GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: แฉหมดเปลือก ! เฉลยคำถามหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน !  (อ่าน 896 ครั้ง)
-'๑'- หน่øลุ€ ! -'๑'-
Hero Member

Charles Donoa ,, น่ารักอะไรเช่นนี้ =3=

แฉหมดเปลือก ! เฉลยคำถามหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน !
« เมื่อ: 11-05-2011, 14:02:15 »

คำถามจากหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน จะมีทั้งหมด 3 ชุดนะครับ ชุดละ 6 ข้อ รวมทั้งหมดเป็น 18 ข้อครับ

ชุดแรก
1.เหตุการณ์ใดไม่ได้เกิดในวันวิสาขบูชา
ตอบ พระพุทธเจ้าแสดงปฐมเทศนา

2.พระนามของพระมารดาของพระพุทธเจ้ามีพระนามว่าอะไร
ตอบ พระสิริมหามายา

3.พระพุทธเจ้าตรัสรู้ ณ ริมแม่น้ำใด
ตอบ แม่น้ำเนรัญชรา

4.พระพุทธเจ้าทรงดับขันธ์ปรินิพพานที่ใด
ตอบ เมืองguสินารา (ที่ต้องพิมว่า gu เพื่อกันเซนเซอร์คำหยาบครับ)

5.ธูปที่ใช้สำหรับการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ คุณของพระพุทธเจ้า

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบสุดท้ายผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงสิ่งใด
ตอบ พระสังฆคุณ

ชุดที่สอง
1.วันวิสาขบูชาตรงกับวันในข้อใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6

2.พระพุทธเจ้าตรัสรู้ในวันใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6 ก่อนพุทธศักราช 80 ปี

3.อริยสัจ 4 ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ในข้อใดสามารถกำจัดทุกข์หรือแก้ปัญหาได้
ตอบ มรรค

4.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธปรินิพพาน(ตาย) เมื่อทรงมีพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 80 พรรษา

5.ดอกไม้ที่ใช้ในการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ พระสงฆ์

6.บทสวดที่ว่า "สวากขาโต ภควตา ธัมโม" เป็นบทสวดบูชาคุณในข้อใด
ตอบ พระธรรมคุณ

ชุดที่สาม
1.วันสำคัญของโลก ที่นานาชาติกำหนดขึ้น ตรงกับวันในข้อใด
ตอบ วันวิสาขบูชา

2.พระพุทธเจ้าประสูติ ณ ที่ใด
ตอบ ณ พระราชอุทยานลุมพินีวัน

3.พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เมื่อพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 35 พรรษา

4.พระพุทธเจ้าได้ทำการสั่งสอน และเผยแพร่พระพุทธศาสนาเป็นเวลากี่ปี
ตอบ 45 ปี

5.กิจกรรมส่วนใหญ่ที่พุทธศาสนิกชนจะกระทำกันในวันวิสาขบูชาเวลาใกล้ค่ำคืออะไร
ตอบ เวียนเทียน

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบแรกผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงอะไร
ตอบ พระพุทธคุณ

ขอให้เพื่อน ๆ โชคดีในการเวียนเทียนครับ
 Smiley

ดูแลรักเค้าให้ดีๆ อยู่กับเขาไปให้นานๆ
มีเพียงเท่านี้ จะใช้เป็นคำส่งท้าย .,
MaCoTo
Full Member

O ♥ B

Re: แฉหมดเปลือก ! เฉลยคำถามหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน !
« ตอบ #1 เมื่อ: 11-05-2011, 14:05:45 »

Smiley

asrua
Newbie
*

Re: แฉหมดเปลือก ! เฉลยคำถามหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน !
« ตอบ #2 เมื่อ: 11-05-2011, 14:06:21 »

ดีจังเยย    Smiley Smiley Smiley
$TuPi:D ____ '
Hero Member

. พูดไรไม่ได้:X

« ตอบ #3 เมื่อ: 11-05-2011, 14:07:27 »

Smiley

iFon iFon ,,

TERRACOTTA '
meetingPP
(´Д`)ノ oOo.o.O <ซูริ>
Jr. Member
**

*~Ca$p€r~*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11-05-2011, 14:08:26 »

มันก็ดีนะคะ มีเฉลยมาให้ สะดวกดี ^_^
 Smiley
แต่ว่ากิจกรรมนี้ จริงๆ น่าจะให้ผู้เล่นลองค้นคว้าเองนะคะ
เวลาตอบเค้าเปิด google เองหมดเลย ได้ความรู้เพิ่มเติมมาด้วย

แต่ก็ขอบคุณจ้า ไว้เช็กคำตอบ

You know tht I'm a crazy bitch?
I do wat i want when i feel like it!

MY IDOL
oOBOATOo
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 11-05-2011, 14:10:31 »

Shocked Shocked Shocked โง่กันพอดี ไม่ต้องหาคึวามรู้มาอ่านละ Smiley Smiley Smiley
oOBOATOo
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 11-05-2011, 14:14:09 »

:มีประกาศในเซิร์ฟ ชวนกันมาโง่อีก โอ้ว Shocked Shocked

เขาจัดขึ้นมา ให้ได้ความรู้ไม่ใช่หรอ เอ่อ ดีจัง Smiley
NUTZUNWOO*
Jr. Member
**

นัทซันวู,, ชื่อนี้พี่ทอปบิ๊กแบงตั้งให้ คริ ๆๆ :DD'

« ตอบ #7 เมื่อ: 11-05-2011, 14:15:48 »

ก็ดีออก  Huh?

Zac Efron

*-*~Lกsีeu~ *-*
Jr. Member
**

ไม่เกรียน...อย่ามา =_,=

« ตอบ #8 เมื่อ: 11-05-2011, 14:16:37 »

5555+    Evil laugh

ดีๆๆ  จะได้ไม่ต้องมานั่งปวดหัว

Hero Member

Charles Donoa ,, น่ารักอะไรเช่นนี้ =3=

« ตอบ #9 เมื่อ: 11-05-2011, 14:22:33 »

อ้างจาก: oOBOATOo ที่ 11-05-2011, 14:14:09
:มีประกาศในเซิร์ฟ ชวนกันมาโง่อีก โอ้ว Shocked Shocked

เขาจัดขึ้นมา ให้ได้ความรู้ไม่ใช่หรอ เอ่อ ดีจัง Smiley

ถ้างั้นช่วยชี้แจงด้วยนะครับ ว่ามีเฉลยแบบนี้ไม่ได้ความรู้อย่างไร
อ่านคำถาม อ่านคำตอบ แค่นี้ก็ได้ความรู้แล้วล่ะครับ
เพราะในกิจกรรมเวียนเทียน ทีมงานก็มีเฉลยไว้อยู่แล้ว (เพียงแต่เป็นเนื้อหาที่ผู้เล่นไม่ค่อยชอบจำกัน)
ผมเลยสรุปออกมาเป็นคำตอบ เพื่อการง่ายในการตอบของผู้เล่นไงล่ะครับ
ไม่ใช่ว่าผมเฉลยว่า ให้ตอบข้อ 1 2 3 2 3 1 อะไรแบบนี้ ถ้าเป็นแบบนั้นก็คงทำให้ไม่ได้ความรู้ อย่างที่คุณกล่าวมา
แต่ผมทำแบบ เขียนทั้งคำถาม และคำตอบ ช่วยชี้แจงด้วยแล้วกันครับว่าไม่ได้ความรู้ตรงไหนมิทราบ

ดูแลรักเค้าให้ดีๆ อยู่กับเขาไปให้นานๆ
มีเพียงเท่านี้ จะใช้เป็นคำส่งท้าย .,
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 11-05-2011, 14:26:18 »

ขอล็อกกระทู้นี้นะครับ เนื่องจากมีข้อนึงที่โจทย์ผิด
 Smiley

ป้าย:
หน้า: [1]