เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

ว่าด้วยเรื่องร้านขายของโซลในวุ้นสรรค์
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> ทั่วไปเกี่ยวกับ ProjectONE
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
tarotarotaro
แฟนพันธุ์แท้

เข้าร่วม: 09 Jun 2006
ตอบ: 179

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 7:14 pm    เรื่อง: ว่าด้วยเรื่องร้านขายของโซลในวุ้นสรรค์ ตอบโดยอ้างข้อความ

จากที่ดูมา
ถ้าราคา1บาทต่อ100โซลพวกหมวกก็ราคาเหมาะสมแล้วครับ

แต่พวกยานี้ผมว่าน่าลด0ลงตัวนึงแบบยา*2 ชม.ละ80นี่ก็ไม่ไหวนะครับ ชมละ8บาทก็แพงแล้วผมว่า ยกตัวอย่างเมเปิลให้ดูนะครับ189บาท*2วันละ4ชม*30=ได้120ชม ขึ้นอยู่ว่าเราจะเล่นไหม
แต่ลองคิดชม8บาทดูเดือนนึงถ้า*2วันละ5ชม.ก็เดือนละ1200แหล่ว =_="

สรุปแล้วยาคูณ2EXP น่าขายเป็นวันไปเลยครับวันละ10บาทก็ได้แล้วคนก็เติมอยู่แล้วคับ เผลอๆจะได้ตังเยอะกว่าเก็บเงินเดือน79อีกนะครับ

หาซื๊อได้ที่ไหนใครรู้บ้าง?เอิ๊กๆ
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
mint2004
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 21 Jul 2006
ตอบ: 1340

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 7:32 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เกมRan สร้อย*2 1อัน ราคา79-89บาท ใช้ได้ 24ช.ม
เกมเมเปิ้ล บัตร*2 1ใบ ราคา189บาท ใช้ได้วันละ4 ช.ม(เวลาต้องเลือกเอาว่าเวลาไหนมี 6 ช่วงเวลา) เป็นเวลา30วัน
(เกมข้างบนที่เราเอ่ยมานี่ เป็นเกมที่ตัวละครสามารถเลเวลทะลุ100+ได้)
เกมPJ1. น้ำยาเรียนรู้เร็ว *2 1ขวด ราคา 80บาท (1บาท=100โซลในตอนนี้นะ)ใช้ได้ 1ช.ม (เลเวลไม่น่าจะทะลุ100 คงตันที่99)
หลักในการขายของที่น่าได้กำไรคือ ขายไม่แพงมากนักคนจะได้อุตหนุนเยอะ ถ้าแพงมากไปคนจะลังเลไม่กล้าซื้อ (ขายถูกขายได้เยอะ ขายแพงขายได้น้อย)
ไม่รู้นะ เราแค่ออกมาพูดความคิดเห็นของเราบ้างก็เท่านั้นเอง
แต่ก็ไม่แน่ใจว่าทางทีมงานอาจจะมีวิธีคิดคนละอย่าง อาจจะคิดในอีกมุม คืออยากขายอย่างอื่นมากกว่า*2 แต่แน่นอนพวกหมวกอะราคากำลังพอดี ขายได้เยอะอยู่แล้ว เพราะเราก็เล็งๆไว้แล้วเหมือนกัน 1-2ใบ^^
ปล.วิธีคิดของคนเล่นเกมกับคนขายของ อาจจะคิดคนละมุม ยังไงก็ต้องรอดูกันต่อไป
ปล. ยังไงก็อุดหนุน ยังไงซะก็อุดหนุนหมวกอยู่แล้ว^^

แก้ไขล่าสุดโดย mint2004 เมื่อ Mon Mar 12, 2007 11:37 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
8658399

เข้าร่วม: 17 Jul 2006
ตอบ: 121

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 7:33 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

คุณ 2 เยอะไปจิงครับ ผมว่าชมนึงที8000โซล เหอๆๆ เติมกันแหลกลานทีเดียว ส่วนอย่างอื่นผมว่าok แล้วน่ะ ยาเพิมพลังโจมอาจแพงไปนิดนะครับ น่าจะลดมานิดนึง ก็พอOK นะครับ
อย่างอื่น okเลยครับ ขอแค่คูณ2อ่ะครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
MamO_JunG

เข้าร่วม: 15 Feb 2007
ตอบ: 126

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 8:40 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แพงคราบ เห็น ด้วย

onisuka

เข้าร่วม: 14 Sep 2006
ตอบ: 39

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 9:02 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมก็ว่ามันแพงจิงอะชั่วโมง80บาทบางคนเล่นร้าน+ค่าชั่วโมงไปด้วยเกือบร้อยจิงอยู่ว่าไม่ได้บังคับชื้อแต่บางคนเห็นคนอื่นเวลขึ้นไวมันก็ต้องสรรหาตังมาชื้อแน่นอนปัญหามันตามมาแน่นอน Shocked (แล้วตกลงเป็นAirtime หรือ Item mall กันแน่)

เข้าร่วม: 19 May 2006
ตอบ: 64

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 9:59 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แพงมั่กๆ

--------------------------------------------------------
Name : Delta
Class : Cadet AGI
Lv. : 2x
สมาคม : [Cr@zy_of_PJ-1] [~ Who am I ~]
darkwar

เข้าร่วม: 01 Jan 2007
ตอบ: 638

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 10:19 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมมีเวลาอยู่บ้านที1
เล่นตั้งกะ9โมง10โมง
ยัน6โมเย็นคับ
เหอๆ
เปงร้อย

XenosagaS

เข้าร่วม: 04 May 2006
ตอบ: 210

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 11:33 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถือว่า ราคาสูงนะ

HipBoiZs XenosagaS 's I Love Music
mint2004

เข้าร่วม: 21 Jul 2006
ตอบ: 1340

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 12, 2007 11:36 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

onisuka พิมพ์ว่า:
ผมก็ว่ามันแพงจิงอะชั่วโมง80บาทบางคนเล่นร้าน+ค่าชั่วโมงไปด้วยเกือบร้อยจิงอยู่ว่าไม่ได้บังคับชื้อแต่บางคนเห็นคนอื่นเวลขึ้นไวมันก็ต้องสรรหาตังมาชื้อแน่นอนปัญหามันตามมาแน่นอน Shocked (แล้วตกลงเป็นAirtime หรือ Item mall กันแน่)

เป็นทั้งAirtime ที่เดือนละ79บาท และเสริมด้วยไอเท็มมอลล์

ziroto

เข้าร่วม: 30 Dec 2006
ตอบ: 709

ตอบตอบเมื่อ: Tue Mar 13, 2007 12:32 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

mint2004 พิมพ์ว่า:

หลักในการขายของที่น่าได้กำไรคือ ขายไม่แพงมากนักคนจะได้อุตหนุนเยอะ ถ้าแพงมากไปคนจะลังเลไม่กล้าซื้อ (ขายถูกขายได้เยอะ ขายแพงขายได้น้อย)

พี่กบพูดถูก ผมไม่รู้นะ ว่าเกมนี่ มันจะล่มเหมืองเกม โยเกิตติ้ง รึเปล่า เพราะราคาที่เก็บ แพงจริงๆ มันอาจจะไม่ได้แพงมากมายอะไรสำหรับคนทำงาน แต่พวกเรา ที่ยังหาตังไม่ได้ ขอบอกว่าแพงนะคับ

แพงยังไง??
ถ้าเทียบกับปริมาณที่เราต้องซื้อไปใช้ต่อการเก็บเลเวลในแต่ละครั้ง แพงนะ อย่างเช่น น้ำยาฟื้น HP MP ฟื้นอย่างเดียว 3 บาท 2อย่าง 4 บาท คุณเอาอะไร 4ใช่มะ แน่นอน กว่า80%ก็ต้องเลือก4 เพราะเพิ่ง1บาทเต็ม2อย่าง เรื่องอะไรต้องเสียถึง 6 บาท จริงไหม

ส่วนคาถาแปลงเป็นวุ้น อะใช่ น่าสนุกดี แต่ นาทีละ 10 บาท แพงกว่าเล่นเกมที่ตู้จับผิดอีก

ประกันชีวิต 3 บาท กับ 15 บาท ไม่รู้นะ ผมคิดว่า ไม่ค่อยคุ้ม 3บาทน่ะคุ้ม 15ไม่คุ้ม เพระไรน่ะหรอ ถ้าราคามันเป้นอย่างงี้ ไม่เปลี่ยนแปลง ต่อไปแคสเตอร์ชุบชีวิตได้ มันก็ซื้อชุบกันเป็นเงินโซล ทีละ 1000 โซล หรือ10บาท ตายบ่อยก็ถ้าไม่อยากเดินก็เสียตัง ฉานไปเล่นแคสเตอร์ดีไหมเนี่ย

exp *1.5 และ *2.0 เทียบกับเกมอื่นๆที่เล่นมานะ ไม่ว่าจะเป็นเกมที่ rep บนๆ ได้กล่าวมา หรือ เกมที่ผมถนัด SF ก็ไม่แพงขนาดนี้ ชั่วโมงละ 60-80 อืม....
.1ชั่วโมงคุณตีมอนเตอร์ได้กี่ตัวเชียว 1ชั่วโมงถ้าเกิดเซิฟหลุดคุณทำยังไง 1ชั่วโมงถ้าคุณต้องนั่งโม้กับเพื่อน คุณจะทำยังไง
สมมุติ คุณกดใช้ไปแล้ว ตีไป 5 นาที เพื่อนรักออนไลน์มา หรือเพื่อนที่รร. ถามการบ้าน หรือเพื่อนที่คุรกำลังจะจีบออนไลน์มา คุณจะเก็บเลเวล หรือคุณจะไปนั่งคุยเสริมมิตรภาพกับพวกเค้า นาทีละ 1 บาท กับนาทีละ 1.33 บาท คุณจะเลือกอะไร เงินที่เสียไปหรือมิตรภาพ ถ้าชั่วโมงนึงของคุณ มีค่า ถึง 60-80 บาท มากกว่าที่คุณทำงาน(สมมุตินะครับ) ร้าน MK KFC ชั่วโมงนึงไม่ถึง 30 บาท **วันนึงพ่อแม่คุณทำงาน 8ชั่วโมง ได้วันละเท่าไหร่ ถึง 640 ไหม ถ้าถึงเดือนนึงเท่าไหร่ 640*30= 19200 บาท คิดแล้วแพง จนไม่อยากซ์อเลยแฮะ

ของชิ้นต่อมา คาถาเพิ่มพลังต่างๆ 3 บาท ก็ ok ราคาน่ะโอเค แต่นาทีเดียว 3 บาท ชั่วโมงและ 180 อย่างงั้นหรอ เหอะๆ ถ้าใช้ พวก ฮึดสู้ และซุบเปอร์ฮึดสู้ 420 และ 540 บาท ว้าว ชั่วโมงนึงคุณมีค่าจัง จะซ์อหรือไม่คิดเอาเอง

คาถาว๊าบ ไม่มีไรพูด เพระคิดว่าไม่น่าใช้บ่อย ราคาเหมาะสม เห็นด้วยยกมือ

หมวกต่างๆ ราคาถือว่าเหมาะสม เพราะมันไม่มีกำหนดว่าใส่ได้กี่นาที แต่วงแหวนแพงไปซักนิด ใครที่เคยคิดจะซื้อมันในราคา 500 โซล คิดผิดนะนั่น (ใครว้า???)

กล่องพิศวง 10บาท อืม... เปิด 10 กล่อง100บาท เทียบเกม Ragnarok Mละ5บาท ซื้อ obb ได้ 5กล่อง 100บาทได้ 20m ซื้อได้ 100 กล่อง อู้วว ราคาคนละเรื่องเลยแฮะ
แล้วจะได้เท็มเท็มเทพๆมั่งไหม ก็ม่ายรู้

น้ำยาหวนกลับ 200 บาท คิดได้ไงอะ รู้นะว่าไอเท็มนี้มันสำคัญ แต่ว่า ยังไงอะ แพงอะ เพราะหลายๆ คน เกิดอยากลองสาย LUK ล้วนๆ ว่าจะมันส์มั้ย มันก็ทำไม่ได้ สำหรับผมนะ ตอนแรกนึกว่าออกมาราคา50บาท ถ้าใช่นะ จะเล่นธนูสาย STR ล้วนไปเก็บเลเวล พอเก่งๆ ก็รีเตตัส เป็นสาย agi ผมกะจะศึกษาทุกสาย ทุกอาชีพเลยรู้ปะ ว่าอาชีพไหน สายไหนเล่นแล้วมันส์ เผื่อจะได้ตนั้งกระทู้แนะนำได้บ้าง เจอราคา 200 ค่อยๆเล่นดีกว่า

มันก็หมดแล้วนะ ไอเท็มที่กล่าวมา ตอนนี้ผมไม่รู้ว่า ราคาบัตรจริง จะเทียบเท่ากับกี่โซล ผมอาจจะตั้งมาด้วยความไม่รู้อะไรมาก แต่สิ่งที่ผมรู้ตอนนี้คือ

พวกคุณกำลังทำผิดอย่างมหันต์ถ้าตั้ง1บาทต่อ100โซล ดูเกม โยเกิตติ้งไว้เป็นอุทาหรณ์ ถึงจะเป็นเกมไทยทำเอง เก็บค่า รายเดือนไม่แพง แต่ไอเท็มอะแพงมาก ถ้าราคาถูกผมคิดว่า ต้องมีหลายคนเล่นเกมคุณมากกว่า 1 ไอดีแน่ๆ ผมคนนึงล่ะ ถ้าของมันถูก ก็เล่นมากกว่า 1

คุณอยากได้ราคาแพงๆ แต่คนเล่นน้อย แล้วก็ดับสูญไปจากเกมฮิต เกมสนุก หรือ ขายของถูก คนเล่นเยอะ ถ้าคนเล่นเยอะ ของมันก็ขายออกยิ่งเยอะ ยิ่งดีต่อตัวคุณบางคนอาจจะซื้อเก็บตุนไว้
ถ้าหัวหมดหน่อย อาจจะเอาไปขายแลกเงินบิลล่า แล้วเมื่อนั้น มันก็จะเข้าสู้ วัฏจักร มาร

คือการขายเงิน m สร้างบอทขึ้นมา อย่าคิดว่าสร้างไม่ได้นะครับ ในโลก IT ทุกอย่าง เกิดขึ้นได้เสมอ

คุณมีสิทธิ์ กำหนดชะตาชีวิต ของเกม

แต่พวกเรา มีสิทธิ์ กำหนดชะตาชีวิต ของพวกคุณ

ถ้าพวกเราไม่อุดหนุน คุณจะอยู่อย่างไร...
XenosagaS

เข้าร่วม: 04 May 2006
ตอบ: 210

ตอบตอบเมื่อ: Tue Mar 13, 2007 1:08 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

^
^
^
จะว่าแรง แต่ก็แรงอย่างมีเหตุผลนะ เห็นด้วยกับความคิดครับ

HipBoiZs XenosagaS 's I Love Music
ziroto

เข้าร่วม: 30 Dec 2006
ตอบ: 709

ตอบตอบเมื่อ: Tue Mar 13, 2007 1:19 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

XenosagaS พิมพ์ว่า:
^
^
^
จะว่าแรง แต่ก็แรงอย่างมีเหตุผลนะ เห็นด้วยกับความคิดครับ

ขอบคุณครับ

เกมจะอยู่ได้ ถ้าเราอุดหนุน แต่ถ้าไม่อุดหนุน เกมจะอยู้ได้ จังใด๋
pond141917

เข้าร่วม: 13 Jul 2006
ตอบ: 59

ตอบตอบเมื่อ: Tue Mar 13, 2007 8:02 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แพงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงมากเรยครับ........
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
nize
Project ONE Master

เข้าร่วม: 06 Apr 2006
ตอบ: 276

ตอบตอบเมื่อ: Tue Mar 13, 2007 9:31 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

น้อมรับความคิดทุกท่านครับว่ามันแพง จริงๆ แพงมากๆ โดยเฉพาะพวกคูณสองเนี่ย แพงกว่าทุกๆ เกมเลย

แล้วทำไมเราถึงตั้งราคาแบบนี้หล่ะ นั่นสิ เราต้องบ้าแน่ๆ แพงแบบนี้ใครจะซื้อ ก็ไม่แน่ใจ 100% นะครับ เราอาจจะเก่งแต่เรื่องทำเกม แต่การตลาดไม่เก่งแบบที่หลายคนว่าก็ได้

เราคิดอะไรแปลกๆ ง่ะครับ
หลักการคิดราคา คือเราแบ่งของเป็น 2 แบบ

- ของที่เราไม่อยากให้ใช้กันมากๆๆ เราจะตั้งราคาแพงแบบสุดๆ เช่นพวกแปลงร่าง / คูณสอง
- ของที่เราคิดว่าน่าจะใช้ได้เป็นปกติ เช่น เติมพลัง เครื่องป้องกันต่าง ๆ เรากะจะให้ถูกมากๆๆๆๆ

ลองวางแผนเล่นดูดี ผมว่าไม่จะเป็นต้องซื้อมากมายอะไรนะครับ
ใช้แต่พอดีๆ เท่าที่จำเป็นก็พอครับ
ลองเสนอแนวคิดกันมาดูครับ
ZaGeL

เข้าร่วม: 16 Feb 2007
ตอบ: 169

ตอบตอบเมื่อ: Tue Mar 13, 2007 10:06 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ก็ถูกที่คุณ nize พูด ว่าต้องการไม่ให้ใช้เงินโดยสิ้นเปลือง

คุณอาจจะต้องใช้อย่างอื่นซึ่งไม่หน้าจะเอามาลงกับเกมหมด

แต่ผมก็ว่าที่ไอซ์พูดก็มีเหตุผลนะถ้าเกิดไม่มีเวลาเล่นแล้วจะต้องซื้อมา มันก็คงไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไป

แล้วถ้ามีคนเค้าซื้อมาแล้วละก็ผมว่าจะต้องมีคนเอามาตั้งร้านขายในเกมราคาแพงแน่ๆ

เช่น1ขวดอาขขะขายซัก5แสนบิล
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> ทั่วไปเกี่ยวกับ ProjectONE ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้า 1 จาก 4

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน