GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 ... 5
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพกันสดๆ เควสเปลี่ยนสีชุดสำหรับสายอาชีพ!!  (อ่าน 21020 ครั้ง)
coalapanda
Asura Secret Character
Hero Member

Asura Online Never Ending

อัพกันสดๆ เควสเปลี่ยนสีชุดสำหรับสายอาชีพ!!
« เมื่อ: 18-11-2009, 11:21:54 »

เควสเปลี่ยนสีชุดสำหรับสายอาชีพ

เงื่อนไขคือ ตัวละครต้องเป็นคลาส 2 และมีเลเวล 70 ขึ้นไป

สีและความสามารถชุด

รายละเอียดเพิ่มเติม
1.การเปลี่ยนสีชุดเป็นการเพิ่มสถานะบางอย่าง และลดสถานะบางอย่างของตัวละครเพื่อให้เหมาะสมกับสกิลคลาสสามของสายอาชีพนั้นๆ
2.ถ้าหากไม่มีสกิลคลาสสามก็จะยังสามารถเปลี่ยนสีชุดได้เช่นกัน
3.การเปลี่ยนสีชุดจะเกิดผลสูงสุดกับสกิลคลาสสามของสายอาชีพนั้นๆ ตามสีชุดของสายอาชีพ

อธิบายได้ด้วยรูปนะครับ

สำหรับตัวสิทธิพิเศษ ต้องใช้ บัตรสำหรับขอเปลี่ยนสีชุด อันนี้ขาย 2000 โซล เพื่อทำการเปลี่ยนอาชีพ และจะได้รับบัฟเปลี่ยนสีชุด 3 ชม.
และหากเวลาของชุดหมดจะต้องการ บัตรขอเพิ่มเวลาของสีชุด 3 ชม ราคา 1000 โซล กด 1 ที  เพื่อเพิ่มบัฟเปลี่ยนสีชุดอีก 3 ชม.  แต่ถ้าบัฟเวลาหมดก่อนจะไม่สามารถต่อเวลาได้นะครับ (สามารถกดใช้ได้เลยไม่ต้องกลับมาคุยที่ NPC)
ยาเปลี่ยนสีกลับเป็นปกติ ราคา 300 โซล  จะใช้สำหรับยกเลิกสีชุดเพื่อมารับเควสเปลี่ยนสีใหม่ หรือกลับเป็นชุดเดิมครับ

ตรงนี้ต้องรอเวลา เป็นระยะเวลา 1 วันจริงนะครับ จากนั้นค่อยกลับมาคุยอีกครั้ง แต่ถ้าหากมาคุยก่อนก็สามารถยกเลิกเควสได้ครับ แต่ถ้ากดยกเลิกแล้วต้องเริ่มทำเควสใหม่นะครับ

รออีก 1 วันจริงเช่นกัน และถ้ากดยกเลิกก็ต้องทำเควสใหม่

รออีก 1 วันจริงเช่นกัน และถ้ากดยกเลิกก็ต้องทำเควสใหม่

ถึงในส่วนสุดท้ายแล้วครับ

ส่วนสุดท้ายนี้จะต้องเสียบิลล่าในการทำเควสครับ โดยปกติจะเสีย 50,000 บิลล่า แต่ถ้าหากเลือก ทางเลือกอื่น

จะเป็นการเล่นเกมทายตัวเลขกับ npc โดยจะเสียค่าทาย 10,000 บิลล่า ซึ่งจะสุ่ม 1-10 ผู้เล่นต้ิองทายให้ตรงว่าเป็นเลขอะไร

ถ้าทายถูกจะเสียเงินจำนวน 10,000 บิลล่าในการเปลี่ยนสีชุดในครั้งนั้น แต่ถ้าทายผิดต้องเสีย 100,000 บิลล่าแทน และได้เปลี่ยนสีชุดครับ

ซึ่งผมแนะนำว่าถ้าต้องการความชัวร์ ยอมจ่าย 50,000 บิลล่าไปดีกว่า ^^'

ในการเปลี่ยนสีชุดโดยการทำเควสนั้น เราจะได้บัฟระยะเวลาการคงอยู่ของชุดถึง 24 ชั่วโมง (ชั่วโมงในเกม ไม่ใช่ชั่วโมงจริงนะ คือถ้าเราออกเกมมันก็ยังอยู่)

แ่ต่ถ้าใช้เงินโซล ซื้อใบเปลี่ยนสีชุด จะได้เพียง 3 ชั่วโมงเท่านั้น(ชั่วโมงในเกมเช่นกัน)แต่สามารถเปลี่ยนได้ทันที โดยไปซื้อบัตรสำหรับขอเปลี่ยนสีชุดจากเจ้าหน้าที่อคาเดมี่ครับ

จุดที่น่าสนใจ

1.ถ้าทำเควสจะได้ระยะเวลาการคงอยู่ของชุดนานกว่าซื้อโซล

2.ผู้เล่นที่ไม่ต้องการทำเควส สามารถเปลี่ยนสีได้จากการซื้อ บัตรสำหรับขอเปลี่ยนสีชุด จากเจ้าหน้าที่อคาเดมี่ หมวด อื่นๆ โดยจะมีระยะเวลาการคงอยู่ของบัฟเพียง 3 ชั่วโมง

3.สามารถเพิ่มระยะเวลาของบัฟได้โดยซื้อ บัตรขอเพิ่มเวลาของสีชุด 3 ชม มาเติมได้ครับ

4.ระหว่างที่มีบัฟเปลี่ยนสีชุดอยู่นั้นไม่สามารถทำเควสนี้ได้

ข้อควรระวัง

1.ชุดนั้นจะเป็นการบ่งบอกถึงสาย ว่าสายใดเป็นอย่างไร มันจะมีค่าพลังบางอย่างที่เพิ่ม และค่าพลังบางอย่างที่ลด ตรงนี้ต้องอ่านดีๆนะครับ ไม่ได้ได้มาแต่ข้อดีอย่างเดียว

2.อย่า้เพิ่มเวลาบัฟมากเกินความจำเป็น ถ้าอยากจะลองขอแนะนำให้ลองดูด้วยระยะเวลาน้อยๆก่อนครับ

3.ในการกำเนิดใหม่หรือจุตินั้น ต้องไม่มีสีของชุดคงอยู่ ไม่งั้นจะไม่สามารถที่จะทำการจุติได้ในขั้นตอนสุดท้าย คือต้องรอให้สีหมดเวลาก่อนถึงจะ จุติได้นั่นเอง

If you want to be a hero. You need to have dreams.
เอมิโกะ ฮิคารุ
Sr. Member

Re: อัพกันสดๆ เควสเปลี่ยนสีชุดสำหรับสายอาชีพ!!
« ตอบ #1 เมื่อ: 18-11-2009, 11:48:13 »

ใช่

ĈŸß€®ĿËă
Sr. Member

VIP MEMBER

Re: อัพกันสดๆ เควสเปลี่ยนสีชุดสำหรับสายอาชีพ!!
« ตอบ #2 เมื่อ: 18-11-2009, 11:56:34 »

ใช้เวลาทำเควสนานพอดูแฮะ  ใช้ความพยายามจิงๆ

แล้วมีเวลาการใส่ชุดด้วยเหรอ Huh?

coalapanda
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 18-11-2009, 12:01:08 »

อ้างจาก: ĈŸß€®ĿËă(เพื่อนนักเดินทาง) ที่ 18-11-2009, 11:56:34
ใช้เวลาทำเควสนานพอดูแฮะ  ใช้ความพยายามจิงๆ

แล้วมีเวลาการใส่ชุดด้วยเหรอ Huh?

มีครับ ตามรายละเอียดที่ระบุไว้ข้างต้นเลยครับ

If you want to be a hero. You need to have dreams.
คนที่คุณก็ไม่รู้ว่าใคร
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18-11-2009, 12:24:29 »

รายละเอียดที่อธิบายในเกมไม่ค่อยเข้าใจอ่ะ เหอๆ  Huh?

...รู้ไหมว่าทำไมหิมะถึงเป็นสีขาว เพราะมันลืมไปแล้วยังไงล่ะว่าเคยเป็นสีอะไร...
p-kung
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 18-11-2009, 12:29:28 »

ไม่ค่อยเข้าใจแฮะ
หมายความว่า สีชุด มีเวลาหมด (ภายใน 24ชม.) ใช่มั้ยครับ
แล้วพอหมดก็ต้องไปทำเควสอีกเหรอครับ?

ถ้าใช่ ทำไมไม่ทำให้ชุดอยู่ตลอดเลยละ? ทำไมต้องทำให้หายด้วย
หรือจริงๆแล้ว นี้ไม่ใช่ชุดของ C3 เป็นแค่เควสเปลี่ยนสีชุดเฉยๆ
~lookgolf~
Hero Member

เรียกผมว่า"ลูกกอล์ฟ"

« ตอบ #6 เมื่อ: 18-11-2009, 13:05:51 »

ยัง งง กับคำอธิบายเรื่องค่าพลัง

"โอกาส" มีมากพอเท่ากับ "อากาศ"^^~
ในวันที่เสียใจ ชั้นยังยิ้มได้เพราะมีเธอ
coalapanda
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18-11-2009, 13:32:29 »

อ้างจาก: p-kung ที่ 18-11-2009, 12:29:28
ไม่ค่อยเข้าใจแฮะ
หมายความว่า สีชุด มีเวลาหมด (ภายใน 24ชม.) ใช่มั้ยครับ
แล้วพอหมดก็ต้องไปทำเควสอีกเหรอครับ?

ถ้าใช่ ทำไมไม่ทำให้ชุดอยู่ตลอดเลยละ? ทำไมต้องทำให้หายด้วย
หรือจริงๆแล้ว นี้ไม่ใช่ชุดของ C3 เป็นแค่เควสเปลี่ยนสีชุดเฉยๆ

มันเป็นสายของ C2 ครับ ให้มองแบบนี้ดีกว่า แล้วอีกอย่างที่ทำให้หายเพราะว่า ชุดใหม่ ค่าพลังมันไม่ใช้ว่า บวกกับบวก นะครับ มันมีบวกกับลบ

หมายถึงว่ามันมีบางอย่างดีขึ้น แต่ก็มีบางอย่างสูญเสียไป เช่น พลังโจมตี มากขึ้น x หน่วย แต่พลังป้องกันถูกลบลง y หน่วย อะไรแบบนี้น่ะครับ

ซึ่งอาจจะมองว่าเอาไปใช้ในสถานการณ์ไหนมากกว่า ขึ้นอยู่กับตัวเรา บางคนอาจจะชอบชุดปกติในการออกเก็บเลเวล

และบางคนอาจจะใช้ชุดใหม่สายใหม่สำหรับการ PVP และใช้เพียงชั่วระยะเวลาหนึ่ง ซึ่งถ้ามองแบบนี้ดีกว่าบังคับให้เค้ามีสีนั้นติดตลอดและต้องซื้อยามาทำการรีเหมือนรีอาชีพครับ

ĈŸß€®ĿËă
Sr. Member

VIP MEMBER

« ตอบ #8 เมื่อ: 18-11-2009, 14:03:06 »

มองดูแล้วยุ่งยากและใช้เวลามากในการที่จะเปลี่ยนของชุดแต่ละสาย

ทำไมจะต้องให้ทำเควสไหม่อีกเพื่อที่จะใส่ชุดเดิมที่เคยทำเควสมาแล้ว

เช่น...อาชีพนึงจะมีอยุ่ 3 ชุดใช่ไหมคับ

ผมได้ทำเควสตามขั้นตอนเพื่อให้ได้ชุด A มา  แล้วพอทำเควสของชุดA เสร็จตัวละครเราจะได้สกิล หรือใบเปลี่ยนชุด A แบบถาวรมา

ในกรณี ชุด B และ ชุด C ก็เหมือนกัน ทำควสเสร็จก็ให้สกิล หรือ ใบเปลี่ยนชุดB/C แบบถาวร

***ในการใส่ชุดแต่ละครั้งก็มีเวลาของมันซัก1-3 ชม./หรือ 24ชม.

ทีนี้เราก็จะสามารถเลือกที่จะใส่ชุดไหน หรือไม่ใส่ในระหว่าง 1-3 /หรือ 24ชม. แบบนี้จะดีกว่าที่ต้องไปทำเควสไปมา ใช้เวลาน่าดูเลย

-*- จ้ากมีขายแบบเงินโซลด้วย งั้นข้อเสนอผม คงจะเป็นไปได้ยาก

coalapanda
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 18-11-2009, 14:08:13 »

อ้างจาก: ĈŸß€®ĿËă(เพื่อนนักเดินทาง) ที่ 18-11-2009, 14:03:06
มองดูแล้วยุ่งยากและใช้เวลามากในการที่จะเปลี่ยนของชุดแต่ละสาย

ทำไมจะต้องให้ทำเควสไหม่อีกเพื่อที่จะใส่ชุดเดิมที่เคยทำเควสมาแล้ว

เช่น...อาชีพนึงจะมีอยุ่ 3 ชุดใช่ไหมคับ

ผมได้ทำเควสตามขั้นตอนเพื่อให้ได้ชุด A มา  แล้วพอทำเควสของชุดA เสร็จตัวละครเราจะได้สกิล หรือใบเปลี่ยนชุด A แบบถาวรมา

ในกรณี ชุด B และ ชุด C ก็เหมือนกัน ทำควสเสร็จก็ให้สกิล หรือ ใบเปลี่ยนชุดB/C แบบถาวร

***ในการใส่ชุดแต่ละครั้งก็มีเวลาของมันซัก1-3 ชม./หรือ 24ชม.

ทีนี้เราก็จะสามารถเลือกที่จะใส่ชุดไหน หรือไม่ใส่ในระหว่าง 1-3 /หรือ 24ชม. แบบนี้จะดีกว่าที่ต้องไปทำเควสไปมา ใช้เวลาน่าดูเลย

-*- จ้ากมีขายแบบเงินโซลด้วย งั้นข้อเสนอผม คงจะเป็นไปได้ยาก

ถ้าเราสามารถเลือกใส่ชุดไหนก็ได้ในเวลานั้น หรือ ณ ขนาดนั้นมันมีผลกว่้า การที่คงระยะเวลาของชุดไว้

ยกตัวอย่างเช่น ขณะนี้เก็บเลเวล ใช้ 1 ชุด พอสงครามชิงปราสาท เปลี่ยนอีกชุด ขณะที่เป็นฝ่ายบุก ใช้ 1 ชุด และในอีกเวลาหนึ่ง ได้ปราสาทมา เปลี่ยนเป็นฝ่ายรับก็เปลี่ยนอีกชุดนึง

ที่มันเหมาะกับสถานการณ์แบบนั้นล้วนๆ ถ้ามองง่ายๆ คือมันส่งผลเกินไปครับ อาจจะโกงไปเพราะมันใช้ได้สะดวกและจำเพาะเจาะจงเกินไปด้วย จึงต้องออกมาเป็นแบบนี้ครับ

ĈŸß€®ĿËă
Sr. Member

VIP MEMBER

« ตอบ #10 เมื่อ: 18-11-2009, 14:09:51 »

อ้างจาก: ĈŸß€®ĿËă(เพื่อนนักเดินทาง) ที่ 18-11-2009, 14:03:06

---หรือไม่ก็ เวลาที่เราไปทำเควสที่เราเคยทำมาแล้ว  npc จะบอกเราว่าเราได้เคยทำเควสแล้ว
ให้เราเลือกว่าจะเปลี่ยนชุดเลยไหม *--*

coalapanda
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 18-11-2009, 14:12:04 »

อ้างจาก: ĈŸß€®ĿËă(เพื่อนนักเดินทาง) ที่ 18-11-2009, 14:09:51

---หรือไม่ก็ เวลาที่เราไปทำเควสที่เราเคยทำมาแล้ว  npc จะบอกเราว่าเราได้เคยทำเควสแล้ว
ให้เราเลือกว่าจะเปลี่ยนชุดเลยไหม *--*

อ้อ เข้าใจแล้วครับ ถ้าเรื่องลดขั้นตอน ผมเคยคุยกับคนที่เขียนเควสนี้แล้วน่ะครับ

สำหรับคนที่เคยทำมาแล้วหรือยังไม่เคยทำว่าจะมีข้อแตกต่างหรือไม่ตรงนี้ผมจะไปถามให้อีกครั้งครับ

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอครับ  Smiley Smiley

ĈŸß€®ĿËă
Sr. Member

VIP MEMBER

« ตอบ #12 เมื่อ: 18-11-2009, 14:12:45 »

อ้างจาก: coalapanda ที่ 18-11-2009, 14:08:13

ถ้าเราสามารถเลือกใส่ชุดไหนก็ได้ในเวลานั้น หรือ ณ ขนาดนั้นมันมีผลกว่้า การที่คงระยะเวลาของชุดไว้

ยกตัวอย่างเช่น ขณะนี้เก็บเลเวล ใช้ 1 ชุด พอสงครามชิงปราสาท เปลี่ยนอีกชุด ขณะที่เป็นฝ่ายบุก ใช้ 1 ชุด และในอีกเวลาหนึ่ง ได้ปราสาทมา เปลี่ยนเป็นฝ่ายรับก็เปลี่ยนอีกชุดนึง

ที่มันเหมาะกับสถานการณ์แบบนั้นล้วนๆ ถ้ามองง่ายๆ คือมันส่งผลเกินไปครับ อาจจะโกงไปเพราะมันใช้ได้สะดวกและจำเพาะเจาะจงเกินไปด้วย จึงต้องออกมาเป็นแบบนี้ครับ

---ไม่สิท่าน ผมถึงได้เขียนบอกด้วยไง ว่ามันมีเวลาชุดของมัน 1-3 ชม./หรือ 1 วันถึงจะเปลี่ยนชุดไหม่ได้

ไซโต ฮาจิเมะ
Asura Special
Hero Member

สิ่งไหนไม่ดี รู้อยู่ อย่าทำ

« ตอบ #13 เมื่อ: 18-11-2009, 14:23:04 »

Shocked

แล้วสกิลล่ะ ?

ได้ 3 x 3 = 9 สกิลเลยสิทีนี้

Huh?

aินน์
Jr. Member
**

i-phan Fanclub

« ตอบ #14 เมื่อ: 18-11-2009, 14:43:35 »

รบกวนท่านโคอาล่าขอภาพ คำอธิบาย อ๊าคชู๊ตเตอร์ด้วยได้ไหมคะ

การ์ตูนคนไทยวาดค่ะ i-phan สนุกมาก ๆ มีหนังสือจำหน่ายแล้วด้วยค่ะ
ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 ... 5