GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นเสียงหนึ่งของผู้เคยร่วมทดสอบ คิดเห็นอย่างไรก็ว่ากันไปเน้อ  (อ่าน 341 ครั้ง)
-Iz
Newbie
*

เป็นเสียงหนึ่งของผู้เคยร่วมทดสอบ คิดเห็นอย่างไรก็ว่ากันไปเน้อ
« เมื่อ: 16-05-2007, 10:47:41 »

ผมเห็นด้วยกับพี่ nize นะคับ คห.ที่36 ของกระทู้ ว่าด้วยเรื่อง ราคายาคูณสอง คือจะรีบปั้นเลเวลกันเร็วๆไปทำไม  เข้าใจว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล  ว่าอยากจะเล่นเท่าไร่ก็ได้ในแต่ละวัน  แต่บางreplyที่ผมอ่านมานะครับ  อ่านแล้วอึ้ง  เล่นเกมส์วันละ สิบห้าชั่วโมงขึ้นไป  ผมเองเต็มที่จิงๆได้ไม่ถึงสิบชั่วโมง  แค่นี้ก็มึนแล้ว ขนาดนั่งเล่นที่บ้านสบายๆนะครับ  ถ้าเล่นมากขนาดนี้ก็ไม่แปลกเลยที่ผมเห็นว่าผู้เล่นในเกมส์ส่วนหนึ่งเลเวลสูงมากๆ เมื่อมีคนเลเวลสูงๆเยอะขึ้น ปัญหามันก็จะตามมาเหมือนตอนที่ผมเล่นตอนที่ยังเป็นโคลสอัลฟ่า  คือพวกพี่เค้าเห็นว่าเลเวลคนส่วนใหญ่ในเกมส์สูงและใช้เวลาในการเล่นเร็วมากที่ได้เลเวลสูงขนาดนั้น  ก็จะมีการปรับ ทั้ง exp ของมอนสเตอร์ให้น้อยลง  ปรับการโจมตีของมอนสเตอร์เพิ่มขึ้น เพื่อเป็นการชะลอให้เลเวลมันช้าลงบ้าง   นี่คือปัญหาที่ได้การแก้ไขในตอนนู้น  แล้วถ้าเกิดมันต้องมาใช้ในตอนนี้เนื่องจาก เพื่อนๆ นิยมใช้คูณสองกันและเล่นเกมส์ในแต่ละวัน มากกว่าสิบห้าชั่วโมงขึ้นไป  ผมว่านะพี่ๆเค้าจะต้องปรับเลเวลของตัวละครสูงสุดใหมากขึ้น  ลดexp มอนสเตอร์ลดลง  เพิ่มการโจมตีของมอนเตอร์ให้มากขึ้น  และท้ายสุด รีเลเวลของผู้เล่นลง 20-30%   และถ้ามันเกิดขึ้น จะส่งผลให้เกิดขึ้น สองอย่าง คือ ผู้เล่น เก็บเวลในแต่ละวันมากขึ้น  สังคมในเกมส์ก็จะหายไป  หรือ  เบื่อ แล้วก็เลิกเล่นเกมส์นี้ไปเลย  ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่ ผมไม่อยากให้เกิดขึ้นเลย
เกมส์นี้ นั้นยังใหม่อยู่มากๆ  ระบบในเกมส์ต่างๆ  ผมว่าก็ถือว่าดีในระดับหนึ่ง  แต่ก็ยังมีอะไรที่ต้องพัฒนาเพิ่มอีกมาก  ซึ่งผมก็เป็นกำลังใจให้มาโดยตลอด  ผมจะยกตัวอย่างเกมส์ที่มีระบบในเกมส์ดีมาก  สังคมในเกมส์ก็ดีด้วย  เกมส์นั้นคือ goonzu ถึงจะเปน sv.inter แต่ผมก็ได้ทราบว่ามีคนไทยเล่นอยู่เยอะพอสมควร  ที่เกมส์นี้มีคนไทยเล่นรวมทั้งตัวผมนั้น ไม่ใช่ว่าผมเก่งภาษาอังกฤษกันนะคับ  คือระบบเกมส์มันดีและเขาใจง่ายจริงๆ (ผมไม่ได้มาโฆษณาเกมส์ให้เค้าเน้อ  อิอิ)  แต่ที่ได้ลองเล่นมามันเป็นอย่างนันจริงๆ เลเวลขึ้นง่าย เงินหาง่าย แต่ผู้เล่นกลับคงที่และค่อยๆลดลงทีละนิด เนื่องจาก มีผู้เล่นที่เลเวลสูงเยอะมากๆ และตัวเกมส์มีการอัพเดทแพช ไม่ทันใจ   เนื่องจากเลเวลขึ้นไว มันเกิดการตัน และเริ่มเบื่อหน่ายจนเลิกเล่นกันไป  ผมเองรู้มาตั้งแต่ตอนเล่นโคลสอัลฟ่าของโปรเจ็ควัน ว่าจะเก็บแอร์ไทม์  ตอนที่รู้ตอนนั้น ก็กังวลใจอยู่ว่ามันจะมีปัญหาเรื่องการใช้โปรแกรมช่วยเล่นตามมา  เพราะมันเป็นที่นิยมของเกมส์ที่เก็บแอร์ไทม์  (ไม่เก็บก็นิยมเหมือนกัน แต่เค้าแบนจริงไม่เหมือนเก็บแอร์ไทม์ที่ปล่อยให้ใช้อย่างง่ายๆ)  เนื่องจากเกมส์ที่เก็บแอร์ไทม์อย่างที่รู้ๆกันว่า เก็บเลเวลขึ้นยากในช่วงท้ายๆ  อย่างเช่นแร็คนาร็อค ถ้าเล่นเองจนเลเวล99นั้น (เล่นแบบไม่หักโหมนะ) ก็ประมาณสิบเดือนถึงหนึ่งปี แต่สำหรับคนเล่นเองที่เล่นเยอะมากๆก็คงจะเร็วกว่านี้ แล้วเค้ามีไฮคลาสอีก นี่ถ้าเล่นใหม่เลยตั้งแต่ต้น  ผมว่า ปีครึ่งถึงสองปีเลยล่ะ กว่าจะ เลเวล99 ของไฮคลาสและจ๊อบเต็ม และที่ใช้โปรแกรมช่วยเล่นก็เพราะแบบนี้แหละครับ อย่างที่เพื่อนๆคงจะทราบกันดี จากสองปีเหลือไม่กี่เดือนก็มีตัวไปเล่นกิลวอร์สบายๆ  แต่ผมก็คิดว่ามันจะไม่เกิดขึ้นในโปรเจ็ควัน กับปัญหาการใช้โปรแกรมช่วยเล่น คนไทยคงไม่ทำร้ายกันเองแน่นอน และประกอบกับค่าแอร์ไทม์ต่อดือนที่เก็บพอเป็นพิธี  แต่ผมว่าพี่เค้าไม่น่าทำเงินโซลมาเลย  แล้วมันก็เกิดปัญหาขึนตามมากับไอเทมเงินโซล  จำได้ว่าอ่านกระทู้ว่าด้วยเรื่อง ราคายาคูณสองนี่แหละ มีอยู่ ควมเห็นหนึ่งว่า ทั้งเติมวันทั้งเติมเงินโซล อยากให้มันคุ้มกับตังค์ที่เสียไป  เอาเป็นว่าถ้าอยากให้เค้าได้ความคุ้มค่าสุดนั้นผมว่า พี่เปิดกิจกรรมคูณสองให้เค้าไปเลย เอาแบบเป็นช่วงเวลานะครับ  เช่น ตอนสี่โมงเย็นถึงห้าโมงเย็น แล้วก็ตอนสี่ทุ่มถึงห้าทุ่ม แบบนี้ไปเลย จะได้คุ้มกับเงินที่เค้าเสียไป  ทีแรกตอนนู้นที่ให้โหวตกันเรื่องชื่อของสกุลเงินในกมส์ที่มีสองชื่อ ผมก็ไม่ได้คิดหรอกนะว่าจทำเป็นไอเทมมอลล์ด้วย นึกว่าจะเก็บแต่แอร์ไทม์อย่างเดียว แล้วก็มีสกุลเงินไว้สองอย่างให้โก้ๆ ไปอย่างนั้น (ช้านนี่โง่จริงๆเลย - -" ) ผมว่าถ้าพี่จะเก็บแอร์ไทม์ พี่ก็เก็บให้มันสมน้ำสมเนื้อไปเลยดีกว่า แล้วก็ยกเลิกเงินโซลไปเลยจบปัญหาตรงนี้เลย จากเดือนละ 79 สำหรับบัตรzest ก็เป็น200บาทได้ 33วัน (บัตรzest นี่อาจจะเพิ่มไปว่าเติมแล้วจะได้รับยาเพิ่ม HP500 MP500 อย่างละ 20ขวดหรืออะไรก็ได้มันจะได้ขายออกพอๆกัน)   ส่วน@cash ก็ 189บาท 30วัน แล้วก็จัดคูณ2มันวันละสองช่วงอย่างที่ผมกล่าวมาข้างต้น แล้วผมก็รู้เลยว่าจะต้องมีคำด่าว่าความเห็นของผมในทันทีว่า เก็บแพงขนาดนี้ ไปเล่นเกมส์อื่นดีกว่ามั้ย ใครจะไปเติม เอาเป็นว่า นานาจิตตัง ถ้าคุณคิดว่าอยากสนับสนุนคนไทย ให้พี่เค้าได้กำไรซะบ้าง  ถ้าลงทุนไม่หวังกำไรมันซะเลยกอย่าคิดทำซะดีกว่า  เอาเป็นว่าถ้าคุณรักเกมส์นี้จริงๆ คุณก็คงเติมอย่างสบายใจแล้วก็เล่นอย่างมีความสุข อีกอย่างนะครับ ผมว่าเกมส์ที่เล่นฟรีเนี่ยเราก็เสียค่าสินค้าไอเทมมอล์ก็เกิน100บาทต่อเดือนอยู่แล้ว ดังนั้นผมว่ามันก็ไม่ต่างอะไรกันมากหรอกครับ  ส่วนพวกไอเทมแปลกๆอย่างหมวกสวยงามเป็นต้น ผมว่าพี่จัดเป็นเควสให้ทำกันในเกมส์ครับ  เอาแบบไม่ยากไม่ง่าย  ใครอยากได้ก็ทำไม่อยากได้ก็เก็บเลเวลไป  หรือดรอปจากมอนสเตอร์ในระดับแรร์ไอเทมไปเลย ยกตัวอย่างนะครับอย่าง หูเอลฟ์ ดอกคาบ หรือไปป์ ฯลฯ  ของแร็คนาร็อคพวกนี้ล้วนดรอปจากมอนสเตอร์ที่เลเวลต่ำแต่ได้ยากเหลือเกินถ้านั่งตีมอนสเตอร์เองนะครับ (ผมอาจจะยึดติดกับแร็คนาร็อคไปหน่อยแต่อย่างน้อยมันก็เป็นตัวอย่างที่ดีได้บ้าง) ผมว่าแรร์ไอเทมที่มัน ดรอปมาด้วยฝีมือเรานี่มันก็ให้ความรู้สึกที่ดีจริงๆนะครับ  มันอาจจะช่วยในเรื่องของการตะบี้ตะบันเก็บเลเวลให้สูงขึ้นไวๆ  เป็นตะบี้ตะบัน หาไอเทมในเกมส์ แต่มันก็น่าจะเป็นผลดีสำหรับตัวเกมส์ว่ามั้ยครับ เอาเป็นว่าขอบ่นแค่นี้ละกันนะครับ ก็ลองๆมานั่งอ่านกันดูละกัน ทั้งพี่ทีมงาน และ เพื่อนๆในเกมส์ทุกท่าน เรามาร่วมกันช่วยทำให้เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่มีแต่ความสุขกัน

ปล.การเก็บเลเวลให้เร็วนั้นไม่ใช่เรื่องยาก
ปล.ชั้นคือไฟเตอร์คนแรกของเกมส์นี้ที่เลเวลสูงสุดในเกมส์ (เรื่องมันนานมาแล้ว)
ปล.ช่วงโคลสอัลฟ่ามีความสุขมากๆขอบคุณ เจ๊ฮิคาริ ที่ดูแลเด็กบ้าเกมส์คนนี้เป็นอย่างดีและขอโทษที่หายไปเลยหลังจากรีครั้งนั้น(มันหลายสิ่งมากๆ)
ปล.คิดถึง นุ่น(Saber) Lich และทุกๆคนตอนนั้นแต่จำชื่อไม่ได้แล้วอ่ะ แต่ก็คิดถึงจริงๆนะ ไม่รู้ว่ายังเล่นกันอยู่หรือปล่าว TT

ช้านคือ -Iz ไอซ์กลับมาแล้วเน้อ  (ช่วงนี้อยู่ระหว่างการศึกษาระบบของเกมส์ เปลี่ยนไปเยอะจริงๆ ใบ้กินเลย)  Huh? Huh? Huh?
<•KoddJaMann•>
Full Member

เรารู้จาย...เพราะเรา...ฮั้วกาน...

Re: เป็นเสียงหนึ่งของผู้เคยร่วมทดสอบ คิดเห็นอย่างไรก็ว่ากันไปเน้อ
« ตอบ #1 เมื่อ: 17-05-2007, 22:25:56 »

ยาวไปหน่อย แต่ก็เห็นด้วยจึ๊กนึง

*******KoddJaMann*******
   ///////ตลิ่งชันมาสเตอร์\\\\\\\

คลิกที่รูปเพื่อไปยังบอร์ดการ์ตูนของผมเอง
¤MԾդщΊN¤
Hero Member

۩~♥ถ้าไม่รักเธอแล้วจะให้ไปรักใคร♥~۩

Re: เป็นเสียงหนึ่งของผู้เคยร่วมทดสอบ คิดเห็นอย่างไรก็ว่ากันไปเน้อ
« ตอบ #2 เมื่อ: 18-05-2007, 18:57:10 »

ชอบประโยชน์ สุดท้าย  ของแรร่ต้องดอปเองถึงจะรู้สึกดี แต่ถภ้ามะดอปเลยหลายเดือน ก็เครียด เหมือนกาน
ป้าย:
หน้า: [1]