GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามนิดนึงครับเกี่ยวกับรูปแบบการเล่นของอสุราฟาร์ม  (อ่าน 1729 ครั้ง)
coalapanda
Asura Secret Character
Hero Member

Asura Online Never Ending

อยากสอบถามนิดนึงครับเกี่ยวกับรูปแบบการเล่นของอสุราฟาร์ม
« เมื่อ: 04-02-2010, 22:50:28 »

ถ้ามองในส่วนของ Game Play หรือรูปแบบการเล่น

อยากจะถามเกี่ยวกับความยากในการเล่น คือประมาณว่าตัวเกมนั้นเล่นยาก หรือปุ่มกดเข้าใจยากอะไรตรงไหนหรือไม่

อยากให้เสนอความเห็นกันมาเยอะๆน่ะครับเพื่อจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขกันอีกทีครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากๆครับ

If you want to be a hero. You need to have dreams.
กร็วก
Asura Tester
Sr. Member
*

กร็วก???........มันเป็นใครหว่า???.......นั้นอ่ะดิ?

Re: อยากสอบถามนิดนึงครับเกี่ยวกับรูปแบบการเล่นของอสุราฟาร์ม
« ตอบ #1 เมื่อ: 06-02-2010, 11:42:15 »

ถ้าเรื่องการผจญภัย ผมยังไม่เห็นอะไรมากนะครับ แต่จากการลองครั้งหนึ่ง ในครั้งที่ทีมงานเอามาให้ทดสอบ ตอนฉากต่อสู้ผมว่า น่าจะให้สามารถบังคับสัตว์เลี้ยงได้ว่า จะตีตัวอะไร จะใช้สกิลเมื่อไหร่ หรือถ้าจะดี ก็มี 2 ระบบเลย ทั้ง ระบบบังคับเอง และ ระบบออโต้ ก็น่าจะดีนะครับ
     เรื่องอาวุธ ราคารู้สึกจะสูงไปนะครับ ถ้าเทียบกับเงินที่หาได้ในแต่ละวัน อย่างเกราะ 65k นี้ เหงื่อตกเลย(ฮ่า)
     ตกแต่งฟาร์มนี้ผมว่ากำลังดีแล้วครับ แต่ความหลากหลายของอุปกรณ์ตกแต่งยังน้อยอยู่อ่ะครับ แล้วก็ถ้าทำเป็นว่าต้องระดับเท่านี้ถึงจะปลดล็อคอุปกรณ์นี้ได้ หรือ ต้องทำภารกิจนี้ เควสนี้ก่อนถึงจะได้อุปกรณ์นี้มาใช้ได้ เป็นการกระตุ้นให้ผู้เล่นทำภารกิจ เพื่อปลดล็อคอุปกรณ์ดีดีมาประดับฟาร์มครับ รวมไปถึงอาวุธ หรือ ยาอะไรหลายหลายอย่างด้วยนะครับ

การหาเงินนอกจากการเยี่ยมชม 7 บิลล่าต่อฟาร์ม กับเงินที่หาได้ระหว่างผจญภัยแล้ว อยากให้มีการสร้างลิงค์ที่เป็นการโฆษณาอสุราฟาร์ม ให้ทุกคนเอาไปโพสในเว็บต่างต่าง ให้กดเข้ามาสมัคร อาจจะได้ซัก หัวละ 50 บิลล่า ไม่ก็ 100 บิลล่า ไปเลย เป็นการดึงผู้เล่น และ หาเงินให้ผู้เล่นอีกทางด้วยครับ

เท่านี้หล่ะครับ ถ้ามีอะไรอีกผมจะมาบอกกล่าวนะครับ

หัดไปอัพบอร์ดบ้างสิย่ะ รู้นะว่าแกอู้!!!!!
coalapanda
Hero Member

Re: อยากสอบถามนิดนึงครับเกี่ยวกับรูปแบบการเล่นของอสุราฟาร์ม
« ตอบ #2 เมื่อ: 07-02-2010, 00:11:25 »

อ้างจาก: กร็วก ที่ 06-02-2010, 11:42:15
     ถ้าเรื่องการผจญภัย ผมยังไม่เห็นอะไรมากนะครับ แต่จากการลองครั้งหนึ่ง ในครั้งที่ทีมงานเอามาให้ทดสอบ ตอนฉากต่อสู้ผมว่า น่าจะให้สามารถบังคับสัตว์เลี้ยงได้ว่า จะตีตัวอะไร จะใช้สกิลเมื่อไหร่ หรือถ้าจะดี ก็มี 2 ระบบเลย ทั้ง ระบบบังคับเอง และ ระบบออโต้ ก็น่าจะดีนะครับ
     เรื่องอาวุธ ราคารู้สึกจะสูงไปนะครับ ถ้าเทียบกับเงินที่หาได้ในแต่ละวัน อย่างเกราะ 65k นี้ เหงื่อตกเลย(ฮ่า)
     ตกแต่งฟาร์มนี้ผมว่ากำลังดีแล้วครับ แต่ความหลากหลายของอุปกรณ์ตกแต่งยังน้อยอยู่อ่ะครับ แล้วก็ถ้าทำเป็นว่าต้องระดับเท่านี้ถึงจะปลดล็อคอุปกรณ์นี้ได้ หรือ ต้องทำภารกิจนี้ เควสนี้ก่อนถึงจะได้อุปกรณ์นี้มาใช้ได้ เป็นการกระตุ้นให้ผู้เล่นทำภารกิจ เพื่อปลดล็อคอุปกรณ์ดีดีมาประดับฟาร์มครับ รวมไปถึงอาวุธ หรือ ยาอะไรหลายหลายอย่างด้วยนะครับ

การหาเงินนอกจากการเยี่ยมชม 7 บิลล่าต่อฟาร์ม กับเงินที่หาได้ระหว่างผจญภัยแล้ว อยากให้มีการสร้างลิงค์ที่เป็นการโฆษณาอสุราฟาร์ม ให้ทุกคนเอาไปโพสในเว็บต่างต่าง ให้กดเข้ามาสมัคร อาจจะได้ซัก หัวละ 50 บิลล่า ไม่ก็ 100 บิลล่า ไปเลย เป็นการดึงผู้เล่น และ หาเงินให้ผู้เล่นอีกทางด้วยครับ

เท่านี้หล่ะครับ ถ้ามีอะไรอีกผมจะมาบอกกล่าวนะครับ

อ้อ ถามอีกอย่างนึงละกันครับ น้องกร๊วก เรื่องของการกดปุ่มเล่นหรือว่า link ไปยังส่วนต่างๆ

ถ้าหากว่ามันมีส่วนไหนที่ทำให้ งง หรือว่ารู้สึกว่ามันใช้ยากยังไงก็เสนอมาได้นะครับ

If you want to be a hero. You need to have dreams.
What Time is it....
Hero Member

นามเดิม SLEEP...zzzZZZ

« ตอบ #3 เมื่อ: 07-02-2010, 00:48:08 »

ลิงค์ไปยังส่วนต่างๆสำหรับผม ก็โอเคนะ เข้าใจง่ายดี   ใช่
อาวุธกับเครื่องป้องกันและของบางอย่างขาดรายละเอียดนะครับ เครื่องป้องกันบางชิ้นยังไม่รู้ พลังโจมตี กับพลังป้องกัน เลย
ผอบวุ้นก็ด้วยนะครับ น่าจะมีบอกว่า จะมีโอกาสสุ่มได้วุ้นอะไรบ้าง (ผู้เล่นใหม่บางท่านอาจจะไม่รู้) หรือแยกเป็นผอบของวุ้นนั้นๆไปเลยก็ดีนะครับ
และสกิล (ผมเคยทดสอบนิดหน่อย) น่าจะมีบอกรายละเอียดด้วยว่า ระดับนี้ เพิ่มอะไรเท่าไหร่
ระบบข้อความ
ข้อความเต็มกล่องแล้ว จะลบทีละอันมันก็ลำบากนะครับ = ="
อยากให้มีคำสั่งเลือกลบข้อความทั้งหมด หรือไม่สามารถเลือกได้ว่าเราจะเลือกลบข้อความไหนบ้าง (เหมือนข้อความ PM ในบอร์ดอสุรา)
รายชื่อเพื่อน
น่าจะตั้งกลุ่มเพื่อนได้นะครับ (เหมือนใน MSN) เพื่อความสะดวกในการค้นหา
เช่น
-เพื่อนรัก-
Name001
Name002
Name003
-เพื่อนในเกม-
Name004
Name005

ผมก็เสนอแค่นี้แหละครับ แล้วแต่จะพิจารณา  Smiley

Who am I...?
นามใน Asura - คิล(คิว)
นามบุพการีตั้งให้ - ป๊อป
แล้วแต่จะเรียก ตามสะดวกครับ ^^

Status:ออนได้แต่บอร์ด

พวกคุณบางคนบอกว่าเกลียดการล่าแม่มด
นั่นเป็นเพราะว่าคุณเป็นคนถูกล่ามาตลอด
แต่พอคุณได้เป็นผู้ล่าบ้าง
ก็ทำตัวไม่ต่างอะไรกับคนที่คุณเกลียดเลย

matic
coalapanda
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07-02-2010, 01:15:01 »

อ้างจาก: ○•SLEEP..zZ•○ ที่ 07-02-2010, 00:48:08
ลิงค์ไปยังส่วนต่างๆสำหรับผม ก็โอเคนะ เข้าใจง่ายดี   ใช่
อาวุธกับเครื่องป้องกันและของบางอย่างขาดรายละเอียดนะครับ เครื่องป้องกันบางชิ้นยังไม่รู้ พลังโจมตี กับพลังป้องกัน เลย
ผอบวุ้นก็ด้วยนะครับ น่าจะมีบอกว่า จะมีโอกาสสุ่มได้วุ้นอะไรบ้าง (ผู้เล่นใหม่บางท่านอาจจะไม่รู้) หรือแยกเป็นผอบของวุ้นนั้นๆไปเลยก็ดีนะครับ
และสกิล (ผมเคยทดสอบนิดหน่อย) น่าจะมีบอกรายละเอียดด้วยว่า ระดับนี้ เพิ่มอะไรเท่าไหร่
ระบบข้อความ
ข้อความเต็มกล่องแล้ว จะลบทีละอันมันก็ลำบากนะครับ = ="
อยากให้มีคำสั่งเลือกลบข้อความทั้งหมด หรือไม่สามารถเลือกได้ว่าเราจะเลือกลบข้อความไหนบ้าง (เหมือนข้อความ PM ในบอร์ดอสุรา)
รายชื่อเพื่อน
น่าจะตั้งกลุ่มเพื่อนได้นะครับ (เหมือนใน MSN) เพื่อความสะดวกในการค้นหา
เช่น
-เพื่อนรัก-
Name001
Name002
Name003
-เพื่อนในเกม-
Name004
Name005

ผมก็เสนอแค่นี้แหละครับ แล้วแต่จะพิจารณา  Smiley

อ้อ รับทราบครับ งั้นประเด็นเรื่องการใช้ปุ่มกด link ไปยังส่วนอื่นๆ เข้าใจดีแล้วนะครับ

ส่วนของ game design เดี๋ยวจะทำการ design เพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ ยังไงใครมีข้อเสนอก็สามารถมาเสนอในบอร์ดนี้ได้ครับ

LOVE ,,
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18-02-2010, 21:41:17 »

http://www.af.in.th/index.php/p/Oo-Projectone-oO
gLAps
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19-02-2010, 21:38:34 »

ผมซื้อหมวก กับแว่นตามาใส่  กดสวมใส่แล้ว ทั้งหมวกทั้งแว่นตาหายไปไหนไม่รู้ครับ  ไม่รู้ว่าบัครึป่าวครับ

Cry Cry

http://www.af.in.th/index.php/p/N-B-K   <เชิญแวะชมฟาร์มขอบ N-B-K
รัฐชัย สินประเสริฐ
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20-02-2010, 19:38:50 »

ผมก็หาย Cry Cry Cry Cry
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22-02-2010, 17:38:50 »

ขอเสนอเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ
ยังขาดปุ่มลิงค์ของบางเมนูอยู่

จุดที่ผมวงไว้คือส่วนที่ไม่มีปุ่มลิงค์ครับ
รบกวนเพิ่มด้วยนะครับ เวลาเข้าเมนูจะได้สะดวกขึ้น  Smiley

แล้วแต่จะเรียก ตามสะดวกครับ ^^

พวกคุณบางคนบอกว่าเกลียดการล่าแม่มด
นั่นเป็นเพราะว่าคุณเป็นคนถูกล่ามาตลอด
ก็ทำตัวไม่ต่างอะไรกับคนที่คุณเกลียดเลย

matic
coalapanda
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22-02-2010, 17:57:03 »

อ้างจาก: ○•SLEEP..zZ•○ ที่ 22-02-2010, 17:38:50
ขอเสนอเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ
ยังขาดปุ่มลิงค์ของบางเมนูอยู่

จุดที่ผมวงไว้คือส่วนที่ไม่มีปุ่มลิงค์ครับ
รบกวนเพิ่มด้วยนะครับ เวลาเข้าเมนูจะได้สะดวกขึ้น  Smiley

link คือ link มาจากไหนยังไงนะครับ คุณ ○•SLEEP..zZ•○ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ  Embarrassed Embarrassed

Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 22-02-2010, 18:55:52 »

ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งด้วยสิ = ="
ถ้าจะเข้าไปหน้าต่างสถานะตัวละคร หรือถ้าจะใส่ของ ต้องผ่านเมนูนี้ก่อนใช่หรือเปล่าครับ

ปัญหาที่ตามมาก็คือ ผู้เล่นใหม่บางท่านที่ซื้อของมาแล้ว ใส่ของไม่เป็น ไม่รู้ว่าเข้าตรงไหน (เห็นได้จากการตั้งกระทู้เรื่องการใส่ของ)
คงเป็นเพราชื่อเมนู "ข้อมูล" และมีไอค่อน "รูปหนังสือ" ผู้เล่นคงเห็นว่ามันไม่ได้เกี่ยวข้างกับการใส่ของผู้เล่นเลยไม่ได้ไปสนใจ

ผมอยากให้เป็นแบบนี้มากกว่า

ผู้เล่นที่เข้ามาใหม่จะได้เข้าใจง่ายๆ แบบว่าดูแล้วรู้เลย  Smiley

matic
coalapanda
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22-02-2010, 19:46:10 »

อ้างจาก: ○•SLEEP..zZ•○ ที่ 22-02-2010, 18:55:52
ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งด้วยสิ = ="
ถ้าจะเข้าไปหน้าต่างสถานะตัวละคร หรือถ้าจะใส่ของ ต้องผ่านเมนูนี้ก่อนใช่หรือเปล่าครับ

ปัญหาที่ตามมาก็คือ ผู้เล่นใหม่บางท่านที่ซื้อของมาแล้ว ใส่ของไม่เป็น ไม่รู้ว่าเข้าตรงไหน (เห็นได้จากการตั้งกระทู้เรื่องการใส่ของ)
คงเป็นเพราชื่อเมนู "ข้อมูล" และมีไอค่อน "รูปหนังสือ" ผู้เล่นคงเห็นว่ามันไม่ได้เกี่ยวข้างกับการใส่ของผู้เล่นเลยไม่ได้ไปสนใจ

ผมอยากให้เป็นแบบนี้มากกว่า

ผู้เล่นที่เข้ามาใหม่จะได้เข้าใจง่ายๆ แบบว่าดูแล้วรู้เลย  Smiley

เคยขอไปแล้วครับ แต่มันจะเยอะเกินไปจนรกตา ผู้พัฒนาจึงแบ่งออกมาให้เป็นเมนูดังที่เห็นน่ะครับ คุณ○•SLEEP..zZ•○

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22-02-2010, 20:17:47 »

ครับ
ถ้าคิดอะไรดีดีออกเดี๋ยวผมจะมาเสนอใหม่นะครับ  Smiley

matic
coalapanda
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22-02-2010, 21:03:47 »

อ้างจาก: ○•SLEEP..zZ•○ ที่ 22-02-2010, 20:17:47
ครับ
ถ้าคิดอะไรดีดีออกเดี๋ยวผมจะมาเสนอใหม่นะครับ  Smiley

ขอบคุณมากๆครับ

—> เลิกเล่น —> ไม่ได้แปลว่าเลิกรัก —>
Hero Member

คารมณ์มีเป็นเข่ง รถเก๋งเอาไปแดก

« ตอบ #14 เมื่อ: 22-02-2010, 21:31:28 »

ทำไมเวลาใส่หมวกแล้วหมวกมันไม่ขึ้นละหมวกก็หายไปด้วยหละคับ

ลาออก
ป้าย:
หน้า: [1] 2 3