ผู้เขียน หัวข้อ: เกมส์มีแต่ภาษาอังกิจเยอะแยะ ใครยากจะเล่น คนไทยเก่งอังกิจตายล่ะ  (อ่าน 782 ครั้ง)

ออฟไลน์ gumadee52

• Sergeant
  • *
เกมส์มีแต่ภาษาอังกิจเยอะแยะ ใครยากจะเล่น คนไทยเก่งอังกิจตายล่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:55:33 »
ช่วยทำชื่อเป็น ภาษาไทยเหอ รู้สึกว่ามันจะเป็นอังกิจเยอะกว่าไทยอีกเกมส์นี้

คนไทยก็รู้ๆกันอยู่นะ ไม่เก่งอังกิจ ถ้าเป็นแบบนี้  คนก็เลิกกันหมดและครับ  ช่วยแก้ด้วยนะครับ GM และ เรื่องเซฟแลคนี้ สุดยอด ไม่ต้อง

บอกเลย แลคมาก เด๋วค้าง เด๋วกระทุก ทำเซฟย่อย บ้างก็ได้นะครับ เซฟจะไม่ไหวแล้ว ....

ออฟไลน์ tomotoko

• Sergeant
  • *
Re: เกมส์มีแต่ภาษาอังกิจเยอะแยะ ใครยากจะเล่น คนไทยเก่งอังกิจตายล่ะ
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:02:23 »
- ผมเองก็เข้าใจหัวอกน้องครับ

- เพราะแค่ ภาษาไทย น้องเองก็แย่แล้ว จะเอาปัญญาที่ไหนไปอ่านอังกฤษจริงไหม

ออฟไลน์ ~SmilE~

• Colonel
  • เพื่อนกัน ไม่ทำแบบนี้
Re: เกมส์มีแต่ภาษาอังกิจเยอะแยะ ใครยากจะเล่น คนไทยเก่งอังกิจตายล่ะ
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:05:38 »
อ้างจาก: tomotoko ที่ สิงหาคม 09, 2010, 14:02:23
- ผมเองก็เข้าใจหัวอกน้องครับ

- เพราะแค่ ภาษาไทย น้องเองก็แย่แล้ว จะเอาปัญญาที่ไหนไปอ่านอังกฤษจริงไหม

แอบด่านิดๆ

แต่ก็นะ ภาษาอังกฤษเยอะไปจริงๆ

รับสมัครคนเข้ากิลด์ครับไม่เน้นเวลเน้นนิสัย สนใจซิบ SmilE,Silver
บอร์ดกิลด์ครับ

ออฟไลน์ chogo

• Administrator
  • Major
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:16:10 »
เซิร์ฟเวอร์ใหม่จะเปิดวันพุธที่ 11 นี้นะครับ ชื่อ Poseidon (โพไซดอน) ครับผม ^ ^

ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษในบางส่วนที่คงค้างอยู่ เราจะไล่แปลให้นะครับ ยกเว้นพวกชื่อเควส ชื่อมอนสเตอร์ที่เป็นชื่อเฉพาะ ที่จะคงไว้เพื่อสื่อสารให้ตรงกันนะครับ

ถือโอกาสฝึกภษาอังกฤษไปด้วยในตัวนะครับ :-)

ออฟไลน์ ~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~

• GodsWar Tester
  • Major
  • ซ้ายที ขวาที เปรี้ยงๆ \(≧v≦)/
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 00:30:16 »
แปลกเนอะ
ที่คนไทยบางส่วนชอบใช้ภาษาแบบ ไทยคำอังกฤษคำ
แต่สื่อสารกันไม่รู้เรื่อง

และแปลกเนอะที่เกมเมอร์ไทยบางส่วนเล่นเกมภาษาญี่ปุ่นจนจบเป็นสิบรอบ
ทั้งที่อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกแม้แต่ตัวเดียว
กลับกันเมื่อเล่นเกมเดียวกันภาคอินเตอร์กลับเล่นไม่จบซักรอบ
เหตุเพราะแปลคำบางคำออกเลยเลือกหัวข้อผิด ทำให้เล่นไม่จบเกม

ป.ล.ชั้นเล่นไฟนอลจบมาได้ยังไงฟะเนี่ย - -*
ป.ล.2 เกี่ยวอะไรกับกระทู้นี้บ้างมั้ยเนี่ย  รู้สึกจะออกอ่าวแล้วชั้น - -*
นิสัยยังพอแก้ได้ แต่สันดานคงแก้ยาก
จงให้อภัยทุกคนที่ทำร้ายคุณ
แต่อย่าลืมชื่อเขาเหล่านั้นเป็นอันขาด
ไม่ได้อาฆาต แค่จำไม่ลืม \(≧3≦)/

ออฟไลน์ ~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~

• GodsWar Tester
  • Major
  • ซ้ายที ขวาที เปรี้ยงๆ \(≧v≦)/
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 00:40:12 »
อ้างจาก: gumadee52 ที่ สิงหาคม 09, 2010, 11:55:33

คนไทยก็รู้ๆกันอยู่นะ ไม่เก่งอังกิจ ถ้าเป็นแบบนี้  คนก็เลิกกันหมดและครับ 

ลืมตามองโลกกว้างบ้างนะคับ
เกมนี้มีคนไทยเล่นในเซิฟอินเตอร์เยอะมากคับ
และยังมีอีกหลายเกมนะ ที่คนไทยเลือกที่จะเล่นเซิฟอินเตอร์มากกว่าเซิฟไทยเอง
และยังมีอีกหลายเกมที่ยังไม่ได้เปิดตัวในไทย คนไทยก็เลยต้องไปเล่นเซิฟอินเตอร์

ดูถูกตัวเองก็เชิญตามสบายคับ ไม่ว่ากัน แต่อย่าเหมารวมคนไทยทั้งหมด
ถึงแม้บางคนจะไม่เก่ง แต่ก็ไม่ได้แปลว่าเค้าสื่อสารกันไม่ได้นะคับ

อย่าผมเองเนี่ย  ผมก็ไ่ม่ได้เก่งอังกฤษ
ผมแค่อ่านออก เขียนได้บ้าง แต่คุยไม่เก่ง เท่านั้นแหละ

และสำหรับเกมนี้นะ  เท่าที่ผมดูๆแล้ว คนที่มาจากเกมอสุราก็เยอะอยู่นะ
และถ้าหากดูในบอร์ดอสุราก็คงจะพอเห็นได้ว่า
เด็กๆสมัยนี้ เก่งกันแค่ไหน
บางคนสิบกว่าขวบ ภาษาคล่องปรื๋อเลย

และสำหรับคนที่ไม่เก่งอังกฤษอย่างผมนะ
ก็ใช่ว่าจะไม่มีทางเล่นได้ซะเมื่อไหร่
โปรแกรมแปลภาษาก็มี หัดใช้งานเข้าไปคับ
ตอนนี้ใช้คล่องกว่าแคมฟรอกซะอีก (555+)

คนเราต้องพัฒนาตัวเองเข้าหาโลกคับ
จะหมุนโลกเข้าหาตัวเองจะได้อย่างไรกัน

นิสัยยังพอแก้ได้ แต่สันดานคงแก้ยาก
จงให้อภัยทุกคนที่ทำร้ายคุณ
แต่อย่าลืมชื่อเขาเหล่านั้นเป็นอันขาด
ไม่ได้อาฆาต แค่จำไม่ลืม \(≧3≦)/

ออฟไลน์ tuktub

• Sergeant
  • *
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 07:52:31 »
อ้างจาก: gumadee52 ที่ สิงหาคม 09, 2010, 11:55:33
ช่วยทำชื่อเป็น ภาษาไทยเหอ รู้สึกว่ามันจะเป็นอังกิจเยอะกว่าไทยอีกเกมส์นี้

คนไทยก็รู้ๆกันอยู่นะ ไม่เก่งอังกิจ ถ้าเป็นแบบนี้  คนก็เลิกกันหมดและครับ  ช่วยแก้ด้วยนะครับ GM และ เรื่องเซฟแลคนี้ สุดยอด ไม่ต้อง

บอกเลย แลคมาก เด๋วค้าง เด๋วกระทุก ทำเซฟย่อย บ้างก็ได้นะครับ เซฟจะไม่ไหวแล้ว ....

เอ่อ ผมรับ ภาษาไทยคุณไม่ได้ จริงฯครับ  แนะนำกลับไปเรียนนะครับ ตั้งใจเรียนนะน้อง ไม่ต้องเล่นเกมมาก ถ้าคนไทยเขียนภาษาไทยได้แบบนี้ ผมว่า น่าจะมีลาออกจากคนไทยนะ
ปล. เห็นเขียนภาษาไทยแล้วรับไม่ได้จริงฯครับ อีกทีนะเลิกเล่นเกมไปเรียนซะนะครับ

ออฟไลน์ Al2atroSS

• Sergeant
  • *
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:45:12 »
ขยันต้างกระทู้ดูถูกตัวเองเหลือเกินนะนี่ ไม่เก่งก็พยายามศึกษาสิ ภาษาอังกฤษ ง่ายนิดเดียว~

ออฟไลน์ kum2530

• Sergeant
  • *
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 12:03:31 »
มันขยันตั้งกระทู้เพราะจะให้เค้าเปลี่ยนหรืออะไรสักอย่างหรอ คิดผิดละ ไม่อยากบอกโง่แล้วยังอวด...อีก

เซงวันๆ จะเข้ามาอ่านกระทู้สร้างสรรค์กลับมาเจอแบบนี้ ขออภัยถ้าใช้คำที่รุงแรงไป

ออฟไลน์ tentenpum

• Sergeant
  • *
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 19:44:00 »
แปล   ภาษาไทยนะค่ะ
กระทุก = กระตุก
เด๋ว     = เดี๋ยว
อังกิจ   = อังกฤษ
หุหุหุ

ออฟไลน์ naygue

• Captain
  • **
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:27:39 »
คุณพิมไทยให้รอดก่อนเหอะ

ออฟไลน์ miraculous

• Sergeant
  • *
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 13:25:57 »
แถวบ้านเรียกเกรียน
เกมก็เล่นง่ายจะตายหอกไอถุย
เรื่องแค่นี้ยังต้องทำให้GMลำบาก

ออฟไลน์ miraculous

• Sergeant
  • *
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 13:26:46 »
พิมผิด ไอทุย ไม่ใช่ไอถุย

ออฟไลน์ aisadaoey

• Sergeant
  • *
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:04:10 »
อ้างจาก: tuktub ที่ สิงหาคม 10, 2010, 07:52:31

เอ่อ ผมรับ ภาษาไทยคุณไม่ได้ จริงฯครับ  แนะนำกลับไปเรียนนะครับ ตั้งใจเรียนนะน้อง ไม่ต้องเล่นเกมมาก ถ้าคนไทยเขียนภาษาไทยได้แบบนี้ ผมว่า น่าจะมีลาออกจากคนไทยนะ
ปล. เห็นเขียนภาษาไทยแล้วรับไม่ได้จริงฯครับ อีกทีนะเลิกเล่นเกมไปเรียนซะนะครับ

จริงฯ << ต้องเป็น จริง ๆ นะ ใช้สระผิดนะครับ ก่อนจะว่าคนอื่น รบกวนดูตัวเองก่อนนะครับ ^^