ผู้เขียน หัวข้อ: มาฆบูชา 18 ก.พ นี้ คุณรับ 1500B-gold แล้วหรือยัง !!!  (อ่าน 485 ครั้ง)

ออฟไลน์ [GM]Patty

• Global Moderator
  • Captain
มาฆบูชา 18 ก.พ นี้ คุณรับ 1500B-gold แล้วหรือยัง !!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:00:42 »

วัน มาฆบูชา ซึ่งถือเป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาวันหนึ่ง ได้เวียนมาบรรจบอีกครั้ง วันนี้เราจึงมีเกร็ดความรู้เกี่ยวกับวันมาฆบูชามาฝากกัน

ความหมายของวันมาฆบูชา

คำว่า "มาฆะ" นั้น เป็นชื่อของเดือน 3 ย่อมาจากคำว่า "มาฆบุรณมี" หมายถึง การบูชาพระในวันเพ็ญกลางเดือนมาฆะตามปฏิทินของอินเดีย หรือเดือน 3

การกำหนดวันมาฆบูชา

การกำหนดวันมาฆบูชาตามปฏิทินจันทรคติของไทยนั้นจะตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 แต่ถ้าปีใดมีเดือนอธิกมาส คือมีเดือน 8 สองครั้ง วันมาฆบูชาก็จะเลื่อนไปเป็นวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 4 และมักตรงกับเดือนกุมภาพันธ์หรือมีนาคม

ความสำคัญและประวัติของวันมาฆบูชา

ความสำคัญของวันมาฆบูชา คือเป็นวันที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงแสดง "โอวาทปาติโมกข์" แก่พระสงฆ์เป็นครั้งแรก หลังจากตรัสรู้มาแล้วเป็นเวลา 9 เดือน ซึ่งหลักคำสอนนี้เป็นหลักการ และวิธีการปฏิบัติต่างๆ หากสรุปเป็นใจความสำคัญ จะมีเนื้อหาว่า "ทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้บริสุทธิ์"

ทั้งนี้ในวันมาฆบูชาได้เกิดเหตุอัศจรรย์ขึ้นพร้อมๆ กันถึง 4 ประการ อันได้แก่

1.วันนั้นตรงกับวันเพ็ญ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ซึ่งพระจันทร์เสวยมาฆฤกษ์

2.มีพระสงฆ์จำนวน 1,250 รูป มาประชุมพร้อมกันโดยมิได้นัดหมาย ณ วัดเวฬุวัน เมืองราชคฤห์ แคว้นมคธ เพื่อสักการะพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

3.พระสงฆ์ที่มาประชุมทั้งหมดล้วนแต่เป็นพระอรหันต์ ผู้ได้อภิญญา 6

4.พระสงฆ์ทั้งหมดได้รับการอุปสมบทโดยตรงจากพระพุทธเจ้า หรือ "เอหิภิกขุอุปสัมปทา"

และ เพราะเกิดเหตุอัศจรรย์ 4 ประการข้างต้น ทำให้วันมาฆบูชา เรียกอีกชื่อหนึ่งได้ว่า "วันจาตุรงคสันนิบาต" ซึ่งคำว่า "จาตุรงคสันนิบาต" นี้ มีความหมายตามการแยกศัพท์คือ

จาตุร แปลว่า 4
          องค์ แปลว่า ส่วน
          สันนิบาต แปลว่า ประชุม

ดังนั้น "จาตุรงคสันนิบาต" จึงหมายความว่า "การประชุมด้วยองค์ 4" นั่นเอง

ทั้งนี้วันมาฆบูชาถือว่าเป็นวันพระธรรม ขณะที่วันวิสาขบูชาถือว่าเป็นวันพระพุทธ ส่วนวันอาสาฬหบูชา เป็นวันพระสงฆ์

ประวัติการถือปฏิบัติวันมาฆบูชาในประเทศไทย

พิธีทำบุญวันมาฆบูชานี้ ไม่ปรากฎหลักฐานว่ามีมาในสมัยใด อย่างไรก็ตามในหนังสือ "พระราชพิธีสิบสองเดือน" อันเป็นบทพระราชนิพนธ์ของ "พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว" มีเรื่องราวเกี่ยวกับการประกอบราชกุศลมาฆบูชาไว้ว่า

ประเทศไทยเริ่มกำหนดพิธีปฏิบัติในวันมาฆบูชาเป็นครั้งแรกในช่วงรัชสมัยพระ บาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4 ซึ่งมีการประกอบพิธีเป็นครั้งแรกในปี พ.ศ.2394 ในพระบรมมหาราชวังก่อน โดยมีพิธีพระราชกุศลในเวลาเช้า นมัสการพระสงฆ์จากวัดบวรนิเวศวรวิหารและวัดราชประดิษฐ์จำนวน 30 รูป ฉันภัตตาหารในพระอุโบสถ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม

เมื่อถึงเวลาค่ำ  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จฯ ออก ทรงจุดธูปเทียนนมัสการ พระสงฆ์ทำวัตรเย็นและสวดคาถาโอวาทปาติโมกข์ เมื่อสวดจบทรงจุดเทียน 1,250 เล่ม รอบพระอุโบสถ มีการประโคมอีกครั้งหนึ่งแล้วจึงมีการเทศนาโอวาทปาติโมกข์ 1 กัณฑ์เป็นทั้งเทศนาภาษาบาลี และภาษาไทย ส่วนเครื่องกัณฑ์ประกอบด้วยจีวรเนื้อดี 1 ผืน เงิน 3 ตำลึงและขนมต่างๆ เมื่อเทศนาจบ พระสงฆ์ 30 รูป สวดรับ

ในสมัยรัชกาลที่ 4 นั้น พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว จะเสด็จออกประกอบพิธีด้วยพระองค์เองทุกปี แต่มีการยกเว้นบ้างในสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 เนื่องจากบางครั้งตรงกับช่วงเสด็จประพาสก็จะทรงประกอบพิธีมาฆบูชาในสถานที่ นั้นๆ ขึ้นอีกแห่ง นอกเหนือจากภายในพระบรมมหาราชวัง

ต่อมาการประกอบพิธีมาฆบูชาได้แพร่หลายออกไปภายนอกพระบรมมหาราชวัง และประกอบพิธีกันทั่วราชอาณาจักร ทางรัฐบาลจึงประกาศให้เป็นวันหยุดทางราชการด้วย เพื่อให้ประชาชนจากทุกสาขาอาชีพได้ไปวัด เพื่อทำบุญกุศลและประกอบกิจกรรมทางศาสนา

เครดิต เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม , ภาพประกอบทางอินเทอร์เน็ต

มีการเปลี่ยนแปลงคำพูดโดย [GM]Patty เป็นบางส่วน

อย่าลืมรับ 1500B-gold กันนะครับที่npc Festival envoy

ออฟไลน์ theoffer

• Captain
  • **
Re: มาฆบูชา 18 ก.พ นี้ คุณรับ 1500B-gold แล้วหรือยัง !!!
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:05:26 »
เอาความรู้แบบนี้ดีนะ  +10 เลย

ออฟไลน์ -Jez ㋛彡ร่าเริง-

• Major
Re: มาฆบูชา 18 ก.พ นี้ คุณรับ 1500B-gold แล้วหรือยัง !!!
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:25:59 »
รับให้ตัวเองคนเดียว  เพื่อนๆที่ฝากให้รับ ผมไม่รับให้นะ  ข้อหามันหนี โทจัน หนีลงดัน 

• Captain
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:43:38 »
อ้างจาก: theoffer ที่ กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:05:26
เอาความรู้แบบนี้ดีนะ  +10 เลย
:) ขอบคุณสำหรับกำลังใจให้ทีมงานทุกๆท่านนะครับ

อ้างจาก: -Jez ㋛彡ร่าเริง- ที่ กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:25:59
รับให้ตัวเองคนเดียว  เพื่อนๆที่ฝากให้รับ ผมไม่รับให้นะ  ข้อหามันหนี โทจัน หนีลงดัน 
น่าสงสาร :'(

• Major
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:58:20 »
ท่าน G ทำไงได้ละครับ รับปากจะมาลงโทจันแย่งบอส  ไม่เห็นมา ไอผมก็จับลงได้มา 3 โยนทิ้งไปแระครับ หมั่นไส้ เปนสกิลของพวก BS

ส่วนเมดู จากลงเมื่อก่อน 15 นาที เดียวนี้มันเหมือนคล่องขึ้นเยอะ ลงบ่อยครับ เพื่อนๆในทีมหนีลงดันครับ แหมมมม พูดแล้วมันเจ็บใจ

ผมเลยเอา เอาของไปสลายเป็นดัสหมดเลย แก้แค้

• Captain
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:17:47 »
อ้างจาก: -Jez ㋛彡ร่าเริง- ที่ กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:58:20
ท่าน G ทำไงได้ละครับ รับปากจะมาลงโทจันแย่งบอส  ไม่เห็นมา ไอผมก็จับลงได้มา 3 โยนทิ้งไปแระครับ หมั่นไส้ เปนสกิลของพวก BS

ส่วนเมดู จากลงเมื่อก่อน 15 นาที เดียวนี้มันเหมือนคล่องขึ้นเยอะ ลงบ่อยครับ เพื่อนๆในทีมหนีลงดันครับ แหมมมม พูดแล้วมันเจ็บใจ

ผมเลยเอา เอาของไปสลายเป็นดัสหมดเลย แก้แค้

เป็นเพื่อนที่ใช้ไม่ได้เลยนะครับฟังแล้วเห็นใจจริงๆ  >:(

ออฟไลน์ naygue

• Captain
  • **
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:47:30 »
วันนี้จะเอาให้ได้ ลืมวาเลนไทน์มาวันนึงละ- -

• Captain
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:10:57 »
อ้างจาก: naygue ที่ กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:47:30
วันนี้จะเอาให้ได้ ลืมวาเลนไทน์มาวันนึงละ- -

รีบไปกดรับเลยครับ อย่าให้เกิน 23.55นะครับไม่งั้นอด :'(

• Major
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 18:03:56 »
อ้างจาก: [GM]Patty ที่ กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:17:47
อ้างจาก: -Jez ㋛彡ร่าเริง- ที่ กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:58:20

เป็นเพื่อนที่ใช้ไม่ได้เลยนะครับฟังแล้วเห็นใจจริงๆ  >:(

ไม่เป็นไรครับ ผมหร๋อยของพวกคริสไปจนรจะหมดแระ