เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

ท่านอยากให้เป็นแบบไหนระหว่าง Air time กับ Item Mall
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> สนทนาเรื่องทั่วไป
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  

Project 1 แบบไหนดี
Air time
16%
 16%  [ 18 ]
Item mall
83%
 83%  [ 88 ]
คะแนนทั้งหมด : 106

ผู้ตั้ง ข้อความ
ZeniTh
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 27 Apr 2006
ตอบ: 159

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 12:31 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Lennage พิมพ์ว่า:
เราว่าไอเทมมอลดีกว่านะ เพราะเติมเวลาเล่นแล้วมะค่อยมีตังง่ะค่ะ Very Happy

นั่นนะสิ 5 5+ Laughing Laughing
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email Yahoo Messenger MSN Messenger
KARN

เข้าร่วม: 22 Apr 2006
ตอบ: 78

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 1:59 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อย่าว่าเราเกรียนเลย ถ้าเก็บแอร์ไทม์นะ คนที่กล้าลงทุนเพื่อเกมจะมีซักกี่คน จะให้เราขอตังค์ผู้ปกครองเหรอ ให้เราหารายได้พิเศษเพื่อเล่นเกมเหรอ ในที่สุดพวกที่มีวิจารณญาณต่ำก็จะมีนิสัยขี้ขโมย เอาเป็นว่าระยะแรกจะขโมย เพื่อน ต่อมาก็ชาวบ้าน ถ้าหนักสุดก็จะขโมยเงินผู้ปกครองได้นะ Sad (จริงๆแล้ว----เราก็จนเหมือนกัน Embarassed ) ผมจึงอยากให้มีไอเท็มมอล์มากก่า เพราะมันมีแนวโน้มจะทำให้คนเป็นโจรน้อย ยังไงก็ฝากให้พี่พี่ทีมงานเก็บไปนอนคิดกันบ้างนะครับ
kissnoss

เข้าร่วม: 18 Apr 2006
ตอบ: 143

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 2:17 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

airtimeก็ดี ทำให้ทีมงานมีตัหมุนเวียน เกมก็พัฒนาได้ไว
แต่คนเล่นก็เสียตังเยอะ (แล้วถ้าเกมไม่หนุก ก็ไม่ค่อยมีคนเติม จบ เหมือนบ้างเกมที่เก็บตังไปแล้วเปิดมาให้เล่นฟรี เพราะไม่มีคนเล่น)

แต่แบบitemmallก็ดี สำหรับคนไม่มีตังก็สามารถร่วมหนุกได้แม้จะด้อยกว่านิดหน่อย
พวกมีตังก็ซื้อไป
แต่ว่าคนไทยไม่ค่อยยอมเสียใหสักเท่าไหร่นี่ดิ แบบว่าเล่นฟรี ข้าก็ไม่ซื้อบัตรเติมให้โง่หรอก ประมาณนั้น เกมก็จบ ไม่อัพเดตต่อ เพราะตังไม่มีพัฒนา แย่หน่อย

จะถามว่าผมชอบแบบไหน ผมชอบitemmallนะ เพราะเล่นฟรี ใช่เหตุผลเดียวของคนเล่นเกม
แต่ถ้าเป็นไปได้airtimeอ่ะสุดยอด เอาราคาถูกหน่อยจะดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สรุปสุดท้ายคิอ ไม่อยากเสียตังเท่าไหร่ แต่ก็อยากเล่นเกมดีๆ เอาไงวะตู
ให้อ่าน
ว่าแต่จะยอมรับมั้ย

ดูลูกผมให้ดี
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
lunarie

เข้าร่วม: 28 Apr 2006
ตอบ: 14

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 3:16 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แฮะๆ

ตามความคิดผมน่ะนะ ผมคิดว่า

ถ้าทางบริษัทไม่เน้นการแสวงหารายได้ หรือ กำไร ให้ตรงตามยอดเป้ามากนัก แต่อยากเห็นการพัฒนาของเกมที่ผลิตโดยฝีมือคนไทย

ผมแนะนำ Air Time คับ

เพราะ อย่างที่รู้ๆกัน ว่า เกมในไทยเนี่ย มันจะต้องมีพวกที่ทำให้เกมเสีย อยู่แน่นอน 100% ตามกมลสันดานของเด็กๆไทย รุ่นใหม่ หลายๆคน ที่ไม่นิยมการแสวงหา หรือ ต้องออกแรง หรือ ต้องใช้ความคิดมาก แต่กลับอยากได้สิ่งที่เห็นคนอื่นมีแต่ตนไม่มี

หากจะเก็บ ผมว่าไม่จำเป็นต้องไปตีราคาตามบัตร ของบริษัททั่วไปก็ได้นะคับ แบบ 349 / 30 วัน 189 / 15 วัน

ถ้าต้องการกรองคนเล่นให้ส่วนใหญ่มีคุณภาพ โดยที่ไม่เบียดเบียนกระเป๋าตังค์เท่าไร ก็อยากให้หั่นราคาจากที่เอ่ยข้างบนอ่ะ ลงไป ซักนิดหน่อย ถึง เยอะมาก อย่าให้แพง จนผู้เล่นที่มีคุณภาพแต่ไม่มีทุนทรัพย์เท่าไร ไม่อาจเล่น และอย่าให้ถูกเกินไป จนผู้เล่นที่ไร้คุณภาพแต่เกือบมีทุนทรัพย์ มาแตะถึง

แต่ถึงจะเก็บเป็นแบบแอร์ไทม์ ก้อใช่ว่าจะขาวสะอาดหมด 100% ยังไงมานก้อจะต้องมีพวกนี้มาอยู่ดี แต่การที่ให้มันน้อยๆ ผมว่าก็น่าจะเป็นผลดีกับผู้เล่นที่มีคุณภาพส่วนรวมนะคับ ^^

อ้อ อีกเรื่อง ไม่อยากให้มีบอทน่ะนะ (ฮา) เพราะไม่งั้นอาจกลายเป็นเกมที่ท่านๆรู้จักกันดีอยู่ ก้อไปได้

นกน้อยบินที่ฟ้า ครามใส
น้อยไม่อาจไปไกล เอ่ยได้
โบยบินอยู่่ที่ใกล้ รังอยู่
บินไกลไม่อาจไซร้ ห่วงรั้ง ชีวี
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
babyjjung

ตอบ: 349

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 3:31 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถ้าอันแรกเป็นแบบจ่ายเป็นชั่วโมงนะแล้วอัน2ไอเทมมอผมเอาไอเทมมออะผมไม่ชอบเกมพวกเก็บตังอะเพราะว่าบัตรเกมนี้คงจะหายากแน่เลยร้านเกมคงไม่มีขายต้องซื้อไกลอะครับไอเทมมอมีแล้วเล่นฟรีจะดีก่าอะครับ
babyjjung

ตอบ: 349

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 3:33 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เออบอทด้วยไม่อยากให้มีเลยอะเกมไหนมีบอทเล่นแล้วมานรู้สึกไม่ค่อยดีอะ
-'•[S]qua[d]•'-

ตอบ: 67

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 3:35 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Exclamation เกมส์ของคนไทยต้องไม่พึ่ง BoT Hack อื่นๆ Exclamation

เกมส์จะเสียหมดถ้ามี BoT แล้วจะหาตี้ยาก ฮ่า ๆ เวลามีแต่ BoT เล่นแทนมันยังงัยยังงัยอยู่อ่าจ้า

เอาเป็นว่าไม่ชอบ BoT แล้วกันน๊ะ Wink

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว Yahoo Messenger MSN Messenger
meawnoi01

เข้าร่วม: 25 Apr 2006
ตอบ: 47

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 3:35 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

จริงอย่างที่ท่านว่าAir Time ก็ดี Item Mall ก็ได้ผมก็ไม่รู้ว่าคนนิยมแบบไหนแต่อยากให้ไม่มีการใช้บอทในการเล่นน่าจะดีที่สุดนะครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
chocobo

เข้าร่วม: 05 Apr 2006
ตอบ: 473

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 3:40 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เออคุณ กิลบอท คับได้เปงอาไรกะไอ้คนที่มังชื่อ zenith นั้นอะเป่าผมวังว่าคงไม่โพสปั้มทุเรศแบบคนนั้นน๊ะแล้วกิลของคุณก็ไม่ต้องทำบอทเกมนี้ออกมาด้วยน้า Evil or Very Mad
starfire

เข้าร่วม: 20 Apr 2006
ตอบ: 202

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 3:51 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เพราะถึงเก็บแอร์ไทม์แล้วก็ยั่งมี พวกที่แย่ๆที่เจอแล้วรู้สึกหน่ายไม่อยากเล่นเกมนี้ หมดไป จึงอยากให้มีระบบ Gm Alert ให้ผู้พัฒนาหรือผู้ดูแลสังคมผู้เล่นให้ไปในทางที่ดีได้ออกมาจัดการดูแลได้อย่างทั่วถึง แต่คงต้องใช้บุคลากรจำนวนหนึ่งในการทำหน้าที่นี้ด้วย
thoma_joe

เข้าร่วม: 11 Apr 2006
ตอบ: 445

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 4:00 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เอาให้ผมลองคิดนะ

ผมว่าทีมงานที่จะบันจุทำเซิฟไหวเป่า เพราะถ้าเป็น ไอเทม มอล ก็คนอาจมาเยอะ แต่ผมไม่ชอบตรงทำให้ความน่าหลงไหลในสมดุลเสีย จะไม่เล่นแบบ จริงจัง หวังซื้อของเอาของดีๆมาใส่เลย ไม่มีเสน่ห์ในการเก็บตัง เพื่อ เอาอาวุธ เอาของ ของดูไร้ค่าไป เพราะเอาเงินจริงแลกก็ได้ พวกคนที่มีตังรวยๆ ก้ซื้อของจากมอลเอามอลเอา เหมือนเป็น การซื้อ M ไงละ

ในทำนองเดียวกัน

ถ้ากลัวว่าเป็นระบบ Air time ไม่มีตังจ่าย ผมเคยโพ๊สไปที เกมนิเป็นเกมคนไทย ไม่มี ลิขสิทธิ์ที่ต้องซื้อราคาสูงโข่ง ดังนั้น อาจเป็น 50บาท ต่อ - เดือน คิดว่าไหวกันไหมละ

ซึ่งถ้าเป็นAir time ในราคาถูก คนก็ยังเล่นได้ และสมดุลก็ไม่เสียด้วย เพราะชีวิตจริงคนที่มีตังซื้อของในItem มอก็ ก็ต่างกัน ตามฐานะ จริงๆ อีกทั้งยังไง ก็ทำให้ทีมงานมีเงินพอพัตตตานา

ผมเลือก Air time
starfire

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 4:10 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

thoma_joe พิมพ์ว่า:
เอาให้ผมลองคิดนะ

ผมว่าทีมงานที่จะบันจุทำเซิฟไหวเป่า เพราะถ้าเป็น ไอเทม มอล ก็คนอาจมาเยอะ แต่ผมไม่ชอบตรงทำให้ความน่าหลงไหลในสมดุลเสีย จะไม่เล่นแบบ จริงจัง หวังซื้อของเอาของดีๆมาใส่เลย ไม่มีเสน่ห์ในการเก็บตัง เพื่อ เอาอาวุธ เอาของ ของดูไร้ค่าไป เพราะเอาเงินจริงแลกก็ได้ พวกคนที่มีตังรวยๆ ก้ซื้อของจากมอลเอามอลเอา เหมือนเป็น การซื้อ M ไงละ

ในทำนองเดียวกัน

ถ้ากลัวว่าเป็นระบบ Air time ไม่มีตังจ่าย ผมเคยโพ๊สไปที เกมนิเป็นเกมคนไทย ไม่มี ลิขสิทธิ์ที่ต้องซื้อราคาสูงโข่ง ดังนั้น อาจเป็น 50บาท ต่อ - เดือน คิดว่าไหวกันไหมละ

ซึ่งถ้าเป็นAir time ในราคาถูก คนก็ยังเล่นได้ และสมดุลก็ไม่เสียด้วย เพราะชีวิตจริงคนที่มีตังซื้อของในItem มอก็ ก็ต่างกัน ตามฐานะ จริงๆ อีกทั้งยังไง ก็ทำให้ทีมงานมีเงินพอพัตตตานา

ผมเลือก Air time

เราว่าไอเท็มมอลล์ จากทุกเกมที่ทำมาจาทำเป็นชุดแต่งหล่อแต่งสวยมากกว่านะครับ อย่างเมเปิ้ลใส่ทับชุดที่เป็นชุดเกราะในเกมเรย ไม่ได้เป็นชุดพิเศษที่+ค่าสถานะอาไรเป็นพิเศษ หรืออย่างโยวกัง ชุดก็จาเป็นในส่วนของผ้าคลุม(หรือส่วนอื่นไม่รู้)ซึ่งเป็นส่วนพิเศษไว้ใส่ชุดจากแคชช้อบเอาไว้แต่ง เราไม่แน่ใจนะของโยวกัง เพราะเลิกเล่นไปพักนึงละ จำได้ว่าช่วงเทศกาลคริสมาสมีชุดคริสมาสขาย น่าจาเป็นชุดในแคชช้อบแต่เพิ่งเปิดตัวยังไม่มีระบบแคชช้อบเข้ามา จึงเอาไปขายในร้านค้าซื้อด้วยเงินสลึงในเกม ซึ่งเจ้าชุดที่ว่านี้ราคาต่างกัน 3 แบบ แต่ละแบบต่างกันตรง ชุดถูกสุดไม่+สถานะอะไรเลยใส่เท่เฉยๆ ชุดต่อไป+สถานะด้วย ชุดแพงสุด+สถานะเยอะสุด ซึ่งข้อนี้ผมยังไม่รู้ว่าของในแคชช้อบที่โยวกังอับเดทมาใหม่พวกชุดต่างๆนี้นั้น มัน+ค่าอะไรหรือเปล่า
แล้วทีนี้ถ้าจาเป็นแบบไอเท็มมอลล์ผมว่าใช้ระบบเดียวกับของเมเปิ้ลจาดีที่สุดครับ ทำให้ไม่เกิดความเหลื่อมล้ำระหว่างกระเป๋าของผู้เล่น
LUCIANOs

เข้าร่วม: 19 Apr 2006
ตอบ: 341

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 4:13 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

โยวกังไอเทมมอลล์ดีกว่าไอเทมปกติมากจนเลื่อมล้ำ แต่!!!!
มันซื้อขายเป็นเงินในเกมได้
ทำไมกระทรวง ICT ถึงได้นิ่งเฉยนะ ไม่เข้าใจจริง ๆ มันก็เหมือนการฟอกเงินน่ะแหละ
ฟอกจากเงินบาทเป็นเงินสลึง

เข้าร่วม: 12 Apr 2006
ตอบ: 137

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 4:14 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แบบ item mall ถ้าทุ่มทุนก็ได้ดีก่าคนอื่นสิ
starfire

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 28, 2006 4:36 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

LUCIANOs พิมพ์ว่า:
โยวกังไอเทมมอลล์ดีกว่าไอเทมปกติมากจนเลื่อมล้ำ แต่!!!!
มันซื้อขายเป็นเงินในเกมได้
ทำไมกระทรวง ICT ถึงได้นิ่งเฉยนะ ไม่เข้าใจจริง ๆ มันก็เหมือนการฟอกเงินน่ะแหละ
ฟอกจากเงินบาทเป็นเงินสลึง

จิงอ่ะ พอจานึกออกนะ เป็นแบบเติมเงินเอาแต้มไปซื้อชุดเส็ดเอามาแลกเปลี่ยนค้าขายกันได้ในเกม แบบนี้มันก็ขายเงิน m กันชัดๆ แต่เราว่าในส่วนนี้ไม่เกี่ยวกะ ict นะ ict จาออกแนวงดเด็กอายุต่ำกว่า 18 ไปเล่นที่ร้าน ช่วงเวลานี้ๆๆ ถึงนี้ หรือจำกัดไม่ให้อายุ ต่ำกว่า 18 เล่นได้เกิน 4 ทุ่มในเกม แต่ปัญหาที่เค้าบังคับนี่ก็ข่าวเกี่ยวกะซื้อ m แร้วโดนทำร้ายหรือไงนี่ละที่จำได้ แระก็เป็นข่าวใหญ่ มีการถกเถียงว่าสาเหตุเกิดจากอาไร เกมออนไลน์ต่างๆช่วงนั้นก็ต้อง จำกัดเวลาผุ้เล่นอายุต่ำกว่า 18 แต่ก็ไม่ได้มีกดหมายเกี่ยวกะเรื่องนี้ เพราะทางบริษัทเกมนั้นๆ ก็มีกดออกมาอยู่แล้วว่าห้ามซื้อขายเงินในเกมด้วยเงินจิงอยู่แล้ว
ในส่วนนี้ผมว่ามันผิด กดของเกมนั้นเองแล้วล่ะคับ เหมือนว่าพูดเองแต่ทำเอง ประมานว่าห้ามซื้อขายเงินสลึงด้วยเงินจิงถ้าจับได้จาทำการ ดำเนินคดีตามกดหมาย แต่มะทำซะเองก็ไม่รู้ว่ากดที่ตังมาเองนั้นจาทำอะไรคนตั้งได้รึเปล่า

valkyrie01 พิมพ์ว่า:
แบบ item mall ถ้าทุ่มทุนก็ได้ดีก่าคนอื่นสิ

ผมถึงบอกให้ถ้าเปงแบบมอลล์ควรใช้ระบบเดียวกับเมเปิ้ลคับ แถมระบบนี้ยังทำให้ผู้เล่นอยากแต่งเท่ๆตาม(อย่างเราเป็นต้น) - -* คือแค่ใส่ทับชุดในเกมแต่ไม่ได้+ค่าความสามารถหรือพลังป้องกันต่างๆนาๆเพิ่มเติมมาแต่อย่างได แล้วยิ่งตัวเกมที่มีความน่ารักแบบนี้ถ้าทำชุดเท่ๆ หล่อๆ สวยๆ น่ารักตามที่คิดว่าผู้เล่นเห็นแล้วอยากใส่ อยากสวย อยากเติมเงินมาแต่งตัวละครตัวเอง ก็ยิ่งมีรายได้มากขึ้น ในขณะที่คนที่หวังเล่นฟรี ไม่ได้เติมเงิน มาแต่งก็ไม่รู้สึกว่าเกิดความไม่เท่าเทียมกันหรือหาว่าเอาใจลูกค้าผู้ให้รายได้ เลยแต่อย่างใด
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> สนทนาเรื่องทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้า 3 จาก 8

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน