GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมงานจะเห็นแก่เงินไปไหน  (อ่าน 1510 ครั้ง)
A[l2]M
Hero Member

Re: ทีมงานจะเห็นแก่เงินไปไหน
« ตอบ #15 เมื่อ: 13-12-2009, 21:50:26 »

ผมว่าไอเทมโซล ที่+ดรอปก็มีหมวกราศี

แล้วก็การบริจาค ให้ได้บัฟโชคดีที่เจ้าหน้าที่โหวด มะใช่หลอครับ

ม้าLxน ยัJร้oJ
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 13-12-2009, 22:33:44 »

นึกว่าตั้งกะทู้นี้ จะโดนรุมสวดสะแหละ...กลับมีแต่คนเห็นด้วยสะอีก

Galanmedio
Jr. Member
**

สู้เพื่ออิสระ ตายเพื่ออุดมการณ์

« ตอบ #17 เมื่อ: 13-12-2009, 22:39:08 »

จะไปเครียดอะไรแค่เกม เติมไม่เติมอยู่กับตัวคุณเอง ถ้าไม่เติมแล้วเล่นไม่ได้ก็หาเกมส์อื่นเถอะ

30 ลิขิตฟ้า 70 อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ต้องสู้ ต้องสู้ถึงจะชนะ
ม้าLxน ยัJร้oJ
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 14-12-2009, 19:58:53 »

ที่ผมออกมาโวยวายอ่ะ คุณหาเงินง่ายไหมในเกม

ของไม่ดรอป ดรอปมาแต่ของเน่าขายไม่ได้

มีแต่ต้องเติมเงินโซลขายของ......

คุณพวกทีมงานไงคุณกะทู้บน.......

ออกรับแทนจัง......................

TheørY DøT@
Sr. Member

อยากเจอเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: 14-12-2009, 20:55:58 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 13-12-2009, 14:12:17
ผมขออนุญาตชี้แจงนะครับ สาเหตุที่ทางทีมงานปรับอัตราดรอปไอเทมนั้นไม่ใช่เพราะทางทีมงานต้องการจะขายไอเทมเงินโซลอย่างแน่นอนครับ

เพื่อนลองสังเกตุดูนะครับ ว่าไอเทมเงินโซลเป็นไอเทมที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการเล่นก็จริงครับ แต่ไม่มีไอเทมชิ้นไหนเลยที่สามารถช่วยในการดรอปไอเทมในเกมส์ หรือเป็นไอเทมที่สามารถแทนไอเทมที่ดรอปในเกมส์ได้แม้แต่ชิ้นเดียวครับ  ดังนั้นในความคิดของผม การมีไอเทมโซลหรือไม่ก็ไม่ส่งผลต่อการดรอปไอเทมภายในเกมส์แม้แต่น้อยครับ

ส่วนสาเหตุที่ต้องปรับอัตราดรอปไอเทม ส่วนหนึ่งเป็นการปรับอัตราดรอปให้สัมพันธ์กับจำนวนของผู้เล่นในเซิร์ฟเวอร์ครับ สมมุติว่าถ้าผู้เล่นในเกมส์ทั้งหมดจำนวน 100 คน แล้วอัตราดรอปเท่ากับปัจจุบัน เพื่อนๆคิดว่า 100 คนนั้นจะมีโอกาสได้ไอเทมแรร์หรือไม่ครับ ผมตอบได้เลยครับว่ามี แต่โอกาสน้อยมากๆ ดังนั้นจึงโอกาสดรอปจึงต้องมีมากกว่าปัจจุบันครับ ดังนั้นอัตราดรอปเมื่อก่อนจึงอยู่ในระดับหนึ่ง แต่ในปัจจุบันผู้เล่นในเกมส์มีจำนวนมากขึ้น โอกาสที่ผู้เล่นจะได้ไอเทมแรร์ก็ต้องมีมากขึ้น ดังนั้นเพื่อคงคุณค่าของไอเทมแรร์ จึงมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนแปลงอัตราดรอปไอเทมให้สัมพันธ์กับจำนวนของผู้เล่นครับ

จีครูอุ้ยครับ ขอความกรุณาพูดตามตรงเลยว่า

การทำให้ดรอปยากมันเพิ่มค่าไอเทมแรร์ก็จริงแต่ว่า......ราคามันก็ยังตกเหมือนเดิมนะครับแล้วมันมีประโยชน์อะไร
เมื่อก่อนหมวกแจ๊ค มากกว่า200m ตอนนี้ 10-15m ยังมีขายเลยถึงหายากแต่ราคามันก็ต่ำลงเรื่อยๆ

แล้วอัตราการดรอปเบียมละครับทำไมไม่ตอบเรื่องนี้หล่ะครับว่ามันเป็นอย่างไร Huh? Huh?

ผมแนะนำว่าเอากล่องเหลืองออกไปจากเกมนี้ แล้วเพิ่มราคาของแรร์ที่เอาไปขายทิ้งร้าน เช่น หมวกแจ๊ก ทิ้งร้านปัจจุบันได้1บิลล่า
เปลี่ยนเป็นได้ซัก 2-3m มันจะช่วยให้ผู้เล่นมีเงินมากขึ้นและของไม่ล้นตลาดด้วย(ไปอยู่กับร้านหมด) มันน่าจะดีขึ้นคนมีเงินมากขึ้นด้วย
แถมอีกอย่าง เพิ่มเงินของของขายทิ้งร้านที่เป็นขยะด้วยก็ดีครับคนจะได้มีเงินใช้มากขึ้นอีกนิดก็ยังดีกว่าไม่ทำ

กำลังปรับปรุง
ผมขอเป็นฝ่ายค้าน !!
Sr. Member

“ สมาธิ = ท่านจะรู้คำตอบที่ดี ”

« ตอบ #20 เมื่อ: 14-12-2009, 21:09:31 »

อ้างจาก: LørD DøT@ ที่ 14-12-2009, 20:55:58
อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 13-12-2009, 14:12:17
ผมขออนุญาตชี้แจงนะครับ สาเหตุที่ทางทีมงานปรับอัตราดรอปไอเทมนั้นไม่ใช่เพราะทางทีมงานต้องการจะขายไอเทมเงินโซลอย่างแน่นอนครับ

เพื่อนลองสังเกตุดูนะครับ ว่าไอเทมเงินโซลเป็นไอเทมที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการเล่นก็จริงครับ แต่ไม่มีไอเทมชิ้นไหนเลยที่สามารถช่วยในการดรอปไอเทมในเกมส์ หรือเป็นไอเทมที่สามารถแทนไอเทมที่ดรอปในเกมส์ได้แม้แต่ชิ้นเดียวครับ  ดังนั้นในความคิดของผม การมีไอเทมโซลหรือไม่ก็ไม่ส่งผลต่อการดรอปไอเทมภายในเกมส์แม้แต่น้อยครับ

ส่วนสาเหตุที่ต้องปรับอัตราดรอปไอเทม ส่วนหนึ่งเป็นการปรับอัตราดรอปให้สัมพันธ์กับจำนวนของผู้เล่นในเซิร์ฟเวอร์ครับ สมมุติว่าถ้าผู้เล่นในเกมส์ทั้งหมดจำนวน 100 คน แล้วอัตราดรอปเท่ากับปัจจุบัน เพื่อนๆคิดว่า 100 คนนั้นจะมีโอกาสได้ไอเทมแรร์หรือไม่ครับ ผมตอบได้เลยครับว่ามี แต่โอกาสน้อยมากๆ ดังนั้นจึงโอกาสดรอปจึงต้องมีมากกว่าปัจจุบันครับ ดังนั้นอัตราดรอปเมื่อก่อนจึงอยู่ในระดับหนึ่ง แต่ในปัจจุบันผู้เล่นในเกมส์มีจำนวนมากขึ้น โอกาสที่ผู้เล่นจะได้ไอเทมแรร์ก็ต้องมีมากขึ้น ดังนั้นเพื่อคงคุณค่าของไอเทมแรร์ จึงมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนแปลงอัตราดรอปไอเทมให้สัมพันธ์กับจำนวนของผู้เล่นครับ

จีครูอุ้ยครับ ขอความกรุณาพูดตามตรงเลยว่า

การทำให้ดรอปยากมันเพิ่มค่าไอเทมแรร์ก็จริงแต่ว่า......ราคามันก็ยังตกเหมือนเดิมนะครับแล้วมันมีประโยชน์อะไร
เมื่อก่อนหมวกแจ๊ค มากกว่า200m ตอนนี้ 10-15m ยังมีขายเลยถึงหายากแต่ราคามันก็ต่ำลงเรื่อยๆ

แล้วอัตราการดรอปเบียมละครับทำไมไม่ตอบเรื่องนี้หล่ะครับว่ามันเป็นอย่างไร Huh? Huh?

ผมแนะนำว่าเอากล่องเหลืองออกไปจากเกมนี้ แล้วเพิ่มราคาของแรร์ที่เอาไปขายทิ้งร้าน เช่น หมวกแจ๊ก ทิ้งร้านปัจจุบันได้1บิลล่า
เปลี่ยนเป็นได้ซัก 2-3m มันจะช่วยให้ผู้เล่นมีเงินมากขึ้นและของไม่ล้นตลาดด้วย(ไปอยู่กับร้านหมด) มันน่าจะดีขึ้นคนมีเงินมากขึ้นด้วย
แถมอีกอย่าง เพิ่มเงินของของขายทิ้งร้านที่เป็นขยะด้วยก็ดีครับคนจะได้มีเงินใช้มากขึ้นอีกนิดก็ยังดีกว่าไม่ทำ

คุณคนนนี้พูดถูกครับ
ทีมงานพิจรณาด้วย
ปล.อ่านกระทู้นี้แล้วท้อ
ปล.PRO JECT ONE มันส์ กว่าโคตรๆ
คนเล่นน้อยสนุกกว่าอีกครับ พอคนเล่นเยอะเเล้วปรับ

Чәs siя⁵⁹
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 14-12-2009, 21:13:24 »

งง
TheørY DøT@
Sr. Member

อยากเจอเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: 14-12-2009, 21:18:20 »

อ้างจาก: อะยะหวา~* ที่ 14-12-2009, 21:09:31
อ้างจาก: LørD DøT@ ที่ 14-12-2009, 20:55:58

คุณคนนนี้พูดถูกครับ
ทีมงานพิจรณาด้วย
ปล.อ่านกระทู้นี้แล้วท้อ
ปล.PRO JECT ONE มันส์ กว่าโคตรๆ
คนเล่นน้อยสนุกกว่าอีกครับ พอคนเล่นเยอะเเล้วปรับ

ส่วนใหญ่พวกที่อยู่ในบอร์ดก็เล่นเกินปีทั้งนั้นผมเล่นตัวแรกแล้วเปลี่ยนมาไอดีนี้รวมเวลาทั้งหมดปีครึ่ง

กำลังปรับปรุง
ผมขอเป็นฝ่ายค้าน !!
Sr. Member

“ สมาธิ = ท่านจะรู้คำตอบที่ดี ”

« ตอบ #23 เมื่อ: 14-12-2009, 21:30:26 »

ผมเล่นตัวเเต่เกมนี้เปิดให้ลงทะเบียนวันแรกอ่ะครับ !! ~*

Shocked Shocked Shocked Shocked

matoi_edition
Asura Tester
Sr. Member
*

ถึงฉันจะเป็นคนไร้ค่า แต่ไม่เคยไร้น้ำใจ

« ตอบ #24 เมื่อ: 14-12-2009, 21:53:53 »

ในความคิดเรานะ ไม่เหงมีอะไรตกยากเลย เราก็เล่นเซิฟหลักอยู่ ตกง่ายด้วยซ้ำแต่ต้องใช้ความพยายามนิดหน่อยเช่นดีเบียมคลั่งเราไปตีชั่วโมงนึงได้เกือบ 10 ก้อน ของไม่มีออฟไม่มียศของร้านสดๆไม่ได้อัพเกรตทั้งนั้น คนส่วนมากไม่ค่อยมีความอดทนเลยจึงดูเหมือนยาก อย่างเกมอื่นหาแทบไม่ได้เลยที่จะได้ของง่าย กว่าจะได้หาแทบตาย โดยเฉพาะของโซลเกมอื่นด้วยแล้ว สุดแสนจะทรมาน เติม500ได้ยาไม่ถึง200ขวด ถ้าให้เปรียบในหลายๆด้าน เกมนี้อะดีสุดแล้ว ถ้าคุณลองคิดในทางกลับกันคุณมาเป็นคนผลิตเกมบ้างแล้วคุณจะรู้ถึงหลักการตลาดอย่างชัดเจน เพราะการตลาดจะคำนวณครอบครุมกันทั้งประเทศและทั่วโลก ในการเดินไปแต่ละก้าวต้องคิดแล้วคิดอีก ไม่ใช่ว่าเอาอะไรใส่ๆแล้วก็ใส่ เราต้องคิดถึงจำนวน ปริมาณ และอื่นๆอีกมากมาย แล้วอีกอย่างเกมนี้คือเซิฟหลักไม่ใช่เกมเถื่อนที่จะมีอะไรง่ายไปหมด ถึงอย่างน้อยเขาก็ให้ๆมาตลอด เกมอสุราคนไทยสั่งได้ก็จิงแต่ต้องคิดในแง่อื่นๆอีกหลายอย่าง

ตอบกัลหน่อย
Jr. Member
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 15-12-2009, 13:01:52 »

ทีจีเอ็มตอบเราว่ามันผิดนะ ทีบอกว่าคนเพิ่มขึ้นต้องปรัปอัตราการดรอปให้สมดุล
เราว่าผิดนะ
คนเพิ่มขึ้น ก็จริงแต่เวลาเกิดของมินิบอสก็เท่าเดิม
คนล่าเยอะขึ้นก็จริงแต่บอส+มินิบอสมันไม่ได้เพิ่มขึ้นตามจำนวนคนเล่นนะ
ProfBell
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 15-12-2009, 13:56:10 »

ลองยึดความเป็นกลาง แล้วมองเกมเป็นเกมซิครับ ของเขาขาย เพราะต้องการเงิน อันนี้แน่นอนอยู่แล้ว ถ้าขายไม่เอาเงิน เขาเรียกแจก และที่ขาย ก็ขายให้กับคนที่มีเงินหาเลี้ยงตัวเองได้ เขาไม่ได้บอกว่า คุณต้องซื้อของโซลถึงเทพ เพราะบางคนเล่นมาไม่เคยเติมโซลก็มี แต่ก็เทพไม่น้อยหน้าคนมีเงินครับ

ผมอยากให้ลองมองว่า เกมเป็นแค่เกม ที่ที่คุณมาคลายเครียด ไม่ใช่มาำทำให้เครียดกว่าเดิม แล้วระบายใส่คนรอบข้าง หรือคนที่เกี่ยวข้อง วันนึงเมื่อคุณทำงานแบบมีเงินเดือน เมื่อนั้นคุณจะรู้ซึ้งว่า เกมน่ะเล่นเอาสนุกก็พอ ถ้ามีเงินมากก็ซื้อของโซล เพื่อเงินจะได้ช่วยให้ทีมงานมีเงินเลี้ยงปากท้อง

จะมองว่าเห็นแก่เงินได้ไหม ก็ได้ คนเราก็ต้องการเงินเป็นธรรมดา แต่ไม่ใช่เห็นแก่เงิน จนไม่สนใจจะให้นะครับ เท่าที่ดู ทีมงานก็ตั้งใจจะให้อะไรหลายอย่างมากมาย แต่เมื่อประชากรคนทำงานเยอะขึ้น การเงินก็เยอะขึ้น

พูดมากจะเบื่อเอา

งั้นสรุปสั้นๆ

เล่นเกมให้มีสุข อย่าเล่นให้ทุกข์ เพราะไม่มีตังค์
ถ้าอยากได้ของโซลก็หัดสะสม หัดประหยัด จะได้มีเงินไปซื้อโซล

ข้อคิดอีกอย่างสำหรับเรื่องแบบนี้ "เห็นแก่เงิน"

ถ้าเป็นอดีตกาล เขาคงเอาของดรอปแลกของโซล เติมเิงินด้วยข้าวสาร หรือผลไม้ที่หาได้
แต่เดี๋ยวนี้ เงินเป็นปัจจัยที่จำเป็น ถ้าไม่ต้องใช้เงินเป็นตัวกลางแลกเปลี่ยนเพื่อได้ของนั้นมา คำว่าเห็นแก่เงินก็จะไม่มี
และเกมแห่งนี้ก็จะเป็น เกมคนดีรู้แบ่งปัน รู้เผื่อแแผ่ ใครขอมาเรามีเราให้ ใครเดือดร้อนเราช่วยเวล แล้วสุขใจเมื่อได้รับคำขอบคุณ

น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า ถ้ารัฐบาลไทยสนับสนุนเกมเมอร์ไทยมากกว่านี้ ผมว่าคงไม่มีคำว่า เห็นแก่เงินในทีมงานอสุราหรอกครับ
ตอบกัลหน่อย
Jr. Member
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 16-12-2009, 07:34:44 »

เรื่องของโซลเราไม่ได้ว่าอะไรหรอกแต่ของตกยากแบบนี้จะเอาอะไรใส่
เราว่าทีมงานน่าจะทำพวกอาวุทหรือของใช้เป็นเงินโซลเลยก็ดีนะ จะได้ไม่ต้องมานั่งล่า
ทุกวันี้เราหาของใส่ยากมากของในตลาดกะแพง ทีมงานถ้าปรับอัตราดรอปของเราจะหาเงินที่ไหนไปซื้อ
เอาบัตรไปแลกก็กัวโดนโกงซือ้ของโซลมาขายก็ชาตินึงออกยากมาก ขายถูกก็ไม่คุ้ม
เราว่าเอาพวกของแรมาขายเป็นเงินโซลเลยดีกว่าอะ
ตอบกัลหน่อย
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 16-12-2009, 07:35:54 »

อีกอย่างถ้าต้องการเงินจริงๆ เอาของแรมาเลย เท่าไหร่กะซื้อถ้ามันสมราคา
IiIiI-BaNk-IiIiI
Jr. Member
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 16-12-2009, 11:19:12 »

นี่เเค่เรื่องอัตราดรอปนะ แล้วเรื่องระบบexpล่ะครับคุณจีเอ็มที่ปรับให้ได้expสัมพันธ์กับผู้เล่น ทำให้เก็บเวลยากขึ้นเเต่กลับมียาคูน100 ยาคูน200 ยาเรียนรู้เร็วเเละvip มาขายเป็นเงินโซลแล้วถึงจะเก็บเวลได้ไวขึ้น นี่ครับภาพเกมส์ตอนเก่าๆที่ผมเก็บไว้ขอบอกว่าตอนนั้นสนุกกว่านี้มากมาย

ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3