GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมเสนอความเห็นเรื่องสมดุลกันด้วยนะครับ  (อ่าน 797 ครั้ง)
Basagon
Asura Special
Hero Member

ร่วมเสนอความเห็นเรื่องสมดุลกันด้วยนะครับ
« เมื่อ: 22-09-2007, 16:03:08 »

เสนอทีมงานพิจารณาเรื่องสมดุลด้วย
นี้ เป็นการเปรียบเทียบเรื่องสมดุลที่นรก ของคลาส 2 ครับและอ้างอิงที่สวรรค์ในส่วนคลาส 1 ที่อัพแพทช์ขึ้นแล้ว
ผมเข้าใจในการตั้งกระทู้นี้ว่า คนเล่นเรนเจอร์ คงรู้สึกไม่เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งแน่ๆ แต่อยากให้ลองใช้เหตุผลและมองถึงความเป็นจริงกันนะครับ
จาก ที่มีคนโพสต์และขอทีมงานและ ออกมากล่าวว่า สกิล แอสซาซินอ่อน และเบลดเก่งมาก
ถ้าลองเทียบสกิลที่เพิ่มเข้ามาแล้ว ผมยังตกใจว่า แอสซาซินอ่อนอีกหรอ
คือ ตอนนี้เป็นบั๊คที่นรก ที่อัพสกิล แล้ว ผลตอบสนอง ต่อแอสซาซินยังไม่เพิ่มครับ  พวกค่าหลบหลีกจึงยังไม่เพิ่ม
ผมจะเปรียบเทียบในแนวทางของแต่ละสายให้เห็นกันชัดๆเลยนะครับ

บอก ณ ตรงนี้ คือผมเจตนาจะเทียบระหว่าง เบลดมาสเตอร์ดาบคู่ สายเอจิ กับ แอสซาซิน ในเรื่องของการทำ Damage ไม่ใช่ป้องกันหรือหลบหลีกนะครับแต่อาจอ้างขึ้นมาบ้าง เรื่องคลาส 1 ผมยกขึ้นแค่จะอ้างที่มาและสกิลช่วยเหลือที่ใช้ต่อเนื่องได้  

คลาส 1

สายสกิลหมู่
ไฟเตอร์หอก 
                 ข้อเสีย  ร่ายสกิลช้า แทงปกติช้า(พวกนี้เป็นปกติอยู่ครับ)
                ข้อดี สังหารมอนสเตอร์หมู่พร้อมกันได้ เลือดเยอะกว่า
เรนเจอร์ธนู     ข้อเสีย  ร่ายสกิลช้า ยิงปกติช้า(พวกนี้เป็นปกติอยู่ครับ)
                ข้อดี สังหารมอนสเตอร์หมู่พร้อมกันได้ (แถมยังมีสกิลเพิ่มโป๊ะ 25% ปูพรมแล้วโป๊ะกระจาย ยังไม่รวมสกิลหมอก) + ยิงระยะไกลได้ ยิงข้ามเหวได้บางแผนที่

สายสกิลประเภทฟันไว
ไฟเตอร์ดาบ VS เรนเจอร์มีด    
ไฟเตอร์ดาบจะฟันไวกว่าถ้ากดสกิล(กดสกิลเสีย MP นะ) แต่ไวกว่านิดหน่อยเอง(ถ้าสายเอจินะ) ไม่ได้ต่างอะไรกันเลย ขนาดกดสกิล
แต่มีด จะเน้นโป๊ะแชะ ซึ่งตรงนี้หลายคนคงเข้าใจ แต่มีส่วนนึงที่ไม่เข้าใจแนวทาง ในเรื่องของทำไมความแม่นยำไม่เพิ่ม จริงๆ เพิ่มนะครับ บอกไว้ ณ ที่นี้   ตอนแรกผมก็ทำใจ เรื่องคลาส 1 ไฟเตอร์อ่อนกว่าเรน เพราะเรนโป๊ะ เยอะเกินไปละครับ 15-20% นี่ก็อย่างเก่งแล้วครับ รวมของใส่ก็โป๊ะกระจาย   ส่วนไฟเตอร์ดาบ จะโป๊ะได้ต้องยอมลด พลังโจมตีมาใส่ดาบโป๊ะ เพิ่มโป๊ะ 10%
สรุป ลองสังเกตดีๆ นะครับ ว่า เรนเจอร์ใส่มีด ที่มีพลังโจมตีเยอะกว่าได้ โดยที่โป๊ะยังคงอยุ่ถึง 25% แต่ไฟเตอร์ ใส่ดาบโป๊ะ พลังโจมตีน้อยถึงโป๊ะ
ที่กล่าวนี้ ไม่ใช่ไม่เข้าใจแนวทางและเอกลักษณ์นะครับ แต่ว่า กำลังจะบอกว่าตัวเลข 25% เวอร์ไปครับ 15-20 % ก็เยอะสมควรแล้ว

คลาส 2
เบลดมาสเตอดาบคุ
เบลดมาสเตอร์ และแอสซาซิน ตอนนี้ทีนรกยังไม่สเถียรและมีบั๊คอยู่ ฉะนั้นจึงดูจากค่าพลังไม่ได้เพราะแอสอัพสกิลแล้วพลังบางส่วนยังไม่เพิ่ม
แต่จะให้ดูจากสกิลนะครับ

แอสซาซิน อัพสกิล 5เหรียญ หลบหลีกก้ไดแล้ว 15(มีคนบ่นว่าน้อยอีกนะ - -)  แต่เบลด อัพ 10เหรียญ เยอะมาก ได้หลบ 10
ตรงนี้ต่างกันพอดู ตรงจำนวนเหรียญ แต่ผมก็พอยอมรับได้ เพราะ เรนเจอร์ต้องหลบมากกว่าอยู่แล้ว(ไฟเตอร์จะเลือดเยอะกว่า)

แต่ สกิล เพิ่มอัตราความแรงของโป๊ะแชะ 2.25 เท่านี้ เวอร์ไปป่าวครับเพราะว่า ของเดิมโป๊ะ 2เท่า รวมแล้วก็ 4.25 เท่า
และผลพวงจากการอัพสกิลเพิ่มโป๊ะ 25 % จากคลาส 1 ถ้าใส่ของโป๊ะเต็มที่ก็ ประมาณ คร่าวๆ โป๊ะ 35%  ฟันก็ไว ฟันสามทีโป๊ะ 4.25 เท่า โหดไปมั้ยครับ นั่นหมายความว่า ไม่จำเป็นต้อง กดสกิลพวกเพิ่มโจมตีอย่างแทง5 ทีซ้อนแล้ว ครับ

สรุปหัวข้อนี้ ผมไม่เห็นด้วย อีกข้อกับ เพิ่มความแรงโป๊ะ 2.25 เท่าครับ เยอะเกินไป

ส่วนเบลดมาสเตอร์ เป็นคลาสสอง นะครับ ตอนนี้ ดาบโป๊ะคุ่ เหลือ โป๊ะข้างละ 5 รวมสองข้าง 10เปอร์ ผมว่าน้อยไปครับ น่าจะ ข้างละ 10 รวม 20ไปเลย ถ้าจะยังคงสกิลโป๊ะของเรนเจอร์ให้บ่อยถึง  25 %

เบลดมาสเตอดาบคุ
ความไว
แน่นอนครับ เบลดมาสเตอร์ ถือดาบใหญ่กดฟันไวไม่ได้เลย แต่ดาบคู่จะไวขึ้นสองเท่า (ก็พอๆ กับแอสแหละครับแต่แอสโป๊ะ 4.25 เท่า และเฉลี่ย 3 ที ติด 1)

ความแรง
เรื่องความแรงก็ไม่ต้องพูดถึง เรนเจอร์มีดแน่นอนครับกับสกิล โป๊ะแชะ(ย้ำว่า ถ้าโป๊ะจะมีพลังโจมตีแบบสุ่ม {โจมตีต่ำสุด~โจมตีสุงสุด} *2 นะ)
ถัวเฉลี่ยน เบลดทำ damage ได้มากกว่าเรนเจอร์มีด ไม่เท่าไหร่เอง

ความพริ้ว
เบลดจะต้องเสียเหรียญสกิลอีก 10 เหรียญขั้น2 เพื่อแลกกับหลบอีก 10 รวมแล้วตอนนี้ก็เพิ่มหลบเท่าๆ กับ เรนเจอร์มีดครับ
แต่เบลดอาจได้ค่าเพิ่มหลบมาเพิ่มอีกนิดหน่อยจากการเปลี่ยนคลาส 2(ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่) แต่เรนเจอร์มีดซึ่งเป็นคลาส1 มีหมอกครับ
ถัวเฉลี่ย หลบก็พอๆ กัน ซึ่งผมก็เห็นว่าเป็นเรื่องปกติ แต่ยกมาให้เข้าใจ สำหรับที่คนคิดว่าเรนเจอร์อ่อน

ความแม่น
เบลดจะเยอะกว่าอย่างเห็นได้ชัดอยู่แล้ว เพราะเป็นสายทำ Damage แบบเพรียวๆ ไม่เน้นโป๊ะ

ส่วนตัวผม อยากให้เป็นแบบนี้มากเลย(แนวทางที่เสนอและให้ความเห็นนะครับ)
       1. เพิ่มโป๊ะของดาบโป๊ะ(คู่) ของเบลด ซึ่งเป็นไอเทม ทางเลือก อาจเรียกได้ว่าแรร์ในระดับนึง เป็นข้างละ 10% รวม2 ข้าง ก็น้อยกว่าเรนเจอร์ คลาส 1 อยู่แล้ว และลดอัตราเพิ่มความแรงโป๊ะแชะของแอสซาซิน เป็น เพิ่ม 1 เท่า รวมก็ 3 เท่า จะดีไหม(นี่ไม่ไดกดสกิลนะครับ)
หรือ 2. ลดอัตราโป๊ะแชะจาก25% เป็น 15-20% และลดอัตราเพิ่มความแรงในการติดโป๊ะแชะของแอส (ของเดิม รวม 4.25เท่า นี่บอกว่าอ่อน ผมไม่รู้จะพุดอย่างไรแล้วครับ)
     3. อื่นๆ

ป.ล. บอกตรงๆ ว่าตั้งแต่ เรนเจอร์มีโป๊ะ 25% และไฟเตอร์มีแต่สกิลที่ยุ่งยาก ผมไม่อยากเล่นเลยและอยากไปเล่น เรนเจอร์ แต่ คงทำไม่ได้เพราะไม่มีเวลาอัพพอหรอกครับ อย่างมากก็ไม่เล่นเลย ถ้าไม่เล่นไฟเตอร์

ณ ที่ตรงนี้ผมพยายามมองอย่างเป็นกลางแล้วแต่ไม่ทราบว่าจะมีคนเข้าใจหรือไม่ และ ไม่คิดว่าจะเอ่ยร้องขอและเสนออะไร แต่ ได้มีบางคนที่ไม่พอใจและเอ่ยทำนองเรียกร้องว่าแอสซาซินอ่อน เบลดมาสเตอร์เก่งมากทำให้ผมตกใจอย่างมากไม่คิดเลยว่าแอสซาซินอ่อน จึงอยากให้มองแบบกลางๆ  และทนไม่ไหวจึงต้องมา ร้องขอและเสนอให้เห็นความแตกต่างกันละครับ เพราะถ้าปล่อยไว้ก็ต้องมีการร้องขอในส่วนของเรนเจอร์มากกว่านี้(ไฟเตอร์คนบ่นเยอะแต่ไม่ค่อยมีคนเสนอเลย) ในความเป็นจริง คือ เกมส์จะหมดความสมุดลไปเลย ถ้าหากบางอาชีพเล่นง่ายกว่าอาชีพอื่นอย่างเห็นได้ชัด

อีกทั้งสายขวานเป็นไฟเตอร์สายโป๊ะ (เข้าใจนะครับว่าเรนเจอร์เป็นสายโป๊ะ แต่อยากให้เปรียบเทียบกันดีๆ) แรงพอสมควร ฟันช้า นี่เป็นเอกลักษณ์ที่เข้าใจกันดี  แต่ว่าโป๊ะแชะน้อยกว่า เรนเจอร์พอสมควร

สรุปรวมรวมทุกหัวข้อ
1. อัตราโป๊ะเรนเจอร์คลาส 1 ผมเห็นว่าแรงเกินไปครับ(ไม่ปรับไม่ว่ากัน แต่ข้อ 2-3 น่าจะปรับนะ)
2. พลังโจมตีในการติดโป๊ะแชะ เยอะเกินไปครับ(เห็นแล้วไม่ต้องกดสกิลก็เพิ่ม  Damage ก็ได้)
3. ดาบพิฆาตเขี้ยวทมิฬ เป็นไอเทมทางเลือกและแรร์ในระดับหนึ่งหรือเป็นจำพวกไอเทมดรอปจากบอส ซึ่งโจมตี น้อยอยู่แล้ว โป๊ะแชะ ยังน้อยอีก ผมว่า ข้างละ 10%เท่าเดิม สองข้าง 20% ดีแล้วครับ(ย้ำ และเข้าใจว่า สายดาบไม่เน้นโป๊ะแต่นี่เป็นไอเทมทางเลือกและ เป็นดาบของคลาส 2 นะครับ เพราะเทียบอัตราส่วน Damage เพรียวๆ ระหว่าง ดาบคู่ กับมีดคู่ คงสู้มีดคู่ไม่ได้แน่ๆ อย่างเห้นได้ชัดครับ [ไวพอกัน แต่โป๊ะมหาศาลและบ่อย])
4. ควรลด แม่นยำของเรนเจอร์ ลงอีก เพราะ เป็นสายโป๊ะ อยู่แล้วถ้าทั้งแม่นทั้งโป๊ะ ไม่ต้องพูดถึงเรื่อง PVP ครับ แอสจะเล่นง่ายอย่างมหาศาลทันทีเพราะ 4.1 อัพเวลไวกว่าเบลดแน่นอน จากสกิล ตอนนี้ที่เห็นได้
         4.2 พูดกันในเรื่อง PVP  แอสดีกว่าแน่นอน ครับ
5. ไฟเตอร์มีแต่สกิลที่ยุ่งยาก แต่เรนเจอร์มีสกิลเล่นง่าย กดแล้วใช้ได้เลย ไม่ซับซ้อนและยุ่งยาก จะบอกว่าเป็นแนวทางและเอกลักษณ์ของแต่ละอาชีพ ก็ไม่สมเหตุสมผลครับ เพราะ นี่คือความต่างอย่างเห็นได้ชัดจนเกินไป ถ้าพอประมาณจะดีกว่าไหม ที่เห้นๆ อยู่มันเยอะจนผมเองยังตาลาย ขนาดเขียนเอง
6. เทียบกับขวานๆ ยังโป๊ะน้อยกว่าอีกครับ
7. สกิลเร่งจู่โจมของเบลดดาบคู่ ผมว่าไม่จำเป็นเลยครับ ถ้าได้ค่าต่อเนื่องแบบนี้อยู่ เพราะ ต่อเนื่องเพิ่มเท่ากับ กดสกิลฟันไวของดาบคลาส 1 เวลาในการใช้ก็เท่ากันต่อการอัพเหรียญแต่ะละเหรียญ  อีกทั้งสกิลเร่งจุ่โจมของเบลดดาบคู่ ยังกินเอ็มพีเยอะกว่าฟันไวอีก

ข้างต้นเป็นความเข้าใจของผม และนั่นคือเหตผลส่วนนึงของผมครับ ถ้ามีตรงไหนผิดพลาดประการใด รบกวนชี้แนะให้ไขข้อความสงสัยด้วยครับ
และรบกวนทีมงานพิจารณาและชี้แจงด้วย

เบื่อเกมแลค
Full Member

~ ย่ำ ไล่ ฟัด ~

Re: ร่วมเสนอความเห็นเรื่องสมดุลกันด้วยนะครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 22-09-2007, 16:41:44 »

เรน มันเล่นหลบ ไง  โบนัสต้องลง ที่ ค่า เอจิเยอะ  ซึ่งถ้าเทียบ กับสาย วิท แล้ว  สายเอจิ จะเหนผล ช้ากว่ามาก  (กว่าจะเก่งก็ นาน) 

ไฟ มัน อาชีพ สายวิทอยู่ละ  ส่วนสายเอจิ ก็เปนทางเลือก

เราลองดูที่ เวล 21 พึ่งเปลี่ยน อาชีพดู  ไฟ ลง วิท แค่ 20  แล้วแบ่งที่เหลือลง  เดก กะ เต้ง  ก็ลุยได้ละ

ส่วน เรน อ็วก  จะลง เอจิ 20 ก็ทำไรกินไม่ได้  ลงเอจิ เยอะ ก็ ตีไม่แรง แถม วืด อีก

นอกจากนี้  ไฟ พื้นฐาน ส่วนตัว ไม่นับ อาวุธ คือ เน้น ตีแรง กับ แม่น  และถึก   แถม มีของให้ใส่หลากหลาย

เรน เน้น ลูกโป๊ะ  หลบ  ส่วนของใส่   รู้ๆ กันอยู่

เรามาดูเวลา ลุยมอน ดีกว่า หาก ไฟมีวิท  99 กับ เรน ที่เอจิ 99  ไฟจะไม่เข้าเลย  หรือเข้า  1  ส่วนเรนจะเข้าหรือ ไม่ วัดเอา(เอจิ 99 ยังมีสิทธิ์โดน ทั้งที่ ไม่ใช่โป๊ะ)

การที่เรนมีค่าโป๊ะสูง เนื่องจาก อาวุธเรน ตีเบา กว่าไฟ อยู่ละ  (มีดเรน แค่ 40 กว่า  ธนู 112  แต่ของไฟ แรงกว่าอยู่ละ)  ก็ต้องใช้โปะเอา  แถม ไฟ ไม่ต้องลงเดก หรือ วิท เยอะ  แบ่งาลงเต้งได้  ส่วน เรน เอจิ ต้อง82 หรือ 88 ทำให้ ค่าที่ลงเต้ง น้อย 

ก็ประมาณนี้ละ ที่สรุปได้

สติดั่งเหล็กกล้า  กายาดั่งเหล็กไหล  สมองใสดั่งเศษเหล็ก
เบื่อ . . . ป๋าเบื่อ
Asura Tester
Full Member
*

Re: ร่วมเสนอความเห็นเรื่องสมดุลกันด้วยนะครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 22-09-2007, 16:43:48 »

สิ่งที่แอสได้เปรียบคือ การใช้สกิลไม่ยุ่งยาก ดูอย่างเบลดสกิลอาจมีมากมายแต่ว่าการอัพสกิลที่ต้องมีเงื่อนไขหลายอย่าง เช่น อย่างสกิลไฟเตอร์หอกหามองกันจริง ๆ จะเห็นว่า หอกถ้าจะเรียนสะบัดหอกรอบตัวให้ถึงเลเวล 10 ก็ต้องยอมสละเลเวลของสกิลอื่น ๆ ไป  ส่วนธนูเรียนได้ตามสายสบาย ๆ
แอสสามารถฟันได้ไวโดยไม่ต้องกดสกิลเลย แต่เบลดจะต้องกดสกิล โป๊ะของแอสใครลองไปเล่นดูดี ๆ ฟัน 2-3 ครั้งโป๊ะ 1 ครั้ง แรงกว่าปกติอีกด้วย ... ผมยังไม่เห็นเลยว่าแอสด้อยกว่าเบลดตรงไหน  เทพกว่าเบลดด้วยซ้ำ เล่นเบลดแรก ๆ บอกว่าเทพมา พอไปเล่นแอสแล้วจะบอกว่าแอสเทพกว่า
ไหนแอสจะใช้สกิลหมอกควันได้อีก ... ใครบอกว่าแอสอ่อน . . . ผมคนหนึ่งละเถียงหัวชนฝา
นี่ขนาดว่าการปรับสมดุลสเตตัสของแอสยังไม่เสร็จนะครับยังเทพขนาดนี้  .... ถ้าปรับเสร็จจะเทพกว่านี้แค่ไหน

............แอสไม่อ่อนอย่าที่พูดกันหรอกครับ ............

ChaiYOโห่ฮิ้ว
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 22-09-2007, 16:49:23 »

แต่ที่เปิดประเด็นมารุ้สึกเหมือนเปรียบเทียบเบลดสายอจิกะแอสหรือเปล่าเพราะเบลดสายวิทมานคนละแนวกะแอสอยู่แล้ว

คติประจำใจในการทำงาน 2ข้อ
1.เร็ว ช้า หนัก เบา
2.ปิดทองหลังพระเป็นเรื่องดี แต่ควรปิดทองหน้าพระบ้างเพื่อบางคนไม่รู้
Basagon
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22-09-2007, 16:50:00 »

อ้างจาก: พสิษฐ์(Pasit) ที่ 22-09-2007, 16:41:44
เรน มันเล่นหลบ ไง  โบนัสต้องลง ที่ ค่า เอจิเยอะ  ซึ่งถ้าเทียบ กับสาย วิท แล้ว  สายเอจิ จะเหนผล ช้ากว่ามาก  (กว่าจะเก่งก็ นาน) 

ไฟ มัน อาชีพ สายวิทอยู่ละ  ส่วนสายเอจิ ก็เปนทางเลือก

เราลองดูที่ เวล 21 พึ่งเปลี่ยน อาชีพดู  ไฟ ลง วิท แค่ 20  แล้วแบ่งที่เหลือลง  เดก กะ เต้ง  ก็ลุยได้ละ

ส่วน เรน อ็วก  จะลง เอจิ 20 ก็ทำไรกินไม่ได้  ลงเอจิ เยอะ ก็ ตีไม่แรง แถม วืด อีก

นอกจากนี้  ไฟ พื้นฐาน ส่วนตัว ไม่นับ อาวุธ คือ เน้น ตีแรง กับ แม่น  และถึก   แถม มีของให้ใส่หลากหลาย

เรน เน้น ลูกโป๊ะ  หลบ  ส่วนของใส่   รู้ๆ กันอยู่

เรามาดูเวลา ลุยมอน ดีกว่า หาก ไฟมีวิท  99 กับ เรน ที่เอจิ 99  ไฟจะไม่เข้าเลย  หรือเข้า  1  ส่วนเรนจะเข้าหรือ ไม่ วัดเอา(เอจิ 99 ยังมีสิทธิ์โดน ทั้งที่ ไม่ใช่โป๊ะ)

การที่เรนมีค่าโป๊ะสูง เนื่องจาก อาวุธเรน ตีเบา กว่าไฟ อยู่ละ  (มีดเรน แค่ 40 กว่า  ธนู 112  แต่ของไฟ แรงกว่าอยู่ละ)  ก็ต้องใช้โปะเอา  แถม ไฟ ไม่ต้องลงเดก หรือ วิท เยอะ  แบ่งาลงเต้งได้  ส่วน เรน เอจิ ต้อง82 หรือ 88 ทำให้ ค่าที่ลงเต้ง น้อย 

ก็ประมาณนี้ละ ที่สรุปได้

ขอบคุณนะกั้ง แต่เราก็ยังไม่เห้นด้วยบางส่วน

และไม่เกี่ยวกันเลย ที่เอ่ยมา 25%นั่นคือมหาศาลเกินไป 15-20% จะพอดี
อีกอย่างเรื่องที่ว่า เรนตีไฟเตอร์ไม่เข้า นี่แย้งนะ เพราะว่า เรนมีแทง และลดเกราะอยู่แล้ว เราก็มีตัวเรนก็เล่น ของอัญเราก็เล่น แต่ให้อ่านดุดีๆ
1 .   25%ของคลาส 1 เยอะเกินไป
2.    เพิ่มความแรงของในกรณีติดโป๊ะแอสเยอะเกินไป 2.25 เท่ารวมของเดิม 4.25 เท่า นี่คือไม่แรงหรอ เหตผลคือ เยอะเกินไป แต่ไม่ใช่เอาออก

Basagon
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22-09-2007, 16:52:00 »

อ้างจาก: ChaiYOโห่ฮิ้ว ที่ 22-09-2007, 16:49:23
แต่ที่เปิดประเด็นมารุ้สึกเหมือนเปรียบเทียบเบลดสายอจิกะแอสหรือเปล่าเพราะเบลดสายวิทมานคนละแนวกะแอสอยู่แล้ว

ใช่ เบลดเอจิ ดาบคู่ ถ้าคนที่อ่านดีๆ จะรู้นะว่าผมเขียนถึงดาบคู่
ฉะนั้น อยากให้อ่านให้จบก่อนนะครับ เรื่องเป็นรองเรื่องหลบหลีก มันธรรมดาครับ เรนเจอร์ต้องมากกว่าอยุ่แล้ว และมีหมอกด้วย

แต่ผมจะสื่อถึงเรื่อง การทำ Damage ซึ่งนำมาจากแนวทางที่แท้จริงในการอัพแต่ละสายให้เล่นง่ายที่สุดแล้วเปรียบเทียบกันครับ(เข้าใจนะ)
สรุปย้ำอีกทีคือ  เรื่องอัตราความแรงและความถี่ในการโป๊ะแชะของเรน เยอะเกินไปครับ ไม่ใช่เอาออกแต่ควรลด

ย้ำ แอส ถ้าอัพโป๊ะ25% รวมของใส่และโป๊ะจากเลเวล ก็ 35-40% อีกทั้งอัพความแรงของการโป๊ะเป็น +2.25 เท่า= 4.25 เท่า โหดไปครับ
ฟันสามที ติดแรง 4.25 เท่า 1 ครั้ง โดยไม่ต้องกดสกิล

เบื่อ . . . ป๋าเบื่อ
Asura Tester
Full Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22-09-2007, 16:54:18 »

อ้างจาก: พสิษฐ์(Pasit) ที่ 22-09-2007, 16:41:44

ถ้าเรนแม่นด้วย โป๊ะด้วย ฟันไวด้วย หลบดีด้วย ก็จะเทพเกินไปละครับ

ได้อย่างต้องเสียอย่างจะเอาทั้งหมดไม่ได้หรอกครับ

แต่ไง ๆ ผมก็คิดว่าแอสเทพกว่าเบลดอยู่ดี  . . . ไปดูในนรกสิ . . . (ผมลองมาหมดแล้วถึงกล้าพูด)
ChaiYOโห่ฮิ้ว
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 22-09-2007, 17:01:01 »

ใจจริงไม่อยากให้ไปเปรียบเทียบกันว่าอาชีพไหนดีกว่าอาชีพไหน
อยากให้คนที่ชอบเล่นอาชีพนั้นจริงๆยุติรรมต่อตัวเองและสิ่งที่ตัวเองชอบอะไรที่คิดว่าไม่ดีก้อบอกทีมงานไปเลยครบอะไรที่คิดว่าดีเกินจะทำให้ไม่สมดุลก้อกล้าบอกไปเลยครับเพราะส่วนมากเห็นบอกแต่ข้อบกพร่องข้อดีปิดกันหมด(ไม่มากก้อน้อย)

คติประจำใจในการทำงาน 2ข้อ
1.เร็ว ช้า หนัก เบา
2.ปิดทองหลังพระเป็นเรื่องดี แต่ควรปิดทองหน้าพระบ้างเพื่อบางคนไม่รู้
กูลภักดิ์ แสนชนะ
Hero Member

ไม่เคยไม่กล้า ก้มหน้าไม่เป็น

Re: ร่วมเสนอความเห็นเรื่องสมดุลกันด้วยนะ
« ตอบ #8 เมื่อ: 22-09-2007, 17:31:30 »

รู้สึกทุกท่านจาเข้าไจเรืองสกิลโป๊ะของแอสผิดอยู่น่ะคับ
ที่ว่าสกิลโป๊ะแรงขึ้นจาเดิม2.5นั้นผิดคับ
มานแรงขึ้นจากค่าโจมตีทำดาตะหากคับ
ค่าโจมตีผมสูงสุดคือ271(ถ้าสลับข้างอาวุธจาเหลือ266)
แต่ค่าโปะที่ผมตีได้(ซึ่งแกว่งมหาสารเรย)จาเปง
300+ถึง500+เองคับม่ะเกิน600(พูดง่ายๆแรงก่าเดิม0.25เอง
)ส่วนเรื่องที่ว่าโปะเรน
มากไปไหม๊ไม่รู้เพราะผมเล่นเรนจึงเข้าข้างรึปล่าว
แต่ว่าผมว่ามานม่ะมากไปน่ะคับหากเทียบเรืองพลังโจมตีของเรนกะไฟ
อย่าลืมว่าเรนม่ะมีสกิลแม่นเรย(ยกเว้นสายนู)ซึ่งต้องลงเอจิไห้สุดๆอีก
หากเทียบกะมอนสมัยนี้ถ้าต้องเเบ่งเต้มไปลงเด๊กอีกคงตีเหมือนเกาแหละคับ
ต่อไห้เรนโป๊ะมากก็ยังไม่แน่ว่าจาตีแรงมากก่าไฟบางคนเสมอไป
ส่วนเอจินั้นเรนเยอะก่ามานก็ถูกอยู่แล้วเพราะไฟคงจาไห้ทั้งเลือดเยอะทั้งหลบดีก็เทพไปไหม๊คับ
ซึ่งนายเองก็เข้าไจไช่ไหม๊(เจ้าอินทรียังเลือดม่ะถึง1000เรย)
ที่ผมพอจาไห้ความเห็นได้(จากที่ทดสอบเอง)ก็มีเท่านี้แหละคับ

อ๋อเสริมอีกนิสของหลบเด๋วนี้ไฟก็ไส่ได้เหมือนกานแทบทุกชิ้นเเล้วน่ะคับ
หลบเรนก็จามากก่าแค่ไม่เท่าไหร่แค่นั้นแหละคับ(แค่ที่ติดตัวมา)

¤MԾդщΊN¤
Hero Member

۩~♥ถ้าไม่รักเธอแล้วจะให้ไปรักใคร♥~۩

Re: ร่วมเสนอความเห็นเรื่องสมดุลกันด้วยนะ
« ตอบ #9 เมื่อ: 22-09-2007, 17:42:08 »

ได้อย่าง.เสียอย่างอ่ะนะ    แต่ผมว่าไฟเตอสายดาบ เอจิ ยังไงก็ดูเก่งกว่า ไม่เชื่อ ลองเอากับบอส ตัวๆๆดิ ส่วนใหญ่ไฟเตอกินนิ่มกว่างิ"

เรนเจอ ตีสบายๆๆ ได้เรื่อยๆ แต่เสียว กัวโดน

ไฟเตอ (AGI) หลบได้ ถึกได้ บุยตัวไหนได้ก็ เรื่อยๆ 
Basagon
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 22-09-2007, 21:24:21 »

ไม่ได้อ่ะ ถึง ไม่ได้ เลยงิ เทียบที่สวรรค์เวล 71 นะ วิท 91ใส่เกราะก็เปลืองยาอยู่ดี
ถ้าเล่นเอจิ นี ขนาดกดยา ตอนนนี้โดนทุกดอกครับ ลองปั้น ไฟเตอร์ซัก 70 ที่นรกดูครับ  ไฟเตอร์อยู่แล้วครับ แต่ถ้าเรน70 กดยาพริ้วและโปรยหมอกก็ไม่เปลืองยาครับ

แต่เรื่องพวกนี้ ผมไม่ได้แย้งแต่อย่างใด
เพราะว่าเรนเจอร์อย่างไรก็หลบหลีกมากกว่า  แต่จะบอกว่าเรน ไม่พริ้วเท่าไฟ เอจิ ผมก็ยังฟังไม่ขึ้นอยู่ดีครับ ว่าแบบไหน ผมทดสอบมาบ้างแล้วครับตอนรี และสอบถามจากเพื่อน เลเวลใกล้เคียง

Basagon
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22-09-2007, 21:28:29 »

อ้างจาก: ¤MԾդщΊN¤ ที่ 22-09-2007, 17:42:08
ได้อย่าง.เสียอย่างอ่ะนะ    แต่ผมว่าไฟเตอสายดาบ เอจิ ยังไงก็ดูเก่งกว่า ไม่เชื่อ ลองเอากับบอส ตัวๆๆดิ ส่วนใหญ่ไฟเตอกินนิ่มกว่างิ"

เรนเจอ ตีสบายๆๆ ได้เรื่อยๆ แต่เสียว กัวโดน

ไฟเตอ (AGI) หลบได้ ถึกได้ บุยตัวไหนได้ก็ เรื่อยๆ 

เอาแบบกลางๆ ครับ
ยกตัวอย่างดีกว่าครับ เทียบอัตราส่วนกดยาต่อบอสแต่ละชนิด แต่ละตัวเลย ผมไม่เข้าใจว่าไฟเตอร์ล่าบอสแล้วกินนิ่มแต่อย่างใด
เทียบถ้าไฟเตอร์สายวิท ยังไงก็เปลืองยาอยู่ดีเพราะว่า กันหลัง น้อยมาก และ ไฟเตอร์สายเอจิ เวล 71 กดยาพริ้ว และของใส่ก็ยังโดนเกือบทุกดอกสำหรับบอสครับ(ตรงนี้ผมก็ว่าสมดุลดีอยู่แล้ว แต่จะว่าไฟเตอร์กินนิ่มนี่ผิด ถนัดครับ)

ที่ว่าเรื่อยๆ ดาบเอจิก็เรื่อยๆ เช่นกันครับ  จุดต่างผมก้ได้อธิบายข้างต้นไปแล้ว  เรื่อง โป๊ะ ที่เยอะเกินสมควร เพราะฟันไวเท่าใกล้เคียงกัน
เอาแบบว่าเทียบอัตราการในสายเอจิ และสเตตัสเทียบกันเลยนะครับ ถ้ายังว่าเรื่องหลบอ่อนกว่าไฟเตอร์เอจิ ผมเถียงสุดตัวครับ
แต่ย้ำว่า ผมก็เห็นว่าปกติอยู่ที่แล้ว ที่เรนเจอร์จะหลบและมีตัวช่วยเรื่องหลบหลีกเยอะกว่า

Basagon
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22-09-2007, 21:44:58 »

-_-'MislabiZ-_-'
Asura Developer
Sr. Member

จะดูผลบาปของทุกคนที่ทำมา ผมโดนไปแล้ว แล้วคุณละ?

« ตอบ #13 เมื่อ: 23-09-2007, 18:36:28 »

อ้างจาก: ChaiYOโห่ฮิ้ว ที่ 22-09-2007, 17:01:01
ใจจริงไม่อยากให้ไปเปรียบเทียบกันว่าอาชีพไหนดีกว่าอาชีพไหน
อยากให้คนที่ชอบเล่นอาชีพนั้นจริงๆยุติรรมต่อตัวเองและสิ่งที่ตัวเองชอบอะไรที่คิดว่าไม่ดีก้อบอกทีมงานไปเลยครบอะไรที่คิดว่าดีเกินจะทำให้ไม่สมดุลก้อกล้าบอกไปเลยครับเพราะส่วนมากเห็นบอกแต่ข้อบกพร่องข้อดีปิดกันหมด(ไม่มากก้อน้อย)

บางอย่างยังไงก็ต้องแก้คับ ทั้งเบรดทั้งแอส เพียงแต่ว่าการทำสมดุลย์ตอนนี้อยากให้เห็นจุดมุ่งหมายที่แท้จิงของทั้ง 2 อาชีพคับ มีอะไรแนะนำมาได้คับ ส่วน skill แอสขาดไป 4 คับ เป็น skill เกี่ยวกับพิษไว้ไม่บัคจะมาลงให้ลองคับ

ทำไมต้องเป็นเป้าของคนอื่นด้วย อุตส่าห์อยู่เฉยๆ แลัวนะ ชีวิตชั้น กะชีวิตคนที่ชั้นรักที่สุด เป็นของเล่นของคนอื่นเหรอไง?
http://www.youtube.com/watch?v=lYnRFS5sVV8
กูลภักดิ์ แสนชนะ
Hero Member

ไม่เคยไม่กล้า ก้มหน้าไม่เป็น

« ตอบ #14 เมื่อ: 23-09-2007, 21:36:18 »

อ้างจาก: -_-' MislabiZ -_-' ที่ 23-09-2007, 18:36:28
บางอย่างยังไงก็ต้องแก้คับ ทั้งเบรดทั้งแอส เพียงแต่ว่าการทำสมดุลย์ตอนนี้อยากให้เห็นจุดมุ่งหมายที่แท้จิงของทั้ง 2 อาชีพคับ มีอะไรแนะนำมาได้คับ ส่วน skill แอสขาดไป 4 คับ เป็น skill เกี่ยวกับพิษไว้ไม่บัคจะมาลงให้ลองคับ
แสดงว่าแอสเปงสายพิษจิงๆไช่ไหม๊คับ

ปล.หวังเปงอย่างยิ่งว่าสกิลเกราะพิษ
กะสกิลจูโจมด้วยพิษยังอยู่^^

ป้าย:
หน้า: [1] 2