GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: กลอนครับ ลองอ่านดูนะซึ้งนะ ^^'  (อ่าน 513 ครั้ง)
ไม่มีตัวตน
Jr. Member
**

กลอนครับ ลองอ่านดูนะซึ้งนะ ^^'
« เมื่อ: 02-11-2009, 22:05:34 »

จากเวลายาวนานเริ่มผ่านพ้น
ทำให้คนหลายคนเริ่มใจหาย
เริ่มตั้งแต่วันแรกได้ทักทาย
จนสุดท้ายเป็นเพื่อนซี้ดีต่อกัน
แม้ว่าเพื่อนจะอยู่แห่งหนใด
ให้รู้ไว้ว่าห่วงใยไม่แปรผัน
จะไม่ลืมเวลาเคยผูกพัน
เป็ฯเพื่อนกันอย่างนี้ตลอดไป
คงถึงคราวโบกมือลาประสาเพื่อน
มิลืมเลือนแม้เพื่อนจะอยู่ไหน
แม้ว่าเพื่อนคนนี้จะจากไกล
แต่หัวใจอยู่ใกล้แค่เอื้อมมือ
........................................................
นกยังต้องพรากจากรังตัว
บ้านที่ไม่มีครัวยังอยู่ได้
มีช้อนไม่มีส้อมไม่เป็นไร
ถ้าอยู่คู่กันได้..ก็คงดี..
พวกเราคงต้องจากกันไปแล้ว
รู้สึกแป้วๆในวันนี้
รู้สึกหวิวๆใจอยู่ในที
รู้สึกมีหยาดน้ำปริ่มที่ขอบตา
คงที่เป็นเพราะความรักความผูกพันธ์
ที่ทำให้วันๆนี้ดูมีค่า
จะคิดถึงเพื่อนตลอดเวลา
และบอกว่าเพื่อนจะอยู่ในใจเสมอเลย
..............................................................
เกือบสามปีแล้วซีที่มีเพื่อน
ผ่านวันเดือนล่วงเลยที่เคยฝัน
อุปสรรคหนักหนาร่วมฝ่าฟัน
จนถึงวันเพื่อนต้องห่างแยกทางเดิน
เพราะต่างคนต่างหวังต่างชีวิต
ต่างมีสิทธิ์เลือกทางจึงห่างเหิน
อนาคตยังห่างไกลในทางเดิน
กล้าเผชิญเดินย่างอย่างมั่นใจ
จากกันแล้วขออำลาภาษาเพื่อน
ภาพยังเตือนแม้ห่างไกลกันแค่ไหน
คำสัญญาจะติดตรึงซึ้งฤทัย
แม้กายไกลใจยังมั่นนิรันดร
...........................................................
จากวันแรกเมื่อได้พบและสบตา
เริ่มรู้ค่าสิ่งหนึ่งซึ่งความหมาย
จวบจนเธออยู่กับฉันเพื่อนหญิงชาย
สิ่งหลากหลายเกิดมากมายในชีวิต
จากจุดหนึ่งถึงจุดนี้ยังคงมั่น
จะผูกพันธ์ฉันเพื่อนเสมือนมิตร
จวนจะจากจวนจบจำจับจิต
จึงหวนคิดความหลังมิห่างกาย
จากลาเพื่อนเตือนจิตคิดเสมอ
เมื่อมีเธอมีฉันดังใจหมาย
จะมีเผลอลืมเลือนแล้วเคลื่อนคลาย
จนชีพวายชีวาหาชั่วกาล
.......................................................................
ชาตที่แล้วคงทำบุญร่วมกันมา
ถึงได้มาพบหน้าเจอะตาในชาตินี้
ได้มาร่วมหัวจมท้ายได้มาทำในสิ่งที่ดีๆ
ได้แบ่งปันความฝันและหัวใจที่มีให้แก่กัน
แล้ววันนี้ฟ้าก็กำหนดให้เราแยกจาก
แต่ฟ้าไม่สามารถตัดขาดมิตรภาพได้ทั้งนั้น
อาจมีบ้างที่ที่นำใสๆจะรินจากตาในวันจากกัน
แต่นำตาก็ไม่ทำลายความผูกพันธ์ให้ลดน้อยลงไป
สัญญาว่าจะเก็บเธอไว้ในความทรงจำเสมอ
มั่นใจนะเธอแม้ตัวห่างแต่หัวใจเราจะอยู่เคียงใกล้
ก่อนจากอยากบอกเธอว่าขอบคุณขอบคุณมากมาย
สำหรับวันคืนดีๆที่เพื่อนอย่างเธอมอบให้
ทุกวันนี้ที่ฉันอยู่ได้ก็เพราะเธอ
.....................................................................
กาลครั้งหนึ่งไม่นานนัก
ณ ดินแดนแห่งอาณาจักรความฝัน
มีชายหญิงกลุ่มหนึ่งเกิดรักกัน
สานสัมพันธืรักมั่นไม่มีวันตาย
และแล้วก็มาถึงกาลครั้งสอง
ความรักของเพื่อนผองก็ยังมากหลาย
ตราบเท่านานรักมั่นไม่มีวันตาย
มิตรภาพไม่มีวันจางหายไปกับสายลม
กาลครั้งต่อจากนี้
ทุกวันเวลาที่มีไม่ได้สุขสม
แต่เชื่อเถอะนะมิตรภาพมันทำให้ลืมความทุกข์ตรม
ความทรงจำจะช่วยลบความขื่นขม
"ออกจากใจ"
.....................................................................
ขอบคุณที่ห่วงใย
ทุกๆอย่างที่มีให้ทราบซึ้งใจเสมอ
ขอบคุณที่มาหาทุกเวลาที่อยากเจอ
กำลังใจล้นเอ่อจากพวกเธอที่ให้มา
ขอบคุณทุกๆคนที่หวังดี
อยากบอกว่ายินดีจะรักษารักนี้ให้มีค่า
ทุกครั้งที่ร้องไห้จะไม่ลืมว่ามือใครเช็ดน้ำตา
ทุกทีที่อ่อนล้าจะคิดถึงหน้าเพื่อนที่ห่างไกล
เพื่อนจะอยู่ในใจเสมอ
อย่าห่วงเลยจะรอเธอกลับมาใกล้
ก่อนเวลาเราห่างอยากให้เธอได้ฟังความในใจ
จดจำวันเวลาไว้เป้นส่วนหนึ่งของแรงใจให้ตัวเอง
........................................................................
เพื่อนคือ...คนที่แอบมาปรุงแต่งชีวิตเรา
ซะจนกลายเป็ฯอาหารจานแปลก
มีทั้งหวานขมอมเปรี้ยว
เดี๋ยวเติมความห่วงใยเดี๋ยวใส่ความรัก
หมักความผูกพันธ์จนได้ที่
สุดท้ายก็กล่ายป็นอาหารจานดี ที่ไม่มีผักชีโรยหน้า
แต่ว่าเติมความจริงใจได้จนเต็มจาน
......................................................................
เพื่อนจะอยู่ในใจเสมอ
คือสิ่งที่ค้นเจอในความรู้สึกฉัน
อยากให้เพื่อนได้รู้ว่าทุกคืนวัน
กาลเวลาที่แปรผันไม่อาจเปลี่ยยนเรา
นึกถึงตอนมาโรงเรียนครั้งแรก
ความรู้สึกแปลกทำให้ฉันเหงา
แต่เวลาที่ผ่านมันช่วยกล่อมเกลา
ทำพวกเราให้ได้มารักกัน
พอมาถึงวันนี้
ช่วงเวลาที่ทุกคนต้องไปตามฝัน
จึงอยากให้เพื่อนรู้ไว้จากวันนี้สักกี่วัน
คำว่าเพื่อนว่า"เพื่อนกัน"จะไม่ลบเลือนจากหัวใจ
.........................................................................
ขอบคุณที่เปิดโอกาสให้กัน
ขอบคุณที่ผูกพันธ์ไม่ว่าฉันจะอยู่ที่ไหน
ยังจะขอบอกอยู่บ่อยๆรักจะไม่ลดน้อยลงไป
อยู่ห่างกันใกล้หรือไกลจะห่วงใยทุกๆวัน
เพื่อนจะยังอยู่ในใจเสมอ
อยากให้รู้ว่ารักพวกเธอยิ่งกว่าอะไรมั้งนั้น
เรื่องราวที่เราพบเจอจะยังเลิศเลอทุกเหตุการณ์
ขอยืนยันหัวใจฉันว่าทุกคนสำคัญมากมาย
วันนี้หรือวันข้างหน้า
ความรู้สึกที่มีมาจะไม่ล้างลาลบหาย
จะคิดถึงเพื่อนวันนี้มากกว่าเมื่อวานตลอดไป
จะเนิ่นนานสักแค่ไหน
เพื่อนจะยังอยู่ในใจไม่เปลี่ยนแปลง
..........................................................................
กี่ครั้งแล้วนะที่ร้องไห้
ผ้าเช็ดหน้าผืนลายก็ยื่นให้ตรงหน้า
พร้อมมืออันอบอุ่นเอื้อมซับน้ำตา
ผูกพันเพาะกล้าเพราะผ้าเช็ดหน้าผืนลาย
เริ่มต้นมิตรภาพด้วยหยาดนำตา
ยิ้ม หัวเราะ เฮฮา สานต่อมาจนวันสุดท้าย
บอกเจ้าของนะเจ้าผ้าเช็ดหน้าผืนลาย
วันนี้วันสุดท้ายช่วยซับน้ำตา
อาจร่ำลาด้วยการเองไห้
แต่ไม่จบเหมือนน้ำตาที่หายพร้อมผ้าเช็ดหน้า
ความรัก ความห่วงใย ที่คล้องใจตลอดมา
พร้อมเจ้าของผ้าเช็ดหน้าที่มีค่าตลอดไป
.........................................................................
เพื่อนจากไกลใครเล่าคอยคิดถึง
เลขเกรดหนึ่งใครเล่าซึ่งที่ปรึกษา
จะซื้อของใครเล่าช่วยต่อราคา
ถ้าถูกด่าใครกันนะจะช่วยทัน
อยู่ที่นั่นจะไปไหนใครไปส่ง
เกิดพลัดหลงใครจะช่วยนำทางฉัน
ในโลกกว้างใครบ้างช่วยฝ่าฟัน
ในความฝันใครกันช่วยยินดี
ใจเรียงร้อยเรื่องราวร่ำลาเพื่อน
คอยย้ำเตือนไม่มีเลือนพวกเพื่อยซี้
เสมอต้นเสมอปลายแม้กี่ปี
ทุกนาทีเพื่อนจะอยู่ในหัวใจ
....................................................................
"เพื่อน"คำสั้นๆลึกซึ้งถึงความหมาย
เป็นคู่กายช่วยคลายเศร้าทุกข์โศกศัลย์
จะเป็ฯผู้ชี้นำสิ่งสำคัญ
สร้างสัมพันธ์ระหว่างใจหลากหลายดวง
อยู่ร่วมกันหลายปีที่ผ่านผัน
เคยพบพานสุขทุกข์บ้างก็ใหญ่หลวง
ในความจริงที่รักเพื่อนใช่หลอกลวง
ทุกข์ทั้งปวงที่เคยมีสิ้นมลาย
ใจประสานสัมพันธ์เป็ฯมิตรแท้
ไม่อ่อนแอ ไม่แตกร้าว ไม่จางหาย
เสมอเหมือนภูหินใหญ่ซ้อนเรียงราย
ไม่กระจายแตกแยกกันนิรันดร์

A[l2]M
Hero Member

Re: กลอนครับ ลองอ่านดูนะซึ้งนะ ^^'
« ตอบ #1 เมื่อ: 02-11-2009, 22:17:10 »

เยอะจัด

GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

Re: กลอนครับ ลองอ่านดูนะซึ้งนะ ^^'
« ตอบ #2 เมื่อ: 03-11-2009, 20:07:24 »

ดัดเเปลง

ครั้งแล้วนะที่ร้องไห้
ผ้าเช็ดหน้าผืนลายก็ยื่นให้ตรงหน้า
พร้อมมืออันอบอุ่นเอื้อมซับน้ำตา
แล้วคนที่ยืนให้ก็บอกว่า....
นู๋เอ้ยลุงขายผ้าเช็ดหน้าผืนละ55บาทเอามะ?

Evil Evil Evil

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
พงษ์ศักดิ์ ไชยชนะ
Sr. Member

รีบอร์น

« ตอบ #3 เมื่อ: 03-11-2009, 20:24:40 »

ยาวเอียด

/人◕ ‿‿ ◕人\
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04-11-2009, 12:49:14 »

ยาวเกิ๊น

ไม่มีตัวตน
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04-11-2009, 19:11:33 »

ขอโทดทีครับพอดีพิมพ์สาวไปนึด Evil  Evil

สันดารสวะ
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14-05-2011, 01:52:49 »

ขุด อิอิ

ป้าย:
หน้า: [1]