GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3 4
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้เพื่อนๆ ร่วมแสดงความคิดเห็น: แนวทางการแจ้งคดีแฮ็ก  (อ่าน 2251 ครั้ง)
oOAlohaOo
Full Member

ยังเหมือนเดิม

Re: ขอให้เพื่อนๆ ร่วมแสดงความคิดเห็น: แนวทางการแจ้งคดีแฮ็ก
« ตอบ #15 เมื่อ: 28-07-2010, 17:57:39 »

อ้างจาก: จีเอ็มบันนี่ ที่ 22-07-2010, 11:17:59
  หลังจากที่ทางทีมงานได้ปิดปรับปรุงการรับแจ้งคดีแฮ็ก  จึงได้ร่วมประชุมเพื่อหาแนวทางที่เหมาะสมที่สุด และได้ร่างกฎระเบียบการแจ้งแฮ็กฉบับนี้ขึ้นมา จึงนำมาให้เพื่อนๆ ลองพิจารณาและแสดงความคิดเห็นกันร่วมกัน

แนวทางการรับแจ้งคดีแฮ็ก

1. ผู้เล่นต้องแจ้งคดีแฮ็กใน support ไม่เกินระยะเวลา 7 วัน จากวันเกิดเหตุ ( หากทางทีมงานตรวจสอบแล้วพบว่าเกินกว่าระยะเวลา 7 วัน ทางทีมงานขออนุญาตไม่รับแจ้ง )

2. เมื่อแจ้งรายละเอียดต่างๆ ใน support และทีมงานรับการแจ้งปัญหาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ให้ผู้แจ้งส่งหลักฐานสำเนา บัตรประจำตัวประชาชน และ สำเนาหลักฐานทำความดี ภายใน 3 วัน

3. เมื่อทางทีมงานได้รับเอกสารหลักฐานครบถ้วนแล้ว ทางทีมงานจะดำเนินการสอบหาไอเทมจากตัวละครที่ถูกแฮคทั้งหมด

แล้วแบนตัวละครผู้เกี่ยวข้องในคดีแฮค รวมถึงตัวละครผู้เสียหายด้วย เป็นระยะเวลา 30 วัน ถ้าหากทางทีมงานดำเนินการตรวจสอบและคืนไอเทมให้เสร็จก่อนระยะเวลา 30 วัน ก็จะดำเนินการปลดแบนให้ทันที

( หากทางทีมงานดำเนินการล่าช้าเกินระยะเวลา 30 วัน จะแจกไอเทมให้กับผู้แจ้งเป็นการชดเชย เส้นขั้นเทพ 1 ชิ้น )

4. เมื่อได้รับเอกสารครบ จึงจะดำเนินการตรวจสอบให้ผู้เล่น โดยจำกัดการตามคดีแฮ็ก 1 ผู้เล่นเพียง 3 ครั้งเท่านั้น ไม่ว่าผู้เแจ้งจะมีกี่ไอดีก็ตาม

(โดยทีมงานจะบันทึกเลขบัตรประจำตัวประชาชน อีเมลของผู้แจ้ง ชื่อตัวละคร ไอดี ที่ได้แจ้งคดีแฮ็กไว้ทั้งหมด)

โดยครั้งแรก จะดำเนินการคืนไอเทมให้ทั้งหมดจำนวนสูงสุด 5 ชิ้น
              ครั้งที่สอง จะดำเนินการคืนไอเทมให้จำนวนสูงสุด 3 ชิ้น
              ครั้งที่สาม จะดำเนินการคืนไอเทมให้จำนวนสูงสุด 1 ชิ้น
              ครั้งที่สี่ และครั้งต่อๆ ไป ไม่ดำเนินการแล้ว

5. หลักฐานที่จะต้องส่งให้ทางทีมงานดำเนินการตรวจสอบ และคืนไอเทมให้ มีดังนี้
          o 5.1 สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของไอดี , สำเนาทะเบียนบ้าน หรือหลักฐานที่ยืนยันว่าเป็นเจ้าของไอดีจริง
          o 5.2 หลักฐานการทำความดี

* ถ้าหากครบกำหนด 3 วัน แล้วไม่มีการดำเนินการส่งหลักฐานจากทางผู้เล่น ทางทีมงานจะไม่ดำเนินการสืบค้นและคืนไอเทมให้ครับ
    * ส่งสำเนาเข้ามาทางแฟกซ์หมายเลข 02 - 7347591 ภายใน 3 วันเท่านั้น นับตั้งแต่วันที่แจ้ง หากข้อมูลที่ส่งมาไม่ถูกต้อง หรือไม่ครบถ้วน ทางทีมงานจะไม่ดำเนินการให้
    * ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการรับเรื่องหากผู้แจ้งให้ข้อมูลไม่ครบถ้วน
    * ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการคืนไอเทมชิ้นอื่นทดแทน หากไอเทมดังกล่าวถูกขาย หรือถูกแลกเปลี่ยนกับตัวละครอื่นอย่างถูกต้อง   

ลองพิจารณากันดูนะคะ ติชมหรือเสนอแนะได้ตามความคิดเลยค่ะ แต่ต้องใช้คำสุภาพเท่านั้นนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ขอนิยามคำว่าแฮ็กด้วย เพื่อเข้าใจได้ถูกต้อง
David Villa
Hero Member

<~.Barca.~>

Re: ขอให้เพื่อนๆ ร่วมแสดงความคิดเห็น: แนวทางการแจ้งคดีแฮ็ก
« ตอบ #16 เมื่อ: 28-07-2010, 18:04:05 »

อ้างจาก: จีเอ็มบันนี่ ที่ 22-07-2010, 11:17:59
  หลังจากที่ทางทีมงานได้ปิดปรับปรุงการรับแจ้งคดีแฮ็ก  จึงได้ร่วมประชุมเพื่อหาแนวทางที่เหมาะสมที่สุด และได้ร่างกฎระเบียบการแจ้งแฮ็กฉบับนี้ขึ้นมา จึงนำมาให้เพื่อนๆ ลองพิจารณาและแสดงความคิดเห็นกันร่วมกัน

แนวทางการรับแจ้งคดีแฮ็ก

1. ผู้เล่นต้องแจ้งคดีแฮ็กใน support ไม่เกินระยะเวลา 7 วัน จากวันเกิดเหตุ ( หากทางทีมงานตรวจสอบแล้วพบว่าเกินกว่าระยะเวลา 7 วัน ทางทีมงานขออนุญาตไม่รับแจ้ง )

2. เมื่อแจ้งรายละเอียดต่างๆ ใน support และทีมงานรับการแจ้งปัญหาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ให้ผู้แจ้งส่งหลักฐานสำเนา บัตรประจำตัวประชาชน และ สำเนาหลักฐานทำความดี ภายใน 3 วัน

3. เมื่อทางทีมงานได้รับเอกสารหลักฐานครบถ้วนแล้ว ทางทีมงานจะดำเนินการสอบหาไอเทมจากตัวละครที่ถูกแฮคทั้งหมด

แล้วแบนตัวละครผู้เกี่ยวข้องในคดีแฮค รวมถึงตัวละครผู้เสียหายด้วย เป็นระยะเวลา 30 วัน ถ้าหากทางทีมงานดำเนินการตรวจสอบและคืนไอเทมให้เสร็จก่อนระยะเวลา 30 วัน ก็จะดำเนินการปลดแบนให้ทันที

( หากทางทีมงานดำเนินการล่าช้าเกินระยะเวลา 30 วัน จะแจกไอเทมให้กับผู้แจ้งเป็นการชดเชย เส้นขั้นเทพ 1 ชิ้น )

4. เมื่อได้รับเอกสารครบ จึงจะดำเนินการตรวจสอบให้ผู้เล่น โดยจำกัดการตามคดีแฮ็ก 1 ผู้เล่นเพียง 3 ครั้งเท่านั้น ไม่ว่าผู้เแจ้งจะมีกี่ไอดีก็ตาม

(โดยทีมงานจะบันทึกเลขบัตรประจำตัวประชาชน อีเมลของผู้แจ้ง ชื่อตัวละคร ไอดี ที่ได้แจ้งคดีแฮ็กไว้ทั้งหมด)

โดยครั้งแรก จะดำเนินการคืนไอเทมให้ทั้งหมดจำนวนสูงสุด 5 ชิ้น
              ครั้งที่สอง จะดำเนินการคืนไอเทมให้จำนวนสูงสุด 3 ชิ้น
              ครั้งที่สาม จะดำเนินการคืนไอเทมให้จำนวนสูงสุด 1 ชิ้น
              ครั้งที่สี่ และครั้งต่อๆ ไป ไม่ดำเนินการแล้ว

5. หลักฐานที่จะต้องส่งให้ทางทีมงานดำเนินการตรวจสอบ และคืนไอเทมให้ มีดังนี้
          o 5.1 สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของไอดี , สำเนาทะเบียนบ้าน หรือหลักฐานที่ยืนยันว่าเป็นเจ้าของไอดีจริง
          o 5.2 หลักฐานการทำความดี

* ถ้าหากครบกำหนด 3 วัน แล้วไม่มีการดำเนินการส่งหลักฐานจากทางผู้เล่น ทางทีมงานจะไม่ดำเนินการสืบค้นและคืนไอเทมให้ครับ
    * ส่งสำเนาเข้ามาทางแฟกซ์หมายเลข 02 - 7347591 ภายใน 3 วันเท่านั้น นับตั้งแต่วันที่แจ้ง หากข้อมูลที่ส่งมาไม่ถูกต้อง หรือไม่ครบถ้วน ทางทีมงานจะไม่ดำเนินการให้
    * ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการรับเรื่องหากผู้แจ้งให้ข้อมูลไม่ครบถ้วน
    * ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการคืนไอเทมชิ้นอื่นทดแทน หากไอเทมดังกล่าวถูกขาย หรือถูกแลกเปลี่ยนกับตัวละครอื่นอย่างถูกต้อง   

ลองพิจารณากันดูนะคะ ติชมหรือเสนอแนะได้ตามความคิดเลยค่ะ แต่ต้องใช้คำสุภาพเท่านั้นนะคะ

ขอบคุณค่ะ

จีขี้เกียจดำเนินการปล่าวหว่า Evil

หล่อน่ารั๊ก
Jr. Member
**

Bas

« ตอบ #17 เมื่อ: 28-07-2010, 19:03:30 »

อันนี้ความคิดของผม (เด็กตาดำๆนะครับ หิหิ)

อันนี้อ่า ผม ว่า นะ สงสารผู้เล่นจัง คืน ไป เท่าที่ จะคืนได้ ดีกว่าไหมครับ + + กลัวว่า คนที่ ลงทุน หากินมาเเล้วเจอ คนแฮค หรือ เพื่อนแฮค และหนี แบบไม่ต้องทำอะไรเลยเเลว ชิงไป แบบนี้มันน่าสงสาร

โซโล
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 28-07-2010, 19:06:34 »

อยากให้ไอเทมทุกอย่าง มีการลงทะเบียนเป็นเจ้าของ หากมีการแฮกเกิดขึ้น จะรู้ว่าเป็นของใครทันที ให้มี npc สำหรับลงทะเบียนไอเทม เพื่อยืนยันความเป็นเจ้าของ
 Angry
~! -[C]hipMunkz_. !~
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 28-07-2010, 20:16:01 »

แล้วถ้าคนเก่าๆกลับมาเล่นแล้ว พบว่าของโดนแฮคออะครับแล้วมันเกิน7วัน ให้ทำยังไงหรอครับ

ทำใจหรอ -*-

ک†ã†µ§ :  กู หน้า ด้าน !! . .
♥,,__DEKwoony
Hero Member

ไม่มีที่ว่างสำหรับมือที่สาม,,*!

« ตอบ #20 เมื่อ: 29-07-2010, 13:26:40 »

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=34486.0
เกี่ยวกับเรื่องของคำว่า แฮค เชิญกระทู้นี้ค่ะ

"ตบคน" พอว่า
แต่ให้ "ตบตา" ใคร. . .
หนูทำไม่เป็น ><
จีเอ็มบันนี่
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 29-07-2010, 17:12:19 »

มาตอบในประเด็นเรื่องการป้องกันการแฮ็คค่ะ ขอทำความเข้าใจนิดนึงนิดนึงนะคะ

ปัจจุบัน คดีแฮ็คที่แจ้งเข้ามาทางทีมงาน เกือบจะ 100% คือการยินยอมให้ไอดีและรหัสผ่าน

แก่บุคคลอื่น แล้วโดนขโมยไอเทมไปค่ะ ย้ำอีกทีนะคะ การแลกเปลี่ยน-ซื้อขายไอดี ถือเป็นความผิดนะคะ  Smiley
..จูน..
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 29-07-2010, 19:54:37 »

อ้างจาก: จีเอ็มบันนี่ ที่ 29-07-2010, 17:12:19
มาตอบในประเด็นเรื่องการป้องกันการแฮ็คค่ะ ขอทำความเข้าใจนิดนึงนิดนึงนะคะ

ปัจจุบัน คดีแฮ็คที่แจ้งเข้ามาทางทีมงาน เกือบจะ 100% คือการยินยอมให้ไอดีและรหัสผ่าน

แก่บุคคลอื่น แล้วโดนขโมยไอเทมไปค่ะ ย้ำอีกทีนะคะ การแลกเปลี่ยน-ซื้อขายไอดี ถือเป็นความผิดนะคะ  Smiley

ก็กระทู้ถามถึงแนวทางการแจ้งคดีแฮ็ก ก็ตอบตามนั้น  ออกความเห็นไป
แล้วบอกให้มาตอบในประเด็นเรื่องการป้องกันการแฮ็ค
ผมสับสนเองใช่ไหมนี่
Huh? Huh? Huh?

จีเอ็มหนูนี่ ไม่อยู่แล้วจ้า
Hero Member

เข้ามามันไม่ง่าย แต่ออกไปให้คนเขาจดจำนั้นยากกว่า

« ตอบ #23 เมื่อ: 29-07-2010, 21:54:13 »

ขอให้เข้าใจความหมายของคำว่า แฮค กันก่อนนะครับ

มาทำความเข้าใจเกี่ยวกับการ แฮค กันเถอะ!! by coalapanda

Smiley

ไม่เปลี่ยน = เหมือนเดิม
แล้วเมื่อไหร่ละเปลี่ยนละเว้ย จะได้ไม่เหมือนเดิม
oOAlohaOo
Full Member

ยังเหมือนเดิม

« ตอบ #24 เมื่อ: 30-07-2010, 17:28:24 »

อ้างจาก: จีเอ็มหนูนี่ สินะ ที่ 29-07-2010, 21:54:13
ขอให้เข้าใจความหมายของคำว่า แฮค กันก่อนนะครับ

มาทำความเข้าใจเกี่ยวกับการ แฮค กันเถอะ!! by coalapanda

Smiley

โดนนำไอดีไปใช้ในทางที่เจ้าของไม่อนุญาตินั่นเอง สรุปสั้นไปมิถ้าผิดช่วยแย้งด้วย
Herogear Master
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 30-07-2010, 21:52:33 »

ทำไมเรามัวมากังวลเรื่องการลงโทษการแฮ็ก  ทำไมเราไม่ไปกังวลเรื่องการป้องกันแทนล่ะ 

ในเกมผมเห็นคนนั่งขอแลกไอดีเล่นเกมกันเยอะแยะ ตัวนี้แหล่ะที่ทำให้การแฮ๊กยิ่งกว่าเคี้ยวกล้วยอีก (ง่ายกว่าปอกกล้วยเยอะ)

เหมือนกับว่า บ้านไฟไหม้แล้วมัวแต่หาว่าไฟไหม้ล่าสุดที่ไหน  ทำไมไม่หาว่าไฟไหม้มีสาเหตุมาจากอะไรเล่า
♥,,__DEKwoony
Hero Member

ไม่มีที่ว่างสำหรับมือที่สาม,,*!

« ตอบ #26 เมื่อ: 01-08-2010, 09:52:41 »

อ้างจาก: Herogear Master ที่ 30-07-2010, 21:52:33
ทำไมเรามัวมากังวลเรื่องการลงโทษการแฮ็ก  ทำไมเราไม่ไปกังวลเรื่องการป้องกันแทนล่ะ 

ในเกมผมเห็นคนนั่งขอแลกไอดีเล่นเกมกันเยอะแยะ ตัวนี้แหล่ะที่ทำให้การแฮ๊กยิ่งกว่าเคี้ยวกล้วยอีก (ง่ายกว่าปอกกล้วยเยอะ)

เหมือนกับว่า บ้านไฟไหม้แล้วมัวแต่หาว่าไฟไหม้ล่าสุดที่ไหน  ทำไมไม่หาว่าไฟไหม้มีสาเหตุมาจากอะไรเล่า
แล้วการให้ไอดีพวกคนที่คิดว่าตัวเองไว้ใจ (แต่สุดท้ายก็โดนแฮคไป)
แบบนี้ป้องกันยังไงค่ะ
 Huh?

"ตบคน" พอว่า
แต่ให้ "ตบตา" ใคร. . .
หนูทำไม่เป็น ><
จีเอ็มหนูนี่ ไม่อยู่แล้วจ้า
Hero Member

เข้ามามันไม่ง่าย แต่ออกไปให้คนเขาจดจำนั้นยากกว่า

« ตอบ #27 เมื่อ: 01-08-2010, 20:58:46 »

อ้างจาก: ♥,,__DEKwoony ที่ 01-08-2010, 09:52:41
อ้างจาก: Herogear Master ที่ 30-07-2010, 21:52:33

แล้วการให้ไอดีพวกคนที่คิดว่าตัวเองไว้ใจ (แต่สุดท้ายก็โดนแฮคไป)
แบบนี้ป้องกันยังไงค่ะ
 Huh?

ถ้าไว้ใจ แล้วต้องมาเสียใจ คุ้มรึเปล่าจ๊ะ

Sad

แล้วเมื่อไหร่ละเปลี่ยนละเว้ย จะได้ไม่เหมือนเดิม
GinG02
Jr. Member
**

-*-

« ตอบ #28 เมื่อ: 11-08-2010, 11:11:14 »

เก็บเงินกว่าจะหาซื้อไอเทมทิต้องการมาแสนลำบาก
แต่กลับมาโดนแฮ๊คหมดตัวทั้งทิก้ไม่เคยให้ไอดีและพาสกับคัย
เป็นคุณจะมีกำลังจัยเล่นต่อมั้ย  Huh?
เห็นปรับปรุงเซิฟเวอร์อยู่ทุกครั้ง
มีอะไรดีขึ้นมาบ้าง
เอาเวลาทิปรับปรุงเซิฟเวอร์
มาปรับปรุงการป้องกันจะดีกว่า
ของผู้เล่นหายไม่ใช่น้อยๆ
เจอแบบนี้หมดกำลังจัยเล่น
หมดความศรัทธากับทีมงาน
แค่การป้องกันในเกมส์ยังไม่มี
แล้วจะสร้างมาทำไม
สร้างมาให้ผู้เล่นกลุ้มใจกะของทิหาย
เพราะการโดนแอ๊คร๋อ
เรามาเล่นเพื่อผ่อนคลาย
ไม่ใช่มาเล่นเพื่อทิมากลุ้มกะของทิหาๆกันมา
แล้วหายไปง่ายๆแบบนี้
กรุณาปรับปรุงระบบป้องกันให้มันดีกว่านี้หน่อย
คนเล่นจะได้มีกำลังจัย
และอยากเล่นเกมส์นี้ต่อไป
 Angry

รักไม่ใช่ทุกอย่าง
popotae
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 14-08-2010, 17:32:54 »

ผมคิด ว่า เอา พาสเวิดพิเศษ ไว้ที่จีเอ็มดีกว่า อะ คับ         Smiley Smiley Smiley

(เด็กดีอยุธยา)
ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3 4