GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดได้นะคะ ว่าตัดต่อ งั้นก็แค่นี้แล้วกันค่ะ...  (อ่าน 299 ครั้ง)
sarafeena
Jr. Member
**

รองสังหารมารดับเกรียน

คิดได้นะคะ ว่าตัดต่อ งั้นก็แค่นี้แล้วกันค่ะ...
« เมื่อ: 21-03-2011, 19:53:18 »

จากกระทู้เดิม ที่บอกว่ามีคนกรง ณ จุดเกิดของวาร์ป
แล้วได้นำภาพมาให้ดูตามกระทู้นี้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=54847.0

แล้วแจ้งไปทางทีมงานในข่ายกระทำผิด แต่ก็ไม่คิดหรอกว่าทีมงานจะทำอะไรให้หรือไม่ทำอะไรให้
ว่าง่ายๆ เหมือนแจ้งให้รู้ว่า มันเป็นแบบนี้ ถ้ามีกลไก หรือยุทธิวิธีในการปรับเปลี่ยนแก้ไขเพื่อผู้เล่นปกติ น่าจะดีกว่านี้
ในคำตอบภายในกระทู้นี้ก็ดูเหมือนจะโอเคค่ะ ไม่ได้ติดใจอะไร ออกแนวรับทราบแล้วก็แล้วกันไป

แต่พอไปเปิดในบอร์ดแจ้งกระทำผิด ที่ก็ไม่คิดว่าทีมงานจะจัดการอะไรอยู่แล้ว
แต่มีคอมเมนท์หนึ่ง บอกว่า....

ซึ่ง ต่อมาทีมงานท่านนึงได้ออกมาตอบแบบนี้

ถ้าความหมายของคำว่าผิดกฏการแจ้ง หมายถึงการวงเล็บสีแดงและไม่มีเวลาขึ้น(เพราะเราลืมกดเซฟแบบบันทึกเวลา)
ถ้าเป็นกรณีนี้ก็ขอยอมรับนะคะว่าผิดกฏ และไม่คิดเถียง ขอน้อมรับความเลินเลอแต่โดยดีค่ะ

แต่ถ้าความหมายที่บอกว่าผิดกฏ สืบเนื่องมาจากคอมเม้นท์ข้างบนที่บอกว่าทางเราตัดต่อภาพ

ก็ขอบอกเลยว่า ภาพดังกล่าวไม่มีการตัดต่อใดๆ ทั้งสิ้นนอกจากทำวงเล็บสีแดง
ตอนเซฟมายังไงก็ทำอย่างนั้นจริงๆ  แล้วถ้าคิดว่าตัดต่อภาพล่ะก็.... ก็ไม่รู้จะพูดยังไงนะคะ

แต่จะจำไว้ค่ะ ว่าครั้งหน้าต่อให้อสุราเละเทะยังไงก็จะมองผ่านเลยไป จะเละจะเน่าเท่าไหร่ก็จะไม่แจ้งอีกแล้ว
ปล่อยให้อะไรๆ มันเป็นไปตามยถากรรม เล่นเกมส์กันไปแบบไม่สนใจอะไร
ไม่แนะนำ ไม่เสนอแนะอะไรที่จะใช้ปรับปรุงแก้ไขได้อีก จบกันไปเลยค่ะ

Cool Cool Cool Cool Cool Cool

"ความสว่างบางครั้งก็คือด้านมืด แต่ความมืดบางครั้งก็คือด้านสว่างที่แท้จริง"

—> เลิกเล่น —> ไม่ได้แปลว่าเลิกรัก —>
Hero Member

คารมณ์มีเป็นเข่ง รถเก๋งเอาไปแดก

Re: คิดได้นะคะ ว่าตัดต่อ งั้นก็แค่นี้แล้วกันค่ะ...
« ตอบ #1 เมื่อ: 21-03-2011, 19:55:46 »

เค้าห้ามทำสัญลักไว้บนรูปครับ ห้ามเพิ่มเติมสิ่งต่างๆลงไป

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=30099.0

ลาออก
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

Re: คิดได้นะคะ ว่าตัดต่อ งั้นก็แค่นี้แล้วกันค่ะ...
« ตอบ #2 เมื่อ: 21-03-2011, 20:00:45 »

คงคิดประมาณว่า ผู้เล่นที่แต้มจุดลงบนภาพ1จุดมันตัดต่อรูปหาเรื่องเขาได้ทุกคนเนอะ Smiley

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
จีเอ็ม นิคกี้
Asura Supporter
Hero Member

ตัวผมว่าหล่อนะ...ยิ่งหัวใจผมนะหล่อมากกกก

« ตอบ #3 เมื่อ: 21-03-2011, 20:06:13 »

Wink Wink คือตรงนี้เป็นกฏระเบียบจริงๆครับ ว่า รูปที่จะนำมาโพสเป็นหลักฐานการแจ้งเบาะแสผู้กระทำผิดนั้น รูปนั้นต้องไม่มีอะไร อื่นๆแต่งแต้มลงไปในรูปนั้นๆครับ

ขออภัยในความไม่สะดวกนะครับ  ใช่ ใช่ ใช่

ดังนี้ครับ
การโพสรูปแจ้งผู้กระทำผิด

ผู้เล่นที่ต้่องการโพสรูปจะต้องปฎิบัติตามระเบียบการดังนี้ครับ

1. การจะ save ภาพทุกครั้งให้ผู้เล่นใช้คำสั่ง /time เพื่อเป็นการแสดงวันเวลาของที่เกิดเหตุ แล้วจึงจะทำการ print ภาพ

2. รูปที่จะทำการโพสจะต้องฝากไว้ที่ http://up.gameindy.com เท่านั้น!! เพื่อเป็นการเก็บรูปไว้เพื่อเป็นหลักฐาน เพราะถ้าไปฝากไว้กับเวปอื่นภาพหลักฐานอาจจะสูญหายได้

3. รูปที่จะทำการโพสจะต้องไม่มีการปิดบังหรือตกแต่งภาพแม้แต่น้อย ถ้ามีการปิดบังหรือตกแต่งภาพทางทีมงานจะไม่รับพิจารณาภาพอย่างเด็ดขาด!!

4. แจ้งข้อหาผู้กระทำผิด และ เซิฟเวอร์ที่เกิดเหตุ เพื่อง่ายต่อการพิจารณาของทีมงาน

การแจ้งผู้กระทำผิดในความผิดเกี่ยวกับช่องสนทนา

ในกรณีความผิดเกี่ยวกับช่องสนทนา เช่น ผู้กระทำตั้งห้องสนทนาประกาศรับบัตรเอแคสเป็นต้น

ผู้เล่นจะต้องทำการ save ภาพผู้กระทำผิดภายในห้องสนทนานั้น

ถ้าชื่อของผู้กระทำผิดมีความยาวเกินห้องสนทนา ให้ผู้เล่นเพิ่มเติมหลักฐานโดยการ save ภาพผู้กระทำผิดนอกห้องสนทนาเพิ่มเติมด้วย

การพิจารณาลงโทษในกรณีแจ้งคำหยาบ

1. ทางทีมงานจะลงโทษผู้เล่นที่ตามคำที่เซ็นเซอร์ คำที่หลีกเลี่ยงโดยใช้ตัวสะกดที่ไม่ต้องกับคำหยาบแล้วออกเสียงตรงกัน

และคำที่กำหนดว่าหยาบตามประมวลคำหยาบ(ขอเวลารวบรวมก่อนนะครับสำหรับประมวลคำหยาบคาย)

2.ทางทีมงานจะลงโทษคำหยาบทุกช่องสนทนา ไม่ว่าจะเป็นการพูดภายในสมาคม การกระซิบ หรือการคุยในปาร์ตี้ก็ตาม เพราะทางทีมงานเห็นว่าการนำรูปที่มีคำหยาบคายมาลงบอร์ด

จะไม่เป็นความลับระหว่างคนสองคน หรือระหว่างคนในสมาคมอีกต่อไป

3. รูปที่จะทำการโพสจะต้องไม่มีการปิดบังหรือตกแต่งภาพแม้แต่น้อย ถ้ามีการปิดบังหรือตกแต่งภาพทางทีมงานจะไม่รับพิจารณาภาพอย่างเด็ดขาด!!

เรื่องหลักฐานสำหรับเอาผิดผู้กระทำในคดีหลอกลวง

หลังจากทางทีมงานได้สำรวจความเห็นจากเพื่อนๆตามกระทู้ http://forum.gameindy.com/index.php?topic=32578.0

และได้ทำการประชุมหารือกันระหว่างทีมงานกันแล้ว เรื่องระเบียบการแจ้งผู้กระทำผิดในคดีหลอกลวงที่เกี่ยวกับการส่งหลักฐานเพื่อให้ทางทีมงานพิจารณาผู้กระทำผิด

ซึ่งจะมีระเบียบการส่งหลักฐานเพื่อแ้จ้งลงโทษผู้กระทำโดยแยกตามกรณีดังนี้

1. กรณีโดนโกงและหลอกลวงโดย "ตั้งชื่อตัวละครให้คล้ายคนรู้จักเพื่อทำการหลอกลวง" จะต้องมีหลักฐานให้ทีมงานทำการตรวจสอบดังต่อไปนี้

1.1 ภาพหลักฐานแสดงบทสนทนาในการคุยต่อรองเพื่อทำการยืมไอเทม ไม่ว่าจะสงสัยหรือไม่ว่าตัวจริงหรือปลอม ขอให้เซฟภาพการสนทนาไว้ก่อน

1.2 ภาพหลักฐานแสดงการแลกเปลี่ยนไอเทม (ภาพระหว่างการแลกเปลี่ยน)

1.3 ภาพผู้ถูกแอบอ้างว่าเป็นเพื่อน (ภาพตัวละครจริงที่ถูกแอบอ้าง) เพื่อรวดเร็วต่อการตัดสิน

2. กรณีโดนโกงและหลอกลวงโดย "ตัวละครที่แอบอ้างว่าเป็นเพื่อน แต่ชื่อไม่คล้าย" จะต้องมีหลักฐานให้ทีมงานทำการตรวจสอบดังต่อไปนี้

2.1 ภาพหลักฐานแสดงบทสนทนาในการคุยต่อรองเพื่อทำการยืมไอเทม ไม่ว่าจะสงสัยหรือไม่ว่าตัวจริงหรือปลอม ขอให้เซฟภาพการสนทนาไว้ก่อน

2.2 ภาพหลักฐานแสดงการแลกเปลี่ยนไอเทม (ภาพระหว่างการแลกเปลี่ยน)

2.3 ส่งหลักฐานที่คิดว่ามีประโยชน์ต่อการพิจารณาเพิ่มเติม

3. กรณีโดนโกงและหลอกลวงโดย "การซื้อขายกล่องฟ้า" ทางทีมงานจะรับเรื่องนี้เป็นเวลาชั่วคราว คือ ระหว่างเวลารอการแก้้ไขระบบเกี่ยวกับกล่องฟ้าให้ไม่สามารถแลกเปลี่ยนได้ถ้าอีกฝ่าย

ใส่เงินมาให้ ในช่วงที่รอการแก้ทางทีมงานขอรับหลักฐานการแจ้งดังนี้ครับ

3.1 ภาพหลักฐานแสดงบทสนทนาในการคุยต่อรองเพื่อทำการซื้อขายไอเทมอะไร อย่างไร

3.2 ภาพหลักฐานแสดงการแลกเปลี่ยนไอเทม (ภาพระหว่างการแลกเปลี่ยน)

3.3 ภาพหลังจากการเปิดกล่องไอเทม ว่าเปิดได้ไอเทมอะไร

บทลงโทษและเยียวยา

ทางทีมงานได้ทำการปรึกษาหารือกันได้มีข้อสรุปว่าจะไม่ทำการคืนไอเทมใดๆให้กับผู้เสียหาย

เนื่องจากการดำเนินการตามคืนของคดีหลอกลวงจะต้องใช้ระยะเวลาในการตรวจสอบฐานข้อมูลมาก

อีกทั้งการดำเนินการตามยึดไอเทมคืนจะส่งผลกระทบต่อผู้ที่ทำการซื้อไอเทมนั้นมาอย่างถูกต้อง ต้องมารับความเดือนร้อนไปด้วย

ฉะนั้นจึงขอให้ผู้เล่นระมัดระวังในจุดนี้ด้วยครับ

ส่วนการลงโทษถ้ากรณีที่ทีมงานทำการพิจารณาตรวจสอบแล้วพบว่านั้นทำการหลอกลวงผู้อื่นจริง ทางทีมงานจะลงโทษตาม กฎ กติกา มารยาท ในข้อที่ 10

ถ้าทางทีมงานตรวจสอบว่ามีการใช้หลักฐานเท็จเพื่อใส่ร้ายผู้ก็จะถูกลงโทษตาม กฎ กติกา มารยาท ในข้อที่ 17

ขอย้ำว่า ก่อนsaveภาพผู้แจ้งจะต้องทำการ /time เพื่อแสดงวันเวลา จึงจะทำการsave

และในระยะเวลาแจ้งผู้กระทำและส่งหลักฐานในทุกกรณีจะต้องไม่ช้าเกิน 48 ชม. นับตั้งแต่เวลาเกิดเหตุ

ผู้เล่นที่มีความสงสัยหรือต้องการศึกษา กฎ กติกา มารยาท

ปล..เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันได้ครับ..http://forum.asura.in.th/index.php?topic=53875.0

sarafeena
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 21-03-2011, 20:08:22 »

อ้างจาก: “สายลมและพลโทน๊อตตี้” ที่ 21-03-2011, 19:55:46
เค้าห้ามทำสัญลักไว้บนรูปครับ ห้ามเพิ่มเติมสิ่งต่างๆลงไป

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=30099.0

อันนี้ยอมรับผิดค่ะว่าเลินเล่อเอง เพราะว่าตอนเซฟมันมองชื่อแล้วไม่ชัด
แล้วมีวิยืนอยู่หลายคนกลัวจะงงว่าคนไหน

ถ้าทีมงานหมายถึงมีการวงแดงลงไปเป็นการผิดกฏตามลิงค์ที่คุณกรุณาแนบมาให้ข้อนี้เราไม่มีคำโต้เถียงค่ะ
ด้วยความเลินเล่อเอง ยอมรับผิด ไม่ว่าทีมงาน แต่ถ้าทีมงานหมายถึงว่า เราตัดแต่งภาพ จากคอมเม้นท์ของคนที่มาพูดก่อนหน้าเขา
อันนี้เห็นจะยอมรับไม่ได้นะค่ะ อีกอย่างเราดันเซฟภาพมาและเซฟทับไป จึงไม่มีของเดิมมายืนยัน

แค่มาบอกให้ทีมงานทราบ ว่าถ้าเขาหมายถึง"ตัดต่อแบบกล่าวหา" ก็จบ...

ปล. ขอบคุณ "คุณสายลมและพลโทน๊อตตี้" นะคะ ที่เอาลิงค์กฏมาแปะให้ด้วยค่ะ
ว่าเราผิดกฏจริง ทำผิดเลินเล่อเองในข้อนั้น กล้าทำกล้ารับค่ะ
ชี้แจงแถลงได้ รับทราบ และขอรับผิดตามกฏนั้นยกเว้นแต่ถ้าไม่ใช่อย่างนั้น  ก็...

Cool Cool Cool Cool

"ความสว่างบางครั้งก็คือด้านมืด แต่ความมืดบางครั้งก็คือด้านสว่างที่แท้จริง"

sarafeena
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 21-03-2011, 20:12:10 »

อ้างจาก: จีเอ็ม นิคกี้ ที่ 21-03-2011, 20:06:13
Wink Wink คือตรงนี้เป็นกฏระเบียบจริงๆครับ ว่า รูปที่จะนำมาโพสเป็นหลักฐานการแจ้งเบาะแสผู้กระทำผิดนั้น รูปนั้นต้องไม่มีอะไร อื่นๆแต่งแต้มลงไปในรูปนั้นๆครับ

ขออภัยในความไม่สะดวกนะครับ  ใช่ ใช่ ใช่

เข้าใจจีเอ็มนิคกี้นะคะ และเข้าใจกฏของทางทีมงาน กฏต้องเป็นกฏค่ะ
แค่ตั้งกระทู้บอกว่า ถ้าคำตัดสินออกมาเพราะทางเราตัดต่อภาพในทางกล่าวหาผู้อื่น อันนี้เลยต้องขอเคลียร์ตัวเองค่ะ
ไม่ได้มีพฤติกรรม "ว่างงาน" ขนาดตัดต่อชื่อคนอื่นไปแปะใส่ใต้ตัวละครนั้นๆ เพื่อกล่าวหาใคร
ขอให้รับทราบไว้ตรงนี้ก็พอค่ะ ส่วนเรื่องเราเลินเล่อทำวงแดงไว้ผิดกฏ ก็ขอรับทราบและขอรับผิดด้วยเช่นกันค่ะ

จีเอ็ม นิคกี้
Asura Supporter
Hero Member

ตัวผมว่าหล่อนะ...ยิ่งหัวใจผมนะหล่อมากกกก

« ตอบ #6 เมื่อ: 21-03-2011, 20:37:39 »

อ้างจาก: sarafeena ที่ 21-03-2011, 20:12:10
อ้างจาก: จีเอ็ม นิคกี้ ที่ 21-03-2011, 20:06:13

เข้าใจจีเอ็มนิคกี้นะคะ และเข้าใจกฏของทางทีมงาน กฏต้องเป็นกฏค่ะ
แค่ตั้งกระทู้บอกว่า ถ้าคำตัดสินออกมาเพราะทางเราตัดต่อภาพในทางกล่าวหาผู้อื่น อันนี้เลยต้องขอเคลียร์ตัวเองค่ะ
ไม่ได้มีพฤติกรรม "ว่างงาน" ขนาดตัดต่อชื่อคนอื่นไปแปะใส่ใต้ตัวละครนั้นๆ เพื่อกล่าวหาใคร
ขอให้รับทราบไว้ตรงนี้ก็พอค่ะ ส่วนเรื่องเราเลินเล่อทำวงแดงไว้ผิดกฏ ก็ขอรับทราบและขอรับผิดด้วยเช่นกันค่ะ

ขอบคุณครับ  ใช่ ใช่

ปล..เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันได้ครับ..http://forum.asura.in.th/index.php?topic=53875.0

Asura Dragon
Jr. Member
**

Live or dead ... choose it your own

« ตอบ #7 เมื่อ: 21-03-2011, 20:46:16 »

อ่านแล้วให้นึกถึง

"All that is necessary for the triumph of evil is that good men do nothing." (Edmund Burke)

๐๐  Imagination is more important than knowledge ... Albert Einstein (1879 - 1955)  ๐๐
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #8 เมื่อ: 21-03-2011, 21:13:59 »

ก็บอกแล้ว ว่า ไปวงเล็บมัน ก็คือการต่อเติมรูป หรือ "ดัดแปลงรูปไปจากปกติ"

ถ้าอยากให้เห็นชัดๆ ก็ใส่รุปต้นฉบับไป แล้วเอารูปแต่งมาใส่ให้เห็นชัดๆ

เช่นแบบนี้

หรือจะเอาแบบชัวร์ๆ ก็โพสเรฟแรกตามกติกาทุกอย่าง

แล้วเรฟสอง เอารูปตัดต่อที่เน้นให้เห็นถึงความผิดไปใส่

เอารุปที่ตัดสินแล้วมาโพสนะ อิ อิ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=54559.0

-.เบลล์เลต พระโฉด.-
Jr. Member
**

ไม่มีใครแก่เกินจะเรียนรู้แม้กระทั่งยามหมดลม

« ตอบ #9 เมื่อ: 21-03-2011, 22:27:17 »

ใจเย็นๆ เจ้ ใช่ ใช่

คราวหน้าก็ไม่ต้องเซฟละ ไม่ต้องทำละ เหนื่อย!!!!

ทำไปก็ใช่จะดีขึ้น เค้าจะว่ายุ่งเรื่องของคนอื่นเปล่าๆ (เบลล์ยังโดนเลยไม่เอาละ พอ) ขนาดเป็นการตั้งกระทู้ธรรมดานะ ไม่ใช่แจ้งบอร์ดผู้กระทำผิด หึหึ

เอาเรื่องนี้ไว้เป็นบทเรียนแล้วกันครับ ว่าเซฟรูปต้องมีวันที่ ห้ามตัดแต่งภาพ(วงเล็บก็ไม่ได้ จุดซักจุดก็ไม่ได้นะ) อันนี้เจ้พลาดเองที่ไปเซฟทับของเก่าไม่ได้เซฟใหม่  Evil Evil

แต่ก็นะ หมายถึงถ้าจะแจ้งอีกอ่ะนะ แต่ถ้าไม่แจ้งมันก็อีกเรื่องนึง  Evil Evil

70% ของการเรียนรู้อยู่นอกห้องเรียน

เด็กนิติศาสตร์เลือดสีขาว ไ่ม่เอาเปรียบใครและไม่ให้ใครเอาเปรียบ
sarafeena
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 21-03-2011, 23:24:57 »

อ้างจาก: -.เบลล์เลต พระโฉด.- ที่ 21-03-2011, 22:27:17
ใจเย็นๆ เจ้ ใช่ ใช่

คราวหน้าก็ไม่ต้องเซฟละ ไม่ต้องทำละ เหนื่อย!!!!

ทำไปก็ใช่จะดีขึ้น เค้าจะว่ายุ่งเรื่องของคนอื่นเปล่าๆ (เบลล์ยังโดนเลยไม่เอาละ พอ) ขนาดเป็นการตั้งกระทู้ธรรมดานะ ไม่ใช่แจ้งบอร์ดผู้กระทำผิด หึหึ

เอาเรื่องนี้ไว้เป็นบทเรียนแล้วกันครับ ว่าเซฟรูปต้องมีวันที่ ห้ามตัดแต่งภาพ(วงเล็บก็ไม่ได้ จุดซักจุดก็ไม่ได้นะ) อันนี้เจ้พลาดเองที่ไปเซฟทับของเก่าไม่ได้เซฟใหม่  Evil Evil

แต่ก็นะ หมายถึงถ้าจะแจ้งอีกอ่ะนะ แต่ถ้าไม่แจ้งมันก็อีกเรื่องนึง  Evil Evil

เออใช่ เจ๊พลาดเอง ที่ดันเซฟรูปมาแล้ววงเล็บทับของเดิม ลืมดูกฏเขา(ปกติไม่เคยแจ้งทำผิด)
แถมยังทะเล้นเซฟทับของเดิมอีก เพราะเนื้อที่ในคอมฯ มีไว้ใส่สาระสำคัญเยอะกว่ากับการแจ้งขี้ประติ๋วนี่  Evil Evil

ก็นะไอ้เราก็ไม่คิดนะว่า แค่ภาพแจ้งเรื่องเล็กๆ "จะต้องเก็บหลักฐานไว้แสดงความบริสุทธิ์ใจด้วย"
งานการก็มีทำเยอะแยะ ใครจะไปคิดว่าจะโดนพวก "อกุศลจิต" คิดได้ถึงขนาดนั้น

ว่าแต่งวดหน้าเหรอเบล ไม่มี! ไม่แจ้งแล้ว ไม่ว่าจะแปลงมอน ไม่ว่าจะอะไรแปลกๆ บัคเน่า อะไรที่เป็นประโยชน์ เลิก ไม่แจ้งแล้ว
ขอเอาหูไปนาเอาตาไปไร่แล้วกัน เล่นเกมส์แบบไม่ใช้หัวสมองช่วยเหลือ มือไม่พาย เท้าก็ไม่ต้องราน้ำ จบค่ะน้องรัก พอ...
 laugh laugh laugh laugh

ป้าย:
หน้า: [1]