบ #67 เมื่อ: 28-05-2010, 01:11:20 »

อ้างจาก: จีเอ็มหนูนี่ ที่ 25-05-2010, 20:36:29
กฎ กติกา มารยาท

ไม่มีกฎ ข้อไหนที่ทางทีมงานจะปฏิบัติ คืนไอเทมให้ผู้เล่นได้ เมื่อผู้เล่นถูกโกงจากการยินยอมซื้อขายโดยถูกต้องทั้งสองฝ่าย

มีเพียงวิธีเดียวที่จะได้ของคืนคือ  ปฏิบัติตามกฎ ระเบียบ การแจ้งแฮค เพียงเท่านั้นครับ

ซึ่งการซื้อขาย ไม่ใช่การถูกแฮค และผู้เสียหาย ไม่ได้เข้าข่ายการถูกแฮค ทางทีมงานจึงไม่สามารถดำเนินการใดๆ ได้ครับ

ดิชั้นคงไม่หวังของแล้ว ล่ะค่ะ เพราะ เห้นอยุ่ว่า เอาเรื่องกฏ มาอ้าง ชัดเจน ดิชั้น ยังสงสัย อยุ่ว่า ผู้กระทำผิด บอก รุ้จัก Gmหนูนี่ คงจะเป้นเรื่องจิง เพราะ จนถึงตอนนี้
ไม่เห้น Gm จะพูดถึง ผู้กระทำผิดแต่อย่างไหน  ไม่พูดถึงบทลงโทษ หรือ อะไรทั้งนั้น จะมาโยนให้ดิชั้น ผิดอยุ่ฝ่ายด้วย จะบอกว่า คนทีโกงไปไม่ผิดสินะค่ะ 

เห้นพายายาม เอาภาพ นั้นมาบอกว่า คำตอบอยุ่ในตัวของมันเองบ้างล่ะ  กฏ แบบนี้ ดิชั้นทำไรไม่ได้บ้างล่ะ ดิชั้น คิดอยุ่แล้วว่ามันคงไม่ได้ของ คืน และดิชั้นก็เลิกเล่นเกมส์นี้เป้น อันขาดเรียบรอย ค่ะ แต่ทีจะถามต่อจากนี้ จะทำยังไงกับผู้กระทำผิด ค่ะ 

แต่ดิชั้นว่า Gm คงไม่ทำอะไร เพราะมันง่ายกว่า ปล่อยให้ ผู้คนทีเห้นด้วย ช่วยกัน ขอโทษนะค่ะ ช่วยกันแหกปาก บอก กันอยุ่แบบนี้ ไม่เห้นจิงๆค่ะ ไม่เห้นช่วยอะไรเลย 

ดิชั้นมาขอความช่วยเหลือนะค่ะ ของไม่ได้คืน ช่างประไร แต่ดิชั้นว่า จะปล่อยให้ผู้กระทำผิดไป กระทำผิดต่อเหรอค่ะ  ควรมีจิตใต้สำนึก บ้างค่ะ เรื่องบ้างอย่าง ไม่ต้องเอากฏมาอ้างหรอกค่ะ ถ้า เกิดมีกฏ ให้เราฆ่าตัวตายอายุ 30 คุณจะทำหรือเปล่า 

ขอบอกไว้เลยค่ะ  ว่าดิชั้นไม่ยอมจบ ง่ายๆ เพราะ เสียหายไปแล้ว  ทางGm ไม่เสียหายอะไรนี้ค่ะ จะช่วยอะไร กับดิชั้น
• Porpangz •
Hero Member

• แคสเปอร์' ณ จ๊ะ

« ตอบ #68 เมื่อ: 28-05-2010, 02:36:48 »

อ้างจาก: มานิตา ที่ 25-05-2010, 21:14:19
นั่งอ่านมาตั้งแต่ต้น สรุปว่า เกมส์นี้ โกงกันได้ ไม่มีความผิด งงมากค่ะ อะไรจะขนาดนั้น จีเอ็ม ลงมาเถียงกับลูกค้าด้วย แถมยังมีความเห็นต่างจากคนหมู่มาก หลักฐานมากมาย แต่กลับไม่มีความผิด คนผิดกลับเป็นคนโดนโกง ที่มาเล่นเกมส์นี้ เพราะเหตุผลที่ว่า อยากสนับสนุนเกมส์ของคนไทย แต่พวกคุณยังต้องพัฒนาการตลาดอีกมาก ไม่อย่างนั้น คงไม่มีวันที่เกมส์ไทยจะสู้เกมส์นอกได้ อีกอย่างนะคะ ขอติง เวลารับโทรศัพย์น่ะ ก้อนจะวางสายน่ะ บอกมั่งนะคะ ไม่ใช่อยู่ๆก้อวาง มันเสียมารยาท

อุ้ยตายแล้ว โอย นึกว่าเราจะเข้าใจผิดคิดว่าทีมงานวางหูโิทรศัพท์ใส่จริงๆซะอีก
ต๊ายตายมีคนเจอแบบเดียวกันด้วย  โอย แฮปปี้จังเลย  ทำไปได้นะหน่ะ

แต่ละเรปอะนะคะ  ไม่รู้ทีมงานอ่านหมดรึป่าว ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมยังคงดื้อ
เหมือนจะไม่รับฟังความเห็นของผู้เล่นบ้าง ว่าส่วนใหญ่แล้วเค้าต้องการอะไร
อีกอย่างนะคะ  ขอย้ำไว้สักนิด  ความคิดเห็นของคนทุกชนชั้น ทุกเพศ ทุกวัย
มันก็มีความหมายและสำคัญเช่นกันค่ะ  อย่าเอาเพียงอายุมาเป็นสิ่งที่ใช้วัดวุฒิภาวะ
บางคนโตแล้วยังคิดอะไรได้แค่ขี้ตีนก็มีถมเถไป ~~~..
เข้าใครก็รับกันไปแล้วกัน

ฉันยังเหมือนเดิม.. สิ่งเหล่านั้นยังเหมือนเดิม*
กฏการเวล P.1377
จีเอ็มหนูนี่ ไม่อยู่แล้วจ้า
Hero Member

เข้ามามันไม่ง่าย แต่ออกไปให้คนเขาจดจำนั้นยากกว่า

« ตอบ #69 เมื่อ: 28-05-2010, 04:30:36 »

หากผู้เสียหาย ต้องการลงโทษผู้กระทำความผิด  สามารถแจ้ง และปฏิบัติตาม ระเบียบวิธีแจ้งผุ้กระทำความผิดตามกระทู้นี้ครับ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=30099.0

จากกระทู้นี้ทางทีมงานเห็นว่า ได้เข้ามาตอบและได้ชี้แจงเกียวกับการเทรด ไอเทมแลกเปลี่ยนระหว่างกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ซึ่งผู้แจ้งก็เข้าใจว่า ทางทีมงานไม่สามารถดำเนินการลงโทษได้ เนื่องจากไม่มีบทลงโทษ เกี่ยวกับการแลกเปลี่ยนไอเทมระหว่างกันโดยยินยอมทั้งสองฝ่าย
ในการแลกเปลี่ยนไอเทมระหว่างกัน ทางทีมงานอยากให้เพื่อนๆ หรือผู้เล่นทุกๆคน ตรวจสอบไอเทม เงิน สินค้าที่จะแลกเปลี่ยนให้ถูกต้อง ก่อนยืนยัน แลกเปลี่ยนสินค้าทุกครั้งครับ

ไม่เปลี่ยน = เหมือนเดิม
ไม่เปลี่ยน = เหมือนเดิม
แล้วเมื่อไหร่ละเปลี่ยนละเว้ย จะได้ไม่เหมือนเดิม
Jean103
Jr. Member
**

« ตอบ #70 เมื่อ: 28-05-2010, 10:29:31 »

= =
Veteranz
Jr. Member
**

« ตอบ #71 เมื่อ: 28-05-2010, 12:57:35 »

"หุ่นยนต์" อยู่ร่วมกับ "มนุษย์" ไม่ได้...?
แต่...~!!!
"มนุษย์"" อยู่ร่วมกับ "ธรรมชาติ" ได้...?

"ธรรมชาติ" ไม่เข้าใจ "มนุษย์"
แต่...~!!!
"มนุษย์" เข้าใจ "หุ่นยนต์"

"หุ่นยนต์" ไม่คิดจะทำลาย "ธรรมชาติ"
แต่...~!!!
"ธรรมชาติ" ถูกทำลายโดย "มนุษย์"

ปล. งง(เยอะๆ)นิดๆ ไปตีความหมายเอาเอง แล้วทุกคนก็จะรู้คำตอบทั้งหมดครับผม ^^
ปล2. เผ่นๆ

Jean103
Jr. Member
**

« ตอบ #72 เมื่อ: 28-05-2010, 19:40:20 »

เห้นพายายาม เอาภาพ นั้นมาบอกว่า คำตอบอยุ่ในตัวของมันเองบ้างล่ะ  กฏ แบบนี้ ดิชั้นทำไรไม่ได้บ้างล่ะ ดิชั้น คิดอยุ่แล้วว่ามันคงไม่ได้ของ คืน และดิชั้นก็เลิกเล่นเกมส์นี้เป้น อันขาดเรียบรอย ค่ะ แต่ทีจะถามต่อจากนี้ จะทำยังไงกับผู้กระทำผิด ค่ะ 

^
^
^

Shocked ไปแล้ว 1

อีกหน่อยก็คงไป - - เหมือนกัน
killsan
Newbie
*

« ตอบ #73 เมื่อ: 28-05-2010, 21:33:16 »

ช่วยขุดๆ สู้ๆงับ  Sad
Jean103
Jr. Member
**

« ตอบ #74 เมื่อ: 29-05-2010, 20:24:09 »

Shocked
ป้าย:
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6