GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 2 3 [4]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอร้องเรียนเรื่องการงานทำอาหารครับ  (อ่าน 1607 ครั้ง)
__Suqër Ðøllz™
Sr. Member

Boooooo -3-

Re: ขอร้องเรียนเรื่องการงานทำอาหารครับ
« ตอบ #45 เมื่อ: 25-04-2010, 01:21:28 »

อ้างจาก: ~•►♠I BanK I♠◄•~ ที่ 25-04-2010, 00:02:34
อ้างจาก: __Suqër Ðøllz™ ที่ 24-04-2010, 15:21:14
อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 24-04-2010, 14:57:09
อ้างจาก: __Suqër Ðøllz™ ที่ 24-04-2010, 14:52:51
เผื่อคนไม่เรียนบรรจุภัณฑ์ล่ะ เอ้อ  = ='
จีจะบอกว่า "แล้วจะมีบรรจุภัณท์เพื่อ...?" Cry

เข้าเรื่อง

ปรับลดจำนวนวัตถุดิบซะ Angry

เปล่าซะหน่อย..
จริง ๆ  ทำบรรจุภัณฑ์แล้ว เวลาของบัพมันลดลงนะ
ลองกดเปรียบเทียบดูสิ  -  -

ปล. อย่าเรียกเค้าจีสิ ไม่ดี   Shocked

เรปนี้บ่นมากเด๊ะจูบ

Evil Shocked Evil

จีคะ..  อย่าพาผู้เล่นออกทะเล
เด๊ะเหนี่ยว !

สนใจชิมซักนิดมั้ย ?! ?
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

Re: ขอร้องเรียนเรื่องการงานทำอาหารครับ
« ตอบ #46 เมื่อ: 25-04-2010, 18:18:13 »

อ้างจาก: ┋ ┄ Ŗ Ҹ μ ┄ ┋ ที่ 24-04-2010, 21:55:32
ชอบนโยบายตรงท้าย คิดได้ไง ชอบๆ  laugh

ช่ายแว้ว  Smiley Smiley Smiley

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #47 เมื่อ: 26-04-2010, 16:04:01 »

ทีมงานช่วยมาตอบไวๆสิครับ รออยู่อย่างใจจดใจจ่อเพราะเป็นคนนึงที่ทำอาหาร  Angry Angry Angry

jib001
Jr. Member
**

« ตอบ #48 เมื่อ: 26-04-2010, 16:15:33 »

วันนี้ ทำ ขนมปังนมสดไป 500 อัน

กว่าจะเสร็จ เพราะ นน. 150 ของมันนี่ล่ะ

ผสมได้ 20 ชิ้น ต้องเก็บเข้าคลัง วนแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ไหนจะต้องมาแพคบรรจุมันอีก

เอิ๊กๆๆๆๆๆ 376 อันนี่คงอยู่ได้นานพอตัวล่ะ Evil Evil
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #49 เมื่อ: 28-04-2010, 16:14:02 »

น้ำตาลอ่ะได้แล้ว แต่อย่างอื่นอ่ะ ทำไม่ไม่ทำให้มันเหมือนกัน จะใช้สัก30ชิ้นก็ได้นี่นา Cry

ป.ล.อย่าด่านู๋ว่าได้คืบจะเอาศอกนะ- -

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
♫13ANK♫
Sr. Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 28-04-2010, 16:16:16 »

อย่างอื่นลองไปทำดูนะครับ

ใช้วัตถุดิบเยอะกว่าจริงแต่โอกาสสำเร็จมันมีมากกว่าเน่อ

Cool Cool Cool

น้องงูบอกว่า "ถ้ากวนตีนระวังจะโดนสับแบบซิกด้านซ้ายนะจ๊ะ"
jib001
Jr. Member
**

« ตอบ #51 เมื่อ: 28-04-2010, 16:40:19 »

ลดจำนวน จากการทำ อ้อย ไปเป็น น้ำตาล

แต่ไปเพิ่มจำนวนการใช้นำตาลในการงานคนครัวแทน

- -
Soul_Mignon
Jr. Member
**

I'm S0UL

« ตอบ #52 เมื่อ: 30-04-2010, 04:28:37 »

อ้างจาก: ยีราฟอ้วนนนน ที่ 22-04-2010, 20:47:57
ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะคะ

ยีราฟเองก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้การงานครัว การงานนี้เหมือนจะดีแต่ก็มีสิ่งที่ทำให้ขุ่นเคืองใจอยู่ไม่น้อย

1. กว่าจะได้การงานมา ส่งเนื้อกันจนท้อเลยทีเดียว
1.1 มีการงานล่าสัตว์อยู่กับตัว หรือคนรู้จัก
1.2 ซื้อเอา พอซื้อนี่ก็มีปัญหาเรื่อง ราคากับคนขาย ซึ่งบางช่วงก็หาไม่ได้เลย แล้วต้องซื้อกี่ชิ้นกว่าจะได้การงานมา

2. วัตถุดิบ
2.1 ซื้อจากNPC
2.2 พึ่งการงานอื่นๆเอาซึ่งก็เป็นปัญหาอีกหล่ะ
เช่น จะทำแยมองุ่น ก็ต้องไปทำการงานชาวสวนก่อน จากนั้นเลื่อนระดับจนตัดองุ่น พอตัดเสร็จก็เอามาทำการงานครัว หรือจะต้องหาซื้อจากผู้เล่นอื่น ซึ่งปกติเจอในรูปน้ำองุ่น
2.3 ตีม่อน เช่น เกลือ  ดรอปจากวุ้นเค็ม(Lv.12 ดรอป30%) ปลาดาว(Lv.8 ดรอป45%) ตัวยีราฟเลเวล50-60 ให้ไปแย่งผู้เล่นใหม่ตีหรือคะ หรือจะต้องตั้งร้านรับซื้อเอา
(อันนี้เป็นความเข้าใจส่วนบุคคลแต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือไม่ ซอสมะเขือเทศ ซีอิ๊ว ผงฟู สามารถดรอปได้จากมอนสเตอร์เช่นกัน แต่เนื่องจากมีเลเวลสูง เพื่อเป็นการสร้างความเท่าเทียมจึงมีการวางขายด้วย ถ้ามองอย่างนี้ การที่เกลือดรอปจากปลาดาวโดยไม่มีการวางขาย ก็เป็นการบังคับผู้เล่นให้แย่งกันตีปลาดาว)

3. โอกาสได้ของ ถ้าใช้ของไม่มาก ราคาไม่แพง แบบข้าวห่อสาหร่าย (โอกาสได้ประมาณ70%) ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นอาหารระดับสูงๆ ใช้วัตถุดิบบางอย่างที่ต้องผ่านการงานมาก่อน สุดท้ายจะมีโอกาสได้เท่าไหร่คะ สมมติว่า จะทำแฮมเบอเกอร์ปู ต้องใช้ชีส ชีส1ชิ้น ชีสมาจากเนยสดและนมอย่างละ1 เนยสดได้จากนมสด1ต่อเกลือ5 ถ้าคิดง่ายๆ โอกาส100% การทำอาหารชนิดนี้ต้องใช้นม2ขวด เกลือ5
ทีนี้ลองคิดแบบจริงๆดูบ้าง เกลือ5ได้จากปลาดาว ต้องตีปลาดาวประมาณ11ตัว จากนั้นไปทำเนยสด ซึ่งโอกาสได้ประมาณ70% จากนั้น เอาเนยสดทำชีสอีก70% และมาทำอาหารชนิดนี้อีก70%
สรุป อาหารชนิดนี้1ชิ้น ต้องตีปลาดาวอย่างน้อย32ตัว อาจจะฟังดูไม่เยอะ แต่ปกติคุณทำแค่ชิ้นเดียวหรือ? ทำ2ชิ้นก็64ตัว 3ชิ้น96ตัว

4. น้ำหนักของ ซึ่งมันหนักมากกกกก จึงต้องมีการงานอีกชนิดมาช่วย นั่นก็คือการงานบรรจุภัณฑ์

รวมๆแล้ว ถ้าคุณจะทำการงานนี้ได้อย่างสมบูรณ์ คุณต้องมีการงาน ล่าสัตว์ ชาวสวน ครัว และบรรจุภัณฑ์

อีกทางเลือกหนึ่งซึ่งยีราฟเข้าใจว่าเป็นจุดประสงค์ของทีมงาน นั่นก็คือ การซื้อขายกันระหว่างผู้เล่น
ถ้ามันเป็นจุดประสงค์จริงๆก็ถือว่าไม่ประสบความสำเร็จ แต่ก็ไม่อาจพูดได้ว่าล้มเหลว มันมีการซื้อ-ขายกันในส่วนของผลิตภัณฑ์มากกว่าส่วนของวัตถุดิบ รวมทั้งการตั้งราคาที่ไม่มีความเสถียรด้วย(อธิบาย : ราคาเนื้อสัตว์ที่ขายกับNPCมีราคาถูกมาก ถ้าจำไม่ผิดได้แค่ 1 บิลล่า แต่ถ้ามาตั้งร้านขาย คิดว่าควรจะมีราคาสักเท่าไหร่ คนขายย่อมอยากขายออกในราคาแพง คนซื้อต้องซื้อจากผู้เล่นดังกล่าว ทั้งที่ตนอยากได้ราคาถูกกว่า แต่จะให้ล่าเอง ช่องการงานก็ไม่พออีก ก็จำเป็นต้องทนซื้อในราคานั้น) ถ้าผลผลิตเสร็จ ราคาย่อมที่จะสูง พอราคาสูง หลายๆคนก็ไม่ซื้อ ถ้ามีคนซื้อน้อย คุณจะทำออกมาขายหรือไม่ ราคาลดได้ก็จริง แต่ในระดับหนึ่งเท่านั้น ลดมากๆ ย่อมเป็นการขูดเลือดตัวเอง

สุดท้าย.... การงานก็ประสบความล้มเหลว

------------------
แอบเมื่อยมือ พิมพ์เพลินเพราะอัดอั้นมานาน

ชี้แจงอีกนิดนะคะ
1. ยีราฟเล่นการงานนี้ที่นรก แต่เนื้อหาเกี่ยวกับตลาดร้านค้านั้นอ้างที่สวรรค์นะคะ อาจจะมีบางอย่างที่ไม่ตรงกับความเป็นจริงในปัจจุบัน เพราะไม่ได้เข้าสวรรค์มานานทีเดียว
2. ตัวยีราฟเล่นการงานครัวกับบรรจุภัณฑ์ และให้คนรู้จักทำชาวสวนกับล่าสัตว์ให้ ซึ่งบางทีเกรงใจเค้าเหมือนกัน ต้องไปตีนกเอาเนื้อมาให้เรา ทั้งๆที่ตีไปเปอ(แทบ)ไม่ขึ้น
3. อันนี้เป็นการคาดเดาในแง่ร้ายที่สุดที่ยีราฟจะคิดออกแล้วนะคะ

ถ้าต้องการชี้แจงอะไรเป็นการส่วนตัว ก็PMมาเลยค่ะ ไม่อาจพูดได้ว่ารับฟังทุกอย่าง แต่จะพยายามทำความเข้าใจให้ได้มากที่สุดค่ะ

---------เห็นด้วยกับทุกข้อเลยอ่ะเพราะอาหารแต่ละอย่างใช่ว่าจะทำได้ง่ายๆ
วัตถุดิบก็ใช้เยอะหาก็ยากการงานเวลาทำเปอก็ขึ้นน้อยมากใช้คัมภีร์ก็ยังน้อยอยู่
แถมยิ่งชาวสวนนี่ไม่ต้องพูดถึงอ่ะขุดทั้งวันยังไม่ได้50เปอเลยระดับสูงๆอ่ะ
แต่เรื่องเกลือต้องบ่นมากๆเพราะจะแย่งกันตายในถ้ำใต้น้ำกับการดรอปเกลืออ่ะใช่ว่าจะได้ง่ายเท่าไร
ใช้ก็เยอะแถมทำการงานท่านได้รับ....1ชิ้น
ท่านได้บทเรียนจากการ.... เรากดทำ100แต่ได้80 คุ้มป่ะ ทั้งๆที่หาของมาตั้งนานอ่ะ
แล้วอีกอย่างการงานอ่ะเวลาทำเอาของไปขายให้NPCอ่ะราคา1บิลแบบนี้ฟรีดีกว่ามั้ย
จะถูกไปไหนอ่ะ อยากให้ขยะปรับๆราคาขึ้นด้วยทุกๆอย่างอ่ะยิ่งเฉพาะเนื้อสัตว์ทุกชิ้นอ่ะราคาน่าเกลียดมากๆ
แล้วการงานทำอาหารอ่ะอาหารแต่ละอย่างก็หนักมากคือรู้ว่าต้องเรียนบรรจุภัณฑ์ด้วยแต่นี่มันหนักเว่อมาก
ตัวอย่างขนมปังนมสดซื้อแค่ชิ้นสองชิ้นบวกกับของที่ใส่ในตัวก็ปาไป50เปอหรือมากกว่าันั้นแล้วอยากให้ลดน้ำหนัก
ลงมาสักนิดก็ยังดีและยิ่งการงานชาวสวนให้มันขึ้นเยอะๆทุกแมพได้มั้ยคนจะแย่งกันตายไม่ก็ทำเมล็ดมาให้ครบทุกชนิด
ซื้อปลูกเองขุดเองไม่ต้องแย่งกันเพราะกว่าจะเจอต้นนึงก็นานเหมือนกันแถมยิ่งเวลาที่ต้นนั้นไปเกิดแมพม่อนโหดๆ
ไปขุดไม่ทันไรตายอีกเสียเปออีก ขุดแร่ก็ด้วยแร่ระดับๆสูงๆอ่ะไปอยู่ดันไฟ วิหารเพลิง อยากให้ผู้เล่นตายเสียเปอกันหรอ
แบบนี้จะมีคนชอบมั้ยละก็ลองคิดดูละกันปรับอะไรให้มันสะดวกบ้างถ้าลำบากมากเค้าก็เลิกเล่นกัน
ก็แค่คนที่ออกมาบ่นอีกคนก็พิจารณาด้วยคะ

~*•VบวuกาSกS:โป่€IsuIจOร์•*~
ถ้าไม่อดทนต่อสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ก็จะล้มเหลวในทุกๆสิ่ง
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 30-04-2010, 15:59:42 »

ขอโทษนะครับ แต่คุณจะไปขุดทำไมครับเนี่ย ทีมงานทำการปรับมาประมาณ3วันแล้วนะครับ  ขออนุญาตล๊อคกระทู้เลยนะครับ

ป้าย:
หน้า: 1 2 3 [4]