GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ปรับ เซต Item ชุดเก่าหน่อยคับ  (อ่าน 949 ครั้ง)
Griffith
Newbie
*

เรียนจบ ได้เศษกระดาษ 1 ใบ

อยากให้ปรับ เซต Item ชุดเก่าหน่อยคับ
« เมื่อ: 26-02-2008, 03:25:10 »

ไอเท็มเซตธรรมชาติ เมื่อใส่ครบทุกชิ้นจะเพิ่ม ป้องกันเวทย์ 0-10 MP 100 แม่นยำ 20 โป๊ะเช๊ะ 5% <<< หายากที่สุดในเกม 

เสื้อคลุมใยไม้ ป้องกัน 23+2 ป้องกันเวทย์ 41+10 ได้จาก ผู้พิทักษ์แห่งอีเดน <<<< หายากสุดๆๆๆๆ 

แหวนเพลิงอัคคี เพิ่มพลังโจมตีสูงสุด 10 ได้จาก ผู้เฝ้ามองแห่งอิกนัส <<< หายากสุดๆๆๆ 

ผ้าคลุมผู้พิทักษ์ทะเลสาบ เพิ่มหลบหลีก3 ป้องกัน 9+1 ป้องกันเวทย์ 9+1 ได้จาก ผู้พิทักษ์ทะเลสาป <<<< หายากสุดๆๆๆ 

รองเท้าบูธสายลม เพิ่มหลบหลีก 5 ป้องกัน 17+1 ป้องกันเวทย์ 17+2 ได้จาก วอลเคนัส <<<< หายากสุดๆ 

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ไม่กล่าวถึงเซต ดูราฮานนะคับ เพราะคงรู้กันดีว่าราคาแต่ละชิ้น เหมาะสมกับความสามารถของมัน  ใช่
-------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไอเท็มเซตผู้พิทักษ์ป่า เมื่อใส่ครบทุกชิ้นจะเพิ่ม ความแม่นยำ 20 ค่าหลบหลีก20 MP 150 <<< ใส่กันเต็มเมือง   

เสื้อเขียวลายใบไม้ : ป้องกัน 35+1 ป้องกันเวทย์ 35+2 ได้จาก แมนเดรก แดง แมนเดรก ม่วง แมนเดรก เหลือง <<<< หาง่ายสุดๆๆๆ เต็มตลาด

ผ้าคลุมใบไม้ : ฟื้นฟู hp 3 เพิ่มหลบหลีก 7 ป้องกัน 11+1 ป้องกันเวทย์ 11+1 ได้จาก ภูติพฤกษา <<<< หาง่ายสุดๆๆ พอกันกับเสื้อใบไม้

รองเท้ากิ่งไม้ถัก : เพิ่มหลบหลีก 5 ป้องกัน 17+2 ป้องกันเวทย์ 20+4 ได้จาก ลิลลี่  <<<< หาง่ายมีคนล่าสูง   

แหวนมรกต : ป้องกันเวทย์ 0-2 ได้จาก หน่อเหล็กไหล  <<< หายาก หาตัวตียาก   

ไอเท็มเซตกาลเวลา เมื่อใส่ครบทุกชิ้นจะทำให้ ร่ายเวทย์เร็วขึ้น 5% เพิ่ม MP 150 เพิ่มความแรงเวทย์ 20 <<< หายากแต่ก็มีคนใส่บ้างแล้ว

ถุงมือแสงอาทิตย์ : เพิ่มหลบหลีก4 เพิ่มต่อเนื่อง10 ได้จาก อสูรพันกร อัลโฟ่ <<<< มินิบอสนานกว่าจะเกิด

เสื้อคลุมนักบวช : เพิ่มหลบหลีก10 ป้องกัน 24+0 ป้องกันเวทย์ 43+6 ได้จาก นักบุญผู้หวนคืน <<<< มินิบอส แต่เกิดหลายตัว

ผ้าคลุมทองคำขาว : ฟื้นฟู mp1 และ hp1 ป้องกัน11+1 ป้องกันเวทย์11+1 ได้จาก วุ้นInw <<<< หาตัวมันเจอบ้างหรอยัง

ไม้เท้าจักรวาล : โจมตีเวทย์ 66-83 เพิ่มหลบหลีก10 เพิ่มพลังโจมตีเวทย์ 5% ได้จาก ราชินีแห่งป่าไม้   <<<< หาง่ายถึงจะดรอปจากบอส

ของแต่ละชิ้น หายากๆทั้งนั้นกว่าจะได้เซต แถม พอรวมเซตแล้ว บ้างอย่างเน่ากว่า พวกที่ไม่ได้ใส่เซตอีกคับ

ผมยกตัวอย่างที่น่าจะเห็นผลมากที่สุดคือ ไอเท็มเซตกาลเวลา เมื่อใส่ครบทุกชิ้นจะทำให้ ร่ายเวทย์เร็วขึ้น 5% เพิ่ม MP 150 เพิ่มความแรงเวทย์ 20

ร่ายเร็วขึ้น 5% อันนี้ผมไม่เห็นว่าจะเร็วขึ้นเลยคับ ทดลองโดย การใส่เซตแล้วร่าย แล้วลองถอดเซตออก แล้วร่ายดูได้คับ เพิ่ม mp150 จะเพิ่มทำไม

แค่เนี้ย เพิ่มความแรงเวทย์ 20 ไม้+ 5% อืมเหมือนจะแรงขึ้นเยอะ

นี้ใส่เซตนะคับ เปรียนเทียบกับ นักเวทย์อีกคน ใส่ไม้มรกต + พลังเวทย์ 300-400+ เยอะกว่าไม้เท้าจักรวาลซึ่งพลังโจมตีแค่ 200-250+

ผ้าคลุมทองคำขาว ก็อีก ดรอปจากวุ้นเทพเลยนะคับ แต่ดัน + น้อยกว่า ผ้าคลุมผลึก ซึ่ง ไม่ใช่เซต Item อีก ส่วนเสื้อกับเครื่องประดับ นักเวทย์มีน้อย

อยู่แล้วคับเลยไม่ค่อยใส่ใจ แต่มันเปนถึงเซต ดันเน่ากว่าพวกที่ไม่ใส่เซตอีก แล้วจะให้ผู้เล่นตามหาให้ครบเซต เพื่ออะไรหรอคับ ถ้ามันร่ายเร็ว สมชื่อ

เซตของมัน ผมว่าจะดูดีมากๆเลย ถ้าไม่เชื่อลองใส่ให้ครบเซตแล้วร่ายดูก็ได้ครับ ว่ามันได้แตกต่างกับไม่ใส่เซตเลย

ลองเปรียบเทียบกับเซต ใหม่ดูคับ ใช้ของน้อยกว่า หาจากมอนเตอร์ทั่วไปมากกว่า +ดีมากกว่าหลายเท่าตัว แถมของที่รวมในเซต ดีกว่าหลายเท่า

ตัวด้วยคับ สังเกตุได้ เซตเก่าใส่ครบ ไม่มี skill แถมเลยคับ เซตใหม่ แถมเกือบทุกเซต แบบนี้ เซตเก่าก็ตกกระป๋องหายาก แถมยังจะเน่าอีก 

ตีเห็ดผี ทีเดียวได้เซต Berserker กับ Wizard เลย แล้วเซตธรรมชาติ กับ กาลเวลา ใครจะไปเดินหาใส่ให้เสียเวลาละคับ  Cry
-_-'MislabiZ-_-'
Asura Developer
Sr. Member

จะดูผลบาปของทุกคนที่ทำมา ผมโดนไปแล้ว แล้วคุณละ?

Re: อยากให้ปรับ เซต Item ชุดเก่าหน่อยคับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 26-02-2008, 03:44:44 »

เนื่องจาก set ที่กล่าวมานั้น เป็น ของ class 1 ซึ่ง item เหล่านี้จึงไม่ดีเท่า item ของ class 2 (หลักการสังเกต item class 1 จะมีใส่ให้พวก class1 ด้วย และ item class 2 สังเกตง่ายๆ คือ class2 จะใส่ได้เท่านั้น class1 จะใส่ไม่ได้เลย และ item ต้องมี lv เกิน 40 คับ) ซึ่งการดรอปจะเปลี่ยนจาก miniboss ไปยัง monster class 1 - 2 ปกติคับ ส่วน item set ใหม่เลย มันจะดรอปจาก miniboss และ monster class3 เท่านั้น ซึ่งใครไปลอง monster class 3 แล้วจะรู้พิษสงมัน ซึ่ง monster class3 status มันยังไม่สมบูรณ์นะคับ เนื่องจากมันจะต้องเก่งกว่านี้มาก และบางส่วนจะรุมคับ
ข้อเปรียบเทียบระหว่าง item class 1 และ class 2
- ค่าพลังต่างกันชัดเจน ที่ระดับเดียวกัน
- item class 2 เป็นของที่ class 2 ใส่ได้ทั้งนั้น class 1 จะใส่ไม่ได้เลย กลับกัน class2 สามารถใส่ item class 1 ได้เกือบทุกอาชีพ
- item set class 1 จะดรอปจากตัวปกติ และบางชิ้นยังดรอปที่ miniboss เหมือนเดิม (ย้ำว่าบางชิ้นเท่านั้น) ส่วน item set class 2 ตกจาก miniboss และ monster class 3 เป็นอย่างต่ำ

ข้อมูลของ monster class 3 ซึ่งปัจจุบันมีนับตัวได้เลย
- เก่งกว่าผู้เล่นมาก แล้วบางอาชีพเท่านั้นที่จะ 1-1 กับมันได้อย่างหืดขึ้นคอ เพราะมันเก่งพอๆ กับ miniboss (อาจจะยังไม่ได้แก้ไข ตอนนี้ยังอ่อนอยู่TT)
- ให้ exp พอ ๆ กับ monster class 2 และบางตัวให้น้อยกว่าด้วยซ้ำ
- item rare พิเศษส่วนใหญ่ตกจากเจ้าพวกนี้
- บางชนิดมาเป็นฝูงรุมเรา

สรุป item set class 1 ซึ่งมีแค่ 3 ไม่นับ set ดูลาฮาน ซึ่งดรอปจากบอส fighter สามารถใส่ได้ ซึ่งบางส่วนจะปรับให้มัน ok ขึ้นและปัจจุบันได้ใส่ option ให้ item set เกือบทุกชิ้นแล้ว ซึ่ง item set class 1 ไม่สามารถเทียบกับ item class 2 ได้เลยคับ เนื่องจากข้อมูลข้างต้น

มีอะไรถามมาได้อีกคับ

ทำไมต้องเป็นเป้าของคนอื่นด้วย อุตส่าห์อยู่เฉยๆ แลัวนะ ชีวิตชั้น กะชีวิตคนที่ชั้นรักที่สุด เป็นของเล่นของคนอื่นเหรอไง?
http://www.youtube.com/watch?v=lYnRFS5sVV8
Griffith
Newbie
*

Re: อยากให้ปรับ เซต Item ชุดเก่าหน่อยคับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 26-02-2008, 04:19:51 »

ผมว่า ปรับ Item Set กาลเวลา ให้เปน ของคราส 2 ไปเลยไม่ดีกว่าหรอคับ เนื่องจากแต่ละชิ้น ดรอปจาก บอส กับ มินิบอสทั้งนั้น คราส 1 ไม่มีทางหามาใส่ได้ แน่นอนคับ แล้วมอนที่ดรอปเซต ก็ไม่ใช่มอนธรรมดา เป็น บอสกับมินิบอส ทั้งหมดคับ เหมือนกับเซต ธรรมดชาติ แล้ววุ้นเทพ ผมว่าไม่ใช่มินิบอสนะคับมันคือ มอนเตอร์แรร์
Griffith
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26-02-2008, 04:47:20 »

อ้างจาก: -_-' MislabiZ -_-' ที่ 26-02-2008, 03:44:44
เนื่องจาก set ที่กล่าวมานั้น เป็น ของ class 1 ซึ่ง item เหล่านี้จึงไม่ดีเท่า item ของ class 2 (หลักการสังเกต item class 1 จะมีใส่ให้พวก class1 ด้วย และ item class 2 สังเกตง่ายๆ คือ class2 จะใส่ได้เท่านั้น class1 จะใส่ไม่ได้เลย และ item ต้องมี lv เกิน 40 คับ) ซึ่งการดรอปจะเปลี่ยนจาก miniboss ไปยัง monster class 1 - 2 ปกติคับ ส่วน item set ใหม่เลย มันจะดรอปจาก miniboss และ monster class3 เท่านั้น ซึ่งใครไปลอง monster class 3 แล้วจะรู้พิษสงมัน ซึ่ง monster class3 status มันยังไม่สมบูรณ์นะคับ เนื่องจากมันจะต้องเก่งกว่านี้มาก และบางส่วนจะรุมคับ
ข้อเปรียบเทียบระหว่าง item class 1 และ class 2
- ค่าพลังต่างกันชัดเจน ที่ระดับเดียวกัน
- item class 2 เป็นของที่ class 2 ใส่ได้ทั้งนั้น class 1 จะใส่ไม่ได้เลย กลับกัน class2 สามารถใส่ item class 1 ได้เกือบทุกอาชีพ
- item set class 1 จะดรอปจากตัวปกติ และบางชิ้นยังดรอปที่ miniboss เหมือนเดิม (ย้ำว่าบางชิ้นเท่านั้น) ส่วน item set class 2 ตกจาก miniboss และ monster class 3 เป็นอย่างต่ำ

ข้อมูลของ monster class 3 ซึ่งปัจจุบันมีนับตัวได้เลย
- เก่งกว่าผู้เล่นมาก แล้วบางอาชีพเท่านั้นที่จะ 1-1 กับมันได้อย่างหืดขึ้นคอ เพราะมันเก่งพอๆ กับ miniboss (อาจจะยังไม่ได้แก้ไข ตอนนี้ยังอ่อนอยู่TT)
- ให้ exp พอ ๆ กับ monster class 2 และบางตัวให้น้อยกว่าด้วยซ้ำ
- item rare พิเศษส่วนใหญ่ตกจากเจ้าพวกนี้
- บางชนิดมาเป็นฝูงรุมเรา

สรุป item set class 1 ซึ่งมีแค่ 3 ไม่นับ set ดูลาฮาน ซึ่งดรอปจากบอส fighter สามารถใส่ได้ ซึ่งบางส่วนจะปรับให้มัน ok ขึ้นและปัจจุบันได้ใส่ option ให้ item set เกือบทุกชิ้นแล้ว ซึ่ง item set class 1 ไม่สามารถเทียบกับ item class 2 ได้เลยคับ เนื่องจากข้อมูลข้างต้น

มีอะไรถามมาได้อีกคับ

ถ้าพูดถึง item set class 1 ผมบอกได้เลยว่า มี เซตผู้พิทักษ์ป่า เท่านั้นที่คราส 1 ทุกจะหามาใส่ได้ แล้ว item แต่ละชนิด จำกัดอาชีพด้วย

ต่อให้เล่นไฟเตอร์ หาของเซต แคสเตอร์ หรอเซต อาชีพอื่นๆ ผมว่าไม่มีทางทำได้ถ้าไม่ใช่ ไฟเตอร์โข่ง หรอ แคสเตอร์โข่ง

แล้วถ้ามีการ ปรับให้ไปดรอปมอน Class 1 - 2 ยกตัวอย่าง ผ้าคลุมทองคำขาว ดรอปจากวุ้นเทพ แก้ไข ให้ไปดรอปกับวุ้นเมเปิ้ล

หรอ ผ้าคลุมผู้พิทักษ์ทะเลสาบ ดรอปจาก แมงกระพรุนไฟ หรอ แหวนมรกต ดรอปจาก พลมีดบินชาวนัล ผมคิดว่า คงมีการไม่พอใจแน่นอน

ผู้เล่นที่ทำการ ล่าของเซต ตั้งแต่ต้นๆ คงจะเสียใจน่าดู เพราะของเหล่านี้ กลายเปนเซตขยะ ที่มี item เซต คราส 2 เข้ามาทับแทน

ที่ผมต้องการ หมายถึงเพิ่มความสามารถ ให้เท่าเทียมกันทั้งหมด ได้ไม่มีการแบ่ง คราส item ซึ่ง ทำให้ item เซต คราสแรกเปนขยะ ในทันที

Item Set เป็นของหายาก ที่ไม่สามารถหาซื้อได้ตามร้าน ซึ่งก็เหมือนกับ item Set คราส2 ที่ท่านได้กล่าวไว้ ว่าจะปรับให้เก่งขึ้นจนไม่สามารถ

1-1 ได้ กลับกัน item set คราส 1 ที่ดรอปจากมอนง่ายๆ ไม่มีคนต้องการจะใส่ เพราะไม่ดีเท่ากับใส่ของในร้านที่ดีกว่าหลายขุมนัก ก็คงจะมีแสงวนๆ

กันทั่วทั้งเมือง แทนทีน่าจะเปนของหาเซตหายาก น่าตกใจว่า ว้าว หามาใส่ได้ด้วยเท่จริงๆ เราต้องรีบๆเก่งๆเพื่อจะได้หาของแบบนี้มาใส่มั้ง คนก็จะคิดว่า

โถ่ของเซต เน่าๆอะดิ ตูก็มี ขยะจริงๆ หามะไหร่ก็ได้ เปลื่ยน อาชีพ lv 35+ ก้มีแสงวนๆละ จอกๆ แต่ตอนนี้ คนที่จะมีแสงวนๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ต้องถือ

ว่าเทพ ขยันหาของจริงๆ ถึงจะมีใส่กัน  ผมอยากให้ item Set เปนอะไรที่ดูดีกว่าการวัดระดับ 1 2 3

Gaius Appuleius Diocles
Sr. Member

ถ้าคุณทำให้ผมโกรธ แต่ผมจะไม่ทำให้คุณโกรธผม

« ตอบ #4 เมื่อ: 26-02-2008, 06:30:07 »

เราว่าเซตคลาส 1 มันจะหายากกว่า เซตคลาส 2 นะ
คลาส 1 4 ชิ้น
คลาส 2 3 ชิ้น เอง
อย่างเซตเวลา กว่าจะเจอวุ้นเทพ แล้วกว่ามันจะตก -*-

ความคิดกำหนดการกระทำ
การกระทำกำหนดนิสัย
นิสัยกำหนดความเคยชิน
ความเคยชินกำหนดชะตากรรม

คนดีชะตากรรมก็ดี คนเลวชะตากรรมก็เลว
cyclop
Jr. Member
**

ไม่บอกเฟ้ย

« ตอบ #5 เมื่อ: 26-02-2008, 10:18:25 »

เดี๋ยวอาจจะมีการปรับเปลี่ยนตัวดรอปของไอเทมเซทคลาส 1 ครับ ให้ผู้เล่นคลาส 1 สามารถตามหาได้ง่าย ซึ่งหากเปลี่ยนแปลงแก้ไขแล้ว จะรีบนำมาบอกทันทีเลยครับ

ความสุขที่สุดในชีวิต คือการที่มีคนเห็นถึงคุณค่าในตัวของเรา
..จูน..
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 26-02-2008, 10:38:39 »

แกให้เชตเก่าหาง่ายขึ้นแต่ระดับยังห่วยเหมือนเดิม
แบบนี้คนที่มีแล้วต่อไปก็เป็นขยะงั้นสิ

แล้วต่อไปมีเชตใหม่เกิดขึ้นก็ต้องปรับให้มันต่ำลงไปอีกทุกเชต (รวมถึงทุกคลาสนะ) แบบนี้หรอ
ก็จะกลายเป็นว่าเชตเก่าๆทั้งหมดตกไปเรื่อยๆ ไร้คุณค่ายิ่งกว่าใช่ชุดธรรมดาอีก
เชตที่มีก็กลายเป็นขยะทั้งหมดที่ไม่มีใครสนใจ

ชัยสิทธิ์ ดวงเพชร
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27-02-2008, 02:17:32 »

Cry Cry Cry Cry Cry Cry เวงกำงั้นขายทิ้งให้หมดแระเซตบ้าพวกนี้   กว่าจะหามาใส่ได้เจอแบบนี้เข้าไปช้ำใจอย่างแรง Wink Wink Wink

ปล:อีกหน่อยพวกพี่ทีมงานคิดเซตอะไรมาก้อแล้วแต่ เราคงไม่มีความคิดที่จะหามาใส่อีกต่อไปแระ เหมือนอย่างที่พี่ๆเพื่อนๆบอกมามันจะกลายเป็นของขยะไปและกลายเป็นของไม่มีค่าแล้วจะโดนเซตใหม่มาเกทับเรื่อยๆ Cool Cool Cool Cool Cool อุตสาห์หามาด้วยความยากลำบาก Cry Cry Cry
Griffith
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27-02-2008, 15:00:33 »

ปรับไปเลยคับ ผมขายทิ้งหมดละ ขอบคุณที่ให้ข่าวมาก่อนจะประกาศ  Smiley
Gaius Appuleius Diocles
Sr. Member

ถ้าคุณทำให้ผมโกรธ แต่ผมจะไม่ทำให้คุณโกรธผม

« ตอบ #9 เมื่อ: 27-02-2008, 15:01:26 »

Embarrassed เซตเก่าจะกลายเป็นขยะ แว้ววว

ความคิดกำหนดการกระทำ
การกระทำกำหนดนิสัย
นิสัยกำหนดความเคยชิน
ความเคยชินกำหนดชะตากรรม

คนดีชะตากรรมก็ดี คนเลวชะตากรรมก็เลว
~PuNKuN~
Hero Member

>w<.~

« ตอบ #10 เมื่อ: 27-02-2008, 15:26:53 »

ไหนๆก้เรื่องเซตไอเทมเหมือนกันขอแปะไว้นะ

เพิ่มเซตเทรสายปืนครับ
index_t12838.0.html

nook01
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 27-02-2008, 15:41:55 »

เหอะๆ เซ็ตกาลเวลาก็คือ ขยะที่ไร้ค่านี่เอง หาก็ยาก ...    Cry  ของคลาส2 เลเวล50 เก็บเวลไม่กี่วันก็50ละ ของเซ็ตคลาส1 จะเอาไปทำอะไร กว่าจะหาของคบก็เลเวล50พอดี แล้วจะหาไปทำไมหว่า สู้หาคลาส2 ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ
<เวลา>
Asura Tester
Full Member
*

♫ ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตก็ยังมีความหวัง ♫

« ตอบ #12 เมื่อ: 27-02-2008, 15:48:36 »

ใช่ ของเซต อุดส่าหากันไว้เพื่อลอวันใส่ แต่ล่ะชิ้นแพงโคด คลาส 1จาใส่ไปทำไรคร้าบ สักวันก็ต้องเปลี่ยนเป็นคลาส 2 ขยะชัดๆ ขอเซตให้คลาสสองเท่านั้นที่ใส่ได้เถอะ มีคลาสแรกไปทำไม ผมจาได้หยุดเวลไว้ที่คลาสแรก ของแต่ล่ะชิ้นหามาด้วยคววามลำบาก แพงก็แพง ปรับให้ดีขึ้นหน่อยเถอะ

ศุภวัฒน์ จันทร์ตรี
Sr. Member

ï คุณเคยทำตามที่หัวใจต้องการแล้วหรือยัง ๏

« ตอบ #13 เมื่อ: 27-02-2008, 16:27:38 »

การใส่ item set ของบางอาชีพ เมื่อใส่แล้ว ก็ เปลี่ยนแปลงไรมากมาย  เห็นด้วยคับ

อย่างดูลาฮาน   เพิ่มซะเยอะจริงอยู่ที่เป็นของบอส แต่มันก็โหดเกินคับ

illuminatiX2
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 27-02-2008, 22:15:33 »

เซตไอเท็มเกมนี้มีตกรุ่นด้วยแฮะ
ป้าย:
หน้า: [1] 2