GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบสกิล บนวุ้นสวรรค์  (อ่าน 758 ครั้ง)
_cat_badboy_
บุคคลทั่วไป
Re: ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบสกิล บนวุ้นสวรรค์
« ตอบ #15 เมื่อ: 30-06-2007, 16:04:11 »

Oh GoD~~

ทีมงานควรเข้ามาอ่านแล้ว ติดไปเลยคับคำว่า จีเอ็มเทพเอาให้รู้ไปว่าเปน - -*

ส่วนที่พี่ ไอซ์ก็ มีคำนำหน้าไปเลยคับ เช่น CNG หรือ skill test แค่นี้ปัญหาไม่เกิดคับ

คนที่ไม่เข้าจัยได้เข้าจัยคับ และได้ไม่เกิดปัญหา เพราะนี่เปนครั้งที่ 2 แล้ว

ไม่ได้อยู่ข้างคัย ยืนเปนกลางคับแต่เอียงซ้าย - -*

Smiley Wink Angry Sad Shocked Cool Huh? Embarrassed Cry Evil laugh woon ใช่ ไม่ รัก
~Shuffle~
Asura Tester
Hero Member
*

= ω =.

Re: ขอให้ปรับนโยบายเรื่องที่มีคนมาทดสอบสกิล บนวุ้นสวรรค์
« ตอบ #16 เมื่อ: 30-06-2007, 16:21:22 »

อ้างจาก: Yo ที่ 30-06-2007, 16:00:07
อ้างถึง

อ้างถึง
อ้างจาก: Yo ที่ วันนี้ เวลา 10:52:21
และทีมงานก็ไม่จำเป็นต้องตอบแทนบุญคุณของสื่อด้วยการให้ ID พิเศษ จะทดสอบก็ให้ใช้ ID ธรรมดา จะเป็นไรไป

เอ่กว่าจะเลเวลขนาดที่จะเทส   ถ้าระบบที่จำกัดไว้ด้วยเงื่อนไขต้องมีเลเวลสูง  กว่าจะเก็บเลเวลให้ได้ถึงระดับนี้อาจจะใช้เวลาเป็น3 เดือน 8 เดือน  ข่าวสกิลหรือระบบนั้นเปิดใช้ไปนานแล้วมันจะช้าไปรึเปล่า ?  ผมว่าสื่อคงจะไม่มีเวลามานั่งเล่นทั้งวันแบบผู้เล่นหลายๆคนหรอกครับ เค้าคงจะมีงานอื่นที่ต้องรับผิดชอบร่วมด้วยเช่นกัน

ในส่วนของ server เทส จริงๆแล้วผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่บริษัทที่เพิ่งเริ่มต้นเรื่องเงินทุนสำหรับซื้อ server ตัวนึง + ค่าฝาก server/เดือน กับทางผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ทเป็นเงินหลายหลักอยู่  ทีมงานคงจะต้องพิจารณากันหนักหน่อยครับ <<อันนีไม่แสดงความคิดเห็นรอทีมงานมาตอบดีกว่า

ต้องแยกประเด็นนิดนึง
1. เรื่องเอาไปลง บทความ แค่ เวล 30+ ก็น่าจะ พอเพราะ ได้สกิลครบแล้ว ถ้าอยากได้หลายสาย ก็ แก้ได้โดยสร้างไว้ ให้ทดสอบเลยหลายๆตัว (ไม่จำเป็นต้อง all in one / เทพ)
2. เรื่องทดสอบ bug / ความสมดุล ที่เลเวลสูงๆ (อันนี้ไม่ใช่หน้าที่ของสื่อ) ก็ควรจะทำใน test server

1. การทดสอบสกิลน่ะ ถ้าจะวัดคุณภาพจริงๆเขาต้องเอาใปวัดกับบอส ถ้าให้เวลแค่30จะใปสู้บอสใด้ยังใง รึว่าจะให้เอาสกิลใปทดสอบกับพวกกระพงกับวุ้นเค็ม? แล้วอีกอย่างนึงจะสร้างตัวทดสอบใว้ทำใมหลายตัว? เอาตัวทดสอบที่เป็นอาชีพแต่ละอาชีพอย่างล่ะ1แล้วสกิลครบก็พอแล้ว  แล้วอีกอย่างพี่ICEYเขาก็มาทดลองใช้สกิลให้ดูแล้วก็คงเอาใปลงในหนังสือให้พวกเราใด้อ่านกันใม่ใด้เอามาเก็บเลเววสักหน่อย

2. ข้อมูลที่ควรจะลงในหนังสือก็น่าจะเป็นข้อมูลจริงๆของเซิฟสวรรค์ที่หลายๆคนเล่นกันอยู่แล้ว เพราะบางทีเซิฟนรกข้อมูลก็ใม่ตรงกับเซิฟสวรรค์

ปล. ว่าจะใม่มาตอบแล้วนะกับกระทู้แบบนี้ มันจะเป็นอะใรกันนักกันหนาเนี่ยแค่เขามาทดสอบสกิลกัน ทำให้เรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่แท้ๆ - -

Yo
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 30-06-2007, 16:34:16 »

อ้างถึง
เสริมอีกนิดน่ะคับ

อ้างจาก: Yo ที่ วันนี้ เวลา 12:33:40
3. "คุณ ICEY คนเดียวเป็นสื่อมาทดสอบ"
คุณเป็นทีมงานเหรอ รู้ได้อย่างไรว่าคนเดียว  ผมเคยเจออีกคน ฃือ่ Viara ก็ใช้ท่า GM ได้ แต่ไม่ใช่ GM
คุณแน่ใจเหรอว่าสองคนนี้ เป็นคนเดียวกัน ?

เค้าก็บอกแล้วไงคับ
ว่าทีมงานไปทดสอบไม่ไช่สือ
สำหรับคนที่ชื้อViaraอ่ะ
index_t2377.0.html

ปล.ปายดูหนังจีนแปป
เด๋วมาโต้วาทีเรืองนี้กานต่อ

ผมอ่านแล้วครับ เพราะผมเป็นคนโพส ถามไปเอง
แต่เห็นไหมละครับว่า มันไม่ได้ เกิดขึ้น ครั้งเดียว และปัญหา ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไขใดๆ
ถ้าไม่แก้วันนี้ และถ้ามีคนเล่นเกมนี้ เพิ่มมากขึ้น อีกมากๆ มีหลายๆ server ขึ้นมา

คุณคิดหรือ ว่าจะไม่มีคนมา โพสถามเรื่องนี้อีก
มีแน่นอนครับ เห็นปํญหาก็แก้กันไป เกมจะได้ ดีๆ ดังๆ คนเล่นเยอะๆ ด้วย ผมก็ชอบ
ทางแก้ที่คิดได้
1.ถ้าเกิดว่า เป็นทีมงาน หรือ จีเอ็มเทพ ก็ ขึ้นคำนำหน้าไปเลยครับ ไม่มีใครว่าหรอก
2.ถ้าเกิดว่ามี ID พิเศษ จริง (โดยไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องในระบบการทำงานขอบริษัท)
   ก็ กรุณา ยกเลิกไปเถอะครับ ไม่ควร ให้มีเป็นอย่างยิ่ง

อ้างถึง
. การทดสอบสกิลน่ะ ถ้าจะวัดคุณภาพจริงๆเขาต้องเอาใปวัดกับบอส ถ้าให้เวลแค่30จะใปสู้บอสใด้ยังใง รึว่าจะให้เอาสกิลใปทดสอบกับพวกกระพงกับวุ้นเค็ม? แล้วอีกอย่างนึงจะสร้างตัวทดสอบใว้ทำใมหลายตัว? เอาตัวทดสอบที่เป็นอาชีพแต่ละอาชีพอย่างล่ะ1แล้วสกิลครบก็พอแล้ว  แล้วอีกอย่างพี่ICEYเขาก็มาทดลองใช้สกิลให้ดูแล้วก็คงเอาใปลงในหนังสือให้พวกเราใด้อ่านกันใม่ใด้เอามาเก็บเลเววสักหน่อย

คุณนี่ตอบสับสนนะ อ่านให้ดีๆก่อนสิครับ
1.เอารูปสกิลไปลงหนังสือ ไม่ต้อง สู้กับบอสก็ได้ครับ
2.ทดสอบสกิลทางเทคนิค (ไม่ได้เอาไปลงหนังสือ)  เป็นหน้าที่ของทีมงาน ทำที่test server ไงครับ (ไม่ใช่วุ้นนรก นะที่ผมตอบไปแล้วก่อนหน้านี้)

อ้างถึง
2. ข้อมูลที่ควรจะลงในหนังสือก็น่าจะเป็นข้อมูลจริงๆของเซิฟสวรรค์ที่หลายๆคนเล่นกันอยู่แล้ว เพราะบางทีเซิฟนรกข้อมูลก็ใม่ตรงกับเซิฟสวรรค์
เรื่องลงหนังสือนะครับ เล่นสวรรค์ ก้ไม่ได้ว่าไรนี่ครับ แต่ทำไมไม่ใช้ตัวธรรมดา ให้เหมือนจริง

~Shuffle~
Hero Member
*

= ω =.

« ตอบ #18 เมื่อ: 30-06-2007, 17:40:25 »

อ้างถึง
. การทดสอบสกิลน่ะ ถ้าจะวัดคุณภาพจริงๆเขาต้องเอาใปวัดกับบอส ถ้าให้เวลแค่30จะใปสู้บอสใด้ยังใง รึว่าจะให้เอาสกิลใปทดสอบกับพวกกระพงกับวุ้นเค็ม? แล้วอีกอย่างนึงจะสร้างตัวทดสอบใว้ทำใมหลายตัว? เอาตัวทดสอบที่เป็นอาชีพแต่ละอาชีพอย่างล่ะ1แล้วสกิลครบก็พอแล้ว  แล้วอีกอย่างพี่ICEYเขาก็มาทดลองใช้สกิลให้ดูแล้วก็คงเอาใปลงในหนังสือให้พวกเราใด้อ่านกันใม่ใด้เอามาเก็บเลเววสักหน่อย

คุณนี่ตอบสับสนนะ อ่านให้ดีๆก่อนสิครับ  <-- สับสนยังใง อ่านให้ดีๆก่อนสิ
1.เอารูปสกิลไปลงหนังสือ ไม่ต้อง สู้กับบอสก็ได้ครับ  <-- ใช่แล้วใม่จำเป็นต้องสู้กับบอส  แต่นายต้องการให้ใปทดสอบกับมอนธรรมดารึใง?
2.ทดสอบสกิลทางเทคนิค (ไม่ได้เอาไปลงหนังสือ)  เป็นหน้าที่ของทีมงาน ทำที่test server ไงครับ (ไม่ใช่วุ้นนรก นะที่ผมตอบไปแล้วก่อนหน้านี้)

อ้างถึง
เรื่องลงหนังสือนะครับ เล่นสวรรค์ ก้ไม่ได้ว่าไรนี่ครับ แต่ทำไมไม่ใช้ตัวธรรมดา ให้เหมือนจริง <-- ต้องการจะให้คนที่จะมาทดสอบสกิลเขามาเติมเงินเก็บเลเววเอาเอง? 

ไร้ชื่อ ไร้เทียมทาน
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 30-06-2007, 17:48:23 »

ติดตามชมกันต่อไป

เมื่อไหร่จะจบสักทีเรื่องนี้

น่าจะไปนั่งจิบน้ำชาคุยกันเลยเนอะจะได้เข้าใจไปเลยงิ

แต่ยังไงก็ขอให้โต้วาทีกันด้วยความเป็นกลางนะงับ

อย่าเอาเหตุผลส่วนตัวมาโต้กัน ไปล่ะ - - รักกันไว้

แล้วโลกจะสดใส รอเราอยู่ และฉันก็เนียส

o*|*o ดรีม o*|*o {lnWDragon}
   ♥♥ความสำเร็จoยู่ที่กาsกsะทำ♥♥
กูลภักดิ์ แสนชนะ
Hero Member

ไม่เคยไม่กล้า ก้มหน้าไม่เป็น

« ตอบ #20 เมื่อ: 30-06-2007, 21:26:27 »

หุหุ
ยังไงผมก็คิดว่าควรจะมีการบอกกันก่อน
หรือทำสัญลักษณ์หรือเครืองหมายไว้
เพือไห้รู้ว่าเป็นตัวละครไว้ทดสอบน่ะคับ
แต่ถึงกับไห้ไปทดสอบที่อื่นนิ
ผมว่ามานไม่จำเป็นถึงขั้นนั้นคับ
เพราะไนสวรรค์ระบบค่อนข้างชัวกว่าคับ

~PuNKuN~
Hero Member

>w<.~

« ตอบ #21 เมื่อ: 30-06-2007, 21:33:10 »

ไม่ต้องอะไรมากคิดไปก้หนักหัว
เอาเปงว่าเหงใครใช้สกิลแปลกก้ปล่อยผ่านหูผ่านตาไปละกัน
ยังไงผมว่าไม่มีพวกเส้นหรกส่วนโปรใครจะไปลงทุนทำเกมเล็กทำโปรไปก้ขายมะได้

เบื่อ . . . ป๋าเบื่อ
Full Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 30-06-2007, 21:52:18 »

อย่าคิดมาก อย่าคิดมาก เด๋วแก่เร็วน๊า Evil Evil

เอาน่าคนเราย่อมผิดพลาดกันได้ การทดสอบกับเซิรฟเวอร์จริง มันได้ข้อมูลที่ถูกต้องกว่า

ถ้าจีเอ็มเข้ามาทดสอบเค้าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนก็ช่างเถอะครับ . . .

มันเป็นสิทธิที่เค้าพึงกระทำได้  เพราะฉะนั้นอย่าคิดมากเลยนะ . . .

ไอดีพิเศษสำหรับสื่อนั้นนะผมว่ามันจำเป็นนะ จะให้เจ๊แกมานั่งเก็บเวล เจ๊แกจะเอาเวลาที่ไหนมา

เจ๊แกวัน ๆ ต้องเล่นเกมส์ 5-6 เกมส์เพื่อหาข้อมูล ถ้าเจ๊ต้องเล่นเพื่อเก็บเลเวลทุกเกมส์...

ตายกันพอดี บางทีข้อมูลบางอย่างก็เก็บไม่ได้ถ้าเลเวลไม่สูงพอ ... การให้ข้อมูลกับสื่อเป็นการ

ประชาสัมพันธ์เกมส์อย่างหนึ่งนะครับ ถ้าสื่อไม่นำเสนอเกมส์นี้คงเจ๊งไปนานแล้วละ ของอย่างนี้

น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่าครับ

พูดจบแล้ว ....

สาธุ สาธุ

ManiacMaew
Hero Member
*

Gamer เก่าๆ

« ตอบ #23 เมื่อ: 30-06-2007, 22:20:54 »

จิบน้ำชานั่งอ่านกระทู้  หัวเรื่องแนวนี้(รวมถึงกระทู้อื่น) จบยากจบเย็นกันจริงๆ
อืม...
คำตอบ อยู่ในตัวมันเอง อยู่แล้ว  woon

อ้างจาก: ป๋าเบื่อ ที่ 30-06-2007, 21:52:18
อย่าคิดมาก อย่าคิดมาก เด๋วแก่เร็วน๊า Evil Evil

คนพูด นี้แก่ไปแล้วใช่มั้ย  laugh ล้อเล่นน่า

ท.ทหารไม่อดทน แย้ว
~<<<PlamaN>>>~
Sr. Member

<<<เกรียนที่ใจ ใช่ศีรษะ>>>

« ตอบ #24 เมื่อ: 01-07-2007, 10:59:06 »

จขกท. จะเอายังไงแน่อะครับ
เขาแค่มาทดสอบสกิล เพื่อจะได้ผลที่ดีที่สุด
ควรจะเอาเลเวลที่ค่าต่างๆคงที่ที่สุด
นั่นอาจจะเป็นเลเวลสูงที่สุด

ผมว่าน่าจะเอา /gmonline กลับมาได้แล้วนะครับ จะได้ไม่ต้องเป็นแบบนี้อีก

Nize
Asura Administrator
Sr. Member
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 01-07-2007, 13:10:07 »

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่แสดงความเห็นครับ ทุกๆ คนใช้เหตุผลในการถกเถียง น่าชื่นชมมั่กๆ Smiley

ทีมงานขอน้อมรับผิดที่สร้างความรู้สึกให้กับเพื่อนๆ ว่าเราสร้างชนชั้นอภิสิทธ์และไม่ยุติธรรมกับผู้เล่น และนึกเอาเองว่าผู้เล่นส่วนใหญ่รู้จัก TG-ICEY อยู่แล้ว

ขออนุญาติให้เหตุผลและความจำเป็นต่างๆ ขอแยกตอบเป็นเรื่องๆ นะครับ

1 ทำไมต้องมาทดสอบที่วุ้นสวรรค์ด้วยไม่ทดสอบที่ test server ภายใน

ขอเล่าขั้นตอนการทำงานคร่าวๆ ครับ
ทดสอบในเครื่องส่วนตัวทีมงาน -> ทดสอบใน test server ภายในบริษัท -> ทดสอบในวุ้นนรก -> ทดสอบในวุ้นสวรรค์
ทางทีมงานมีความจำเป็นต้องมีการทดสอบบน live server ครับเพราะปัญหาบางอย่างจะพบเจอได้บนเครื่องจริงๆ เท่านั้นซึ่งเป็นเรื่องปกติของเกมออนไลน์ และอุตสาหกรรมซอฟต์แวร์เลยทีเดียว ตัวอย่างที่ชัดที่สุดคือถ้าการทดสอบภายในเพียงพอที่จะพบปัญหาทั้งหมดแล้ว เราคงไม่เจอปัญหาไวรัสคอมพิวเตอร์ โจมตีช่องโหว่ของโปรแกรมครับ

อีกประเด็นคือทีมงานขอน้อมรับเลยว่ายังไม่เก่งเท่าไหร่ถึงมีบัคและการทดสอบต่างๆ ในวุ้นสวรรค์ ถ้าทีมงานมีฝีมือมากกว่านี้การทดสอบในวุ้นสวรรค์ไม่ควรจะมีเลย

2 ทำไมถึงมี ไอดี ที่มีอภิสิทธ์เหนือผู้อื่น

ทีมงานขอยืนยันว่าเจตนารมรมณ์ของการมีไอดีที่มีอภิสิทธ์มากกว่าคนอื่นเพื่ออำนวยความสะดวกในการทำงานเท่านั้นไม่ได้เป็นไปเพื่อตอบแทนบุญคุณใดๆทั้งสิ้น ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของเกมออนไลน์ทั้งของไทยและต่างประเทศ เกมเรามีผู้เล่นไม่มากครับ ใครทำอะไรแปลกๆเลยเห็นง่าย

ส่วนเรื่องทักษะหรือเวเวลว่าทำไมต้องให้มากนั้นก็เพื่ออำนวยความสะดวกในการทำงานเท่านั้นเช่นมีความจำเป็นต้องเอารูปตอนสู้บอสไปลงหนังสือ ก็จำเป็นต้องให้ตัวละครมีความสามารถที่พอเพียง

3 ทำไมถึงถึงไม่แจ้งหรือมีสัญลักษณ์อะไรพิเศษ

3.1 แต่เดิมเรามีคำสั่ง /gmonline เพื่อให้ผู้เล่นตรวจสอบได้ว่าใครเป็นจีเอ็ม แต่ตอนนี้ถูกเอาออกไปก่อนเนื่องด้วย จีเอ็มโดนผู้เล่นรุมซิบถามจนทำงานไม่สะดวก ทางทีมงานกำลังพิจารณาแก้ไขปัญหาอยู่
3.2 บางกรณีเราไม่ต้องการให้ผู้เล่นทราบว่าเป็นจีเอ็ม เช่นการสืบข้อมูลผู้กระทำผิด การสำรวจความเห็นและเฝ้าดูพฤติกรรมผู้เล่น
3.3 บางกรณีเราไม่ต้องการได้ภาพของจีเอ็มเช่น การถ่ายทำำ สกรีนชอร์ต หนัง หรือการ์ตูนในเกม

Cool

ไม่ว่าจะตัดสินใจแบบไหนก็โดนด่า ดังนั้นจงตัดสินใจทำสิ่งที่ถูกต้อง
อุปสรรคของความเปลี่ยนแปลง คือความเคยชิน
www.facebook.com/BankDebuz
www.twitter.com/BankDebuz
Prince-OiL
Hero Member

ด.ช.ออยล์ (ย้วยศักดิ์)

« ตอบ #26 เมื่อ: 01-07-2007, 14:35:40 »

ขอบคุณ จีเอม Nize ที่ออกมาให้ข้อมูล และ เหตุผล ครับ ... กลัวผู้เล่นจะทะเลาะกันไม่จบเหมือนบอร์ดครั้งที่แล้ว ...
 ติดตามเรื่องนี้ตลอดเลย .. แต่ไม่อยากให้มีข้อขัดแย้ง ..
     เอาเป็นว่า .. เป็นกำลังใจให้ทีมงานนะครับ แล้วก็ ทีมงานเค้ากำลังพัฒนาความรู้ ความสามารถ ไปพร้อมๆ กับ ตัวเกมส์ ..
 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ข้อตักเตือน ทั้งหลายด้วย ... เพิ่อเราจะได้มีเกมสนุก ๆ (มากๆ) เล่นตลอดไป
     ปล. อยากเล่นเกมให้สนุก ต้องรู้จักปล่อยวาง .. (ชีวิตจริงก็ใช้ได้นะ)  อิอิ

○•○• กดแล้วขอให้สมหวังในความรัก ทุก ๆ คน คร้า บบบ •○•○

Yo
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 01-07-2007, 22:17:01 »

ขอบคุณ คุณ Nize ที่มาให้ความกระจ่างนะครับ
ยังไงก็ช่วยออกประกาศแจ้งอีกทีนะครับ เมื่อได้วิธีแก้ปัญหาที่ทีมงานเห็นว่าเหมาะสมที่สุด

ขอบคุณทุกคนด้วยที่ช่วยกันคิด
ขอตัวไปช่วยแฟนอัพเวลต่อก่อน

Cool
~PuNKuN~
Hero Member

>w<.~

« ตอบ #28 เมื่อ: 01-07-2007, 22:31:28 »

ในที่สุดเรื่องก้จบไปด้วยดี

ป้าย:
หน้า: 1 [2]