GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบสกิล บนวุ้นสวรรค์  (อ่าน 758 ครั้ง)
Yo
Newbie
*

ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบสกิล บนวุ้นสวรรค์
« เมื่อ: 29-06-2007, 15:13:57 »

เนื่องด้วยผมเคยพบเห็น ผู้เล่นที่ ไม่ได้มีชื่อว่า GM แต่สามารถใช้สกิลต่างๆ ได้เหมือนกับเป็น GM
และวันนี้ผมได้เข้ามาอ่าน ก็พบ กระทู้ของอีก คนที่พบ ลักษณะ เดียวกัน

โดย ได้รับคำตอบจากจีเอ็มแจ้งว่า เขาเป็นสื่อมาทดสอบ เพื่อไปลงบทความ (ซึ่งไม่ใช่ GM) เลยไม่ได้ตอบเมื่อผู้เล่นถามว่าเป็น GM หรือไม่

ผมคิดว่านโยบายปัจจุบันที่ ให้บุคคลภายนอก ที่ไม่ใช่ GM มาทดสอบ นั้นไม่เหมาะสม
1. เพราะว่า ตอนนี้เกมเป็น open beta ไม่ใช่ที่ๆจะให้ใครๆ มาทดสอบ โดยเฉพาะบน server สวรรค์ ที่ไม่ใช่ server สำหรับทดสอบ
ผมเห็นว่าถ้าจะทดสอบก็ควรไปทดสอบที่ server วุ้นนรกครับ
2. ควรจะสร้าง ตัวละครสำหรับทดสอบ และตั้งชื่อให้ชัดเจน และประกาศให้รู้ทั่วกันว่าจะมี ตัวละครลักษณะนี้เข้ามาทดสอบเกม  (ย้ำว่า ที่วุ้นนรก ไม่ใช่วุ้นสรรรค์)

ทีมงานควรทำอะไรให้โปร่งใสชัดเจน เป็นมืออาชีพ เพราะ ผู้เล่นอื่นๆ เขาเสียสตางค์มาเล่น
ผู้เล่นจะได้ไม่เสียความรู้สึก

ด้วยความหวังดี นะครับ

Sad

Gaius Appuleius Diocles
Sr. Member

ถ้าคุณทำให้ผมโกรธ แต่ผมจะไม่ทำให้คุณโกรธผม

Re: ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบสกิล บนวุ้นสวรรค์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29-06-2007, 19:51:49 »

ก็พี่คนนี้แหละ ที่เอาข้อมูลลงหนังสือคอมเกมเมอร์ คอยโปรโมตเกมให้รู้กันรึเปล่า ที่เอาข้อมูลเกมPJ1 ลงได้ก็พี่คนนี้ติดต่อให้  และพี่คนนี้ก็ทดสอบมาตั้งแต่ pre alpha แล้ว ช่วงนั้นไม่เห็นจะมีใครออกมาตั้งกระทู้แบบนี้เลย แล้วยังมาบอกเป็นบุคคลภายนอก และถ้าเป้นบุคคลภายนอกพี่ๆGMใครจะให้เข้ามาทดสอบ มีสกิลพิเศษ ให้ทดสอบอะไรๆต่างๆ แล้วอีกอย่างพี่เขาก็ทดสอบหาสมดุลต่างๆ ไม่ได้จะอวดโอ้อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ใดๆ แล้วพี่เขาก็เคยทดสอบมานานแล้ว(นานจริงๆ)จะไม่มีสิทธิ์ที่จะเข้าไปทดสอบสมดุลในวุ้นสวรรค์เลยรึไง คุณยังไม่รู้หรอกว่าพี่เขาทำเพื่อเกมแค่ไหน แต่กลับมีคนมาบอกอย่างนี้พี่เขาคงเสียใจ โปรเจควันที่อยู่มาถึงวันนี้ได้ก็มีพี่คนนี้เป็นหนึ่งในนั้นละ พี่ TG-ICEY

ความคิดกำหนดการกระทำ
การกระทำกำหนดนิสัย
นิสัยกำหนดความเคยชิน
ความเคยชินกำหนดชะตากรรม

คนดีชะตากรรมก็ดี คนเลวชะตากรรมก็เลว
~<<<PlamaN>>>~
Sr. Member

<<<เกรียนที่ใจ ใช่ศีรษะ>>>

Re: ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบสกิล บนวุ้นสวรรค์
« ตอบ #2 เมื่อ: 29-06-2007, 19:55:30 »

แต่พี่เค้ามีสิทธิ์เท่า GM นะครับ

อีกอย่างวุ้นสวรรคืและนรกมีความแตกต่างกัน อาจจะมีการปรับสมดุลย์ในวุ้นนรก เพราะฉะนั้นทดสอบในวุ้นสวรรค์จะได้ผลลัพธ์ที่ถูกต้องมาที่สุดครับ

กูลภักดิ์ แสนชนะ
Hero Member

ไม่เคยไม่กล้า ก้มหน้าไม่เป็น

Re: ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบส
« ตอบ #3 เมื่อ: 29-06-2007, 21:59:03 »

ผมว่าไม่จำเป็นต้องถึงขนาดไปลองไนนรกหรอกคับ
เพราะข้อมูลไนนรกยังไม่ได้กรองลองไปก็คงไม่ได้ผล100%เอาเป็นว่า
ก่อนจาลองสกิลก็ไห้ประกาศกันก่อนเพือความไม่เข้าไจผิดกัน
หรือไม่ก็ไปลองไนซอยล่าดูลาเรยคับ(หลังบ้านโกโด้ที่ไม่มีไคเข้าได้อ่ะ)
จิงอยู่ทั้งเซิฟรู้จักพี่เค้าดีแต่ผู้เล่นไหม่บางที่อาจไม่รู้

ปล.แฟนคลับพี่ICEYไคเข้ามาด่าไนกระทู้นี้ถือว่าไม่รักพี่เค้าจิง
เราเพราะงั้นไคด่าขอไห้อกหักแฟนทิ้ง(เหมือนทีมงานไนช่วงอัลฟ่า)
และเปงหมั่นเริ่มจากข้างล่างผมเรยสาธุ
ปล.2ล้อเล่นคับแต่ไคด่าก็ขอไห้เป็นจิงๆ(เอ๊ะยังไง)

Yo
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30-06-2007, 10:52:21 »

ผมถามจริงๆว่าถ้ามาทดสอบสกิลจริงต้อง ใช้ตัวละคร เทพๆ ไปตีบอส โชว์ เหรอ
ทำไมไม่ใช้ตัวละครที่เหมือนชาวบ้าน จะได้ไปเขียนบทความให้ถูกต้อง

ผมไม่ได้บอกว่าห้ามสื่อเล่นนะครับ เขาเล่นได้
ไปเขียนบทความ ทางทีมงานก็ต้องขอบคุณเขาส่วนหนึ่ง
แต่ไม่จำเป็นสำหรับลูกค้าของเกมนี้ อย่างผม ที่จะต้องไปสำนึกบุญคุณเขา
ผมจะขอบคุณทีมงานมากกว่าที่ทำเกมออกมาได้ดี
มันคนละเรื่องกันครับ

และทีมงานก็ไม่จำเป็นต้องตอบแทนบุญคุณของสื่อด้วยการให้ ID พิเศษ จะทดสอบก็ให้ใช้ ID ธรรมดา จะเป็นไรไป

และอีกอย่าง ทำเกมระดับเก็บตังไม่มี เครื่อง test เหรอ ครับ เวลาแก้บัค ไม่ได้ test ก่อน release มา server สวรรค์เหรอครับ? (เครื่องเทสที่เป็น version เดียวกับวุ้นสวรรค์นะ)
เวลาทดสอบก็ให้ไปทดสอบที่เครื่อง test ก้ได้?
จำเป็นต้องให้มีคนเยอะๆ เหรอครับเวลาทดสอบ?

พวกแฟนคลับนะครับ ขอร้อง ผมไม่ได้ว่ากล่าวถึงบุคคลใดบุคคลหนึ่ง โดยเจอะจง
เพียงแต่นโยบายแบบนี้ ผมเห็นว่าไม่ถูกต้อง
อย่าเดีอดร้อนแทน แบบไร้เหตุผลให้มาก
ถามว่าถ้าคุณ TG-ICEY อะไรนี้ เล่นตัวธรรมดาแบบคุณ จะเดือดร้อนไหม
ทำให้เขียนบ่ทความไม่ได้เหรอ ?

Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30-06-2007, 11:23:29 »

มานก็แล้วแต่ความคิดแต่ล่ะคนน่ะคับ
(ผมถือคติโลกนี้มี2ด้วนแล้วแต่มุมมองของคน)
การลองสกิลนั้นเค้าไม่ทามกันบ่อยอาราย
(แล้วก็ถ้าไม่ขีดสุดจิงๆก็คงจาไม่รู้ไช่ม่ะว่า
จุดสูงสุดเมือเล่นไปแล้วจาไปได้ขนาดไหน)
เสียมอนเพียงไม่กี่ตัวคงไม่มีผลกระทบมากมาย
ไนมุมมองของผมนั้นมานก็เป็นแค่เรืองเล็กๆจิงๆอ่ะแหละ
เพียงไห้รู้ว่านี่คือตัวเทสสกิล,บัคก็คงจาเข้าไจกันแล้วอ่ะคับ

ปล.อย่าไปคิดมากเลยเรืองแค่นี่
แล้วก็ผมว่าทีมงานตอนสรางเกมส์ไหม่ก็คงปายขอคำแนะนำ
จากพี่เค้าเหมือนกันอ่ะน่ะ(ต๊องยังไงก็ผู้เชียวชาญ)
คงจานับว่าเปงทีมงานคนนึงก็คงได้
ปล.2ที่ผมพูดถึงพี่ICEYเค้าเพราะมีคนเดียวที่เปงสือที่มาลองสกิลคับ
ไม่เจาะจงก็เหมือนเจาะจง

ไร้ชื่อ ไร้เทียมทาน
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30-06-2007, 12:07:28 »

เจ้าของกระทู้งับ
 อย่าคิดมากสิงับเล่นเกมส์กันหนุกๆ
เค้ามาทดสอบสกิลก็ดีแล้วงับจะได้ดู
ว่ามีบัคไหม จะได้แก้ไขต่อไป
เพราะถ้าเราไปทดสอบในเครื่องtest
มันมะเหงผลจริงๆ100เปอเซ็นนี่งับ
ถ้าเราทดสอบในตัวเซิฟเวอร์จริงๆเลย
ก็จะได้ผล100เปอเซ้น [ที่ว่าไม่มีเซิฟทดสอบ
หรอ? มีนะงับเซิฟนรกไง แต่ถึงจะทดสอบใน
เซิฟนรกแล้วก็ตามก็ต้องมาติดตามผลในเซิฟ
หลักจริงไหมว่ายังมีบัคอยุ่ไหม - -]
และการทดสอบ มะได้ทำทุกวันงับป๋ม นานๆครั้ง อย่าคิดมาก

เล่นให้สนุก อย่าเคลียดๆ - - laugh

o*|*o ดรีม o*|*o {lnWDragon}
   ♥♥ความสำเร็จoยู่ที่กาsกsะทำ♥♥
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30-06-2007, 12:14:10 »

ถ้าจะพูดต่อว่าทำไมไม่เอาจีเอ็มมาทดสอบ
ก็พี่เค้านี่แหละเป็นจีเอ็มเหมือนกัน

ถามคำเดียวเลยดีกว่านะงิ

จีเอ็มไม่มีสิทธิทดสอบสกิลหรอ?

Yo
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30-06-2007, 12:33:40 »

1 . "ทำการทดสอบ ไม่บ่อย"
บ่อยไม่บ่อย ก็ควรจะทำให้มันถูกที่ถูกทางครับ  ทดสอบ patch หรือ สมดุล skill ควรทำในเครื่อง test ครับ ไม่ใช่เครื่อง live server

2.  "นับว่าคุณ ICEY เขาเป็นทีมงานคนหนึ่งได้"
ถ้าจำเป็นต้องทดสอบ live server จริงๆ (กรณีที่ ไม่มี test server สำหรับ version วุ้นสวรรค์  -.-'' ) 
(แน่นอน ว่า test server ที่ผมถูดถึง ไม่ใช่ server นรก เพราะ server นรก เป็น liver test สำหรับ version ต่อไป)

และเขาเป็นทีมงาน ก็ให้ตัว GM เขามาทดสอบก็ได้ ทำไมไม่ทำละครับ
GM อาสา ยังให้ขึ้นชื่อได้เลย มีเยอะแยะด้วย ทำไม ไม่ทำชื่อ GM อาสา ให้คุณ ICEY ได้ด้วยเลย ? ไหนๆ เขาก็อาสามา มาเทสให้ (ใช่ปะ)
ไม่อย่างนั้น ก็ไม่ต่างกับการเป็น อภิสิทธิ์ชนที่เขาว่ากันหรอกครับ

3. "คุณ ICEY คนเดียวเป็นสื่อมาทดสอบ"
คุณเป็นทีมงานเหรอ รู้ได้อย่างไรว่าคนเดียว  ผมเคยเจออีกคน ฃือ่ Viara ก็ใช้ท่า GM ได้ แต่ไม่ใช่ GM
คุณแน่ใจเหรอว่าสองคนนี้ เป็นคนเดียวกัน ?

สรุปก็คือ ถ้าทางทีมงานมี test server (ซึ่งควรจะมีอย่างยิ่ง) ก็ไม่มีเหตุผลที่จะให้มีทีมงานมาทดสอบในเครื่อง liver server

step การทำงานนะครับ
ผู้เล่น พบ bug แจ้ง bug ไปทีมงาน  --> ทีมงาน ก็ ทดสอบในเครื่อง test ที่ version เดียวกัน กับ live server 
--> ทีมงาน แก้ bug ทำ patch ลงที่เครื่อง test --> ทีมงานทดสอบ อีกทีว่า bug หายไปหรือยัง --> ทำการ patch ไป live server

เห็นไหมครับ ไม่มีความจำเป็นต้องมาทดสอบ ที่ live server

แต้ถ้าทีมงานไมมี test server จริงๆ (ซึ่งน่าผิดหวังอย่างมาก และไม่มีใครเขาทำแบบนี้กัน สำหรับเกมที่เก็บตังแล้ว)
ก็ควรทำให้มันถูกต้องครับ สร้าง ตัว test ให้มันเป็นเรื่องเป็นราว เพราะคุณต้อง test บ่อยแน่ๆ

หรือถ้าเป็นการทดสอบสมดูลสกิล (หรือ เรียกได้ว่าเป็นความผิดพลาดของ การ ออกแบบ , ไม่ใช่ bug )
ก็ยิ่งต้องทำบน test sever เพราะทีมงานจะต้องปรับแก้ บ่อยมาก
ปรับจูนและทดสอบ หลายๆรอบ ว่า งั้น จนได้สมดุล ถึงค่อย release มา live server

ถ้าจะให้พูดตรงๆ character ICEY และ Viara ก็คือ ID อภิสิทธิ
ที่ได้มาด้วยความพิศวาสส่วนตัวของทีมงาน
นะแหละครับ อย่าเอาเรื่อง ทดสอบมาอ้างเลย เพราะมันฟังไม่ขึ้น
เพราะถ้าอยู่ใน ระบบการทำงานจริง มีหรือจะ ไม่เอาตัวที่มีชื่อ GM มาทดสอบ
Basagon
Asura Special
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30-06-2007, 13:55:16 »

ผมว่า อันนี้ก็เป็นความผิดของทีมงานด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ชี้แจง

ความเห็นเรื่อง การบ่งบอกตัวละครก็น่าจะ ชัดเจน ด้วย ส่วนเรื่อง พิศวาสส่ว่นตัว และอาจจะมีการอ้างว่าทดสอบ ก็เป็นสิทธิ์ของผู้เล่นที่จะคิดเช่นนี้
 เพราะผมก็คิดในแง่นี้อีกทางเช่นกัน  เพราะผมก็ยังไม่ได้ปักใจ หาก มันไม่มีอะไรเด่นชัดแน่นอน

Silverstom
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 30-06-2007, 14:32:13 »

อ้างจาก: Yo ที่ 30-06-2007, 10:52:21
ผมถามจริงๆว่าถ้ามาทดสอบสกิลจริงต้อง ใช้ตัวละคร เทพๆ ไปตีบอส โชว์ เหรอ
ทำไมไม่ใช้ตัวละครที่เหมือนชาวบ้าน จะได้ไปเขียนบทความให้ถูกต้อง

ถ้า เค้าต้องการจะโชว์จริงก็คงจะ ประกาศให้รู้ทั้ง server ว่าเข้ามาแล้วนะจะฆ่าบอสให้ดูแล้วละครับ  ที่เค้าเข้ามาเงียบผมคิดว่าน่าจะไม่อยากให้ใครรู้แล้วก็ไม่อยากโชว์มากกว่ามั้ง

เรื่องที่สองคือทดสอบสกิลจำเป็นต้องใช้ตัวเก่งรึเปล่า  ในความคิดของผมจำเป็นนะจะได้รูปความแรงแล้วก็รู้ว่าถ้าอัพสเตตัสระดับนี้ความแรงหรือประโยชน์มันขนาดนี้เลยนะ ถ้าเอาตัวเลเวลต่ำๆไปเทส น้องครับสกิลเลเวล 1  อันนี้มันสุดยอดเลย  แรงตั้ง 50แน่ะ มันก็ใช่ที่  คนอ่านจะสนใจเกมนี้รึเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจ

อ้างจาก: Yo ที่ 30-06-2007, 10:52:21
และทีมงานก็ไม่จำเป็นต้องตอบแทนบุญคุณของสื่อด้วยการให้ ID พิเศษ จะทดสอบก็ให้ใช้ ID ธรรมดา จะเป็นไรไป

เอ่กว่าจะเลเวลขนาดที่จะเทส   ถ้าระบบที่จำกัดไว้ด้วยเงื่อนไขต้องมีเลเวลสูง  กว่าจะเก็บเลเวลให้ได้ถึงระดับนี้อาจจะใช้เวลาเป็น3 เดือน 8 เดือน  ข่าวสกิลหรือระบบนั้นเปิดใช้ไปนานแล้วมันจะช้าไปรึเปล่า ?  ผมว่าสื่อคงจะไม่มีเวลามานั่งเล่นทั้งวันแบบผู้เล่นหลายๆคนหรอกครับ เค้าคงจะมีงานอื่นที่ต้องรับผิดชอบร่วมด้วยเช่นกัน

ในส่วนของ server เทส จริงๆแล้วผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่บริษัทที่เพิ่งเริ่มต้นเรื่องเงินทุนสำหรับซื้อ server ตัวนึง + ค่าฝาก server/เดือน กับทางผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ทเป็นเงินหลายหลักอยู่  ทีมงานคงจะต้องพิจารณากันหนักหน่อยครับ <<อันนีไม่แสดงความคิดเห็นรอทีมงานมาตอบดีกว่า

สำหรับ ไอดีสื่ออาจจะมีวงเล็บข้างหน้าระบุชื่อว่าเป็นสื่อ หรือว่าเป็น Gm ผมก็เห็นด้วยครับ  เพื่อตัดปัญหาคนเข้าใจผิด

Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30-06-2007, 14:47:28 »

แล้วคุณรู้ได้ไงงับ ว่าคนที่มาทดสอบไม่ใช่จีเอ็ม?

จะบอกให้นะงับ พี่ ไอซ์ เป็นจีเอ็มมาตั้งแต่ ช่วงอัลฟ่าแล้ว

แล้วคุณจะมาบอกได้ไงว่าทำไมไม่ให้จีเอ็มมาทดสอบเอง

ก็นี่แหละงับจีเอ็ม [เค้าจะเทสอะไรเล็กน้อยไม่ได้เลยหรือ?]

[ก็เปรียบเหมือนเราทำข้อสอบ ถ้าทำเสร็จแล้วไม่ตรวจทานให้ดี
คุณก็จะพบจุดจบที่ไม่คาดหวังไว้]

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30-06-2007, 15:35:47 »

เสริมอีกนิดน่ะคับ
อ้างจาก: Yo ที่ 30-06-2007, 12:33:40
3. "คุณ ICEY คนเดียวเป็นสื่อมาทดสอบ"
คุณเป็นทีมงานเหรอ รู้ได้อย่างไรว่าคนเดียว  ผมเคยเจออีกคน ฃือ่ Viara ก็ใช้ท่า GM ได้ แต่ไม่ใช่ GM
คุณแน่ใจเหรอว่าสองคนนี้ เป็นคนเดียวกัน ?
เค้าก็บอกแล้วไงคับ
ว่าทีมงานไปทดสอบไม่ไช่สือ
สำหรับคนที่ชื้อViaraอ่ะ
index_t2377.0.html

ปล.ปายดูหนังจีนแปป
เด๋วมาโต้วาทีเรืองนี้กานต่อ

_cat_badboy_
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 30-06-2007, 15:39:26 »

Oh GoD~~

ที่ทะเลาะกันนี่คือไม่พยายามอ่านกฏของเกมส์ให้ละเอียดในตอนสมัคร และก็ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสารใน wiki รึป่าวคับ

และเพื่อนๆที่อธิบายคงอธิบายไม่เข้าจัยรึป่าว

ดูนะคับระดับของจีเอมและคำอธิบายต่อท้าย

ประเภทของจีเอ็ม

1.จีเอ็มอาสา คือจีเอ็มที่มาจากการคัดเลือกของผู้เล่น

2.จีเอ็มอาสาสูง คือจีเอ็มที่มาจากการคัดเลือกของทีมงาน

3.จีเอ็ม คือทีมงานที่ได้รับมอบหมายให้ทำหน้าที่จีเอ็ม

4.จีเอ็มเทพ คือทีมพัฒนาเกมโปรเจควันมีทักษะควบคุมเกม พลิกฟ้าสลับแผ่นดินได้ จะทำตัวเหมือนผุ้เล่นทั่วไปไม่มีฉายาพิเศษใดๆ นำหน้า บางคนจะไม่เคยปรากฏให้เห็นและไม่นิยมอ้างตนเป็นจีเอ็ม

เพราะฉะนั้นถ้าเจอคัยมีสกิลพลิกฟ้าทำลายดินนั่นคือจีเอ็มคับแม้เค้าจะไม่แสดงตัวว่าเปนจีเอ็ม และขอให้เข้าจัยตามนี้นะคับ อย่าทะเลาะกันเลย พี่TG-ICEY เค้าก็เสียจียคับและวันหลังเค้าจะไม่ทำอะไรที่ผิดพลาดอีก
Yo
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 30-06-2007, 16:00:07 »

อ้างถึง

อ้างถึง
อ้างจาก: Yo ที่ วันนี้ เวลา 10:52:21

เอ่กว่าจะเลเวลขนาดที่จะเทส   ถ้าระบบที่จำกัดไว้ด้วยเงื่อนไขต้องมีเลเวลสูง  กว่าจะเก็บเลเวลให้ได้ถึงระดับนี้อาจจะใช้เวลาเป็น3 เดือน 8 เดือน  ข่าวสกิลหรือระบบนั้นเปิดใช้ไปนานแล้วมันจะช้าไปรึเปล่า ?  ผมว่าสื่อคงจะไม่มีเวลามานั่งเล่นทั้งวันแบบผู้เล่นหลายๆคนหรอกครับ เค้าคงจะมีงานอื่นที่ต้องรับผิดชอบร่วมด้วยเช่นกัน

ในส่วนของ server เทส จริงๆแล้วผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่บริษัทที่เพิ่งเริ่มต้นเรื่องเงินทุนสำหรับซื้อ server ตัวนึง + ค่าฝาก server/เดือน กับทางผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ทเป็นเงินหลายหลักอยู่  ทีมงานคงจะต้องพิจารณากันหนักหน่อยครับ <<อันนีไม่แสดงความคิดเห็นรอทีมงานมาตอบดีกว่า

ต้องแยกประเด็นนิดนึง
1. เรื่องเอาไปลง บทความ แค่ เวล 30+ ก็น่าจะ พอเพราะ ได้สกิลครบแล้ว ถ้าอยากได้หลายสาย ก็ แก้ได้โดยสร้างไว้ ให้ทดสอบเลยหลายๆตัว (ไม่จำเป็นต้อง all in one / เทพ)
2. เรื่องทดสอบ bug / ความสมดุล ที่เลเวลสูงๆ (อันนี้ไม่ใช่หน้าที่ของสื่อ) ก็ควรจะทำใน test server
3. test server ไม่จำเป็นต้องฝากครับ ก็ วางไว้ที่บริษัทนั่นแหละ และให้ แต่ทีมงาน เข้าทดสอบ

อ้างถึง
4.จีเอ็มเทพ คือทีมพัฒนาเกมโปรเจควันมีทักษะควบคุมเกม พลิกฟ้าสลับแผ่นดินได้ จะทำตัวเหมือนผุ้เล่นทั่วไปไม่มีฉายาพิเศษใดๆ นำหน้า บางคนจะไม่เคยปรากฏให้เห็นและไม่นิยมอ้างตนเป็นจีเอ็ม

ก็เพราะเป็นอย่างนี่ ถึงเกิดปัญหา และผมก็มาโพส ขอให้แก้ไข ยังไงครับ
ผมไม่ได้มาด่าคุณ ICEY นะครับ พลาดแล้วก็แล้วไป แต่ยังแก้ไขได้ครับ (มีได้มีความแค้นส่วนตัวกันคุณ ICEY แต่ประการใด)
เพียงแต่ ขอให้จริงจังกับมันหน่อย
อย่าปล่อยให้เหมือน ที่มี เด็กเส้น เข้าโรงเรียนดีๆ ได้ เด็กอีกกลุ่มอ่านหนังสือสอบแทบตาย
ไม่ได้ต้องการให้ใครเสียใจ เพียงแต่อยากให้เห็นปัญหาและแก้ไข

จีเอ็มเทพ ก็เติมคำว่า จีเอ็มเทพ นำหน้าก็ได้ ไม่เห็นว่าจะเสียหายตรงไหน

ป้าย:
หน้า: [1] 2