GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิจารณ์เรื่องระบบexpใหม่ครับและเรื่องอื่นๆ  (อ่าน 1391 ครั้ง)
tao_1
Jr. Member
**

ขอวิจารณ์เรื่องระบบexpใหม่ครับและเรื่องอื่นๆ
« เมื่อ: 11-10-2009, 19:00:10 »

มันมีข้อเสียคือ เนื่องจากเวลห่างแค่10เวลก็ได้เดียวแล้ว งั้นช่วยเพิ่มพวกมอนสเตอร์เลเวล70+ที่ตีคนเดียวได้ด้วยจะดีมากเลย เนื่องจากว่า มอนสเตอร์ที่เวล70+นั้นมีน้อยมากและส่วนใหญ่เป็นรองบอส และ แมพจตุกรพวกมอนสเตอร์เก่งๆเช่นผีตาโขน ผีเสื้อราตรี ไม่สามารถตีคนเดียวได้ แล้วที่อื่นก็ได้แค่ครึ่งเดียว เนื่องจากเวลห่างจัดและถ้าไม่มีพระนั้นอาจจะเวลไม่ได้เลยล่ะครับ แล้วพวกที่จุติกัน นั้นส่วนใหญ่เติมเงินมาซื้อพวก*2exp หรือเด็กเส้นกันทั้งนั้น ผมจึงคิดว่าเกมนี้แบ่งชั้นคนออกเป็น2กลุ่ม คือคนมีตังเติมจะสามารถเวลได้ ขึ้นรถไฟฟรี แล้วก็วกที่ไม่ได้เติมอย่างผมแทบเวลไม่ได้เลย แล้วก็เรื่องการออฟของ เนื่องจากปรับให้ดีเบียมหายาก ทำให้เกิดปัญหาสู้ไม่ได้ ตีทีเดียวตาย และอะไรอีกหลายอย่าง เหมือนกับว่าถ้าไม่ได้ออฟ ก็ตายอย่างเดียว ผมจึงคิดว่าเกมนี้จะให้อภิสิทธิ์แก่คนที่เติมตัง อาจจะบอกว่า ทีมงานก็เป็นคนธรรมดา ต้องกินเงินเดือน เลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย ต้องการเงิน ยิ่งในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย ผมเข้าใจครับ แต่ผมรู้สึกว่า ความห่างชั้นทางอภิสิทธิ์ระหว่างคนเติมเงิน กับ คนที่ไม่ได้เติมเงิน มันห่างกันเกินไป จนพวกที่ไม่ได้เติมจะไม่มีโอกาสจุติ หรือได้เวลเยอะๆเหมือนกับพวกที่เติมเงินเลย ต้องขอรบกวนช่วยปรับปรุงด้วยนะครับสักนิดก็ยังดี และถ้ายังเป็นอย่างนี้อยู่คนเล่นจะลดลงด้วยนะครับ เช่นคนในกิลของผม เบื่อจนหนีไปเล่นเกมอื่น จนมีผมออนอยู่เพียงคนเดียว

I am a Holy_Spear . I am a bone of Dark_Spear.
Autae
Jr. Member
**

Re: ขอวิจารณ์เรื่องระบบexpใหม่ครับและเรื่องอื่นๆ
« ตอบ #1 เมื่อ: 12-10-2009, 09:52:47 »

ผมว่าน่าจะเพิ่มชนิดของมอนเตอร์ในแต่ละเลเวลให้หลากหลายขึ้นนะครับ
จะได้ไม่เกิดการแย่งมอนกัน  ใช่
MIHAWK
Newbie
*

Re: ขอวิจารณ์เรื่องระบบexpใหม่ครับและเรื่องอื่นๆ
« ตอบ #2 เมื่อ: 12-10-2009, 10:16:10 »

อ้างจาก: Autae ที่ 12-10-2009, 09:52:47
ผมว่าน่าจะเพิ่มชนิดของมอนเตอร์ในแต่ละเลเวลให้หลากหลายขึ้นนะครับ
จะได้ไม่เกิดการแย่งมอนกัน  ใช่

เห็นด้วยครับ แมพที่มีคนเวลเยอะที่สุดเห็นจะเป็น ดันไผ่กะวิหารจตุรกรนี่ล่ะคับ ปัญหาที่ตามมาก็คือเวลช้าครับ

แล้วบางทีเวลๆอยู่ไปลงสกิลหมู่โดนเค้าตายอีก เพราะคนหนาแน่นมากๆ น่าเบื่อมากๆ

ไม่รู้ทีมงานเค้าคิดได้ไง จะไล่คนออกจากเกมส์เหรอครับ แบบเดิมมันก็ดีอยู่แล้ว
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #3 เมื่อ: 12-10-2009, 11:39:14 »

อ้างจาก: tao_1 ที่ 11-10-2009, 19:00:10
มันมีข้อเสียคือ เนื่องจากเวลห่างแค่10เวลก็ได้เดียวแล้ว งั้นช่วยเพิ่มพวกมอนสเตอร์เลเวล70+ที่ตีคนเดียวได้ด้วยจะดีมากเลย เนื่องจากว่า มอนสเตอร์ที่เวล70+นั้นมีน้อยมากและส่วนใหญ่เป็นรองบอส และ แมพจตุกรพวกมอนสเตอร์เก่งๆเช่นผีตาโขน ผีเสื้อราตรี ไม่สามารถตีคนเดียวได้ แล้วที่อื่นก็ได้แค่ครึ่งเดียว เนื่องจากเวลห่างจัดและถ้าไม่มีพระนั้นอาจจะเวลไม่ได้เลยล่ะครับ แล้วพวกที่จุติกัน นั้นส่วนใหญ่เติมเงินมาซื้อพวก*2exp หรือเด็กเส้นกันทั้งนั้น ผมจึงคิดว่าเกมนี้แบ่งชั้นคนออกเป็น2กลุ่ม คือคนมีตังเติมจะสามารถเวลได้ ขึ้นรถไฟฟรี แล้วก็วกที่ไม่ได้เติมอย่างผมแทบเวลไม่ได้เลย แล้วก็เรื่องการออฟของ เนื่องจากปรับให้ดีเบียมหายาก ทำให้เกิดปัญหาสู้ไม่ได้ ตีทีเดียวตาย และอะไรอีกหลายอย่าง เหมือนกับว่าถ้าไม่ได้ออฟ ก็ตายอย่างเดียว ผมจึงคิดว่าเกมนี้จะให้อภิสิทธิ์แก่คนที่เติมตัง อาจจะบอกว่า ทีมงานก็เป็นคนธรรมดา ต้องกินเงินเดือน เลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย ต้องการเงิน ยิ่งในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย ผมเข้าใจครับ แต่ผมรู้สึกว่า ความห่างชั้นทางอภิสิทธิ์ระหว่างคนเติมเงิน กับ คนที่ไม่ได้เติมเงิน มันห่างกันเกินไป จนพวกที่ไม่ได้เติมจะไม่มีโอกาสจุติ หรือได้เวลเยอะๆเหมือนกับพวกที่เติมเงินเลย ต้องขอรบกวนช่วยปรับปรุงด้วยนะครับสักนิดก็ยังดี และถ้ายังเป็นอย่างนี้อยู่คนเล่นจะลดลงด้วยนะครับ เช่นคนในกิลของผม เบื่อจนหนีไปเล่นเกมอื่น จนมีผมออนอยู่เพียงคนเดียว
ผมขอแย้งนิดนะครับ ทางีทงานไม่ได้มีความคิดหรือแนวคิดที่ต้องการแบ่งแยกผู้เล่นออกตามความคิดของเพื่อนๆเลยครับ

ที่บอกว่าเลเวลสูงๆเก็บเลเวลในจตุรกรไปคนเดียวโดยไม่มีพระเก็บเลเวลไม่ได้ ผมถามว่าถ้าเติมเงินแล้วใช้ไอเทมโซลอย่างเต็มที่แล้วจะเก็บที่นี่ได้ตัวคนเดียวหรือครับ?

ผมว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่การเติมเงินหรือไม่ครับ แต่การเก็บเลเวลมันเน้นที่ที่ว่ามีเพื่อนหรือปาร์ตี้หรือไม่ต่างหากครับ ตามความคิดของผมครับ

tao_1
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 12-10-2009, 11:44:59 »

งั้นน่าจะเพิ่มพวกมอนสเตอร์เวล70+ที่เวลได้คนด้วยสิครับ เพราะหลายคนอาจจะออนดึกๆซึ่งไม่มีคนออน

I am a Holy_Spear . I am a bone of Dark_Spear.
l3oY
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12-10-2009, 16:35:42 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 12-10-2009, 11:39:14
อ้างจาก: tao_1 ที่ 11-10-2009, 19:00:10
ผมขอแย้งนิดนะครับ ทางีทงานไม่ได้มีความคิดหรือแนวคิดที่ต้องการแบ่งแยกผู้เล่นออกตามความคิดของเพื่อนๆเลยครับ

ที่บอกว่าเลเวลสูงๆเก็บเลเวลในจตุรกรไปคนเดียวโดยไม่มีพระเก็บเลเวลไม่ได้ ผมถามว่าถ้าเติมเงินแล้วใช้ไอเทมโซลอย่างเต็มที่แล้วจะเก็บที่นี่ได้ตัวคนเดียวหรือครับ?

ผมว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่การเติมเงินหรือไม่ครับ แต่การเก็บเลเวลมันเน้นที่ที่ว่ามีเพื่อนหรือปาร์ตี้หรือไม่ต่างหากครับ ตามความคิดของผมครับ
ผมมีข้อสงสัยในการปรับ % มอนสเตอร์นิดนึง  "ผมอยากถามว่าจุดประสงหลักเลยคืออะไร"  ถามทางทีมงานได้คําตอบมาว่ามีผู้เล่นไม่ค่อยเล่นเองเลยปรับ นั้นคือผู้เล่นใช้โปรหรือบอทใช่ไหมครับ แล้วบอกว่าเกมส์มีระบบป้องกันที่ดีไม่สามารถมีบอท ถ้าจับได้จะให้รางวัล  หรือปรับเพื่อให้เล่นแบบมีเพื่อนหรือปาร์ตี้  แล้วคนที่เล่นคนเดียวของก็น้อยงบก็น้อยหรือบางครั้งเพื่อนไม่ได้ออนไลน์เล่นด้วยยังงี้ละครับจะทําไง เค้าไม่มีสิทธ์หรือ ยิ่งจํานวนหรือชนิดของมอนสเตอร์น้อยด้วยแล้ว มันทําให้เกมส์ลดความหลากหลายลงมากมาก  คนก็จะไปรวมที่แมพที่ได้ EXP ดีดี ที่เดียว  ผมไม่ไม่รู้ว่าทีมงานมีจุดประสงค์อะไรยังไงก็แจ้งให้ทราบด้วย ประเด็นก็อยู่ที่การเติมเงินนั้นละเพราะเกมส์จะอยู่ได้เพราะเรื่องนี้ผมเข้าใจครับและก็ขอสนับสนุน แต่ว่าให้ปรับส่วนอื่นก็แล้วกัน ถ้าเช่นนั้นก็ปรับให้มันเหมือนเก่าเถอะ  และคิดว่าหลายๆ คนคงคิดเหมือนผมนะ ยังไงให้ทุกคนช่วยคอมเม้นด้วย
~•Hot New•~
Jr. Member
**

กั๊ชเบลเจ้าหนูยอดนักสืบ

« ตอบ #6 เมื่อ: 12-10-2009, 21:23:13 »

โอ้ โนวววววววววววววววววววว Cool Cool

[Mt]~TUCK~[Mt]
Jr. Member
**

~My name's Dark_spear.~

« ตอบ #7 เมื่อ: 13-10-2009, 01:00:19 »

ถ้าการเติมไม่ได้แตกต่างจากไม่เติมเงินจะมีแมพวีไอพีทำไมครับ ...

I Love ~BLEACH~
Somday,my memories will fade and her voice her action  I might forget them, as  well But! even so.... I'll always remenber the "I Love U"~
__O า ม__
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 13-10-2009, 01:47:48 »

ของเราทำไมเก็บเวลไม่เห็นมีปัญหาเลยอ่ะ   เก็บทีละนิดไปเรื่อยๆด้วยมันก้ออัพเอง
     จะรีบเล่นไปทำไมกันละครับ(เราไม่ได้ว่านะ) เกมนี้คงอยู่อีกนานนนนนนให้เราเล่น

ถ้าไม่มีที่เวลทำอย่างเราสิ   สะสมคอลเลกชั่น มินิมอนเตอร์  พอเจอบุ๊ป ถ่ายไว้บับ  หุหุได้หลายตัวแล้วนะ
                       เดี่ยวว่างๆเอามาโพสลงบอด

tao_1
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 13-10-2009, 02:17:48 »

งั้นผมจะถามว่า ตอนนี้กับเมื่อก่อนอันไหนดีกว่ากัน? แล้วใช่ว่าตีรองบอสมันจะขึ้นสักเท่าไรกันเชียว แล้วพวกมอนเวล70+ที่ตีคนเดียวได้ล่ะครับ คุนอาจจะไม่รู็แต่ผมเล่นเกมนี้มาเกือบ2ปีแล้วครับ เมื่อก่อน ทุกอย่างดีหมด จนปัจจุบัน ผมแทบจะพูดได้เลยว่าต่างกันโดยสิ้นเชิง พวกเด็กเส้นล่ะ ขึ้นไปสมาคมเด็กเส้นที่เด็กเส้นขึ้นได้เท่านั้น ของโซลลด10% แมพวีไอพีี ขึ้นรถไฟฟรี อีกหลายๆอย่างนี่ที่คนไม่เติมทำไม่ได้ ถ้าเขาไม่เรียกว่า อภิสิท แล้วจะเรียกว่าอะไรครับ? สิทธิพิเศษที่แบ่งแยกคนเติมกับไม่ได้เติมงั้นสินะครับ

พงศกร เมฆสว่างวงศ์
Jr. Member
**

~ • ♀ นั ก ล่ า โ จ ร ส ลั ด ♀ • ~

« ตอบ #10 เมื่อ: 13-10-2009, 06:55:18 »

เห็นด้วยเลย  ไม่งั้นก็ต้องเปลืองตังเติมเนอะ  - -  Shocked

~ • ♀ นั ก ล่ า โ จ ร ส ลั ด ♀ • ~ SiNMoN-XZA

ืพวกทีมงาน-เทส-จีเอ็ม ที่กระผมเกลียดได้แก่
1.จีเอ็มครูอุ้ย
2.จีเอ็มซูกัส
3.ohm_lnw
4.Sweet_Berry
ไม่ได้ทำไรผิดนะเฮ้ย อย่ามาแบนมั่ว
Autae
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 13-10-2009, 08:46:54 »

น่าจะเพิ่มประเภทและจำนวนของมอนระดับที่มีจำนวนน้อยให้เพิ่มมากขึ้นนะครับ  laugh
-_Poseidon_-
Hero Member

~ ลัลล้า ~

« ตอบ #12 เมื่อ: 13-10-2009, 09:15:54 »

พูดงี้ไปเป็นทีมงานเลยดีมะ  laugh

-_Poseidon_-
Hero Member

~ ลัลล้า ~

« ตอบ #13 เมื่อ: 13-10-2009, 09:19:55 »

แต่ก็นะ เราก็คิดเหมือนต่ออะแหละ(บางข้อ)

คือ มอนเตอร์ของเวล 70+ แทบไม่มีเลย เวลยากมากๆ และยิ่งพอปรับใหม่นี่เปอ โอ..... ตีโคลนตีเข้และท้อ  Embarrassed

แต่ถึงยังไงเราก็ต้องเข้าใจทีมงานเขาหน่อยเดะ ทีมงานเขางานยุ่งนะ(มั้ง)  Evil

ถ้ายังไงก็ขอให้ทีมงานปรับรูปแบบเกมให้ดีกว่านี่นะครับ คนเล่นจะได้เยอะๆ  Smiley Smiley Smiley

เป็นกำลังใจให้ ทีมงานสู้ๆ   Smiley

Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #14 เมื่อ: 13-10-2009, 10:18:01 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 12-10-2009, 11:39:14

ไม่มีความคิดที่จะแบ่งแยก

แต่ผล ที่ออกมา คือการแบ่งแยก

1 แบ่งแยกผู้เล่นใหม่กับผู้เล่นเก่า

ปัญหาเรื่องเงิน กับ ชุดดีๆ ที่ออฟยศสูงๆ

เด็กใหม่ ไม่มีปัญญา หาหรอกครับ มีแต่ ผู้เล่นเก่าๆ ที่ตี+ ผ่านไปแล้ว

ซึ่งไม่เดือนร้อนอะไร ถึงจะปรับไม่ให้มีการตก ดีเบียมเลยก็ตาม

2 แบ่งแยก กิลเล็ก กับกิลใหญ่

เพิ่มอัตราตี+ ครั้งละ 5% ในการครองบ้านแต่ละครั้ง

ครองบ้าน 10 ครั้ง ได้อัตราตี+ เพิ่ม 50%

ของยศสุงแพงๆ ที่ทีมงานคิดว่า สามารถลดเงินเฟ้อได้

มาจาก ระบบที่คุณสร้างนี้แหละ เค้าตีมาขายโดยเฉพาะ

พอขายได้ รวยไหม รวย

ใครซื้อละ  คนที่เติมเงิน เอาโซล มาขาย ยังไง

เพราะเงินในเกมส์คุณมัน หายาก นี้

ดันกิล อีก  กิลเล็กหลายกิลมีปัญหาว่า

พาเวล จนสุง เล่นจนเป็นแล้ว

ออกไปอยู่กิลใหญ่  ไปรวมตัวกันอยู่นั้นแหละ

เวลกันในนั้น จนจุติ ไปหลายรอบ

เอื้อประโยชน์หลายๆ อย่าง จนมีแต่กิลเดิมๆ ที่ครองบ้าน

กิลใหม่ จะไปตีแตกได้ยังไง

คาเดท ที่ผมเคยรู้จัก เวล 11

ปัจจุบัน เวล 92

เมื่อ พร้อม ทั้งชุดและ เลเวล ที่พอๆ กัน

ในกิล ก็มีคนเยอะแยะ ที่ดูดจากกิลอื่นเต็มไปหมด

แค่ ล็อคอิน เข้าไปแล้วพิมพ์ตัวแดงว่า

มีตี้ว่างไหมครับ ผมเวล เท่านั้น เท่านี้ 

เดี๋ยวก็มีที่ให้เวลเอง

แล้ว พวกกิลเล็กผู้เล่นใหม่ ละ

เดินหาไปซิ

เพื่อนนะมี  แต่ต้องเลือกคบเป็น เลเวล หรือไง

ลองผิดลองถูก

แต่เมื่อผิด ไม่เคยยอมรับ

ดันทุลัง ต่อไปเรื่อยๆ

ป้าย:
หน้า: [1] 2 3