GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องราคาของหน่อยครับ  (อ่าน 323 ครั้ง)
Veteranz
Jr. Member
**

ขอถามเรื่องราคาของหน่อยครับ
« เมื่อ: 14-04-2010, 23:37:59 »

คือว่าพอดีช่วงนี้นอนดึกเลยตั้งร้า่นขายไว้น่ะครับ  เลยอยากรู็ว่าของพวกนี้จะขายราคาเท่าไหร่ยังไงน่ะครับ Huh?

1. เนื้อสัตว์น้ำ/ปีก/สัตว์/มังกร (ผลผลิตทุกอย่างที่ได้จากการงานล่าสัตว์ครับ)
2. ท่อนไม้เนื้ออ่อน/แข็ง/หอม/แข็ง/สัก (ผลผลิตทุกอย่างที่ได้จากการงานตัดไม้ครับ)
3. แครอท/แตงกวา/องุ่น/ถั่วลันเตา  (ผลผลิตทุกอย่างที่ได้จากการงานชาวสวนครับ)
4. พริกทุกสีและสมุนทุกสีครับ (ผลผลิตทุกอย่างที่ได้จากการหาสมุนไพรสวนครับ)

อยากทราบราคาที่ขายกันทั่วไปน่ะครับ   พอดีช่วงนี้อยู่ดึกตั้งร้านขายทั้งคืนแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกราคาของต่างๆเลยมาถามน่ะครับ

อ้อ..แล้วก็ขอถามอีกเรื่องนึงน่ะครับว่าเคยเจอแบบนี้รึป่าว   คือสมมุติว่าผมตั้งร้านขายแล้วขายไอเทมชิ้นนึงในราคา 100 บิลล่า ทิ้งไว้ แล้วมีคนมาเห็นว่า
ผมขายในราคา 100 บิลล่า เค้าก็เลยตั้งขายของเค้าในราคา 50 บิลล่าแทน (แถมมาตั้งติดร้านผมแล้วชื่อร้านว่าถูกกว่าร้านข้างๆอีก) ตรงนี้ไม่ได้ติดใจอะไรน่ะครับ  แต่มันมีหลายร้านเกินแถมบางร้านตั้งราคาแค่ 10 บิลล่าเอง ทำไมต้องลดลงๆราคาไปด้วยน่ะครับแถมมาตั้งข้างร้านผมอีกเหมือนกับว่า "ร้านกรุถูกกว่ามันอีก" (ขอใช้คำหยาบหน่อยน่ะครับ)

Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

Re: ขอถามเรื่องราคาของหน่อยครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 15-04-2010, 00:30:50 »

ที่เห็นพอจะขายได้บ้าง นิดหน่อย คงเป็นการงานชาวสวน

สำหรับพวกขี้เกียจขุด ราคาก็ไม่ได้มากมายอะไร

ไม่ถึง 100 บิลล่าต่อชิ้นหรอก 

เคยลองแล้ว ไม่เป็นที่นิยม  พวกเนื้อสัตว์ด้วย

เห็นบ่นๆ กัน ไม่มีคนขาย

ผมเอาเนื้อ สั ตว์น้ำ 40  เนื้อสั ตว์,ปีก 100  มันก็ไม่ซื้อกัน

พรุ่งนี้ว่าจะเก็บแล้วเนี้ย หนักเปล่าๆ เปลืองช่องขายด้วย

ส่วนเรื่องราคา นะ ปกติครับ

พวกขายของไม่เป็น เที่ยวดึงราคาลงมั่วๆ

ทำให้ไอเทมสูญเสียคุณค่าไป

ไม่สมกับราคา ตลาดปั่นป่วน

เห็นมีอยู่ ประกาศรับซื้อ หูหมีสีขาว 500 K

คนไม่รู้ ก็นึกว่า ไอเทมถูกๆ แปลกดี อยากได้บ้าง ไปประกาศตามกัน

ดึงราคาให้ตกลงมา พอบอกราคาจริง เที่ยวบ่นว่าแพง

หมวกปีกราตรี งี้ มาต่อเหลือ แสนเดียว  คิดได้ไง - -*)

ยังมีอีกมากมาย ถ้าจะขายของ ต้องเดินดูราคาบ่อยๆ

อ่านช่องสื่อสารในตลาดเยอะๆ ครับ

ถ้ามีคนเอาของเหมือนเรามาขาย หลายๆ ร้าน ราคาถูกกว่าที่ควรเป็น

ก็เก็บไว้ก่อน  รอให้มันขายหมด

เราก็ขายในราคาปกติได้ 

มันหลายอย่างอะ เทคนิคในการขาย

ศึกษาเองดีกว่า - -")

Veteranz
Jr. Member
**

Re: ขอถามเรื่องราคาของหน่อยครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 15-04-2010, 01:10:37 »

อ่า ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
มะกี้ตั้งร้านอยู่มีพวกดึงราคาตั้งอยู่เช่นกัน  มีเบลดจากไหนไม่รู้เดินมาบอก "ตั้งราคาปัญอ่อนฟระ" ขายเนื้อสัตว์ปีกชิ้นละ 10 บิลล่า -*- แล้วพี่แกก็ซื้อร้านผมแทน หุหุๆ (ซื้อเยอะด้วยเลยลดให้พี่แกหน่อย หุหุๆ)

..Maid..
Sr. Member

กูรูคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 15-04-2010, 02:09:07 »

ก็งี้แหละครับ

ถ้าเราอยากให้ของเราขายได้ก็ต้องราคาถูกกว่าคนอื่น (จริงมั้ย)

ถ้าแพงกว่าชาวบ้าน คนที่ไหนจะซื้อของแพงกว่าทั้งๆที่มันเหมือนๆกัน (แล้วจริงอีกมั้ย?)

จึงมีการดึงราคาลงอย่างต่อเนื่องเพื่อให้ของตัวเองขายได้

มันเป็นสัจธรรมของโลกครับผม บางคนยอมให้เข้าเนื้อตัวเองเพื่อให้ขายได้

ดีกว่าดองไว้แล้วขายไม่ออกในที่สุด

เหมือนพวกที่ไม่ลืมตาดูตลาดว่าราคาตลาดตอนนี้มันเท่าไหร่

ขายเกินราคาจิงๆไปเป็นล้านๆเพื่อเอากำไร  แล้วไง? ตั้งร้านทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนขายได้ซักบิลมั้ย??

แต่ใครที่มีความฉลาดน้อยก็ดันดึงไปอีก (โง่ไม่พอต้องมีเงินด้วยนะ)

เคยเห็นคนดึงเขี้ยวจักพรรดิคลั่ง2ข้างไป ข้างละ45mด้วยละ (มันโง่เนอะ)

ปล. ไม่ใช่กระเทยน้าเฟ้ยยยยยย
ป้าย:
หน้า: [1]