GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเกื้อหนุนของเกมไทย  (อ่าน 675 ครั้ง)
Gaius Appuleius Diocles
Sr. Member

ถ้าคุณทำให้ผมโกรธ แต่ผมจะไม่ทำให้คุณโกรธผม

ความเกื้อหนุนของเกมไทย
« เมื่อ: 20-05-2007, 00:36:45 »

อ่านตรงที่เน้นสีนะเอาเนื้อความมาจากเว็ปwww.gigonline.in.th
.
.
.
.
ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ สำหรับคุณถิ่นไทยนี้เก่งจังเลยนะครับ ที่บอกว่าเกมเราเป็นเกมที่เลียนแบบเมเปิ้ลสตอรี่ ทั้งๆที่ตัวเองไม่เคยเล่นเกมนี้แม้แต่ครั้งเดียว ผมแนะนำว่าคุณควรจะรอให้เกมออกแล้ววิจารณ์ที่หลังก็ไม่เสียหายนะครับ
อีกอย่างที่อยากจะบอกคือ เมเปิ้ล มันเป็นเกม 2D ครับ (เหมือน mario) ใช้ 2D Engine ในการพัฒนา แต่เกมเรามันใช้ 3D Engine ครับ เกมมีมิติ สามารถเดินในมุมตื้น-ลึกได้ (พูดง่ายๆคือมี แกน Z เพิ่มมากอีกแกน) ซึ่งแค่นี้ก็แตกต่างกับ maple story คนละแบบเล้ว และจากที่เราไปออกงาน Thailand Game Show 2007 ก็ได้รับคำวิจารณ์ในแง่ความแตกต่างมาเยอะเหมือนกัน อาทิ

- เกมมันเดินแนวลึกได้ด้วยหรือ? แปลกจัง
- เกมนี้มีร่ายมนต์อสูรได้ด้วยหรือ เท่ดีแหะ เกมออนไลน์อื่นๆไม่เห็นมีแบบนี้เลย
- อ้าว เกมมันเปลี่ยนฉากกลางวัน-กลางคืนได้ด้วยหรือ อย่างเมเปิ้ลนี้ฉากมันไม่เปลี่ยนอะไรเลย
- ฯลฯ

ส่วน โปรเจค วัน ออนไลน์ ผมกับทีมผู้สร้างโปรเจค วัน ออนไลน์ เป็นเพื่อนกัน จริงๆแล้ว code บางส่วนของ โปรเจค วัน ออนไลน์ ก็มีทีมงาน GiG Online เป็นคนเขียนให้ (เท่าๆกับที่ code บางส่วนของ GiG Online ทีมโปรเจค วัน ออนไลน์ก็เป็นคนเขียน)
ผมไม่คิดจะแข่งอะไรกันขนาดนั้นหรอกครับ เกมไทยด้วยกันต้องช่วยๆกัน ที่เราอยากจะแข่งคือเกมเกาหลี เกมนอกมากกว่า เพราะเดี๋ยวนี้มีเด็กไทยที่ติดค่านิยมต่างชาติเยอะ เห่อแต่ของเมืองนอกจนลืมของไทย ของที่มาจากเกาหลีว่าดีว่าสร้างสรร แต่พอเป็นเกมไทยก็ตราหน้าว่าลอกเขามาทั้งปี (อย่าง maple story ไม่เห็นมีใครว่ามันลอก มาริโอ มาเลยนิ
)

.
.
.
.
.
เราเป็นทีมงานโปรเจ็ควันนะ คือ เรามาทวงหนี้อะ คือ โค้ดส่วนหนึ่งของโปรเจ็ควัน (ส่วนแลกเปลี่ยน ส่วนตรวจสอบการล๊อคอินซ้ำข้ามเซิฟเวอร์ และ การแพทช์) ทีมงานกิ๊กเป็นคนเขียนให้ เพื่อแลกกับโค้ดเซิฟเวอร์ทั้งหมด ณ เวลานั้นของโปรเจ็ควัน (ประมาณกลางปีที่แล้ว) ซึ่งส่วนที่สอง นั้นยังไม่สมบูรณ์ และทางทีมงานกิ๊กสัญญาว่าจะมาแก้ไขให้สมบูรณ์ แต่ยังไม่แก้ไขให้สักที

เห็นกระทู้นี้พูดถึงเลยเข้ามาทวงซะเลย

.
.
.
.

ข้อคิดดีๆ จากกระทู้ ขนาดคนทำเกมยังสามัคคีกันแล้วทำไมประชาชนไทยถึงไม่สามัคคี

ความคิดกำหนดการกระทำ
การกระทำกำหนดนิสัย
นิสัยกำหนดความเคยชิน
ความเคยชินกำหนดชะตากรรม

คนดีชะตากรรมก็ดี คนเลวชะตากรรมก็เลว
เบื่อ . . . ป๋าเบื่อ
Asura Tester
Full Member
*

Re: ความเกื้อหนุนของเกมไทย
« ตอบ #1 เมื่อ: 20-05-2007, 09:25:03 »

เกมส์ไทยอยากให้ทุกคนช่วยกันอุดหนุนหน่อยครับ ...

หนึ่งแรงที่ทุกคนช่วยกันอุดหนุนเป็นหนึ่งแรงผลักดันให้เกมส์ไทยก้าวต่อไป . . .

หากวันนี้เราไม่ช่วยกันอุดหนุน อนาคตเราคงต้องเล่นเกมส์ของต่างชาติตลอดไป . . .
Mc ZanWa
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20-05-2007, 09:33:50 »

ผมดีใจคับที่มีเกมออนไลน์ของคนไทยเริ่มเข้ามาแล้ว ผมก็เบื่อเหมือนกันที่ต้องคอยติดตามเกมออนไลน์ของเกาหลี แต่พี่ๆ ทีมงานก็ต้องเข้าใจนะคับว่า เกมออนไลน์เกาหลีมันทำกราฟฟิกที่สูง สวยกว่า ดึงดูดเงินคนไทยดีแท้ ผมก็ได้แต่รอว่าวันไหนเกมแนว 3DMMORPG ของคนไทยจะประกาศศักดาซักที(อิอิ รออยู่) แต่ยังไงผมก็พร้อมจะอุดหนุนเกมคนไทยเสมอคับผม  MC_ZanWa มารายงานตัวจ้า....เกมออนไลน์คนไทยต้องสุดยอดที่สุดอยู่แล้วงับ...ผมเชียร์และคอยจับตาดูการพัฒนาอยู่เน้อ...หุหุ
[-BlackHeaRTz-]
Jr. Member
**

Not

« ตอบ #3 เมื่อ: 22-05-2007, 19:46:36 »

จะคอยอุดหนุนบัตรเติมเงินนะครับ  Grin

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไป ท้อได้ แต่อย่าถอยนะคร๊าบบ

ป้าย:
หน้า: [1]