GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3 4
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอร้องเรียนเรื่องการงานทำอาหารครับ  (อ่าน 1607 ครั้ง)
TheørY DøT@
Sr. Member

อยากเจอเพื่อน

Re: ขอร้องเรียนเรื่องการงานทำอาหารครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 22-04-2010, 18:45:26 »

จะบอกแถมอีกอย่าง

หางา/ถั่ว/อ้อย 1ชม. แบบไม่พัก ไม่มีคนแย่ง ได้ประมาณ 3500 อัน

ใช้ ได้แค่ 36อัน ทำเสร็จเหลืออย่างมากๆ 20อัน

คิดดู1ชม.หาได้ อัน 20อันละ 2500

ลองคำนวณดูนะครับ 20*2500 = 50000 บิลล่า

คิดดูดีๆ ไปนั่งหาของ มาขายNPC ได้ชม.ละ 200000-300000 บิลล่า

มันคุ้มไหม Angry Angry Angry Angry

กำลังปรับปรุง
bmnan
Full Member

, ♥ kyohang <3. *

Re: ขอร้องเรียนเรื่องการงานทำอาหารครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 22-04-2010, 18:48:38 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 22-04-2010, 18:34:54
เรื่องเหตุผล จีเอ็มกระจงได้ทำการชี้แจงไปแล้วนะครับ ว่าเป็นการคำนวนจากราคาต้นทุนของสินค้า(2500บิลล่า) จึงต้องใช้จำนวนผลผลิตค่อนข้างเยอะตามมูลค่าของไอเทม
ส่วนการปรับเปลี่ยนหรือจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่อย่างไรก็คงต้องรอผลจากการประชุมอีกครั้ง
แต่ผมขออนุญาตชี้แจงว่าการดำเนินการดังกล่าวไม่ได้เกี่ยวข้องกับข้อความเหล่านี้เลยครับ
อ้างจาก: ..Maid.. ที่ 22-04-2010, 15:47:58
นโยบายของทีมงาน(หรือเปล่า?)
"จะทำทุกวิถีทางที่ให้ผู้เล่นลำบากและเล่นเกมนี้นานที่สุด"
"จะทำทุกวิถีทางที่ให้ผู้เล่นเติมเงินมากที่สุด ถึงแม้มันจะไม่จำเป็นก็ตาม"
"เงินคือพระเจ้า !!  ผู้เล่นคือATM"

และถ้าเพื่อนๆบางท่านที่ยังไม่เข้าใจแนวทางการพัฒนาเกม และนโยบายสินค้าเงินโซล ก็ต้องรบกวนให้เพื่อนทำความเข้าใจกระทู้นี้ครับ
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=33712.0

ขอบคุณทีมงานที่ออกมาชี้แจงนะคะ  Sad

แต่ยังไงก็ช่วยพิจารณาที่ผู้เล่นเค้าเรียกร้องกันด้วยนะคะ (1ในนั้น)  Cry

จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #17 เมื่อ: 22-04-2010, 18:56:37 »

อ้างจาก: ..I3a..Mee..Yok.. ที่ 22-04-2010, 18:48:38
อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 22-04-2010, 18:34:54
เรื่องเหตุผล จีเอ็มกระจงได้ทำการชี้แจงไปแล้วนะครับ ว่าเป็นการคำนวนจากราคาต้นทุนของสินค้า(2500บิลล่า) จึงต้องใช้จำนวนผลผลิตค่อนข้างเยอะตามมูลค่าของไอเทม
ส่วนการปรับเปลี่ยนหรือจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่อย่างไรก็คงต้องรอผลจากการประชุมอีกครั้ง
แต่ผมขออนุญาตชี้แจงว่าการดำเนินการดังกล่าวไม่ได้เกี่ยวข้องกับข้อความเหล่านี้เลยครับ
อ้างจาก: ..Maid.. ที่ 22-04-2010, 15:47:58
"จะทำทุกวิถีทางที่ให้ผู้เล่นลำบากและเล่นเกมนี้นานที่สุด"
"จะทำทุกวิถีทางที่ให้ผู้เล่นเติมเงินมากที่สุด ถึงแม้มันจะไม่จำเป็นก็ตาม"
"เงินคือพระเจ้า !!  ผู้เล่นคือATM"

และถ้าเพื่อนๆบางท่านที่ยังไม่เข้าใจแนวทางการพัฒนาเกม และนโยบายสินค้าเงินโซล ก็ต้องรบกวนให้เพื่อนทำความเข้าใจกระทู้นี้ครับ
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=33712.0

ขอบคุณทีมงานที่ออกมาชี้แจงนะคะ  Sad

แต่ยังไงก็ช่วยพิจารณาที่ผู้เล่นเค้าเรียกร้องกันด้วยนะคะ (1ในนั้น)  Cry
ทุกปัญหามีทางแก้ครับผม ถ้าผมได้ข่าวดีจากที่ประชุมจะรีบแจ้งให้เพื่อนๆทราบโดยไวเลยครับ  Smiley Smiley

เครือยีราฟอ้วน^^
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 22-04-2010, 20:47:57 »

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะคะ

ยีราฟเองก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้การงานครัว การงานนี้เหมือนจะดีแต่ก็มีสิ่งที่ทำให้ขุ่นเคืองใจอยู่ไม่น้อย

1. กว่าจะได้การงานมา ส่งเนื้อกันจนท้อเลยทีเดียว
1.1 มีการงานล่าสัตว์อยู่กับตัว หรือคนรู้จัก
1.2 ซื้อเอา พอซื้อนี่ก็มีปัญหาเรื่อง ราคากับคนขาย ซึ่งบางช่วงก็หาไม่ได้เลย แล้วต้องซื้อกี่ชิ้นกว่าจะได้การงานมา

2. วัตถุดิบ
2.1 ซื้อจากNPC
2.2 พึ่งการงานอื่นๆเอาซึ่งก็เป็นปัญหาอีกหล่ะ
เช่น จะทำแยมองุ่น ก็ต้องไปทำการงานชาวสวนก่อน จากนั้นเลื่อนระดับจนตัดองุ่น พอตัดเสร็จก็เอามาทำการงานครัว หรือจะต้องหาซื้อจากผู้เล่นอื่น ซึ่งปกติเจอในรูปน้ำองุ่น
2.3 ตีม่อน เช่น เกลือ  ดรอปจากวุ้นเค็ม(Lv.12 ดรอป30%) ปลาดาว(Lv.8 ดรอป45%) ตัวยีราฟเลเวล50-60 ให้ไปแย่งผู้เล่นใหม่ตีหรือคะ หรือจะต้องตั้งร้านรับซื้อเอา
(อันนี้เป็นความเข้าใจส่วนบุคคลแต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือไม่ ซอสมะเขือเทศ ซีอิ๊ว ผงฟู สามารถดรอปได้จากมอนสเตอร์เช่นกัน แต่เนื่องจากมีเลเวลสูง เพื่อเป็นการสร้างความเท่าเทียมจึงมีการวางขายด้วย ถ้ามองอย่างนี้ การที่เกลือดรอปจากปลาดาวโดยไม่มีการวางขาย ก็เป็นการบังคับผู้เล่นให้แย่งกันตีปลาดาว)

3. โอกาสได้ของ ถ้าใช้ของไม่มาก ราคาไม่แพง แบบข้าวห่อสาหร่าย (โอกาสได้ประมาณ70%) ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นอาหารระดับสูงๆ ใช้วัตถุดิบบางอย่างที่ต้องผ่านการงานมาก่อน สุดท้ายจะมีโอกาสได้เท่าไหร่คะ สมมติว่า จะทำแฮมเบอเกอร์ปู ต้องใช้ชีส ชีส1ชิ้น ชีสมาจากเนยสดและนมอย่างละ1 เนยสดได้จากนมสด1ต่อเกลือ5 ถ้าคิดง่ายๆ โอกาส100% การทำอาหารชนิดนี้ต้องใช้นม2ขวด เกลือ5
ทีนี้ลองคิดแบบจริงๆดูบ้าง เกลือ5ได้จากปลาดาว ต้องตีปลาดาวประมาณ11ตัว จากนั้นไปทำเนยสด ซึ่งโอกาสได้ประมาณ70% จากนั้น เอาเนยสดทำชีสอีก70% และมาทำอาหารชนิดนี้อีก70%
สรุป อาหารชนิดนี้1ชิ้น ต้องตีปลาดาวอย่างน้อย32ตัว อาจจะฟังดูไม่เยอะ แต่ปกติคุณทำแค่ชิ้นเดียวหรือ? ทำ2ชิ้นก็64ตัว 3ชิ้น96ตัว

4. น้ำหนักของ ซึ่งมันหนักมากกกกก จึงต้องมีการงานอีกชนิดมาช่วย นั่นก็คือการงานบรรจุภัณฑ์

รวมๆแล้ว ถ้าคุณจะทำการงานนี้ได้อย่างสมบูรณ์ คุณต้องมีการงาน ล่าสัตว์ ชาวสวน ครัว และบรรจุภัณฑ์

อีกทางเลือกหนึ่งซึ่งยีราฟเข้าใจว่าเป็นจุดประสงค์ของทีมงาน นั่นก็คือ การซื้อขายกันระหว่างผู้เล่น
ถ้ามันเป็นจุดประสงค์จริงๆก็ถือว่าไม่ประสบความสำเร็จ แต่ก็ไม่อาจพูดได้ว่าล้มเหลว มันมีการซื้อ-ขายกันในส่วนของผลิตภัณฑ์มากกว่าส่วนของวัตถุดิบ รวมทั้งการตั้งราคาที่ไม่มีความเสถียรด้วย(อธิบาย : ราคาเนื้อสัตว์ที่ขายกับNPCมีราคาถูกมาก ถ้าจำไม่ผิดได้แค่ 1 บิลล่า แต่ถ้ามาตั้งร้านขาย คิดว่าควรจะมีราคาสักเท่าไหร่ คนขายย่อมอยากขายออกในราคาแพง คนซื้อต้องซื้อจากผู้เล่นดังกล่าว ทั้งที่ตนอยากได้ราคาถูกกว่า แต่จะให้ล่าเอง ช่องการงานก็ไม่พออีก ก็จำเป็นต้องทนซื้อในราคานั้น) ถ้าผลผลิตเสร็จ ราคาย่อมที่จะสูง พอราคาสูง หลายๆคนก็ไม่ซื้อ ถ้ามีคนซื้อน้อย คุณจะทำออกมาขายหรือไม่ ราคาลดได้ก็จริง แต่ในระดับหนึ่งเท่านั้น ลดมากๆ ย่อมเป็นการขูดเลือดตัวเอง

สุดท้าย.... การงานก็ประสบความล้มเหลว

------------------
แอบเมื่อยมือ พิมพ์เพลินเพราะอัดอั้นมานาน

ชี้แจงอีกนิดนะคะ
1. ยีราฟเล่นการงานนี้ที่นรก แต่เนื้อหาเกี่ยวกับตลาดร้านค้านั้นอ้างที่สวรรค์นะคะ อาจจะมีบางอย่างที่ไม่ตรงกับความเป็นจริงในปัจจุบัน เพราะไม่ได้เข้าสวรรค์มานานทีเดียว
2. ตัวยีราฟเล่นการงานครัวกับบรรจุภัณฑ์ และให้คนรู้จักทำชาวสวนกับล่าสัตว์ให้ ซึ่งบางทีเกรงใจเค้าเหมือนกัน ต้องไปตีนกเอาเนื้อมาให้เรา ทั้งๆที่ตีไปเปอ(แทบ)ไม่ขึ้น
3. อันนี้เป็นการคาดเดาในแง่ร้ายที่สุดที่ยีราฟจะคิดออกแล้วนะคะ

ถ้าต้องการชี้แจงอะไรเป็นการส่วนตัว ก็PMมาเลยค่ะ ไม่อาจพูดได้ว่ารับฟังทุกอย่าง แต่จะพยายามทำความเข้าใจให้ได้มากที่สุดค่ะ

..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 22-04-2010, 21:22:50 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 22-04-2010, 18:56:37
อ้างจาก: ..I3a..Mee..Yok.. ที่ 22-04-2010, 18:48:38

ทุกปัญหามีทางแก้ครับผม ถ้าผมได้ข่าวดีจากที่ประชุมจะรีบแจ้งให้เพื่อนๆทราบโดยไวเลยครับ  Smiley Smiley

งั้นช่วยประชุมและแก้กันไวๆด้วยครับ ผู้เล่นที่บ่นอย่างนี้ไม่ได้มีคนเดียว แต่ผมว่าทั่วเซิร์ฟ ถ้ารอซัก1เดือนสงสัยจะเกิดศึกชิง งา อ้อยถั่วกันละมั้งครับ

ส่วนกระทู้นั้นที่จีเอ็มแนะนำ ผมอ่านจนทะลุแล้วครับ ไม่ต้องมาย้ำผมหรอก ผมถึงกล้าเขียนลงเช่นนั้น ถึงแม้คุณจะยืนยันว่าเป็นอย่างนั้น แต่ในความคิดของผู้เล่น มันใช่

หรอครับ?

(ผมก็พยายามปรับความเข้าใจเกี่ยวกับเงินโซลอยู่ แต่ไม่ว่าผมจะทำความเข้าใจกับมันยังไง ของบางอย่างที่เป็นของโซลมันก็ไม่จำเป็น!! แล้วสร้างมา

เพื่อ!?)

ถ้าทีมงานอยากให้เกมสมดุลจริงๆ เอาหินซาดิสเข้าเพื่อ? เอาแชร์ออกจนตอนนี้ตลาดขายราคาถึง5m มีการงานทำยาแชร์ ใช่!! แต่ยังไม่สมบูรณ์ ยังไม่ลง ใบปรุงไม่มี

(ส่วนของที่ต้องหายากและทำยากไม่ว่ากัน สมเหตุสมผลดีครับ เพราะมันคือยาแชร์..)

ขอบคุณที่มาช่วยชี้แจงครับ แต่บางทีนโยบายเป็นธรรมของท่าน มันรู้สึกทำให้ผู้เล่นไม่เป็นธรรมครับ เพราะของบางสิ่งบางอย่างส่งเสริมความสะดวกสบาย

(ง่ายๆคือ มีไว้ให้คนขี้เกียจ+อาจจะโง่ด้วยในบางสิ่ง+มีเงินซื้อ)

ขอบคุณครับ จบแล้ว เหนื่อย

ปล. นโยบายเป็นธรรม เที่ยงตรงนั้น ผมเห็นด้วย แต่ถ้าทีมงานทำงานไปตามนโยบายนั้นโดยไม่มีการยืดหยุ่น(เสียบ้าง) มันจะเป็นการกระทำที่ทำให้ผู้เล่นรู้สึกว่าทีมงานไม่

ใส่ใจผู้เล่น หรืออะไรประมาณนั้นไปเลย กฏมีไว้ทำตาม แต่กฏทุกอย่างยืดหยุ่นได้นะครับ!!

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #20 เมื่อ: 22-04-2010, 21:24:27 »

อ้างจาก: ยีราฟอ้วนนนน ที่ 22-04-2010, 20:47:57

ยีราฟเองก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้การงานครัว การงานนี้เหมือนจะดีแต่ก็มีสิ่งที่ทำให้ขุ่นเคืองใจอยู่ไม่น้อย

1. กว่าจะได้การงานมา ส่งเนื้อกันจนท้อเลยทีเดียว
1.1 มีการงานล่าสัตว์อยู่กับตัว หรือคนรู้จัก
1.2 ซื้อเอา พอซื้อนี่ก็มีปัญหาเรื่อง ราคากับคนขาย ซึ่งบางช่วงก็หาไม่ได้เลย แล้วต้องซื้อกี่ชิ้นกว่าจะได้การงานมา

2. วัตถุดิบ
2.2 พึ่งการงานอื่นๆเอาซึ่งก็เป็นปัญหาอีกหล่ะ
เช่น จะทำแยมองุ่น ก็ต้องไปทำการงานชาวสวนก่อน จากนั้นเลื่อนระดับจนตัดองุ่น พอตัดเสร็จก็เอามาทำการงานครัว หรือจะต้องหาซื้อจากผู้เล่นอื่น ซึ่งปกติเจอในรูปน้ำองุ่น
2.3 ตีม่อน เช่น เกลือ  ดรอปจากวุ้นเค็ม(Lv.12 ดรอป30%) ปลาดาว(Lv.8 ดรอป45%) ตัวยีราฟเลเวล50-60 ให้ไปแย่งผู้เล่นใหม่ตีหรือคะ หรือจะต้องตั้งร้านรับซื้อเอา
(อันนี้เป็นความเข้าใจส่วนบุคคลแต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือไม่ ซอสมะเขือเทศ ซีอิ๊ว ผงฟู สามารถดรอปได้จากมอนสเตอร์เช่นกัน แต่เนื่องจากมีเลเวลสูง เพื่อเป็นการสร้างความเท่าเทียมจึงมีการวางขายด้วย ถ้ามองอย่างนี้ การที่เกลือดรอปจากปลาดาวโดยไม่มีการวางขาย ก็เป็นการบังคับผู้เล่นให้แย่งกันตีปลาดาว)

3. โอกาสได้ของ ถ้าใช้ของไม่มาก ราคาไม่แพง แบบข้าวห่อสาหร่าย (โอกาสได้ประมาณ70%) ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นอาหารระดับสูงๆ ใช้วัตถุดิบบางอย่างที่ต้องผ่านการงานมาก่อน สุดท้ายจะมีโอกาสได้เท่าไหร่คะ สมมติว่า จะทำแฮมเบอเกอร์ปู ต้องใช้ชีส ชีส1ชิ้น ชีสมาจากเนยสดและนมอย่างละ1 เนยสดได้จากนมสด1ต่อเกลือ5 ถ้าคิดง่ายๆ โอกาส100% การทำอาหารชนิดนี้ต้องใช้นม2ขวด เกลือ5
ทีนี้ลองคิดแบบจริงๆดูบ้าง เกลือ5ได้จากปลาดาว ต้องตีปลาดาวประมาณ11ตัว จากนั้นไปทำเนยสด ซึ่งโอกาสได้ประมาณ70% จากนั้น เอาเนยสดทำชีสอีก70% และมาทำอาหารชนิดนี้อีก70%
สรุป อาหารชนิดนี้1ชิ้น ต้องตีปลาดาวอย่างน้อย32ตัว อาจจะฟังดูไม่เยอะ แต่ปกติคุณทำแค่ชิ้นเดียวหรือ? ทำ2ชิ้นก็64ตัว 3ชิ้น96ตัว

4. น้ำหนักของ ซึ่งมันหนักมากกกกก จึงต้องมีการงานอีกชนิดมาช่วย นั่นก็คือการงานบรรจุภัณฑ์

รวมๆแล้ว ถ้าคุณจะทำการงานนี้ได้อย่างสมบูรณ์ คุณต้องมีการงาน ล่าสัตว์ ชาวสวน ครัว และบรรจุภัณฑ์

อีกทางเลือกหนึ่งซึ่งยีราฟเข้าใจว่าเป็นจุดประสงค์ของทีมงาน นั่นก็คือ การซื้อขายกันระหว่างผู้เล่น
ถ้ามันเป็นจุดประสงค์จริงๆก็ถือว่าไม่ประสบความสำเร็จ แต่ก็ไม่อาจพูดได้ว่าล้มเหลว มันมีการซื้อ-ขายกันในส่วนของผลิตภัณฑ์มากกว่าส่วนของวัตถุดิบ รวมทั้งการตั้งราคาที่ไม่มีความเสถียรด้วย(อธิบาย : ราคาเนื้อสัตว์ที่ขายกับNPCมีราคาถูกมาก ถ้าจำไม่ผิดได้แค่ 1 บิลล่า แต่ถ้ามาตั้งร้านขาย คิดว่าควรจะมีราคาสักเท่าไหร่ คนขายย่อมอยากขายออกในราคาแพง คนซื้อต้องซื้อจากผู้เล่นดังกล่าว ทั้งที่ตนอยากได้ราคาถูกกว่า แต่จะให้ล่าเอง ช่องการงานก็ไม่พออีก ก็จำเป็นต้องทนซื้อในราคานั้น) ถ้าผลผลิตเสร็จ ราคาย่อมที่จะสูง พอราคาสูง หลายๆคนก็ไม่ซื้อ ถ้ามีคนซื้อน้อย คุณจะทำออกมาขายหรือไม่ ราคาลดได้ก็จริง แต่ในระดับหนึ่งเท่านั้น ลดมากๆ ย่อมเป็นการขูดเลือดตัวเอง

สุดท้าย.... การงานก็ประสบความล้มเหลว

แอบเมื่อยมือ พิมพ์เพลินเพราะอัดอั้นมานาน

1. ยีราฟเล่นการงานนี้ที่นรก แต่เนื้อหาเกี่ยวกับตลาดร้านค้านั้นอ้างที่สวรรค์นะคะ อาจจะมีบางอย่างที่ไม่ตรงกับความเป็นจริงในปัจจุบัน เพราะไม่ได้เข้าสวรรค์มานานทีเดียว
2. ตัวยีราฟเล่นการงานครัวกับบรรจุภัณฑ์ และให้คนรู้จักทำชาวสวนกับล่าสัตว์ให้ ซึ่งบางทีเกรงใจเค้าเหมือนกัน ต้องไปตีนกเอาเนื้อมาให้เรา ทั้งๆที่ตีไปเปอ(แทบ)ไม่ขึ้น
3. อันนี้เป็นการคาดเดาในแง่ร้ายที่สุดที่ยีราฟจะคิดออกแล้วนะคะ

ถ้าต้องการชี้แจงอะไรเป็นการส่วนตัว ก็PMมาเลยค่ะ ไม่อาจพูดได้ว่ารับฟังทุกอย่าง แต่จะพยายามทำความเข้าใจให้ได้มากที่สุดค่ะ

+100 ใช่

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
jib001
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 22-04-2010, 22:09:48 »

อ้างจาก: ยีราฟอ้วนนนน ที่ 22-04-2010, 20:47:57

2. วัตถุดิบ

แจ่มแจ้งครับ

คิดตามนี้เหมือนกัน
GøøGle-KunG
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 22-04-2010, 23:24:55 »

ขอเติมจาก ยีราฟนะครับ

ทุกอย่างที่พูดมา ไม่ว่าการงานใดๆ ผมทำเองหมด

ผมยอมรับแม้คนอื่นๆจะบอกว่า ก็หาคนช่วยสิ รับเอาสิ แต่คิดดูครับ คนช่วยมันหาง่ายนักเหรอ

รับมันก็ไม่มีแน่นอน

คิดดู ชาวสวน หาสมุนไพร ลอกหนัง ล่าสัตว์ ขุดอัญมนี ตัดไม้ ขุดแร่ บรรจุภัณฑ์ คนครัว ถลุงแร่ เจียรไน

วิศวกร ฟอกหนัง ปรุงยา ช่างไม้ ผมก็ทำเองเพียงแค่คนเดียว ดีที่ยังไม่คิดทำ ช่างตีเกราะ ตีอาวุธ ผีมือ

มันบ้าไปรึเปล่า ไปหาในตลาดคนไหนมันจะบ้าขาย วัตถุดิบที่ต้องการ ถ้าจะทำให้เกิดการค้าขายก็ทำให้มัน

เป็ฯค้าขายสิครับ ไม่ใช่แบบนี้ แล้วของจากการงาน เช่นดินระเบิด กำมะถัน มันดรอปง่ายนักเหรอครับ

อัตรา1ใน3 แถมแค่30เปอร์ เท่ากับมันน้อยเหลือ10เปอร์

ตี10 หล่นมาอัน น้อยมากๆๆๆๆ

แล้วเวลาใช้แปบเดียวหมด ยุติธรรมไหม ถามแค่นี้แหละ Angry

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
TheørY DøT@
Sr. Member

อยากเจอเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: 22-04-2010, 23:29:12 »

อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 22-04-2010, 23:24:55
ขอเติมจาก ยีราฟนะครับ

ทุกอย่างที่พูดมา ไม่ว่าการงานใดๆ ผมทำเองหมด

ผมยอมรับแม้คนอื่นๆจะบอกว่า ก็หาคนช่วยสิ รับเอาสิ แต่คิดดูครับ คนช่วยมันหาง่ายนักเหรอ

รับมันก็ไม่มีแน่นอน

คิดดู ชาวสวน หาสมุนไพร ลอกหนัง ล่าสัตว์ ขุดอัญมนี ตัดไม้ ขุดแร่ บรรจุภัณฑ์ คนครัว ถลุงแร่ เจียรไน

วิศวกร ฟอกหนัง ปรุงยา ช่างไม้ ผมก็ทำเองเพียงแค่คนเดียว ดีที่ยังไม่คิดทำ ช่างตีเกราะ ตีอาวุธ ผีมือ

มันบ้าไปรึเปล่า ไปหาในตลาดคนไหนมันจะบ้าขาย วัตถุดิบที่ต้องการ ถ้าจะทำให้เกิดการค้าขายก็ทำให้มัน

เป็ฯค้าขายสิครับ ไม่ใช่แบบนี้ แล้วของจากการงาน เช่นดินระเบิด กำมะถัน มันดรอปง่ายนักเหรอครับ

อัตรา1ใน3 แถมแค่30เปอร์ เท่ากับมันน้อยเหลือ10เปอร์

ตี10 หล่นมาอัน น้อยมากๆๆๆๆ

แล้วเวลาใช้แปบเดียวหมด ยุติธรรมไหม ถามแค่นี้แหละ Angry

แก้นิดลืมล๊อกเอ้าท์ ตอบผิดตัว Embarrassed

กำลังปรับปรุง
7—•D3STROY3[R]•—7
Hero Member

วันนี้คุณ " ซั่ม หรือยัง ?์

« ตอบ #24 เมื่อ: 22-04-2010, 23:58:33 »

ผ่านมา เเละก้อผ่านไป ~  Smiley

เครือยีราฟอ้วน^^
Jr. Member
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 23-04-2010, 09:43:17 »

อ้างจาก: £ørD DøT@ ที่ 22-04-2010, 18:45:26
จะบอกแถมอีกอย่าง

หางา/ถั่ว/อ้อย 1ชม. แบบไม่พัก ไม่มีคนแย่ง ได้ประมาณ 3500 อัน

ใช้ ได้แค่ 36อัน ทำเสร็จเหลืออย่างมากๆ 20อัน

คิดดู1ชม.หาได้ อัน 20อันละ 2500

ลองคำนวณดูนะครับ 20*2500 = 50000 บิลล่า

คิดดูดีๆ ไปนั่งหาของ มาขายNPC ได้ชม.ละ 200000-300000 บิลล่า

มันคุ้มไหม Angry Angry Angry Angry

อันนี้ดูเหมือนจะเข้าใจผิดไปหน่อยนะคะ

ตัวต้นทุนที่ทางจีเอ็มครูอุ้นหมายถึงราคาสินค้าค่ะ เช่น น้ำมันงา ราคา 2250 บิลล่า (อ้างอิงจากโตลัสในนรกนะคะ)

ยีราฟเข้าใจว่า จำนวนไอเทมวัตถุดิบคิดจาก ราคาสินค้า (2250บิล) ลบด้วยราคาใบประกอบอาหาร (18บิล) จากนั้น (2232บิล) จึงนำมาหารด้วยราคาของงา1ชิ้นค่ะ(ไม่ได้ทำการงานชาวสวนจึงไม่สามารถบอกราคาได้) โดยตรงนี้ยีราฟไม่แน่ใจว่าทางทีมงานได้คำนวณโดยใช้เปอเซ็นต์ความสำเร็จในการประกอบอาหารด้วยรึเปล่า (แต่คิดว่าคงจะใช้นะคะ)

การที่ทีมงานทำเช่นนี้เป็นการบังคับให้ผู้เล่นหลายๆคนเล่นหลายตัว และต้องมีเลเวลของแต่ละตัวไม่น้อยหรือสามารถเอาตัวรอดได้ เพราะไอเทมวัตถุดิบบางชนิดไม่ได้เกิดในแมพที่ปลอดภัย (อธิบาย : แมพที่ปลอดภัยคือแมพที่ไม่มีม่อนโจมตีก่อนเลย)

Oo-OKCITY-oO
Hero Member

~ • เ ท พ ม ร ณ ะ • ~

« ตอบ #26 เมื่อ: 23-04-2010, 09:49:03 »

ยังไงก็ได้ เล่นยังไงก็สนุก ยากๆ นี้แหละดี   Evil Evil

(มาเถียงอีกแล้ว  เผ่นก่อนโดนตืบ~~~~~~~~)

ผมเป็น หัวหน้า สมาคม ~ • เ ท พ ม ร ณ ะ • ~

การ์ตูนผม เรื่อง หลุดมิติ ย้ายโลก
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=46996.0
Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

« ตอบ #27 เมื่อ: 23-04-2010, 11:35:53 »

อ้างจาก: _JonG_ ที่ 22-04-2010, 17:50:02
เรื่องที่ต้องใช้ 94 ชิ้นนั้น เป็นการคำนวนตามราคาของผลผลิตน่ะครับซึ่งหากผลผลิตที่ได้นั้นสามารถขายได้ราคาแพงก็จำเป็นที่จะต้องปรับปริมาณให้สมดุลกับราคาขายด้วยครับ
ส่วนที่เรื่องว่าใช้มากเกินไปหรือไม่นั้นทางทีมงานขอปรึกษากันก่อนน่ะครับซึ่งถ้าหากจะลดปริมาณการใช้วัตถุดิบนั้นอาจจะไปชดเชยในส่วนอื่นๆแทน น่ะครับ

ส่วนเรื่อง ปริมาณมอนเตอร์นั้นทางทีมงานจะทำการเพิ่มปริมาณ มอสเตอร์ของการงานต่อพื้นที่ให้มากขึ้นกว่าเดิม
เพื่อรองรับผู้เล่นที่ต้องการหาน้ำตาลและวัตถุดิบอื่นๆ มาใช้ในการงานน่ะครับ

ปริมาณขนาดนั้น แล้วสัมพันธ์กับ เปอร์ซ็นต์ สำเร็จในการผลิตด้วยหรือเปล่าอ่ะจีกระจง แต่ว่าถ้าหากสัมพันธ์กันจริงอ่ะ

มันก็ยังต้องใช้เวลามากในการเก็บเกี่ยวมาอยู่ดีนะ เพราะมันสุ่มต่อครั้ง 1-5 แล้วเวลามาผลิตด้วยการงานคนครัว ยังสุ่มความสำเร็จอีกด้วย

เราก็ว่ามันใช้เยอะไปเหมือนกันอ่ะ

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
GøøGle-KunG
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 23-04-2010, 14:11:57 »

อ้างจาก: _OKCITY_ ที่ 23-04-2010, 09:49:03
ยังไงก็ได้ เล่นยังไงก็สนุก ยากๆ นี้แหละดี   Evil Evil

(มาเถียงอีกแล้ว  เผ่นก่อนโดนตืบ~~~~~~~~)
งั้นปรับให้Exp ไอซ์ซี่เหลือ1สำหรับท่านเลยดีป่ะ จะได้ยากโคตรๆไง Angry

..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 23-04-2010, 14:53:37 »

อ้อ  ที่ผมพิมไปอย่างนั้นน่ะ ผมประชดครับ (คนเกมนี้ก็ประชดกันอย่างนี้ทั้งนั้นละ)

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3 4