GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 2 [3]
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามทีมงาน เรื่องความสมดุลของเซตไอเทม  (อ่าน 675 ครั้ง)
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

Re: ถามทีมงาน เรื่องความสมดุลของเซตไอเทม
« ตอบ #30 เมื่อ: 09-03-2011, 17:53:08 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 09-03-2011, 17:45:18
กลัวจะยาว จริงๆ ประเด็นตรงนี้นะ ผมว่า ถึงจะเอาเซตไปอยู่ในการงานก็ไม่น่าจะมีปัญหาถ้าระบบการงานที่ทำออกมานั้นดี แต่ระบบการงานทุกวันนี้ยังไม่ดีพอ เป็นการงานเจ็ดชั่วโคตร ไม่มีการแบ่งแยกระบบการงานที่ชัดเจน ว่าการงานจำพวกของใช้สิ้นเปลือง ควรทำได้ง่าย การงานจำพวกของใช้ถาวรควรทำยาก แต่ก็ไม่น่าให้ยากเกินไป แล้วหากจะคิดควบคุม ก็ให้วัตถุดิบบางชนิด ได้มายากจำกัดการได้มา เพื่อจำกัดการได้มาของไอเทมบางชิ้นไม่ให้มากจนเกินไป ทางออกก็พอมีแต่อาจจะต้องให้รื้อระบบการงานใหม่นี่ซิ แล้วที่ว่ากรณีโปรแกรมเมอร์เอาทฤษฎีมาพูด แต่โปรแกรมเมอร์ก็ไม่ได้ทดสอบจริงๆ ด้วยตนเองในหลายๆ กรณี ประกอบกับตอนใช้สูตรคำนวน ดันคำนวนด้วยค่าตัวเลขเพียวๆ จากสิ่งๆ เดียว โดยลืมบวกปัจจัยอื่นๆ เข้าไปให้หมดด้วยนี่ซิ ไม่ั้งั้นจะมีค่าป้องกันหลังเกิน 100 มาได้ยังไง
ปล. ตอบตรงประเด็นป่าวหว่า  laugh
ถูกใจ กด LIKE เลยครับ

ต้องยอมรับว่าระบบการงานเรามีปัญหาจริงๆ ครับ
ซึ่งทีมงานอยากรู้สาเหตุของว่าผู้เล่นติดขัดในการทำการงานขั้นไหน วัตถุดิบใดหาไม่ได้ หรือหายาก
ซึ่งคาดว่าเร็วๆ นี้ ทางเราจะทำขอข้อมูลเหล่านี้ เพื่อหาวิธีแก้ไขระบบการงานต่อไปครับท่าน

อาจารย์ ยุ่น
Jr. Member

Re: ถามทีมงาน เรื่องความสมดุลของเซตไอเทม
« ตอบ #31 เมื่อ: 09-03-2011, 17:55:48 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 09-03-2011, 17:45:18
กลัวจะยาว จริงๆ ประเด็นตรงนี้นะ ผมว่า ถึงจะเอาเซตไปอยู่ในการงานก็ไม่น่าจะมีปัญหาถ้าระบบการงานที่ทำออกมานั้นดี แต่ระบบการงานทุกวันนี้ยังไม่ดีพอ เป็นการงานเจ็ดชั่วโคตร ไม่มีการแบ่งแยกระบบการงานที่ชัดเจน ว่าการงานจำพวกของใช้สิ้นเปลือง ควรทำได้ง่าย การงานจำพวกของใช้ถาวรควรทำยาก แต่ก็ไม่น่าให้ยากเกินไป แล้วหากจะคิดควบคุม ก็ให้วัตถุดิบบางชนิด ได้มายากจำกัดการได้มา เพื่อจำกัดการได้มาของไอเทมบางชิ้นไม่ให้มากจนเกินไป ทางออกก็พอมีแต่อาจจะต้องให้รื้อระบบการงานใหม่นี่ซิ แล้วที่ว่ากรณีโปรแกรมเมอร์เอาทฤษฎีมาพูด แต่โปรแกรมเมอร์ก็ไม่ได้ทดสอบจริงๆ ด้วยตนเองในหลายๆ กรณี ประกอบกับตอนใช้สูตรคำนวน ดันคำนวนด้วยค่าตัวเลขเพียวๆ จากสิ่งๆ เดียว โดยลืมบวกปัจจัยอื่นๆ เข้าไปให้หมดด้วยนี่ซิ ไม่ั้งั้นจะมีค่าป้องกันหลังเกิน 100 มาได้ยังไง
ปล. ตอบตรงประเด็นป่าวหว่า  laugh

อันนี้ ก็คุยกันได้ครับ ส่วนตัวผมเองก็คิดว่า มันยังต้องปรับปรุงระบบการงานอีกขนานใหญ่
ดังที่ครูอุ้ยกำลังรวบรวม Feedback และพร้อมปรับให้มันมีประโยชน์ และทำการงานได้ง่ายขึ้น

โปรแกรมเมอร์ สร้างเกมขึ้นมาจาก สมมุติฐาน ทฤษฎี และการคำนวน ทั้งนี้ก็ได้ทดสอบด้วยตัวเองไปด้วยครับ
แต่การเทสด้วยคนกลุ่มเล็กๆ คือโปรแกรมเมอร์กลุ่มเดียว แน่นอนว่ายังไม่ทั่วถึง
มันจำเป็นจะต้องอาศัยกลุ่มผู้เล่นที่ Loyalty สูง และชั่วโมงบินสูงอีกกลุ่มใหญ่ มาช่วยกันทดสอบกันอย่างในเคสที่ผ่านๆ มา
ที่เราได้ทำการปรับไปทั้งหมดทั้งมวลนั่นแหละครับ บททดสอบของคนหมู่มาก นั่นคือสิ่งที่มีน้ำหนัก พอจะไปทัดทาน วิชาการ และ หลักการ ที่ทางโปรแกรมเมอร์เค้ามีครับ
แน่นอนว่ายิ่งมี Feedback มากเท่าไหร่ โปรแกรมเมอร์ก็ต้องใส่ใจ และยอมรับกับภาพความจริงที่ออกมานั้นมากขึ้นครับ
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 10-03-2011, 00:02:50 »

เท่าที่อ่านมาแต่แรก ผมเข้าใจว่า ท่านกำลังตำหนิในเรื่องสมดุล จากประโยคที่กล่าวว่า = เข้าใจถูก
ขอทราบเหตุผลความสมดุลตรงนี้ด้วย เพราะเหตุใด เพราะผมมองว่ามันไม่สมดุล

ผมจึงตามให้อย่างละเอียดว่า
คำว่า "สมดุล" ในบรรทัดฐานของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ = ผมไม่ได้พูดถึงบรรทัดฐานของผม เอาของคุณมาพูดนั่นแหละ คุณบอกการจัดไเทม การดรอป การมีใส่ ตัวไอเทมกับผู้เล่น มีความยากง่าย มาก-น้อย เพื่อความสมดุล  และผมพูดว่า ไอเทมเซตเอาไปการงาน โดยที่เซตของชาวบ้านมีดรอปออกมาเยอะ แต่ 2 สายอาชีพยังไม่ค่อยจะเห็น มันจะสมดุลได้ยังไง ยังไม่มีให้ใส่ กลับกลายเป็ยของเซตที่หาจากบอสที่ว่ายากๆ กลับได้มาง่ายเสียกว่า มีจำนวนมากกว่า
เพราะบางคนก็ว่าสมดุลแล้ว บางคนก็ไม่เห็นด้วย นั่นเพราะมีองค์ประกอบหลายอย่าง พูดไปก็คงจะยาว
ถ้าเราเอาเรื่องสมดุลมาพูดในทุกๆ เรื่อง คงไม่มีทางจบแน่ครับ โดยเฉพาะ แนวทางการเล่นเผ่าอสุรา และเผ่ามนุษย์ ที่แตกต่างกัน = เผ่าไหนผมไม่รู้ ผมไม่ได้พูดเรื่องเผ่า ผมคุยเรื่องของเซตไอเทม เรื่องอื่นไม่เอามาปะปนอยู่แล้ว

เรื่องสมดุล ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของโปรแกรมเมอร์ หรือ Game Designer ที่เค้ามีข้อมูลในมือประกอบการตัดสินใจรับไปจัดการ
พวกเราเหล่าคนเล่น มาช่วยกันนำเสนอไอเดียในเรื่องอื่น เช่นกิจกรรม หรือ อะไรแปลกๆ ใหม่ๆ ดีกว่า

ท่านก็เลยตอบกลับมาทำนองว่า ผมไปตำหนิ ที่ท่านแสดงความคิดเห็น วิจารณ์ หรือสงสัย = ผมขี้น้อยใจครับ
ก็ตรงนี้ผมสงสัย อยากถามมั่งไม่ได้ไงครับ หรือระบบนี้ห้ามแตะ วิจารณ์ สงสัย หรือสอบถามไม่ได้ โปรแกรมเมอร์คิดไรมาต้องเอางั้นลูกเดียว เพอเฟคทุกกระเบียดนิ้ว

ผมก็แนะนำไปว่า
ไม่ได้ว่าใครผิดใครถูกเลย เพียงแต่ชี้แจงว่า โปรแกรมเมอร์ กับ เกมดีไซเนอร์ พวกเขามีเหตุผลของเค้าครับ ครูอุ้ยก็ได้ชี้แจงเหตุผลดังกล่าวไว้แล้ว = เข้าใจ

ประเด็นคือ การที่เราจะไปแสดงความเห็นโดยไม่มีความรู้ในเรื่องนั้น มันจะฟังดูไม่มีน้ำหนักครับ
เพราะผมเคยเอาเหตุผลของผมไปสอบถาม เพื่อให้มีการปรับปรุงแก้ไข แต่ก็จะโดนตอกหน้ากลับมาด้วยเหตุผลทางวิชาการที่ผมต้องยอมรับโดยสดุดี

เท่าที่ดู ท่านน่าจะติดตามเกมอสุรามาตั้งแต่รุ่นแรกๆ นะครับ น่าจะรู้ว่าเกมอสุรา ปรับเปลี่ยนตามความเหมาะสม หรือตามไอเดียผู้เล่นมานักต่อนัก
และพัฒนามาจนลืมตาอ้าปากทุกวันนี้ ก็เพราะคำแนะนำ ติชม จากพวกเราชาวอสุราทุกคนนี่แหละครับ

ดังนั้นการติชม แนะนำ สอบถาม สงสัย ทำได้ครับ ไม่มีใครว่า ทีมงานเองก็ยินดีเข้าไปตอบทุกกระทู้
ทั้งกระทู้ที่มีสาระ และกระทู้ไม่มีสาระ คุยเล่นสนุกๆ ก็ยังเข้าไปตอบครับ

แต่ทั้งหมดทั้งมวล ประเด็นมันน่าจะอยู่ที่ว่า คุณไม่เข้าใจในส่วนที่ผมอธิบายเรื่อง บรรทัดฐาน ของความว่าสมดุล แต่ละคนไม่เท่ากันมากกว่าครับ
ดูจากที่ท่านกล่าวอ้างมาจากประโยค์นี้  สมดุลผมน่ะ บรรทัดฐานเดียว
และประโยคนี้  รวมทั้งน้อยใจ ที่อาชีพอื่นเค้ามีใส่กัน แต่ 2 สายนี้หาใส่ลำบากยากเย็น  มันเป็นแนวทางได้ไอเทมแนวใหม่ แล้วผมจะติมั่งไม่ได้รึไงครับ

นั่นก็ตรงตามที่ผมบอกแหละครับ ดูแล้วเหมือนท่านเป็นผู้เสียหาย ถึงได้ออกมาแสดงความเห็นในเชิงที่บอกว่า มันไม่สมดุล = ผมน่ะ ไม่ได้ออกมาพูดเพราะเสียหาย แต่ถ้าเอาโดยรวมก็เสียหายเหมือนกัน แต่ผมไม่ได้ร้องขอให้คุณปรับน๊ะ เพียงแต่สงสัยไง ทำไม 2 อาชีพนี้ต้องยากเย็นเป็นพิเศษ ทั้งๆที่เอาดรอปก็ได้ และการงานก็มีทำของแรร์ที่หายากอยู่แล้ว
แน่นอนว่า สำหรับผู้ที่ได้ผลประโยชน์ท่านอื่นๆ ก็จะมองว่ามันก็ไม่มีอะไรนิ สมดุลดีแล้ว = สมดุลดีแล้วแบบที่ได้ประโยชน์อยู่คนเดียวแล้วบอกสมดุลเนี่ย เค้าเรียกเห็นแก่ตัวครับ มันต้องมองในภาพรวมด้วย
กลับกันถ้าลองไปปรับตามที่ท่านตั้งคำถามมาว่า แต่ข้องใจมากๆว่า แอสกับทหารเนี่ย ทำไมของเซตต้องไปการงาน อาชีพอื่นไม่เอาไปมั่งล่ะ ขอทราบเหตุผลความสมดุลตรงนี้ด้วย เพราะเหตุใด เพราะผมมองว่ามันไม่สมดุล คนอื่นๆ ที่เขาล่าบอสกันมาได้ ซึ่งเป็นผู้เสียหายโดยตรง ก็จะออกมาบอกว่า มันสมดุลดีอยู่แล้วไปเปลี่ยนมันทำไม = แล้ว 2 สายอาชีพนี้มันล่าบอสได้มั้ยเล่า ถ้าอยากให้ยาก ปรับไป 20 ดาวเลย ยังมีโอกาสดรอปได้กว่าทำการงานอีก

นี่แหละครับผมถึงบอกว่า "สมดุล ในบรรทัดฐานของแต่ละคนย่อมไม่เท่ากัน"

และย้ำอีกครั้ง ว่าผมไม่ได้ขอให้ปรับ ผมมองเห็นถึงคนที่เค้าได้ทำการงานไปจนระดับสูงๆแล้ว มันเหนื่อย

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 10-03-2011, 00:06:58 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 09-03-2011, 15:04:32

ผมขออนุญาติตอบเท่าที่พอจะรู้นะครับ (เพราะในช่วงที่ทีมงานพัฒนาไอเทมเซตผมก็อยู่ครับ )
การที่ทีมงานนำไอเทมบางชิ้นไปใส่ไว้ในการทำการงานนั้น ผมว่าเป็นการเปิดช่องทางในการหาไอเทมแบบใหม่ๆ นอกจากการดรอปจากมอนเตอร์แบบเดิมๆ
ส่วนประเด็นในการระบุไอเทมของแต่ละอาชีพลงการงาน ว่าให้เป็นลูกเมียน้อย ลูกเมียหลวงนั้นคงไม่มีหรอกครับ เพราะทีมโปรแกรมเมอร์ที่ทำระบบการงานเค้าไม่มาคิดเรื่องตรงนี้หรอกครับ
ลองคิดกลับกันนะครับ ถ้ามีผู้เล่นทำการงานสร้างเกราะนี้จำนวนเยอะๆ ผมก็เชื่อว่าไอเทมเหล่านี้ก็จะมีเยอะเช่นเดียวกับการล่าบอส มินิบอส ที่มีจำนวนมากๆ
เว้นเสียแต่ว่าไอเทมในการทำการงานจะหายาก หรือดรอปยาก ซึ่งทางทีมงานจะมีแผนในการปรับปรุงการงานตรงนี้เช่นกันครับ
เพียงแต่ต้องขอข้อมูลจากเพื่อนๆครับ เพื่อร่วมกันปรับปรุงตรงนี้
สรุปง่ายๆ ครับ ที่ต้องเป็นแบบนี้มันเป็นแนวทางของเกมครับ ซึ่งเกมดีไซเนอร์ได้ออกแบบเอาไว้ เพื่อให่้ตัวเกม หรือการได้มาของไอเทมแรร์ ในแต่ละสายอาชีพมีความแตกต่างหลากหลายออกไป เหมือนการเล่นของเผ่านมนุษย์ และเผ่าอสุราที่มีวิธีการเล่นที่แตกต่างราวฟ้ากับดินครับ

อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 09-03-2011, 17:55:48

อันนี้ ก็คุยกันได้ครับ ส่วนตัวผมเองก็คิดว่า มันยังต้องปรับปรุงระบบการงานอีกขนานใหญ่
ดังที่ครูอุ้ยกำลังรวบรวม Feedback และพร้อมปรับให้มันมีประโยชน์ และทำการงานได้ง่ายขึ้น

โปรแกรมเมอร์ สร้างเกมขึ้นมาจาก สมมุติฐาน ทฤษฎี และการคำนวน ทั้งนี้ก็ได้ทดสอบด้วยตัวเองไปด้วยครับ
แต่การเทสด้วยคนกลุ่มเล็กๆ คือโปรแกรมเมอร์กลุ่มเดียว แน่นอนว่ายังไม่ทั่วถึง
มันจำเป็นจะต้องอาศัยกลุ่มผู้เล่นที่ Loyalty สูง และชั่วโมงบินสูงอีกกลุ่มใหญ่ มาช่วยกันทดสอบกันอย่างในเคสที่ผ่านๆ มา
ที่เราได้ทำการปรับไปทั้งหมดทั้งมวลนั่นแหละครับ บททดสอบของคนหมู่มาก นั่นคือสิ่งที่มีน้ำหนัก พอจะไปทัดทาน วิชาการ และ หลักการ ที่ทางโปรแกรมเมอร์เค้ามีครับ
แน่นอนว่ายิ่งมี Feedback มากเท่าไหร่ โปรแกรมเมอร์ก็ต้องใส่ใจ และยอมรับกับภาพความจริงที่ออกมานั้นมากขึ้นครับ

ถ้าตอบหวานๆอย่างเงี้ย ผมปิดกระะทู้ไปนานแล้ว คำตอบเป็นที่น่าพึงพอใจ เข้าใจได้

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
อันธพานซ่า ! มิลินด้าถึงใจ
Jr. Member
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 10-03-2011, 01:46:27 »

ขอออกความเห็นนิส1นะคับ

มันก็ไม่จำเป็นที่ต้องใส่เซต หรือใส่เซตแล้วว่าจะเทพเสมอไป

มันไม่จริงหรอกคัฟ ใส่ของแรร์ก็เทพ ไม่ต้องถึงของแรร์หรอก ของขายร้านออฟยศดีๆถูกกว่าของเซตเยอะแยะ(บางชิ้นแพงชิบหาย)

DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 10-03-2011, 04:16:44 »

อ้างจาก: ผมเป็นใครกันเอ่ย ที่ 10-03-2011, 01:46:27
ขอออกความเห็นนิส1นะคับ

มันก็ไม่จำเป็นที่ต้องใส่เซต หรือใส่เซตแล้วว่าจะเทพเสมอไป

มันไม่จริงหรอกคัฟ ใส่ของแรร์ก็เทพ ไม่ต้องถึงของแรร์หรอก ของขายร้านออฟยศดีๆถูกกว่าของเซตเยอะแยะ(บางชิ้นแพงชิบหาย)

ใช่ครับท่าน แต่ที่ผมตั้งกระทู้ถาม ไม่ใช่เพราะอยากใส่เซต เพราะผมทดสอบที่นรกแล้ว เซิร์ฟหลักผมใส่ลูกผสม แต่ผมมองแล้วมันข้องใจไงว่าไอเทมเซตบางอาชีพทำไมมันถึงไปการงาน ผมสงสัยด้วยความเข้าใจตามที่ทีมงานแกบอกว่า ไอเทมต่างๆมันมีตามสมดุลตัวละคร บางอย่างจึงดรอปยาก หายาก แต่นี่ยากตั้งแต่แรกเลย ไปยากอยู่ 2 สายอาชีพ ผมไม่ได้อยากให้ปรับอะไร ผมแค่ยกตัวอย่างว่าทำไมไม่เอาสายอาชีพอื่นไปลงบ้างล่ะ ตัวผมเองก็ทำการงานครับ ทำมานานแล้วด้วย ถ้าลองเอาของวิ ของอาขีพอื่นไป มันจะไม่ผมหรอกครับที่มาตั้งกระทู้ถาม มีนถามแบบผมแน่นอน  ที่ตั้งถามแค่อยากฟังเหตุผลดีๆในสาเหตุที่มันต้องเป็น เพราะตอนนี้เซตแอสเซตใหญ่มันหายากต่างกับสมดุลไอเทมอาชีพต่างๆที่ว่าดรอปยาก แต่กลับเหมือนว่าได้มาง่าย

ผมบอกแล้วที่จริงกระทู้นี้มันจะจบไปตั้งแต่ครูอุ้ยว่าแล้วล่ะ ผมถามต่อนิดเดียว แต่มีท่านอาจารย์มาบอกว่า เรื่องนี้ให้เป็นหน้าที่โปรแกรมเมอร์ มันเหมือนผมจะเสือกอ่ะน๊ะที่สงสัยแล้วมาถาม ผมก็ไม่ได้ไปอยากยุ่งอะไรกับโปรแกรมเมอร์ ไม่ได้สั่งให้เค้าทำตามใจ ผมถามสาเหตุเฉยๆก็เท่านั้น ก็ลองย้อนๆไปอ่านดูแล้วจะเข้าใจ ทำไมผมถึงลากยาว เรื่องจริงๆมันไม่มีอะไรหรอก

DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 10-03-2011, 04:58:48 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 09-03-2011, 17:53:08
ถูกใจ กด LIKE เลยครับ

ต้องยอมรับว่าระบบการงานเรามีปัญหาจริงๆ ครับ
ซึ่งทีมงานอยากรู้สาเหตุของว่าผู้เล่นติดขัดในการทำการงานขั้นไหน วัตถุดิบใดหาไม่ได้ หรือหายาก
ซึ่งคาดว่าเร็วๆ นี้ ทางเราจะทำขอข้อมูลเหล่านี้ เพื่อหาวิธีแก้ไขระบบการงานต่อไปครับท่าน

ใช่ อย่าเงี้ย ผ่าน มันเป็นคำตอบและการตอบสนองข้อสงสัยได้ดี  ทั้ง 2 ท่าน ได้ในประเด็น ใช่

จีเอ็ม นิคกี้
Asura Supporter
Hero Member

ตัวผมว่าหล่อนะ...ยิ่งหัวใจผมนะหล่อมากกกก

« ตอบ #37 เมื่อ: 10-03-2011, 06:11:07 »

Shocked Shocked อาบน้ำมาทำงานดีกว่า  laugh

ปล..เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันได้ครับ..http://forum.asura.in.th/index.php?topic=53875.0

Jr. Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 10-03-2011, 10:46:08 »

เข้าใจถูก >> ถูกตรงที่ว่า ท่านเห็นว่ามันไม่สมดุล ก็เลยอยากให้มันสมดุล?? ถ้าใช่มันก็มีความหมายว่า ออกมาเรียกร้องให้ปรับนั่นแหละครับ ใครอ่านก็ต้องเข้าใจแบบนั้น

ผมไม่ได้พูดถึงบรรทัดฐานของผม >> ท่านอ้างว่าไม่ได้พูดถึงบรรทัดฐานของตัวเอง แต่ในกระทู้นี้ทั้งหมดทั้งมวล มีท่านคนเดียวที่ออกมาให้ความเห็นว่าไม่สมดุล นั่นคือความเห็นของท่านคนเดียว หาใช่ความเห็นของส่วนรวมนะครับ
เอาของคุณมาพูดนั่นแหละ คุณบอกการจัดไเทม การดรอป การมีใส่ ตัวไอเทมกับผู้เล่น มีความยากง่าย มาก-น้อย เพื่อความสมดุล >> ผมไม่เคยกล่าวอ้างถึงคำว่าสมดุลใดๆ อย่างที่ท่านพูดเลย (ไป qoute มาได้เลยถ้ามี) เพราะผมจะไม่พูดว่ามันไม่สมดุลจากบรรทัดฐานของผมเพียงคนเดียว

เผ่าไหนผมไม่รู้ ผมไม่ได้พูดเรื่องเผ่า ผมคุยเรื่องของเซตไอเทม เรื่องอื่นไม่เอามาปะปนอยู่แล้ว >> ผมยกตัวอย่างให้เห็น ในกรณีที่ว่า ทั้ง 2 กรณี ทั้งที่ท่านหยิบยกมาพูด กับเรื่องเผ่า ซึ่งมันเปรียบเทียบในมุมมองเดียวกันได้ ตรงที่ มันแตกต่างกันในเรื่องของการเล่น และการได้มาซึ่งไอเทม โดยสิ้นเชิงครับ และแน่นอนว่า ถึงตอนนนั้นที่เผ่าอสุรามา คงมีการสงสัย ตั้งคำถามกันอีกแน่ๆ

ผมขี้น้อยใจครับ >> น้อยใจก็เลยมาใส่กับผม? ไม่เป็นไรครับมันเป็นหน้าที่ ผมรับได้

ผมน่ะ ไม่ได้ออกมาพูดเพราะเสียหาย แต่ถ้าเอาโดยรวมก็เสียหายเหมือนกัน แต่ผมไม่ได้ร้องขอให้คุณปรับน๊ะ >> ไม่ได้ออกมาพูดเพราะเสียหาย โดยรวมก็เสียหาย?? อย่างที่ผมชี้แจงไปนั่นแหละครับ ในกระทู้นี้ไม่เห็นมีคนอื่นกล่าวว่าไม่สมดุลเลย

สมดุลดีแล้วแบบที่ได้ประโยชน์อยู่คนเดียวแล้วบอกสมดุลเนี่ย เค้าเรียกเห็นแก่ตัวครับ มันต้องมองในภาพรวมด้วย >> ถูกแล้วครับ แต่ขอขยายความนิด ถึงผู้ได้รับประโยชน์จะไม่ใช่คนเดียว แต่เป็นกลุ่มคนจำนวนน้อย มันก็เข้าข่ายครับ และในกรณีที่ท่านร้องเรียนนี้ หากมีการสนับสนุนจากผู้ที่เดือดร้อน และเห็นด้วย ในปริมาณที่มากพอ ต่อการนำไปพิจารณา ผมก็เห็นดีเห็นงามด้วย และพร้อมจะเอาข้อมูลไปถกเถียงกับทางโปรแกรมเมอร์ครับ

แล้ว 2 สายอาชีพนี้มันล่าบอสได้มั้ยเล่า ถ้าอยากให้ยาก ปรับไป 20 ดาวเลย ยังมีโอกาสดรอปได้กว่าทำการงานอีก ปากบอกไม่อยากให้ปรับ แต่ท่านก็กำลังชี้นำให้ทีมงานเห็นถึงเหตุผลที่คุณคิดว่าควรปรับนะครับ แต่ไม่เป็นไรข้อนี้ผมเข้าใจ แต่เหตุผลที่คุณเสนอมา จะบอกว่ามันสมดุลแล้วหรือครับ? ผมเองก็บอกไม่ได้หรอกว่าสมดุลหรือไม่ แต่เชื่อเถอะว่าถ้าปรับตามนั้น ต้องมีคนอีกกลุ่มที่ออกมาโวยว่าไม่สมดุล ทำไมต้องดร็อปยากกว่า 20 เท่า ทำไมไม่เอาไว้ในการงานเหมือนเดิม ทำไม ทำไม ทำไม .... ฯลฯ

ปล. หน้าที่หลักของผมคือ ตอบคำถามด้วยความถูกต้อง สัตย์จริง สุภาพ ส่วนลูกค้าจะพอใจในคำตอบของผมหรือไม่ นั่นมันนอกเหนือจากการควบคุมของผมครับ
ถ้าจะต้องมาตอบโดยให้ผู้เล่นทุกคนพอใจ ก็คงต้องตอบแต่คำว่า ถูกครับพี่ ได้ครับผม เหมาะสมครับท่าน.. รับปากอย่างสวยหรู ลูกค้าพอใจ แต่ทำไม่ได้ก็จบข่าวครับ

DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 10-03-2011, 13:58:28 »

เข้าใจถูก >> ถูกตรงที่ว่า ท่านเห็นว่ามันไม่สมดุล ก็เลยอยากให้มันสมดุล?? ถ้าใช่มันก็มีความหมายว่า ออกมาเรียกร้องให้ปรับนั่นแหละครับ ใครอ่านก็ต้องเข้าใจแบบนั้น = ใช่ครับ คือผมเองเข้าใจว่ามันไม่สมดุลเพราะ ... จากกระทู้ต่างๆที่เกี่ยวกับเรื่องดรอปของบอส หรือไอเทมชนิดต่างๆ ที่เคยมีผู้เล่นถามไถ่เช่น  ตอนแรกๆมีไอเทมใหม่ๆลง ช่วงแรกๆจะดรอปดีมาก พอไปๆหายลงไปถนัด จึงเป็นข้อสงสัยกันมาบ้างว่าทีมงานปรับหรือยุ่งอะไรรึเปล่า ซึ่งอันนั้นก็เป็นความคิดโง่ๆของผู้เล่นมั้งที่สงสัย แต่ทีมงานก็ได้มาเคลียร์ปัญหาโดยการบอกว่า  จำนวนไอเทมเป็นไปตามระบบที่คำนวนจากจำนวนผู้เล่น เพื่อไม่ให้เสียสมดุลหรือเกิดความสมดุลเนี่ยแหละ อยู่ในกระทู้ไหนผมก็จำไม่ได้ล่ะ ขี้เกียจจะไปหา ซึ่งก็เป็นอันเคลียร์ปัญหาคาใจในเรื่องไอเทมที่ว่ายากว่าง่าย  ผมก็เข้าใจตามนั้นและผมมามองดูไอเทมเซตของ 2 อาชีพนี้ก็เกิดความสงสัยว่า เอ...แล้วถ้าไอเทมที่เป็นเซตอาชีพด้วยแต่การได้มาโดยการงานมันยาก ต่างจากสายอาชีพอื่นที่มันดรอป แล้วอย่างนี้ไอเทมมันจะสมดุลกับผู้เล่นยังไงหว่า ในเมื่อสายอาชีพอื่นก็มีดรอปกันออกมาใส่กันมากแล้ว แต่ของ 2 สายนี้มันยังคงไปติดการงานที่ลำบาก พูดง่ายๆถ้าเทียบด้วยอัตราส่วนไอเทมแต่ละอาชีพ มันต่างกัน ก็เลยมาถามดู  อันนี้ขยายความสุดๆแล้วน๊ะ

ผมไม่ได้พูดถึงบรรทัดฐานของผม >> ท่านอ้างว่าไม่ได้พูดถึงบรรทัดฐานของตัวเอง แต่ในกระทู้นี้ทั้งหมดทั้งมวล มีท่านคนเดียวที่ออกมาให้ความเห็นว่าไม่สมดุล นั่นคือความเห็นของท่านคนเดียว หาใช่ความเห็นของส่วนรวมนะครับ = ท่านมั่นใจเหรอครับ เพราะเรื่องนี้ผมก็คิดมานานก่อนจะเอามาถาม และบอกได้เลยว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่คิด มีผู้เล่นท่านอื่นคิดเหมือนกัน แต่เค้าไม่อยากจะเอามาถาม ก็แค่คุยกันในกลุ่ม ในกิล ว่าเซตแอสโหดเนอะ ทำการงาน เกราะทหารหายาก ของวิของวอว่าแพงๆดรอปยากๆยังได้ใส่กันแสงสวยดี และที่เค้าไม่เอามาถามก่อนผมเพราะเค้าก็ใส่ไอเทมอื่นเป็นลูกผสมครับเพราะด้วยเหตุผลความสามรารถมันอาจจะดีกว่าด้านใดด้านหนึ่ง  มันจึงเป็นทางเลือกที่ไม่อยากมากังขาอะไรตรงนี้เสียมากกว่า และที่ผมมาถาม มาบอกความรู้สึก ก็ไม่ได้ไปว่ากล่าวในตัวคนคิด คนทำเลยสักนิด ผมมาถามโดยมีเหตุผลที่เป็นของผม ในที่ผมคิด ถ้าในเมื่อมันไม่ใช่หรือผมสงสัยไม่ถูกต้อง ก็คืออย่างที่ครูอุ้ยตอบก็อธิบายให้เข้าในในสาเหตุของการนำไอเทมไปการงานได้ด้วยดี  ผมก็สงสัยอีกนิด ว่าทำไมต้องเป็น 2 สายอาชีพนี้ด้วยล่ะ อาชีพอื่นไม่เอาไปทำมั่ง  ซึ่งถ้าคุณอยากจะตอบให้คนโง่ๆอย่างผมเข้าใจอีกสักนิด คุณอยากจะมาตอบ คุณตอบผมว่า ทีมงานไม่ได้เจาะจงอาชีพใด ไม่ได้คิดเอาไว้แบบครูอุ้ยว่า ผมว่ามันน่าจะจบด้วยดีน๊ะ ก็คงจะเข้าใจเอาว่า ทั้ง 2 สายอาชีพนี้มันเจอสุ่มที่จะทำให้ไอเทมได้มาในรูปแบบอื่นๆจริงๆ ไม่ได้เจาะจงหรือตั้งใจให้มันเป็น เพราะที่มาถามสงสัยแค่ตรงนั้นแหละ และครูอุ้ยตอบให้ผมอยู่ ผมก็ไม่ได้พูดทำนองตำหนิหรือไม่พอใจอะไรใดๆ กับครูอุ้ยผมไม่หัวชนฝาครับ ไม่จำเป็น คุยเหตุผลตอบดีๆ ผมก็ดี ผมไม่ใช่นักปรัชญามานั่งบ้าหาเรื่องทีมงาน ครูอุ้ยตอบผมรับได้ แต่คุณมาจากไหน มาบอก เรื่องสมดุล ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของโปรแกรมเมอร์ หรือ Game Designer ที่เค้ามีข้อมูลในมือประกอบการตัดสินใจรับไปจัดการ  ผมก็รู้ ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับเค้านิ ผมไปจัดแจงอะไรเหรอครับ ไปอ่านเรปแรกสิ๊ที่ตั้งถาม ผมถามเหตุผลที่มันเป็นมาอย่างนี้ และยกตัวอย่างว่าทำไมไม่เป็นอาชีพอื่นมั่ง ไม่ได้ขอให้เอาอาชีพอื่นเข้าไปทำจริงๆ ผมไปขอร้องเหรอครับ ถ้าขอผมโง่มากกว่านี้แน่ ที่ตั้งกระทู้ให้ผู้เล่นด้วยกันเองเข้ามาด่าผมเพราะดันไปร้องขอให้ปรับจนคนทำการงานเค้าเสียหาย เสียไอเทมสายอาชีพ ผมยังไม่ทุยขนาดนั้นครับ
เอาของคุณมาพูดนั่นแหละ คุณบอกการจัดไเทม การดรอป การมีใส่ ตัวไอเทมกับผู้เล่น มีความยากง่าย มาก-น้อย เพื่อความสมดุล >> ผมไม่เคยกล่าวอ้างถึงคำว่าสมดุลใดๆ อย่างที่ท่านพูดเลย (ไป qoute มาได้เลยถ้ามี) เพราะผมจะไม่พูดว่ามันไม่สมดุลจากบรรทัดฐานของผมเพียงคนเดียว = ขออภัยที่ใช้คำไม่ชัดเจน คำว่าคุณ ในความหมายของผมคือทีมงาน แต่พิมพ์ไวไป ไม่ได้เจาะจงใช้คำให้ระบุชัด แต่ในความหมายไม่ได้กล่าวโทษหรือให้ผิดกับการอธิบายความสมดุลไอเทมที่ผมได้นำยกมา จากอันไหนไม่รู้ขี้เกียจไปหา แต่คงคุ้นตาดี ซึ่งอย่างที่บอกไป ผมก็เข้าใจจากตรงนั้นว่าสมดุลไอเทมมันก็คือแต่ละสายอาชีพมีของใส่ได้เหมาะสมกัน ไม่มาก ไม่น้อย

เผ่าไหนผมไม่รู้ ผมไม่ได้พูดเรื่องเผ่า ผมคุยเรื่องของเซตไอเทม เรื่องอื่นไม่เอามาปะปนอยู่แล้ว >> ผมยกตัวอย่างให้เห็น ในกรณีที่ว่า ทั้ง 2 กรณี ทั้งที่ท่านหยิบยกมาพูด กับเรื่องเผ่า ซึ่งมันเปรียบเทียบในมุมมองเดียวกันได้ ตรงที่ มันแตกต่างกันในเรื่องของการเล่น และการได้มาซึ่งไอเทม โดยสิ้นเชิงครับ และแน่นอนว่า ถึงตอนนนั้นที่เผ่าอสุรามา คงมีการสงสัย ตั้งคำถามกันอีกแน่ๆ = ผมก็เล่น แต่ผมยังไม่ได้ถามเรื่องนั้น เพราะยังไม่ได้สนใจ จึงยังไม่มีข้อสงสัย เรื่องความยากในการเล่นเผ่าก็อีกเรื่อง เรื่องไอเทมก็อีกเรื่อง  ถ้ามีข้อสงสัยแล้วผมจะมาถามเอง แต่คราวหน้าผมคงต้องมาขออนุญาตถาม  เพราะถ้าสงสัยตรงไหนมาถามเดี๋ยวคุณจะให้ผมเอาเวลไปเสนอกิจกรรมใหม่ๆ หรืออะไรแปลกๆใหม่ๆจะดีกว่า
ผมขี้น้อยใจครับ >> น้อยใจก็เลยมาใส่กับผม? ไม่เป็นไรครับมันเป็นหน้าที่ ผมรับได้ = ตามจริงผมไม่ได้อยากใส่กับคุณน๊ะ ตั้งกระทู้นี้มาไม่ได้อยากจะมาใส่อะไรกับใครเลย ผมบอกแล้วไง ผมถามครูอุ้ยตอบ เค้าก็ตอบแบบไม่มีอะไร แต่คุณตอบแต่ละอย่าง ก็อย่ามาว่ากันถ้าผมจะโกรธในการตอบของคุณ  เฉพาะอันนี้ไม่ต้องอ้างอิงอะไรมาเลย ผมบอกแล้วไงโตๆกันแล้ว ผมดูคุณตอบเหมือนจะหงุดหงิด สวนทันควัน สำนวนงดงาม ก็อย่ามาโทษที่ผม ขนาดเราสวนกันไปมาหลายกระทู้ ผมยังไม่เคยบอกไม่ตำหนิไรคุณเลย อันนี้ไหนๆคุณเปิดตัว ผมก็เอาเสียหน่อย ตัวผมน่ะไม่ได้ต้องการให้ตอบแบบต้องถูกใจ ตรงใจ เอาแบบพื้นๆให้เข้าใจได้ไม่ลวดลายก็พอ เพราะผมไม่ได้ตั้งกระทู้มาหาเรื่องคุณ และก็ไม่ได้ห้ามคุณหรือเจาะจงให้ทีมงานคนไหมมาตอบด้วย ใครมีเวลาพอจะอธิบายในเรื่องที่ผมสงสัยได้ ก็ได้หมด ก็เท่านั้น ปรกติผมก็ตอบโต้กับทีมงานหลายคน หลายกระทู้ แต่ผมไม่ค่อยจะยืดยาวกับใครอ่ะน๊ะถ้ามันไม่มีเหตุ

ผมน่ะ ไม่ได้ออกมาพูดเพราะเสียหาย แต่ถ้าเอาโดยรวมก็เสียหายเหมือนกัน แต่ผมไม่ได้ร้องขอให้คุณปรับน๊ะ >> ไม่ได้ออกมาพูดเพราะเสียหาย โดยรวมก็เสียหาย?? อย่างที่ผมชี้แจงไปนั่นแหละครับ ในกระทู้นี้ไม่เห็นมีคนอื่นกล่าวว่าไม่สมดุลเลย

สมดุลดีแล้วแบบที่ได้ประโยชน์อยู่คนเดียวแล้วบอกสมดุลเนี่ย เค้าเรียกเห็นแก่ตัวครับ มันต้องมองในภาพรวมด้วย >> ถูกแล้วครับ แต่ขอขยายความนิด ถึงผู้ได้รับประโยชน์จะไม่ใช่คนเดียว แต่เป็นกลุ่มคนจำนวนน้อย มันก็เข้าข่ายครับ และในกรณีที่ท่านร้องเรียนนี้ หากมีการสนับสนุนจากผู้ที่เดือดร้อน และเห็นด้วย ในปริมาณที่มากพอ ต่อการนำไปพิจารณา ผมก็เห็นดีเห็นงามด้วย และพร้อมจะเอาข้อมูลไปถกเถียงกับทางโปรแกรมเมอร์ครับ = เออ ก็ทีแรกก็ตอบอย่างนี้ก็ยังฟังได้ รับได้ ทำความเข้าใจกันได้ พูดให้เหตุผลอย่างนี้ก็เป็นแฮะ

แล้ว 2 สายอาชีพนี้มันล่าบอสได้มั้ยเล่า ถ้าอยากให้ยาก ปรับไป 20 ดาวเลย ยังมีโอกาสดรอปได้กว่าทำการงานอีก ปากบอกไม่อยากให้ปรับ แต่ท่านก็กำลังชี้นำให้ทีมงานเห็นถึงเหตุผลที่คุณคิดว่าควรปรับนะครับ แต่ไม่เป็นไรข้อนี้ผมเข้าใจ แต่เหตุผลที่คุณเสนอมา จะบอกว่ามันสมดุลแล้วหรือครับ? ผมเองก็บอกไม่ได้หรอกว่าสมดุลหรือไม่ แต่เชื่อเถอะว่าถ้าปรับตามนั้น ต้องมีคนอีกกลุ่มที่ออกมาโวยว่าไม่สมดุล ทำไมต้องดร็อปยากกว่า 20 เท่า ทำไมไม่เอาไว้ในการงานเหมือนเดิม ทำไม ทำไม ทำไม .... ฯลฯ = นั่นมันประโยคต่อเนื่อง จะยกยกมาให้จับใจความโดยรวมได้  ใครไม่ทราบประโยคนี้ย้อนไปอ่านได้ ผมยกตัวอย่างในแง่ที่ว่า แล้วทำไม 2 สายอาชีพนี้ไปดรอปที่บอสมั่งไม่ได้เล่า และมันเป็นประเด็นที่หลังจากได้อ่านกระทู้ที่พึงพอใจไปแล้ว แล้วผมก็ประกาศไว้ให้ท่านใดก็ได้เข้ามาอ่าน อ่านที่ผมยกตัวอย่าง อธิบาย และข้อสงสัยของผมทั้งหมด แล้วสรุปให้ผมทีว่าทั้งหมดโดยรวม ผมตั้งใจจะทำให้เค้าปรับหรือเปล่า และผมเล่นแอสด้วย ทหารด้วย ทำการงานของมันด้วย ที่ผมมาตั้งกระทู้และลากยาวอธิบายแสนเบื่อเนี่ย  ผมทำเพราะผมถามในข้อสงสัย หรือ ผมต้องการกอบโกยผลประโยชน์โดยไปบีบ ร้อง ชี้นำแกมบังคับให้เค้าปรับให้ผมพึงพอใจรึเปล่า  ถ้าท่านพิจารณาแล้วว่าใช่ ผมมีเจตนาใช้กระทู้นี้เพื่อเรียกร้องให้มีการปรับ ด่าได้เต็มที่ครับ เชิญลงต่อกระทู้ได้เลย ผมสมควรถูกด่า  มีคนจะเอาเข้าเรื่องปรับให้ผมดัง ผมอยากดังพอดี  ถ้าจะให้ปรับผมตั้งกระทู้ว่า   ทีมงานปรับให้ที ทีมงานปรับให้ที ดีกว่าไหม คนได้เข้ามาด่าผมง่ายๆ หึ

ถ้าผู้เล่นสมมุติยกตัวอย่างเปรียบเทียบเรื่องใดๆแล้วมีทีมงานให้ความสนใจเจะเอาเรื่องยกตัวอย่างเปรีบยเทียบให้มันมาเป็นการร้องให้ปรับได้จริงจังขนาดนี้  ผมยังนึกภาพเกมส์นี้ไม่ออกเลยว่ามันจะเป็นยังไง

ปล. หน้าที่หลักของผมคือ ตอบคำถามด้วยความถูกต้อง สัตย์จริง สุภาพ ส่วนลูกค้าจะพอใจในคำตอบของผมหรือไม่ นั่นมันนอกเหนือจากการควบคุมของผมครับ = ถ้ามันเป็นงั้น เรื่องไม่เกิดหรอก  คำตอบบางอย่างมันไม่ต้องพูดให้ปลื้ม ได้ครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับท่านหรอกคุณเอ๊ย  ทำไมครู้อุ้ยตอบผมไม่มีปัญหากะเค้า และก็ไม่รู้ว่าคุณมาจากไหนด้วย ตอบสวนตามตูดครูอุ้ยมา ผมถามกลับ สวนทันที และสวนแต่ละดอก ... ฮึ ฮึ  บอกแล้วไงอย่าว่ากันเลยถ้าผมจะโกรธ อ่านแล้วแสบตูด ปวดขี้ คนอื่นเค้าตอบผมไม่เห็นเป็นอะไร ถ้าสวนมาดีๆ ผมจบไปแล้ว และก็ขอบอกว่า ผมก็เป็นลูกค้าที่พูดไม่ยากหรอก บางคนพูดหวานๆผมยังไม่ชอบเลย ว่ามันตอแหลไป บางคนพูดดีแต่ความหมายมันส่อผมก็ว่าคงอัดอั้นไรมา  บางทีก็นึก ชาติที่แล้วหรือชาตินี้เคยไปทำไรมันไว้ว้า << เนี่ยๆ ทำนองเนี้ยเค้าเรียกพูดส่อ
ถ้าจะต้องมาตอบโดยให้ผู้เล่นทุกคนพอใจ ก็คงต้องตอบแต่คำว่า ถูกครับพี่ ได้ครับผม เหมาะสมครับท่าน.. รับปากอย่างสวยหรู ลูกค้าพอใจ แต่ทำไม่ได้ก็จบข่าวครับ
[/color]
[/size]

มารศาสตรา
Full Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 10-03-2011, 14:44:03 »

>> ผมไม่เคยกล่าวอ้างถึงคำว่าสมดุลใดๆ อย่างที่ท่านพูดเลย (ไป qoute มาได้เลยถ้ามี) เพราะผมจะไม่พูดว่ามันไม่สมดุลจากบรรทัดฐานของผมเพียงคนเดียว = ขอ อภัยที่ใช้คำไม่ชัดเจน คำว่าคุณ ในความหมายของผมคือทีมงาน แต่พิมพ์ไวไป ไม่ได้เจาะจงใช้คำให้ระบุชัด แต่ในความหมายไม่ได้กล่าวโทษหรือให้ผิดกับการอธิบายความสมดุลไอเทมที่ผมได้ นำยกมา จากอันไหนไม่รู้ขี้เกียจไปหา แต่คงคุ้นตาดี ซึ่งอย่างที่บอกไป ผมก็เข้าใจจากตรงนั้นว่าสมดุลไอเทมมันก็คือแต่ละสายอาชีพมีของใส่ได้เหมาะสม กัน ไม่มาก ไม่น้อย

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=53699.15  จากลิงค์นี้ ในคห.23 กับ 28 ที่ท่าน Dr. โพสทิ้งไว้เรื่องการดรอปไอเทมมันจะยากขึ้นเพื่อความสมดุลกับผู้เล่นใช่หรือเปล่า
Jr. Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 10-03-2011, 17:05:26 »

อ่านมาเริ่มจะเยิ่นเย้อ ออกประเด็นไปไกลมาก ไม่อยากจะมา Quote ข้อความที่ตอบแล้วผู้เล่นอื่นไม่ได้ประโยชน์มาตอบอีก
ผมแค่เห็นว่า ท่านกำลังใช้เหตุผลส่วนตัวของท่านเอง มาตัดสินว่าระบบไม่สมดุล ควรเป็นแบบนั้นแบบนี้ ซึ่งผมก็ชี้แจงว่าให้มองกว้างๆ
เพราะบรรทัดฐานของคำว่าสมดุล แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ เพราะทีม Game planner เอง ยังถกเถียงกับ Programer เป็นวันๆ ในเรื่องๆ เดียว
มันหาข้อสรุปไม่ได้จากความนึกคิด หรือจินตาการส่วนบุคคล หากแต่มันต้องมีการคำนวน มีทฤษฎี หรือไม่ก็ Case Study จำนวนมากๆ ถึงจะตัดสินกันได้

หากท่านไม่พอใจในคำตอบของผม ซึ่งท่านบอกว่ามันอ่านแล้วปรี๊ด เหมือนมีเจตนาแอบแฝง หรือกระทั่งเหมือนจะหงุดหงิดอะไรมา
ก็คงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ และในโอกาสหน้าด้วยครับ เพราะผมเองก็เป็นแบบนี้
และมองว่าที่ผมตอบมันก็ถูกต้อง เหมาะสมทุกประการ และไม่ได้มีข้อความที่แสดงเจตนาไม่ดีเลยสักนิด

คำว่า "สมดุล" ในบรรทัดฐานของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ
เพราะบางคนก็ว่าสมดุลแล้ว บางคนก็ไม่เห็นด้วย นั่นเพราะมีองค์ประกอบหลายอย่าง พูดไปก็คงจะยาว
ถ้าเราเอาเรื่องสมดุลมาพูดในทุกๆ เรื่อง คงไม่มีทางจบแน่ครับ โดยเฉพาะ แนวทางการเล่นเผ่าอสุรา และเผ่ามนุษย์ ที่แตกต่างกัน
เรื่องสมดุล ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของโปรแกรมเมอร์ หรือ Game Designer ที่เค้ามีข้อมูลในมือประกอบการตัดสินใจรับไปจัดการ
พวกเราเหล่าคนเล่น มาช่วยกันนำเสนอไอเดียในเรื่องอื่น เช่นกิจกรรม หรือ อะไรแปลกๆ ใหม่ๆ ดีกว่า

ผมก็ได้ตอบในข้อมูลที่ท่านต้องการหมดแล้ว หากยังมีข้อสงสัยก็เชิญถามมาได้ครับ ยินดีตอบให้   Smiley

DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 11-03-2011, 05:17:44 »

อ่านมาเริ่มจะเยิ่นเย้อ ออกประเด็นไปไกลมาก ไม่อยากจะมา Quote ข้อความที่ตอบแล้วผู้เล่นอื่นไม่ได้ประโยชน์มาตอบอีก
ผมแค่เห็นว่า ท่านกำลังใช้เหตุผลส่วนตัวของท่านเอง มาตัดสินว่าระบบไม่สมดุล ควรเป็นแบบนั้นแบบนี้ ซึ่งผมก็ชี้แจงว่าให้มองกว้างๆ
เพราะบรรทัดฐานของคำว่าสมดุล แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ เพราะทีม Game planner เอง ยังถกเถียงกับ Programer เป็นวันๆ ในเรื่องๆ เดียว
มันหาข้อสรุปไม่ได้จากความนึกคิด หรือจินตาการส่วนบุคคล หากแต่มันต้องมีการคำนวน มีทฤษฎี หรือไม่ก็ Case Study จำนวนมากๆ ถึงจะตัดสินกันได้ = ผมเองก็ไม่ได้อยากลากยาวไปไหน แต่ทุกอันที่ตอบโต้ไปแค่ต้องการจะให้ท่านเข้าใจว่า ผมไม่ได้มาขอปรับ และการที่ผู้เล่นจะสงสัยหรือเข้าใจอะไรที่ผิดๆหรือไม่รู้แล้วนำมาถาม มันก็ต้องถามออกมาจากความเข้าใจของผู้เล่นคนนั้นๆเองล่ะครับ จะไปเอาความเห็นส่วนตัวของคนอื่นมาถามให้เป็นปัญหาทำไมกัน  อย่างของผมมันก็ใช่  ผมเข้าใจว่าอย่างงั้น มันไม่สมดุลน๊ะ อาชีพนี้มีไอเทมออกมาก อาชีพนี้ออกน้อย อัตราส่วนการมีใส่มันต่างกัน นั่นมันก็มาจากความเห็นของผมเอง ไม่ปฏิเสธครับ ผมจึงได้ตั้งกระทู้มาแสดงความเห็นและถามทีมงานดูไงว่าเพราะเหตุใด  ทีมงานก็มีหน้าที่อธิบายให้ผมเข้าใจว่าความเป็นมาหรือเหตุผลมันเป็นอย่างนี้ๆน๊ะ แบบครูอุ้ยอธิบาย  ผมก็อาจจะผิดที่ไปใช้คำว่า สมดุล มาตั้ง

หากท่านไม่พอใจในคำตอบของผม ซึ่งท่านบอกว่ามันอ่านแล้วปรี๊ด เหมือนมีเจตนาแอบแฝง หรือกระทั่งเหมือนจะหงุดหงิดอะไรมา
ก็คงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ และในโอกาสหน้าด้วยครับ เพราะผมเองก็เป็นแบบนี้ = งั้นผมก็ขออภัยท่านเหมือนกัน ผมก็อาาจะตีความท่านไปในแง่ร้ายไปทำให้เกิดเป็นเรื่องราว ปรกติผมก็เป็นคนอารมณ์ดี แต่ก็มีผิดๆเพี้ยนๆไปบ้าง
และมองว่าที่ผมตอบมันก็ถูกต้อง เหมาะสมทุกประการ และไม่ได้มีข้อความที่แสดงเจตนาไม่ดีเลยสักนิด

คำว่า "สมดุล" ในบรรทัดฐานของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ
ถ้าเราเอาเรื่องสมดุลมาพูดในทุกๆ เรื่อง คงไม่มีทางจบแน่ครับ โดยเฉพาะ แนวทางการเล่นเผ่าอสุรา และเผ่ามนุษย์ ที่แตกต่างกัน

ผมก็ได้ตอบในข้อมูลที่ท่านต้องการหมดแล้ว หากยังมีข้อสงสัยก็เชิญถามมาได้ครับ ยินดีตอบให้   Smiley

[/quote]

ส่วนเรื่องสงสัยในข้ออื่นอีกคงไม่มี ทั้งหมดผมก็แค่อยากให้ท่านเข้าใจ เท่านั้นเอง ถ้าไม่มีอะไรต่อ ผมก็ขอล๊อคอีกรอบ

ป้าย:
หน้า: 1 2 [3]