เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

เสนอแนะเกี่ยวกับระบบจ้า

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> มีดีมาโชว์
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
valentinetee
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 21 May 2006
ตอบ: 8

ตอบตอบเมื่อ: Sun May 21, 2006 5:37 am    เรื่อง: เสนอแนะเกี่ยวกับระบบจ้า ตอบโดยอ้างข้อความ

คือเกมonlineสมัยนี้ส่วนใหญ่จะมาในรูปแบบเดียวกันคือ เก็บเวล ถึงการเก็บเวลจะซ้ำซากเหมือนกันทุกเกม แต่ก็เป็นสิ่งเดียวที่ทำให้เล่นเกมนั้นๆได้นานขึ้น จึงอยากจะขอให้ทีมงานลองคิดอะไรที่ทำให้การเก็บเวลมีจุดมุ่งหมายมากขึ้น เกมส่วนใหญ่ในการเก็บเวลก็จะมี ได้เวล ได้สกิล ได้เงิน ได้สิ่งของ แต่เมื่อเล่นไปนานๆเวลเริ่มขึ้นยาก สกิลอัพครบแล้ว เงินก็เริ้มเหลือใช้แล้ว จึงไม่มีสิ่งไหนช่วยกระตุ้นทำให้ผู้เล่นอยากเล่นเกมอีก คือเบื่ออ่ะว่าง่ายๆ แต่ถ้าเราคิดระบบที่ทำให้เราละครเราเก่งขึ้นมาโดยไม่ใช่เวล สิ่งของ และสกิล อาจจะเป็น อะบิลิตี้ ติดตัว ที่เพิ่มความสามารถในแบบต่างๆ ที่มีให้เลือกเยอะหน่อย เพื่อความไม่ซ้ำซากของตัวละคนด้วย หรืออาจจะเป็นการเปลี่ยนอาชีพชั้นสูงโดยการต้องเล่นอาชีพขั้นพื้นถาน2อาชีพที่อาชีพชั้นสูงนั้นๆกำหนดเช่น อาชีพพาราดิน ก็อาจต้องเล่น นักรบจนถึงเวลนั้นๆ แล้วก็พระถึงเวลนั้นๆ จะสามารถเปลี่ยนเป็นพาราดินได้ ผมว่าก็ตัวเกมน่าจะสนุกขึ้นเพราะวันไหนเวลไม่อัพขออย่างอื่นอัพก็ยังดี

ในส่วนของข้างบนที่ผมอยากให้มีระบบเปลี่ยนอาชีพหลายๆอาชีพเพราะมันทำให้ตัวละครเล่นได้หลากหลายดี ไม่จำเป็นต้องคิดตัวละครใหม่ๆเยอะด้วย เพราะผู้เล่นจะเลงผสมอาชีพนู้นกับอาชีพนี้เป็น คอมโบ สกิลต่างๆขึ้นมา ทำให้เล่นได้นานไม่มีเบื่อ

สุดท้าย ขอเควสเยอะหน่อยก็ดีนะครับ เพราะเควสก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ทำให้มีจุดมุ่งหมายในการเล่น แบบวันนี้เวลไม่อัพเอาของเควสครบและกัน อะไรปามานนี้ รับไว้พิจารณาด้วยน้าคร๊าบบบ

แก้ไขล่าสุดโดย valentinetee เมื่อ Fri Jun 23, 2006 1:42 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
wanartit

เข้าร่วม: 20 May 2006
ตอบ: 9

ตอบตอบเมื่อ: Sun May 21, 2006 8:16 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมเห็นด้วยครับให้มีระบบหลายๆอาชีพหลายๆคลาสแต่พอถึงที่สุดคนเค้าจะเบื่อครับ
มันเหมือนกับการวิ่งไปเรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุดแต่ถ้าเรา ให้อิสระกับผู้เล่นล่ะครับ อิสระ
ที่จะทำอะไรได้หลายๆอย่างในเกมส์ ลองนึกถึง GTA สิครับเกมส์นี้ถึงแม้ผมจะเล่น
จบแล้วแต่ผมก็ไม่เบื่อยังเข้าไปขับรถเล่นไล่ยิงคนเล่นได้เรื่อยๆ นั่นเพราะเกมส์ให้อิสระ
กับเราไงครับ นี่ก็ป็นอีกโจทย์นึงที่ทางทีมงานต้องตีให้ออกว่าจะทำยังไงดี Smile

ตอบตอบเมื่อ: Sun May 21, 2006 12:49 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อิศระในที่นี้ ถ้าผมตีความหมายไปในอีกมุมมองนึงก็คือ สามารถทำอะไรได้ในหลายๆอย่างถูกไหมคับ อิศระคือการทำอะไรก็ได้โดยถูกบังคับ ซึ่งตัวเกมที่อิศระ ก็คือตัวเกมที่ทำอะไรได้หลายๆอย่างถูกไหมคับ แต่จะอิศระมากเกินไปก็ไม่ได้ เดี๋ยวมันจะมั่ว

แต่ยังไงก็อยากให้มีระบบอาชีพแบบปามาณว่า เล่นหลายๆอาชีพได้ในตัวเดียว เพราะเกมจะได้มีตัวละคนที่หลากหลาย คอมโบสกิลกันตูมตาม อิอิ บ้าไปแล้น
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Poochan`

เข้าร่วม: 26 Apr 2006
ตอบ: 104
ที่อยู่: www.spiritvoice.invisionplus.net ทางเลือกใหม่ของคนรักเสียงเพลง^^

ตอบตอบเมื่อ: Mon May 22, 2006 11:14 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ความคิดดีมากเลยครับ

เห็นด้วยทุกประการ

เก็บเเต่เลเวล คงน่าเบื่อตายเเน่ๆ

ตอบตอบเมื่อ: Tue May 23, 2006 1:17 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถ้าคิดอาไรเพิ่มได้อีกจามาโพสเพิ่มนะจ๊ะ

ตอบตอบเมื่อ: Tue May 23, 2006 1:38 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เพิ่มอีกนิด เห็นหลายๆคนอยากให้มีระบบอาชีพเสริม ชาวประมงงี้ พ่อค้างี้ ผมว่ามันก็ดีไปอีกแบบ แต่ที่แน่ๆคือผมอยากให้มีระบบลักษณะแบบเปิดตัวทิ้งไว้โดยมีของตอบแทน เช่นถ้ามีระบบอาชีพเสริม แล้วเป็นชาวประมง ก็เปิดให้ตัวละครตกปลาทิ้งไว้ได้ จะได้ลดอัตราการเกิดโปรแกรมช่วยเล่นหรือบอท เพราะอย่างน้อยถ้าเราไม่มีเวลาว่างมานั่งเล่นก็เปิดทำสิ่งอื่นๆที่ช่วยให้ตัวละครเราเก่งขึ้นมาสักนิดก็ยังดี

เท่าที่ดูจากGameไทย ส่วนใหญ่รวมทั้งผมด้วย จะชอบลักษณะ พัฒนาตัวละคร มันทำให้เรารู้สึกอยากเล่นขึ้นนะ เวลาตัวละครเราเก่งขึ้น ยิ่งสามารถพัฒนาตัวละครได้ในหลายๆด้านยิ่งสนุกนะผมว่า ตอนนี้เกมต่างประเทศก็เข้ามาไทยเยอะ เดี๋ยวเกมใหญ่ๆอย่าง Granado Espada ก็จาเข้าไทยแล้ว ถ้าสามารถคิดระบบหล่อๆมาได้ผมว่าก็ไม่แน่นะ สูสีๆ

เรื่องสุดท้ายของวันนี้คือ นักเล่นเกมส่วนใหญ่ในไทยจะเล่นเกมตามกระแส บางทีเกมนั้นก็ไม่ได้ดีอะไรมากมายแต่เค้าก็เล่นตามเพื่อน เห็นเพื่อนเล่นก็เล่นมั้ง จึงควรโปรโมตเกมสักเล็กน้อย

ป.ล. จบแล้วอ่า วันนี้คิดได้แค่นี้แหละค๊าบ เรื่องบางเรื่องทีมงานอาจจะคิดได้แล้ว ผมก็ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยจ้า

ตอบตอบเมื่อ: Tue May 23, 2006 1:51 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

กำลังจาปิดคอมเรย แต่อยู่ดีๆก็คิดได้อีก 1 อย่าง

คือแผนที่อ่ะคับ ช่วงแรกๆที่เวลยังขึ้นง่ายๆอยู่ก็ให้มีไม่กี่mapไปก่อน พอช่วงหลังๆเวลเริ่มขึ้นยากก็อยากให้มีสถานที่ ที่เก็บเวลเยอะหน่อย เวลลาเล่นจาได้สามารถเปลี่ยนที่ได้ เพื่อลดความหน้าเบื่อกับการอยู่สถานที่เดิมซ้ำๆเป็นเวลานานๆ อย่างเช่นเล่นมาถึงช่วงเวลาที่เล่น 3-4 ชั่วโมงเวลอัพ 1 ที แล้วให้เล่นอยู่ที่นั่นซ้ำสัก 2-3เวลคงหน้าเบื่อตาย เพราะยังไงเกมนี้ก็มีส่วนให้ผู้เล่นเสนอความคิดอยู่แล้ว คงไม่ยากที่จะทำmapเยอะๆหน่อย

ป.ล. จบของแท้แล้ววันนี้ ถ้าใช้คำพูดอะไรไม่เหมาะสม ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยจ้า
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> มีดีมาโชว์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน