GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: รุ้หรือไม่ว่า เควสเซ็ต ที่ให้ทำใน 1 วัน ถ้าไม่ทันแล้วรออีก 3 วัน มีจุด บอด!!  (อ่าน 706 ครั้ง)
Upendy
Full Member

ด้วยความหวังดี

รุ้หรือไม่ว่า เควสเซ็ต ที่ให้ทำใน 1 วัน ถ้าไม่ทันแล้วรออีก 3 วัน มีจุด บอด!!
« เมื่อ: 02-06-2010, 16:09:24 »

สวัสดีเพื่อนๆ หลังจากที่ไม่ค่อยได้เข้ามาในเกมบ่อยนักด้วยเวลาที่เอื้อนัก พอเข้ามาทีก็รู้สึกว่า มีอะไรใหม่ๆเยอะขึ้น โดยเฉพาะ
เซ็ต ใหม่ๆ ว่าแล้วก็ทำเควสซะเลย เข้าเรื่องเลยละกันครับ อาชีพผม ชาร์ป ชูตเตอร์ ทำได้การรับเควส นักล่าตาเหยี่ยว
โดยการหา ผ้าคลุมเวทย์นักล่าตาเหยี่ยว โดยรายละเอียดในเควส บอกว่า กำจัดคริมสันเดรก ภายใน 1 วันถ้าทำไม่สำเร็จต้อง
รออีก 3 วันจึงจะรับเควสอีกได้ ผมเข้ามาเล่นในวัน อาทิตย์ ที่ผ่านมา หาคริมสันเดรก แต่ก็ไม่สามารถกำจัดมันได้ เนื่องจากเล่น
เพียงแปปเดียว จากนั้นในสมองผมบอกทันทีว่า ไม่เป็นไร เด๋วมาอีก 3 วัน เสร็จฉันล่ะ 555+ ปรากฏว่า ครบ 3 วันแล้ว แล้วจัด
การกับ คริมสันเดรกแล้ว หน้าต่างเควสก็ขึ้นมาว่า กลับไปคุยกับ ลาทาเรียสอีกครั้ง เพื่อบอกเขาว่าได้กำจัด คริมสันเดรก ได้แล้ว
เย้ๆๆ ผ่านสักที เมื่อไปคุยก็ปรากฎว่า ท่านใช้เวลาเกินไปหน่อยนะ แป่วๆๆๆๆ เจ้าต้องอีก 3 วัน

ประเด็นเลยเกิด ผมได้ซักถามกับ พี่ทีมงาน คนหนึ่งถึงเรื่องนี้ว่า จากเหตุการณ์ที่ได้อธิบายไป แสดงว่า ในวันนี้ที่ครบ 3 วันแล้วบอกว่า
ใช้เวลาเกิน ต้องอีก 3 วัน เท่ากับว่า ผมจะต้องรออีก 3 วันใช่ไหมครับถึงจะไปตี คริมสันเดรก ได้อีกครั้ง พี่ทึมงานได้ไปถามผู้ดูแล
เรื่องนี้ ได้ความว่า ประมาณนั้น ถ้าใน 1 วันไม่สามารถทำเควสผ่านได้ ต้องไปคุยกับ npc ที่เรารับเควสมา เพื่อจะได้รับข้อความประมาณ
ที่บอกไปว่า ใช้เวลานานเกินไปหน่อย แล้วต้องรออีก 3 วัน

จุดที่น่าสังเกตุคือ ผมเชื่อว่า ต้องมีผู้เล่นอีกไม่น้อยที่เข้าใจแบบเดียวกับผมว่า ok วันนี้ทำเควสไม่ผ่าน ไม่เป็นไร เด๋วผมรออีก 3 วันก็ได้
ค่อยมาทำเควสต่อ โดยที่ไม่ทราบว่า ถึงต่อให้คุณมาเกิน 3 วันแล้วทำเควสได้ พอคุณไปคุยกับ npc คุณก็ยังไม่ผ่านเควสอยู่ดี เพราะใน
วันแรกที่ทำไม่ผ่าน ไม่ได้คุยกับ npc เพือรอเวลาอีก 3 วัน เช่น วันนี้ คุณรับเควส แล้ว ทำเควสไม่ผ่าน คุณมาทำเควสต่อในอีก 3 วันโดย
คุณทำการจัดการกับมอนเตอร์ที่ npc นั้นให้ทำ แต่ปรากฎว่า ไม่ผ่าน ให้รอ อีก 3 วันค่อยมารับเควส เท่ากับว่าวันที่คุณมาในอีก 3วัน นั้น
คุณต้องอีก 3 วันเพื่อรับเควสใหม่ เท่ากับ 6 วัน

จุดนี้เป็นจุดที่ผมสงสัย หากมีทีมงานท่านใด อธิบาย เรื่องนี้รบกวนด้วยนะครับผม เผื่อผมอาจจะเข้าใจอะไรผิดไปเอง เพระถ้าผมเข้าใจถูก
มันจะทำให้ผู้เล่นอีกหลายคนที่เป็นอย่างผมจะ ไม่เข้าใจ ยังไงฝากด้วยนะครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าคนอื่นทำได้แล้วเราทำไม่ได้ แสดงว่า "เราไม่เก่ง"
ถ้าคนอื่นทำได้แล้วเราทำได้ แสดงว่า "เราเป็นคนธรรมดา"
ถ้าเราทำได้แล้วคนอื่นทำไม่ได้ แสดงว่า "เราเป็นคนเก่ง"

.Detective Conan.
Sr. Member

Re: รุ้หรือไม่ว่า เควสเซ็ต ที่ให้ทำใน 1 วัน ถ้าไม่ทันแล้วรออีก 3 วัน มีจุด บอด!!
« ตอบ #1 เมื่อ: 02-06-2010, 16:20:03 »

ก็ปกติ

เควสมันไม่ได้หายไปเองนิ

อย่างน้อยถ้าไม่ทันเราก็ต้องกลับไปคุยสักครั้ง แล้วก็รอ อีก 3วัน

ไม่ใช่ว่า คิดว่าไม่ทัน แล้วรออีก 3วัน ค่อยมาทำต่อ ??

ถ้าไม่ได้ไปคุย เท่ากับว่า เควสค้างอยู่ในส่วนแรก ?? - -

Upendy
Full Member

Re: รุ้หรือไม่ว่า เควสเซ็ต ที่ให้ทำใน 1 วัน ถ้าไม่ทันแล้วรออีก 3 วัน มีจุด บอด!!
« ตอบ #2 เมื่อ: 02-06-2010, 16:23:32 »

นั่นแหละครับ ที่ผมกำลังจะบอกว่า น่าจะมีผู้เล่น อีกหลายคนนะครับที่คิดว่ามันไม่ค้างไง แค่ต้องการให้ผู้เล่นได้รับรู้ว่า
ถ้าไม่มีการไปคุยกับ npc ก่อนหลังจากจบวันนั้น เควสนั้นก็ยังคงค้าง ต่อให้กำจัดมอนเตอร์ได้ก็เท่ากับว่าไม่มีผลอะไร

ถ้าคนอื่นทำได้แล้วเราทำไม่ได้ แสดงว่า "เราไม่เก่ง"
ถ้าคนอื่นทำได้แล้วเราทำได้ แสดงว่า "เราเป็นคนธรรมดา"
ถ้าเราทำได้แล้วคนอื่นทำไม่ได้ แสดงว่า "เราเป็นคนเก่ง"

+ริมทะเล+
Jr. Member
**

~ ต่างคน ต่างความคิด ~

« ตอบ #3 เมื่อ: 02-06-2010, 16:26:33 »

Huh? Huh?  งง ดี -*-

NanNano ณ.วุ้นสวรรค์
Upendy
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02-06-2010, 16:31:40 »

จากในกระทุ้ผมได้ รับเควสเซ็ต นักล่าตาเหยี่ยว ผมก็ได้รับอีกเควสคือ ชุดนักล่าตาเหยี่ยว
ในรายละเอียด ให้ไปสัมผัสกับอัศวินปีศาจ ผมรับเควสวันเดียวกับ ผ้าคลุมเวทย์นักล่าตา
เหยี่ยว อย่างที่ คุณ _project_ บอกว่า เควสมันไม่หาย ต้องกลับไปคุยอีกครั้งแล้วก็รอ
อีก 3 วัน ในวันนี้ผมก็เลยไปคุยกับ npc ที่ให้เควส ชุดนักล่าตาเหยี่ยว แต่คำตอบที่ได้คือ
อย่าทำให้ข้าผิดหวังล่ะ แบบนี้จะรับเควสได้ไงครับ ในเมื่อก็ใช้เวลาเกินแล้ว แล้วก็มาคุย
เพื่อให้รอ อีก 3วัน แต่กลับได้คำตอบแบบนั้น หรือ ว่าให้ไป สัมผัสอัศวินปีศาจ ก่อน
แล้วมาคุย npc ถึงจะบอกว่า เจ้าใช้เวลานานเกินไปหน่อย ต้องอีก 3 วัน รึป่าวครับ

ผู้รู้ ตอบ ผู้ไม่รู้ด้วยนะครับผม  ขอบคุณครับ

Veteranz
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 02-06-2010, 16:49:36 »

นึกถึงตอนหาหมาแดงจริงๆ ไม่ผ่าน 3 วันแรกต้องรอ 3 วันหลัง (เอาฟระ...วันพระไม่ได้มีหนเดียว...เกี่ยวมั้ยเนี่ย = =")

อนึ่งที่คิดว่าให้รออีก 3 วันหลังจากทำครั้งแรกไม่ผ่านนั้นคงเป็นเพราะถ้าหากผู้เล่นแย่งกันตีบอสหนึ่งตัวกันทั้งวันแล้วละก็.   คงจะชุลมุนมิใช่น้อย Shocked Shocked Shocked
ไม่งั้นถ้าไม่มีให้รอ 3 วันคงจะแย่งกันฆ่าบอสหรือมอนกันไม่เว้น 24 ชั่วโมงแน่ (เป็นเซเว่นเลย -*-) คงเป็นเพราะไม่ให้เกิดการแย่งหรือชุลมุนกันถึงให้มีรอ 3 วันมั้งครับ...(งงมั้ยอ่า = =?)

Upendy
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02-06-2010, 16:58:37 »

ประเด็นของผมไม่ได้อยู่ที่ ต้องรอ 3 วัน ประเด็นอยู่ที่ว่า ผู้เล่นจะทราบไหมว่า ถ้าไม่ผ่านในวันแรก แล้วถ้าไม่ไปคุยกับ npc ก่อน เพื่อให้เริ่มต้นรออีก 3 วัน
ต่อให้เขามาหลังจากนั้นเป็นอาทิตย์ เควสมันก็ยังคงค้างอยู่ พอผู้เล่นไปคุยกับ npc เพิ่งจะรู้ว่าใช้เวลาเกิน แล้ว npc ถึงจะบอกให้ผู้เล่นรออีก 3 วัน
มันจะทำให้ผู้เล่นเสียเวลามากขึ้น คับผม

แล้วก็มีประเด็นที่ผมบอกว่า ในเมื่อผมไม่ผ่านในวันแรก (อีกเควส) แล้วผมเพิ่งมาวันนี้ เพื่อนๆก็บอกว่าเควสมันยังค้าง ต้องไปคุยอีกครั้ง แต่พอไปคุยอีกครั้ง
มันดันบอกว่า อย่าทำให้ข้าผิดหวัง เหมือนให้เราไปทำเควสก่อน แล้ว npc มันถึงจะบอกว่า คุณใช้เวลาเกิน นะ คุณต้องรออีก 3 วัน

--SeasonS--Sonata
Sr. Member

ที่ใดมีรักที่นั้นย่อมมีหวัง

« ตอบ #7 เมื่อ: 03-06-2010, 13:24:17 »

ก็อยู่ที่ว่าผู้เล่นมีกึ้นมากน้อยแค่ไหนครับ  เพราะผมก็เล่นชาร์ป และผ่านเควสนี้มาแล้ว

ซึ่งวันแรก ก็ทำเควสไม่ผ่าน อีกวันก็เลยเอาตัวละครนั้นไปคุยกับNPCอีกครั้ง อืมเควสก็ให้รอ 3 วัน

หลังจากนั้นก็ไปรับใหม่  ไม่เห็นมีอะไรยุ่งยากเลย  หรือคุณคิดว่ามันเสียเวลาคุณ

ที่คุณเจอ มินิบอสแล้ว แต่ไม่สามารถ จบเควสได้  อันนี้ก็ต้องทำใจ เพราะเควสบางเควสมีไว้เพื่อความท้าทาย

ถ้ามีคนเฉลยเควสหมดเกมจะไปสนุกอะไร จริงมะ

กดหน่อยนะเราเพิ่งจะเล่นจริงๆ  http://www.af.in.th/index.php/p/-SeasonS-?ref=wall-new_monster&wall_id=22400-2010095-0
ป้าย:
หน้า: [1]