GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 ... 11
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมทีมงานถึงห้ามไ่ม่ให้ผอบตีก้อนแร่กับต้นไม้  (อ่าน 2365 ครั้ง)
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

ทำไมทีมงานถึงห้ามไ่ม่ให้ผอบตีก้อนแร่กับต้นไม้
« เมื่อ: 02-04-2011, 17:19:55 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 01-04-2011, 14:28:20
* แก้ไขให้ผู้เล่น และคู่หูให้ไม่สามารถโจมตี มอนสเตอร์การงานได้ 

มีผลทำให้ผู้เล่น และคู่หูไม่สามารถโจมตีมอนสเตอร์จำพวกการงานต่างๆ เช่น ต้นไม้ ก้อนแร่ ต้นพืชการงานชาวสวน(จัดเป็นมอนสเตอร์ จ๊ะ) ได้อีกต่อไป

เพื่อป้องกันการฝากคู่หูไว้กับมอนเตอร์การงานครับ

ที่เค้าฝากเพราะมีเหตุผลมากมายร้อยแปดที่นำคู่หูไปด้วยไม่ได้
ทีมงานไปค้นพบทฤษฎีอะไรแปลกๆ มาให้ผู้เล่นไม่พอใจอีกละครับ
เค้าสงสัยกันมากมายแต่เพราะพวกคุณชอบทำแบบนี้แหละ
เค้าถึงต้องผุดรู้กัน แล้วก็มามีอคติกับผู้เล่น ว่าชอบผุดรู้
ไม่อยากให้ผุดรู้ก็บอกมาซิครับ
คุณปรับแบบนี้ ย้อนกลับไปดูตัวเองบ้างนะครับ
ว่าระบบที่คุณสร้างมา มีความพร้อมที่จะให้ผอบไปพร้อมกับผู้เล่นได้ไหม
ลองมาฟังผู้เล่นบ้างไหม ทำไมต้องฝากผอบไว้กับต้นไม้

ผอบผมเป็นกระรอกเวล 83 ตีกลูตายได้ แต่ผมก็ฝากมันเพราะ
1.เวลาเวลหรือหาของต้องลากมอนมาเยอะๆ แล้วคุ่หูมันขวางทำให้คลิกตีมอนไม่ได้
ต้องขยับใหม่ ถึงจะตีมอนได้

2.เลเวลผอบไม่ได้มีผลต่อความเก่งที่จะทำให้สู้มอนเตอร์ได้เลย
พกเข้าดงมอนเตอร์ ก็คือตายเปล่า เสียความเชื่องแบบไร้สาระ
เพราะสเตตัสทีมงานก็ให้สุ่ม ชุดก็ไม่มีให้ใส่ ไม่เห็นพลังโจมตี ไม่เห็นพลังป้องกัน
สั่งไปตีก็ตายเปล่าๆ ต้องให้ผอบมีเลเวลต่างจากมอน มากๆ นั้นแหละ ถึงจะใช้งานได้
กระรอกผมเวล 83 ถึงตีกลูเวล 46 ให้ตายได้
ผมถามทีมงานว่า เอากระรอกเวล 50 ไปตีกลูร้อยตัว ใครจะตายมากกว่ากัน
ทีมงานตอบผมได้ไหม

3.เวลาเดินไกลๆ ผอบกับมอนเตอร์ตามไม่ทันผลคือ มอนทั้งฝูงไปติดผอบแทน
ขนาดเดินธรรมดานะ ไม่ได้โกยหรือติดยาวิ่ง ถ้าติดยาวิ่งนี้ ต้องเดินๆ หยุดๆ
ที่ชั่วร้ายยิ่งกว่านั้น บ่อยมากถึงบ่อยที่สุด ผอบกับมอน ไปทับซ้อนกันอยู่
จะตีมอนก็ไม่ได้ เมาส์มันชี้แต่ผอบอย่างเดียว จะเดินจะขยับยังไง มันก็เล็งไปที่มอนไม่ได้
ต้องรอให้มอนตาย ไม่ก็ผอบตาย หรือเก็บผอบซะ ซึ่งอย่างหลังนั้้นหมายถึง
เสียความเชื่องไปอีก เสียเวลาเสียอารมณ์
อันนี้เป็นความผิดผู้เล่นใช่ไหมครับที่ผอบกับมอนไปทับกันอยู่....

4.พอผอบตายต้องทำไงเลือดผอบถึงขึ้น อันนี้อยาก...ทีมงานมาก
ผอบแต่ละชนิดเลือดไม่เท่ากันแต่การจะทำให้เลือดขึ้นนั้นยากเหมือนกันหมด
อยากให้ขึ้นเร็วๆ ต้องกดสกิลใช้ยา
แล้วโพชั่นนั้น ทีมงานเคยปรับก่อนการงานปรุงยา,อาหารเข้านะ
ท่านทีมงานยังจำได้ไหม ว่าทำอะไรไว้บ้าง
โพชั่นน้ำหนักมหาศาลที่ต้องใช้กับผอบมันไม่เหมาะสมกันอย่างสิ้นเชิง
ผมเคยพกโพชั่นแบบเพิ่มเลือด100 ไป 3-400 ขวด 30 นาทีใช้หมดครับ
ถ้าพกขวด500 นี้ ไม่ถึงร้อยขวดหรอก เดินไม่รอด ยังไม่ทันไปไหนเลย
ถึงจะเดินรอด ใช้ไปไม่ถึงชั่วโมงก็หมด
กว่าจะเข้าไปในดันลึกๆ เดินไปตั้งไกล
ยาก็หมด จะให้กลับไปซื้อยาอีกหรอ
พอยาหมดก็เลิกครับ  ขี้เกียจเล่นมันแล้ว เสียอารมณ์สุดๆ
ไปแก้ไขเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยครับ
ไม่งั้นก็ปรับให้อาหารที่ผู้เล่นกินส่งผลต่อคุ่หูด้วย
อย่ามาติดตลกนะว่า สัตว์เลี้ยงกินอาหารแปลกๆ ไม่ได้
เพราะมันเป็นเกม อย่าไปเทียบกับชีวิตจริง
ในชีวิตจริง มันไม่มีผอบผีน้อย หรืออสูร
ในชีวิตจริง มันไม่มีเวทย์มนต์ ไม่มีมอนเตอร์ ฯลฯ

ที่ทุกวันนี้ไม่บ่น เพราะเอาผอบ
ไปฝากไว้กับต้นไม้ได้
โปรดทราบไว้ด้วยนะครับ

ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

Re: ทำไมทีมงานถึงห้ามไ่ม่ให้ผอบตีก้อนแร่กับต้นไม้
« ตอบ #1 เมื่อ: 02-04-2011, 17:41:24 »

ผมว่าเอาเวลาไปคิดเรื่องชุดที่จะใส่คู่หูออกมาก่อน ถึงคู่หูจะ90+ก้อก้อเหมือนเอาตัวละครเปล่าๆไปวิ่งโขนอะแหละสู้ไรมอนมะได้เลย

ส่วนพีเคก้อโดนกันถ้วนหน้าซุกผอบไม่ได้ ไม่ทราบว่า.... มาโวยลูกพี่ผมสู้พวกมันไม่ได้เลยอะ ซุกผอบเนียนมากหาไม่เจอหรือปล่าว
 laugh laugh

NeeD not to know

ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

Re: ทำไมทีมงานถึงห้ามไ่ม่ให้ผอบตีก้อนแร่กับต้นไม้
« ตอบ #2 เมื่อ: 02-04-2011, 17:43:05 »

ออ ถ้าอยากให้ย่ำแย่จริงปรับให้เวลาห่างจากคู่หูกี่X*X ช่องจะไม่ไ่ด้รับบัพช่วยเหลือจากคู่เลยด้วยเป็นไง

กันพวกซุกผอบสั่งไปตีมอนแล้ววิ่งหนีคู่หูจะอยู่ตรงนั้นตลอดจนกว่าเจ้าของจะไปหา
 Huh? Huh?

NeeD not to know

Sikarinth
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 02-04-2011, 18:05:02 »

งืม ดีนะเนี่ยเราเดินลุยพร้อมคู่หู รอดไปไม่กระเทือน

ปล ผมเดาว่าที่ให้ตีต้นไม้ไม่ๆด้ นะจะเป็นเพราะโขนคนมักจะฝากตัวไว้เวล ผอบเวลขึ้นเร็วมากๆ กลายเป็นธุรกิจย่อยๆ ของวิ

นี่เดาเอานะครับใช่ไม่ใช่ก็อีกเรื่องนึง
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02-04-2011, 18:10:38 »

จากความรู้สึก เหมือน GM พยายามจะเอาระบบ คู่หูออกเลย  (หรือว่าคิดไปเอง)   ผอบดรอปยากขึ้นหลายเท่าแล้วยังคิดจะทำให้การใช้ยากขึ้นอีก  หรือว่าเพราะผอบมีปัญหาบ่อย

แต่ติดใจนิดหน่อย แปลกเนอะหลอกขายผอบ C3 จนหมดแล้วค่อยคิดจะมาให้มอนตีไอเท็มการงานไม่ได้   ทำไมไม่เอามาบอกก่อนที่จะเอาผอบ C3 มาหลอกขายหว่า  สงสัยกลัวบอกก่อนแล้วจะหลอกขายไม่ออก

ปล. GM นี้ก็แปลก อะไรที่ควรทำไม่ทำ  อะไรที่ไม่ควรทำ ทำจังเลย  จากการที่เล่นมานานแต่ก่อนที่ยังไม่มีผอบ  เวลาเวลสูงๆ จะกลายเป็น ทุกอาชีพนั่งดูดวิ  วิกายแล้ววิ่งให้คนอื่นดูด   แต่หลังจากมีระบบผอบ  ทำให้อาชีพสายเรน เก่งขึ้น มีการช่วยเดิน ช่วยฆ่ามอน  สงสัยจีเอ็มจะไม่ชอบอยากให้กลับไปดูดอย่างเก่ามั๊ง  แต่ก็ไม่เป็นไรทุกวันนี้ผมเล่นพระฟูหมู่อยู่แล้วไม่เดือดร้อน

ระบบ ผอบเตรียมหายสาบสูญได้เลย จะมีคนใช้ก็แค่พวกหาสมุนไพร กับ เทรเพิ่มดรอป   สงสัย GM อยากสร้างประโยชน์ของผอบแบบนี้อะนะ
GM ลืมอะไรหรือเปล่า ผอบมันไม่ได้เก่งขนาดเดินเวลกับคนได้นะ  โดนโขนยิงทีเดียวก็จอดแล้ว คิดไปได้หน่อ GM  นับวันยิ่งไม่เข้าใจ GM    ไม่

ตอนนี้ผมอยากถาม GM กลับว่า พวกคุณรู้จัก เกมส์คุณดีแค่ไหน?  
เดียวนี้เหมือนพวกท่านไม่รู้ว่าอะไรดีไม่ดี อะไรควรทำ อะไรที่ดีอยู่แล้ว  เหมือนจะปรับอะไรก็ปรับตามใจชอบ อยากเปลี่ยนตรงไหนก็เปลี่ยน  สิ่งที่คนเสนอดีๆ บอกต้องใช้เวลา บางอย่างเป็นปี  แต่อะไรที่ดีอยู่แล้วนึกอยากจะเอาออกก็เอาออกเลยซะงั้น  GM หน่อ GM  ระบบการทำงานของริษัทชักมีปัญหาแล้วนะครับ  แนะนำด้วยความหวังดี  

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02-04-2011, 18:19:51 »

ผมคิดว่ามันเกิดมาจาก GM ไม่อยากให้คน ฝึก C3 จาก ไอเท็มการงาน   แต่ไม่รู้จะทำยังไงเพราะระบบการโจมตีของมอนเหมือนกับตัวละคร  ถ้าตัวละครตีได้ ผอบก็ตีได้   
GM จึงตัดสินใจว่า การฝึก C3 จากไอเท็ม สำคัญกว่าการฝากผอบ  จะได้ไม่ต้องเขียนเงื่อนไขเยอะ ลำบากโปรแกรมเมอร์ จึงเลือกไม่ให้ทั้งตัวละครกับผอบตีได้ก็จะไม่สามารถฝึก C3 ได้

แต่มันคิดง่ายไปหรือเปล่าเอย  ลองคิดดูดีๆนะครับ  บางอย่างเอาง่ายเข้าว่ามันไม่ได้เป็นผลดีเลยนะครับ

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
ประธานสมาพันธ์เลสเบี้ยนนานาชาติ
Hero Member

ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02-04-2011, 18:23:58 »

ทำไมไม่ถามความคิดเห็นจากผู้เล่นก่อนอ่ะว่าต้องการมั้ยกับระบบแบบนี้

จงภูมิใจที่ได้เกิดเป็นคน
I ♥ THAILAND

พนักงานขุดแร่
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02-04-2011, 18:26:54 »

สกิลโจมตีของผอบทำมัยมันไม่ไช้เลย เป็นกันบ้างไหมครับ
พนักงานขุดแร่
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02-04-2011, 18:29:17 »

แค่อยากรู้นะครับว่ามันบัคหรือป่าว ลองเอาผอบที่มีสกิลโจมตีไปตีมอนหลายผอบละครับ

มันก็เหมือนเดิม คือมันไม่เคยไช้สกิลเลยซักครั้ง (แค่สกิลโจมตี) ส่วนสกิลบัพ - ฟู มันไช้นะครับ

แต่สกิลโจมตีไม่เห็นมันไช้เลย ใครเป็นแบบนี้มั่งครับ
—> เลิกเล่น —> ไม่ได้แปลว่าเลิกรัก —>
Hero Member

คารมณ์มีเป็นเข่ง รถเก๋งเอาไปแดก

« ตอบ #9 เมื่อ: 02-04-2011, 18:38:30 »

laugh

ลาออก
ผู้ค้าขายย
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 02-04-2011, 18:46:44 »

ฮ๊ะ ๆ หัวเราะไม่ ออก  - -

ชอบ ทำ กันจัง อะไร ที่ผู้เล่นไม่ชอบ แนะนำ ก่อนจะ อัพเดต ระบบ ใหม่ เปิดโหวต หน่อยก็ดีนะ - -

ถามใจ ผู้เล่นบ้าง  "เอาใจเขา มาใส่ใจเราบ้าง" - -
ทีที้
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 02-04-2011, 18:50:09 »

รอ ประกาศจากทีมงาน เรื่อง  ไอเท็มเงินโซล  ใช้ให้คู่หู  โจมตี ไอเท็มการงานได้ ในการอัฟเดดครั้งหน้า   ฟันธง

~๐ Ryan ๐~
Hero Member

วิทเอง....เดี๋ยวรู้จัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 02-04-2011, 18:58:01 »

ทีมงานเกมนี้เค้าชอบให้ผู้เล่นด่า สงสัยจะติดใจ  Huh?

สักพักก็บอกว่าเพื่อให้ผู้เล่นหาแนวทางใหม่ๆเล่น

1. ของแรร์ กับความสามารถที่กำลังเป็นข้อสงสัยว่ามันดีจริงหรือ
2. ถ้าความจำดีๆจะจำได้เซิฟสวรรค์เคยบัคกิจพสุธานองเลือด 2 ครั้ง ชนะแต่ไม่เพิ่มดรอป เรื่องเงียบไปแล้ว
3. เผ่าอสุราที่ไม่ว่ายังไงก็ยังนิ่ง แม้เทสเตอร์จะแจ้งว่าเจอบัคมากมายให้แก้ แต่เขาก็ยังนิ่งเหมือนเดิม
4. เหมืองแร่อะไรนั่น ที่ไม่รู้ว่าจะคืบหน้าหรือจะเลิกทำ ถ้าไม่ทำก็เอาออกไปเหอะ รกบอร์ดป่าวๆ
5. ผู้กระทำผิด ล๊อคไปหลายอันแล้วไม่ลงโทษสักที ถ้าลงโทษนี่แทบใบ้กันทั้งเซิฟมั้ง

ลำดับความสำคัญกันหน่อยก็ได้ ผอบนะมันมีไว้ช่วยเหลือผู้เล่น ไม่ใช่เอามาถ่วงความเจริญของผู้เล่น...

ผู้ค้าขายย
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 02-04-2011, 19:02:33 »

อ้างจาก: ทีที้ ที่ 02-04-2011, 18:50:09
รอ ประกาศจากทีมงาน เรื่อง  ไอเท็มเงินโซล  ใช้ให้คู่หู  โจมตี ไอเท็มการงานได้ ในการอัฟเดดครั้งหน้า   ฟันธง

อั้๊ยย๊ะ  ไม่แน่ ๆ คิดว่าน่าจะได้เห็น อัพเดต หน้า
• @LoNE •
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 02-04-2011, 19:21:11 »

อ้างจาก: Sikarinth ที่ 02-04-2011, 18:05:02
งืม ดีนะเนี่ยเราเดินลุยพร้อมคู่หู รอดไปไม่กระเทือน

ปล ผมเดาว่าที่ให้ตีต้นไม้ไม่ๆด้ นะจะเป็นเพราะโขนคนมักจะฝากตัวไว้เวล ผอบเวลขึ้นเร็วมากๆ กลายเป็นธุรกิจย่อยๆ ของวิ

นี่เดาเอานะครับใช่ไม่ใช่ก็อีกเรื่องนึง

เราขออนุญาต อ้างอิงและชี้แจ้งว่า ผลการปรับนี้ ไม่กระทบต่ออาชีพวิเลย

เพราะอะไรนะหรอ วิ มี c3 กรงน้ำแข็งไว้ขังได้ ซึ่ง วิหลายๆ คนคงไม่เดือดร้อน

แต่เราอยากถามทีมงานว่า คุณมาปรับส่วนนี้ แล้ว บัคผอบล่ะ คุณ มีมาตรการ แก้ไขหรือยัง

เรื่องที่ผอบชื่อหนึ่ง แต่แสดงผลอีกชื่อ แก้หรือยังค่ะ ?!
ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 ... 11