GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าของ <แรร์> ที่ปรับออกมา เหมาะสมและสมดุลไหม  (อ่าน 363 ครั้ง)
SpeCTulVl
Newbie
*

คุณคิดว่าของ <แรร์> ที่ปรับออกมา เหมาะสมและสมดุลไหม
« เมื่อ: 10-04-2011, 21:26:42 »

ถามหัวข้อเลยครับ ผมพูดตรงๆนะ ผมเล่นมาปีกว่า ผมยังไม่เหนมีอะไรที่สมดุลและเหมาะสมเลย  ==

เลยอยากลองถามความคิดเพื่อนๆน่ะครับ

SpeCTulVl
Newbie
*

Re: คุณคิดว่าของ <แรร์> ที่ปรับออกมา เหมาะสมและสมดุลไหม
« ตอบ #1 เมื่อ: 10-04-2011, 21:30:32 »

เหมาะสม = ความสามารถของไอเทมนั้นๆ มีความเหมาะสมตามระดับ Lv หรือไม่
สมดุล = ไอเทมแรร์ ชิ้นนั้นๆ มีความสมดุลตาม Lv และ ไอเทมของแต่ละอาชีพมีความสามารถที่เท่าเทียมกันหรือไม่

~๐ Ryan ๐~
Hero Member

วิทเอง....เดี๋ยวรู้จัก

Re: คุณคิดว่าของ <แรร์> ที่ปรับออกมา เหมาะสมและสมดุลไหม
« ตอบ #2 เมื่อ: 10-04-2011, 21:31:05 »

เกมนี้เค้าไม่สมดุลมา4-5ปีละคับ  Smiley

SpeCTulVl
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10-04-2011, 21:39:56 »

อ้างจาก: ~๐ Ryan ๐~ ที่ 10-04-2011, 21:31:05
เกมนี้เค้าไม่สมดุลมา4-5ปีละคับ  Smiley
โอ้วว แปลว่าผม1ปี ยังอ่อนประสบการณ์ = =

oOBOATOo
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 10-04-2011, 22:31:56 »

กี่ปีแล้ว เขายังหาทางใส่ความสามารถไม่ได้เลย Smiley Smiley
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11-04-2011, 00:57:56 »

อย่าใช้คำว่า สมดุล เลยครับ ผมเคยใช้และ = สมดุลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน <<< เดี๋ยวท่านจะได้คำตอบแบบนี้

ซึ่งสำหรับในเกมส์นี้มันก็จริงครับ คำว่าสมดุลเราจะเอามาใช้กับทีมงานผู้ผลิตไม่ได้ เพราะสมดุลของเกมส์นี้คือที่เค้าเห็นว่าเหมาะครับ เค้าทำรูปแบบใดออกมานั่นคือต้องตามนั้น

มันมีอีกหลายอย่างที่ไม่ใช่แค่ความสามารถของไอเทมแรร์อย่างเดียวที่ผู้เล่นก็เห็นว่ามันไม่สมดุล แม้กระทั่งการได้มาของไอเทมแต่ละประเภทที่ผมเคยพูดไปจนเป็นเรื่องเป็นราวมาแล้ว

ทางเราเห็นว่าการได้มาของบางอาชีพมันยาก แต่ข้อสรุปทางเกมส์คือ ต้องการให้มีการได้มาของไอเทมหลากหลายรูปแบบ ซึ่งเราก็ต้องยอมรับไปอยู่ดี แม้บางอย่างจะเป็นอะไรที่เวอร์กว่าของอาชีพอื่นมากๆก็เถอะ

ส่วนเรื่องความสามารถของไอเทมแรร์ คุณต้องลองเสนอเปรียบเทียบไปดู เห็นเค้าว่ามีหน่วยพิจารณาสมดุลเกมส์อยู่นิ ลองนำเสนอขอเปรียบเทียบให้เค้าดูครับ ตรงไหน อะไรบ้าง

ถ้าอยู่ๆจะโดดขึ้นมาว่า ไม่สมดุล เอาดื้อๆ อาจจะเจอคำตอบแบบผมบอก

เค้าว่าเหมาะ คือ เหมาะ   Evil

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
White Reaper NO.3
Hero Member

ไม่ต้องเข้าใจผมหรอก ผมเองยังไม่เข้าใจตัวเองเลย

« ตอบ #6 เมื่อ: 11-04-2011, 01:06:34 »

ไม่ comment
มันจะสมดุลย์มันก็อยู่ที่ผู้เล่นแหละน่า ไม่ ไม่

ไม่มีใครเข้าใจทุกอย่างในโลก แม้กระทั่งเทพเจ้า
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11-04-2011, 09:36:39 »

ก็นี้แหละนะทำงานไม่เป็นระบบ  แทนที่จะใส่ความสามารถก่อน แล้วค่อยเลือกเอาไปเป็นของดรอปจากมอน  พี่แกเล่นสร้างมอนแล้วเลือกเอาของแรร์ไปใส่มอนแล้วค่อยใส่สถานะ 
แล้วมาบอกคำนึงว่าดรอปจากมอน  เลยความสามารถต้องด้อยไป  มันเลยดูมั่วๆพิกล  บางอันเวลสูงดันห่วย บางอันเวลต่ำดันดีซะงั้น

ทำใจครับ จงทำใจให้ชิน ผมก็เบื่อที่จะพูดแล้ว พูดจนขี้เกียจจะพูดแล้ว  เกมส์นี้ GM เป็นใหญ่ครับ ความเห็นของผู้เล่นไม่เป็นผลครับ พูดไปก็เท่านั่นแหละบางอันก็รับปากให้เรื่องมันจบๆไป แต่ก็ไม่ทำตามที่รับปากแค่ทำให้เรื่องเงียบไป  อะไรที่ควรทำก็ไม่ทำ อะไรดีอยู่แล้วก็ปรับให้มันแย่ลง  ผู้เล่น 100% คัดค้าน แต่ GM จะทำคัดค้านไปก็เท่านั่น จากที่เห็นมาหลายเรื่อง เฮ้อพูดแล้วก็เหนื่อย

ผมก็กำลังจะหาเกมส์ใหม่เล่นอยู่เหมือนกัน  ตอนนี้ก็เล่นบ้างไม่เล่นบ้าง กะจะไม่เติมเงินแล้วชักเบื่อ

บ่นๆๆๆๆๆๆๆ  แล้วก็จากไป

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 11-04-2011, 10:11:48 »

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะไอ้คำว่าสมดุลเนี่ย มันอยู่ตรงไหน Huh? Huh? Huh?

"คำว่าสมดุลเป็นเพียงข้ออ้างข้อหนึ่งที่ทีมงานเอามาปรับปรุงเกม(ให้ห่วยลง)"

"คำว่าสมดุลมีเพียงในพจนานุกรม แต่ไม่มีในเกมอสุรา"

"คำว่าสมดุลทุกคนรู้จักแต่ไม่เคยเห็น"

"คำว่าสมดุลของผู้เล่นคือการที่เราแพ้แบทจากอาชีพที่ได้เปรียบกว่าในแบท"

"คำว่าสมดุลคือคำพูดติดปากของทีมงาน"

"คำว่าสมดุล ไม่มีอยู่จริง"

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11-04-2011, 12:24:08 »

อันที่ีจริงคำว่า สมดุล เนี่ย มันไม่ใช่คือจะต้องของใครของมันหรอกน๊ะ

สมดุล มันจะมีได้มันต้องตั้งมาจาก บรรทัดฐานเป็นหลัก  ต้องมีเหตุ มีผล มีที่มา ที่ไป และมาบรรจบกันได้โดยไม่เอนเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งมากนัก ทั้งคน สัตว์ สิ่งของ

แต่ถ้าจะคิดเป็นของใครของมัน ปัญหามันก็เกิด  ยกตัวอย่างเช่น คุณเป็นคนร่างกายปรกติดี  เท้าข้างซ้ายใส่รองเท้าบู๊ท เท้าข้างขวาใส่รองเท้าแตะ (ยังไม่ได้บ้า แค่บวมๆ) เวลาคุณเดินจะรู้สึกยังไง ก็ไม่คล่องตัว คุณก็รู้สึกเมื่อย เจ็บขา เพื่อนหลายๆก็มาดูก็พากันบอกว่า นายใส่อย่างงี้รองเท้ามันหนักไม่เท่ากัน มันไม่สมดุลมันก็เดินแล้วเมื่อยแล้วก็เจ็บเซ่ คุณก็ไปหาหมอเพราะเดินมากๆชักเมื่อยเท้า หมอก็บอกเช่นเดียวกัน คุณก็เลยลองหันกลับมาทดลองใส่ทั้งสองข้างให้เหมือนๆกัน หรือเปลี่ยนข้างใดข้างหนึ่งให้นำ้หนักมันพอๆกัน มันก็ไปกันได้ อาการมันก็ดีขึ้น

แต่ถ้าเจ้าของร่างกายบอก ร่างกายข้า ข้าใส่ของข้าหยั่งงี้สมดุล สมดุลของข้า ก็ร่างกายของข้า พวกๆเอ็งว่าไม่สมดุลก็ไปใส่ของพวกเอ็งเดะ  พวกเอ็งเห็นเหมือนกันแต่ข้าไม่เห็นกะพวกเอ็งด้วย ร่างกายของข้า ข้าจะใส่ของข้างงี้อ่ะ ข้าว่ามันสมดุล  อย่างนี้ปัญหามันก็เกิด

ก็หลายคนหลายความคิดอ่ะน๊ะ  ถ้าจะเอามาใช้กับอสุรา ยังไงก็ต้องให้ใช้บรรทัดฐานของผู้พัฒนาเป็นหลัก  ส่วนตัวผู้เล่นได้แค่รวบรวมข้อมูลต่างๆนำเสนอเมื่อ ... เมื่อมีระบบออกมาแล้ว  ให้เค้านำไปพิจารณาอีกที  บางอย่างหากมีข้อมูลและดราม่าเยอะมากพอ ทีมงานเค้าก็มาสนใจทบทวนปรับให้น๊ะ ก็เห็นมีปรับหลายอย่างแล้ว เพียงแต่เราผู้เล่นต้องหาข้อมูลที่เราเห็นว่าไม่สมดุลมานำเสนอให้เค้าพิจารณา ถ้าไม่มีข้อมูลมาเค้าก็ไม่สนใจหรอกครับ ก็กลายเป็นแค่กระทู้บ่นพึมพรำไป  แต่แม้หากมีข้อมูลมาก็อย่าได้ไปคาดหวังอะไรมากว่าเค้าจะปรับหรือรับพิจารณา เพราะเค้าก็มีสิทธิ์ที่จะทำหรือไม่ทำก็ได้   Smiley

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
ม้าลาย
Jr. Member
**

ฮี้ๆ ก็อบๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 11-04-2011, 14:30:51 »

ถ้าให้ประกวด ความสามารถ แล้วโหวต จะเสร็จเร็วกว่านี้ ไหมหนอ ??   Huh?

จะสมดุลหรือ ไม่สมดุล จะถูกใจหรือ ไม่ถูกใจ คุณก็เป็นคนเลิกเอง ดีไม่ดีอย่างไร ค่อยปรับแก้แล้วทดสอบกันอีกทีครับ

หรือว่า ... มันจะสายเกินไปแล้ว                                     Evil

อยากดู เซนเซย่า ภาค ศึกปราสาท 12 ราศี ใครมี PM มาหน่อยครับ จักขอบคุณอย่างสูง
~๐ Ryan ๐~
Hero Member

วิทเอง....เดี๋ยวรู้จัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 11-04-2011, 15:14:17 »

อ้างจาก: ม้าลาย ที่ 11-04-2011, 14:30:51
ถ้าให้ประกวด ความสามารถ แล้วโหวต จะเสร็จเร็วกว่านี้ ไหมหนอ ??   Huh?

จะสมดุลหรือ ไม่สมดุล จะถูกใจหรือ ไม่ถูกใจ คุณก็เป็นคนเลิกเอง ดีไม่ดีอย่างไร ค่อยปรับแก้แล้วทดสอบกันอีกทีครับ

หรือว่า ... มันจะสายเกินไปแล้ว                                     Evil
ถ้าทำเสร็จมันจะไม่ตรงคอนเซปที่ว่า never ending
สรุป ถึงของที่ดีที่สุด หรืออาชีพที่ดีที่สุดในขณะนี้ อาจจะบรรลัยในพริบตาที่อัพแพทเสร็จ
ยกตัวอย่าง เบอเซิก ทหาร เป็นต้น อะไรที่ดีมากๆก็ทำให้เน่าซะ จะได้หาอย่างอื่นมาหมุนวนต่อไป
อะไรที่เป็นขยะ อาจจะมีค่าขึ้นมา เช่นแรเวท79 จาก200เค เป็นหลายๆเอ็มในแปบเดียว
ดังนั้นบ่นไปเค้าก็ไม่ทำ ยกเว้นจะบ่นว่าอันนี้มันดีเกินไป ปรับให้เน่าหน่อยเค้าถึงจะทำให้โดยเร็ว

Shocked

มารศาสตรา
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 11-04-2011, 17:12:59 »

ทีมงานยังหาทางลงไม่เจอ เลยใส่ความสามารถมั่วๆให้ผู้ด่าเล่นๆแก้เซ็งไปพลางๆก่อนน่ะ  Evil Evil Evil Evil
MaCus_KP
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 11-04-2011, 20:06:09 »

อ้างจาก: ~๐ Ryan ๐~ ที่ 11-04-2011, 15:14:17
อ้างจาก: ม้าลาย ที่ 11-04-2011, 14:30:51

ถ้าทำเสร็จมันจะไม่ตรงคอนเซปที่ว่า never ending
สรุป ถึงของที่ดีที่สุด หรืออาชีพที่ดีที่สุดในขณะนี้ อาจจะบรรลัยในพริบตาที่อัพแพทเสร็จ
ยกตัวอย่าง เบอเซิก ทหาร เป็นต้น อะไรที่ดีมากๆก็ทำให้เน่าซะ จะได้หาอย่างอื่นมาหมุนวนต่อไป
อะไรที่เป็นขยะ อาจจะมีค่าขึ้นมา เช่นแรเวท79 จาก200เค เป็นหลายๆเอ็มในแปบเดียว
ดังนั้นบ่นไปเค้าก็ไม่ทำ ยกเว้นจะบ่นว่าอันนี้มันดีเกินไป ปรับให้เน่าหน่อยเค้าถึงจะทำให้โดยเร็ว

Shocked

กว่าเกมนี้จะ ending คงต้องรอให้โลกแตกก่อนอะ

laugh

pop_999
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 15-04-2011, 11:25:33 »

ของเวล99 ที่พวกไม่จุติ แล้วใช้ กาก ฉิบ คิดมาได้.....   Evil
ป้าย:
หน้า: [1]