GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดจะบรรยาย นโยบายเลวชาติ อย่าหวังว่าทำแบบนี้แล้วจะเจริญนะครับ  (อ่าน 749 ครั้ง)
บ่าวเหนือ
Newbie
*

สุดจะบรรยาย นโยบายเลวชาติ อย่าหวังว่าทำแบบนี้แล้วจะเจริญนะครับ
« เมื่อ: 11-03-2010, 13:31:39 »

ผมเป็นคนๆนึงที่ทำงานแล้วเล่นเกมส์นี้ และเติมเงินโดยให้กำลังใจกับทีมงานตลอดมา

จนวันนี้ผมหมดความอดทนกับนโยบายสั่วๆ ทุเรศไร้ความรับผิดชอบ

ผมเล่นวิสาท เวล 98 ตั้งแต่เล่นมาไม่เคยฆ่าใคร แต่ค่ากรรมที่มี เป็นค่ากรรมที่เกิดจาก

ตอนเวลโขน แล้วใช้สกิลโดนคนอื่นที่วิ่งเข้ามา จนผมมีค่ากรรมมากกว่า 800

หากรู้จักผมดีในเกมส์ เพื่อนๆน้องๆจะทราบว่าผมไม่เคยฆ่าใครเลย ไม่เคยเกรียน

เข้ามาเพื่อ หาความบันเทิงพบปะ เพื่อนๆน้องๆ

จนวันนี้เวลา 13.10 น. เซิฟเวอร์หลุด ตอนที่ผมกำลังจะเรียกตัวเองกลับไปหาพระของผม

พอเปิดมาอีกที เวลผมจากเวล 98 อีก 5 เปอ 99 กลายมาเหลือ 84

ผมได้โทรสอบถามว่า จะทำการแก้ไขอย่างไรได้หรือไม่ ปรากฏว่า ทีมงานช่้วยเหลืออะไรไม่ได้

ผมไม่ได้อยากพูดอะไรมากนะครับ แต่แบบนี้ความผิดพลาดที่เกิด มันเกิดจากเซิฟเวอร์ของบริษัทเอง

ไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดของทางผู้เล่น ทำแบบนี้ เหมือนในกรณีของการเอาเปรียบผู้บริโภคนะครับ

หากเกิดจากการทำผิดพลาดของผู้เล่นเอง ตัวผมเองจะไม่ว่าเลย หากจะบอกว่าผมพลาดที่ผมมีกรรมเยอะ

แต่หากมองในมุมนี้ ค่ากรรมของผมที่เกิด ผมก้อตอบได้แบบสั่วๆได้เหมือนกันว่า ค่ากรรมที่เกิด ผมไม่ได้ตั้งใจให้เกิด

ความรับผิดชอบ ในกรณีแบบนี้ ผมว่าทางบริษัทน่าจะรับผิดชอบนะครับ ในมุมมองนี้คือ ความรับผิดชอบของบริษัท

อย่างแน่นอน แต่หากยังดำเนินนโยบาย ไม่รับผิดชอบใดๆ หวังแต่จะกอบโกยแบบนี้ต่อไป ผมว่า บริษัทนี้คงจะเป็น

อีกบริษัทที่ดำเนินนโยบายผิดพลาด และจะพบกับความฉิบหายได้นะครับ อย่ามองว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องเล็กๆครับ

เกมส์อื่นเค้ายังมีความรับผิดชอบในการคืนเปอร์เซ็นต์ให้กับผู้เล่น หากเป็นความผิดพลาดของระบบเกมส์เอง

แม้จะเพียง 1 เปอเซ็นต์ เค้ายังต้องรีบคืนให้กับผู้เล่น เพราะอะไร เพราะ ความรับผิดชอบ และ ความเอาใจใส่

ในการให้บริการแก่ผู้เล่นไงครับ และบริษัทที่ว่าเหล่านี้ ก้อกำลังไปได้สวยกับการดำเนินธุรกิจเกมส์ออนไลน์ในปัจจุบัน

ผมไม่อยากมองว่า เพราะเป็นเกมส์คนไทย คนไทยเหมือนกันเลยต้องให้อภัยเสมอไป แต่ทำแบบไม่เป็นมืออาชีพแบบนี้

มันจะรังแต่ "ฉิบหาย" เสียมากกว่าครับ
Priestess of the Moon
Jr. Member
**

Re: สุดจะบรรยาย นโยบายเลวชาติ อย่าหวังว่าทำแบบนี้แล้วจะเจริญนะครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 11-03-2010, 13:36:00 »

อืมๆเข้าใจเคยเป็นเหมือนกัน   ใช่ ใช่ ใช่     แต่ตอนนั้นโชคดีกรรมน้อย  Smiley Smiley
อาบี เด เบ
Hero Member

Re: สุดจะบรรยาย นโยบายเลวชาติ อย่าหวังว่าทำแบบนี้แล้วจะเจริญนะครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 11-03-2010, 13:42:48 »

ต้องขออภัยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะคะ ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าวเป็นเหตุสุดวิสัยที่ทางทีมงานก็ไม่อยากให้เกิดขึ้นเช่นกันค่ะ  Cry

ส่วนเรื่องอาการแลค หลุด กระตุก ค้าง ทางทีมงานก็ไม่ได้นิ่งนอนใจกับปัญหานี้ และอยู่ในระหว่างการปรึกษาหารือกันว่าจะมีการดำเนินการอย่างไรบ้าง ถ้าเกิดปัญหานี้ขึ้นอีก

ขอให้เพื่อน ๆ ใจเย็น ๆ ก่อนค่ะ

Embarrassed

เราคนไทย เลิกใช้ ภาษาวิบัติ
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11-03-2010, 13:56:00 »

ก็นี้แหละครับ ปัญหา  การที่ ไม่ให้ คำนวนค่ากรรมทุกครั้งที่ตาย ถ้าชุบก็จะไม่คำนวนค่ากรรม ทำให้มันสะสม  พอตายทีแล้วหลุด เวลก็จะลดฮวบๆ จนคนเล่นแทบอยากจะเลิก 

ซึ่งสำหรับเกมส์นี้เรื่อง ค้าง เรื่องหลุด หรือถูกต้ดออกจากระบบ เป็นเรื่องปกติผมโดนประจำ  วิ่งๆไปอยู่กลางโขน  ค้างสักพักแล้วคุณถูกตัดออกจากระบบกลับมา มาอยู่จุดเกิดเปอร์ลดไปเรียบร้อยตามระเบียบ  ยังไงๆ มันต้องมีการบังเอิญโดนตอนที่เราตายพอดีบ้างอยู่แล้ว  ยิ่งเมื่อสัปดาห์ก่อน ทั้งแลคทั้งหลุดเวลลดแทบทุกตัวที่เล่นเลย

ถ้าคำนวนทุกครั้งที่ตายจะลดทั้งเกรียน แล้วป้ญหาเรื่องการสะสมกรรมก็จะไม่เกิด  ตายทีเปอร์ลด แต่ก็พอรับได้  แต่ถ้าสะสบมากๆ ลดหลายๆเวล ก็ทำเอาหมดกำลังใจได้เหมือนกันนะครับ

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
บ่าวเหนือ
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11-03-2010, 14:04:13 »

ขอบคุณครับคุณจีเอ็ม แต่ตอนนี้ผมกำลังดูข้อกฏหมายอยู่ว่า

การกระทำแบบนี้เป็นการละเมิดสิทธิ์ และเป็นการเอาเปรียบผุ้บริโภครึเปล่า

เพราะผมกลับมานั่งอ่านในกฏ กติกา มารยาท ที่ทางบริษัทได้ให้ไว้ก่อนสมัคร

ไม่มีข้อความในข้อไหน ที่จะอ้างอิงได้ว่า หากเกิดความผิดพลาดของบริษัททางบริษัทจะไม่รับผิดชอบ

ซึ่งตอนนี้อ่านหลายรอบแล้วปรากฏว่าไม่มี หากอ้างตามข้องกำหนดแล้ว ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นจากทาง

บริษัทต้องเป็นความรับผิดชอบของบริษัท ใช่หรือไม่ หากตีความในด้านกฏหมาย หากคุณและพนักงาน

จะตอบแบบสั่วๆหรือขอไปทีว่า ไม่มีนโยบาย หรือไม่รับผิดชอบ คุณน่าจะกำหนดไว้ในกฏ กติกา มารยาท

ของคุณเสียด้วย ทำแบบนี้ มีสามกรณี คือ คุณมั่นใจแล้วว่าจะไม่มีความผิดพลาดซึ่งก่อให้เกิดความเสียหาย

ให้กับผู้เล่นอย่างแน่นอนเลยไม่ต้องออกกฏแบบนี้

อีกกรณีคือ หากเกิดกรณีขึ้นแบบนี้ คุณมั่้นใจและสามารถหาทางช่วยเหลือแก่ผู้เล่นได้โดยให้ความเป็นธรรม

และยอมรับผิดในความผิดพลาดของทางบริษัทเอง

หรืออีกกรณีคือ ไม่รับผิดชอบมันดื้อๆ ไม่ต้องเขียนก็ได้ เพราะถึงเขียนไป ทางบริษัทก็สามารถลบได้ด้วยตีนเสมอไป

ซึ่งผมมองการกระทำเช่นนี้ของบริษัทอยู่ในเคสที่สามนะครับ

ผมแค่อยากให้กรณีนี้เป็นกรณีตัวอย่าง และขอให้คนที่รับโทรศัพท์มีวุฒิภาวะในการตอบมากกว่านี้นิดนึง

เพราะคุณจะไม่สามารถรู้ได้เลยว่า เกมส์ที่คุณบริหาร จะมีแค่เด็กเท่านั้นรึที่เล่น

ผมมองกรณีกฏหมายอยู่ 2 มาตรา ว่าตอนนี้ การกระทำแบบที่ว่า จะเข้าข่ายหลอกลวงหรือเปล่า

ผมไม่ได้ต้องการอะไรมากไปกว่าให้เป็นกรณีศึกษา เพราะส่วนมากทุกคนจะมองแค่ว่าเท่านี้เอง

เท่านั้นเอง ช่างมันเถอะ เพราะแบบนี้ การบริหารของคนไทยเลยไม่ไปถึงไหน เลยมีการเอาเปรียบผู้บริโภคอยู่เนืองๆ

แต่หากมีการร้องเรียน และเอาจริงเอาจังกับพวกผู้ให้บริการที่เอาเปรียบผู้บริโภคแบบนี้แล้วทำให้ผู้ให้บริการ

ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมแล้วเอาใจใส่ผู้บริโภคมากขึ้นได้ ผมก็ว่าจะเป็นการดีที่จะต้องทำการร้องเรียนต่อ สคบ

และองค์กรอื่นๆที่มีส่วนเกี่ยวข้อง แม้อาจมองว่าเป็นจุดเล็กๆ แต่หากมันเป็นการจุดประกายให้หลายๆคน

ที่ประสบปัญหาด้านต่างๆในการให้บริการซึ่งไม่ตรงกับสัญญา หรือรู้สึกเหมือนว่า เรากำลังโดนเอาเปรียบ

จากการให้บริการของบริษัทนี้อยู่ หากเรื่องที่ผมได้กล่าวมา ทำให้หลายๆคนไม่พอใจก็ขออภัย บางท่านอาจ

มองว่า เรื่องแค่นี้ สำหรับผมก็คิดว่าเรื่องแค่นี้เหมือนกัน ปิดเกมส์ออก ทุกอย่างก็จบ แต่ "สามัญสำนึก" ของ

ผู้ให้บริการ จะมีมั้ย นี่สิครับ น่าห่วง ผมเลยมองว่าไม่น่าจะเรื่องแค่นี้
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #5 เมื่อ: 11-03-2010, 14:11:27 »

สคบ - -)

http://www.ocpb.go.th/

บ่าวเหนือ
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11-03-2010, 14:15:30 »

ผมกำลังดูข้อร้องเรียนของเพื่อนๆที่เคยโพสไว้นะครับ

กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ ผมอ่านทุกวัน แต่ไม่เคยโพส

แต่ครั้งนี้อยากให้เป็นกรณีศึกษามากกว่าครับ

และอยากให้ทางผู้ให้บริการมีความรับผิดชอบมากกว่านี้

ข้อมูลต่างๆ ที่กำลังรวบรวมอยู่ จะเป็นข้อมูลเกี่ยวกับความ

ผิดพลาดในการให้บริการเป็นหลักและยังไม่ได้รับการแก้ไข

หากใครมีเพิ่มเติม วางลิงค์ หรือ บอกผมในกระทู้นี้ได้ครับ

เราไม่ได้เอาเรื่องครับ แ่ต่เราทำเพื่อให้เกิดความเปลี่ยนแปลง

ในทางที่ดีขึ้น และให้ความเป็นธรรมแก่ผู้บริโภคครับ
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #7 เมื่อ: 11-03-2010, 14:56:01 »

ผมขออนุญาตชี้แจงละกัน(จะถูกใจหรือไม่แต่นี่คือความจริงครับ)

เหตุการณ์เซิร์ฟเวอร์ล่มนั้นเป็นเหตุสุดวิสัยที่ไม่มีผู้เล่นหรือทีมงานท่านใดอยากให้เกิดครับ ซึ่งหลังจากเซิร์ฟเวอร์ล่มไปนั้นทางเซิร์ฟเวอร์จะไม่สามารถทำการเก็บข้อมูลใดๆได้ก่อนหน้านั้น ทางทีมงานจึงไม่สามารถทำการตรวจสอบได้ครับ

และกรณีที่เลเวลลดลงอันเป็นผลมาจากค่ากรรมที่ผู้เล่นนั้นก็ถือว่าเป็นไปตามระบบของเซิร์ฟเวอร์ใต้พิภพ (เพราะตัวละครนั้นได้ตายแล้วค่ากรรมลดลงเหลือศูนย์ )ซึ่งทางทีมงานไม่สามารถตรวจสอบได้ว่าตัวละครดังกล่าวในขณะนั้นตายด้วยสาเหตุอะไร(แต่ที่รู้แน่ๆว่าตายจริง ดูจากค่ากรรม) ดังนั้นทางทีมงานจึงไม่สามารถดำเนินการแก้ไขใดๆให้ได้ครับ (เพราะมันถูกต้องตามระบบแล้ว)

ทางทีมงานได้พยายามหาสาเหตุของปัญหาดังกล่าวเพื่อทำการแก้ไข และจะเสนอเรื่องการชดเชยในกรณีเซิร์ฟเวอร์วุ้นใต้พิภพให้กับผู้เล่นใต้พิภพทุกคนอีกครั้งครับ

สุดท้ายนี้ทางทีมงานอยากให้เพื่อนๆเข้าใจเหตุการณ์เกิดขึ้นด้วยครับ ซึ่งทางทีมงานจะดำเนินการตามกฎระเบียบที่มีอยู่ครับ ซึ่งเพื่อนๆก็ต้องยอมรับกฎระเบียบตรงนี้เช่นกันครับ

บ่าวเหนือ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11-03-2010, 15:09:56 »

คุณครูอุ้ยครับ กฏที่ว่า คือข้อไหนครับ ขอชี้แจงให้ผมทีครับ

ผมอาจจะไม่ทันได้อ่านหรือเข้าใจ

แต่ถ้าเป็นใน กฏ กติกา มารยาทแล้ว ผมยังไม่เห็นส่วนไหน

ที่ได้อธิบายได้ว่า หากเกิดความขัดข้องที่เกี่ยวพันโดยตรงกับบริษัท หรือเซิฟเวอร์

ไม่ว่ากรณีใดๆ ทางบริษัทหรือทีมงาน จะไม่รับผิดชอบ

ขอให้ยกข้อนี้มาให้ผมเห็นหน่อยนะครับ หากไม่มี ผมก็คงต้องเข้าใจเอง

แล้วล่ะครับว่า หากเกิดความขัดข้องที่เกี่ยวพันโดยตรงกับบริษัท หรือเซิฟเวอร์

ไม่ว่ากรณีใดๆ ทางบริษัท หรือ ทีมงาน ต้องรับผิดชอบ หรือหาทางแก้ไข

และให้ความเป็นธรรมแก่ผุ้เล่นนะครับ

ไม่ได้จะเอาเรื่อง ไม่ได้จะต่อว่านะครับ หากแต่ยอมรับ ว่าเป็นความผิดของบริษัทเอง

และยังไม่ไ้ด้ดำเนินการแก้ไข และให้คนที่สามารถตอบคำถามโดยตรงหรืออ้อมมีวุฒิภาวะ

ในการตอบ อย่างในกรณีของ จีเอ็มทั้งสองท่าน ตอบได้มีเหตุผล ผมไม่ได้ว่าอะไร

แต่การสนทนาโดยคำพูด น่าจะมีความรับผิดชอบมากกว่านี้นะครับ
ฟหกดฟหกด ฟหกดฟหกด
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 13-03-2010, 21:00:11 »

จากสูงสุดสู่สามัญ
┆ί┊ Nίģђ† mäяỀ ┊ί┆
Hero Member

22 DeCember 2012 มนุษย์จะกลายเป็นอาหารปลา ~

« ตอบ #10 เมื่อ: 13-03-2010, 21:44:23 »

เป็นผมๆก็เคือง อีก5%จะ99อยู่แล้ว ความรู้สึกไม่ต่างจากดรอปของแรร์ได้แล้วกำลังจะเก็บแต่เซิร์ฟตัด เข้ามาอีกทีของหาย  Angry

- > ξ ή έ м ч  σ ғ  м ч   ё ή έ м ч   ї ṩ   м ч   ℓ я ї έ и Ð < -
┆ί┊ Nίģђ† mäяỀ ┊ί┆
Hero Member

22 DeCember 2012 มนุษย์จะกลายเป็นอาหารปลา ~

« ตอบ #11 เมื่อ: 13-03-2010, 21:45:27 »

มันไม่มีวิธีที่ลดค่ากรรมได้เลยหรอคับ ผมเล่นแต่สวรรค์ไม่รู้เรื่อง

- > ξ ή έ м ч  σ ғ  м ч   ё ή έ м ч   ї ṩ   м ч   ℓ я ї έ и Ð < -
mp11
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14-03-2010, 03:18:35 »

ถูกใจใช่เลย โดนใจจิงๆ หามานานและ รัก รัก รัก
ไซโต ฮาจิเมะ
Asura Special
Hero Member

สิ่งไหนไม่ดี รู้อยู่ อย่าทำ

« ตอบ #13 เมื่อ: 14-03-2010, 04:12:58 »

สรุป คุณ ฆ่าคน คุณได้ กรรม

คุณตาย ก็ชดใช้กรรม

ก็สมเหตุผลแล้วนี่ครับ

laugh

__•-ShADoW7-•__
Jr. Member
**

ดีชั่ยอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #14 เมื่อ: 14-03-2010, 18:14:07 »

ใช่ครับคุณต้องเข้าใจด้วยนะครับทีมงานเค้าก็อุตส่าออกมาชี้เเจงเเต่คือว่าเราต้องคำนึงถึงกฏด้วยนะครับ
" กฏไม่ได้มีไว้เเหกนะครับ "
 Cool Cool Cool Cool Cool

ป้าย:
หน้า: [1] 2