เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

เสนอข้อมูลสกิล,รูปแบบของธาตุและสิ่งอื่นๆในเกม

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> ระบบเกมและเนื้อเรื่อง
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
Khizashi
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 14 May 2006
ตอบ: 42

ตอบตอบเมื่อ: Fri May 19, 2006 7:19 pm    เรื่อง: เสนอข้อมูลสกิล,รูปแบบของธาตุและสิ่งอื่นๆในเกม ตอบโดยอ้างข้อความ

Rolling Eyes คือที่ผมจะเขียนต่อไปนี้เป็นแค่แนะนำส่วนหนึ่งเท่านั้นนะครับ
ถ้าเกิดไม่ดีขึ้นมาก็อย่าว่ากันนะครับ ย้ำว่าเป็นแค่ความคิดส่วนตัวนะครับ

Crying or Very sad ระบบสกิล Crying or Very sad

ถ้าจะให้ดีควรจะเป็นสกิลของแต่ละอาชีพเหมือนหลายๆเกมที่ทำมา

แต่ของคนไทยเราก็ต้องมีดีสินะครับ

นั่นก็คือระบบของสกิลที่แปลกแหวกแนว

เช่น
- รูปแบบสกิลที่สามารถใช้งานได้ทันทีหรือเรียกว่าใช้เองอัตโนมัติ

ส่วนมากแล้วเกมทั่วไปนั้นจะมีเป็น 2 ระบบ

นั่นก็คือระบบของสกิลแบบ Passive และ Active หรือเรียกง่ายๆคือติดตัวกะเรียกใช้

แต่ที่อยากเสนอคือ ... แบบผสม ...

แบบผสมที่จะพูดถึงต่อไปนี้จะมีรูปแบบ ใช้เองอัตโนมัติ

ถ้าถามว่าต่างจากสกิลติดตัวยังไง

อยากจะบอกว่าสกิลติดตัวนั้น จะทำงานเลยตั้งแต่กดอัพสกิล
เช่น - Mastery หรือประเภท + พลังในการโจมตี เมื่อกดอัพสกิลจะเพิ่มให้อัตโนมัติ

แต่แบบผสมจะมีข้อแม้กว่านั้นเช่น - ต้องมีค่าhp เท่านั้นเท่านี้ สกิลถึงจะเริ่มทำงาน
และจะหมดลงไปเมื่อhp กลับมาเท่าเดิมหรือน้อยกว่า
เดิม
(คล้ายๆกับไม่ตรงกับที่สกิลกำหนดสกิลจะถูกยกเลิกทันที)

รูปแบบต่อไปคือ สกิลแบบส่งผลต่อผู้เล่นในบริเวณนั้น ซึ่งก็คือสกิลที่มีเป้าหมายคือพื้นดิน

แต่ จะทำยังไงในเมื่อ.... สกิลชนิดนี้เกมอื่นก็มี

ดังนั้นเราจึงต้องเพิ่มสกิลอีกรูปแบบหนึ่ง - สกิลตกทอด

สกิลตกทอดจะมีให้เห็นในหลายๆเกม แต่ !! มันช่างมีน้อยซะเหลือเกิน สกิลนี้จัดอยู่ในรูปแบบ

Active หรือ เรียกใช้

การที่ใช้สกิลนี้จะเป็นแบบ ยิงตัวนี้และส่งผลไปหามอนสเตอร์ตัวข้างๆ
หรือมอนสเตอร์ประเภทเดียวกันในแผนที่นั้น

ทั้งสองประเภทนี้เคยถูกจัดทำขึ้นมาในหลายๆเกมแต่ไม่มีระบบของสกิลประเภทขึ้นมาจริงๆ

ระบบของสกิลอยากให้มีเป็นแบบเป็นแบบฉบับของอาชีพอย่างหลายๆเกม

แต่การจะได้สกิลนั้นอยากให้มีแบบเกม Dark Story

รูปแบบที่ว่าคือการซื้อคัมภีร์มาแล้วไปลานฝึกฝนเพื่อให้ได้สกิลนั้นนับว่า
การได้สกิลแบบนี้ถือว่าแปลกใหม่เท่าที่ ผมเคยเห็นมา

โดยคัมภีร์ที่ซื้อนั้นพอกดใช้จะได้สกิลแต่..ไม่มีเลเวลของสกิล!!! เพราะยังไม่สามารถใช้ได้

* ผมจึงอยากให้จัดทำลานฝึกสกิลขึ้นมาแต่ว่าไม่ต้องซื้อคัมภีร์เพียงแต่มีติดตัวเมื่อถึง
เลเวลที่กำหนดของอาชีพ

พอครบกำหนดเลเวลแล้ว ให้ไปฝึกที่ลานฝึกสกิลเพื่อให้ได้สกิลนั้นเลเวล 1 มา

***** สกิลต่างๆ ผมอยากให้การจะอัพเลเวลสกิลนั้นอยู่ที่การใช้บ่อยครั้งมากกว่า
อัพเลเวลเพื่อเอามาใช้ *****

อาจจะเหมือนบางเกม ที่หลายๆคนเคยเล่น เท่าที่ผมได้เล่นคือ

เกม แฟรี่แลนด์ และ ดาร์คสตอรี่ <<< ที่เคยเล่นแล้วรูปแบบแบบนี้
เคยเล่นแค่ 2เกมนี้เท่านั้น

Twisted Evil ลานฝึกสกิล Twisted Evil

อาจจะเป้นทำแบบหลายๆแบบ เช่น ยิงมอนสเตอร์ให้ครบตามที่กำหนด หรือจะเป็น
วิ่งไปตามทาง หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่มันสามารถ
เข้ากับสกิลนั้นได้ดีโดยการฝึกไม่จำพเป็นว่าจะต้อง
ตีมอนสเตอร์อย่างเดียวเหมือน DarkStory

Shocked ธาตุต่างๆ Shocked

ธาตุไฟ ธาตุน้ำ ธาตุลม ธาตุดิน ธาตุไม้ ธาตุเหล็ก ธาตุสารพัดธาตุ

ธาตุแต่ละธาตุนี้ล้วนจะคุ้นหูทุกคนเป้นอย่างดี

แต่

ผมอยากให้มีธาตุเพิ่มขึ้นกว่านี้เพราะธาตุพวกนี้มันเชยไปรึเปล่า?

โดยการเพิ่มระบบธาตุลงไปในเกมเพิ่มขึ้นจากธาตุเก่าๆที่มันมีปกติทุกเกม

อาจจะมีธาตุเยอะแยะไปหน่อยแต่ก็เป็นแค่ความคิดเห้นส่วนหนึ่งเท่านั้นนะครับ

ธาตุที่อยากเสนออันดับแรกคือ

ธาตุจิต หรือธาตุมาร หรือธาตุความมืดก็แล้วแต่

ใช้พวกสายตาหรือพลังจิต หรือพวกความมืด หรืออะไรก็แล้วแต่ธาตุนี้จะมีลักษณะเด่นเป็นของตัวธาตุมันเองอยู่แล้วเช่นการใช้ความมืด ความน่ากลัว

สีที่ใช้สำหรับธาตุพวกนี้ควรจะเป็น สีดำ หรือสีม่วง สุดแท้แต่

ธาตุที่สองธาตุถัดมา

อยากจะให้แยกธาตุน้ำกับน้ำแข็งออกจากกัน

ซึ่งที่ผมเห้นหลายเกมนะครับ ธาตุน้ำกับน้ำแข็งเอามารวมกัน

บางครั้ง น้ำชนะไฟ แล้วไฟกลับมาชนะน้ำแข็ง ซึ่งนำมารวมกันอาจจะมีจุดบกพร่องนิดหน่อย

เช่น ... เกม บางเกม น้ำแข็ง โดยปกติแล้วน่าจะแพ้ไฟ เพราะไฟหลอมน้ำแข็ง

แต่น้ำแข็งกลับยิงธาตุไฟเข้าอย่างมหาศาล

อันนี้มันก็แปลกแฮะ :p

สกิลนะครับธาตุน้ำกับน้ำแข็งถ้าทำออกมาดีๆธาตุน้ำกับน้ำแข็ง จะสามารถแยกออกจากกันได้อย่างง่ายดาย

สกิลโจมตีหรืออะไรก็แล้วแต่ของธาตุน้ำเยอะแยะจะตายไป

ธาตุน้ำแข็งก็เช่นกัน

ฉะนั้นจึงไม่มีเหตุผลที่จะเอาไปรวมกันเลยนะครับ

ธาตุต่อมาที่อยากเสนอคือ

ธาตุสายฟ้า อยากให้แยกออกจากธาตุลม

แบบเดียวกับน้ำเลยครับ แบบเดียวกันเลย

ฉะนั้นจึงไม่มีเหตุผลที่จะเอาไปรวมกันเลยนะครับ

ลมก็ลม สายฟ้าก็สายฟ้า ผมก็รู้อยู่นะครับว่าสายฟ้าก็เกิดจากลม - 3-

แต่ว่าความสามารถของสายฟ้ากับลมต่างกันสิ้นเชิง

Embarassed สิ่งอื่นๆที่อยากให้มีในเกม Embarassed

อยากให้มีการผ่อนคลายความเครียดจากการต่อสู้ในเกมหรืออย่างอื่นที่ทำได้

..................... และนี่คือความคิดเห็นส่วนหนึ่งของผมเท่านั้นเองนะครับ ....................

ถ้าไม่ดียังไงก็ขอให้พิจารราด้วยนะครับ
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
flacon

เข้าร่วม: 05 May 2006
ตอบ: 34

ตอบตอบเมื่อ: Fri May 19, 2006 9:41 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ความคิดสร้างสรรค์สุดยอดงับ

เจอกันในเกมคับชื่อ REAL

~^_^~
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
qweasdzx

เข้าร่วม: 06 May 2006
ตอบ: 211

ตอบตอบเมื่อ: Sat May 20, 2006 5:18 am    เรื่อง: ... ตอบโดยอ้างข้อความ

การนำเสนอไม่ใช่สิ่งที่ผิดหรอกครับ..แค่เรากล้าลองเสนอไม่แน่นะครับอาจจะมีทีมงานเข้ามาดูแล้วสนใจเอาไปลองทำดูก้อเป็ฯด้ายนะครับ..ลองเสนอมาเยอะๆสิครับพวกผมรออ่านอยุ่(ทีมเทสเตอทั้งหลาย)
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> ระบบเกมและเนื้อเรื่อง ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน