ผู้เขียน หัวข้อ: Newbie Guide : แนะนำผู้เล่นใหม่  (อ่าน 13792 ครั้ง)

ออฟไลน์ `猫は違法。<แมวเถื่อน>`

• Colonel
  • [GodsWarOnline] .. [we're waiting for u] ..
Newbie Guide : แนะนำผู้เล่นใหม่
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 21:30:50 »
โอเค .. เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า ..
ผมจะเริ่มอธิบาย เป็นข้อ ๆ ไปนะครับ

1.Newbie
"พอชั้นสร้างตัวละครขึ้นมาแล้ว เลือกราศีเกิด แล้วชั้นก็เลือกเมือง (Sparta / Athens) แล้ว .. ชั้นต้องทำไรต่ออ่ะ ?"

ง่ายนิดเดียวครับ เมื่อคุณเข้ามาในเกมแล้ว คุณจะเห็น NPC (Non Player Character ) ชื่อ [Newbie Guide] Eugenias พร้อมด้วยเครื่องหมายคำถามสีเหลืองบนหัวของเขา
ลองคุยดูกับเค้าดูครับ และรับเควสมา ..
[คีย์ลัดหน้าต่างเควสคือ Q ครับ เมื่อเปิดขึ้นมาแล้ว ก็จะพบรายชื่อเควส ทั้งที่กำลังทำ และ ที่ยังสามารถรับเควสได้]
เมื่อเปิดขึ้นมา และดูรายละเอียดเควสแล้ว คุณจะเห็นชื่อ(อาจเป็นมอนสเตอร์หรือ NPC ก็ได้) เป็นสีเขียว
ลองคลิกดูที่ชื่อครับ มันจะนำทางไปสถานที่ ที่สิ่งๆนั้นอยู่
เครื่องหมายตกใจสีเหลืองนั้นหมายถึง เควสนั้นสำเร็จแล้ว ให้เรากลับไปหา NPC ที่เรารับเควสนั้น ๆ มาครับ(หรือสามารถกด Q เพื่อเช็คเควสต่าง ๆ ครับ ถ้าเสร็จแล้ว ก็กลับไปคุยกับ NPC ได้เลยครับ)

2.ฝึกฝนตนเอง
วิธีเล่นอยู่ตรงนี้ครับ .. ที่แนะนำไปด้านบน คือความรู้เบื้องต้นครับ
ให้หาทีมผู้เล่นที่เลเวลใกล้เคียงกัน และไปตีมอนสเตอร์ + ทำเควสร่วมกัน จะยิ่งทำให้เลเวลอัพเร็วครับ
คุณสามารถหาเควสที่สามารถรับได้ โดยกดคีย์ลัด Q แล้วเลือก Search ครับ
สังเกตเครื่องหมายตกใจ ทางด้านขวาบนของจอน่ะครับ เมื่อคลิกไปแล้ว จะเป็นเควส Tutorial คือเควสแนะนำเกมในระบบต่าง ๆ ครับ
ลองคลิก แล้วดูว่า เราสามารถสำเร็จภารกิจอะไรได้บ้างในนั้นครับ

3.อาจารย์ & ลูกศิษย์
คุณต้องพยายามหาอาจารย์ที่ปรึกษาเราครับ (ไม่ต้องกลัวจะไม่มีครับ เพราะอาจารย์ก็จะมีข้อดีเช่นกัน ที่มีลูกศิษย์)
โดยคุณจะต้องใช้ระบบ Polis ในช่องสนทนา เพื่อหาอาจารย์ครับ
โดยคลิก All ด้านซ้ายล่างของจอ และเลือก Polis และลองถามแบบมีมารยาทว่า "ผมอยากได้อาจารย์ครับ / ค่ะ"
ถ้ามีคนที่ต้องการจะมีลูกศิษย์ เค้าก็จะชวนมาครับ โดยผู้ที่จะเป็นอาจารย์ จะต้องมีเลเวลไม่ต่ำกว่า 50 และจะต้องมากกว่าเลเวลเรา 30 เลเวลครับ
เมื่อเค้าชวนมา จะมีข้อความปรากฏขึ้นที่กลางหน้าจอ และจะถามว่า คุณต้องการ [ชื่อผู้เล่น] เป็นอาจารย์หรือไม่ คุณก็ตอบ ตกลงครับ
เพียงเท่านี้ คุณก็ได้อาจารย์แล้วครับ !!
โดยข้อดีของการที่เราเป็นศิษย์คือ เมื่อเราเลเวล 50 เราจะได้รับ 2k eGold และจะได้ค่าประสบการณ์ 100k ทันที (นั่นหมายถึง คุณจะเลเวล 52 โดยอัตโนมัติครับ)

4.Sparta
ตรงนี้ .. แปลไม่ออกจริง ๆ ครับ - -" ไว้รอเข้าไทย จะลองทดสอบ และนำอธิบายรายละเอียดให้ฟังอีกทีครับ
ส่วนต้นฉบับก็ .. =A=
V-Sparta
(Use the search under the mini map and Sparta).
In Sparta, use again and select the Search "The Crying Faction"
Speakto the NPC, claim A nameplate (The first sentence, you get a nameplatewith a figure below: Memorize this number), Give a Nameplate, in turnone and turn in ...<< Name Plate Here is the nameplate reçu.le that you figure that you remember them, looking from the list and voila, you get the exp!
You can claim a Nameplate every day except Sunday!
You earn a lot of EXP!

5.ถุงนักเริ่มต้น !
ถุงนักเริ่มต้นเราจะสามารถได้มาโดยง่าย ๆ ครับ
ทุก ๆ ครั้งที่คุณเพิ่ม 10 เลเวล จะได้รับถุงสีแดงอยู่ในช่องเก็บของ และเมื่อเปิด คุณก็จะได้ของรางวัลสำหรับผู้เริ่มต้นครับ (ดูให้ดีด้วยนะครับ ว่าช่องเก็บของพอรึเปล่า เพราะมันต้องใช้พื้นที่ในการเปิดครับ)

6.Magic Scroll 0 (ที่ต้องเป็น 0 เพราะ Magic Scroll 1 จะใช้ตอนเลเวล 51 ครับ)
เมื่อคุณเลเวล 28 / 29 แล้ว
โดยปกติ คุณจะได้รับ Magic Scroll มา 3 อัน
โดยมันจะให้เควส ให้เราไปกำจัด มอนสเตอร์ 100 ตัว !!
แต่ก่อนหน้านั้น .. ผมคงต้องอธิบายเรื่องเกราะก่อนครับ
โดยเกมนี้ จะแบ่งการโจมตีของมอนสเตอร์เป็น 2 อย่างคือ มอนสเตอร์ที่โจมตีกายภาพ และมอนสเตอร์ที่โจมตีแบบเวทย์มนตร์
ทุก ๆ ครั้งที่คุณมีระดับเพิ่มขึ้น 10 เลเวล เควส Tutorial จะปรากฏขึ้น (เครื่องหมายตกใจสีแดง) ซึ่งเมื่อทำสำเร็จ จะได้รับ eGold และ ของสวมใส่ครับ
โดยมอนสเตอร์ที่โจมตีกายภาพ ก็ต้องใช้เกราะป้องกันที่เสริมพลังป้องกันด้านกายภาพ ถ้าเป็นมอนสเตอร์โจมตีเวทย์ ก็ใช้เกราะป้องกันเวทย์ครับ
และแล้ว .. ก็สร้างทีมขึ้นมา ไปช่วยกันลุยเควส !! (ถ้าคุณเก่งพอ ก็ฉายเดี่ยวก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน)

7.ปราบมอนสเตอร์ 100 ตัว !
เมื่อคุณปราบมอนสเตอร์ได้ 100 ตัวแล้ว
กลับเมืองเลยครับ (Sparta / Athens)
เสร็จแล้ว คลิกที่เควส และคลิกที่ชื่อของ NPC !
และแล้ว คุณก็ได้รับ 78,000 EXP !!
ทำเควสนี้ 3 ครั้ง คุณคงจะได้เลเวลประมาณ 40 ครับ
หึหึ .. เมื่อ 40 แล้ว คุณก็จะได้ ถุงนักเริ่มต้น และเมื่อเปิดขึ้นมา คุณก็จะได้ยุทธโรปกรณ์ครับ !!

8.ยุทธโรปกรณ์ (จะต้องมีสมาคมก่อนนะครับ)
เมื่อคุณได้ยุทธโรปกรณ์แล้ว ..
ดาบ .. ถุงต่าง ๆ .. ยา .. และอื่น ๆ
คุณจะใช้ได้ คุณต้องมีสมาคมก่อนครับ !!
ใช้ระบบ Polis เหมือนเดิมครับ
เลือก Polis และขอเข้าร่วมสมาคม อย่างสุภาพ พร้อมบอกข้อมูลตัวละครเราครับ (เลเวล / อาชีพ) ซึ่งจะทำให้เพื่อน ๆ ชวนให้คุณเข้าสมาคมครับ !!
และตอนนี้ ใช้ Search War และ Supplier !!
คุยกับเขา และมอบอุปกรณ์ทั้งหมดให้เขา (ทั้งหมด !)
และแล้ว คุณก็ได้ 25,000 EXP !!
แต่มันก็คงไม่พอ .. อยากได้อีกอ่ะ !!
คุณมี eGold นี่ !!
ตอนนี้คุณจะมี eGold ประมาณ 2664 หรือต่ำกว่านั้น ให้คุณเข้าร้านค้า eGold และซื้อยุทธโรปกรณ์มาครับ (หรือถ้าสร้างได้ ก็สร้างเองเลยครับ)
มันจะทำให้ eGold คุณลดไปประมาณ 400 - 600 หน่วยครับ (แต่ไม่ต้องกลัวครับ ยังมีวิธีอื่นที่สามารถคืนเงินให้คุณครับ !!)
กลับไปที่คนเดิม และมอบยุทธโรปกรณ์ให้เค้าครับ
(สาเหตุที่ซื้อได้แค่ 2 เพราะ คุณสามารถมอบยุทธโรปกรณ์ให้สมาคมได้แค่ 6 ชิ้นต่อวันครับ)
และผลตอบแทนคือ .. คุณจะได้รับ EXP และ คุณูปการ ครับ

9.The quest Issuer
ตอนนี้คุณก็สามารถไปหา Issuer Quest เพื่อรับเควสมาทำได้ครับ
(กดคีย์ลัด Q แล้วเลือก Search) และดูเควสที่เรายังไม่ได้รับมาครับ
แน่นอน คุณต้องมีเควสที่ยังไม่ได้รับมา ... เคลียร์มันให้หมดลิสต์ไปเลยครับ !!
เมื่อคลิกแล้ว คุณก็จะมุ่งหน้าไปที่ Issuer Quest
คุณจะต้องกำจัดมอนสเตอร์ 50 ตัว !!
ทำเควสทั้ง 2 พร้อมกัน และกลับไปหา Issuer Quest ครับ
เมื่อเสร็จแล้ว คุณก็จะได้รับ 60,000 EXP !!
คุณสามารถทำเควสนี้ได้ 3 ครั้งต่อวันนะครับ ^^

**อันนี้แปลสดเองครับ ... ยังมีหลายคำที่ทับศัพท์ เนื่องจากผมก็ยังไม่ได้สัมผัสระบบต่าง ๆ จริง ๆ .. เมื่อได้เล่นแล้ว จะพยายามมาแก้พวกคำทับศัพท์ต่าง ๆ และทำให้ Newbie Guide นี้เข้าใจง่ายขึ้นครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Credit : http://forum.gw.igg.com/viewthread.php?tid=11514&extra=page%3D1

• Colonel
  • [GodsWarOnline] .. [we're waiting for u] ..
Re: Newbie Guide : แนะนำผู้เล่นใหม่
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 21:31:27 »
อ๊ากกก เห่อออ  :P

ออฟไลน์ 水野 真美

• GodsWar Tester
  • Colonel
  • คิดถึงเธอ คนที่ดีที่สุด ถึงแม้ได้พูดในวันที่มันสาย
Re: Newbie Guide : แนะนำผู้เล่นใหม่
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 21:37:05 »
ไว้ว่างๆจะมาเสริมให้ จริงๆตอนนี้ก็ว่างแหละ

แต่จะเข้าเกมทีต้องลงใหม่.. ( Sality แด๊กเครื่อง )

ไว้พรุ่งนี้หลังเลิกเรียนละกัน lol~

อ้างจาก: —€møtîønalz™— ที่ มิถุนายน 14, 2010, 20:30:49
อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ มิถุนายน 14, 2010, 02:10:05
เซิร์ฟไรซักอย่างอ่ะ แบบว่าหลงมาค่ะ แนะนำป้าบ้างนะคะ   :)
มาราธอนครับ  :D
แต่ตอนนี้ไม่ได้เล่นแล้ว รอเซิฟไทยดีกว่า
พอดียัง งง ๆ เรื่องระบบ Zodiac
 :'(

มาตอบให้ในกระทู้นี้เลยละกัน

ระบบ Zodiac หลักๆคือ ออนไปแล้วจะได้ EXP และ Zodiac Energy มา

เท่าที่จำได้ กด Z ไปแล้วมันจะมีปุ่มนึงกดแล้วเอา EXP ออกมาได้น่ล่ะ

ส่วน Zodiac Energy ใช้ Upgrade

หน้าที่สองจะเป็นหน้าสกิล จะมีช่องอยู่ 4 ช่องที่กดเปิดใช้ได้ฟรีๆ

ใช้เพิ่มพลังสกิลต่างๆโดยใช้ Talent Point และ Zodiac Energy

ในการอัพระดับสกิล ต้องมีระดับของ Zodiac เท่ากับที่ระบุไว้ข้างใต้สกิลด้วย

Ps. ผิดพลาดประการใดขออภัย มั่วมาเท่าที่เล่นมา ใช้มันเท่านี้แหละ lol~~~
Ps2. ^ กันหน้าแตก lol~

• Colonel
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 17:45:59 »
อ้างจาก: 一樹 リナ - [ Kazuki Rina ] ที่ มิถุนายน 14, 2010, 21:37:05
ไว้ว่างๆจะมาเสริมให้ จริงๆตอนนี้ก็ว่างแหละ

แต่จะเข้าเกมทีต้องลงใหม่.. ( Sality แด๊กเครื่อง )

ไว้พรุ่งนี้หลังเลิกเรียนละกัน lol~

อ้างจาก: —€møtîønalz™— ที่ มิถุนายน 14, 2010, 20:30:49
อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ มิถุนายน 14, 2010, 02:10:05
เซิร์ฟไรซักอย่างอ่ะ แบบว่าหลงมาค่ะ แนะนำป้าบ้างนะคะ   :)
มาราธอนครับ  :D
แต่ตอนนี้ไม่ได้เล่นแล้ว รอเซิฟไทยดีกว่า
พอดียัง งง ๆ เรื่องระบบ Zodiac
 :'(

มาตอบให้ในกระทู้นี้เลยละกัน

ระบบ Zodiac หลักๆคือ ออนไปแล้วจะได้ EXP และ Zodiac Energy มา

เท่าที่จำได้ กด Z ไปแล้วมันจะมีปุ่มนึงกดแล้วเอา EXP ออกมาได้น่ล่ะ

ส่วน Zodiac Energy ใช้ Upgrade

หน้าที่สองจะเป็นหน้าสกิล จะมีช่องอยู่ 4 ช่องที่กดเปิดใช้ได้ฟรีๆ

ใช้เพิ่มพลังสกิลต่างๆโดยใช้ Talent Point และ Zodiac Energy

ในการอัพระดับสกิล ต้องมีระดับของ Zodiac เท่ากับที่ระบุไว้ข้างใต้สกิลด้วย

Ps. ผิดพลาดประการใดขออภัย มั่วมาเท่าที่เล่นมา ใช้มันเท่านี้แหละ lol~~~
Ps2. ^ กันหน้าแตก lol~

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ こねこ❤

• Sergeant
  • *
  • So Hot!!
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 19:22:27 »
สุโค่ย!
V-Sparta
(Use the search under the mini map and Sparta).
In Sparta, use again and select the Search "The Crying Faction"
Speakto the NPC, claim A nameplate (The first sentence, you get a nameplatewith a figure below: Memorize this number), Give a Nameplate, in turnone and turn in ...<< Name Plate Here is the nameplate reçu.le that you figure that you remember them, looking from the list and voila, you get the exp!
You can claim a Nameplate every day except Sunday!

จากประโยคนี้ ลองไปแปลที่ Google ดู

V - สปาร์ตา
(ใช้ค้นหาตามแผนที่ mini และสปาร์ตา)
ในสปาร์ตาใช้อีกครั้งและเลือกค้นหา"The Crying ฝ่าย"
Speakto NPC, อ้างแผ่นป้ายพิกัด A (ประโยคแรกที่คุณจะได้รับ nameplatewith ตัวเลขด้านล่าง : จำหมายเลขนี้) ให้แผ่นป้ายพิกัดใน turnone และเปิดในแผ่น ...<< ชื่อนี่คือแผ่นป้ายพิกัด reà § u.le ที่คุณคิดว่าคุณจำได้มองจากรายการและ voila คุณจะได้รับ exp!
คุณสามารถเรียกร้องทุกวันยกเว้นวันอาทิตย์แผ่นป้ายพิกัด!
คุณได้มาก EXP!

มาพอเดาๆ ประโยคได้แบบดาวน์ซิ่ง

โอ้วจอร์จ... งงได้ใจ = ="

ดอกหญ้าเล็กๆ
ไม่มีอะไรสะดุดตา
ไม่ว่าสี กลิ่น รูปลักษณ์
แต่มีคุณค่าในตัวมันเอง
เป็นเพียง ดอกหญ้า
ดอกหญ้าเล็กๆ
ที่ไม่มีอะไรสะดุดตา

• Colonel
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 19:58:19 »
อ้างจาก: こねこ❤ ที่ มิถุนายน 15, 2010, 19:22:27
สุโค่ย!
V-Sparta

จากประโยคนี้ ลองไปแปลที่ Google ดู

V - สปาร์ตา
(ใช้ค้นหาตามแผนที่ mini และสปาร์ตา)
ในสปาร์ตาใช้อีกครั้งและเลือกค้นหา"The Crying ฝ่าย"
Speakto NPC, อ้างแผ่นป้ายพิกัด A (ประโยคแรกที่คุณจะได้รับ nameplatewith ตัวเลขด้านล่าง : จำหมายเลขนี้) ให้แผ่นป้ายพิกัดใน turnone และเปิดในแผ่น ...<< ชื่อนี่คือแผ่นป้ายพิกัด reà § u.le ที่คุณคิดว่าคุณจำได้มองจากรายการและ voila คุณจะได้รับ exp!
คุณสามารถเรียกร้องทุกวันยกเว้นวันอาทิตย์แผ่นป้ายพิกัด!
คุณได้มาก EXP!

มาพอเดาๆ ประโยคได้แบบดาวน์ซิ่ง

โอ้วจอร์จ... งงได้ใจ = ="

กลูเกิ้ล มันใช้แปลทีละคำนะ เพราะถ้าเป็นประโยค กลูเกิ้ลจะแปลผิด เพราะประโยคส่วนใหญ่ มันจะมีความหมายไม่ตรงตัวกับคำเลยทีเดียว  :D

• Colonel
  • คิดถึงเธอ คนที่ดีที่สุด ถึงแม้ได้พูดในวันที่มันสาย
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 19:59:49 »
หลักๆคือจะได้รับแผ่นป้าย จำตัวเลข แล้วส่งเควส จะได้ EXP เยอะๆมั้ง?

• Colonel
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 20:05:10 »
อ้างจาก: 一樹 リナ - [ Kazuki Rina ] ที่ มิถุนายน 15, 2010, 19:59:49
หลักๆคือจะได้รับแผ่นป้าย จำตัวเลข แล้วส่งเควส จะได้ EXP เยอะๆมั้ง?

ก็เข้าใจแบบนั้นล่ะครับ .. แต่จะอธิบายวิธีทำไม่ถูก -*-

• Colonel
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 20:06:04 »
อ้างจาก: —`Unfortunately™`— ที่ มิถุนายน 15, 2010, 20:05:10
อ้างจาก: 一樹 リナ - [ Kazuki Rina ] ที่ มิถุนายน 15, 2010, 19:59:49

ก็เข้าใจแบบนั้นล่ะครับ .. แต่จะอธิบายวิธีทำไม่ถูก -*-

ลองไปทำในเกมเอาเลยจะเข้าใจง่ายกว่ามั้ง

• Colonel
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 20:12:35 »
อ้างจาก: 一樹 リナ - [ Kazuki Rina ] ที่ มิถุนายน 15, 2010, 20:06:04
อ้างจาก: —`Unfortunately™`— ที่ มิถุนายน 15, 2010, 20:05:10

ลองไปทำในเกมเอาเลยจะเข้าใจง่ายกว่ามั้ง

รอเข้าไทยก่อนดีกว่า TT"

ออฟไลน์ coalapanda

• Administrator
  • Colonel
  • www.godswar.in.th
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:24:15 »
โอ้ว ยอดเยี่ยม :) :)

ออฟไลน์ KnoXz

• Captain
  • **
  • ก็เฝ้าแต่รอร้อรอ♫
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 14:13:16 »
ดีแฮะ บางเรื่องที่เราไม่รู้ในเซิฟนอก มันก็มี  :D

ออฟไลน์ —¤÷(`[¤~LM_COOL™~¤]´)÷¤—

• Captain
  • บิน บิน ไปให้ถึงฝันนะ เพื่ออนาคต สู้ๆ
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 14:57:02 »
ในการใช้ google แปลนั้น ถ้าเอาภาษาอังกฤษ มาแปลเป็นไทย จะได้คำที่ตรงเกือบทุกคำแต่เสียอยู่ที่ว่า ในการวางศัพท์ภาษาไทยของ google นั้น มันวางผิดตำแหน่งแค่นั้นเอง ต้องมาแปลเองอีก 1 รอบ ถ้าเอา ภาษาไทยไปแปลใน google ภาษาที่แปลออกมาจะตรงศัพท์ และ แกรมม่า ทุกประการ แต่อ่านยาก เพราะบางคำเราไม่รู้ต้องมาเปิดตำราอ่านอีก

ออฟไลน์ nickiehero.

• Sergeant
  • *
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 17:17:05 »
เฮียกกกกกกกกก บักม่อน 555+

ออฟไลน์ Armza_II

• Sergeant
  • *
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 17:30:08 »
รอ-"-