ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือสำหรับผู้เล่นใหม่ จร้า^O^" ฉบับยำรวมมิตร! [by: JibiMaru]  (อ่าน 5412 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~๐`JibiMaru`๐~

• Captain
  • **
คู่มือสำหรับผู้เล่นใหม่ จร้า^O^" ฉบับยำรวมมิตร! [by: JibiMaru]
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 00:03:06 »
ส่วนนี้ทำเพื่อให้ผู้เล่นใหม่อ่านนะค่ะ

จะปักหมุด หรือเอาไปโพสที่ไหนไม่่ว่าค่ะ ขอแค่ลง credit ก็พอ

อันดับแรกเข้าเกมมาสิ่งที่อยากให้เพื่อนๆทำก็คือ

1.ทำความเข้าใจกับระบบเกม ซึ่งเกมนี้จะเน้น  การทำเควส และกิจกรรม เป็นหลัก ซึ่งถ้าเราอยากจะเลเวลอัพไวๆ แนะนำให้ทำเควสไปเรื่อยๆเลยค่ะ
     2.หาอาจารย์ ซะ  ก่อนเลเวล50 ถ้าเป็นไปได้ หาตั้งแต่เริ่มเล่นเลยก็ได้ค่ะ วิธีหาก็ กดเลือกเปลี่ยนจากtalkเป็นPolis(ตะโกน)
ที่มุมขวาล่าง แล้วพิมพ์หาอาจารย์ได้เลยค่ะ

ข้อดีของการมีอาจารย์

1.มีผู้เล่นที่คอยแนะนำและให้เราสอบถามได้ ถ้าเป็นไปได้ขอให้ได้อาจารย์ดีๆละกันค่ะ ถ้าไม่ดีจริงๆ พยายามอย่ากด ยกเลิก
ตัดขาดศิษย์อาจารย์ เพราะถ้าจะรับใหม่ต้องรออีก24ชม แล้วเราจะพลาดโอกาสดีๆไป (แต่ถ้าเราหมั่นไส้หรือเกลียดอาจารย์รับไม่ได้จริงๆ ก็กดที่
F เลือก M and A แล้วยกเลิกเอาละกันค่ะ= =" )

2, เมื่อเราเลเวล50แล้ว เราจะได้เงิน 2000 b-gold , 20000 silver,TP 50 และ exp 200000 ซึ่งจะทำให้เราอัพเลเวลจาก
50 เป็น 51-52 เลยทันที  เงินที่ได้จากตรงนี้มีประโยชน์กับผู้เล่นใหม่มาก ไม่ควรพลาดที่จะมีอาจารย์ค่ะ

3.ก่อนจะถามอะไรใคร อยากให้ลองค้นหาข้อมูลอ่านในเว็บบอร์ดก่อนค่ะ มีเพื่อนๆลงข้อมูลของเกมนี้ไว้อยู่เยอะแยะเลย หากมีข้อสงสัยอะไร
ค่อยลองถามอาจารย์หรือคนอื่นเพิ่มเติมดูอีกทีค่ะ

ส่วนต่อไปนี้ก็จะเป็นการสอนแบบลำดับขั้นค่ะ(ไม่มีค่อยลูกศิษย์กะเขาเลยมาลงในนี้แทนละกัน)

เริ่มต้น คิดว่าคงมีคำถามล้านแปด ลองอ่านๆดูนะค่ะ

เกมนี้จะแบ่งเป็น2ฝ่ายหลักๆ คือฝั่ง Spatan และ Athan ซึ่งจะแยกผู้เล่นเป็น2ฝ่ายอย่างชัดเจน แล้ว2ฝ่ายนี้ถ้าเจอกัน
สามารถPKได้ตลอดเวลา ซึ่งการเริ่มฝ่ายจะมีให้เลือกตอนสร้างตัวละครค่ะ ตอนนี้ถ้าหลงมาอยู่ฝ่ายไหนแล้ว อยากเปลี่ยนใจเปลี่ยนฝั่งก็รีบ
เปลี่ยนซะตอนนี้เลย(สร้างตัวละครใหม่)

...แล้วอีกฝั่งอยู่ไหน?? ไปฆ่าเขาได้ตอนช่วงเลเวลอะไร??

ลองกดMap(แผนที่) ตรงมุมขวาบนดูค่ะ จะเข้าใจเลย ส่วนเจอกันเมื่อไร  สักเวล70ขึ้นเราไปเริ่มมีเควสใกล้แมพของอีกฝั่งมากขึ้น ก็
เตรียมตัวเตรียมใจได้เลยค่ะ

...อัพสเตตัสยังไง?? อัพสกิลยังไง??

การอัพสเตตัสเกมนี้จะไม่มีนะค่ะ แต่จะเป็นการอัพสกิลติดตัวโดยใช้ค่าหน่วย TP(Talent Point) แทนซึ่งวิธีอัพก็กดตัวS
แล้วกดที่Talent ค่ะ ระบบการอัพจะอัพจากบนลงล่าง คือถ้าเราจะอัพข้างล่างเป็น1 เราต้องกดอัพข้างบนให้เป็น1ก่อน
ส่วนการอัพสกิล เกมนี้จะใช้Book(หนังสือ)ในการเรียนอัพเพิ่ม ไม่สามารถกดอัพเองได้ และต้องเรียนจากเล่ม1-2-3 ข้าม
ขั้นไม่ได้ (เวลาเรียนอย่าลืมลงจากม้าด้วยละ ไม่งั้นเรียนไม่ได้เหมือนกัน)

...เปลี่ยนคลาสยังไง??

เกมนี้ไม่มีระบบเปลี่ยนคลาสค่ะ  มีแต่ระบบเปลี่ยนอาชีพ เช่น เปลี่ยนจาก เมจ เป็น นักดาบ อะไรแบบนี้ อาวุทและชุดก็สามารถเปลี่ยนได้เช่น
เดียวกัน เพราะงั้นไม่ต้องกลัวว่าจะเลือกอาชีพผิด เปลี่ยนได้ฟรีเลยถ้าเรายังเวลไม่ถึง100 ค่ะ เปลี่ยนได้ที่NPC Class Shifter ค่ะ

...สกิลหาจากไหน??

สกิลเริ่มต้น 1-2 มีขายกับNPC ในเมือง ค่ะ  สังเกตุชื่อNPCตัวไหนที่มีคำว่า [Skill]อยู่ด้านหน้า ตัวนั้นแหละ

...ทำเควสยังไง??

วิธีทำเควสคิดว่าเข้าเกมมา จะมีไกด์บอก ให้กดรับเควส คุยกับเควสตรงไหนอยู่แล้ว
สำหรับคนที่งง ให้กดดูที่ตัว Q ค่ะ กดเลือกเควส แล้วกดที่ชื่อNPC หรือ ชื่อมอน ระบบเกมจะพาเราเดินไปหาเองทันที
เวลาหาเควสให้กดที่search มันจะขึ้นโชว์เควสที่สามารถทำได้ตอนนี้้ทั้งหมด พอกดเลือกมันก็จะพาเราเดินไปเหมือนกันค่ะ
(สบายมั้ยละ^^")

ปล.โปรดสังเกตว่า NPCที่รับเควสได้จะมี ? อยู่บนหัว ส่วน NPC ที่เราสามารถจบเควสได้จะมี ! อยู่บนหัวค่ะ

...เวลยังไงถึงให้ไว??

เกมนี้แนะนำตรงๆเลยค่ะว่า ทำเควสเอา เลเวลไวสุดแล้ว เวลาทำให้เน้นที่ เควสMain กับ Daily ค่ะ
ส่วนอื่นๆก็ทำกิจกรรมตามวัน ไวกว่าบอททิ้งไว้แน่นอน

...ระบบ AFK??

ระบบนี้เริ่มเล่นมามันจะชี้ให้ผู้เล่นเห็น (ตรงรูปดาบไขว้) เป็นตัวช่วยเวลาผู้เล่นไม่อยู่หน้าจอค่ะ
วิธีset ก็ลองดูเลยค่ะ ง่ายๆ ใส่สกิลเข้าไปเส็จก็กดF12

คำแนะนำ สายนักเวทย์แนะนำให้กดติ๊กเอา Auto-attack ออกนะค่ะ^^

...ม้าเอาจากไหน??

คำถามนี้ถามกันทุกคนเลย  ขอบอกว่า อย่าซื้อจาก NPC นะค่ะ  เกมนี้พอเราเล่นถึงเลเวล40จะมีเควสทำได้ม้ามาขี่ฟรีๆค่ะ^^"(ใจร่มๆ)

...ตี+ยังไง?? อาวุทมีแสงทำยังไง??

เรื่องนี้พึ่งเล่นมาต้องใจเย็นๆก่อนค่ะ เวล40-50ค่อยเริ่มตียังไม่สาย  ส่วนวิธีตีจะบอกไว้ด้านล่างจ้า

...ซิบ คุยยังไง??

วิธีเปลี่ยนการพูดคุย ให้ดูที่มุมซ้ายล่างค่ะ

Talk จะเป็นคุยในแมพ ธรรมดา
PM จะเป็นกระซิบชื่อตัวละคร
Polis คือการตะโกน จะได้ยินเฉพาะคนในฝั่งเผ่าเราทั้งหมด
Team คุยในปาร์ตี้
Guild คุยในกิล
World ตะโกนทั้งเซิฟ ต้องมีไอเทม Golden Iris ต่อการตะโกน1ครั้ง ซึ่งจะหาซื้อได้จากMall หรือ NPC B-gold Shop ราคา 30 gold/b-gold จ้า

ปล. ถ้าเรารำคานคนอื่นคุย เราสามารถกดเอาติ๊กถูกออก ปิดการรับฟังช่องนั้นได้ค่ะ (ช่อง Worldไม่สามารถบล็อคได้นะค่ะ)
**Trick: ในช่องที่เราเห็นคนคุยกันถ้าเราเอาเมาส์ไปกดที่ชื่อตัวละครคนอื่นสามารถ กดPM หรือชวนเข้าตี้ ได้ทันทีค่ะ

...ระบบเงินตราในเกม??

เกมนี้จะมีหน่วยเงิน 3 หน่วยค่ะ

Silver เป็นหน่วยเงินที่หาได้จากในเกม ได้จากการทำ Quest หรือขายของให้ NPC สามารถแลกเปลี่ยนได้

Gold เป็นหน่วยเงินที่ได้จากเติมเงินจริง โดยอัตราหน่วยจะเป็น 1 บาท : 10 gold ค่ะ สามารถแลกเปลี่ยนได้ ใช้ซื้อของในMall
หรืออัพเกรดบางอย่าง วิธีเติมเงินก็ลองดูได้ที่หน้าเว็บเลยจ้า

B-Gold เป็นหน่วยเงินในเกมที่มีค่า=gold แต่จะต่างกับgoldตรงที่ว่า ไม่สามารถแลกเปลี่ยนได้ b-goldจะหาได้จาก
กิจกรรม เป็นส่วนใหญ่ เป็นส่วนช่วยผู้เล่นแบบนึงค่ะ เวลาซื้อของก็ต้องซื้อจากNPC B-gold Shop,Boung Gold Vendor
ของในB-gold จะคล้าย Gold เลยค่ะ

...Trade(แลกเปลี่ยน)กับคนอื่นยังไง??

กดคลิกที่ตัวละครที่จะแลกเปลี่ยน แล้วเลือกที่ รายการ (ใต้ชื่อ) >แลกเปลี่ยน ค่ะ ตรงส่วนนี้เราสามารถชวนเพื่อนๆเข้าตี้ได้เหมือนกัน

...ปาร์ตี้ยังไง?? เข้าตี้ยังไง??

วิธีชวนparty ก็อย่างที่บอกไปเลยค่ะ (กดชวนได้หลายช่องทาง)
ส่วนวิธีเข้าตี้  ให้สังเกตที่มุมขวา ใต้mini Map จะมีรูปกล่องจดหมายขึ้นมา กดรับ ตกลงตรงนั้นเลยค่ะ
ปล. เวลาตอบรับเข้าguildก็กดจากตรงนี้เหมือนกันค่ะ

...ตั้งร้านยังไง??

กดตัว B แล้วสังเกตุที่รูปถุงเงินด้านล่าง ตัวนั้นจะเป็นปุ่มตั้งร้านค่ะ
ปล.เวลาตั้งเราสามารถเลือกขายได้ว่าจะขาย เป็น Silver หรือ gold ตรวจเช็คราคาดีๆก่อนเปิดร้านด้วยนะค่ะ

...หาเงินยังไงดี??

ทำเควสไปเรื่อยๆเลยค่ะ แรกๆ  เงินจากnpc ก็ไม่ใช่น้อยๆ หมั่นเก็บของ พวกสกิลที่ตก เลเวล1-2 ที่เราไม่ใช้ โยนร้านได้ตังเยอะอยู่ค่ะ
สกิลเลเวล2ของบางอาจะอาจจะหายาก จะลองขายกับผู้เล่นก็ได้นะค่ะ^^ เท่านี้ก็จะพอมีตังซื้อสกิลกับยาแล้วละค่ะ

...เอาPetที่ไหน??

ทำเควสเอาเลยค่ะ ^^เด๋วได้เอง (สายเวทเลือก Pixie บู๊ เลือก Mino นะ)

...คลังเก็บของอยู่ที่ไหน??

ไปหาNPCที่มีชื่อขึ้นต้นว่า [Warehouse] เลยค่ะ ตัวนั้นคลังเก็บของเลย
หรือถ้าใครหาไม่เจอ  กดSearch ใต้ miniMap เลือก Warehouse Mgr. ก็ได้ค่ะ ในเมืองจะมีคลังอยู่2จุด

...พิมพ์ชื่อของเป็นสีขาวยังไง??

อันนี้น่าสนใจค่ะ หลายคนที่พึ่งมาใหม่ จะเห็นเพื่อนๆบางทีมีตะโกนชื่อของมา ในวงเล็บ แต่เป็นสีขาว!? ลองพิมพ์ตามไม่เห็นจะเป็นสีขาวบ้าง
เลยอยากให้ลองกด Shiftค้าง แล้วชี้ที่ชื่อ ของที่เพื่อนพิมพ์มา แล้วกดคลิก เพื่อนๆจะเห็นของชิ้นนั้นเลยค่ะ(ยกเว้นรูป)
นี้เป็นวิธีดูของที่สะดวกมาก ต้องชื่นชมในตัวระบบที่ทำมาจริงๆ

ส่วนวิธีพิมพ์ ให้เปิดช่องBขึ้นมา เอาเมาส์ชี้ที่ของที่เราจะพิมพ์ กดShift+คลิกขวา แล้วลองEnter นี้แหละค่ะวิธีบอกไอเทมในตัวของเราที่มีอยู่
อยากจะขอ ขอให้ฉันนั้นมีแต่เธอ อยากจะรัก อยากจะรักเธอนานเท่านาน
อยากจะขอ ขอให้รักและความผูกผัน อยู่ด้วย อยู่ด้วยกันเรื่อยไป

• Captain
  • **
Re: คู่มือสำหรับผู้เล่นใหม่ จร้า^O^" ฉบับยำรวมมิตร! [by: JibiMaru]
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 00:04:38 »
>>ช่วงเลเวล1-10

ทำเควสกันไปก่อนเลยค่ะ เดินดุ้งๆไปตีมอนเรื่อยๆ ทำความเข้าใจกับระบบเกม และหาอาจารย์กันก่อนอันดับแรก ถ้าอาจารย์เมินเราไม่ยอม
สอน มาอ่านในนี้ก็ได้ค่ะ ไม่ต้องไปแคร์ จำชื่อไว้ประนามก็พอ

เวลาเราตีมอนไปเจออะไรก็เก็บไว้เลยค่ะ  ยกเว้นพวกชุดอาวุท อันไหนเราใส่ไม่ได้โยนทิ้งไป

ส่วนสกิลที่ตกมา ถ้าไม่ใช่ของอาชีพเรา เลเวล1 ขายทิ้งNPCได้เลยค่ะ(บางเล่มราคาดี ^^) อิอิ ถ้าสกิลไหนเราขาดหาย ก็ค่อยไปตามเก็บซื้อ
จากNPC ก็ได้ค่ะ ส่วนสกิลเลเวล2 จะมีบางเล่มที่หายาก ถ้าได้มาเก็บไว้ขายคนอื่นก็ได้ค่ะ หรือไม่คิดอะไรมากก็โยนร้านเลย ส่วนขยะ ที่มี
เขียนว่า รวบรวมให้ครบ99อัน อันนั้นเก็บไว้ก่อนนะค่ะ อย่าโยนหรือขายทิ้ง

ขยะพวกนี้ถ้าเก็บไว้เยอะๆแล้วตอนหลังๆใช้เอาไปอัพม้าได้ค่ะ (ถ้ารกช่องมากก็โยนเก็บลงคลังก็ได้ค่ะ)

เริ่มเล่นมาจะมีของขวัญเริ่มต้นด้วย ลองดูที่น่าร้ากกกบเหลืองๆ>>ด้านขวา กดรับได้เมื่อออนถึงเวลาที่กำหนดค่ะ

**Trick : ของต่างๆที่มีออฟชั่น 4 ที่ได้จากทำเควส มา  อย่าโยนทิ้งนะค่ะ  ของพวกนี้ใช้ประโยชน์ได้ในอนาคต
เพราะจะมีหินม่วงที่สามารถเปลี่ยนเลเวลอาวุธได้ค่ะ

>>ช่วงเลเวล 10-20

พอเราทำเควสผ่านช่วง10เวลแรกมาแล้ว จะมีถุงแดงๆใช่มั้ยค่ะ กดเปิดเลยค่ะ ถุงแดงนี้จะเปิดได้ทุกๆ 10เลเวล จนถึงเลเวล50 
หมั่นเคลียช่องก่อนเปิดด้วยนะค่ะ

คิดว่าช่วงเลเวลนี้จะได้ Pet กันแล้ว วิธีดูสถานะpet ก็กดคลิกขวาที่รูปpetเลยค่ะ สังเกตค่า Statiety ถ้าค่านี้ต่ำกว่า40
petจะหายไป วิธีเพิ่มก็ให้อาหารมัน ประโยชน์ของPetคือจะช่วยเพิ่มความเก่งให้กับเรา เช่น  สกิลเพิ่มค่า Atk เป็นต้น

เวลาเราตีมอนไป สังเกตที่exp pet ถ้า Current Exp เกินเมื่อไรก็กด Upgrade เลเวล Pet ได้เลยค่ะ
ส่วนวิธีตั้งชื่อกดที่ Rename ค่ะ แนะนำให้ตั้งเป็นภาษาอังกฤษ เพราะตอนนี้ภาษาไทยยังบัคอยู่ค่ะ

ขอพักเรื่องPetไว้เท่านี้ก่อน กลับมาดูหลังๆจะมีเรื่องยาวๆอีกเยอะ

ตอนเลเวล14จะมีเควสที่ต้องมีปาร์ตี้ด้วย นั่นแหละค่ะ ลากอาจารย์มาช่วยเลย หรือไม่ก็ขอเพื่อนๆแถวๆนี้ให้ช่วยปาร์ตี้ก็ได้ ช่วงนี้ก็ทำเควสไป
เรื่อยๆ อาจจะมีบางทีต้องเดินไกลบ้าง  แต่ก็จะวนอยู่ในเมืองนี้แหละค่ะ

**Trick : สำหรับอาชีพ วอ และ พระ ที่อยากบ้าพลังค่ะ ช่วงเลเวลนี้จะมีเควสที่ได้อาวุทเลเวล20อยู่ ก่อนเลือกถ้าสังเกตดูดีๆ ออฟชั่น
อาวุธ วอ กับ พระ จะไม่มี Damage+% เหมือนอาวุธ แชม และ เมจ

ถ้าเราอยากได้ออฟชั่นแบบอาวุธแชม กับ เมจ ให้เลือก ของอาวุธอาชีพนั้นไปเลยค่ะ พระเลือกเมจ วอเลือกแชม (ไม่ต้องกลัวว่าผิดอาชีพ หรือ เราใส่ไม่ได้)

เสร็จแล้วให้เดินไปแถวFreedom Square จะมี NPC ชื่อว่า Class Shifter อยู่ ให้เราเอาอาวุธ ไปเปลี่ยนเป็นอาชีพเราค่ะ
ไม่เสียเงินใดๆ เพราะตอนนี้เปลี่ยนอาชีพฟรี  เท่านี้เราก็จะได้อาวุธสำหรับ พระและ วอ ออฟเทพๆ มาอยู่ในมือแล้วค่ะ^^
ส่วนอาวุธเลเวล1โยนทิ้งไปได้เลยค่ะ

ปล. NPC Class Shifter สามารถเปลี่ยนอาชีพเป็นอาชีพอื่นได้ด้วยนะค่ะ ถ้าเราเล่นไปแล้วไม่ชอบอาชีพเรา

>>ช่วงเลเวล 20-30

เลเวล20แล้ว ถ้าคนเปิดถุงแดงอาจจะงง มีของแปลกๆออกมา ให้มองหาParcel Stone ก่อนเลยค่ะ กดใช้ไปเลย
แล้วลองกด ตัวB ปุ่มNew Bag แล้วเราจะพบว่า เรามีช่องกระเป๋าเพิ่มขึ้นแล้ว!!!  ใครเป็นจอมเก็บของก็คงยิ้มออกเลยทีเดียว

ส่วน Nameplate ที่เป็นรูปดาวแนะนำว่าให้เก็บไว้ก่อนค่ะ ส่วนใครอยากรู้วิธีใช้ก็ดูตามลิ้งค์นี้เลย
http://forum.godswar.in.th/index.php/topic,1727.msg15974/boardseen.html#new

ส่วนตอนนี้จะขอสอนเรื่องสำคัญอย่างนึงที่ควรรู้ไว้ก็คือ  ระบบZodiac (รูปดาวด้านล่างขวา ไม่ก็กดตัวZ)

Zodiacเป็นระบบราศี ซึ่งจะมีให้เลือกตั้งแต่เริ่มเกม (ถ้าคนไม่ได้เลือกก็จะเป็นราศีAriesแกะ อยู่นั่นเอง)
ถ้าZE(zodiac energy) เราเกินค่าneedไปแล้ว กดอัพเกรดดาวได้ทันทีค่ะ

ส่วนทางด้านขวามือ ให้ดูที่Acc.EXP ตรงนี้เป็นexpแถม ที่เราสะสมมาตอนทำเควสหรือตีมอน กดปุ่มExp,Exp talent
ได้เลยค่ะ เป็นการรับexpเข้าตัวเรา ตรงนี้หมั่นมากดเอาเป็นระยะๆด้วยนะค่ะ ถ้าเราไม่กดตรงนี้ปล่อยดองไว้อย่างนั้น expจะเต็มได้
แล้วเราจะเสียค่าexp bonusไปฟรีๆ ส่วนupgradeด้านล่าง เราค่อยอัพหลัง50ก็ได้ค่ะ หรือแล้วแต่เห็นจะสมควร

ส่วนถัดมาให้กดที่ Trainingด้านบนค่ะ นี้เป็นเรื่องสำคัญ เพราะเป็นส่วนที่จะทำให้เราเก่งขึ้น!?
ช่องที่เราเห็นอันไหนเป็น 0 goldกดเปิดให้หมดเลยค่ะ  ส่วนแถวบนทั้งหมดจะเป็นที่ใส่สำหรับสกิลโจมตี
ส่วนด้านล่าง ไว้ใส่สกิลป้องกันของอาชีพอื่น ส่วนนี้ละไว้ก่อน (จะได้ใช้จริงก้เมื่อ70+)

มาดูแถวบนของสกิลโจมตีกันค่ะ
แถวบนให้เราลองเปิดช่องสกิลขึ้นมา แล้วลากสกิลโจมตีใส่ใน2ช่องบนค่ะ ถ้าใส่ไม่ได้แสดงว่าสกิลนั้นต้องใส่อีกช่องนึง
เลือกสกิลที่เราชอบ และโจมตีแรงที่สุดใส่ลงไป สกิลในzodiacนี้จะทำให้เราใช้สกิลนั้นตีแรงขึ้นค่ะ
โดยสกิลด้านซ้ายจะ+ความแรงคิดเป็น% ส่วนทางขวาจะ+damageเลเวลละ100 ซึ่งในการอัพแต่ละครั้งจะใช้ค่า ZE กับ TP ด้วยค่ะ

zodiac นี้ มีประโยชน์มาก ลองศึกษาเพิ่มเติมไว้ก็ดีนะค่ะ
ในช่วงเลเวลนี้จะมีเควสให้ไปตีบอสผึ้งที่แมพSuburbs ถ้าเป็นพระกับวอ ยังพอพกยาไปสดได้ แต่ถ้าเป็นแชมกับเมจ แนะนำให้หา
เพื่อนตี้ไปด้วยค่ะ โหดเอาเรื่องอยู่

ส่วนเควส Europa Clue  เลเวล20 กับ Purify Sicily 1 เลเวล25 จะมีคนสงสัยทำยังไง ทำไม่ได้?? เควสนี้เป็น

เควสกิจกรรมค่ะ ต้องรอถึงเวลาถึงจะลงไปทำได้
อยากจะขอ ขอให้ฉันนั้นมีแต่เธอ อยากจะรัก อยากจะรักเธอนานเท่านาน
อยากจะขอ ขอให้รักและความผูกผัน อยู่ด้วย อยู่ด้วยกันเรื่อยไป

• Captain
  • **
Re: คู่มือสำหรับผู้เล่นใหม่ จร้า^O^" ฉบับยำรวมมิตร! [by: JibiMaru]
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 00:05:12 »
Europa Clue

เป็นกิจกรรมวิ่งเกาะ ได้exp เวลา19.00-20.00 โดยไปคุยกับNPC Event Transport(กดsearchเลือกเอาได้)
วาปไปthe Cyclades(Athan),the dodecanese(Spatan)

โดยวิ่งจากเข้าวาปจาก 1 7 5 9 *3 *5 *7 5 9 3 4 6 2 *9 (*คือคุยกับNPC) กิจกรรมนี้วิ่งได้ทุกวันนะค่ะ

รายละเอียดก้ตามลิ้งค์เลยค่ะ
index_t1122.0.html

Purify Sicily 1

คุยกับnpcตัวเดียวกัน Event Transport เป็นเควสกิจกรรมที่เราสามารถเข้าได้ในวันศุกร์ตอน 22.00-24.00 เควสนี้ทำแล้วจะได้แต่TP
ถ้าเราอยากเข้านอกเวลาต้องมีใบ Sicilian Spell สามารถรับได้วันละ5รอบค่ะ

**Trick : พวกแร่ที่ได้จากเควสมาแรกๆ เก็บไว้ก่อนเลยค่ะ อย่าพึ่งใจร้อนตี รอลงทีเดียวตอน50+ยังไม่สาย

>>ช่วงเลเวล30-40

เลเวล30 เราจะได้ใบเควสขาวๆเขียวๆ จากถุง สามารถกดใช้ทำเควสได้เลยค่ะ สังเกต expที่ได้เมื่อจบเควสจะเยอะมาก
O_o อยากรีบเวลก็เน้นทำเควสDaily กับMain แล้วก็เควสกวางควบไปเลยรับรองไวแน่นอน

ส่วน Special Pet Shed กดใช้ได้เลยค่ะ อันนี้เป็นที่ขยายช่องPet

ช่วงเลเวลนี้จะเริ่มมีเควสที่แมพMarathon แล้วค่ะ สำหรับคนขี้เกียจเดิน มีNPCวาปได้อยู่ค่ะ  ตอนอยู่ในเมืองกดSearch
ใต้minimap แล้วเลือก Transporter ไปถึงก็วาปไปมาราธอนได้เลยค่ะ มาแมพนี้มอนจะเริ่มโหดขึ้นบ้างแล้ว ระวังกันบ้างก็ดีค่ะ

**Trick : พอเลเวล30เราสามารถไปขอพรเอาสกิลที่น้ำพุฟรีได้ค่ะ (วันละ3ครั้ง เว้น1ชมขอได้1ที) สกิลที่ได้มาของอาชีพเรามันจะ
สุ่ม ถ้าชื่อเราโดนประกาศก็ตกใจ เพราะเราคงได้สกิลหายากของดีมาแล้วละค่ะ

วิธีไปที่น้ำพุก็ กดsearch>Wishing Pool      เลือกข้อแรก>ขอพรแบบฟรี>เลือกอาชีพเรา  เท่านั้นค่ะ

ปล.สกิลที่ได้มาจากการขอฟรี จากน้ำพุ จะไม่สามารถเทรดได้นะค่ะ อันไหนซ้ำก้โยนร้านเลย

>>ช่วงเลเวล40-50

ในที่สุดก็ถึงเวลาที่หลายคนรอคอย เราจะได้ขี่ม้ากันแล้วค่ะ!!

ไม่ต้องพูดพร่ำทำเพลง กดQ>search>มองหาเควส Riding(Lv.40)ก่อนเลยแค่คุยกับNPCตามที่เขาบอกไปเรื่อยๆ
แค่นั้นค่ะ เราจะได้สกิลขี่ม้า กับม้ามาฟรีๆ!! กดเรียนสกิลกับคลิกขวาที่ม้าได้เลยค่ะ

วิธีขี่ก็ นำสกิลRidingที่เรียนเพิ่มมาไว้ที่ช่องShotcut แล้วใช้สกิลดู เท่านี้เราก็ขี่ม้าได้ละค่ะ

พอเลเวล40 เมื่อเปิดถุงแดงเราจะได้ ข้าว อาวุธ ยา และไวน์??? มันมีไว้ทำอะไรนะ?? เดียวจะได้ยิ้มออกค่ะ

ของที่ได้มา มีไว้ส่ง War Marthค่ะ อันดับแรก ขอให้เพื่อนๆหากิลอยู่ก่อนเลย เพราะจะส่งของพวกนี้จะต้องมีกิล
วิธีสมัครกิลก็กด G ดูหัวข้อList ชอบกิลไหนก็ลองสมัครดูค่ะ บางทีคนรับเขาอาจจะไม่อยู่ ลองตะโกนถามในPolis
หรือไปเกาะขอเข้ากิลกับอาจารย์เราก็ได้ค่ะ

เมื่อเรามีกิลแล้ว ให้เราไปที่แมพ Marathon(Athen)Peloponnesus(Spatan) กดsearch(ใต้map)>War Marth3
พอเดินไปถึงNPC ก็ส่งของตามที่มันต้องการเลยค่ะ (ส่งได้4อันเลย) แล้วเพื่อนๆจะได้expกันกระจุยกระจายเลยทีเดียว^^

**Trick : การส่งwar mat ทำได้ทุกวันนะค่ะ ส่งได้วันละ6ชิ้น  จะสามารถทำเควสได้ฟรีวันละ3ชิ้น
ตอนช่วงเวลา20,00-21.30 รายละเอียดดูได้ที่
index_t1125.0.html

>>หลังเลเวล50

เมื่อเราเลเวล50ปุ๊ป เลเวลเราจะเด้งไปเป็น51หรือ52 เลยทันที แล้วเราจะหลุดจากการเป็นศิษย์โดยอัตโนมัติ(โอ้ ต้องจากลาอาจารย์ละ)
การเปิดถุงครั้งสุดท้าย เราจะได้พวก ใบเควส และแร่แปลกๆต่างๆ มา เก็บไว้นะค่ะ ใบเควสก็ทำได้เลยค่ะ

ลองกดBดูจะเห็นเงินB-goldเข้ามา2000 เป็นทุนในช่วงแรก สำหรับเพื่อนๆที่อดทนมาได้ดี เราจะมาเริ่มบอกวิธีตี+กันเลย
อันดับแรกเรามาทำความรู้จักแร่กันก่อนดีกว่า

แร่สีฟ้า Sapphire : ใช้เพิ่มระดับอาวุธ โดยดูจากสีและชื่ออาวุธ เป็นตัวบอกระดับอาวุธของเรา

แร่สีเขียว Emerald : ใช้เพิ่มเกรดของออฟชั่น  ยิ่งเกรดเยอะ ค่าออฟทั้งหมดยิ่งเพิ่มเยอะ

แร่สีแดง Ruby : ใช้อัพเลเวลของ 10 เลเวล (ถ้าตีติด) โดย Ruby Lv1 โอกาส 5%  Lv2 25% Lv3 100%
ถ้าจะใช้ตีแนะนำ100%ไปเลยค่ะ

แร่คริสตัน Crystal : ไว้สำหรับเพิ่มโอกาสการตี+ให้มีโอกาสมากขึ้น ใส่ได้สูงสุด 25ก้อน (แต่สุดท้ายก็แล้วแต่ดวงค่ะ)

แร่สีม่วง Amethyst : จะมีขนาดเดียว ไว้สำหรับ เปลี่ยนเลเวลของ โดยเราสามารถเลือกเลเวลของของที่เราจะเปลี่ยนได้ เช่น
เปลี่ยนอาวุธเลเวล 30 เป็นอาวุธเลเวล100

ปล.ของที่เปลี่ยนจะเปลี่ยนแค่เลเวลกับตัวอาวุธอย่างเดียว เกรดและออฟทั้งหลายจะอยู่เหมือนเดิม

วิธี+ ให้เรากดหน้าต่างหลอมไอเทม ตัวD ขึ้นมา จะอยู่ที่หน้า Forge

-ใส่ของที่ต้องการ+ในช่องด้านบน
-ใส่แร่ ที่จะใช้+ในช่องทางซ้าย
-ช่องทางขวาไว้ใส่คริสตัล หรือจะไม่ใส่ก็ได้
-กดStart ผลลับจะขึ้นบอกกลางจอ และไอเทมจะรวมอยู่ตรงกลาง

วิธี เปลี่ยนเลเวลของ

-เปิดตัวD เลือกหน้า Remould ขึ้นมา
-ใส่ของที่จะเปลี่ยนไว้ทางซ้าย
-ใส่แร่ม่วงไว้ทางขวา
-กดปุ่ม เลือก เลือกเลเวลของที่ต้องการ
-กดยืนยันเป็นอันเสร็จสิ้น

ตอนนี้เราก็รู้วิธีตี+ไปแล้ว ใครอยากวางแผนตีอะไรยังไงก็ลองดูได้เลยค่ะ 
แร่ต่างๆหาได้จาก  เควส  บอส  กิจกรรม  mall หรือ  ซื้อของb-gold ค่ะ

ส่วนทริคการ+นั่น คิดว่ามีคนโพสบอกแล้วนะค่ะ ลองหาดูเอาในกระทู้ได้เลย
แต่ยังไงก็ไม่ได้แนะนำให้เชื่อทริคมาก สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับดวงเราเอง

อีกเรื่องที่อยากให้รู้ก่อนไปผจญภัยในโลกกว้าง ก็คือ การ Set map ค่ะ

ลองกดที่รูปฟันเฟืองข้างๆมินิแมพดู จะเห็นว่าเราสามารถเซ็ทได้ว่าจะให้mapเราเห็นอะไร
ข้อแนะนำ ให้เซ็ท ติ๊กฝ่ายศัตรูด้วย ทั้ง2ช่องค่ะ เพื่อป้องกันการตาย อย่างไม่รู้ตัวในยามขับขัน

ตอนนี้ก็คิดว่าหมดเรื่องที่ควรต้องบอกแล้วค่ะ  ต่อจากนี้เพื่อนๆคงต้องเรียนรู้กันเอง
เพราะตอนนี้เราก็ถือว่าเป็นผู้เล่นที่เล่นGWเป็นแล้วคนนึง เควสบางอย่าง สงครามบางครั้ง
ก็จะสอนให้เรารู้ว่าจะรับมือยังไง  ความสามัคคี และคำว่าเพื่อน สำคัญแค่ไหน
ไม่มีใครอยู่บนโลกนี้ได้ด้วยตัวคนเดียวค่ะ ขอให้สนุกกับ Godswar นะค่ะ

• Captain
  • **
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:06:53 »
เพิ่มเติมนะค่ะ

**Trick : การหาB-gold มีวิธีที่ได้ทุกวันโดยวิ่งมาราธอนนะค่ะ สามารถวิ่งได้ทุกวัน แล้วจะมีบันทึกเวลา10อันดับของคนที่ไวที่สุดไว้
สามารถวิ่งได้วันละ 6 รอบ 2รอบแรกจะได้ 140 b-gold ส่วน 4รอบหลังจะได้ 70 b-gold

รายละเอียดของกิจกรรม
http://beta.online-station.net/news/game/17750

อีกเรื่องคือเรื่องอัพของม้าค่ะ

ไปคุยกับ NPC ชื่อ Mount Feeder จะเป็นNPCเกี่ยวกับของอัพม้าโดยตรง

พอคุยแล้วจะมีให้เลือกดังนี้ค่ะ
ข้อแรก - อัพเกรดม้า
ข้อสอง - ดูจำนวนของที่ต้องใช้ในการอัพเกรด
ข้อสาม  - รวมขยะ 99 ชิ้น เป็นชิ้นใหญ่

ของที่ต้องใช้ก็จะมีพวกขยะหน้าตาแบบนี้ค่ะ แต่ต้องรวมเป็นชิ้นใหญ่

ปกติ แล้ว ม้าจะเพิ่มความเร็วในการวิ่ง 20% และ จะเร็วขึ้นตามการอัพเกรด เลเวลละ 1% = ="(เห็นผลมั้ยนิ)
ซึ่งอัพสูงสุดได้ 5 เลเวล แต่ม้ามีสิ่งที่น่าสนใจอยู่คือ พอเลเวล 2 ขึ้นไป ม้าจะเปลี่ยนหน้าตา O_o และเปลี่ยนไปตามเลเวล

เริ่มเห็นประโยชน์ของขยะแล้วใช่มั้ยค่ะ^^

ออฟไลน์ Zariche

• Major
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:25:24 »
ขอบคุณมากครับ ทำออกมาได้ดีมากเลยถ้าตอนแรกๆมีแบบนี้ช่วยคงสบายไปเลย  :)

shouzainw2

• บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:47:31 »
วิ่งได้ 6 วันครับ

วันอาทิตย์ไม่สามารถวิ่งได้

และขอขอบคุณที่ได้เสียสละทำมาครับ เป็นประโยชน์แก่ผู้เล่นหน้าไหม่ได้อย่างดีเยี่ยม  :D

ออฟไลน์ Pekasus

• Major
  • เส้นขนานที่เดินไปด้วยกัน
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:47:43 »

น่ารักแบบนี้ ให้ 20000 บีโกลด์เลย

ออฟไลน์ [[SuNKunGz]]

• Sergeant
  • *
  • เกรียนแห่งสปาตัน!![ชุดเล็ก]
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 15:59:14 »
มีประโยชน์สำหรับ มือใหม่มาก ๆ เลย ..

ออฟไลน์ ย.ยุ่น

• Administrator
  • Colonel
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 16:02:22 »
ขออนุญาตปักหมุดครับ ^^

ออฟไลน์ SonGoKu

• Colonel
  • อย่าบ่นมันแค่บอทกุหรอยแล้วไง-*-
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 23:25:02 »
โอเย้ ยอดไไปเลยจิบิ ว่าแต่เทอหายไปไหนเนียนานเลย >:( >:(

ออฟไลน์ basszaa

• Sergeant
  • *
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:06:47 »
โห..!  สุดยอดเลยครับ ^^ เสียดายจัง น่าจะรีบเจอบทความนี้เร็วๆ ผมเพิ่งเล่นวันเดียว เวล 57 Mage.ไม่ได้ทำอะไรเลย ตั้งน่าตั้งตาทำเควสอย่างเดียว T.T แปลกมาก เวล 58 เลือด 5350.นี่รวมหัวด้วยนะ หัว 1000กว่า !!! พอดีเจอกระทู้นี้ เล่นไหม่ดีกว่า T.T    ปล. ผมเล่นเซิฟนอก ฝรั่งแมร่งเกรียนชิ้บหาย ผมชื่อ TheBass.