GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สามัญสำนึกของผู้ที่จะเป็นGM อาสา และ ผู้ดูแลอื่นๆ  (อ่าน 421 ครั้ง)
Meowยึด
Asura Tester
Jr. Member
*

สามัญสำนึกของผู้ที่จะเป็นGM อาสา และ ผู้ดูแลอื่นๆ
« เมื่อ: 25-01-2008, 20:14:13 »

GM อาสา คือ ผู้ทีอาสาที่จะดูแลผู้คนและ ผลกระทบต่อเกมในระดับหนึ่ง เช่น การฟลัด , การใช้บัค , การก่อกวนผู้เล่นอื่นๆ

นี่คือ คำง่ายที่สุด ที่จะทำให้ผู้ที่จะสมัครมา เข้าใจถึง หน้าที่ ที่ควรจะปฏิบัติและ แยกแยะในสิ่งสิ่งต่างๆที่ควรหรือ ไม่ควรทำภายในเกม

"การตัดสินใจอย่างรวดเร็วและถูกต้อง" , "การรับผิดชอบ" , "เวลา" เป็นส่วนหนึ่ง ที่ควรจะมีในสมองของอาสาทุกคน

ที่เกริ่นมา คือสิ่งที่ควรจะมี ในการเป็นGM อาสา หรือ ผู้ที่มีตำแหน่งในการดูแลสิ่งต่างๆ

***คำถาม***

ผู้ที่มาเป็นอาสานรกในตอนแรก ตัดสินจากอะไร?
ผู้ที่สมัครเป็นอาสา บริสุทธิ์ใจในการเป็นผู้ที่จะเสียสละการเก็บเลเวลเพื่อตอบคำถามและให้ความช่วยเหลือแก่ผู่เล่นอื่นๆได้หรือไม่?

แล้วก็พวกที่เป็นGMอาสาบางคน อย่าคิดว่า "ถ้างั้น เรา(จขกท.)ก็เป็นเองสิ ถ้าบ่นนักนะ"
ถ้าอาสาผู้ใดคิดแบบนั้นแล้ว เราขอบอกเลยว่า เป็นความคิดของคนที่ไร้ความรับผิดชอบในหน้าที่มากๆ
เราไม่ขอขยายความ เพราะคิดว่า คงเข้าใจ

อยากให้ทีมงานลองพิจารณาดู
ถ้าMOD หรือ ADMINเห็นว่า ความคิดของเราเป็นสิ่งผิด ลบได้คะ
เรามีความรับผิดชอบ เรามีการตัดสินใจ แต่ขาดแค่เวลา เราถึงไม่สมัครอาสาคะ

เรารับผิดชอบต่อคำของเรา เราคิดว่าเราตัดสินใจถูกที่พิมพ์กระทู้นี้ขึ้นมา

ถ้ามีผู้เล่นคนไหน มีความคิดเห็นอย่างไร กรุณาลงได้เลยคะ ไม่ต้องเกรงใจ
ถ้ามีอาสาผู้ใดขัดข้องใจ กรุณามาลงความเห็น ด้วยความสุภาพและเรียบร้อย อย่างที่ มนุษย์ผู้เจริญแล้ว เค้าทำกันนะคะ

"คนเรา เป็นมนุษย์เหมือนกัน แต่ความคิดไม่เหมือนกัน ไม่งั้น เราคงไม่มีคำว่า สงคราม อยู่ในโลกนี้หรอก"

ปล.มาลุ้นกันว่า ผู้เล่นของเซิฟ จะตื่นตัว หรือ เพิกเฉย Ha Ha Smiley

Drago(เซฟนรก)/DragonSlayer(สวรรค์)
Jr. Member
**

Re: สามัญสำนึกของผู้ที่จะเป็นGM อาสา
« ตอบ #1 เมื่อ: 25-01-2008, 23:17:32 »

ถ้าผมเป็นนะสงสัยผู้สนับสนุนบานเลย แต่ว่านะ ทำงานหาเงินเล่นเกม เศร้าไปเลย Sad

แล้วจะว่าไปเด็ก ๆ มันก็เล่นเกมกันเก่งแต่ว่านะ ความรับผิดชอบใหนจะเรื่องความอดทนสู้ ผุ้ใหญ่มะได้หรอก นะ GM อาสา 20 ท่าจะมีสักกี่ท่านที่เกิน 18+

แล้ว ถ้าอายุเกิน วัยวุฒิและคุณวุฒิเหมาะหรือเปล่า เช่น ท่านตอนนี้ทำอะไรอยู่ ประสบการณ์เคยผ่านงานอะไรมาบ้าง ถ้ายังแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าท่านมีความรับผิดชอบ

คือ คนที่เล่นเกมเก่งต้องควบคู่กับการกระจายข้อมูลให้กับผู้เล่นบ้างไม่มากหรือน้อย กิจกรรมก็ส่วนรองลงมา แล้ว การตัดสินจะวัดจากอะไรว่าโปร่งใส แล้วการเล่นกิจกรรมมันมีอะไรที่ดีกว่าคำถาม-ตอบ แล้วไม่ลองให้หาวิธีอื่น ๆ ที่ สามารถเข้าร่วมได้เยอะๆ เช่น O และ X ให้ หาคนให้ได้ 10 คน ดีกว่า ที่ท่านต้องมา ให้คนอื่น บอกตอบนะผมว่า ยังงี้โปร่งใส่กว่าเยอะเลย ก็ลอง ๆ ปรับไปใช้กันดู นะ

เวลาเล่นไม่แน่นอน บางที่ก็ 12.00-15.00 หรือก็ 18.00-24.00 เวลาไม่แน่นอนถ้าวันใหนเอาโน้ตบุคมาด้วยวันนั้นก็ออนนอกเวลา แต่ไง ๆ ก็ ช่วยมีความอดทนหน่อยอย่าเห็นพวกพ้องจนพอดี อย่างกิจกรรมได้เหรียญกิจกรรม ถ้ากันเองคงได้ 10 แต่เพื่อนอาจจะได้ 30 ใครจะไปรู้

ยังไง ผมไม่คิดเป็น GM อาสาเพราะทำงานหนัก หาเงินเลี้ยงพ่อแม่ ดีกว่าหมกกับเกมอยู่ทั้งวัน แล้วผมไม่ว่าใครหรอกนะว่าเลเวลท่านสูงเพราะอะไร แค่ในเกมเก่งชีวิตความเป็นจริงจะเก่งหรือเปล่าก็ไม่มีใครทราบ มันอยู่ที่ตัวท่าน ออนเกมมากเท่าไร ชีวิตเป็นจริงท่านก็ มีค่าเท่านั้นครับ
Meowยึด
Asura Tester
Jr. Member
*

Re: สามัญสำนึกของผู้ที่จะเป็นGM อาสา
« ตอบ #2 เมื่อ: 26-01-2008, 00:27:57 »

>,<b

คนอื่นๆ ถ้าอยากจะคอมเม้นอะไร ต่อไปนี้ เอามาระบายที่นี่นะคะ

อย่าไปตั้งกระทู้ใหม่ให้รกเลย

MODคะ ปักหมุดแล้วทิ้งไว้ในกระทู้นรกนี่แหละคะ อย่าย้ายกระทู้นะคะ^ ^

อยากให้ทุกคนเข้าใจว่า ถึงเปนเกม แต่ก็เป็นสังคม สังคมหนึ่ง ที่ต้องมีความรับผิดชอบ ความถูก-ผิด

สังคม คือ การอยู่ร่วมกัน ของคนหลากหลาย ร้อยพ่อพันแม่ เพราะฉนั้น กรุณาเข้าใจซึ่งกันและกันด้วยนะคะ

เจ้าของร้าน เขลางค์นคร
Jr. Member
**

Re: สามัญสำนึกของผู้ที่จะเป็นGM อาสา และ ผู้ดูแลอื่นๆ
« ตอบ #3 เมื่อ: 26-01-2008, 16:20:28 »

ไม่เอาคอไปขึ้นเขียงด้วยเหมือนกัน ทำดีเสมอตัว//ทำผิดโดนด่า หึหึ
เอ๊ะมีใครแนะนำผมเป็นอาสาหว่า ไม่เอาไม่อยากโดนด่
ป้าย:
หน้า: [1]