GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 ... 6
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวก่อนฉาย  (อ่าน 2754 ครั้ง)
Nize
Asura Administrator
Sr. Member
*

เตรียมตัวก่อนฉาย
« เมื่อ: 27-06-2010, 04:04:43 »

ก่อนจะฉายขอทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ ว่าวัตถุประสงค์ของเรื่องนี้ไม่ได้ต้องการจะแฉหรือประจานหรือทำให้ใครเสียหาย วัตถุประสงค์ของผมคือการเผยแพร่ความรู้ข้อมูลต่างๆ ของวิธีการหากินกับเกมออนไลน์ว่าเค้าทำกันอย่างไรแบบไหนบ้าง ที่แตกต่างออกไปก็คงเป็นครั้งแรกที่เรื่องนี้จะมาจากผู้ให้บริการเกมออนไลน์โดยตรง ไม่ใช่แค่เสียงเล่าลือที่หาที่มาที่ไปไม่ได้ อย่างไรก็ตามเพื่อป้องกันความเสียหายกับบุคคลภายนอกผมจึงยืนยันว่าเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เป็น ดราม่า นิยาย ไม่ใช่เรื่องจริงแต่อย่างใด หากไปพ้องกับกับเรื่องจริงใดๆ ก็เป็นแค่ความบังเอิญอย่าคิดมากกันนะครับ

อีกประเด็นที่จะพูดถึงคือเรื่องข้อกฎหมายว่าด้วยการหมิ่นประมาท สมมุตินะครับสมมุติว่าผมเป็นเจ้าของโรงงานแห่งหนึ่ง พบว่ามีลูกน้องโกงยักยอกเงินบริษัทไป เราจับได้ก็เลยไล่ออกไปแล้วเราเอารูป ชื่อ และรายละเอียดการกระทำผิด ไปแปะทั่วโรงงานว่าเราไล่ออกลูกน้องคนๆนั้นไปแล้ว ถือเป็นการประจานมีความผิดตามกฎหมายนะจ๊ะ สิ่งที่เราทำได้ก็แค่ให้ข้อมูลว่าคนๆนั้นไม่ได้เป็นพนักงานหรือไม่ได้ทำหน้าที่แล้วเท่านั้นเองครับ

ฝากเพื่อนๆ ระวังเรื่องนี้กันด้วยนะครับ เพื่อนๆจะตำหนิ ด่าว่าทีมงานอย่างไรเราไม่มีปัญหาครับ ถ้าเป็นเกมอื่นกระทู้หลายๆอันคงโดนอุ้มไปแล้ว แต่ที่นี่เราเต็มที่ครับ แต่การกล่าวหาระบุชื่อพาดพิงบุคคลที่สามนั้นอาจทำให้เพื่อนๆ เดือดร้อนได้นะครับ อยากให้ระวังกันไว้หน่อย เพราะเรื่องราวมันเลยเกมออกมาในชีวิตจริงมากแล้วนะครับ

ไม่ว่าจะตัดสินใจแบบไหนก็โดนด่า ดังนั้นจงตัดสินใจทำสิ่งที่ถูกต้อง
อุปสรรคของความเปลี่ยนแปลง คือความเคยชิน
www.facebook.com/BankDebuz
www.twitter.com/BankDebuz
Oo-OKCITY-oO
Hero Member

~ • เ ท พ ม ร ณ ะ • ~

Re: เตรียมตัวก่อนฉาย
« ตอบ #1 เมื่อ: 27-06-2010, 04:48:44 »

Smiley Smiley Smiley Smiley

ผมเป็น หัวหน้า สมาคม ~ • เ ท พ ม ร ณ ะ • ~

การ์ตูนผม เรื่อง หลุดมิติ ย้ายโลก
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=46996.0
TomWizard
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27-06-2010, 06:52:05 »

Shocked

Huh?

.:: ---- ::.
ภัทร ดีสุทธิ
Jr. Member
**

๐_พึงสำนึกไว้ตลอด "อยู่รอด" กับ "ประสบความสำเร็จ"_

« ตอบ #3 เมื่อ: 27-06-2010, 06:54:42 »

อ้างจาก: Nize ที่ 27-06-2010, 04:04:43
ก่อนจะฉายขอทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ ว่าวัตถุประสงค์ของเรื่องนี้ไม่ได้ต้องการจะแฉหรือประจานหรือทำให้ใครเสียหาย วัตถุประสงค์ของผมคือการเผยแพร่ความรู้ข้อมูลต่างๆ ของวิธีการหากินกับเกมออนไลน์ว่าเค้าทำกันอย่างไรแบบไหนบ้าง ที่แตกต่างออกไปก็คงเป็นครั้งแรกที่เรื่องนี้จะมาจากผู้ให้บริการเกมออนไลน์โดยตรง ไม่ใช่แค่เสียงเล่าลือที่หาที่มาที่ไปไม่ได้ อย่างไรก็ตามเพื่อป้องกันความเสียหายกับบุคคลภายนอกผมจึงยืนยันว่าเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เป็น ดราม่า นิยาย ไม่ใช่เรื่องจริงแต่อย่างใด หากไปพ้องกับกับเรื่องจริงใดๆ ก็เป็นแค่ความบังเอิญอย่าคิดมากกันนะครับ

รับทราบครับ

อีกประเด็นที่จะพูดถึงคือเรื่องข้อกฎหมายว่าด้วยการหมิ่นประมาท สมมุตินะครับสมมุติว่าผมเป็นเจ้าของโรงงานแห่งหนึ่ง พบว่ามีลูกน้องโกงยักยอกเงินบริษัทไป เราจับได้ก็เลยไล่ออกไปแล้วเราเอารูป ชื่อ และรายละเอียดการกระทำผิด ไปแปะทั่วโรงงานว่าเราไล่ออกลูกน้องคนๆนั้นไปแล้ว ถือเป็นการประจานมีความผิดตามกฎหมายนะจ๊ะ สิ่งที่เราทำได้ก็แค่ให้ข้อมูลว่าคนๆนั้นไม่ได้เป็นพนักงานหรือไม่ได้ทำหน้าที่แล้วเท่านั้นเองครับ

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้หากความต้องการของผมทำให้ลำบากใจเพราะพาดพิงถึงข้อกฎหมาย (อันนี้ผมไม่ทราบถึงข้อกฎหมายสิทธิส่วนบุคคลจริงๆครับ)
หากเป็นเช่นนี้ผมขอเปลี่ยนข้อเรียกร้องเป็นประกาศชี้แจงเรื่องพ้นสภาพว่าลาออกเองหรือโดนไล่ออกเพราะทำความผิดบางประการก็ว่าไป หากมีผู้เล่นมาเกี่ยวข้องกับความผิดก็รบกวนประกาศชื่อชี้แจงขอระงับไอดีเพื่อตรวจสอบ ทั้งนี้เพื่อให้สมกับมาตรฐานที่เคยมีมาเรื่องการพ้นสภาพการเป็นพนักงานผู้อื่นที่เคยผ่านมาน่ะครับ

ฝากเพื่อนๆ ระวังเรื่องนี้กันด้วยนะครับ เพื่อนๆจะตำหนิ ด่าว่าทีมงานอย่างไรเราไม่มีปัญหาครับ ถ้าเป็นเกมอื่นกระทู้หลายๆอันคงโดนอุ้มไปแล้ว แต่ที่นี่เราเต็มที่ครับ แต่การกล่าวหาระบุชื่อพาดพิงบุคคลที่สามนั้นอาจทำให้เพื่อนๆ เดือดร้อนได้นะครับ อยากให้ระวังกันไว้หน่อย เพราะเรื่องราวมันเลยเกมออกมาในชีวิตจริงมากแล้วนะครับ

ส่วนข้อนี้ผมขออภัยกับกระทู้เก่าของผมที่เคยมีการพาดพิงบุคคลที่สามมาโดยพลกาล เหตุมาจากการรู้เท่าไม่ถึงการณ์กับอารมณ์ส่วนตัวของผมด้วยครับ

ป๊อปคอร์นพร้อม เครื่องดื่มพร้อม ขาดแต่สาวนั่งดูข้างๆ ฮ่าๆ รอชมดราม่าขั้นตอนการหากินจากเกมออนไลน์อยู่ครับ เผื่อจะเอาเป็นแบบอย่างไปทำมั่ง เอ้ย จะได้รับรู้ข้อมูลอะไรใหม่ๆที่ผู้เล่นทราบไม่ถึงกันครับ  

๐ My FaceBooK ๐
__________  http://www.facebook.com/f2somkul  __________

naygue
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27-06-2010, 08:55:00 »

ไหน ๆ ฉายยัง ๆ รัก

อภิมหานันทนาการรูปและคำประพันธ์โดย —DэmønîcPrî€sŧ™—
David Villa
Hero Member

<~.Barca.~>

« ตอบ #5 เมื่อ: 27-06-2010, 09:38:59 »

รอๆ Angry

.Detective Conan.
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27-06-2010, 09:40:53 »

Evil Evil Evil Evil

okmokiiz,,*
Hero Member

ตัวอ้วนน่ารัก,,*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27-06-2010, 09:42:58 »

เก๋มาก  เรื่องหมิ่นประมาทเนี่ย  ของเรามันเป็นเรื่องที่เจ้าหน้าตัวเมียหมิ่นประมาทเรา

เราทำเป็นคดีละ  รอเราเตรียมใจส่งฟ้องเท่านั้นเอง

มารอดูว่าจะออกมายังไง หนังเรื่องนี้

okmokiiz,,* กระโป่ยเรนเจอร์  ตัวอ้วนของเค้า น่ารักที่สุด >.<

ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

« ตอบ #8 เมื่อ: 27-06-2010, 09:59:48 »

เมื่อไหร่จะฉายนิ  Evil

NeeD not to know

~ผู้รับใช้สาวอึ๋ม~
Sr. Member

~หยุดตรงนี้ที่เธอ~

« ตอบ #9 เมื่อ: 27-06-2010, 10:15:53 »

การฟ้องร้องข้อหาหมิ่นประมาทนั้น โดยส่วนตัวผม ผมคิดว่าผู้ที่เอามาแฉนั้นหากถูกฟ้องจะเป็นการดีเสียอีก

เพราะหากมีการฟ้องร้องหมิ่นประมาทโดยผู้เสียหายแล้ว ทางผู้ถูกฟ้องสามารถใช้อำนาจตามกฏหมายในการหาหลักฐานต่างๆ

เพื่อมายืนยันถึงความถูกต้องของข้อมูลตัวเองได้ หากผู้ที่ถูกฟ้องร้องดำเนินคดีต้องการข้อมูลจากที่บริษัท ที่เกี่ยวข้องกับผู้ร้องจริง

ทางบริษัทก็ไม่สามารถหลีกเลี่ยงในการให้ข้อมูลทั้งหมดแก่ผู้ถูกฟ้องได้ ตาม พรบ. ข้อมูล ข่าวสาร หากพบว่า ข้อมูลที่คนที่ถูกฟ้อง

เป็นข้อมูลอันเป็นความจริง ตามที่คนที่ถูกฟ้องร้องได้กล่าวหมิ่นต่อผู้ร้อง คำร้องนั้นก็ตกไป ส่วนมากศาลจะยกคำร้อง

ส่วนตัวผู้ถูกฟ้องจะฟ้องกลับหรือไม่นั้น ก็ให้ถือเป็นอีกเรื่อง

ส่วนที่คุณ Nize กล่าวออกมานั้น ไม่ทราบว่าได้ศึกษาถึงเรื่อง พรบ ข้อมูล ข่าวสารแล้วรึยัง รึว่า หากคุณซูกัสจะดำเนินการฟ้องร้องจริง

และในส่วนของคุณที่ร้องเรียนเรื่องคุณซูกัสจะดำเนินการตาม พรบ ข้อมูลข่าวสาร ทางบริษัทมีความยินดีที่จะร่วมมือหรือไม่

แค่ไม่อยากให้เบี่ยงประเด็น เพราะผมเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจว่า หลักฐานที่คุณ Toxic นำมานั้น มีน้ำหนักมากทีเดียว

~ผู้รับใช้สาวอึ๋ม~
Sr. Member

~หยุดตรงนี้ที่เธอ~

« ตอบ #10 เมื่อ: 27-06-2010, 10:19:28 »

อ้างจาก: -ToxIc_-z..GuYz- ที่ 27-06-2010, 06:54:42
อ้างจาก: Nize ที่ 27-06-2010, 04:04:43

รับทราบครับ

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้หากความต้องการของผมทำให้ลำบากใจเพราะพาดพิงถึงข้อกฎหมาย (อันนี้ผมไม่ทราบถึงข้อกฎหมายสิทธิส่วนบุคคลจริงๆครับ)
หากเป็นเช่นนี้ผมขอเปลี่ยนข้อเรียกร้องเป็นประกาศชี้แจงเรื่องพ้นสภาพว่าลาออกเองหรือโดนไล่ออกเพราะทำความผิดบางประการก็ว่าไป หากมีผู้เล่นมาเกี่ยวข้องกับความผิดก็รบกวนประกาศชื่อชี้แจงขอระงับไอดีเพื่อตรวจสอบ ทั้งนี้เพื่อให้สมกับมาตรฐานที่เคยมีมาเรื่องการพ้นสภาพการเป็นพนักงานผู้อื่นที่เคยผ่านมาน่ะครับ

ส่วนข้อนี้ผมขออภัยกับกระทู้เก่าของผมที่เคยมีการพาดพิงบุคคลที่สามมาโดยพลกาล เหตุมาจากการรู้เท่าไม่ถึงการณ์กับอารมณ์ส่วนตัวของผมด้วยครับ

ป๊อปคอร์นพร้อม เครื่องดื่มพร้อม ขาดแต่สาวนั่งดูข้างๆ ฮ่าๆ รอชมดราม่าขั้นตอนการหากินจากเกมออนไลน์อยู่ครับ เผื่อจะเอาเป็นแบบอย่างไปทำมั่ง เอ้ย จะได้รับรู้ข้อมูลอะไรใหม่ๆที่ผู้เล่นทราบไม่ถึงกันครับ  

^
^
แหม เสียดายนะครับ ถ้าคุณจะถอย เพียงแค่ถ้อยคำว่า "หมิ่นประมาท" หากมั่นใจในหลักฐานที่เรามีและคิดว่า บริษัท ที่เป็นนายจ้าง

ของคนกระทำผิดมีหลักฐานดังกล่าวแล้ว ไม่น่าถอยนะครับ หมิ่นประมาท ไม่ใช่ว่าจะฟ้องกันได้ง่ายๆ หากตัวเค้ารู้ว่าเค้าไม่ผิดจริง

เค้าออกมาฟ้องคุณตั้งนานแล้วล่ะ

T0Nz
Hero Member

มันใกล้จะละลาย

« ตอบ #11 เมื่อ: 27-06-2010, 10:24:13 »

มาลงชื่อรอแล้วกัน

มันคงจะสนุกดีพิลึก

ฮว๊ากกกกกกกกกกกก .
Jean103
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 27-06-2010, 11:05:54 »

รอออออออออ Smiley Smiley Smiley
~๐ Ryan ๐~
Hero Member

วิทเอง....เดี๋ยวรู้จัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 27-06-2010, 11:41:51 »

สงสัยจะเครียด ตี4แล้วไม่หลับไม่นอน  รอดูๆ laugh

Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #14 เมื่อ: 27-06-2010, 12:34:59 »

โอ้ัย รอ นาน แล้ว นะ  Angry

ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 ... 6