GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เพื่อนๆที่เล่นแอส อธิบายครับ  (อ่าน 2746 ครั้ง)
kazama
Jr. Member
**

อยากให้เพื่อนๆที่เล่นแอส อธิบายครับ
« เมื่อ: 14-05-2010, 10:34:48 »

ขอแบบ ผู้รู้จริง ลองจริงนะครับ....อยากได้คำตอบแบบชัวร์ๆอ่าครับ

ผมไปเห็น คนบอกวิธีอัพสกิล แอส...

AGI + DEX

ชำนาญ มีดคู่ 9
พุ่งแทง 10
หมื่นมีดทิ่มแทง 1
พรางตัว 5
แทงข้างหลัง 5
โป๊ะ เช๊ะขั้นสูง 5
พริ้วไหวไร้ลักษณ์ 5

คำถาม...ครับผม

1. ทำไมอัพพุ่งแทง 10  แทนที่จะเป็นหมื่นมีด ล่ะครับ มันดีกว่ายังไง อ่านมาคร่าวๆ พุ้งแทง 1 hit หมื่นมีด หลาย hit กว่า นิครับ

2. แล้วแทงข้างหลังใช้ยากไหมครับ รึกดแทงจากข้างหน้าได้เลย

3. AGI+ DEX  แล้วไม่ลง STR บ้างจะไม่เบาไปเหรอครับ  รึสำหรับ ASS  STR ไม่ค่อยจำเป็น 

งงมากๆ ไงๆก็ขอบคุณที่ช่วยไขข้อข้องใจนะครับ......
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

Re: อยากให้เพื่อนๆที่เล่นแอส อธิบายครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 14-05-2010, 10:40:21 »

1.หมื่นมีดจะให้โอกาสโป๊ะเชะน้อย และพลังโจมตีต่ำ แม่นต่ำรัวอย่างเดียว แต่ที่เหลือห่วย พุ่งแทงที่โป๊ะเชะดีกว่า แรงกว่า แม่นกว่า จึงดีกว่าเห็นๆ

2.ใช้ค่อนข้างยาก เพราะต้องใช้คู่กับพรางตัว ซึ่งกินmp และดีเลย์มาก ถ้าไม่ใช่สายPvPไม่ควรอัพนะจ๊ะ

3.มันแล้วแต่สายขอรับ บางคนอยากโป๊ะแรงๆ ก็STR+DEX บางคนอยากตีรัว ก็ AGI+DEX (ไม่แนะให้อัพLukเพราะมีสกิลโป๊ะเชะขั้นสูงอยู่แล้ว)

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

Re: อยากให้เพื่อนๆที่เล่นแอส อธิบายครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 14-05-2010, 10:42:58 »

lux มีดีกว่าที่คิด    Evil

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
kazama
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 14-05-2010, 11:22:46 »

อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ 14-05-2010, 10:42:58
lux มีดีกว่าที่คิด    Evil

นั่นไง พูดให้อยากแล้วจากไป....อธิบายด่วนเลยท่าน  Angry Angry Angry
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #4 เมื่อ: 14-05-2010, 11:28:29 »

Luk ช่วยในการโป๊ะเชะ และ อัตรดรอปแรร์ แต่สายแอสตอนนี้ไม่ค่อยนิยม ถ้าจะอัพก็ไม่เสียหาย

แต่ความเทพจะลดน้อยลงไปบ้าง อาจโป๊ะบ่อยแต่ เบา หรือ วืดบ่อย ดังนั้นอัพSTR+DEX+AGI หรือ AGI+DEX หรือ DEX+LUK

หรือ STR+DEX+LUK หรือ AGI+DEX+LUK ก็แล้วแต่ท่านนะ- -

ขอสรุป3สายที่นิยมแรก

1.STR+DEX+AGI = ตีแม่น โป๊ะแรง แต่ไม่บ่อยเท่าไหร่นัก ตีช้าช้ากว่าคนอื่น(ไม่ใช่ปัญหา) หลบต่ำกว่าสายอื่น
2.AGI+DEX  = ตีรัว โป๊ะบ่อยปานกลาง แต่ไม่แรง(ปัญหาหนัก) ตีเร็ว หลบเก่ง
3.DEX+LUK = ตีรัวปานกลาง แม่น ไม่แกว่ง โป๊ะบ่อย แต่ไม่แรง

ป.ล.ไอ2สายหลัง เป็นสายที่อย่างกับเป็ด (ไม่มีอะไรดีสักอย่าง=[]=")

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #5 เมื่อ: 14-05-2010, 12:20:10 »

อ้างจาก: kazama ที่ 14-05-2010, 10:34:48
ขอแบบ ผู้รู้จริง ลองจริงนะครับ....อยากได้คำตอบแบบชัวร์ๆอ่าครับ

ผมไปเห็น คนบอกวิธีอัพสกิล แอส...

AGI + DEX

ชำนาญ มีดคู่ 9
พุ่งแทง 10
หมื่นมีดทิ่มแทง 1
พรางตัว 5
แทงข้างหลัง 5
โป๊ะ เช๊ะขั้นสูง 5
พริ้วไหวไร้ลักษณ์ 5

คำถาม...ครับผม

1. ทำไมอัพพุ่งแทง 10  แทนที่จะเป็นหมื่นมีด ล่ะครับ มันดีกว่ายังไง อ่านมาคร่าวๆ พุ้งแทง 1 hit หมื่นมีด หลาย hit กว่า นิครับ **พุ่งแทงดีเลย์แป๊ปเดียว ซ้ำได้บ่อย โป๊ะบ่อย แรง หมื่นมีด โดนมอนสะกิดครั้งเดียวก็หยุดเหมือนพระ ที่กำลังร่ายเวทย์แล้วโดนตี ต้องร่ายใหม่

2. แล้วแทงข้างหลังใช้ยากไหมครับ รึกดแทงจากข้างหน้าได้เลย **แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจคือการใช้สกิลพรางตัวแล้วไปตีมอน จะทำให้มีดแรกที่ลง แรงกว่าปกติ

3. AGI+ DEX  แล้วไม่ลง STR บ้างจะไม่เบาไปเหรอครับ  รึสำหรับ ASS  STR ไม่ค่อยจำเป็น  **จำเป็นหรือเปล่าขึ้นอยู่กับสายที่ต้องการเล่น เพราะอย่างน้อยมีผมคนนึงที่เล่น เอจีตัน+สเตง แรงสะใจ เรื่องแกว่งนะจริง แต่แกว่งไม่กี่ร้อยเอง แล้วใส่มีดนักฆ่าเสนาโชค อัตราโป๊ะผมอยู่ที่ 25% หมายความว่า อย่างน้อยๆ ตี 3 ครั้งผมออกโป๊ะ 1 ครั้ง ถ้าไปเปลี่ยนสีชุดเพิ่มอัตราโป๊ะอีก ผมก็สนุกสนานใหญ่ อิ อิ

งงมากๆ ไงๆก็ขอบคุณที่ช่วยไขข้อข้องใจนะครับ......

แอสลงสเตตัสเพื่อหวังพึงอะไรอยู่ที่ตัวผู้เล่น

ลงเอจี เพื่อให้ต่อเนื่องเพิ่มจะได้ฟันเร็วขึ้นแล้วมีผลพลอยได้เป็นค่าหลบสูง

ลงเดก เพื่อให้แกว่งน้อยลงเพราะจะเพิ่มโจมตีต่ำ+ความแรงโป๊ะเพิ่มขึ้น

หมายถึง เวลาโป๊ะครั้งจะแรงกว่าปกติ ผลพลอยได้คือได้แม่น แต่แม่นไม่สำคัญ

เพราะแอสอยู่ได้ที่โป๊ะ ถึงแม่นน้อยจะตีมอนไม่เข้า แต่ถ้าโป๊ะออก ก็จบ

ลงลัค เพื่อให้ค่าต่างๆ เพิ่มขึ้น แต่สำหรับแอสมีหลายคนที่อัพเพราะต้องการให้

อัตราโป๊ะเพิ่มขึ้น โดยต้องอัพลัค 30 เหรียญจะทำให้ได้อัตราโป๊ะเพิ่มขึ้นมา 1%

แล้วยังได้ความแรง โจมตีสุง-ต่ำ ฯลฯ แต่มันเพิ่มอย่างละนิดละหน่อย

น่าจะดีสำหรับคนที่จุติ  แล้วเหรียญเหลือมากกว่า

ลงสเตง เพื่อให้พลังโจมตีสูงขึ้น ทำให้โป๊งแรงมากขึ้น ดูได้ง่ายๆ จากเวลาแอสติดบัพ

จะโป๊ะแรงกว่าธรรมดา ทั้งๆ ที่บัพมันแค่เพิ่ม หลบ แม่น โจมตี

แต่การโจมตีจะแกว่ง

เช่นตีมอนตัวเดียวกัน บางทีโป๊ะ 1600 บางทีโป๊ะ 1900

ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14-05-2010, 12:30:29 »

จากที่เล่นแอสมา ส่วนตัวผมว่าสายไหนก็เก่งอะ สำหรับแอส  (อย่าไปอัพ Int ก็พอ)

ส่วนเรื่อง Luk ดีออก

ผมเล่น AGI ให้ ความต่อเนื่อง 216  แล้วไปลง Luk เต็ม ที่เหลือลง Str  
ใส่หมวกกุล
สร้องนำโชค
เสื้อนอกจอมอสูร (ถ้ามีนะ)

โป๊ะบ่อยได้ใจ เก่งดีออก ถึงโป๊ะไม่แรงแต่บ่อย แถมดรอปของได้ดีอีกด้วย  จะมีปัญหาอยู่อย่างเดียวคือเวลาตีบอสที่โป๊ะเยอะ หละก็กว่าจะโป๊ะแต่ละทีลำบากหน่อย(เพราะมีหักค่าโป๊ะ) กว่าจะฆ่าได้หละ กายกันเหนื่อยแต่ถ้าไม่ตีบอสเวล หละก็เราว่าดีเลยหละ

แอสแฟนผมตอนนี้ เวล 70 กว่าๆ จุสองรอบ  ใช้มีดขายร้านนะ อับ Luk เต็ม AGI 69 (เพราะใช้ฮึดสู้) ที่เหลือลง Str โป๊ะที 5000 แก่วงหน่อยแต่ก็ใช้ได้เลยดรอปของดีด้วยเวลหมี ได้เครื่องราง ผ้าคลุมมนตรา  เกราะนักรบ  เสื้อหมีกิสลี่ มาหลายอันแล้ว

แล้วเรื่องสกิลแทงข้างหลัง ผมว่ามันดีออก  ผมใช้แอสเวลโขน พอกายแอสกดพลางแล้วเดินหามอนพอได้กายก็ค่อยตี แรงดีออกพอๆกับพุ่งแทงเลยนะ

ผมจุ 4 รอบแล้วเปลี่ยนมาเล่นเบลด  ตีบอสต้องกาย 4 ที   แต่ตัวแฟนจุ 2 รอบตีบอสกาย 3 ทีก็ตายแล้ว

ปล. แอสแฟนผมดรอปของได้ดีกว่า เทรอีกนะในเวลาที่เท่าๆกัน เพราะว่ามันฆ่ามอนได้เร็ว และเยอะกว่า

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

« ตอบ #7 เมื่อ: 14-05-2010, 12:38:47 »

แอสไม่จุเวลแค่ 70 ต้น ๆยังโป๊ะ พวกกริซซี่ได้ทีละ 4000+ ได้เลยค่ะ สาย lux

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
Dark Templar
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 14-05-2010, 12:46:08 »

อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 14-05-2010, 10:40:21
1.หมื่นมีดจะให้โอกาสโป๊ะเชะน้อย และพลังโจมตีต่ำ แม่นต่ำรัวอย่างเดียว แต่ที่เหลือห่วย พุ่งแทงที่โป๊ะเชะดีกว่า แรงกว่า แม่นกว่า จึงดีกว่าเห็นๆ

2.ใช้ค่อนข้างยาก เพราะต้องใช้คู่กับพรางตัว ซึ่งกินmp และดีเลย์มาก ถ้าไม่ใช่สายPvPไม่ควรอัพนะจ๊ะ

3.มันแล้วแต่สายขอรับ บางคนอยากโป๊ะแรงๆ ก็STR+DEX บางคนอยากตีรัว ก็ AGI+DEX (ไม่แนะให้อัพLukเพราะมีสกิลโป๊ะเชะขั้นสูงอยู่แล้ว)

ผมว่าหมื่นมีโอกาสโป๊ะเชะน้อยก็จริง และเวลาcool down เร็วกว่าพุ่งแทงมาก และถ้าดู damage โดยรวมในการตีมอน 1 ตัวแล้วผมว่าหมื่นหมีดทำ damage ได้มากกว่านะครับ แต่ถ้าใช้ผสมกันหน้าจะมีผลดีที่สุดคือ ใช้พุ่งแทงใส่มอนแล้วก็ตามด้วยหมื่นมีด
kazama
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 14-05-2010, 13:30:08 »

งั้นผมขอถามเพิ่มครับ  คือ....

ระหว่าง AGI+STR  กับ AGI+LUK  อันไหนเวลา โป๊ะ  มันจะแรงกว่ากันครับ

เท่าที่อ่านดู LUK อัพแล้ว โป๊ะ บ่อย+แรงขึ้นเหรอ

แล้ว STR มันมีไว้เพิ่ม Dmg แบบไม่คริเหรอครับ  ยัง งงๆ 
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14-05-2010, 13:50:21 »

อัพ Str 1  จะได้
พลังโจมตี   1.35 – 3.25
ความแรง      โป้ะเชะ(%)   0.1
น้ำหนักเพิ่ม    40

อัพ Luk 1 จะได้
พลังโจมตี     0 – 0.25
พลังเวท       0.25 - 0
แม่นยำ         0.25
หลบหลีก      0.25
อัตราโป๊ะ      0.05
ความแรงโป๊ะ  0.5

ความแรงโป๊ะ มันแปรผันตาม พลังโจมตีและความแรงโป๊ะ  ลองคิดเอาครับว่าอันไหนดีกว่า

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
.Detective Conan.
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14-05-2010, 18:12:15 »

อ้างจาก: ปิศาจ ที่ 14-05-2010, 13:50:21
อัพ Str 1  จะได้
พลังโจมตี   1.35 – 3.25
ความแรง      โป้ะเชะ(%)   0.1
น้ำหนักเพิ่ม    40

อัพ Luk 1 จะได้
พลังโจมตี     0 – 0.25
พลังเวท       0.25 - 0
แม่นยำ         0.25
หลบหลีก      0.25
อัตราโป๊ะ      0.05
ความแรงโป๊ะ  0.5

ความแรงโป๊ะ มันแปรผันตาม พลังโจมตีและความแรงโป๊ะ  ลองคิดเอาครับว่าอันไหนดีกว่า

Luk แนะนำให้อัพหลังสุด

เพราะ การเพิ่มพลังโจมตี เวลาโป๊ะเช๊ะจะแรงมากกว่าการที่เพิ่มความแรงโป๊ะเช๊ะ

ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

« ตอบ #12 เมื่อ: 14-05-2010, 19:59:40 »

อันนี้ สำหรับสายไม่ค่อยมีตังเติมซื้อฮึด

เอาวิทไปอัพเด๊กดีกว่า โป๊ะจะได้มะแกว่ง

Sad

สกิล เอาหมื่นมีดไปอัพแทงข้างหลังดีกว่าเพราะถ้าทำซี3พันมิตร สกิลนี้จะไปช่วยตอนหายตัว(พอดีไปอัพตอนยังไม่มีพัน รอตัวรีนานมาก Cry )

ลืมเหลือ1เหรียนเอาไปอัพพรางเป็น5 ตอนเปิดพันจะได้เดินเร็วๆ

Smiley

NeeD not to know

Oo_som_oO
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 17-05-2010, 09:40:55 »

อ้างจาก: GøøGle-KunG ที่ 14-05-2010, 10:40:21

อัพเอจิกะเดก ไม่ยอมโป๊ะเลยอ่าค่า
 Cry Embarrassed

สวย  แสบ  ซ่า   แต่ไม่บ้าผู้ชาย
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 17-05-2010, 10:26:00 »

ในความคิดผม ก็อย่างที่เขาบอกแหละ Luk ดีกว่าที่คิด  โป๊ะบ่อยๆ ดีกว่า นานๆโป๊ะทีนะ

ถ้าอยากแรงๆ มีดก็ไปตีคลั่งเอาทั้งสองข้างเลยก็ยังได้ แรงดี

ป้าย:
หน้า: [1] 2 3