GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมงานบอกว่าปรับ ความต้านทานของบอส เกี่ยวไรกับสกิล แสงแห่งเทพ  (อ่าน 1063 ครั้ง)
VR_1
Jr. Member
**

-13aNK-

ทีมงานบอกว่าปรับ ความต้านทานของบอส เกี่ยวไรกับสกิล แสงแห่งเทพ
« เมื่อ: 19-05-2010, 21:47:33 »

ผมเข้าใจว่าทางทีมงานจะปรับให้บอส เวลาโดนแสงแห่งเทพแล้วแม่นไม่เหลือ 0 อันนี้ผมเข้าใจนะ

แต่สกิลแสงแห่งเทพผมไม่เข้าใจ

พอมีคนอ้อมกอดมา ใช้สกิลแสงแห่งเทพไปไร้ค่าเลย จิงๆ คับพูดได้เลยว่าไร้ค่า

แทบไม่ลดแม่นเลย พระผมแสงเว่ว 9 ลดแม่นไป 20 เองมั้งคับลองกับเพื่อนดูแล้ว

สกิลแสงแห่งเทพช่วยในการที่ใช้สกิลแล้วผู้ที่โดนสกิลจะตาบอดทำให้ตีไม่โดน แต่ตอนนี้ ตียังไงก็โดนคับถ้ามีอ้อมกอด เพื่ออะไร?

เสียเงินซื้อเหรีญวิหารไปกี่เอ็ม ไหนจาของทำอีก เวลาที่ฝึกมาอีก ไร้ค่ามากมายคับ

สกิลc3 โดนแก้ทางด้วยสกิล คาส 2 ดูมันไม่ยุติธรรมน๊ะคับ
ขอข้อชี้แจงหน่อยคับทีมงาน ตอนนี้ เบื่อ+เซ็งมากมาย
● ρєтсн™
Hero Member

Rin Say : ฉันจะไม่ให้เธอเห็นน้ำตาของฉัน ..

Re: ทีมงานบอกว่าปรับ ความต้านทานของบอส เกี่ยวไรกับสกิล แสงแห่งเทพ
« ตอบ #1 เมื่อ: 19-05-2010, 22:48:25 »

เรื่องแบทอีกแล้ว =_= หรือจะเป็นเซิฟ PK อะไรก็เถอะ แต่เหตุผลเดียวกันคือ “สู้คนไม่ได้”

จริงๆก็ไม่รู้หรอกนะว่า เกมมีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง เพราะ ไม่ได้เล่นมาจะเป็นเดือนแล้ว

แต่ครั้งที่เราเล่นครั้งล่าสุดนะ แสงแห่งเทพเขาไม่ได้มีไว้ให้ฆ่ากันนะ ใช้เวลได้ ใช้หาเงินอะไรงี้

เราใช้เวล กับ หาเงิน อยู่ ช่วยได้ดีมาก ลากๆ สกิล เก็บของ ฯลฯ แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคน

ขอบอกเลย เอาไปเวล / เก็บเงิน มีค่ามากกว่าเอาไปฆ่าคนมาก ไม่ได้ไปลำบากใคร เป็นประโยชน์ต่อตัวเองด้วย คือ มีตังใช้ เปอเพิ่มขึ้น ฯลฯ

อ้อ เกือบลืมแน่ะ ใช้ หาเหรียญกิลด์ ได้ด้วย ไป คาเดท กับ พระ 2 คนก็พอรอด ถ้าพระมีกาย ก็กายใส่ตัวเองแล้วลากมอนแสงใส่ จบ

คนที่ไม่มีกาย ลากๆ ให้พอหลบพ้น หรือเกินพิกัดนิดนึง (แค่อย่ามาก คือ ลากให้มันรุมทีเดียวไม่ตายพอ) ก็แสงใส่ ลดแม่นมอน พอหลบได้บ้าง

สะดวกต่อการไปหาเหรียญกิลด์ / เวล / ตัง มาก แสงแห่งเทพมีประโยชน์มากกว่าฆ่าคนนะ ลองคิดดู อันไหนมีประโยชน์กับตัวเองมากกว่า ?

Len Say : ผมจะรอไม่ว่าจะนานแค่ไหน!! จนกว่าเธอจะกลับมา
ผมจะเก็บรักษาจดหมายของเธอดั่งเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดของผม
● ρєтсн™
Hero Member

Rin Say : ฉันจะไม่ให้เธอเห็นน้ำตาของฉัน ..

Re: ทีมงานบอกว่าปรับ ความต้านทานของบอส เกี่ยวไรกับสกิล แสงแห่งเทพ
« ตอบ #2 เมื่อ: 19-05-2010, 22:54:59 »

อ้อ อีกนิดนะ ที่เรากล่าวมาเนี่ย

ยังคิดว่าไร้ค่าอยู่มั้ย ?

Len Say : ผมจะรอไม่ว่าจะนานแค่ไหน!! จนกว่าเธอจะกลับมา
ผมจะเก็บรักษาจดหมายของเธอดั่งเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดของผม
● ρєтсн™
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19-05-2010, 22:57:58 »

อ้างจาก: ♥ PETCHHH ,, !!* ที่ 19-05-2010, 22:48:25
เรื่องแบทอีกแล้ว =_= หรือจะเป็นเซิฟ PK อะไรก็เถอะ แต่เหตุผลเดียวกันคือ “สู้คนไม่ได้”

จริงๆก็ไม่รู้หรอกนะว่า เกมมีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง เพราะ ไม่ได้เล่นมาจะเป็นเดือนแล้ว

แต่ครั้งที่เราเล่นครั้งล่าสุดนะ แสงแห่งเทพเขาไม่ได้มีไว้ให้ฆ่ากันนะ ใช้เวลได้ ใช้หาเงินอะไรงี้

เราใช้เวล กับ หาเงิน อยู่ ช่วยได้ดีมาก ลากๆ สกิล เก็บของ ฯลฯ แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคน

ขอบอกเลย เอาไปเวล / เก็บเงิน มีค่ามากกว่าเอาไปฆ่าคนมาก ไม่ได้ไปลำบากใคร เป็นประโยชน์ต่อตัวเองด้วย คือ มีตังใช้ เปอเพิ่มขึ้น ฯลฯ

อ้อ เกือบลืมแน่ะ ใช้ หาเหรียญกิลด์ ได้ด้วย ไป คาเดท กับ พระ 2 คนก็พอรอด ถ้าพระมีกาย ก็กายใส่ตัวเองแล้วลากมอนแสงใส่ จบ

คนที่ไม่มีกาย ลากๆ ให้พอหลบพ้น หรือเกินพิกัดนิดนึง (แต่อย่ามาก คือ ลากให้มันรุมทีเดียวไม่ตายพอ ให้พอฟูทันแล้ว กับ ร่ายสกิลเสร็จทันพออ่ะ) ก็แสงใส่ ลดแม่นมอน พอหลบได้บ้าง

สะดวกต่อการไปหาเหรียญกิลด์ / เวล / ตัง มาก แสงแห่งเทพมีประโยชน์มากกว่าฆ่าคนนะ ลองคิดดู อันไหนมีประโยชน์กับตัวเองมากกว่า ?

แก้ๆ พิมพ์ตก + พิมพ์ผิด

Hayato_14
Jr. Member
**

go .... yourself,,!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 19-05-2010, 23:54:08 »

- -*

เหอะๆๆๆๆ

ถึงขนาดปรับแบบไม่บอกเลยหรอ

สมดุลอยุ่ที่ไหนหรอคะ

แสงเทพมันไม่ได้ทำให้เทพเว่อขนาดนั้นหรอกนะ เจอโปะก้อหลับเหมือนกัน

ไม่ลองถามความเห็นของคนที่เค้าเล่นแบบจริงจังมั่งละคะ ว่าเค้าคิดยังไง

ไม่ใช่พ่อ อย่ามาสั่ง อย่ามาแส่ จะทำอะไร ก้อเรื่องของ_ เอาเวลาไปยุ่งเรื่องของตัวเองเหอะ อย่าคิดว่า ตัวเองใหญ่โตนัก ก้อแค่...ละวะ
"Chaostic "
Jr. Member
**

~ > [N&P] < ~

« ตอบ #5 เมื่อ: 20-05-2010, 00:35:14 »

ที่เค้าปรับเพราะแต่ก่อนมีคนชอบใช้กับบอสทำให้บอสตีไม่โดนนะเออ  Evil

คุณไม่จำเป็นต้องหานิยามคำว่า รัก

' เพราะไม่ว่าคุณจะพยายามหาคำอธิบายเช่นไร รัก มักจะยิ่งใหญ่กว่านั้นเสมอ '
เ้ดเ้ เดำะั
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20-05-2010, 20:18:09 »

อ้างจาก: >'@ShadowIvy@'< ที่ 20-05-2010, 00:35:14
ที่เค้าปรับเพราะแต่ก่อนมีคนชอบใช้กับบอสทำให้บอสตีไม่โดนนะเออ  Evil

ก้ปรับความต้านทานของบอสแล้วไง มาเกี่ยวอะไรกับแสงแห่งเทพอีกหล่ะ

ในเมื่อบอสมีความต้านทานสูงมากแบบพิเศษแสงให้เทพจะไปทำไรได้

แล้วเอามาปรับก่ะคนเนี่ยนะมีบัพอ้อมกอดมาพระก้อหมดความหมาย

จะว่าใช้หาตังอะก็ถูกแต่เรียนc3มาเพื่อใช้แค่หาตังเหรอ??แสงอะพอโดน

โป๊ะก็อยู่ไม่ได้เหมือนกันทีมงานปรับไรบ้างในบอร์ดมีแต่(เท่าที่ผมเห็น)

ปรับแสงแห่งเทพกับบอสแล้วไมมันมีผลกระทบมาถึงคนล่ะคับชี้แจงทีคับ
♪ - NO LIFE !! ` •♠♣
Hero Member

LIFE IS TRANQUILITY

« ตอบ #7 เมื่อ: 20-05-2010, 20:48:29 »

อ้างจาก: โอโซนคับผม ที่ 20-05-2010, 20:18:09
อ้างจาก: >'@ShadowIvy@'< ที่ 20-05-2010, 00:35:14

ก้ปรับความต้านทานของบอสแล้วไง มาเกี่ยวอะไรกับแสงแห่งเทพอีกหล่ะ

ในเมื่อบอสมีความต้านทานสูงมากแบบพิเศษแสงให้เทพจะไปทำไรได้

แล้วเอามาปรับก่ะคนเนี่ยนะมีบัพอ้อมกอดมาพระก้อหมดความหมาย

จะว่าใช้หาตังอะก็ถูกแต่เรียนc3มาเพื่อใช้แค่หาตังเหรอ??แสงอะพอโดน

โป๊ะก็อยู่ไม่ได้เหมือนกันทีมงานปรับไรบ้างในบอร์ดมีแต่(เท่าที่ผมเห็น)

ปรับแสงแห่งเทพกับบอสแล้วไมมันมีผลกระทบมาถึงคนล่ะคับชี้แจงทีคับ

สรุปคือ คุณ อยากให้พระ เทพ กว่า ทุกคนเลยว่างั้นหรอครับ

ผมว่า มันก็ดีนะ ที่อ้อมกอดก็ช่วยได้ ถ้า แสงเทพ อะไรต้านไม่ได้เลย

งั้นพระเข้าไปคนเดียว สาย กายภาพ ก็ตายกันเกลื่อนสิครับ

อย่าคิดในแง่ ของคุณ แง่เดียว

ชีวิตไม่ใช่ของใคร มันคือของเราเอง เลือกเกิดไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะเป็นได
David Villa
Hero Member

<~.Barca.~>

« ตอบ #8 เมื่อ: 20-05-2010, 20:56:43 »

นั่นสิ

● ρєтсн™
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 20-05-2010, 21:22:28 »

อ้างจาก: โอโซนคับผม ที่ 20-05-2010, 20:18:09

ใครบอกแค่หาตังคะ ใช้ได้อีกเยอะ หาเหรียญกิลด์ / เวล อย่างที่บอกค่ะ

เอาไปฆ่าคน  คนที่โดนฆ่าก็แค้น แล้วมาตามฆ่า มันได้ประโยชน์อะไรบ้าง ?

ถ้าในแบท คงบอกได้แต้ม ได้แต้มแล้วมันเอาไปแลกเปนเงินได้มั้ย ? ทำให้เปอเพิ่มมั้ย ?

เซิฟ PK ได้ค่ากรรมไป เวลาตายก็เสียเปออีก มีแต่เสียกับเสียค่ะ เอาไปฆ่าคน

ถ้ามาโวยเรื่อง สู้คนไม่ได้ อย่ามาโวยเลยค่ะ ส่วนมากที่ไม่เห็นด้วย ส่วนน้อยคือ พวกที่เอาแต่แบท สู้ไม่ได้ก็โวยให้ปรับ

ถ้าคุณโดนมั้งละ ? สมมติ คุณนั่งอยู่ดีๆ จะที่แบท หรือ PK อะไรก็ช่าง แล้วคุณก็ไม่ใช่พวกกันเวทย์เยอะ หรือ นักเวทย์

แล้วมีพระคนนึง วิ่งมาแสงแห่งเทพใส่ แม่นเหลือ 0 ตีก็ไม่โดน

ต้องรอโป๊ะอย่างเดียว พอโป๊ะเข้า พระก็ฟูตัวเอง ไม่ตายสักที จนตัวเองตาย

แล้วเขาก็มาทำอย่างนี้กับคุณเรื่อยๆ มันสมดุลมั้ย ? คุณจะยอมหรอคะ ?

เอาไปทำอย่างที่กล่าวมา(หาเงิน หาเหรียญกิลดฺ เวล ไม่ใช่ ฆ่าคนนะ -*-) มีประโยชน์กว่าเยอะเลยค่ะ

อ้อ เรื่องความต้านทาน ในข้อมูลสกิล บอกไว้ว่า “ใช้ความต้านทาน ฯลฯ”แต่ไม่ได้บอกว่า ความต้านทานของบอส

ซึ่ง หมายถึง จะตัวอะไร หรือ อะไรก็ช่าง แต่ถ้ามีความต้านทาน ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน ซึ่งอ้อมกอดมีความสามารถ เพิ่มความต้านทานทุกอย่าง 100% ระดับ 5 นะ

แค่นี้ละ ถ้าพูดอะไรผิด ก็ขอโทษด้วยค่ะ ไม่ได้เล่นมาเดือนกว่าแล้ว แต่เล่นล่าสุดก็อย่างที่อธิบายมานั้นแหละ เข้าใจอย่างนั้น = w =

TheørY DøT@
Sr. Member

อยากเจอเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: 20-05-2010, 22:25:58 »

อ้างจาก: Hayato_14 ที่ 19-05-2010, 23:54:08
- -*

เหอะๆๆๆๆ

ถึงขนาดปรับแบบไม่บอกเลยหรอ

สมดุลอยุ่ที่ไหนหรอคะ

แสงเทพมันไม่ได้ทำให้เทพเว่อขนาดนั้นหรอกนะ เจอโปะก้อหลับเหมือนกัน

ไม่ลองถามความเห็นของคนที่เค้าเล่นแบบจริงจังมั่งละคะ ว่าเค้าคิดยังไง

บอกแล้วไม่ดูเลย

แล้วพระเขาเอาไว้สู้หรอครับ อาชีพสายซัพพอร์ตนะครับไม่ใช้สาย สู้

กำลังปรับปรุง
VR_1
Jr. Member
**

-13aNK-

« ตอบ #11 เมื่อ: 20-05-2010, 22:58:59 »

ไม่ได้ให้พระเทพหรอก น๊ะ คับไม่เป็นผมไม่รู้หรอก

เซิบพีเคถ้าไม่สู้ก็อยู่ไม่ได้

แล้วผมถามหน่อยถ้าคุณเป็นผม เล่นพระมาจุ 6 แล้ว c3 ครบ แล้วมาเจอแบบผมจะรู้สึกไง

ก็จริงเอาไว้หาเงิน ถ้าผมคิดเอาไว้หาเงินจริง ผมไมจุ 6 หรอก

อีกอย่างสกิลคาสสามเสียเวลาทำ เสียเงินทำ มาถูกแก้ด้วยอ้อมกอด

แล้วทำไมสกิล c3 อย่างอื่นถึงไม่มีสกิลมาแก้ละคับ ทำไมต้องพระหรอ

เข้าใจพระสายซับพอดแต่ถ้ามันสายซับพอดอย่างเดียวเขาคงไม่ลงสกิลโจมตีหรอกคับ

คุณไม่เป็นผมคุณไม่รู้หรอก

ทีมงานบอกจะปรับไม่ให้แสงเทพแล้วบอสแม่นเหลือ 0 แล้วมันมาอะไรกับแสงแห้งเทพกับอ้อมกอดครับ ชี้แจงคับ
VR_1
Jr. Member
**

-13aNK-

« ตอบ #12 เมื่อ: 20-05-2010, 23:02:18 »

อ้างจาก: ♥ PETCHHH ,, !!* ที่ 20-05-2010, 21:22:28

ใครบอกแค่หาตังคะ ใช้ได้อีกเยอะ หาเหรียญกิลด์ / เวล อย่างที่บอกค่ะ

เอาไปฆ่าคน  คนที่โดนฆ่าก็แค้น แล้วมาตามฆ่า มันได้ประโยชน์อะไรบ้าง ?

ถ้าในแบท คงบอกได้แต้ม ได้แต้มแล้วมันเอาไปแลกเปนเงินได้มั้ย ? ทำให้เปอเพิ่มมั้ย ?

เซิฟ PK ได้ค่ากรรมไป เวลาตายก็เสียเปออีก มีแต่เสียกับเสียค่ะ เอาไปฆ่าคน

ถ้ามาโวยเรื่อง สู้คนไม่ได้ อย่ามาโวยเลยค่ะ ส่วนมากที่ไม่เห็นด้วย ส่วนน้อยคือ พวกที่เอาแต่แบท สู้ไม่ได้ก็โวยให้ปรับ

ถ้าคุณโดนมั้งละ ? สมมติ คุณนั่งอยู่ดีๆ จะที่แบท หรือ PK อะไรก็ช่าง แล้วคุณก็ไม่ใช่พวกกันเวทย์เยอะ หรือ นักเวทย์

แล้วมีพระคนนึง วิ่งมาแสงแห่งเทพใส่ แม่นเหลือ 0 ตีก็ไม่โดน

ต้องรอโป๊ะอย่างเดียว พอโป๊ะเข้า พระก็ฟูตัวเอง ไม่ตายสักที จนตัวเองตาย

แล้วเขาก็มาทำอย่างนี้กับคุณเรื่อยๆ มันสมดุลมั้ย ? คุณจะยอมหรอคะ ?

เอาไปทำอย่างที่กล่าวมา(หาเงิน หาเหรียญกิลดฺ เวล ไม่ใช่ ฆ่าคนนะ -*-) มีประโยชน์กว่าเยอะเลยค่ะ

อ้อ เรื่องความต้านทาน ในข้อมูลสกิล บอกไว้ว่า “ใช้ความต้านทาน ฯลฯ”แต่ไม่ได้บอกว่า ความต้านทานของบอส

ซึ่ง หมายถึง จะตัวอะไร หรือ อะไรก็ช่าง แต่ถ้ามีความต้านทาน ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน ซึ่งอ้อมกอดมีความสามารถ เพิ่มความต้านทานทุกอย่าง 100% ระดับ 5 นะ

แค่นี้ละ ถ้าพูดอะไรผิด ก็ขอโทษด้วยค่ะ ไม่ได้เล่นมาเดือนกว่าแล้ว แต่เล่นล่าสุดก็อย่างที่อธิบายมานั้นแหละ เข้าใจอย่างนั้น = w =

ขอโทษนะคับไม่ทราบว่าคุณจะมาเข้าใจอะไรเซิบพีเค พระไม่ได้เทพมากมายก็จิงแต่เป็นตัวป่วนเวลาตีกันคับ สวรรค์อย่างคุณเงียบไปเถอะคับ
-13oOK-
Jr. Member
**

ไม่สวย แ่ต่ทนทาน!!!

« ตอบ #13 เมื่อ: 20-05-2010, 23:16:49 »

หลังจากที่ทางทีมงานได้มีการเปิดใช้ระบบทักษะคลาสสามมาเป็นเวลาหนึ่ง จึงได้พบข้อผิดพลาดของทักษะของทักษะคลาสสามบางทักษะและมีแนวทางการแก้ไขดังนี้

1. ทักษะศาสตราเทพฝ่าเวหาของพาลาดิน
ข้อผิดพลาด : ทางทีมงานพบว่าทักษะนี้มีข้อผิดพลาดทำให้ตัวละครที่กดใช้ทักษะนี้ได้จนเกิดสภาวะอมตะในช่วงการแสดงผลทักษะนี้
แนวทางแก้ไข : ทางทีมงานจะทำการแก้ไขระหว่างที่พาลาดินใช้ทักษะนี้ จะไม่สามารถใช้ทักษะนี้หรือทักษะอื่นแทรกได้

2. ทักษะแสงแห่งเทพ ของเครลิก/นัน
ข้อผิดพลาด : ทางทีมงานตรวจพบว่าสูตรการคำนวนความต้านทานการลดค่าแม่นยำของเป้าหมายที่โดนทักษะนี้มีข้อผิดพลาด ซึ่งทำให้ทักษะนี้ในระดับสูงสามารถทำให้มอนเตอร์ในระดับบอสตวามแม่นยำในการโจมตีเหลือ 0 ทำให้บอสโจมตีผู้เล่นไม่โดน (ซึ่งไม่สมควรเป็นไปได้อย่างยิ่ง)
แนวทางแก้ไข : แก้ไขสูตรคำนวนความต้านท้านการลดค่าความแม่นยำใหม่ให้ถูกต้อง

ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นแนวทางการแก้ไขทักษะที่ผิดพลาดดังกล่าว ซึ่งเพื่อนๆมีความว่าอย่างไรก็ลองเสนอแนะเข้ามานะครับ

ส่วนกำหนดเวลาการแก้ไขทางทีมงานจะประกาศให้ทราบอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

แต่จากที่ปรับมานั้น

กลายเป้นว่า ถ้ามีอ้อมกอดแสงแห่งเทพก็ไม่มีความหมาย

แล้วมิทราบว่าใครจะไปอ้อมกอดบอสได้อะค่ะ?Huh?Huh???

อ่อลองไปตีบอสดูแล้วนะ

ก็ตีไม่โดนเหมือนเดิม ถ้าไม่โป๊ะ บอสตียังไงก็ไม่ตาย

ขนาดบอสโดนแสงแห่งเทพ ยังตีพระไม่จุ เวล85 ไม่โดนเลย ถ้าไม่โป๊ะ

แล้วตกลง ปรับมาเพื่อ อะไรค่ะ

เพื่อเอื้ออำนวยต่อผู้เล่นคนอื่นในเซิฟพีเคหรือป่าว

เลยเอาประเด้นที่บอสตีไม่โดนมาเป็นข้ออ้างในการปรับสกิล

อีกอย่างนะค่ะ แสงแห่งเทพ เป็นสกิลคลาส3 แต่ตอนนี้

ปรับให้เหมือนสกิลของคาเดทสะงั้น

ปล. ส่วนพวกที่ไม่เคยรุ้เรื่องอะไรกับเขา ก็อย่าสะเล่อ เลยค่ะ

ไม่เป็นคุณไม่รุ้หรอก

ทีมงานกรุณาชี้แจ้งด้วยนะค่ะ

อย่าทำให้คิดว่าเกมส์อสุรา ซึ่งคนไทยเป็นผู้สร้าง มีเด็กเส้นอยู่ในเกมส์
MEŁA[И]CHOLIĈ’κ №MA[Ұ]
Sr. Member

Procopmer Rankking: 213 Point: 281,417,583,294

« ตอบ #14 เมื่อ: 20-05-2010, 23:16:54 »

ทุกคนต่างก็มีเหตุผลของกันและกัน
และทุกคน ก็ย่อมคิดว่า เหตุผลของตนนั้นถูก
ด้วยหลักการที่ตัวเองสร้างขึ้นมาเอง
เหมือนเวลาเราบวกเลข 1+1 ทุกคนก็ต้องตอบว่า
2 แต่ทุกคน ก็ใช่ว่าจะตอบ 2 ทั้งหมด
อาจจะมีคนที่ตอบว่า 10 ก็ได้ ซึ่งคำตอบก็ถูกเหมือนกัน
เพราะอะไรเขาถึงคิดว่าถูก ไม่ว่าใครจะโต้แย้งยังไง
เขาก็คิดว่ามันจะต้องถูกเสมอ
พอเขาบอกว่า 1+1 ในเลขฐานสอง มีค่าเท่ากับ 10
ทุกคนก็คิดเหมือนเขาว่า ถูกต้อง

แล้วในเรื่องนี้ก็เหมือนกัน
ทุกคนมีเหตุผลที่คิดว่า
คำตอบของตนนั้นถูก
แล้วแบบนี้ ใครกันหล่ะที่ผิด
ก็ถูกทั้งคู่นั้นแหล่ะ จะเถียงกันเพื่อเอาชนะอะไรขึ้นมา
ชนะแล้วได้อะไร มีความสุขหรอ
มีความสุขที่เหตุผลของตนนั้น เหนือกว่าคนอื่นหรอ

เอาไปคิดกันบ้างนะ ประเทศไทยมันถึงคราว โลภาภิวัฒน์แล้ว
อย่าต้องมาแตกแยกด้วยเรื่องเล็กน้อยแค่นี้เลย
เห็นแล้วท้อ

ปัจฉิมลิขิต.เลขฐานสองประกอดด้วย 0 กับ 1 แค่นั้น
ถ้ายังไม่เข้าใจ ลองเข้า Google ดู
ป้าย:
หน้า: [1] 2 3