GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2]
ผู้เขียน หัวข้อ: อ้างคำพูด จีเอ้มจินนี่ อ้างแล้วอ้างอีก  (อ่าน 302 ครั้ง)
เม่น
Asura Developer
Full Member

สบายมาก!!!

Re: อ้างคำพูด จีเอ้มจินนี่ อ้างแล้วอ้างอีก
« ตอบ #15 เมื่อ: 05-05-2011, 22:32:34 »

อ้างจาก: I-jaMes ที่ 05-05-2011, 21:58:36
อ้างจาก: จีเอ็มจินนี่ ที่ 05-05-2011, 18:47:16
จากการสอบถามโปรแกรมเมอร์มานะคะ
สรุปได้ว่าทักษะทั้งสองนั้นส่งผลไม่เหมือนกันค่ะ ซึ่งทักษะทั้งสองจะแบ่งการโจมตีเป็นสองชั้นค่ะ
ซึ่งเกราะสะท้อนของวอลอคจะสะท้อนกลับแต่พลังโจมตีชั้นแรกนะคะ จะไม่สะท้อนพลังโจมตีในชั้นที่ 2 นะคะ

เริ่มจากพลังเยือกแข็ง
การโจมตีชั้นแรกจะส่งแต่สถานะแช่แข็งออกไป ชั้นที่ 2 เมื่อกระทบเป้าหมายจะส่งทั้งพลังโจมตีและสถานะแช่แข็งออกไป
ลองดูภาพประกอบนะคะ(จากภาพให้ a เป็นอาชีพวอลอค และ b, c, d, e เป็นผู้เล่นอื่นๆ นะคะ)

ถ้า วอลอค(ในภาพคือ a) มีเกราะสะท้อนเมื่อโดนพลังเยือกแข็ง สิ่งที่สะท้อนกลับมาหาผู้ใช้ก็จะมีแต่พลังชั้นแรกคือสถานะแช่แช็ง

ต่อมาเป็นแสงอัสนีบาต
การโจมตีทั้งสองชั้นเมื่อกระทบเป้าหมายจะส่งทั้งพลังโจมตีและสถานะทำให้ตาบอดออกไป
ลองดูภาพประกอบนะคะ(จากภาพให้ a เป็นอาชีพวอลอค และ b, c, d, e เป็นผู้เล่นอื่นๆ นะคะ)

ถ้า วอลอค(ในภาพคือ a) มีเกราะสะท้อนเมื่อโดนแสงอัสนีบาต สิ่งที่สะท้อนกลับมาหาผู้ใช้ก็จะมีแต่พลังชั้นแรกคือพลังโจมตีและสถานะทำให้ตาบอด

สรุปได้ว่าเมื่อใช้พลังเยือกแข็งกับวอลอคที่มีเกราะสะท้อน การสะท้อนกลับของทักษะที่ผู้ใช้ได้รับจึงมีแต่สถานะแช่แข็งค่ะ
โปรดกลับไปดูคลิปแรกให้ดีๆ ผมถูกสะท้อนแต่ไม่ตาบอดเลยสักครั้ง
ผมไม่ได้สงสัยอะไรเรื่องชั้นแรกชั้น2อะไรเลย ผมสงสัยตรงที่ว่า สกิวทั้ง2นี้อะโจมตีไปถูกสะท้อนทั้ง2สกิว อันนี้เข้าใจ แต่ทำไมสกิวนึงโดนสะท้อนเลือดคนโจมตีลดแล้วอีกสกิวนึงสะท้อนแต่เลือดคนที่โจมตีไม่ลด และไม่ได้ติดตาบอดไรไรตามที่ได้ตอบมาด้วย
และช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจมากกว่านี้ด้วยพลังโจมตีชั้นแรกกับชั้น2 ผมงงมาก ถ้าสมมุติว่า พลังเยือกแข็งมีการโจมตี2ชั้น ชั้น
แรกคือสถานะเยือกแข็ง ชั้นที่2 คือพลังโจมตี แล้วทำไมแสงอัศนีบาตถึงไม่เหมือนหล่ะเพราะมันก็น่าจะโจมตีชั้นแรกคือสถานะตาบอดและชั้นที่2คือพลังโจมตี ผมเข้าใจแบบนี้นะ และเข้าใจว่ามันน่าจะมีผลอย่างเดียวกันซิไม่น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ
กรุณาตอบให้ตรงคำถามด้วยครับด้วยความเคารพ

เป็นการยากมากครับที่จะอธิบายการทำงานของทักษะประเภทนี้ผ่านทางเวปบอร์ด เพราะพี่เองที่เป็นคนอธิบายลักษณะการทำงานของทั้ง 2 skill ให้น้องจีเอ็มฟัง ซึ่งก็ต้องวาดภาพทำความเข้าใจกันยกใหญ่ แต่ขอยืนยันว่า skill ทั้ง 2 นี้ทำงานถูกต้อง และการสะท้อนของ warlock ก็ทำงานถูกต้องเช่นกัน

แต่พี่ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ เพราะน่าจะเข้าใจคลาดเคลื่อน
1.ทั้ง 2 skill เป็นทักษะประเภทเดียวกัน และแสดง effect 2 ครั้ง (หรือ 2 ชั้น ตามที่น้องจีเอ็มอธิบาย) แต่มีความแตกต่างตามข้อต่อไปครับ
2.skill น้ำแข็ง effect1 (แช่แข็ง)                 effect2(แช่แข็ง + damage)
   skill สายฟ้า effect1 (ตาบอด + damage)   effect2(ตาบอด + damage)
   จะเห็นความแตกต่าง ที่ effect1 ครับ
3.และ warlock สะท้อน effect1 ผลของการสะท้อนจึงไม่เหมือนกันครับ

จินตนาการได้อีก จินตนาการจนไม่ไหวจะเคลียร์
I-jaMes
Full Member

งอนแล้วน้าาา

Re: อ้างคำพูด จีเอ้มจินนี่ อ้างแล้วอ้างอีก
« ตอบ #16 เมื่อ: 05-05-2011, 23:47:08 »

เอาเป็นว่าผมไม่เข้าใจอยู่ดีครับ แต่ว่าไม่ขอสงสัยแล้วกันครับ

ทางจีเอ็มไปตรวจดู บัคอื่นๆต่อเลยแล้วกันครับ

แต่ในใจก็แฝงอยากให้สกิวทั้ง2อันนี้มันมีผลแบบเดียวกันนะ จริงจริ๊ง

ป้าย:
หน้า: 1 [2]