GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 ... 5
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงจีเอ็มหรือคนอื่นๆ เรื่องการลงโทษในคืนนี้ค่ะ  (อ่าน 1790 ครั้ง)
sarafeena
Jr. Member
**

รองสังหารมารดับเกรียน

ถึงจีเอ็มหรือคนอื่นๆ เรื่องการลงโทษในคืนนี้ค่ะ
« เมื่อ: 31-01-2010, 02:10:45 »

สดๆ ร้อน เกินไป เหตุการณ์เพิ่งเกิดเมื่อ30นาทีที่ผ่านมานะคะ
จีเอ็มมีการลงโทษผู้เล่นที่ยืนอยู่ในตลาด เนื่องจากผู้เล่นพูดจาหยาบคาบและทะเลาะกัน
จีจึงสาปให้ผู้เล่นกลายเป็นมอนสเตอร์ 10นาที

แต่ช่วง10นาทีนั้นเป็นปัญหาเล็กๆ ค่ะ จริงๆ ก็ไม่ใช่ปัญหาอะไรใหญ่โต(มั้งนะ)
แต่แค่รู้สึกว่าจีใช้วิธีลงโทษอย่างอื่นจะดีกว่ามั้ยคะ ในเมื่อผู้เล่นกระทำผิดแล้ว
การลงโทษให้เป็นมอนสเตอร์ ไม่ได้ทำให้ได้สำนึกหรอกค่ะ(ยิ่งลงโทษแบบนั้นก็ยิ่งไม่สำนึก)

ตัวอย่างที่เห็นก็คือ ผู้เล่นที่ถูกสาปกลับสนุกกับการไล่ฆ่าคนอื่นๆ ที่เขาไม่ได้รู้เรื่องด้วย
ตรงนี้มันออกจะไม่ยุติธรรมไปหน่อยนะคะ สำหรับผู้เล่นที่ไม่ได้เกี่ยวข้อง
บ้างกำลังทำทักษะ บ้างกำลังเดินเล่นธรรมดา แต่ถูกผู้เล่นที่ถูกจีสาปลงโทษฆ่าตาย

และมีการเสียเปอร์3เปอร์ด้วยค่ะ แล้วเปอร์เนี่ย ไม่ได้มากันง่ายๆ หรอกนะคะ
ยิ่งระดับเลเวลสูงๆ ด้วยแล้วเนี่ยสักเปอร์ก็แทบขาดใจ คิดว่าคงเข้าใจนะคะ
แต่แค่เปอร์หายก็อาจจะหงุดหงิดกันได้ แต่คำถามคือ "ผู้ไม่เกี่ยวข้องจำเป็นต้องโดนด้วยเหรอคะ"

คือก็ทราบนะคะว่าจีเอ็ม ไม่มีทางดูแลได้อย่างทั่วถึงกับนิสัยใจคอของผู้เล่น
เพราะทุกคนไม่ได้ถูกอบรมให้มีมารยาทเหมือนกันหมด
บางคนดี บางคนไม่ดีก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า

แต่ในเมื่อจีไม่สามารถจำกัดวงของการลงโทษได้ว่า
เมื่อลงโทษแล้วผู้เล่นจะถูกกักไว้ในช่วงตรงนี้
หรือมันเป็นการลงโทษที่เห็นผลทำให้รู้สึกว่าลงโทษจริงๆ ได้จริงๆ ก็ไม่ควรลงโทษแบบนี้ค่ะ

เพราะแทนที่ผู้เล่นจะรู้สึกถึงการถูกลงโทษ ว่าสิ่งที่โดนลงโทษนั้นเพราะเขาผิด
แต่เขากลับมีความรู้สึกสะใจ ไล่ฆ่าผู้อื่นอย่างมากมาย แล้วนั่งหัวเราะอยู่กลางหมู่บ้าน

แบบนี้ไม่เรียกว่าลงโทษที่ถูกค่ะ ยังไงช่วยพิจารณาการลงโทษอย่างนี้ด้วยนะคะ ว่าควรจะเกิดขึ้นอีกหรือไม่
และถ้าคิดว่ามันสมควรลงโทษอย่างนี้แล้ว น่าจะจำกัดตัวผู้เล่นไว้ในแม๊พใดแม๊พหนึ่ง
หรือจะส่งไปที่คุกสิบนาทีก็คงดีกว่า ทำให้ผู้ที่ไม่เกี่ยวข้องต้องพลอยโดนลูกหลงไปด้วย

ภาพที่ลงนี้เป็นภาพที่น้องคนหนึ่งส่งให้ เพื่อแสดงให้เห็นว่าการลงโทษครั้งนี้
ไม่ได้ทำให้ผู้เล่นที่จีเอ็มเห็นนั้นได้สะทกสะท้านเลยสักนิดนะคะ แต่คนอื่นๆ เนี่ยเขาอยู่ของเขาดีๆค่ะ
แถมเจ้าตัวยังคุยด้วยว่าจุติมาแล้วหลายครั้ง ก็เข้าข่ายว่า
"การจุติเล่นเก่งหลายครั้ง กับบางคน ก็ไม่ได้ทำให้คุณภาพความคิดด้านเป็นคนดีได้ประเทืองขึ้นมาเลยแม้แต่น้อยค่ะ"

ภาพที่ลงขีดเส้นใต้ให้เห็นนะคะ ว่าผู้เล่นยังคงคิดอย่างนั้นอยู่จริงๆ
รวมทั้งบอกชื่อและกิลด้วย หากท่านใดเป็นสมาชิกในกิลหรือเป็นหัวนี้ก็รบกวนเตือนมารยาทกันสักนิด

"เกมส์อ่านไม่จำเป็นต้องใช้มารยาทมาเล่น แต่บางครั้งมารยาทก็จำเป็นในการเล่นเกมส์"

กระทู้นี้ไม่ได้มาแจ้งความผิด แต่เป็นกระทู้ถามต่อจีและขอให้ใคร่ครวญการลงโทษชนิดนี้ด้วยค่ะ

"ความสว่างบางครั้งก็คือด้านมืด แต่ความมืดบางครั้งก็คือด้านสว่างที่แท้จริง"

~lookgolf~
Hero Member

เรียกผมว่า"ลูกกอล์ฟ"

Re: ถึงจีเอ็มหรือคนอื่นๆ เรื่องการลงโทษในคืนนี้ค่ะ
« ตอบ #1 เมื่อ: 31-01-2010, 02:14:08 »

เอ๊ะ ชื่อแดงๆ คุ้น นี่มัน กองกะลังหมีง่อยนี่^^~

ส่วนเรื่องลงโทษนั้น ขอไม่พูดถึงละกัน เค้ามีสิทธิ์ให้เค้าใช้ไป จะถูกจะผิด คิดเองไม่ได้ก็ไม่รู้จะว่าไงแระ

"โอกาส" มีมากพอเท่ากับ "อากาศ"^^~
ในวันที่เสียใจ ชั้นยังยิ้มได้เพราะมีเธอ
sarafeena
Jr. Member
**

Re: ถึงจีเอ็มหรือคนอื่นๆ เรื่องการลงโทษในคืนนี้ค่ะ
« ตอบ #2 เมื่อ: 31-01-2010, 02:19:49 »

แก้ไขข้อความ
"เกมส์อาจไม่จำเป็นต้องใช้มารยาทมาเล่น แต่บางครั้งมารยาทก็จำเป็นในการเล่นเกมส์"

และขอตอบคุณ lookgolf ending~
- กระทู้นี้ไม่เกี่ยวข้องกับกองกำลังหมีน้อยจ๊ะ เพียงแต่มีคนดีเซฟภาพมาให้เท่านั้นค่ะ

"ความสว่างบางครั้งก็คือด้านมืด แต่ความมืดบางครั้งก็คือด้านสว่างที่แท้จริง"

• Who ?! •
Sr. Member

?!

« ตอบ #3 เมื่อ: 31-01-2010, 02:24:02 »

ไม่รู้ รู้แต่ว่า

พี่จีเอ็มซูกัสม่ได้ สาป เพราะ ลงโทษ ใคร ค่ะ

อีกอย่าง คนในรูป ไม่ได้ ถูกลงโทษ ด้วย ซ้ำ !!

เพราะ เขาไม่ได้ ทำอะไรผิด

ไม่ได้ ปั้ม ไม่ได้ เกรียน

แค่ เกรี๊ยน เกรียน เอง
♫13ANK♫
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 31-01-2010, 02:30:13 »

เอ้ๆ ๆ

ผมฆ่าคนผิดด้วยหรอ

เอ้ - -a

ก็ผมเป็นมอนเตอร์อะ

ก็มีสิทธิ์ฆ่าสิ

เอ้างี้ถ้ามอนเตอร์มาฆ่าคุณงี้ไม่เอามาลงบอร์ดมั่งหรอ

แจ้งกระทำผิดมอนเตอร์ตีนู๋ว

laugh laugh laugh laugh

น้องงูบอกว่า "ถ้ากวนตีนระวังจะโดนสับแบบซิกด้านซ้ายนะจ๊ะ"
ShaMan_King#
Full Member

ニナーサリー

« ตอบ #5 เมื่อ: 31-01-2010, 02:31:21 »

ที่สาปให้ผู้เล่นแปลงเป็นมอน คิดว่าไม่ได้ลงโทษน่ะ

ก่อนหน้านี้ มีการโกงกล่องฟ้าขึ้นแล้ว จีเอ็มซูกัสไม่อยากให้ทะเลาะกันเลยสาปผู้เล่นบางส่วนให้กลายเป็นมอน (ส่วนใหญ๋ ขอร้องให้สาปน่ะ ว่าอยากเป็นนู้น อยากเป็นนี้ ...) ให้สนุกสนานกัน

ส่วนเรื่องฆ่าคน คิดว่าจีเอ็มซูกัส ไม่ได้คิดถึงเรื่องนี้  ออกนอกเมืองจะฆ่าคนได้

//พอดีอยู่ในเมืองตอนนั้น เห็นมอนเดินเต็มตลาด = ="

"การฝึกฝนตัวเองคือสิ่งสำคัญ หากเจ้าขาดการฝึกฝนตัวเอง แล้วเจ้าจะมีพลังได้อย่างไร"
♫13ANK♫
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 31-01-2010, 02:37:05 »

5555+

เออลืมไป

ถ้าผมเป็นหมอดูคงเป็นหมอดูที่แม่นมากเลยอะ

555+

ผมนั่งคุยๆแล้วก็พูดลอยๆว่า

เดี๋วผมคงโด่งดัง

คงมีคนดักฟังอยู่

แล้วมันก็เป็นจริงซะด้วยสิ

5555+

ดูแม่นจริงๆ

laugh laugh laugh laugh laugh

น้องงูบอกว่า "ถ้ากวนตีนระวังจะโดนสับแบบซิกด้านซ้ายนะจ๊ะ"
อาบี เด เบ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 31-01-2010, 02:41:33 »

การสาบผู้เล่น ไม่ใช่การลงโทษแต่อย่างใดค่ะ และจะขอชี้แจงตามความเป็นจริงดังนี้นะคะ

มีผู้เล่นท่านหนึ่งได้แจ้งเข้ามาว่า มีคนทะเลาะกันที่ตลาดเซาท์เทิร์นไชร์ ช่วยไปดูด่วนค่ะ
ในขณะนั้นเป็นเวลาประมานตี 1 กว่าๆ แล้ว ส่วนตัวแล้วเพิ่งกลับมาจากสถานที่เที่ยว (ไม่รู้จะบอกทำไม)
ก็เลยรีบเข้าไปดูที่เกิดเหตุว่า เกิดอะไรขึ้น ก็เจอผู้เล่นกลุ่มหนึ่ง นั่งทะเลาะกัน เถียงกันอยู่ (เป็นเรื่องปกติ)
ก็ได้พูด ได้คุย ได้ตอบไปบ้าง แต่ก็ไม่ได้ความอะไรเท่าไหร่ และก็ไม่อยากลงโทษใครในขณะนั้น
แต่ผู้เล่นกลุ่มนั้นก็ยังถกเถียงกันต่อไป จริงๆ ตัวซูกัสเองจะทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้และออกเกมไปก็ได้ค่ะ เพราะส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นเรื่องปกติ
และในช่วงเวลานั้นอยู่นอกเวลาทำงานแล้วด้วย เลยคิดอะไรขำขำ ว่าถ้าทำอะไรสนุก ๆ แล้วจะเลิกทะเลาะกันมั้ยนะ
ก็เลย จัดการแปลงผู้เล่นเป็นมอนสเตอร์จำนวนหนึ่ง จะได้หายเครียดกันบ้าง และแล้ว เค้าก็หายเครียดกันจริงค่ะ
ก็มีประกาศเตือนนิดหน่อย และบอกให้ทั้งคู่สัญญาว่าจะไม่ทะเลาะกัน (ขำ ขำ)

แต่ผลกระทบต่อบุคคลอื่นนั้น ยอมรับว่าไม่ได้คิดถึงเลยจริง ๆ ค่ะ
หากว่าการกระทำของซูกัสที่ทำลงไปในคืนนี้ทำให้ผู้เล่นบางท่านเสียผลประโยชน์

ก็คงได้แต่ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ค่ะ   Cry

เราคนไทย เลิกใช้ ภาษาวิบัติ
♫13ANK♫
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 31-01-2010, 02:43:48 »

3% เองหนูมี VIP ก็ 1%

อยากเวลไวๆก็เนี่ยเล่นพระซะ

แล้วอัพชุบชีวิตแค่ระดับ 1 พอนะ

แล้วก็ไปชุบคนเอาเปอร์ดีนะ

laugh laugh laugh

• Who ?! •
Sr. Member

?!

« ตอบ #9 เมื่อ: 31-01-2010, 02:44:21 »

คนทะเลาะกันหายเครียด

ทีมงานเครียดแทน

Evil Evil

แอบเนียน ปั้มกระทู้

ไม่ได้ ปั้ม ไม่ได้ เกรียน

แค่ เกรี๊ยน เกรียน เอง
^^*
Full Member

"ทุกอย่างจะเรียบร้อย"

« ตอบ #10 เมื่อ: 31-01-2010, 02:54:53 »

กิกิ ถึงว่ามอนมาไง

ผลที่ได้มักจะดีกว่าที่คิดเสมอ
sarafeena
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 31-01-2010, 03:01:29 »

อ้างจาก: จีเอ็มซูกัส ที่ 31-01-2010, 02:41:33
การสาบผู้เล่น ไม่ใช่การลงโทษแต่อย่างใดค่ะ และจะขอชี้แจงตามความเป็นจริงดังนี้นะคะ

มีผู้เล่นท่านหนึ่งได้แจ้งเข้ามาว่า มีคนทะเลาะกันที่ตลาดเซาท์เทิร์นไชร์ ช่วยไปดูด่วนค่ะ
ในขณะนั้นเป็นเวลาประมานตี 1 กว่าๆ แล้ว ส่วนตัวแล้วเพิ่งกลับมาจากสถานที่เที่ยว (ไม่รู้จะบอกทำไม)
ก็เลยรีบเข้าไปดูที่เกิดเหตุว่า เกิดอะไรขึ้น ก็เจอผู้เล่นกลุ่มหนึ่ง นั่งทะเลาะกัน เถียงกันอยู่ (เป็นเรื่องปกติ)
ก็ได้พูด ได้คุย ได้ตอบไปบ้าง แต่ก็ไม่ได้ความอะไรเท่าไหร่ และก็ไม่อยากลงโทษใครในขณะนั้น
แต่ผู้เล่นกลุ่มนั้นก็ยังถกเถียงกันต่อไป จริงๆ ตัวซูกัสเองจะทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้และออกเกมไปก็ได้ค่ะ เพราะส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นเรื่องปกติ
และในช่วงเวลานั้นอยู่นอกเวลาทำงานแล้วด้วย เลยคิดอะไรขำขำ ว่าถ้าทำอะไรสนุก ๆ แล้วจะเลิกทะเลาะกันมั้ยนะ
ก็เลย จัดการแปลงผู้เล่นเป็นมอนสเตอร์จำนวนหนึ่ง จะได้หายเครียดกันบ้าง และแล้ว เค้าก็หายเครียดกันจริงค่ะ
ก็มีประกาศเตือนนิดหน่อย และบอกให้ทั้งคู่สัญญาว่าจะไม่ทะเลาะกัน (ขำ ขำ)

แต่ผลกระทบต่อบุคคลอื่นนั้น ยอมรับว่าไม่ได้คิดถึงเลยจริง ๆ ค่ะ
หากว่าการกระทำของซูกัสที่ทำลงไปในคืนนี้ทำให้ผู้เล่นบางท่านเสียผลประโยชน์

ก็คงได้แต่ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ค่ะ   Cry

มารับทราบข้อชี้แจงของจีเอ็มค่ะ ต้องขออภัยด้วย พอดีสอบถามกับคนในหมู่บ้านได้ความมาว่าเกิดจากเรื่องทะเลาะกัน
และก็ไม่คิดด้วยว่า มอนสเตอร์จะหลุดมาขนาดนี้โดยที่ไม่ได้เป็นการเปิดกล่องอัญเชิญหรืออื่นใด
ยังไงก็ต้องขอโทษทางจีเอ็มด้วยนะคะ ที่คิดว่าเป็นการลงโทษของจีเอ็ม

ก็คิดว่าเข้าใจแล้วว่าจีเอ็มหวังดีกับผู้เล่น ณ ตอนที่ต้องการทำให้หายเครียด
แต่สำหรับวิจารณญาณของผู้เล่นท่านนั้นๆ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ส่วนผลกระทบที่ตามมาก็อย่างที่พูดไปแล้ว เสียหายไปหลายคน ก็ไม่เป็นไร
แค่มาบอกจีแค่นี้แหละค่ะ ว่าเราไม่สามารถควบคุมนิสัยของผู้เล่นได้

อาบี เด เบ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 31-01-2010, 03:05:40 »

จีเอ็มซูกัส : ได้รับค่าประสบการณ์ +1

Smiley

เราคนไทย เลิกใช้ ภาษาวิบัติ
กร็วก
Asura Tester
Sr. Member
*

กร็วก???........มันเป็นใครหว่า???.......นั้นอ่ะดิ?

« ตอบ #13 เมื่อ: 31-01-2010, 03:09:19 »

อ้างจาก: จีเอ็มซูกัส ที่ 31-01-2010, 03:05:40

จีเอ็มซูกัส : ได้รับค่าประสบการณ์ +1

Smiley

ได้ใจ ไปเต็มเต็มเลย ปึ้ก!!

เรื่องกล่องฟ้าผมก็กะจะสอดปากอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เอาดีกว่ากลับไฟลามมาถึงตัว Evil

หัดไปอัพบอร์ดบ้างสิย่ะ รู้นะว่าแกอู้!!!!!
SchwarzerHare (กระต่ายป่าสีดำ)
Asura Tester
Hero Member
*

♂ Rikku เทสเตอร์ดาวเดียว

« ตอบ #14 เมื่อ: 31-01-2010, 03:17:54 »

อ้างจาก: กร็วก ที่ 31-01-2010, 03:09:19
อ้างจาก: จีเอ็มซูกัส ที่ 31-01-2010, 03:05:40

Smiley

ได้ใจ ไปเต็มเต็มเลย ปึ้ก!!

เรื่องกล่องฟ้าผมก็กะจะสอดปากอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เอาดีกว่ากลับไฟลามมาถึงตัว Evil

เห็นหัวข้อนี้ตอนแรกนึกว่าดราม่าเต็มตัว Sad  แต่ไขข้อกระจ่างแล้ว สบายใจทั้ง คนแจ้งกับโจทก์  laugh

ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 ... 5