GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: [ ร้องเรียน ] : การผลิตหัวหอมทอด ยากไปแล้ว !!  (อ่าน 407 ครั้ง)
-'๑'- หน่øลุ€ ! -'๑'-
Hero Member

Charles Donoa ,, น่ารักอะไรเช่นนี้ =3=

[ ร้องเรียน ] : การผลิตหัวหอมทอด ยากไปแล้ว !!
« เมื่อ: 26-09-2010, 19:38:46 »

ก่อนอื่นขอชี้แจง ถึงวิธีการผลิตหัวหอมทอดก่อนนะครับ แบ่งออกเป็น 2 วิธี
1. ซื้อ น้ำมันพืชแกรนด์ฟอเรส 10 ชิ้น และ หัวหอม 1 ชิ้น เพื่อทำ หัวหอมทอด 1 อันครับ
2. นำเมล็ดถั่วเหลือง 5 อัน มาทำเป็นน้ำมันพืชแกรนด์ฟอเรส 1 อัน และทำจนได้น้ำมันพืชแกรนด์ฟอเรสครบ และทำตามวิธีที่ 1 ครับ
         น้ำมันพืชแกรนด์ฟอเรส มีราคาอยู่ที่ 225 บิลล่า = ใช้เงิน 2250 (เฉพาะค่าน้ำมัน) ในการทำหัวหอมทอด 1 ชิ้น
ในการผลิต 100 ชิ้นก็จะต้องใช้ = 225000 บิลล่า !! แต่เท่านั้นยังไม่พอ การงานคนครัว โอกาสผลิตอาหาร ไม่ใช่ 100% น่ะครับ อยู่ที่ประมาณ 70-80% เท่านั้น (โดยประมาณ)
ซึ่งถ้าคนที่ไม่มีทรัพย์ (เช่นผม) ก็คงจะหันไปใช้วิธีที่ 2 ใช่มั้ยล่ะครับ ?
         ปัญหาอยู่ที่ตรงนี้ล่ะครับ .. การขุดเมล็ดถั่วเหลือง จะต้องใช้การงานชาวสวนระดับ 5 (ในวิกิบอกระดับ 4 แก้ด้วยก็ดีครับ) ซึ่งกว่าจะขุดแต่ 5000 ชิ้น (เพื่อการผลิต 100 อัน) จะใช้เวลานานมาก ๆ (เป็นชั่วโมง ๆ ครับ เนื่องจากต้นเมล็ดถั่วเหลือง เปราะมาก ขุดแปปเดียวก็ตาย แต่หากใช้ยาหนูขี้เกียจกดเมาส์ ก็จะได้ปริมาณน้อยมาก ๆ )อยากถามว่า เวลาที่ใช้ในการขุด 5000 อัน มันคุ้มแล้วหรอครับ ? พอได้ 5000 อัน ก็ต้องไปผ่านกระบวนการผลิตเป็นน้ำมันพืช ซึ่งมีโอกาสเสี่ยงแหกอีก แล้วไหนจะเอาน้ำมันพืช ไปทำเป็นหัวหอมทอดต่อ .. เมล็ดถั่วเหลือง 5000 อันที่นั่งขุดเป็นชั่วโมง มันผลิตหัวหอมทอด ได้ไม่ถึง 60 อันหรอกครับ ..
         ฝากให้ทีมงานไปพิจารณาด้วยน่ะครับ .. คนไม่มีตัง ก็ไม่มีโอกาสทำการงานนี้งั้นหรอครับ ??
** อยากได้การทำหัวหอมทอดแบบเดิมครับ คือ ใช้น้ำมันพืชแค่ขวดเดียวในการทำ แต่น้ำมันพืชราคา 2250 บิลล่า อย่างน้อยก็สงสารคนผลิตวัตถุดิบเองบ้างเถอะครับ ..

ดูแลรักเค้าให้ดีๆ อยู่กับเขาไปให้นานๆ
มีเพียงเท่านี้ จะใช้เป็นคำส่งท้าย .,
T0Nz
Hero Member

มันใกล้จะละลาย

Re: [ ร้องเรียน ] : การผลิตหัวหอมทอด ยากไปแล้ว !!
« ตอบ #1 เมื่อ: 26-09-2010, 19:58:12 »

คิดถึงหลักความเป็นจริง

น้ำมันพืชแกรนด์ฟอเรสมันใส่ใน "โหล"

หัวหอมลูกเท่า "กำมือ"

ในเกมใช้ 10 โหล ต่อ หัวหอม 1 ลูก

ใช้กระทะหรือหม้อใบใหญ่ ๆ ดีครับ ทีมงาน = = ?

อีกอย่าง โอกาสสำเร็จของการทำอาหารติดน่าจะอยู่ราว ๆ 90 - 100 % ด้วยซ้ำ

แค่ 70-80 % คนที่เค้าผลิตอาหารไว้ใช้เอง ขาดทุนยับเลยนะครับ (นอกจากเอาไปขายเอากำไรคืน)

ฮว๊ากกกกกกกกกกกก .
<(おたく)>Warl3ird<(Otaku)>
Hero Member

จงทำสิ่งที่ใจตัวเองอยากทำ

Re: [ ร้องเรียน ] : การผลิตหัวหอมทอด ยากไปแล้ว !!
« ตอบ #2 เมื่อ: 26-09-2010, 20:04:27 »

ไม่มีสิ่งไหนจะหนักเกินไป

ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

นาทีนี้ตรงนี้เป็นของเรา~~

มาทำหัวหอมให้เป็นตำนาน

ฝากไว้ให้นานเท่านานน

เพื่อหัวหอมที่เราเรียกร้อง~~~~~~~~~~~~~~

ปล.บ่นหอกไรวะ

เอาความจริงผมก็ว่ายากเกินไปซื้อเอาก็แพงหาเองก็นาน

ทำก็ไม่100%  Shocked อนาถจิต

Sig นี้อัพเดท Anime Sub ไทยไวที่สุดในประเทศจ้า Real Time ด้วย*3*
ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

« ตอบ #3 เมื่อ: 26-09-2010, 20:12:37 »

laugh

NeeD not to know

..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 26-09-2010, 20:28:03 »

ตอนแรก ผมร้องเรียนจากที่ใช้เมล็ดถั่วเหลือง 97 อัน ต่อน้ำมันพืชแกรนฟอเรส1ขวดนะครับ แต่สมัยนั้นเค้าใช้น้ำมันพืชแกรนฟอเรสแค่1ขวดกับหัวหอม1หัวต่อการทำหัวหอมทอด1ชิ้นอ่ะครับ

ผมว่า อะไรที่ทำยากเกินไป ก็ไม่ดีเพราะจะท้อ แต่อะไรที่มันทำง่ายเกินไปมันก็จะโหลไม่ใช่หรอครับ??

คือ ถ้าคุณไม่อยากทำหัวหอมทอด ก็เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นสิฮะ มันไม่ได้ทำยากขนาดนั้นเลยครับสกิลทำอาหารน่ะ มันทำง่ายกว่าการงานปรุงยา2-3เท่าด้วยซ้ำ

ปล. ถือว่าตอนนี้ทีมงานทำดีแล้วนะ จากตอนแรกมันเน่าสุดๆๆๆ ตอนผมด่าไม่รู้จะด่ายังไงแล้ว (ถ้าอยากได้เด๋วผมหาให้ครับ กระทู้ที่ผมด่าทีมงานเรื่องนี้)

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
-'๑'- หน่øลุ€ ! -'๑'-
Hero Member

Charles Donoa ,, น่ารักอะไรเช่นนี้ =3=

« ตอบ #5 เมื่อ: 26-09-2010, 20:46:16 »

เดี๋ยวขอล็อคกระทู้ก่อนนะครับ
ติดตามตอนต่อไป อีกไม่นานครับ (อย่างกับการ์ตูน)
เดี๋ยวกระทู้ใหม่ จะมีการสาธิต และปฏิบัติจริง พร้อมคำนวณผลด้วยครับ
จะได้ให้ทีมงาน "เบิ่ง" ง่าย ๆ  Smiley

ดูแลรักเค้าให้ดีๆ อยู่กับเขาไปให้นานๆ
มีเพียงเท่านี้ จะใช้เป็นคำส่งท้าย .,
ป้าย:
หน้า: [1]