GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เผย !! จำนวนของกับเวลาทีใช้ ของการงานช่างฝีมือ จากเวล5 ไป เวล6  (อ่าน 494 ครั้ง)
GodPaladin
Newbie
*

เผย !! จำนวนของกับเวลาทีใช้ ของการงานช่างฝีมือ จากเวล5 ไป เวล6
« เมื่อ: 03-05-2010, 03:21:56 »

การงานช่างฝีมือ
เห็นมีคนบอกว่าไม่มีคนในเซิฟนรกทดสอบเรื่องการงาน เลยลองมาแจ้งดู
**เงิน เวลา ของที่ใช้ เน้นสีแดงให้ละนะครับลองดูเอา**

ในที่นี่ผมจะใช้สกิลเวล4เลื่อนขั้นนะครับ เวล4มีสองแบบนะครับ

เวล4 =   กบไส้ไม้5 + สิ่วไม้5 + ท่อนไม้เนื้อหอม30                                  ทำ20ครั้ง ได้ 3.76เปอ นะครับ ดูไม่เยอะสินะ
        =   กบไส้ไม้5 + สิ่วไม้5 + ท้อนไม้สีขาว15 + มัดเถาวัลย์แบบเหนียว30       ในที่นี้จะใช้สีเขียวนะครับอันแรก

กบไส้ไม้    =   ท่อนไม้เนื้ออ่อน15 + ดาบหัก2                        ทำ 1000 ครั้ง ได้ 900 อัน นะครับ ทดสอบละ           

สิ่วไม้        =   กบไส้ไม้1 + ท่อนไม้สีขาว5 + ท่อนไม้เนื้อแข็ง5     ทำมา100 ได้ประมาณ 50  อันครับ

ถ้าเกิด จะให้ได้ 100 เปอ ต้องทำ ประมาณ 540 ครั้ง นะครับ

เวล5 --> เวล6  ใช้ไม้   =  (กบไส้ไม้5)540 + (สิ่วไม้5)540   +   (ท่อนไม้เนื้อหอม30)540 
                           =    กบไส้ไม้2700 +  สิ่วไม้2700     +   ท่อนไม้เนื้อหอม16200

เทียบ บัญญัติไตรยางก่อนนะครับ ว่าใช้จิงกี่อัน

เทียบของสิ่วไม้
ได้  50   ต้องทำเป้นจำนวน  100  ครั้ง
ถ้า 2700 ต้องทำเป้นจำนวน 5400  ครั้ง

สิ่วไม้2700       =   (กบไส้ไม้1)5400 + (ท่อนไม้สีขาว5)5400 + (ท่อนไม้เนื้อแข็ง5)5400

=   กบไส้ไม้5400     +   ท่อนไม้สีขาว27000   +    ท่อนไม้เนื้อแข็ง27000

เทียบของกบไส้ไม้
ได้  90   ต้องทำเป้นจำนวน  100  ครั้ง
ถ้า 8100 ต้องทำเป้นจำนวน 9000  ครั้ง

กบไส้ไม้2700+5400    =  (ท่อนไม้เนื้ออ่อน15)9000   +   (ดาบหัก2)9000

กบไส้ไม้8100            =  (ท่อนไม้เนื้ออ่อน15)9000   +   (ดาบหัก2)9000

=   ท่อนไม้เนื้ออ่อน135000    +    ดาบหัก18000

รวมไม้ของที่ใช้ทั้งหมดในการเลื่อนเวล 5 ไป 6
=  ท่อนไม้เนื้ออ่อน135000  +  ดาบหัก18000  +  ท่อนไม้สีขาว27000 +  ท่อนไม้เนื้อแข็ง27000 + ท่อนไม้เนื่อหอม16200
+ คัมภีกำเนิกกบไส้ไม้9000 +  คัมภีกำสิ่วไม้ 5400

คร่าวนี้คิดเปนเวลาที่ต้องหาไม้นะครับ
ได้ไม้1ชนิด ชนิดละ 2100 อัน ใช้ เวลา 1 ชั่วโมงประมาณนี้ (ถ้าใช้หนูขี้เกียจกดเม้า+สกิลเวล5+ใช้เป้เก้บทีละเยอะๆ)

ใช้เครื่องคิดเลขอ่ะ
ถ้าจะหาไม้ 135000 ใช้เวลา 64.285 ชั่วโมง (ท่อนไม้เนื้ออ่อน)
ถ้าจะหาไม้ 16200   ใช้เวลา 7.714 ชั่วโมง  (ท่อนไม้เนื้อหอม)

ส่วนไม้นี้ต้องขุดเอง เพราะมีไม้ที่เปนไม้สำหรับสงคราม**
ได้ไม้2ชนิด ชนิดละ 3000 อัน ใช้ เวลา 1 ชั่วโมง 20นาที  (รวมเวลาหาต้นไม้+เวลาเก้บของ+สกิลเวล5+ใช้เป้เก้บทีละเยอะๆ)

ถ้าหาไม้  27000   ใช้เวลา 12 ชั่วโมง (ได้ไม้สองชนิดเลย คือ ท่อนไม้สีขาว + ท่อนไม้เนื้อแข็ง ส่วนนี้ต้องขุดเอง)**
ถ้าหาไม้  16200   ใช้เวลา  5 ชั่วโมง 24 นาที  (ท่อนไม้เนื้อหอม)
ถ้าหาไม้ 135000  ใช้เวลา  45 ชั่วโมง             (ท่อนไม้เนื้ออ่อน)

คิดรวมเวลานะครับ

ถ้าใช้หนูขี้เกียจกดเม้าส์ ใช้เวลารวม  =  64.285 + 7.714            =  72 ชั่วโมง โดยประมาณ

ถ้าไม่ใช้หนูขี้เกียจกดเม้าส์            =   12     +   45    +  5.4   =  62.4  ชั่วโมง หรือ 62ชั่วโมง 24นาที โดยประมาณ   

ค่าใช้เงินซื้อคัมภีร์  =   คัมภีร์ก่อกำเนิดกกบไส้ไม้9000 +  คัมภีร์ก่อกำเนิดสิ่วไม้ 5400
                    =   (คัมภีร์ก่อกำเนิดกกบไส้ไม้9000)90 +  (คัมภีร์ก่อกำเนิดสิ่วไม้ 5400)180
                    =         810000  บิลล่า                    +        972000 บิลล่า

ใช้เงินทั้งหมด       =    17820000 บิลล่า

ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปขอโทษด้วย  มือใหม่อ่ะครับ
ไม่ไร้สาระแบบหนูขี้เกียจกดเม้าละ อิอิ
อยากให้เพิ่มอะไรก็บอกด้วยงับ กำลังไล่ทำการงานบางอันอยู่
GodPaladin
Newbie
*

Re: เผย !! จำนวนของกับเวลาทีใช้ ของการงานช่างฝีมือ จากเวล5 ไป เวล6
« ตอบ #1 เมื่อ: 03-05-2010, 13:38:59 »

ขอเพิ่มอะไรอีกอีกนิดนึง ลืมไปว่าใช้ การงาน30เปอแล้ว

ละก็ขอเพิ่ม เรื่องการคิดเวลา

ตอนทำวัสดุ พวก กบไส้ไม้ กับ สิ่วไม้ นะครับ

ครั้งละ 3 วินาที ทำ 14400 ครั้งนะครับ คิดเป้นวินาทีได้       43200   วินาที
                                                     คิดเป็นนาทีได้          720     นาที
                                                     คิดเป้นชั่วโมงได้        12      ชั่วโมง

ทั้งหมดนี้ยังไม่รวมเวลา เอาของออกคลังนี้ครับ

ถ้ารวมเวลา  ตอนหาวัสดุ กับ ตอนทำวัสดุ ก็ประมาณ

**ตอนแรกคิดผิดน่ะครับ ที่ใช้หนูเกียจกดเม้า
หนูขี้เกียจกดเม้าส์  ก็   64.285  +  7.714  +  12  +  12   =   96  ชั่วโมง

ถ้าไม่ใช้นะครับ   ก็    12  +  54   +  5.4   +   12   =   74.4 ชั่วโมง  หรือ  74 ชั่วโมง  24 นาที

ว่าแต่ไม่มีใครคอมเม้นมาเลยเหรอ ว่าเป้นยังไง อยากรู้การงานอื่นรึเปล่า จะเอารูปมั๊ย

A[l2]M
Hero Member

Re: เผย !! จำนวนของกับเวลาทีใช้ ของการงานช่างฝีมือ จากเวล5 ไป เวล6
« ตอบ #2 เมื่อ: 03-05-2010, 15:40:46 »

อิ้ง ทึ้ง งง

*-*

ก่ารัน มากมาย
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03-05-2010, 18:22:32 »

ดีมากเลยคับ อยากไห้ทดสอบ การงานอื่นๆด้วยจัง
GodPaladin
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03-05-2010, 19:22:34 »

ตอนนี้ว่ากำลังทำตีเกราะอยู่ มันใช้เวลาอ่ะครับ ผมเล่นเซิฟสวรรคไม่เหมือนพวกนรกนิที่เบิกของได้

เดียวมาเพิ่ม เอาตั้งแต่เวลแรกเลย จะได้รู้กันซักที่ว่าคนจนๆ ทำไม่ได้ อย่าคิดว่าคนจนทำได้

ช่างฝีมือเวล 5 ละ คงไม่ทันละอ่ะ  ต้องขออภัยด้วย
c: i´nnz
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 03-05-2010, 19:52:53 »

กำลังหนักใจอยู่เหมือนกันเลย   ใช่

ตอนนี้ช่างฝีมือเวล5แล้วอ่า

แต่ใช้ของในการทำเยอะมากกกก

ทั้งขุดแร่ทั้งตัดไม้ ขุดทั้งวัน พอแปรรูปไม้กับเจียรไนเสร็จก็ได้ของมานิดเดียว   Embarrassed

แล้วเมื่อไหร่จะอัพล่ะนี่  Cry

เธอ..เคยบอกเอาไว้ จะรักกันจนสิ้นลมหายใจ
จะไม่มีอะไรมาเปลี่ยนแปลง แต่วันเวลาได้พาเปลี่ยนหัวใจ
ให้คำสัญญาต้องถูกลืมไป.. เหลือเพียงฉันอยู่ตรงนี้..
Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

« ตอบ #6 เมื่อ: 03-05-2010, 20:46:30 »

แนะนำสำหรับเจ้าของกระทู้นะคะ ถ้าต้องการทดสอบจริง ให้แจ้งรายการไอเทมที่ต้องการ ในบอร์ดของนรกเพื่อทดสอบได้เลยค่ะ

โดยกำหนด รายการไอเทมต่าง ๆ กระทู้นี้คลิ๊ก ค่ะ

ที่แนะนำ เพราะเห็นว่าได้ทำการรายงานผลด้วย เนื่องจากการทดสอบต้องใช้เวลาอยู่แล้ว แต่ในเรื่องของวัตถุดิบควรหาได้ง่ายค่ะ

ถ้าหากเต็มใจรายงานผลการทดสอบ ก็สามารถขอไอเทมจากทีมงานได้ ยังไงก็ลองดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ ๆ

สามารถทดสอบได้ด้วยไอดีที่เล่นเซิร์ฟสวรรค์ มันใช้เข้านรกได้เหมือนกันค่ะ ลองติดต่อไปทางทีมงานดูนะคะ

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
GodPaladin
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03-05-2010, 22:06:47 »

อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ 03-05-2010, 20:46:30
แนะนำสำหรับเจ้าของกระทู้นะคะ ถ้าต้องการทดสอบจริง ให้แจ้งรายการไอเทมที่ต้องการ ในบอร์ดของนรกเพื่อทดสอบได้เลยค่ะ

โดยกำหนด รายการไอเทมต่าง ๆ กระทู้นี้คลิ๊ก ค่ะ

ที่แนะนำ เพราะเห็นว่าได้ทำการรายงานผลด้วย เนื่องจากการทดสอบต้องใช้เวลาอยู่แล้ว แต่ในเรื่องของวัตถุดิบควรหาได้ง่ายค่ะ

ถ้าหากเต็มใจรายงานผลการทดสอบ ก็สามารถขอไอเทมจากทีมงานได้ ยังไงก็ลองดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ ๆ

สามารถทดสอบได้ด้วยไอดีที่เล่นเซิร์ฟสวรรค์ มันใช้เข้านรกได้เหมือนกันค่ะ ลองติดต่อไปทางทีมงานดูนะคะ

ก้อยากจะทดสอบอยู่ แต่เซิฟนรกต้องเติมโซลนิ ไม่ช่ายเหรอ เล่นมาสามปีแล้วไม่เคยเติมเลยอ่ะ รึว่าปรับให้คนไม่เติมตังเล่นได้แล้ว
แบบว่าไม่เคยโหลดตัวเกมมาลองเลย อีกอย่างลองหาในสวรรคนี้แหละ ไปนู้นไม่มีโซลเลยมันก็อ่อนอยู่ดี เวลก็ต่ำ ไหนจะนั่งเวลสกิลให้5อีก
คิดดูแล้วเสียเวลาพอๆๆกัน  แถม  เซิฟนี้มันอยู่ตลอด  เซิฟนู้นเดียวก็รีละ
อีกอย่าง ใช้เป้นแสนนะครับ เข้าคลังได้ไม่หมดหรอกไงก็ต้องทยอยทำอยู่ดีไม่เหมือนเบียม หรือเซ็ตที่ทดสอบกัน ใช้เป้นหมื่นเอง
เก้บได้หมื่นเดียว ขยายมากกว่านี้ไม่ได้เหรอ  Cry Cry Cry
The kIP
Asura Tester
Full Member
*

ดีใจที่มีเพื่อนดีๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 03-05-2010, 22:23:49 »

อ้างจาก: GodPaladin ที่ 03-05-2010, 22:06:47
อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ 03-05-2010, 20:46:30

ก้อยากจะทดสอบอยู่ แต่เซิฟนรกต้องเติมโซลนิ ไม่ช่ายเหรอ เล่นมาสามปีแล้วไม่เคยเติมเลยอ่ะ รึว่าปรับให้คนไม่เติมตังเล่นได้แล้ว
แบบว่าไม่เคยโหลดตัวเกมมาลองเลย อีกอย่างลองหาในสวรรคนี้แหละ ไปนู้นไม่มีโซลเลยมันก็อ่อนอยู่ดี เวลก็ต่ำ ไหนจะนั่งเวลสกิลให้5อีก
คิดดูแล้วเสียเวลาพอๆๆกัน  แถม  เซิฟนี้มันอยู่ตลอด  เซิฟนู้นเดียวก็รีละ
อีกอย่าง ใช้เป้นแสนนะครับ เข้าคลังได้ไม่หมดหรอกไงก็ต้องทยอยทำอยู่ดีไม่เหมือนเบียม หรือเซ็ตที่ทดสอบกัน ใช้เป้นหมื่นเอง
เก้บได้หมื่นเดียว ขยายมากกว่านี้ไม่ได้เหรอ  Cry Cry Cry
ถ้าตั้งใจจะทดสอบจริงๆ ทีมงานสนับสนุนทั้งเงินโซลทั้งไอเท็มที่ต้องใช้ คลังจุได้เกินหมื่นนะครับ อยู่ที่ว่าคุณเคยอัพระดับคลังรึป่าว
มีใจรักจะทดสอบจริงๆ เบิกไปได้เลยครับ ได้ทดสอบทุกอย่าง ขอแค่รายงานผลการทดสอบอย่างครบถ้วน ไอเท็มไหนไม่พอ ไอเท็มไหนขาด ทีมงานหาให้ได้ครับ เพื่อความสะดวกในการทดสอบ
แต่ถ้าทดสอบที่สวรรค์นั้นช้ากว่าเยอะครับ แต่จะได้เรื่องที่การงานของตัวหลักคุณเดินหน้าไปด้วยนั่นเอง
ปล.ถ้าจะทดสอบจริงๆเบิกได้เลยครับ แต่ต้องทดสอบจริงๆนะครับถ้าเบิกไปแล้วไม่ทดสอบจริงๆ ไอดีท่านจะโดนแบนถาวรในนรกครับ และอาจมีผลกระทบถึงตัวละครหลักด้วย
ปล2.ขยันทดสอบยังงี้ ไปทดสอบในนรกนะรุ่งเลยล่ะ อิอิ

เดินไปบนวิถีแห่งสวรรค์ เพื่อปกครองทุกสิ่ง
???????
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 04-05-2010, 07:51:25 »

ไม่ไหวจะอ่าน ขอสรุปๆได้ไหม Evil
Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

« ตอบ #10 เมื่อ: 04-05-2010, 09:58:02 »

อ้างจาก: GodPaladin ที่ 03-05-2010, 22:06:47

ดูจากผลการรายงานของคุณน่ะค่ะ เลยแนะนำอย่างนั้น ถึงอย่างไรก็ตาม แนะนำให้ PM หา จีเอ็มที่ดูแลส่วนการทดสอบก่อนได้

หากติดขัดปัญหาใด เค้าจะแจ้งให้คุณทราบอีกทีค่ะ ลองติดต่อไปก่อนในเรื่องปัญหาที่คุณบอก เค้าอาจมีทางช่วยเหลือ

เพราะการรายงานผลการทดสอบของคุณ ดูเป็นเรื่องเป็นราวกว่าหลาย ๆ ท่านที่ได้ลงชื่อเบิกไอเทมต่าง ๆ เพื่อทดสอบอีกค่ะ

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
พิมโลโด้ ๕๕๕'
Full Member

69 แปลว่าหยินหยางนะจ๊ะเด็กๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 04-05-2010, 10:15:47 »

อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ 04-05-2010, 09:58:02

ดูจากผลการรายงานของคุณน่ะค่ะ เลยแนะนำอย่างนั้น ถึงอย่างไรก็ตาม แนะนำให้ PM หา จีเอ็มที่ดูแลส่วนการทดสอบก่อนได้

หากติดขัดปัญหาใด เค้าจะแจ้งให้คุณทราบอีกทีค่ะ ลองติดต่อไปก่อนในเรื่องปัญหาที่คุณบอก เค้าอาจมีทางช่วยเหลือ

เพราะการรายงานผลการทดสอบของคุณ ดูเป็นเรื่องเป็นราวกว่าหลาย ๆ ท่านที่ได้ลงชื่อเบิกไอเทมต่าง ๆ เพื่อทดสอบอีกค่ะ

ตามที่พี่ลินพูดค่ะ พิมพ์ๆ ไปจะบอกเรื่องนี้พอกดตั้งกระทู้เจอพี่ลินพิมพ์ก่อน ^^
ถ้าจะดีทดสอบการงานอื่นๆ ด้วยจะดีมากนะคะ รวมถึงของที่ใช้อย่างละเอียด
เพราะสิ่งที่คุณทำวันนี้จะเป็นผลดีต่อบุคคลที่มาศึกษาต่อในวันหน้าค่ะ ^^

ของ "สำคัญ" ที่แท้จิงเนี่ย...
คนที่ไม่มีกลับรู้ค่า กว่าคนที่มีในครอบครองซะอีก...

GodPaladin
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04-05-2010, 12:33:20 »

ก็กำลังทำอยู่ครับ เรื่องตีเกราะครับ อีกไม่นานก็คงได้ละ

ไม่น่าโพสเรื่องหนูขี้เกียจกดเม้าส์เลย แค่ถามถามคำเรื่องสมุนไพรเฉย มาว่าส่อบอกไปแล้วว่าโพสแรก  (ไม่มีคนให้กำลังใจเลยใส่อย่างเดียว)

ทังๆที่ในเกมผมก้ดีนะ  ไม่น่าเลย  บอกปรับทำไมทำแบบนี้ละ มิน่าบัคถึงเยอะแยะไม่กล้าแจ้งกันแล้วมั้ง
ทั้งๆที่ไม่ได้บอกเลยว่าให้ปรับสมุนไพรยังไง เป้นคำถามเข้าใจกันบ้างมั๊ย
ก็ทีมงานน่าจะรู้ว่ามีผลบ้างมั๊ย อยากรู้อ่ะว่าพวกนี้มีเงินเยอะรึเปล่า
ผมไม่รู้ว่าเขาเปิดเยอะ ก้ได้ตังเยอะช่ายม่ะ แล้วบอกว่าสมดุล ช่างมันเถอะ (ไงก็ไม่มีใครใส่ใจผมว่าผมคิดยังไง)
ป้าย:
หน้า: [1]