GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองคุยเรื่องธุรกิจเงินเอ็มในตลาด ออกความคิดกันแบบสุภาพนะคับ  (อ่าน 592 ครั้ง)
Lelouch Lumpelouch
Newbie
*

-:- ภาคีอัศวินดำ -:-

ลองคุยเรื่องธุรกิจเงินเอ็มในตลาด ออกความคิดกันแบบสุภาพนะคับ
« เมื่อ: 03-09-2010, 11:19:34 »

เนื่องจากปัจจุบันจาเห็นได้ว่า คนเล่นเกมนี้หันมาทำธุรกิจเพิ่มมากขี้น นั่นคือการขายเงินเอ็ม ขายไอเทม
ถึงแม้ว่าทางทีมงานจามีกฎ ซื้อ ขาย กันเป็นเงินจริงผิดกฎ แบนจริง แต่คนก็ยังต้องการกันอยู่
มีการโกงกันมากขึ้นแทบทุกวัน คนที่เล่นเกมอยากได้ไอเทมดีดี ก็จาต้องหาทางหามาให้ได้
จาได้มาอย่างไรในเมื่อเงินในเกมหาค่อนข้างยาก สรุปก็จามีคนที่นำของเหล่านี้ออกมาขายเป็นเงินสด
ในเมื่อทางทีมงานไม่มีทางที่จะแก้ปัญหานี้ได้อย่างแน่นอน ทำไม

ทางทีมงานไม่ดำเนินการ ขายเงินเอง หรือ ใช้ในรูปแบบของการเติมเงินเข้าระบบ แล้วสามารถเลือกได้ว่า
ต้องการเงินบิลล่า หรือ เงินโซล ทางทีมงาน จ้างพนักงาน และ สร้างสรรเกม ขึ้นมา เป็นธุรกิจของทางทีมงาน
ทำไมถึงให้ คนกลุ่มๆ หนึ่ง มานำ ส่วนที่สามารถเป็นรายได้ของบริษัท ไปเป็นของตัวเองแทน
ถ้าทางทีมงานจัดการเอง รับรองว่าการขายเงินจาหมดไปแน่นอน เพราะมั่นใจได้เงินชัวร์ ไม่ต้องกลัวโดนโกง
กลยุทธ์ทางการตลาดมีตั้งหลายวิธี สามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อบริษัทได้
การที่ทีมงานเพิ่มสิ่งของเป็นของแถมในการเติมเงิน ก็ถือเป็นกลยุทธ์ทางการตลาดที่ใช้ได้
เพราะนั่นเป็นเพียงของล่อใจ ซึ่งเป็นของแถม ผมไม่เคยเห็นด้วยกับกลุ่มคนที่ให้ร้ายทางบริษัทว่าหน้าเลือดเห็นแก่ได้เลย
เพราะนี่เป็นเพียงกลยุทธ์ทางการตลาดเท่านั้น บริษัทไม่ได้บีบบังคับให้ต้องเติมเงิน 3000 เป็นขั้นต่ำ อยากเติมเท่าไหร่ก็เติมไป อยากขอให้ช่วยพิจารณาด้วยคับ

The Less You Know The Better You Are
จีเอ็มหนูนี่ ไม่อยู่แล้วจ้า
Hero Member

เข้ามามันไม่ง่าย แต่ออกไปให้คนเขาจดจำนั้นยากกว่า

Re: ลองคุยเรื่องธุรกิจเงินเอ็มในตลาด ออกความคิดกันแบบสุภาพนะคับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 03-09-2010, 11:59:15 »

ขอขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ

แต่ทางทีมงานเกรงว่าการเปิดให้แลกเงินภายในเกม ด้วยเงินจริง จะทำให้ระบบของเกมเสียไปครับ

ไม่เปลี่ยน = เหมือนเดิม
แล้วเมื่อไหร่ละเปลี่ยนละเว้ย จะได้ไม่เหมือนเดิม
DarkEagle
Sr. Member

Re: ลองคุยเรื่องธุรกิจเงินเอ็มในตลาด ออกความคิดกันแบบสุภาพนะคับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 03-09-2010, 12:14:19 »

สำหรับผม ผมมองอย่างนี้น๊ะ
 มันไม่สามารถจะทำให้ปัญหาการขายเงินเอมในเกมส์หมดไปได้เพราะ....
1. มันสามารถซื้อขายกันทางอื่นได้ ติดต่อผ่านคนรู้จัก คนสนิท หรือทางอื่นๆก็ได้ ซึ่งถ้าเป็นคนกันเองซื้อขายกัน ทางทีมงานเค้าไม่มีทางรู้ได้เลยว่ามีการซื้อขายเงินเอมกัย
2. ที่เห็นขายกันโจ่งครึ่ม  ที่เห็นๆลงแจ้งผู้กระทำผิดกันหลายกระทู้ เป็นการถือโอกาสช่วงที่ไม่คนมีทีมงานลงมาดูแลและ....ทีมงานไม่ได้เอาจริงกับเรื่องนี้ด้วย โทษแค่แบนกับขัง แต่เงินยังอยู่ไม่ได้ตามสืบยึดของกลางแต่อย่างใด  เงินยังอยู่จะปั้นมาอีกกี่ตัวก็ได้ ไอดีสร้างไม่ได้ยากเลย
3. มันไม่ใช่แค่เงินเอมมันรวมไปถึงไอเทมยศสูงๆชิ้นต่างๆด้วยที่บางอย่างก็ขายเป็นเงินจริงแต่ไม่ได้ป่าวประกาศ  อันนี้มันก็สุดวิสัยที่จะให้ทีมงานไปดูแลได้  เพราะคน 2 คน คุยกันเอง จะมาเรื่องแดงก็ตอนโดนโกงแล้วมาแจ้งทีมงาน ซึ่งอันนี้ผมก็เห็นด้วยว่าทีมงานจะรับผิดชอบอะไรไม่ได้เลย เพราะเค้าห้ามแล้ว
 4.  อันนี้ในความเห็นผมเองก็ขอบอกว่าผมไม่วางใจในระบบของทีมงานด้วย เพราะมันเคยมีเรื่องเสกของ ยึดของ แล้วเอามาขายกันอยู่  ในฐานะผมเป็นผู้เล่นไม่สามารถไปตรวจสอบอะไรได้  แต่ทางทีมงานได้ให้ความมั่นใจในการปฏิบัติงานมา  ผมก็ว่า ณ บัดนี้คงจะไม่มีเรื่องพวกนี้แล้ว พี่ไทยคงไม่ทำเด็กๆในประเทศของพี่ไทยเอง ก็เชื่อใจกันไป เล่นหาความสำราญต่อไป

ส่วนเรื่องระบบเติมเงินเอม ผมว่า อสุราตอนนี้ยังไม่สามารถทำได้และคงจะไม่ทำด้วย เหตุผลเดี๋ยวครูอุ้ยคงมาบอก ผมไม่อยากไปเจาะลึกเรื่องพวกนี้ เดี๋ยวมันจะเกินกว่าฐานะผู้เล่น  แต่อีกหน่อยก็คงจะเอาโซลซื้อของใส่เช่ายศเทพได้มั้งน๊ะ แบบที่นรกไง

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
จีเอ็มหนูนี่ ไม่อยู่แล้วจ้า
Hero Member

เข้ามามันไม่ง่าย แต่ออกไปให้คนเขาจดจำนั้นยากกว่า

« ตอบ #3 เมื่อ: 03-09-2010, 21:39:47 »

มันไม่สามารถจะทำให้ปัญหาการขายเงินเอมในเกมส์หมดไปได้เพราะ....
1. มันสามารถซื้อขายกันทางอื่นได้ ติดต่อผ่านคนรู้จัก คนสนิท หรือทางอื่นๆก็ได้ ซึ่งถ้าเป็นคนกันเองซื้อขายกัน ทางทีมงานเค้าไม่มีทางรู้ได้เลยว่ามีการซื้อขายเงินเอมกัย

ถูกต้องครับ ดังนั้นจึงไม่สามารถที่จะหยุดการกระทำดังกล่าวนี้ได้เลย

2. ที่เห็นขายกันโจ่งครึ่ม  ที่เห็นๆลงแจ้งผู้กระทำผิดกันหลายกระทู้ เป็นการถือโอกาสช่วงที่ไม่คนมีทีมงานลงมาดูแลและ....ทีมงานไม่ได้เอาจริงกับเรื่องนี้ด้วย โทษแค่แบนกับขัง แต่เงินยังอยู่ไม่ได้ตามสืบยึดของกลางแต่อย่างใด  เงินยังอยู่จะปั้นมาอีกกี่ตัวก็ได้ ไอดีสร้างไม่ได้ยากเลย

ทางทีมงานเชื่อว่า ผู้เล่นทุกๆ ต่างก็เคยทำผิดกันทั้งนั้น และเพื่อนๆ ที่ทำผิด ทางทีมงานยินดีให้อภัยเสมอครับ ซึ่งการแบนไอดีเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ
ถึงแม้ผู้เล่นจะมีเงินบิลล่า หรือไม่มีบิลล่าก็ตาม ก็สามารถตั้งห้อง หรือโฆษณา เพื่อทำการหลอกลวงผู้เล่นอยู่ดีครับ

3. มันไม่ใช่แค่เงินเอมมันรวมไปถึงไอเทมยศสูงๆชิ้นต่างๆด้วยที่บางอย่างก็ขายเป็นเงินจริงแต่ไม่ได้ป่าวประกาศ  อันนี้มันก็สุดวิสัยที่จะให้ทีมงานไปดูแลได้  เพราะคน 2 คน คุยกันเอง จะมาเรื่องแดงก็ตอนโดนโกงแล้วมาแจ้งทีมงาน ซึ่งอันนี้ผมก็เห็นด้วยว่าทีมงานจะรับผิดชอบอะไรไม่ได้เลย เพราะเค้าห้ามแล้ว

ถูกต้องครับ

4.  อันนี้ในความเห็นผมเองก็ขอบอกว่าผมไม่วางใจในระบบของทีมงานด้วย เพราะมันเคยมีเรื่องเสกของ ยึดของ แล้วเอามาขายกันอยู่  ในฐานะผมเป็นผู้เล่นไม่สามารถไปตรวจสอบอะไรได้  แต่ทางทีมงานได้ให้ความมั่นใจในการปฏิบัติงานมา  ผมก็ว่า ณ บัดนี้คงจะไม่มีเรื่องพวกนี้แล้ว พี่ไทยคงไม่ทำเด็กๆในประเทศของพี่ไทยเอง ก็เชื่อใจกันไป เล่นหาความสำราญต่อไป

ทางทีมงานต้องขออภัยด้วยครับ ที่ทำให้ความเชื่อมั่นของผู้เล่น หรือ เพื่อนๆ เสียไป แต่ทางทีมงานไม่สามารถที่จะรู้ได้เลยว่า ทีมงานท่านใดที่จะกระทำความผิด ดังนั้นทางทีมงานจึงขอให้เพื่อนๆ ให้ความร่วมมือ เป็นหูเป็นตาให้ทางทีมงานด้วยครับ เมื่อพบเห็นหรือต้องสงสัยทีมงานกระทำความผิดให้รีบแจ้งเข้ามาทันทีครับ เพื่อระงับปัญหาไม่ให้เกิดความเสียหายมากขึ้นอีกครับ

ส่วนเรื่องระบบเติมเงินเอม ผมว่า อสุราตอนนี้ยังไม่สามารถทำได้และคงจะไม่ทำด้วย เหตุผลเดี๋ยวครูอุ้ยคงมาบอก ผมไม่อยากไปเจาะลึกเรื่องพวกนี้ เดี๋ยวมันจะเกินกว่าฐานะผู้เล่น  แต่อีกหน่อยก็คงจะเอาโซลซื้อของใส่เช่ายศเทพได้มั้งน๊ะ แบบที่นรกไง

แล้วเมื่อไหร่ละเปลี่ยนละเว้ย จะได้ไม่เหมือนเดิม
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04-09-2010, 11:09:33 »

ถูกต้องครับ ดังนั้นจึงไม่สามารถที่จะหยุดการกระทำดังกล่าวนี้ได้เลย

ไม่แน่เสมอไปมั้งคับ ลองคิดดูดีดีก่อนนะคับว่าเราซื้อเงินเอ็มเพื่ออาไร เพื่อซื้อของในตลาด แต่ถ้าเราสามารถเติมเงินของบริษัทแล้วเลือกเป็นได้เงินบิลล่า เราจาไปซื้อเงินเอ็มนอกระบบอีกเพื่ออารัยคับ นอกจากบริษัทจะกำหนดอัตราเงินจิงเมื่อเติมเข้าเป็นเงินบิลล่าแล้วแพงมาก ซึ่งในตลาดเวลานี้ขายกันอยู่ที่อ25-35 ต่อเอ็ม

ทางทีมงานเชื่อว่า ผู้เล่นทุกๆ ต่างก็เคยทำผิดกันทั้งนั้น และเพื่อนๆ ที่ทำผิด ทางทีมงานยินดีให้อภัยเสมอครับ ซึ่งการแบนไอดีเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ
ถึงแม้ผู้เล่นจะมีเงินบิลล่า หรือไม่มีบิลล่าก็ตาม ก็สามารถตั้งห้อง หรือโฆษณา เพื่อทำการหลอกลวงผู้เล่นอยู่ดีครับ

อย่างที่ผมได้บอกไว้คับว่า ถ้าเราสามารถทำได้อย่างถูกต้องได้เงินมาโดยไม่มีความเสี่ยงแล้ว ครัยจายอมไปให้คนอื่นหลอกอีกละคับ ถ้าสามารถได้โดยการเติมเงินจากทางบริษัท ถูกต้องและไม่มีความเสี่ยง zero risk is the best

ถูกต้องครับ อันนี้เหตุผลก็ไม่ต่างจากข้อหนึ่งคับถ้าเรามีเงินเอ็มแล้วจาไปติดต่อขอซื้อเป็นเงินสดอีกทำไม ยกตัวอย่างง่ายๆ มีครัยเคยขอซื้อเส้นเทพเป็นเงินสดไม๊คับในตลาด ไม่มี เพราะเรามีเงินเอ็มพอที่จาซื้อเป็นเงินบิลล่า เหุผลเดียวกันเลยคับ นั่นคือขอเพียงมีเงินบิลล่าก็ไม่ไปซื้อเงินสดคับ

ทางทีมงานต้องขออภัยด้วยครับ ที่ทำให้ความเชื่อมั่นของผู้เล่น หรือ เพื่อนๆ เสียไป แต่ทางทีมงานไม่สามารถที่จะรู้ได้เลยว่า ทีมงานท่านใดที่จะกระทำความผิด ดังนั้นทางทีมงานจึงขอให้เพื่อนๆ ให้ความร่วมมือ เป็นหูเป็นตาให้ทางทีมงานด้วยครับ เมื่อพบเห็นหรือต้องสงสัยทีมงานกระทำความผิดให้รีบแจ้งเข้ามาทันทีครับ เพื่อระงับปัญหาไม่ให้เกิดความเสียหายมากขึ้นอีกครับ

The Less You Know The Better You Are
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04-09-2010, 11:17:02 »

ทางบริษัทไม่ลองทำ Poll สำรวจดูก่อนละคับก่อนจะตัดสินใจอย่างมั่นใจว่าทำให้ระบบในเกมเสีย
เสียอย่างไร เสียทางไหนบ้าง ผมก็รับฟังความคิดเห็น ไม่ได้ยืนกรานว่าบริษัทต้องทำตามที่ผมเสนอ
ไม่น่ารีบด่วนเก็บกระทู้ทิ้งถังขยะเลยคับ ลองรับฟังความคิดเห็นของผุ้อื่นดูอีกสักนิด
แล้วผมก็อยากรู้ด้วยว่าคนอื่นๆ คิดกันอย่างไร
ถ้าเราคิดผิด ก็จาได้แก้ไขในส่วนที่ผิด อย่างเล่นเกมส์อย่างสนุกสนาน
ผมคือคนหนึ่งที่เคยซื้อและโดนโกง จึงอยากได้ความปลอดภัยจากการเล่นเกมส์

ยินดีที่จะเสียเงิน แต่อยากเสียแล้วได้ความสุขกลับคืนมา

เงินเป็นสิ่งล่อใจสำหรับมิจฉาชีพ แต่ถ้าบริษัทสามารถป้องกันมิจฉาชีพไม่ให้เกิดขึ้นได้
ก็น่าจะช่วยรับพิจารณา ถูกต้องไม๊คับ หรือว่าไม่คุ้มกับการทำเพื่อสังคม เพราะระบบเกมส์จะเสียสำคัญกว่า
ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดอีกคับ
ยังไงก็ต้องขอขอบคุณที่ได้รับฟังความคิดเห็น ถึงจะไม่พิจารณาก็ตาม
จริยธรรมข้อที่ 5 เมื่อบริษัทได้รับผลตอบแทนจากสังคมจนถึงจุดจุดหนึ่ง บริษัทจะต้องตอบแทนคืนสังคมเหล่านั้นตามสมควร อันนี้เป็นจริยธรรมที่เรียนมาตอนเรียน ป.ตรีอ่ะคับ

เลสตัวแม่
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04-09-2010, 15:38:24 »

(ปูเสื่อ หยิบป็อบคอนมากิน ดูสถานะการณ์ต่อไป)

//me ซุ่ม
ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

« ตอบ #7 เมื่อ: 04-09-2010, 16:45:20 »

Evil

NeeD not to know

DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04-09-2010, 16:50:48 »

2. ที่เห็นขายกันโจ่งครึ่ม  ที่เห็นๆลงแจ้งผู้กระทำผิดกันหลายกระทู้ เป็นการถือโอกาสช่วงที่ไม่คนมีทีมงานลงมาดูแลและ....ทีมงานไม่ได้เอาจริงกับ เรื่องนี้ด้วย โทษแค่แบนกับขัง แต่เงินยังอยู่ไม่ได้ตามสืบยึดของกลางแต่อย่างใด  เงินยังอยู่จะปั้นมาอีกกี่ตัวก็ได้ ไอดีสร้างไม่ได้ยากเลย

ทาง ทีมงานเชื่อว่า ผู้เล่นทุกๆ ต่างก็เคยทำผิดกันทั้งนั้น และเพื่อนๆ ที่ทำผิด ทางทีมงานยินดีให้อภัยเสมอครับ ซึ่งการแบนไอดีเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ

แล้วถ้าอันนี้เป็นกรณีที่ขายจริง หรือบางทีอาจจะไม่จริงแค่หลอกก็ตามที แต่ตั้งป้ายประกาศไว้ทางทีมงานจะไม่ล่อซื้อเพื่อตามหาแหล่งเงินแล้วลบเงินมันทิ้งไปแทนการลงโทษแบนไอดีบ้างหรือครับ ผมว่าอย่างนี้จะเป็นการให้โอกาสมากว่า เพราะเท่านี้เห็นคนที่มาขายอีกก็จะเป็นคนเดิมๆ ทั้งเอาตัวเก่าและปั้นตัวใหม่มาขายอีก  นั่นมันหมายความว่าโอกาสที่ท่านได้มอบให้เค้าไปกลับตัวเค้าเอาไปใช้ในการหาผลประโยชน์จากท่านเอง  และที่จะตามมาคือ เมื่อมีการซื้อขายจริง คนมาซื้อเห็นว่าได้จริง วันๆนึงเค้าโกงใครก็ได้หลอกใครก็ได้  ได้มาจากความไว้เนื้อเชื่อใจ และผู้เสียหายก็มาแจ้งกับทีมงานไม่ได้อีกเพราะผิดกฏทั้งคู่

สรุปคือ ... ทั้งดูดเงินคุณ ทำลายเกมส์คุณ สร้างความเดือดร้อนให้ผู้เล่น  แต่การลงโทษโดยการแบนแต่ไม่ล่อซื้อเพื่อยึดเงิน ถ้าเป็นผมขายเงินเอม ผมโดนแบนผมก็จะมาขายอีกเพราะเงินผมยังอยู่ และปัจจุบันมันก็เป็นอย่างนี้เสียด้วย เพราะตอนนี้ถ้าคนที่ขายจะกลัวโดนแบนเค้าไม่มานั่งตั้งร้านประกาศโฉ่งฉ่างแบบนี้หรอกครับ โทษแค่นี้เฉยๆ จิ๊บๆ

4.  อันนี้ในความเห็นผมเองก็ขอบอกว่าผมไม่วางใจในระบบของทีมงานด้วย เพราะมันเคยมีเรื่องเสกของ ยึดของ แล้วเอามาขายกันอยู่  ในฐานะผมเป็นผู้เล่นไม่สามารถไปตรวจสอบอะไรได้  แต่ทางทีมงานได้ให้ความมั่นใจในการปฏิบัติงานมา  ผมก็ว่า ณ บัดนี้คงจะไม่มีเรื่องพวกนี้แล้ว พี่ไทยคงไม่ทำเด็กๆในประเทศของพี่ไทยเอง ก็เชื่อใจกันไป เล่นหาความสำราญต่อไป

ทาง ทีมงานต้องขออภัยด้วยครับ ที่ทำให้ความเชื่อมั่นของผู้เล่น หรือ เพื่อนๆ เสียไป แต่ทางทีมงานไม่สามารถที่จะรู้ได้เลยว่า ทีมงานท่านใดที่จะกระทำความผิด ดังนั้นทางทีมงานจึงขอให้เพื่อนๆ ให้ความร่วมมือ เป็นหูเป็นตาให้ทางทีมงานด้วยครับ เมื่อพบเห็นหรือต้องสงสัยทีมงานกระทำความผิดให้รีบแจ้งเข้ามาทันทีครับ เพื่อระงับปัญหาไม่ให้เกิดความเสียหายมากขึ้นอีกครับ

ผู้เล่นไม่สามารถรู้เห็นอะไรได้หรอกครับ คุณต้องดูกันเองแล้วล่ะ ผมเข้าดูระบบคุณไม่ได้ผมไม่รู้หรอกจะปรับจะแต่ง จะสรรจะสร้างอะไรตอนไหน เอาเป็นว่าให้ความไว้ใจในการทำงานอยู่ครับ  เพราะตอนนี้คงไม่มีใครคิดสั้นจะมานั่งโกงเงินแหกตาเด็กที่ยังไม่มีเงินเดือนกิน ก็จิตใต้สำนึกดีๆคนไทยมีทุกคน  สู้ๆครับ

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04-09-2010, 17:32:00 »

อ้างจาก: Lelouch Lumpelouch ที่ 04-09-2010, 11:17:02
ทางบริษัทไม่ลองทำ Poll สำรวจดูก่อนละคับก่อนจะตัดสินใจอย่างมั่นใจว่าทำให้ระบบในเกมเสีย
เสียอย่างไร เสียทางไหนบ้าง ผมก็รับฟังความคิดเห็น ไม่ได้ยืนกรานว่าบริษัทต้องทำตามที่ผมเสนอ
ไม่น่ารีบด่วนเก็บกระทู้ทิ้งถังขยะเลยคับ ลองรับฟังความคิดเห็นของผุ้อื่นดูอีกสักนิด
แล้วผมก็อยากรู้ด้วยว่าคนอื่นๆ คิดกันอย่างไร
ถ้าเราคิดผิด ก็จาได้แก้ไขในส่วนที่ผิด อย่างเล่นเกมส์อย่างสนุกสนาน
ผมคือคนหนึ่งที่เคยซื้อและโดนโกง จึงอยากได้ความปลอดภัยจากการเล่นเกมส์

ยินดีที่จะเสียเงิน แต่อยากเสียแล้วได้ความสุขกลับคืนมา

เงินเป็นสิ่งล่อใจสำหรับมิจฉาชีพ แต่ถ้าบริษัทสามารถป้องกันมิจฉาชีพไม่ให้เกิดขึ้นได้
ก็น่าจะช่วยรับพิจารณา ถูกต้องไม๊คับ หรือว่าไม่คุ้มกับการทำเพื่อสังคม เพราะระบบเกมส์จะเสียสำคัญกว่า
ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดอีกคับ
ยังไงก็ต้องขอขอบคุณที่ได้รับฟังความคิดเห็น ถึงจะไม่พิจารณาก็ตาม
จริยธรรมข้อที่ 5 เมื่อบริษัทได้รับผลตอบแทนจากสังคมจนถึงจุดจุดหนึ่ง บริษัทจะต้องตอบแทนคืนสังคมเหล่านั้นตามสมควร อันนี้เป็นจริยธรรมที่เรียนมาตอนเรียน ป.ตรีอ่ะคับ

ผมเข้าใจคุณ แต่คุณต้องไปตั้งกระทู้ที่ห้องนั้นใหม่ แล้วใช้ชื่อ เสนอทีมงานเรื่องระบบเติมเงินเอม  ถ้าหัวข้อชวนคุยแบบนี้เดี๋ยวลงถังกระทู้อีกครับ

แต่ผมอยากจะบอกว่า .... ในแง่มุมหนึ่ง ถ้าระบบเติมเงินเอมเข้ามาได้ อสุราทำได้ เงินเอมในเกมส์จะมีอัตราแลกเปลี่ยนกับโซลทันที เหมือนค่าเงินบาทไทยกับค่าเงินดอลล่า แต่ต่างกันตรงค่าเงิน 2 ตัวนี้มีผันแปร แต่บิลล่ากับโซลจะถูกกำหนดตายตัว อย่างเช่น 1 บาท= 100 บิลล่าโดยสมมุติ แล้วถ้าเติม 1000 บาท = 100000 โซล แต่ถ้าเติมเป็นเงินเอมจะได้ 10 ล้านบิลล่า แล้วทีนี้ราคาเส้นเทพที่ขาย 349 บาทจะเป็นยังไงเมื่อคนซื้อเส้นเทพไปขายห่อเหลือง เพราะเส้นเทพในตลาดและของโซลในตลาดที่ราคามีการผกผันอยู่เสมอๆ
จะกลับมาราคาตายตัว ของในตลาดราคาหยุดนิ่ง ของโซลหรือของโปรเติมเงินต่างๆราคาขายบิลล่าในตลาดหยุดอยู่กับที่เพราะคำนวนส่วนต่างขากราคาโปร

และในขณะเดียวกันที่ของโซลราคาอยู่กับทีี่  เมื่อมีระบบแลกเงินเอมเข้ามาได้สักพักจะเกิดเงินเฟ้อ ของที่จะมีราคาสูงขึ้นจะเป็นของในเกมส์  และมีแต่คนรวยบิลล่ากันแน่นอน แล้วใครจะมาเติมซื้อของโซลไปขายเหมือนเก่าก็มีแต่คนรวยบิลล่ารอจะซื้อของจากคนเติมโซล  และก็คนที่เติมโซลก็ไปเติมเป็นบิลล่าแทนเพราะรวยในเกมส์ ก็เติมบิลล่ามันคุ้มกว่า ได้เยอะกว่า แถมยังซื้อของโซลเอาทีหลังได้อีกโดยที่ราคาของโซลในตลาดตายตัว เพราะถ้าเอาของโซลมาขึ้นราคาตามเงินเฟ้อ คนเค้าก็ไปเติมเงินเองเพื่อซื้อมาใช้คนเดียวไม่ดีกว่าหรือครับ ไปซื้อแพงทำไม คนที่มีเงินเติมเป็นบิลล่าได้ก็เติมโซลซื้อเองได้เพราะระบบเติมเอมมันได้กำหนดราคาของโซลไว้แล้ว   ว่าอัตรา 1 ต่อ 100 (โดยสมมุติ) ต่างกันตรงเงินโซลเดลกันไม่ได้ แต่เป็นตัวฐานกำหนดราคาของโซลในตลาด   แล้วคนซื้อโปรน่าจะน้อยลงเพราะโปรแพง (แพงจังน๊ะเดี๋ยวนี้ ... หึหึ) ได้ของมาใส่เท่ ขายได้ก็ไม่รู้เอาเงินไปทำอะไร ส่วนโซลที่ได้มาจะซื้อของโซลมาห่อขาย  ราคาก็ไม่ดี  ถึงราคาดีขายไปก็ไม่รู้จะเอาเงินไปซื้ออะไร ก็เงินมันเฟ้อซื้อของดีๆมาใส่หมดแล้วนี่

และก็ไม่แก้ปัญหาขายเงินเอมได้แน่นอน                       

เทอดพงษ์ มะโน
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05-09-2010, 09:19:54 »

ไร้สาระ แบนผู้กระทำผิดเลยเชื่อว่าทางทีมงานสามาร๔ทำได้อยู่แล้ว ส่วนที่จะให้มีการซื้อเงินบิลล่าจากทีมงาน
ก็อย่าเลยเสียเกมส์หมด และอีกอย่างของในตลาดก็ราคาสูงมากอยู่แล้วถ้ามีขายบิลล่าอีกตายแหงๆๆ
แบบเดิมดีแล้วแบนผู้กระทำผิดครับหนทางดีสุด เพราะถ้าไม่มีไฟก็ไม่มีควันเรื่องก็จบ
mag
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 10-09-2010, 02:07:04 »

ใช่ Huh?

ป้าย:
หน้า: [1]