GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เอะอะก็เงินโซล  (อ่าน 300 ครั้ง)
ฌาณวิทย์ อวิรุทธไพบูรย์
Newbie
*

เอะอะก็เงินโซล
« เมื่อ: 02-08-2007, 09:51:42 »

Angry  ผมไม่เข้าใจอย่างยิ่งครับที่ทำไมไม่ว่าจะทำอะไรก็เป็นผู้เล่นระดับที่2 คนที่เติมวันแต่ไม่เติมตังหวังเล่นสนุก แต่ก็คงจะไม่ได้เพราะเข้าร่วมกิจกรรมบางกิจกรรมไม่ได้(จริงๆก็เหมือนกิจกรรมหลัก)เข้าใจนะครับว่าเป็นตัวช่วยให้เกิดการขับเคลื่อนของการทำงานของระบบ(พัฒนาระบบ) เงินโซลจำเป็นที่ต้องใช้ในการทำอะไรหลายๆอย่าง สรุป ก็คล้ายกับไอเทมมอลล์ของเกมอื่นที่เบียดคนจนตกขอบ Cryสมดุลของเกมก็จะหายไปเรื่อยๆจริงๆนะครับอย่างหลายเกมที่ผ่านมามีล่มจมเพราะไอเทมมอลล์ไปหลายรายเหลือผู้เล่นแค่ขาประจำที่เวลสูงๆกันเท่านั้น คือไอเทมมอลล์ไม่เหมาะกับเกมเติมเงินถึงแม้บัตรจะถูกแบบสุดๆก็เถอะ เส้นขีดระหว่างผู้เล่นรวยกันผู้เล่นจนทั้งในเกมและนอกเกมจะมีเยอะมากจริงๆ ผมว่าน่าจะทำเป็นลักษณะอื่นในการใช้เงินโซลเพื่อรักษาสมดุลของเกมด้วยนะครับ(ไม่ใช่แค่กิจกรรมนะ ในอนาคตด้วย) ไม่งั้นผู้เล่นอาจจะเบื่อเร็ว ยอมรับว่าเกนนี้เล่นไปแล้วก็รู้สึกดี ที่สำคัญเป็นเกมของคนไทย จะสนับสนุนช่วยเหลือกันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าเป็นเกมที่คนไทยทำนะครับ น่าจะมาจากระบบเกมที่สมดุลและดีมากกว่าครับ
Nize
Asura Administrator
Sr. Member
*

Re: เอะอะก็เงินโซล
« ตอบ #1 เมื่อ: 02-08-2007, 16:35:15 »

อ้างจาก: ฌาณวิทย์ มณี ที่ 02-08-2007, 09:51:42
Angry  ผมไม่เข้าใจอย่างยิ่งครับที่ทำไมไม่ว่าจะทำอะไรก็เป็นผู้เล่นระดับที่2 คนที่เติมวันแต่ไม่เติมตังหวังเล่นสนุก แต่ก็คงจะไม่ได้เพราะเข้าร่วมกิจกรรมบางกิจกรรมไม่ได้(จริงๆก็เหมือนกิจกรรมหลัก)เข้าใจนะครับว่าเป็นตัวช่วยให้เกิดการขับเคลื่อนของการทำงานของระบบ(พัฒนาระบบ) เงินโซลจำเป็นที่ต้องใช้ในการทำอะไรหลายๆอย่าง สรุป ก็คล้ายกับไอเทมมอลล์ของเกมอื่นที่เบียดคนจนตกขอบ Cryสมดุลของเกมก็จะหายไปเรื่อยๆจริงๆนะครับอย่างหลายเกมที่ผ่านมามีล่มจมเพราะไอเทมมอลล์ไปหลายรายเหลือผู้เล่นแค่ขาประจำที่เวลสูงๆกันเท่านั้น คือไอเทมมอลล์ไม่เหมาะกับเกมเติมเงินถึงแม้บัตรจะถูกแบบสุดๆก็เถอะ เส้นขีดระหว่างผู้เล่นรวยกันผู้เล่นจนทั้งในเกมและนอกเกมจะมีเยอะมากจริงๆ ผมว่าน่าจะทำเป็นลักษณะอื่นในการใช้เงินโซลเพื่อรักษาสมดุลของเกมด้วยนะครับ(ไม่ใช่แค่กิจกรรมนะ ในอนาคตด้วย) ไม่งั้นผู้เล่นอาจจะเบื่อเร็ว ยอมรับว่าเกนนี้เล่นไปแล้วก็รู้สึกดี ที่สำคัญเป็นเกมของคนไทย จะสนับสนุนช่วยเหลือกันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าเป็นเกมที่คนไทยทำนะครับ น่าจะมาจากระบบเกมที่สมดุลและดีมากกว่าครับ

ลองยกตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับว่ามีกิจกรรมไหน ควรทำยังไงบ้างที่เก็บตังน่ามีไม่กี่อันนะ

ไม่ว่าจะตัดสินใจแบบไหนก็โดนด่า ดังนั้นจงตัดสินใจทำสิ่งที่ถูกต้อง
อุปสรรคของความเปลี่ยนแปลง คือความเคยชิน
www.facebook.com/BankDebuz
www.twitter.com/BankDebuz
Prince-OiL
Hero Member

ด.ช.ออยล์ (ย้วยศักดิ์)

« ตอบ #2 เมื่อ: 02-08-2007, 16:56:49 »

ครับ .. ผม ก็ถือว่าเป็นผู้เล่นขาประจำคนนึง หรือนับได้ว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้เลยทีเดียว ..

หลายอย่างในเกมนั้น จำเป็นต้องมีเงินโซล เพื่อที่จะเข้าร่วม เช่น เจ้าหน้าที่ดูแลการโหวต หรือ กิจกรรมวุ้นหลากเป็นต้น ..

แม้ว่า .. ผมจะเป็นขาประจำ ผมก็ไม่ได้ เติมเงินมากมาย มีติดตัวไว้เล็ก ๆ น้อย ๆ (ไม่ถึง 5500 โซล) ก็พอเข้าร่วมกิจกรรมบางอย่างได้ ..

ส่วนกิจกรรมอื่น ๆ ที่ไม่จำเป็นต้องมีเงินโซลนั้นมีอีกมากมาย ก็เลือกเข้าร่วมได้ตามอัธยาศัยครับ

○•○• กดแล้วขอให้สมหวังในความรัก ทุก ๆ คน คร้า บบบ •○•○

ManiacMaew
Asura Tester
Hero Member
*

Gamer เก่าๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 02-08-2007, 18:51:08 »

ก็เห็นมีแต่วุ้นหลาก นิ
อื่นๆก็พวกโหวตกับบริจาค(บริจาคเหมือนซื้อบัพมากกว่า)

เติมตังค์เหมือนกัน แต่ม่ะได้เข้าวุ้นหลากเลย ของรางวัลในกิจกรรมมันก็วัดดวง
ดีสุดก็*2 5ชม เอง แต่ส่วนใหญ่ ได้ยาสมานแผลกัน 

งึมๆ แต่หลังๆของเริ่มแพง ประกันขึ้นราคา ยาบัพโซลก็ขึ้นราคา

ท.ทหารไม่อดทน แย้ว
ฌาณวิทย์ อวิรุทธไพบูรย์
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03-08-2007, 09:27:11 »

Smileyครับขอบคุณที่เข้ามาออกความคิดเห็นกันนะครับ อย่างนี้สิเกมคนไทยพูดคุยกันง่ายและน่านับถือทีมงานจริงๆที่เข้ามาดูแลและร่วมกันออกความคิดเห็นในการแก้ปัญหาได้ จุดที่ผมคิด (อาจจะไม่ค่อยดีเท่าไรนะครับ) คือกิจกรรมวุ้นหลากเป็นกิจกรรมที่เข้าร่วมด้วยเงินโซลแต่ของตอบแทนนั้นมีค่ามหาศาล(เผื่อฟลุคได้กล่องกาลเวลา)ผมมานั่งคิดดูดีๆ มันน่าเสี่ยงมากที่เราจะต้องเนเงินโซลไปเข้าร่วมกิจกรรมเพราะผลตอบแทนนั้นถ้าดวงดีทางบริษัทผู้ให้บริการก็อดกินค่าแอร์ไทม์ไปฟรีๆ7วัน ผมเลยนั่งคิดนอนคิด คิดแล้วคิดอีกเลยเห็นด้วยกับทางผู้ให้บริการ(ซะงั้น) ไม่ใช่การกลับคำพูดนะครับ แต่มาคำนึงเพราะทำงานด้านที่ต้องคิดมากๆอยู่แล้ว คิดไปคิดมาเลยมามองออกว่าถ้าเราไม่เสียโซลเข้ากิจกรรมแต่เพิ่มระบบที่ใช้เงินบิลล่าเข้าร่วมเก็บแพงๆหน่อยก็จะมีคนโวยอีกอยู่ดี และที่สำคัญระบบจะทำงานได้ไงในเมื่อไม่มีคนอุดหนุนเงินโซลนี่น่าสนใจกว่า ผู้ให้บริการและทีมงานพัฒนาคงทำงานไม่ได้ถ้าไม่มีระบบตัวนี้เข้าช่วย(เพราะมันเป็นน้ำมันของระบบ)อันนี้เห็นใจนะครับ แต่ให้ระวังเรื่องในอนาคตนะครับถ้าเอาอะไรที่ต้องเข้าไปแบบใช้โซลมากมันจะไม่ดีผมกลัวแค่เรื่องสมดุลของเกมเท่านั้นครับ เกมไทยทำ ไทยเล่น ไทยรัก...(ไม่เติมไทยข้างหลังนะ  ไม่) และสุดท้ายขอกล่าวชมทีมงานครับนี่เป็นเกมแรกของไทยที่ให้ผู้เล่นร่วมพัฒนาและดูดผมเข้ามาติดเกมซะงั้น(จริงๆสมัครแล้วยังเล่นฟรีอยู่)คงต้องให้คนไปซื้อบัตรให้แล้วล่ะ อิอิ
ป้าย:
หน้า: [1]