GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3
ผู้เขียน หัวข้อ: ชดเชยได้มั้ยคับจีเอมเวลาปรับแพทแล้ว  (อ่าน 804 ครั้ง)
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

Re: ชดเชยได้มั้ยคับจีเอมเวลาปรับแพทแล้ว
« ตอบ #15 เมื่อ: 29-07-2010, 19:06:32 »

อ้างจาก: Ⓓr.™ ที่ 29-07-2010, 18:36:55
อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 29-07-2010, 11:26:28
ดราม่ากันเลยทีเดียวครับ ผมขอสรุปสั้นๆละกันครับว่า
ไอเทมหรือทักษะอะไรที่มันให้ผลไม่ตรงตามรายละเอียดนั้นคือบัคและต้องได้รับการแก้ไขครับ

ประกาศ

รองเท้าร้านหลบหลีก เวล 38 เป็นบัค

เพราะไม่มีแจ้งไว้ในรายละเอียด

แต่พอใส่แล้ว มันเพิ่มหลบหลีก 15  หน่วย   - -*)

ขอตรวจสอบก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไรก็จะตามให้ครับ

..TEERAK..
Full Member

Re: ชดเชยได้มั้ยคับจีเอมเวลาปรับแพทแล้ว
« ตอบ #16 เมื่อ: 30-07-2010, 00:18:29 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 29-07-2010, 19:06:32

ขอตรวจสอบก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไรก็จะตามให้ครับ

อย่าบอกนะว่า ทีมงานไม่มีใครเคยเห็นรองเท้าคู่นี้อ่ะ
ว่างๆก็คุยกันมั่งก็ด้ายครับ ท่านๆทั้งหลาย โดยเฉพาะเรื่องบัคต่างๆภายในเกมเนี่ย ให้ความสำคัญกับมันเป็นลำดับต้นๆก็จะดีนะ
KnocK OuTZ
Jr. Member
**

SUPER 4 CLUB

« ตอบ #17 เมื่อ: 30-07-2010, 01:01:11 »

เอาแบบกว้างๆเลยเกมส์ทุกค่ายดีหมด ปัญหาที่ไม่ดีมันอยู่ที่ทีมงานผู้ควบคุม
Smileyไปคิดกันเอาเองนะ Smiley

อย่าเรียกตัวเองว่าคน ถ้ายังเอาสันดานตน ปนกับสันดานหมา
~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Asura Tester
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

« ตอบ #18 เมื่อ: 30-07-2010, 01:51:11 »

อ้างจาก: $uP€l2↔4 ที่ 30-07-2010, 01:01:11
เอาแบบกว้างๆเลยเกมส์ทุกค่ายดีหมด ปัญหาที่ไม่ดีมันอยู่ที่ทีมงานผู้ควบคุม

อ่า  กว้างไป มันชักจะไม่ตรงประเด็นของกระทู้แล้วนะคับ Huh?
เรื่องทีมงานผู้ควบคุมผมว่า แยกกระทู้ดีกว่าคับ
อย่าเอามาปนกับเรื่องในกระทู้นี้เลย มันไม่เกี่ยวกันเลย
 woon

coalapanda
Asura Secret Character
Hero Member

Asura Online Never Ending

« ตอบ #19 เมื่อ: 30-07-2010, 01:52:39 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 29-07-2010, 19:06:32
อ้างจาก: Ⓓr.™ ที่ 29-07-2010, 18:36:55
อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 29-07-2010, 11:26:28
ดราม่ากันเลยทีเดียวครับ ผมขอสรุปสั้นๆละกันครับว่า
ไอเทมหรือทักษะอะไรที่มันให้ผลไม่ตรงตามรายละเอียดนั้นคือบัคและต้องได้รับการแก้ไขครับ

ประกาศ

รองเท้าร้านหลบหลีก เวล 38 เป็นบัค

แต่พอใส่แล้ว มันเพิ่มหลบหลีก 15  หน่วย   - -*)

การตรวจสอบว่าบัคหรือไม่บัค ถูกต้องตามที่ท่านจีเอ็มครูอุ้ยบอกเลยครับ

การพิจารณาว่าบัคไม่บัคอันดับแรกจะดูจากคำอธิบายของอาวุธชิ้นนั้น หากผิดพลาดจากคำอธิบาย ทีมงานจะต้องตรวจสอบไอเทมชิ้นนั้นครับ

เมื่อไอเทมไม่ตรงตามคำอธิบายหลักการพิจารณาคือ

1.เทียบกับสูตรการคำนวณของทีมงานก่อน ดูว่าไอเทมนั้นเป็นไอเทมชนิดอะไร เลเวลเท่าไหร่ มีคุณสมบัติอย่างไร ตรงนี้ถ้าทีมงานตรวจสอบแล้วพบว่าคำอธิบายตกหล่นก็จะเพิ่มให้ครับ

2.ดูคุณสมบัติพิเศษของไอเทม คำอธิบาย และคอนเซปต์ของไอเทมชิ้นนั้น ถ้าหากผิดเพี้ยนไปก็ถือว่าเป็นบัคครับ ยกตัวอย่าง เกราะหนัก A แต่ดันมีคุณสมบัติที่ไม่ได้เขียนไว้คือ มี

ค่าหลบหลีกเพิ่ม 100 แถมมีค่า mp max 400 ให้ด้วย ซึ่งถือว่าหลุดไปจากคอนเซปต์ของเกราะหนัก นั้นมากพอสมควรและไม่น่าเกิดขึ้น

ส่วนกรณีที่คุณ Ⓓr.™ ยกมานั้น เป็นข้อที่ ทีมงานผิดพลาดเองที่ไม่ได้เขียนคำอธิบายว่าเพิ่มหลบหลีกเท่าไหร่

เพราะตามสูตรการคำนวณการสร้างไอเทม รองเท้าแรร์หลบ <<< ต้องเพิ่มหลบ แน่นอนครับ และทีมงานต้องมาใส่คำอธิบายเพิ่มในภายหลัง

อย่างไรก็ตามถ้าหากพบไอเทมที่แปลกๆ ไม่ตรงตามคำอธิบายก็ขอให้แจ้งทีมงานไว้ก่อนครับ

ปล. แวะมาแจมจีเอ็มครูอุ้ยป่วยบอร์ดอสุราบ้าง อิอิ

If you want to be a hero. You need to have dreams.
สมเกียรติ รักเขตวิทย์
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 30-07-2010, 02:03:51 »

ใช่ -ขอบคุณครับคุณแมวปีศาจ ที่คุณพูดมาอะมันก็ถูกต้อง แต่ผมขอยกตัวอย่างอะไรสัก1ข้อ แล้วให้คิดภาพตาม เพราะผมเป็นคนเปิดเผยอยู่แล้ว ดูจากชื่อที่ผมใช้ลงบอร์ดก็เป็นชื่อจริงและนามสกุลจริงๆๆครับ ลองอ่านดูนะครับยกตัวอย่างว่า มีประเทศอยู่ประเทศนึงคอยบริหารและอบรมประชากรของประเทศของเขาให้เป็นคนดีมีศีลธรรม แต่ก็ยังมีบางคนที่มีความคิดแหวกแนวเป็นคนไม่ดีมาจนได้ ออกไปปล้นทรัพย์ชาวบ้านแล้วหนีมากลบดานกับคนๆๆนึงที่เป็นเพื่อนซึ่งเพื่อนก็เข้าใจว่าเพื่อนมาเทียวหาโดยที่ไม่รู้ว่าเพื่อนทำความผิดมา แล้วได้ใช้ทรัพย์ของเพื่อนที่เพื่อนปล้นมาด้วย ซึ่งก็เปรียบเทียบกับเกมๆหนึ่งที่ต้องการสร้างสรรค์สิ่งที่ดีๆ เพื่อให้ผู้เล่นพอใจมากที่สุด แต่จะด้วยความที่ไม่รู้หรือระบบมันแปรปรวนก็ไม่ทราบได้จึงเกิดบัคขึ้นมา ไม่ ซึ่งบัคก็เปรียบเหมือนเงินของโจรที่ไปปล้นเข้ามา แล้วมีผู้เล่นนำมาใช้โดยที่ไม่รู้ว่ามันเป็นบัค คราวนี้มีตำรวจตามจับเพื่อนของเราได้ที่บ้านเราโดยที่เราก็โดนไปด้วยโดยที่ตำรวจไม่รู้ว่าเราบริสุทธิ์ เพราะว่าเห็นอยู่ด้วยกัน ซึ่งกว่าจะสืบสาวราวเรื่องได้ว่าเราบริสุทธิ์ แต่เราก็เสียหายไปแล้ว โดยที่เราต้องติดคุกไปประมาณ1เดือนในระหว่างที่สืบพยานอยู่ แล้วเราก็ถูกดปล่อยออกมา เปรียบเหมือนกับในเกมต้องมีจีเอมที่คอยควบคุมระบบคอยดูแลผู้เล่นแล้วตรวจสอบพบว่ามีบัคขึ้นมา เลยแก้ไขมันให้ถูกต้อง โดยที่ไม่รู้ว่ามีคนที่ใช้บัคโดยที่ไม่รู้อยู่ด้วยเกิดความเสียหายและเดือดร้อนขึ้นมา แล้วความเสียหายจากคนที่ติดคุกไปฟรีๆๆ1เดือนนั้นจะให้ทำอย่างไรในเมื่อเกียรติยศและชื่อเสียงก็ตกอยู่นคำนินทาของชาวบ้านแล้วถึงเราจะถูกก็ตาม ในจะภาระครอบครัวในระหว่างที่เรายังติดคุกอยู่อีก หรือเราจะบอกว่าเราควรจะเสียสละเพราะตำรวจเขาก็ไม่รู้และไม่ได้ตั้งใจที่จะจับเรา ปล่อยๆๆเขาไปเถอะเพราะเขาทำตามหน้าที่เราต้องทำใจรับมัน หรือบางคนจะแย้งว่าก็ไปฟ้องศาลเรียกค่าเสียหายสิครับ ถ้าอย่างนั้นจะไปต่างอะไรกับที่เราใช้บัคนั้นโดยที่ไม่รู้แล้วถูกแก้ไขให้ถูกต้อง ซึ่งมันก็ดี แต่มันกลับมีคนที่เสียหายไปด้วยแล้วเราควรเรียกร้องให้รีใหม่หรือว่าต้องทำใจยอมรับมันละครับ ตอนนี้เวลผม96ละ ซึ่งอาชีพของผมจำเป็นต้องใช้ความต่อเนื่องในการตีมอนเตอร์ระดับสูง ไม่งั้นเราเองนี่แหละที่ต้องตาย เพราะว่าเราตีช้า แทนที่เปอร์เซนต์จะขึ้นแต่กลับโดนลดเปอร์เซนต์ลงเวลาที่เราตาย ถึงแม้ว่าเราจะอาศัยแทคติคตีไปหนีไปแล้วอาศัยคะแนนในตี้ดูดเข้ามาจนเวลขยับ แต่ลองคิดดูว่าเหรียญที่เหลือจากเวลขนาดนี้มันไม่พอให้ค่าต่อเนื่องถึง216ได้เลย แถมเรายังโดนดูถูกตาจในกลุ่มตี้ว่าอ่อนหรือไม่ก็ว่าเราชอบอู้ ก็ลองนึกภาพตามแล้วกันว่ามันเกิดผลกระทบอย่างไร ผมขอบคุณทุกความคิดเห็นครับที่ชี้แจงแนะนำมายังไงผมก็คงเล่นไปตามสภาพที่เป็นอยู่จนกว่าผมจะเก็บเงินซื้อยารีสเตตัสได้ Cool
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 30-07-2010, 02:16:06 »

ไอเทมหรือทักษะอะไรที่มันให้ผลไม่ตรงตามรายละเอียดนั้นคือบัคและต้องได้รับการแก้ไขครับ laughไม่ได้ดร่าม่าครับครู แค่อยากให้รู้ถึงผลกระทบครับ Sad
naygue
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 30-07-2010, 11:40:13 »

ยาวจัง

สรุปว่าถุงมือแสงอาทิตย์มันบัค  Huh?

อภิมหานันทนาการรูปและคำประพันธ์โดย —DэmønîcPrî€sŧ™—
┆ί┊ Nίģђ† mäяỀ ┊ί┆
Hero Member

22 DeCember 2012 มนุษย์จะกลายเป็นอาหารปลา ~

« ตอบ #23 เมื่อ: 30-07-2010, 14:06:24 »

แบบนี้บัคเยอะนะเนี่ย ของแรร์ส่วนมากจะบัคเยอะเลย

- > ξ ή έ м ч  σ ғ  м ч   ё ή έ м ч   ї ṩ   м ч   ℓ я ї έ и Ð < -
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #24 เมื่อ: 30-07-2010, 16:09:00 »

ที่ยกรองเท้าร้านหลบ เวล 38 มา

เพราะผมรู้อยู่แล้ว ว่าทีมงานตั้งใจให้มันเพิ่มหลบ

แต่มันไม่มีในรายละเอียด

ผมแค่อยากยกตัวอย่างให้ดูว่า

ไอเทมในเกมส์มีเป็นร้อยเป็นพัน

ถ้าจะยกเรื่องคุณสมบัติไม่ตรงตามรายละเอียด

แล้วต้องเป็นบัคหมด มันมีเยอะมาก

ผู้เล่นไม่สามารถจำแนกได้ว่า

ชิ้นไหนเป็นบัค ชิ้นไหนตั้งใจ

จึงควร มองให้เป็นกลางเกี่ยวกับเรื่องนี้

แล้วผมก็ไมไ่ด้สนับสนุนให้มีการรี นะ

แค่ยกตัวอย่างมาให้ดูเท่านั้นเอง - -)

อ้างจาก: ..TEERAK.. ที่ 30-07-2010, 00:18:29

อย่าบอกนะว่า ทีมงานไม่มีใครเคยเห็นรองเท้าคู่นี้อ่ะ
ว่างๆก็คุยกันมั่งก็ด้ายครับ ท่านๆทั้งหลาย โดยเฉพาะเรื่องบัคต่างๆภายในเกมเนี่ย ให้ความสำคัญกับมันเป็นลำดับต้นๆก็จะดีนะ

เท่าที่ทราบมา

ครูอุ้ยเป็นทีมงาน ที่ไม่เคยเล่นเกมส์อสุรา ครับ

จึงไม่ทราบรายละเอียดลึกๆ ในเกมส์นี้

Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 30-07-2010, 16:13:53 »

อ้างจาก: coalapanda ที่ 30-07-2010, 01:52:39

ประกาศ

การตรวจสอบว่าบัคหรือไม่บัค ถูกต้องตามที่ท่านจีเอ็มครูอุ้ยบอกเลยครับ

การพิจารณาว่าบัคไม่บัคอันดับแรกจะดูจากคำอธิบายของอาวุธชิ้นนั้น หากผิดพลาดจากคำอธิบาย ทีมงานจะต้องตรวจสอบไอเทมชิ้นนั้นครับ

เมื่อไอเทมไม่ตรงตามคำอธิบายหลักการพิจารณาคือ

1.เทียบกับสูตรการคำนวณของทีมงานก่อน ดูว่าไอเทมนั้นเป็นไอเทมชนิดอะไร เลเวลเท่าไหร่ มีคุณสมบัติอย่างไร ตรงนี้ถ้าทีมงานตรวจสอบแล้วพบว่าคำอธิบายตกหล่นก็จะเพิ่มให้ครับ

2.ดูคุณสมบัติพิเศษของไอเทม คำอธิบาย และคอนเซปต์ของไอเทมชิ้นนั้น ถ้าหากผิดเพี้ยนไปก็ถือว่าเป็นบัคครับ ยกตัวอย่าง เกราะหนัก A แต่ดันมีคุณสมบัติที่ไม่ได้เขียนไว้คือ มี

ค่าหลบหลีกเพิ่ม 100 แถมมีค่า mp max 400 ให้ด้วย ซึ่งถือว่าหลุดไปจากคอนเซปต์ของเกราะหนัก นั้นมากพอสมควรและไม่น่าเกิดขึ้น

ส่วนกรณีที่คุณ Ⓓr.™ ยกมานั้น เป็นข้อที่ ทีมงานผิดพลาดเองที่ไม่ได้เขียนคำอธิบายว่าเพิ่มหลบหลีกเท่าไหร่

เพราะตามสูตรการคำนวณการสร้างไอเทม รองเท้าแรร์หลบ <<< ต้องเพิ่มหลบ แน่นอนครับ และทีมงานต้องมาใส่คำอธิบายเพิ่มในภายหลัง

อย่างไรก็ตามถ้าหากพบไอเทมที่แปลกๆ ไม่ตรงตามคำอธิบายก็ขอให้แจ้งทีมงานไว้ก่อนครับ

ปล. แวะมาแจมจีเอ็มครูอุ้ยป่วยบอร์ดอสุราบ้าง อิอิ
ต้องรบกวนท่านโคแล้ว เกรงใจจริงๆ  Evil Evil

Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 30-07-2010, 16:17:05 »

อ้างจาก: Ⓓr.™ ที่ 30-07-2010, 16:09:00
เท่าที่ทราบมา

ครูอุ้ยเป็นทีมงาน ที่ไม่เคยเล่นเกมส์อสุรา ครับ

จึงไม่ทราบรายละเอียดลึกๆ ในเกมส์นี้

Shocked Shocked อ๊ากกก โดนได้อีก  Cry Cry ความรู้ข้าน้อยยังด้อยนะ จึงไม่สามารถให้ความกระจ่างได้เท่าท่านโค ตามที่คุณ Dr.บอกนั้นแหละ
ซึ่งส่วนนี้ข้าน้อยต้องขอศึกษาเพิ่มเติมก่อน  Evil Evil

Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 30-07-2010, 19:56:35 »

Smiley เหตุผลของคุณดอกเตอร์ ฟังแล้วน่าชื่นใจ เป็นธรรมและเป็นกลางดี +100000  laugh
KnocK OuTZ
Jr. Member
**

SUPER 4 CLUB

« ตอบ #28 เมื่อ: 31-07-2010, 01:39:57 »

อ้างจาก: ~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~ ที่ 30-07-2010, 01:51:11
อ้างจาก: $uP€l2↔4 ที่ 30-07-2010, 01:01:11

อ่า  กว้างไป มันชักจะไม่ตรงประเด็นของกระทู้แล้วนะคับ Huh?
เรื่องทีมงานผู้ควบคุมผมว่า แยกกระทู้ดีกว่าคับ
อย่าเอามาปนกับเรื่องในกระทู้นี้เลย มันไม่เกี่ยวกันเลย
 woon

ไม่ตรงประเด็นตรงไหน ผมอ้างถึงความผิดพลาดของทีมงาน
ไอเท็มกี่ชิ้นที่มันไม่แสดงผล มันมีมาเป็นระยะเวลานานแล้ว เอาเวลาไปทำอะไรกัน ผู้เล่นเกมส์หรือที่ผิด
จะรอให้ผู้เล่นแจ้งอย่างเดียวหรือไง
เลิกแถแทนทีมงานเถอะ เห็นมาหลายกระทู้และ

อย่าเรียกตัวเองว่าคน ถ้ายังเอาสันดานตน ปนกับสันดานหมา
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 31-07-2010, 09:11:47 »

อืม.. เท่าที่ผมอ่านมา รู้สึกเรื่องบัคจะเรื่องใหญ่ใช่มั้ยเนี่ย

ผมว่านะ เท่าที่ดูแล้ว ผู้เล่นใช้การบัคนี่ละเป็นประโยชน์ บางคนแจ้งทีมงาน(ซึ่งก็ดี) แต่บางคนก็ไม่แจ้ง เพราะอยากได้บัคอย่างนั้นไปเรื่อยๆ

แต่ถ้าทำอะไรแล้วบัค ช่วยชดเชยให้ผู้เล่นด้วยก็ดีนะครับ เช่น การงานปรุงยา ที่ผมร้องเรียนไปหลายครั้ง มันเสียเวลาทำและเซงกับมันมากๆ

หรือจะเป็น สกิลศาสตราเทพของพาลาที่โดดได้หลายทีก่อนจะแก้ แต่ก็นะ... คนเรา อะไรไม่ถูกใจก็บ่นก็ด่าทีมงานอย่างเดียว ไม่รู้จักยอมรับกันซะมั่ง

แต่ก็ไม่ใช่ว่าผู้เล่นจะผิดฝ่ายเดียวนะครับ ทีมงานก็ผิดเหมือนกันที่มีความสามารถในการทำบัคออกมาได้ขนาดนั้น แล้วยังอุตส่าห์ไม่แก้ ทั้งยังไปทำของใหม่ให้บัคมันเพิ่มเล่นซะงั้น (เช่น การงานทั้งหลายของท่านน่ะ บัคเป็นสิบ ขนาดทดสอบที่นรกมาแล้วนะ)

อาชีพอสุราก็บัคเยอะเท่าที่ผมไปเล่นนรกมา แก้ๆให้มันดีก่อนลงเซิร์ฟจริงนะครับ การงานงี้ ของแรร์งี้ แก้ทีเถอะครับ ไหว้ละ

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3