GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะมีการจำกัดเลเวลคนตีบอส/มินิบอส?  (อ่าน 945 ครั้ง)
Papilio
Newbie
*

ถ้าจะมีการจำกัดเลเวลคนตีบอส/มินิบอส?
« เมื่อ: 09-03-2009, 14:42:31 »

วันนี้ผมลองหามินิบอสตีเป็นครั้งแรกครับ แต่ปรากฏว่าเจอคนไปรอตรึม เลเวลโหดๆทั้งนั้น

รู้สึกว่าการล่าบอส/มินิเป็นอะไรที่ลำบากสำหรับเด็กใหม่มากครับ เพราะมีคนเลเวลสูงๆตัดหน้าตลอด เลยอยากเสนอให้มีการจำกัดเลเวลของคนที่สามารถโจมตีบอส/มินิบอสได้ (ระบบเหมือนใน L2 เพื่อความเป็นธรรมต่อคนเลเวลน้อย และกันไม่ให้ผู้เล่นที่เลเวลสูงแล้วยึดสิทธิ์ในการล่าแรร์ทั้งหมดไป)

อย่างเช่นเลเวลมากกว่ามินิบอสเกิน 20 เลเวลไม่สามารถโจมตีบอส/มินิบอสได้ หรือตัวละครที่เห็นชื่อบอส/มินิบอสเป็นสีเขียวไม่สามารถโจมตีบอส/มินิบอสได้ หรือบอส/มินิบอสตัวนี้มีเพียงตัวละครที่เลเวล 21-30 ที่โจมตีได้ อะไรแบบนี้

ไม่อย่างนั้นคนที่เลเวลน้อยจะไม่ค่อยมีอะไรทำ ขาดความตื่นเต้นในการเล่นเกม mmorpg ไปอย่างนึง(ไม่สามารถล่าบอสได้) และสุดท้ายก็ต้องไปหน้าดำคร่ำเครียดเก็บเลเวลเป็นบ้าเป็นหลังเพื่อให้เก่งเหมือนคนอื่น จะได้มายึดที่ล่ามินิ/บอสบ้าง วงจรแบบนี้ผมคิดว่ามันไม่ดีครับ ทำให้การเล่นเกมจืดชืดมาก

แต่ก็เข้าใจว่าขนาดมินิบอสเลเวลน้อยๆยังดรอปแรร์แพงๆ ดังนั้นก็เป็นธรรมดาที่จะเป็นที่หมายปองของคนทุกระดับเลเวล ดังนั้นก็อาจจะเป็นการไม่ยุติธรรมสำหรับคนเลเวลสูงแล้วอยากล่าแรร์ที่ดรอปจากมินิเลเวลน้อยๆ เลยอยากเสนอทางแก้ปัญหาหน่อยครับ

1.จำกัดเลเวล
2.เปลี่ยนของดรอปให้บอส/มินิบอสดรอปเฉพาะของที่มีประโยชน์ต่อระดับเลเวลนั้นๆ (คนเลเวลน้อยจะได้อยากไปล่า+คนเลเวลสูงจะได้หันไปสนใจบอสระดับเดียวกันไม่ต้องมาแย่งคนเลเวลน้อย)
3.เพิ่มจำนวนบอสในแต่ละระดับ(เพื่อไม่ให้เกิดการแย่งกันล่าบอสของผู้เล่นที่โดนจำกัดเลเวล อย่างใน L2 จะมีบอสหลายชนิดมากในระดับเลเวลนึง ทำให้ไม่ค่อยเกิดการแย่งกัน และการล่าบอสก็สนุกขึ้นเพราะมีบอสหลายแบบให้เลือกล่า)
4.เพิ่มปริมาณการดรอปของที่ตกจากบอสที่ระดับสูงขึ้น
5.ให้บอสทุกเลเวลดอรปของที่มีคุณสมบัติคล้ายกัน แต่บอสเลเวลสูงกว่าจะดรอปของที่มีประสิทธิภาพมากกว่า(ส่งเสริมข้อ2.และข้อ4.)

ก็อยากให้พิจารณาหน่อยครับ ผมคิดว่าปัญหานี้ค่อนข้างสำคัญมาก เพราะผู้เล่นใหม่อย่างผมเล่นไปได้พักนึงเจอปัญหานี้เข้าก็เริ่มเกิดความรู้สึกคับข้องใจแล้วครับ และนำไปสู่ความเบื่อหน่ายในที่สุดเพราะทำอะไรไม่ได้นอกจากเก็บเลเวล

ฝากด้วยนะครับ
~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Asura Tester
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

Re: ถ้าจะมีการจำกัดเลเวลคนตีบอส/มินิบอส?
« ตอบ #1 เมื่อ: 09-03-2009, 16:42:18 »

อ้างจาก: Papilio ที่ 09-03-2009, 14:42:31
วันนี้ผมลองหามินิบอสตีเป็นครั้งแรกครับ แต่ปรากฏว่าเจอคนไปรอตรึม เลเวลโหดๆทั้งนั้น

รู้สึกว่าการล่าบอส/มินิเป็นอะไรที่ลำบากสำหรับเด็กใหม่มากครับ เพราะมีคนเลเวลสูงๆตัดหน้าตลอด เลยอยากเสนอให้มีการจำกัดเลเวลของคนที่สามารถโจมตีบอส/มินิบอสได้ (ระบบเหมือนใน L2 เพื่อความเป็นธรรมต่อคนเลเวลน้อย และกันไม่ให้ผู้เล่นที่เลเวลสูงแล้วยึดสิทธิ์ในการล่าแรร์ทั้งหมดไป)

อย่างเช่นเลเวลมากกว่ามินิบอสเกิน 20 เลเวลไม่สามารถโจมตีบอส/มินิบอสได้ หรือตัวละครที่เห็นชื่อบอส/มินิบอสเป็นสีเขียวไม่สามารถโจมตีบอส/มินิบอสได้ หรือบอส/มินิบอสตัวนี้มีเพียงตัวละครที่เลเวล 21-30 ที่โจมตีได้ อะไรแบบนี้

ไม่อย่างนั้นคนที่เลเวลน้อยจะไม่ค่อยมีอะไรทำ ขาดความตื่นเต้นในการเล่นเกม mmorpg ไปอย่างนึง(ไม่สามารถล่าบอสได้) และสุดท้ายก็ต้องไปหน้าดำคร่ำเครียดเก็บเลเวลเป็นบ้าเป็นหลังเพื่อให้เก่งเหมือนคนอื่น จะได้มายึดที่ล่ามินิ/บอสบ้าง วงจรแบบนี้ผมคิดว่ามันไม่ดีครับ ทำให้การเล่นเกมจืดชืดมาก

แต่ก็เข้าใจว่าขนาดมินิบอสเลเวลน้อยๆยังดรอปแรร์แพงๆ ดังนั้นก็เป็นธรรมดาที่จะเป็นที่หมายปองของคนทุกระดับเลเวล ดังนั้นก็อาจจะเป็นการไม่ยุติธรรมสำหรับคนเลเวลสูงแล้วอยากล่าแรร์ที่ดรอปจากมินิเลเวลน้อยๆ เลยอยากเสนอทางแก้ปัญหาหน่อยครับ

1.จำกัดเลเวล
2.เปลี่ยนของดรอปให้บอส/มินิบอสดรอปเฉพาะของที่มีประโยชน์ต่อระดับเลเวลนั้นๆ (คนเลเวลน้อยจะได้อยากไปล่า+คนเลเวลสูงจะได้หันไปสนใจบอสระดับเดียวกันไม่ต้องมาแย่งคนเลเวลน้อย)
3.เพิ่มจำนวนบอสในแต่ละระดับ(เพื่อไม่ให้เกิดการแย่งกันล่าบอสของผู้เล่นที่โดนจำกัดเลเวล อย่างใน L2 จะมีบอสหลายชนิดมากในระดับเลเวลนึง ทำให้ไม่ค่อยเกิดการแย่งกัน และการล่าบอสก็สนุกขึ้นเพราะมีบอสหลายแบบให้เลือกล่า)
4.เพิ่มปริมาณการดรอปของที่ตกจากบอสที่ระดับสูงขึ้น
5.ให้บอสทุกเลเวลดอรปของที่มีคุณสมบัติคล้ายกัน แต่บอสเลเวลสูงกว่าจะดรอปของที่มีประสิทธิภาพมากกว่า(ส่งเสริมข้อ2.และข้อ4.)

ก็อยากให้พิจารณาหน่อยครับ ผมคิดว่าปัญหานี้ค่อนข้างสำคัญมาก เพราะผู้เล่นใหม่อย่างผมเล่นไปได้พักนึงเจอปัญหานี้เข้าก็เริ่มเกิดความรู้สึกคับข้องใจแล้วครับ และนำไปสู่ความเบื่อหน่ายในที่สุดเพราะทำอะไรไม่ได้นอกจากเก็บเลเวล

ฝากด้วยนะครับ

ถ้าจะใช้ระบบนี้  ตอนนี้คงไม่เหมาะ เพราะมินิบอสมีไม่กี่ตัว

แต่โดยรวมแล้วก็เห็นด้วยนะ  อยากให้ทำเหมือนกัน แต่คงใช้เวลานานหน่อย

แล้วอีกอย่างที่บอกว่า คนเลเวลน้อยก็ไม่มีอะไรทำ  ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะคับ Huh?

1. มินิบอสระดับกลางๆ ก็ไม่ใช่ว่าคลาส 1 จะตีไม่ได้  หรือเป็นคลาส 2 ต้นๆ ก็คงจะไม่ลำบากซักเท่าไหร่
2. คงไม่มีใครอยากเลเวลน้อยไปอย่างนั้นกันทุกคนหรอกคับ  คงต้องมีวันที่ปั่นเลเวลให้มันสูงๆขึ้นอยู่แล้ว

ปัญหาคงอยู่ตรงที่มินิบอสมีคนไปล่าเยอะซะมากกว่า เลยทำให้ไม่มีโอกาสไปตีกับเค้า
ซึ่งโดยส่วนตัวผมเล่น 5 ตัว 5 อาชีพ เลเวล 60 ทุกตัว  ก็ล่ามินิบอสได้ทุกตัวนะ  ขึ้นอยู่กับโอกาสว่าจะเจอหรือไม่เจอแค่นั้นแหละ

ส่วนอีกเรื่องนึง ที่คุณบอกไว้คือเรื่องของดรอป

ที่ว่ามินิบอสเลเวลน้อยๆ ดรอปของแรร์แพงๆ  ไม่ยุติธรรมน่ะ  ผม งง นะ ไม่ยุติธรรมยังไง Huh?

มินิบอสเวลต่ำ ดรอปของแพง   คนเลเวลน้อยๆ จะได้มีโอกาสไปตีเอามาขาย หรือเก็บไว้ใช้  ไม่ดีเหรอคับ Huh?

ตรงนี้มองว่าจะเป็นการปิดกั้นเสรีไปซักนิดรึป่าว

ระบบที่คุณว่ามาก็ดีนะคับ น่าสนใจ  แบ่งระดับอนฯ เป็นช่วงเลเวลไป  ลดปัญหาแย่งกัน

แต่ผมมองว่า  คนไทยไม่น่าจะแบ่งแยกนะ  ถ้าแบ่งมอนเป็นช่วงเลเวล ก็เท่ากับแบ่งแยกชนชั้นไป

คนเวลน้อยก็ไปตีมอนเวลสูงไม่ได้  คนเวลสูง ก็มาตีมอนเวลน้อยไม่ได้

ผมว่าถ้าจะใช้แนวคิดนี้  น่าจะแก้ตรงของดรอปแบบที่คุณว่ามีจะดีกว่า  เพราะทุกๆ คนก็จะสามารถตีได้

แต่กำหนดของดรอปจากมอนเป็นระดับๆไป และกำหนดระดับสูงสุดที่มอนจะดรอปว่าอยู่ขั้นไหน

ของดรอปมีโอกาสดรอปทุกระดับ แต่โอกาสของไอเทมที่ระดับใกล้เคียงผู้ตีมากที่สุดจะมีโอกาสดรอปมากกว่าระดับอื่น
( แบบนี้น่าจะดีกว่ามั้ยคับ  หรือว่า งงๆ ไม่เข้าใจ ก็บอกได้นะคับ  ผมอาจอธิบายไม่ชัดเจน )

ผมว่าแนวทางที่คุณเสนอมาน่าสนใจมากๆัคับ  แต่คงต้องปรึกษาและหาแนวทางที่มันเหมาะสม 
เพราะคงมีอีกหลายความคิดที่จะสนับสนุน หรือคัดค้านอย่างแน่นอน

รวมๆแล้วก็ สนับสนุนคับผม Smiley

foam0025
Full Member

ไม่รู้ทำไม เบื่อตัวเอง!!

Re: ถ้าจะมีการจำกัดเลเวลคนตีบอส/มินิบอส?
« ตอบ #2 เมื่อ: 04-04-2010, 18:05:23 »

เหนแก่ตัวอะคนเวลน้อยห้ามตีคนเวลน้อยแต่เทพกะมีนะเฟ้ยอย่ามาดูถูกเหอะๆโดนคนแย่งล่อยละสิมาบ่นแบบเนี้ย
เรากะรู้ว่ามินิบอสบางตัวมันมีความต้องการมากแต่ในเมื่อมีความต้องการมากเรากะต้องเตรียมตัวให้เทพอยู่ตลอดเวลาเวลาเราเจอจะไป.....โชง...เช้ง...มัน
แล้วเดวมันกะตายไม่มีใครรู้ละ              (เข้าใจมะเนี้ยหะ)

ใครมีเว็บการ์ตูนนาโนฮะภาค strikersช่วยบอกผมทีจะเป็นพระคุณอย่างมาก PMมาหาก็ได้ครับ
ヴェイグ・リュングベル
Asura Tester
Hero Member
*

Theme :: Scutum - fang

« ตอบ #3 เมื่อ: 04-04-2010, 18:18:44 »

อ้างจาก: foam0025 ที่ 04-04-2010, 18:05:23
เหนแก่ตัวอะคนเวลน้อยห้ามตีคนเวลน้อยแต่เทพกะมีนะเฟ้ยอย่ามาดูถูกเหอะๆโดนคนแย่งล่อยละสิมาบ่นแบบเนี้ย
เรากะรู้ว่ามินิบอสบางตัวมันมีความต้องการมากแต่ในเมื่อมีความต้องการมากเรากะต้องเตรียมตัวให้เทพอยู่ตลอดเวลาเวลาเราเจอจะไป.....โชง...เช้ง...มัน
แล้วเดวมันกะตายไม่มีใครรู้ละ              (เข้าใจมะเนี้ยหะ)

จะขุดทำไม ?

ไร้สาระ ไม่

Tales of Series Community

jitkit
Jr. Member
**

ชื่อ คิต ค่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18-10-2010, 22:17:38 »

เราว่ามันก็จริงอยู่นะที่คนเวลมากๆชอบแย่งของ ของคนเวลน้อย [จริงๆเราก็เคยโดนมาก่อน อย่างเช่น วุ้น ได้เศษวุ้น 20 บิลล่าเงี้ย พวกคนเวลสูงๆก็มาตีไปบ้าง] จริงๆแล้วแคสเตอร์หรือสายอาชีพที่พัฒนามาจากแคสเตอร์เนี่ยจะมี น้ำแข็งเยือกแข็งใช่ป้ะ แล้วพอคาเดทตีแคสเตอรสรุปก็คือเป็นกลางค่

เก้าอี้ ขาดขา  ♥
กีตาร์ ขาดสาย  ♥
เจ้าหญิง ขาดเจ้าชาย  ♥
ฉันคงตาย ถ้าขาดเธอ   ♥
♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥
ไม่สงวนลิขสิทธิ์   แต่คงไม่มีใครคิดจะเลียนแบบ [ใช่มั๊ยคะ ^^]
ป้าย:
หน้า: [1]